ผู้เขียน หัวข้อ: อยากมีลำโพง full range ซักตัวน้าๆช่วยแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 79657 ครั้ง)

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 216
อยากมีลำโพง full range ซักตัวน้าๆช่วยแนะนำด้วยคครับ

ปัจจุบันผมมีลำโพงตั้งพื้น และวางหิ้งอย่างละคู่ครับน้า แต่ก็อยากมีลำโพง full range ซักตัวเหตุเพราะอยากลองครับน้าๆ
คือลำโพงที่ผมมีอยู่สองตัว คุณตัววางพื้นเสียงมันชัดและดูเด่นดีครับน้า psb alpha t1 แต่ตัวนี้ผมพังไปนานๆแล้วมันล้าๆหูอย่างไงชอบกลคือผมว่ามันเด่นทั้งต่ำทั้งกลางและสูงเลยครับน้า ประมาณว่าเด่นมาก เลยหาวางหิ้งมาใช้อีกตัว usher 520 ตัวนี้พังเพลงโอขึ้นครับน้าเสียงไม่จัดจ้านมากฟังได้ยาวขึ้นครับ

แต่ประเด็นคือ อยากได้ลำโพง full range ซักคู่ครับน้า เพราะลองศึกษามาว่ามันไม่มีรอยต่อเหมือนลำโพงหลายดอก แต่เสียงก็จะอาดขาดลดชาติไปนิด ซึ่งผมไม่ซีเรียดครับน้าเน้นฟังสบายๆนานๆ(ถึงเวลาฟังจะไม่ค่อยมีก็เถาะ  [Tongue-11]) เอาเป็นว่าอยากได้ละกันครับน้า

คืออยากขอความเห็นจากน้าๆครับ เพราะไม่มีความรู้ด้านนี้เท่าไร น้าๆแนะนำได้เลยครับแบบ free style จะแบบที่เขาทำขายหรือ แบบซื้อมา DIY ก็ได้ครับ คือโครงการนี้ผมไม่รีบครับน้า เพราะยังบ่อมีตังค์  [yellow-lol] หวังว่าน้าๆจะไม่ว่านะครับเพราะถ้ามีก็คงจัดแน่นอนครับน้า เพราะถือเป็นสิ่งที่อยากทำครับน้า

ขอบคุณน้าๆร่วงหน้าก่อนเลยครับสำหรับความคิดเห็นครับ  [guitar-11]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 กันยายน 2014, 11:21:54 PM โดย atriam »

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: อยากมีลำโพง full range ซักตัวน้าๆช่วยแนะนำด้วยคครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 เมษายน 2014, 10:42:10 AM »
 เฉพาะค่าดอกตั้งงบไว้เท่าไหร่ครับ มีหลายเกรด หลายระดับราคาให้เลือกเล่นกัน
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• DAV Staff
Re: อยากมีลำโพง full range ซักตัวน้าๆช่วยแนะนำด้วยคครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 เมษายน 2014, 10:44:33 AM »
เฉพาะค่าดอกตั้งงบไว้เท่าไหร่ครับ มีหลายเกรด หลายระดับราคาให้เลือกเล่นกัน

ขอบคุณน้าเล็กครับ ค่าดูผมว่าซัก 1 หมื่อนต่อ 1 คู่ครับน้า มากกว่านี้กลัวจะเกินตัวครับน้า แต่ถ้ามันมากกว่านิดแต่ได้ต่างเยาะผมก็จะเก็บเพิ่มเอาครับน้า  [enjoyment]

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 เมษายน 2014, 11:09:07 AM »
 เล่น fostex ตัว 6 นิ้วน่ะครับ น่าจะตอบโจทย์น้าได้>>http://samdee-caraudio.weloveshopping.com/template/e1/showproduct.php?pid=19939287&shopid=258253&showm=&groupproduct=
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

• DAV Staff
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 เมษายน 2014, 11:28:01 AM »
ขอบคุณน้าเล็กครับ ดอกสวยจริงครับน้า ยี้ห้อนี้เท่าที่ผ่านตาเห็นใช้กันเยาะเลยครับน้า แล้วลำโพง 6" ผมก็ไม่เคยฟังด้วยชอบครับน้า [wink-11]

ส่วนแบบตู้เคยเห็นของน้า soonsak ขอยืมรูปนะครับน้า

เท่าที่ผมดูมันเป็นแบบที่ดูง่ายดีครับน้าเห็นลำโพงบางที่เขาก็ไม่มีตู้เหมือนกัน คืออยากถามว่ามันมีข้อดีข้อเสียอย่างไรครับน้า ที่ผมเข้าใจคือเรื่องเบสมันจะสู้แบบมีตู้ไม่ได้ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกหรือเปล่า

แต่ถ้าทำแบบตู้นี้ พอมีแบบแนะนำไหมครับน้า จริงแล้วกะไปให้พี่ชายช่วยทำให้ครับ

ปล.แบบตู้จริงแล้วที่เว็บขายหลักเขามีมาให้ครับน้าพึ่งเห็น แต่มันดูอะลังจริงครับน้า พอมีแบบธรรมดาเบๆบ้างเป่าครับ ^_^"
http://www.madisoundspeakerstore.com/full-range-speaker-kits/fostex-bk-16-folded-horn-kit-pair/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 เมษายน 2014, 11:35:56 AM โดย atriam »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 เมษายน 2014, 11:39:08 AM »
 แบบตู้ของลำโพงรุ่นนี้เอาคำนี้ไปถามอากู๋ครับ จะมี link pdf ลองเข้าไปดู จะมีทั้งตู้แบบ BLH และ open vent >>>  back load horn for FE166En 6.5" Full Range Speaker

• DAV Staff
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 เมษายน 2014, 11:58:20 AM »
แบบตู้ของลำโพงรุ่นนี้เอาคำนี้ไปถามอากู๋ครับ จะมี link pdf ลองเข้าไปดู จะมีทั้งตู้แบบ BLH และ open vent >>>  back load horn for FE166En 6.5" Full Range Speaker

ขอบคุณน้าเล็กครับเหดียวว่างๆจะลองอ่านลองแปลดูครับน้า  [YL76]
อันนี้ link เพื่อน้าๆที่สนใจครับ

http://www.fostexinternational.com/docs/speaker_components/pdf/FE166En.pdf

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 เมษายน 2014, 07:29:18 PM »

ขอบคุณน้าเล็กครับเหดียวว่างๆจะลองอ่านลองแปลดูครับน้า  [YL76]
อันนี้ link เพื่อน้าๆที่สนใจครับ

http://www.fostexinternational.com/docs/speaker_components/pdf/FE166En.pdf

แบบตู้เหมือน FE206En ของผมเลย  [smile-11]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 เมษายน 2014, 02:26:08 PM »

แบบตู้เหมือน FE206En ของผมเลย  [smile-11]

น้าเล่นแบบ Bass Reflex หรือ Horn Loading ครับน้า
ผมสั่งแบบ Bass Reflex ครับ อยากได้ Horn Loading อยู่เหมือนกันแต่ห้องกับงบประมาณไม่ถึงครับน้า  [singing-happy]

จริงแล้วชอบ FE206En เหมือนกันครับน้า 8" ดูเสียงท่าจะใหญ่หน้าดู ^_^

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 28 เมษายน 2014, 04:48:48 PM »

น้าเล่นแบบ Bass Reflex หรือ Horn Loading ครับน้า
ผมสั่งแบบ Bass Reflex ครับ อยากได้ Horn Loading อยู่เหมือนกันแต่ห้องกับงบประมาณไม่ถึงครับน้า  [singing-happy]

จริงแล้วชอบ FE206En เหมือนกันครับน้า 8" ดูเสียงท่าจะใหญ่หน้าดู ^_^

Horn Loading ครับ ใช้ไม้อัดเกือบ 4 แผ่นเชียวนะครับ ยกไม่ได้ต้องลากเอาอย่างเดียวเลย แต่รักเลยลำโพงตัวนี้
หลังจากทำมาหลายตัว หยุดทำแล้ว เจอตัวที่ใช่แล้ว ยิ่งมาเจอกับเครื่องหลอด ยิ่งไปกันได้ดี

เรื่องห้องผมว่า Fullrange ไม่ใช่ปัญหาครับ เราจัดการทีหลังได้   เคยเห็นทั้งห้องเป็นตู้ลำโพงป่าว? Fullrange ทั้งนั้น  [yellow-lol]
อย่ากั๊กครับ งบถึงให้เอาใหญ่ๆ ไปเลย เรื่องห้องว่ากันทีหลัง  [smile-12]

ลำโพงหลายดอกถ้าไม่ใช่ ProAc Response 4 / wilson watt puppy / DUNTECH SOVEREIGN / JBL D44000 Paragon
หรือ B&W 801/B&W Nautilus   ผมไม่สนหรอกครับ สู้ของผมไม่ได้

........ของผมถูกกว่า  [yellow-lol] [yellow-lol] [yellow-lol]

ออฟไลน์ poMoq

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 44
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 28 เมษายน 2014, 05:14:11 PM »

ถ้าตามงบ เลือกถูกตัวแล้วครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 28 เมษายน 2014, 10:57:18 PM »
44

Horn Loading ครับ ใช้ไม้อัดเกือบ 4 แผ่นเชียวนะครับ ยกไม่ได้ต้องลากเอาอย่างเดียวเลย แต่รักเลยลำโพงตัวนี้
หลังจากทำมาหลายตัว หยุดทำแล้ว เจอตัวที่ใช่แล้ว ยิ่งมาเจอกับเครื่องหลอด ยิ่งไปกันได้ดี

เรื่องห้องผมว่า Fullrange ไม่ใช่ปัญหาครับ เราจัดการทีหลังได้   เคยเห็นทั้งห้องเป็นตู้ลำโพงป่าว? Fullrange ทั้งนั้น  [yellow-lol]
อย่ากั๊กครับ งบถึงให้เอาใหญ่ๆ ไปเลย เรื่องห้องว่ากันทีหลัง  [smile-12]

ลำโพงหลายดอกถ้าไม่ใช่ ProAc Response 4 / wilson watt puppy / DUNTECH SOVEREIGN / JBL D44000 Paragon
หรือ B&W 801/B&W Nautilus   ผมไม่สนหรอกครับ สู้ของผมไม่ได้4

........ของผมถูกกว่า  [yellow-lol] [yellow-lol] [yellow-lol]
ต่อเองเลยหรือครับน้า  [huge-thumbs-up] ผมเครื่องมือน้อย จะวานพี่ช่วยก็เกรงใจงานแกล้นมือจะจ้างแกก็ไม่คิดตัง เลยตัดปัญหาซื้อเขาเลยจบ(พอดีปล่อยแอมป์ตัวเก่าได้ราคาพอดีกันเปะเลย 555)

เหดียวซักวันจะหาหรือจัดห้องใหม่เป็นห้องฟังเพลง จริงๆจังๆครับน้า ตอนนั้นจะเอาลำโพงเท่าห้องเลย  [yellow-lol]

4
ถ้าตามงบ เลือกถูกตัวแล้วครับ
ขอบคุณครับน้า จัดไปแล้วครับตอนนี้ก็ได้แต่รอ ช่างที่สั่งบอกขึ้นตู้ประมาณ 1 อาทิตย์ ที่สั่งเป็นเว็บเดียวกับที่น้าเล็กให้มานะครับมีตู้ขายด้วยนะทั้ง 2 แบบเลยครับ ได้แล้วเหดียวเอามาอวดครับ อิอิ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2014, 01:52:15 PM »
ติดตามครอบครัว Fullrange ครับ  [smile-11]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2014, 04:11:25 PM »
ติดตามครอบครัว Fullrange ครับ  [smile-11]

ครับน้า ของเห็นว่าจะมาวันจันทร์ครับน้า เหดียวได้มาจะเอามา show ครับน้า
ไม่เคยเล่นเหมือนกันครับน้าฝากตัวด้วยครับ  [YL76]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2014, 09:53:12 AM »
วันนี้ได้ลำโพงมาแล้วครับน้า เป็น Fostex FE166En 6.5" ตู้แบบ Bass Reflex
กรวยทำจากกระดาษสีขาว ขอบเป็นผ้าครับ เรื่องเสียงคงจะได้ฟังตอนเย็นๆค่ำๆนะครับ
เอารูปมา show ก่อนครับ  [wink-11]

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2014, 10:09:48 AM »
เดี๋ยวขอยืมฟังบ้างนะ ลุงเตียม  [huge-thumbs-up]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2014, 10:17:02 AM »
เดี๋ยวขอยืมฟังบ้างนะ ลุงเตียม  [huge-thumbs-up]

สำหรับน้าเล็กไม่มีปัญหาครับน้า เหดียวว่างๆเข้ากรุงเทพขอแวะไปเที่ยวหาครับน้า  [YL76]

ออฟไลน์ dowson

• ลับเฉพาะ
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2014, 10:32:30 AM »
วันนี้ได้ลำโพงมาแล้วครับน้า เป็น Fostex FE166En 6.5" ตู้แบบ Bass Reflex
กรวยทำจากกระดาษสีขาว ขอบเป็นผ้าครับ เรื่องเสียงคงจะได้ฟังตอนเย็นๆค่ำๆนะครับ
เอารูปมา show ก่อนครับ  [wink-11]

โอ้ว้าวๆๆ ..ของเล่นใหม่อีกแล้วนะน้า อิจฉาจุง อยากได้จัง คงเก็บตังค์อีกนาน ..ว่าแต่ซื้อลำโพงสามดีนี่เค้าแถมเด็กหญิงน่ารักๆมาด้วยเหรอครับน้า  ..กิกิ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2014, 10:37:53 AM »
นึกว่าน้าเตียมซื้อตุ๊กตามาซะอีก  [yellow-lol]

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2014, 10:39:19 AM »
ตู้เล็กกะทัดรัดดีจังครับ  อย่าลืม Damp ดอกลำโพงด้วยนะครัช อิอิ

พอว่างๆ งบเพิ่มมาก็ค่อยจัด Horn Load เพื่อหาเสียงที่ใช่อีกครั้ง

คู่ดียวเล่นได้หลายแนวมากครับ

ปล. ต้องเบิร์นอย่างน้อย 200 ชั่วโมงเชียวนะครับ อย่าเพิ่งถอดใจเมื่อได้ยินเสียงตอนแรกๆ
(ตอนแรกผมเบิร์นด้วยแผ่น Aye ทั้งวัน ทั้งคืนเลย โดยจับลำโพงหันหน้าชนกัน แล้วต่อ Out of Phase เปิดค่อนข้างดังปิดห้องฟังไว้ตอนเราไม่อยู่หรือเข้านอน)

• DAV Staff
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2014, 11:04:02 AM »

โอ้ว้าวๆๆ ..ของเล่นใหม่อีกแล้วนะน้า อิจฉาจุง อยากได้จัง คงเก็บตังค์อีกนาน ..ว่าแต่ซื้อลำโพงสามดีนี่เค้าแถมเด็กหญิงน่ารักๆมาด้วยเหรอครับน้า  ..กิกิ
จริงแล้วจะอันเชิญคู่นี้มา ต้องทำการบูชายันแอมป์ไปก่อนครับน้า นี้ก็พึ่งบูชายันลำโพงวางพื้นไปเพื่อไปขึ้นแอมป์ตัวต่อไปครับ  [yellow-lol]
ส่วนที่เห็นในกล่อง เธอพึ่งลงไปใหม่ครับน้า ดีแล้วที่สนใจกล่องไม่สนใจลำโพง   [yellow-lol]

นึกว่าน้าเตียมซื้อตุ๊กตามาซะอีก  [yellow-lol]
ตัวนี้เสียงดีที่สุดเลยครับน้าเล็ก ร้องเพลงทั้งวัน ทำให้หยุดร้องยากกว่าครับน้า  [Tongue-11]

ตู้เล็กกะทัดรัดดีจังครับ  อย่าลืม Damp ดอกลำโพงด้วยนะครัช อิอิ

พอว่างๆ งบเพิ่มมาก็ค่อยจัด Horn Load เพื่อหาเสียงที่ใช่อีกครั้ง

คู่ดียวเล่นได้หลายแนวมากครับ

ปล. ต้องเบิร์นอย่างน้อย 200 ชั่วโมงเชียวนะครับ อย่าเพิ่งถอดใจเมื่อได้ยินเสียงตอนแรกๆ
(ตอนแรกผมเบิร์นด้วยแผ่น Aye ทั้งวัน ทั้งคืนเลย โดยจับลำโพงหันหน้าชนกัน แล้วต่อ Out of Phase เปิดค่อนข้างดังปิดห้องฟังไว้ตอนเราไม่อยู่หรือเข้านอน)

ขอบคุณครับน้า เบินนานจริงครับน้า ผมคงเบินไปฟังไปครับน้า เดียวว่าจะทำลำโพง Horn Load ตั้งพื่นสูงเท่าเพดานห้องเลยครับน้า แต่คงอีกพักใหญ่เลย มันอยู่ในแพนการครับน้าตอนนี้  [painting-11]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2014, 10:03:33 PM »
เอาผลจากที่ลองฟังมาเล่าครับน้า
ขอเทียบกับ usher 520 ละกันครับน้าเพราะประสบการณ์ไม่มาก
สิ่งแรกที่สังเกตุได้คือเสียงจะดังกว่าครับ ขับง่ายกว่าครับ ก็แหงละ 86db กับ 94db นิ
เสียงต่ำจะดูบาง และไม่เป็นลูกครับ แต่ก็พอมีให้รู้สึกได้
เสียงกลางผมว่าใช่ได้เลยครับ ชัด ดูลื่นไหลดี ชอบกว่า usher ครับ
เสียงสูงผมไม่รู้สึกว่ามันขาดลำโพง tweeter เลยครับน้า ออกมาชัดยาวดูเด่นอย่างไงไม่รู้ ฟังออกมาสวยเลยละครับชอบมากเลย
จากการลองฟังก็รู้สึกเสียงมันลื่นไหลดีครับ เอาเป็นว่าเสียงกลางกับสูงนี้ดูดีเลยครับ [fb-smiling]

ปล. นี้เป็นการฟังครั้งแรกยังไม่พ้นเบินครับน้า ไม่แน่ใจว่าพ้นแล้วจะเป็นอย่างไร [look-for-11]

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2014, 10:06:33 PM »
เอาผลจากที่ลองฟังมาเล่าครับน้า
ขอเทียบกับ usher 520 ละกันครับน้าเพราะประสบการณ์ไม่มาก
สิ่งแรกที่สังเกตุได้คือเสียงจะดังกว่าครับ ขับง่ายกว่าครับ ก็แหงละ 86db กับ 94db นิ
เสียงต่ำจะดูบาง และไม่เป็นลูกครับ แต่ก็พอมีให้รู้สึกได้
เสียงกลางผมว่าใช่ได้เลยครับ ชัด ดูลื่นไหลดี ชอบกว่า usher ครับ
เสียงสูงผมไม่รู้สึกว่ามันขาดลำโพง tweeter เลยครับน้า ออกมาชัดยาวดูเด่นอย่างไงไม่รู้ ฟังออกมาสวยเลยละครับชอบมากเลย
จากการลองฟังก็รู้สึกเสียงมันลื่นไหลดีครับ เอาเป็นว่าเสียงกลางกับสูงนี้ดูดีเลยครับ [fb-smiling]

ปล. นี้เป็นการฟังครั้งแรกยังไม่พ้นเบินครับน้า ไม่แน่ใจว่าพ้นแล้วจะเป็นอย่างไร [look-for-11]

พ้นเบิร์นจะฟังสบายขึ้น เบสก็จะมากขึ้นครับ  ตอนแรกดูโฉ่งฉ่างเกินไป  [fb-smiling]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2014, 10:14:41 PM »

พ้นเบิร์นจะฟังสบายขึ้น เบสก็จะมากขึ้นครับ  ตอนแรกดูโฉ่งฉ่างเกินไป  [fb-smiling]

ถ้าไปแนวนั้นเยี่ยมเลยครับน้า ผมก็ว่ามันดูชัดๆสดๆ เบาลงหน่อยจะสวยเลยครับน้า  [wink-11]

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2014, 12:01:31 AM »

ถ้าไปแนวนั้นเยี่ยมเลยครับน้า ผมก็ว่ามันดูชัดๆสดๆ เบาลงหน่อยจะสวยเลยครับน้า  [wink-11]

ใส่ Zobel Network รึยังครับน้า  [happy-dreaming]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2014, 12:11:35 PM »

ใส่ Zobel Network รึยังครับน้า  [happy-dreaming]
คิดว่าไม่น่าใส่มาครับน้า ใส่แล้วมันดีไม่ดีอย่างไรบ้างครับน้า แล้วทำให้ลำโพงขับยากขึ้นไหมครับ  [what11]

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2014, 03:22:34 PM »
ต้องทำใส่เองครับ Zobel จะช่วยให้ Impedance ค่อนข้างคงที่ ไม่เปลี่ยนวูบวาบตามความถี่
ทำให้การตอบสนองความถี่ราบเรียบขึ้น ไม่โ่ด่งหรือจมมากเกินไปในบางความถี่ ลงทุนน้อย R/C น่าจะหาได้ในบ้านครับ

ดู Re/Le จาก Spec ลำโพง แล้วเอาค่ามาคำนวณ Online ตาม Web นี้ครับ

http://diyaudioprojects.com/Technical/Speaker-Zobel/

ลองดูนะครับไม่เสียหาย ไม่ชอบก็ถอดเก็บ  [fb-smiling]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2014, 03:58:02 PM »
ต้องทำใส่เองครับ Zobel จะช่วยให้ Impedance ค่อนข้างคงที่ ไม่เปลี่ยนวูบวาบตามความถี่
ทำให้การตอบสนองความถี่ราบเรียบขึ้น ไม่โ่ด่งหรือจมมากเกินไปในบางความถี่ ลงทุนน้อย R/C น่าจะหาได้ในบ้านครับ

ดู Re/Le จาก Spec ลำโพง แล้วเอาค่ามาคำนวณ Online ตาม Web นี้ครับ

http://diyaudioprojects.com/Technical/Speaker-Zobel/

ลองดูนะครับไม่เสียหาย ไม่ชอบก็ถอดเก็บ  [fb-smiling]

ขอบคุณมากครับน้า  [0002053E]

ผมลองแทนค่าเข้าไปแล้วครับน้า คือค่ามันออกมาเป็นอย่างในรูปครับน้า คือไม่รู้ว่าจะเลือก R C ที่ค่าเท่าไรดีที่น่าจะเหมาะสม(ประมาณว่า C ทนแรงดันที่ประมาณเท่าไร R กี่ watt นะครับ)
แล้ว C นี้เป็น C แบบไม่มีขั่วถูกไหมครับ ?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 พฤษภาคม 2014, 04:06:56 PM โดย atriam »

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2014, 04:35:12 PM »
ผมมั่วเอา  [yellow-lol]
R 9 ohm >5W
C  0.33 // 0.22 // 0.1  >100V

• DAV Staff
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2014, 10:26:51 PM »
ผมมั่วเอา  [yellow-lol]
R 9 ohm >5W
C  0.33 // 0.22 // 0.1  >100V

ขอบคุณครับน้ารุ่ง ผมก็ว่าจะหาที่มากๆไว้ก่อนกันเหนียวเหมือนกันครับน้า  [yellow-lol]