ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพงใหม่  (อ่าน 5656 ครั้ง)

ออฟไลน์ somchai

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 3
ลำโพงใหม่
« เมื่อ: 22 เมษายน 2013, 11:40:13 AM »
สวัสดีครับน้า ๆ พี่ ๆ ใน Webหลังจากได้ทำการ DIY 6BM8 ได้สำเร็จแล้ว นั้น ซึ่งมีกำลังขับแค่ 0.7 W เท่านั้นเอง เลยส่งผลงานที่น้า ๆ และพี่ ๆ ได้ให้ความรู้ ติชม จนสำเร็จไปด้วยดีนั้นมาให้ชมกัน และได้ทำการจับคู่กับลำโพงวัตต์น้อยๆ แต่พอใส่ตู้สูตรแล้ว เสียไม่น้อยเลยทีเดียว
และตอนนี้ ผมได้ลำโพงใหม่มา เป็น Technics SB-M5 เช็คสเปคใน Web ญี่ปุ่น (แบบไม่รู้เรื่อง) เพราะภาษาในคอมฯมันเสียอยู่หรือว่ามันอ่านไม่ออกก็ไม่รู้สิ ได้
90db-92dbW/M  (สเปคนี้ ผมเ็ช็คแบบไม่ชัวร์)  ประเด็นคือ ผมอยาก DIY แอมป์หลอดจับคู่กับลำโพงชุดนี้ 
คำถามคือ ลำโพงชุดนี้ ลองรับแอมป์หลอดตัวไหน ได้บ้างครับระหว่าง
6L6 กับ EL34 (เพราะมองไว้แค่สองหลอดนี้เท่านั้น) และ ควรที่จะเป็น Single End หรือ PP
หรือว่าน้า ๆ พี่ ๆ มีความคิดนอกเหนือจาก เบอร์หลอดดังกล่าวแล้ว บอกกล่าวกันได้นะครับ และที่สำคัญ ผมอยากได้วงจรด้วยล่ะ
ขอบคุณทุกความคิดเห็น และติชม เพื่อเป็นกำลังใจที่จะ DIY ต่อไป

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 75
Re: ลำโพงใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 เมษายน 2013, 11:47:48 AM »
                     Type :   3-way bass-reflex
                  Drivers :   25cm bass
                                  8cm mids
                                2,8cm highs
  Nominal impedance :   6 Ohm
      Maximum output :   160W (music)
                                80W (DIN)
              Sensibility :   90dB /1W /1m.
Frequency response :   33Hz...35Khz (-16dB)
43Hz...33Khz (-10dB)
              Crossover :   900Hz-3Khz

Dimensions :   60,6 x 35 x 32cm
                  Weight :   16,5kg.
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 เมษายน 2013, 01:12:10 PM »
                     Type :   3-way bass-reflex
                  Drivers :   25cm bass
                                  8cm mids
                                2,8cm highs
  Nominal impedance :   6 Ohm
      Maximum output :   160W (music)
                                80W (DIN)
              Sensibility :   90dB /1W /1m.
Frequency response :   33Hz...35Khz (-16dB)
43Hz...33Khz (-10dB)
              Crossover :   900Hz-3Khz

Dimensions :   60,6 x 35 x 32cm
                  Weight :   16,5kg.
ขอบคุณมากเลยครับพี่ แล้วอย่างนี้เราความเลือกแอมป์หลอดอย่างไรดีครับ

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 เมษายน 2013, 01:46:48 PM »
น้า ๆ พี่ ๆ ครับ ผมได้มาสองวงจรครับ แต่ต่างกันที่ OPT ทำไมค่า K มันต่างกัน
วงจรแรก  2.5K 8 ohm ส่วนวงจรที่สอง 5K 8ohm
แล้วสองวงจรนี้สามารถขับลำโพงข้างต้นได้หรือไม่ครับ
รบกวนด้วยนะครับ

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 เมษายน 2013, 02:13:56 PM »
สาเหตุที่ หม้อแปลง อิมพีแดนซ์ไม่เท่ากัน
ถ้าใช้หม้อแปลง ค่าอิมพีแดนซ์ต่ำ  กำลังขับ และค่าความผิดเพี้ยนของเสียง จะน้อยกว่า การใช้หม้อแปลงที่มีอิมพีแดนซ์สูงกว่า

สมมุตินะครับ 
   ตอนใช้หม้อแปลง  2.5K   ได้กำลังขับ 5 วัตต์  ความเพี้ยน  3 %
    พอใช้หม้อแปลง     5K   ได้กำลังขับ 6.5     ความเพี้ยน  5%

จริงๆมันคำนวนได้ครับ  มีสูตรการคำนวนอยู่
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 เมษายน 2013, 02:31:00 PM »
ขับได้สบายมากครับ หากต้องสั่งพันหม้อ ให้พันแท็บ UL 40% ด้วย สำหรับเล่นกับ grid 2 อย่าง EL34 จะได้กำลังประมาณ 10 วัตต์ ส่วนเรื่อง impedance ของหลอดทั้งสองเบอร์ไม่เท่ากันครับ แต่ก็สามารถที่จะใช้หม้อ 3K ได้ทั้งสองเบอร์

ตัวนี้ของผม EL34 หม้อ 3k

>>http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2129.0
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ LED

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 26
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 เมษายน 2013, 02:50:50 PM »
ขอตอบตามความรู้เท่าที่มี
  วงจรที่ 1 EL34SE  แบบ เพนโทด โหมด  ใช้หม้อแปลง SE2.5K    (โดยต่อไฟจาก S1 เลี้ยง Screen Grid )  
  วงจรที่ 2 EL34SE  แบบ อัลตร้า ลิเนียร์   ใช้หม้อแปลง SE 5K       Tap ไฟประมาณไม่เกิน 50%  เพื่อจ่ายไฟเข้า Screen Grid  

ถ้าเทียบทั้ง 2 วงจร  
 วงจรที่1 ให้พละกำลังที่มากกว่า  วงจรที่2  แต่ความเนียน ของเสียง วงจรที่ 2 จะเนียน กว่า (อันนี้ไม่รู้เหมือนกัน เพราะต่อฟังแต่แบบเพนโทด)

สำหรับลำโพง ก็เหลือๆ ครับ เพราะ EL34SE ได้กำลังประมาณ 3 - 4 วัตย์ (Max = 11W   ความเพี้ยน = 10 %)  

คิดว่า ใช้ตู้เล็กๆ ข้างล่างก็น่าจะพอ ( ดอก fullange  รถยนต์ )

ผมขออนุญาติลงรูปแท่นของผมด้วยนะครับ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 เมษายน 2013, 04:56:14 PM »
ขอตอบตามความรู้เท่าที่มี
  วงจรที่ 1 EL34SE  แบบ เพนโทด โหมด  ใช้หม้อแปลง SE2.5K    (โดยต่อไฟจาก S1 เลี้ยง Screen Grid )  
  วงจรที่ 2 EL34SE  แบบ อัลตร้า ลิเนียร์   ใช้หม้อแปลง SE 5K       Tap ไฟประมาณไม่เกิน 50%  เพื่อจ่ายไฟเข้า Screen Grid  

ถ้าเทียบทั้ง 2 วงจร  
 วงจรที่1 ให้พละกำลังที่มากกว่า  วงจรที่2  แต่ความเนียน ของเสียง วงจรที่ 2 จะเนียน กว่า (อันนี้ไม่รู้เหมือนกัน เพราะต่อฟังแต่แบบเพนโทด)

สำหรับลำโพง ก็เหลือๆ ครับ เพราะ EL34SE ได้กำลังประมาณ 3 - 4 วัตย์ (Max = 11W   ความเพี้ยน = 10 %)  

คิดว่า ใช้ตู้เล็กๆ ข้างล่างก็น่าจะพอ ( ดอก fullange  รถยนต์ )

ผมขออนุญาติลงรูปแท่นของผมด้วยนะครับ
พี่ครับ ในรูปพี่ใช้ EL34 ใช้ไหมครับ แล้วภาค Drive พี่ใช้หลอดเบอร์อะไรครับ

ออฟไลน์ LED

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 เมษายน 2013, 04:59:39 PM »
หลอด Drive  =  12AU7  Con. ครับ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 เมษายน 2013, 05:01:50 PM »
ขับได้สบายมากครับ หากต้องสั่งพันหม้อ ให้พันแท็บ UL 40% ด้วย สำหรับเล่นกับ grid 2 อย่าง EL34 จะได้กำลังประมาณ 10 วัตต์ ส่วนเรื่อง impedance ของหลอดทั้งสองเบอร์ไม่เท่ากันครับ แต่ก็สามารถที่จะใช้หม้อ 3K ได้ทั้งสองเบอร์

>>http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2129.0

พี่เล็กครับ ผมได้ดูงานที่พี่ทำแล้วครับ สวยมากครับ
ผมขอถามว่า ถ้าผมใช้วงจรตามที่พี่เล็กเขียนทุกอย่าง แต่ผมใช้ใส่หลอดภาค Dive เป็น 6U8A (มีอยู่แล้ว 2 หลอด) ต้องปรับเปลี่ยนอะไรไหมครับ (แต่ถ้าเปลี่ยนเยอะผมคงต้องทำตามแบบพี่ดีกว่า)
ขอบคุณพี่ล้วงหน้าครับ

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 เมษายน 2013, 05:03:51 PM »
หลอด Drive  =  12AU7  Con. ครับ
พี่ครับ พี่พอที่จะมีวงจรนี้ไหมครับ หลอด 12AU7 ผมเห็นว่ายังมีเยอะอยู่ตามบ้านหม้อ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22 เมษายน 2013, 05:43:29 PM »

พี่เล็กครับ ผมได้ดูงานที่พี่ทำแล้วครับ สวยมากครับ
ผมขอถามว่า ถ้าผมใช้วงจรตามที่พี่เล็กเขียนทุกอย่าง แต่ผมใช้ใส่หลอดภาค Dive เป็น 6U8A (มีอยู่แล้ว 2 หลอด) ต้องปรับเปลี่ยนอะไรไหมครับ (แต่ถ้าเปลี่ยนเยอะผมคงต้องทำตามแบบพี่ดีกว่า)
ขอบคุณพี่ล้วงหน้าครับ
จัดวงจรภาคหน้าตามนี้ได้เลยครับ 6u8A / ECF82

ผมเคยทำเป็นปรีไว้ครับจะใช้ drive หรือ preamp ก็ได้เป็นหลอดอีกเบอร์ที่เสียงดีครับ

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22 เมษายน 2013, 07:06:04 PM »
ลาย PCB อันนี้มีแจกหรือเปล่าครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 22 เมษายน 2013, 07:15:55 PM »
 รู้สึกว่าคุณรุ่งจะลงไว้นะครับ  ถ้าไม่มีพี่ก็ pm ไปหาคุณรุ่งเลย จะเอารูปแบบวงจรแบบไหน หลอดเบอร์อะไร ครับ

ออฟไลน์ LED

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 23 เมษายน 2013, 07:55:04 AM »
พี่ครับ พี่พอที่จะมีวงจรนี้ไหมครับ หลอด 12AU7 ผมเห็นว่ายังมีเยอะอยู่ตามบ้านหม้อ

วงจรตาม Files แนบเลยครับ (แต่ให้เปลี่ยนค่า  RP กับ RK  ใหม่)เพราะ
ของเดิมเป็น 12AT7
     *สำหรับ EL34  การต่อใช้งานจริง  ผมต่อ แบบเพนโทด โหมด   
   R7 ผมใช้ค่า 1K / 2W แล้วต่อไฟเข้ามาที่ B+
   (หากต่อตามวงจรก็ได้ครับ จะเป็นการต่อแบบ ไตรโอด โหมด  เสียงก็น่าจะเนียนดี) 

สำหรับ C1,C3,C6,C8  ไม่ต้องใช้ก็ได้ครับ ตัดทิ้งออกได้เลย 

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 23 เมษายน 2013, 09:27:30 AM »
ต้องขอขอบคุณน้า ๆ พี่ ๆ มาก ๆ เลยครับ ที่ให้ความกรุณา
เดี่ยวผมตัดต่อวงจรเสร็จจะเอามาให้ พิจารณาถูกผิดอีกทีนะครับ
ขอบคุณครับทุก ๆ ท่าน

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 24 เมษายน 2013, 04:32:13 PM »
น้า ๆ ครับต้องขอขอบคุณที่ชี้เป้า ตามหาหลอด EL34 ตอนนี้ได้ทำการสั่งเป็นที่เรียบร้อยแล้ว
ตอนนี้มีเรื่องรบกวนสอบถามครับ ตามวงจรที่แนบมานี้ เราสามารถใช้หลอด 12AX7 (ภาคDive) เสียบแทนได้เลยไหม โดยที่เราไม่ต้องเปลี่ยนวงจร
(ผมมือใหม่จริง ๆ ครัีบ)