ผู้เขียน หัวข้อ: 6AS7 แอมป์หูฟัง  (อ่าน 24677 ครั้ง)

ออฟไลน์ gotgi³

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 82
6AS7 แอมป์หูฟัง
« เมื่อ: 22 กันยายน 2014, 10:58:53 PM »
มาจั่วเรื่องเอาไว้ก่อน เอามาชัดตาทัพโครงงาน EL8 SE นะครับ ทำไมถึงทำแอมป์หูฟังเบอร์นี้ละเนี้ย คือได้ไปเอาแอมป์หูฟังของพรรคพวกมาฟังเล่นนะครับแล้วก็ชอบใจ เปิดดังก็ไม่รบกวนใคร มันเป็นแอมป์คอมเมอร์เชียลทำในประเทศจีนยี่ห้อ Darkvoice 336se นะครับ เพื่อนซื้อมาหมื่นกว่า เอามาพลิกไปพลิกมาทำเองไม่กี่พัน วงจรก็ง่ายๆไม่มีอะไรมาก ก็จัดแจงลอกซะเลย  [yellow-lol] เจ้า Darkvoice เนี้ยอุปกรณ์ก็เกรดบ้านหม้อเลยนะครับ แต่ทำไมมันแพงจัง มาดูวงจรกัน วงจรดั่งเดิมเขาไม่มี capacitor bypass ที่ Cathode ของหลอด 6SN7 แล้ว capacitor coupling ของเขาใช้ค่า 10uf 250V x 3 ผมก็มาคุยๆดูว่าเรามีอะไรบ้าง ก็ได้ของมาครบ ก็มีแท่น กับหม้อแปลงไฟที่ต้องเสียเงินเพิ่ม

ตอนนี้ก็กำลังตัดเจาะแท่นอยู่ จริงๆก็ได้ทำส่วนประกอบเสร็จไปได้หลายส่วนแล้วครับ รอทำแท่นเสร็จก็จับมาประกอบร่างเข้าด้วยกัน มาใช้เวลากับการทำแท่นค่อนข้างนาน เนี้ยตัดเจาะยังไม่เสร็จเลย ไหนจะต้องทำสีอีก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤษภาคม 2015, 07:21:21 PM โดย gotgi³ »

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
Re: 6AS7 แอมป์หูฟัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 กันยายน 2014, 11:03:34 PM »
น่าสนใจมากครับพี่ ไม่ต้องใช้ OPT ด้วย แอมป์ตัวนี้ขับหูฟังได้กี่โอมห์บ้างครับพี่
ละก็ไฟสูงนี้ต้องใช้กระแสเท่าไหร่ครับ
ขอบคุณครับพี่ รอดูงานสวยๆของพี่นะครับ ผมถือเป็นต้นแบบเลย งานพี่สวยทุกงานเลย
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 กันยายน 2014, 11:08:08 PM »
น่าสนใจมากครับพี่ ไม่ต้องใช้ OPT ด้วย แอมป์ตัวนี้ขับหูฟังได้กี่โอมห์บ้างครับพี่
ละก็ไฟสูงนี้ต้องใช้กระแสเท่าไหร่ครับ
ขอบคุณครับพี่ รอดูงานสวยๆของพี่นะครับ ผมถือเป็นต้นแบบเลย งานพี่สวยทุกงานเลย

ใช้กับหูฟัง 32Ω ยัน 600Ω ครับ อ้างอิงจากสเปคของ Darkvoice เพราะวงจรลอกเขามาทั้งดุ้น  [yellow-lol] เรื่องกระแสเดียวบอกอีกที เอาโพยไปไว้ไหนไม่รู้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กันยายน 2014, 01:33:06 PM โดย gotgi³ »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 กันยายน 2014, 11:15:52 PM »
มาดูซิว่าทำอะไรไปแล้วบ้าง อ้า....ชุด capacitor coupling ก็เอา capacitor แบบฟีล์มมาขนานกันสองตัว แล้วมีแบบ oil มาขนานอีกตัว ในชุดนี้จะมี out put สองชุดคือชุดนึงเป็นของหูฟัง กับอีกชุดเป็นของปรีแอมป์

กองนี้แหละครับเอามาปั้นๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤษภาคม 2015, 07:21:35 PM โดย gotgi³ »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 กันยายน 2014, 11:30:43 PM »
อันเนี้ยแท่น ทำได้เท่านี้เอง เหลือทำ tube plate กับทำสี  [painting-11] แผ่นอลูมิเนียมด้านบนตอนแรกจะใช้หนา 3มม. มานึกถึงตอนที่ต้องตะใบ ก็เลยเปลี่ยนใจ สงสารตัวเอง เอาเป็น 2มม. แทนก็แล้วกัน ไม้แปะหน้าเครื่องเป็นไม้สน (ไม้ลัง) ก็เป็นไม้ลังเก่าๆกองสุมเอาไว้หลังบ้านไปรื้อๆมาอันนึง ปัญหามันก็ตามมา ไม้หนา 19มม. แต่ต้องการ 9มม. จะเอาเลื้อยมาผ่าก็คงจะไปไม่รอด ก็เลยไปรบกวนน้องฅนนึง เขามีเครื่องมือพร้อม ก็เอาไม้เข้าเครื่องไสไม้ ก็ไสจนได้ขนาดที่ต้องการ จริงๆวางแผนว่าจะใช้อลูมิเนียมหนา 6มม เป็นหน้าปัด ก็ไปตัดมาตามขนากที่ต้องการ แต่ลืมไปว่าอลูมิเนียมมันหนา แล้วร้านเขาใช้ใบมีดเป็นตัวตัด ขอบมันจะไม่พอดีกันต้องเอาตะไบมาแต่งอีกที่ ถูไปถูมาขนาดหดลงมาเกือบ 2มม. เซ็งเลย จริงๆต้องตัดเผื่อเอาไว้ด้านละอย่างน้อย 2มม. เผื่อตะไบแต่งขอบ ก็เลยเปลี่ยนแผนใช้ไม้ทำหน้าปัดแทน 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤษภาคม 2015, 07:21:48 PM โดย gotgi³ »

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 กันยายน 2014, 11:41:33 PM »
 [chick-clap] [chick-headphone]

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 กันยายน 2014, 11:49:23 PM »
แท่นสวยมากครับ เห็นแล้วอยากทำบ้างครับ  [enjoyment]

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23 กันยายน 2014, 04:56:26 AM »
อันนี้มันเป็นปรีแอมป์ด้วยแต่ทำเป็นแอมป์หูฟัง ใช่หรือเปล่าครับ
น่าสนใจรอลอก น้าgotgi³ ทำให้หลานเล่นซะเครื่องน่าจะดี [chick-clap] [chick-headphone]

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 23 กันยายน 2014, 10:03:31 AM »
ภาคจ่ายไฟ เอารูปมาแปะเอาไว้ก่อน
มาเล่าเรื่องต่อ ภาคจ่ายไฟใช้เป็นแบบ regulator ปรับไฟสูงได้ ก็เลยทำให้สามารถเล่นกับไฟได้กว้างหน่อยนึง อย่างแอมป์หูฟังของ  Wheatfield HA-2 ก็ใช้วงจรคล้ายกัน (หมายถึงวงจรแอมป์นะครับ) แต่ใช้ไฟสูงสองร้อยกว่าโวลต์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤษภาคม 2015, 07:22:02 PM โดย gotgi³ »

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23 กันยายน 2014, 10:08:34 AM »
นำเสนอได้ดีจนอยากจะทำตามเลยครับ  [huge-thumbs-up]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ boontiam

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23 กันยายน 2014, 10:54:27 AM »
 [fb-smiling] [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ sesamisuchi

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 กันยายน 2014, 01:20:17 PM »
อิอิ พี่เล็ก ครับ ระหว่างรอ The Killer หรือไม่ก็ Project ต่อไป ทำแอมป์หลอด หูฟังหลอดเบอร์นี้ ให้ขับหูฟัง 600โอห์ม ได้ดีไหมครับ ออกแบบ PCB ของ DAV เอง  อยากได้ขับหูฟังรุ่นประมาณนี้อะครับ

http://north-america.beyerdynamic.com/shop/t-1.html
 [fb-smiling]

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 23 กันยายน 2014, 01:35:39 PM »
[chick-clap] [chick-headphone]

[chick-guitar]  [chick2]

แท่นสวยมากครับ เห็นแล้วอยากทำบ้างครับ  [enjoyment]

เดียวรอทำสีเสร็จก่อนครับ แล้วค่อยชมกัน ตอนนี้ยังเป็นเจ้าเงาะอยู่  [yellow-lol]

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 23 กันยายน 2014, 01:43:57 PM »
อันนี้มันเป็นปรีแอมป์ด้วยแต่ทำเป็นแอมป์หูฟัง ใช่หรือเปล่าครับ
น่าสนใจรอลอก น้าgotgi³ ทำให้หลานเล่นซะเครื่องน่าจะดี [chick-clap] [chick-headphone]

มันเป็นแอมป์หูฟัง ตามวัตถุประสงค์ของผู้ออกแบบนะครับ แต่เขาก็ทำให้มันทำหน้าที่เป็นปรีแอมป์ได้ด้วยครับ ทำเลยครับใช้งบประมาณไม่เยอะครับ ใช้หลอดรัสเซียเบอร์ 6H5C / 6N13C หรือหลอดจีน 6N5P หลอด 6SN7 ก็ใช้ 6H8C ก็ได้ครับประหยัดงบดีครับ 

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 23 กันยายน 2014, 01:53:22 PM »
น้า gotgi  ขอดูตรงแจ็คหูฟังด้วยนะ อยากรู้เทคนิคครับ  ทำได้เนียนมาก
ผมว่าหน้าไม้สวยกว่าหน้าอลูฯอีก

[chick-clap]

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 23 กันยายน 2014, 02:07:58 PM »
นำเสนอได้ดีจนอยากจะทำตามเลยครับ  [huge-thumbs-up]

น้ำท่วมทุ่งนะครับ  [yellow-lol]

อิอิ พี่เล็ก ครับ ระหว่างรอ The Killer หรือไม่ก็ Project ต่อไป ทำแอมป์หลอด หูฟังหลอดเบอร์นี้ ให้ขับหูฟัง 600โอห์ม ได้ดีไหมครับ ออกแบบ PCB ของ DAV เอง  อยากได้ขับหูฟังรุ่นประมาณนี้อะครับ

http://north-america.beyerdynamic.com/shop/t-1.html

ดีครับ  [fb-smiling]

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 23 กันยายน 2014, 02:16:53 PM »
น้า gotgi  ขอดูตรงแจ็คหูฟังด้วยนะ อยากรู้เทคนิคครับ  ทำได้เนียนมาก
ผมว่าหน้าไม้สวยกว่าหน้าอลูฯอีก

Jack 3.5mm. ผมใช้แบบลูกกระสุนนะครับ เจาะรูให้ได้ขนาดแล้วก็เอากาวป้านสักนิด แล้วก็เสียบลงรูที่เจาะ รูที่เจาะขอบมันจะไม่เรียบสวยเพราะใช้ดอกสว่านเจาะโลหะเจาะเอา ถ้าใช้ดอกเจาะไม้แบบหัวเกสร ขอบรูมันจะเรียบไม่มีรอยฉีกแตกของไม้ ตัว jack มันจะมีใส้อีกทีนะครับ ต้วปลอกมันจะเป็นโลหะมันวาว ใส้ในมันก็จะเป็นส่วนที่เป็นโลหะสีทอง ชันตูดของตัวปลอกออกใส้ในก็จะใหลออกมาให้บัดกรีเชื่อมสายสัญญาณ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤษภาคม 2015, 07:22:20 PM โดย gotgi³ »

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 23 กันยายน 2014, 02:23:58 PM »

Jack 3.5mm. ผมใช้แบบลูกกระสุนนะครับ เจาะรูให้ได้ขนาดแล้วก็เอากาวป้านสักนิด แล้วก็เสียบลงรูที่เจาะ รูที่เจาะขอบมันจะไม่เรียบสวยเพราะใช้ดอกสว่านเจาะโลหะเจาะเอา ถ้าใช้ดอกเจาะไม้แบบหัวเกสร ขอบรูมันจะเรียบไม่มีรอยฉีกแตกของไม้ ตัว jack มันจะมีใส้อีกทีนะครับ ต้วปลอกมันจะเป็นโลหะมันวาว ใส้ในมันก็จะเป็นส่วนที่เป็นโลหะสีทอง ชันตูดของตัวปลอกออกใส้ในก็จะใหลออกมาให้บัดกรีเชื่อมสานสัญญาณ 

ขอบคุณครับ เดี๋ยวรอชมของน้าไปก่อน อยากหาแอมป์หูฟังหลอด มาลองดูบ้างครับ

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 216
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 23 กันยายน 2014, 02:44:33 PM »
แอมป์หูฟังน่าสนครับน้าก๊อต น้าเอาวงจรภาคจ่ายไฟ show ด้วยก็ดีครับน้าเพื่อมีใครอยากตามครับ [painting-11] [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 23 กันยายน 2014, 03:44:25 PM »

มันเป็นแอมป์หูฟัง ตามวัตถุประสงค์ของผู้ออกแบบนะครับ แต่เขาก็ทำให้มันทำหน้าที่เป็นปรีแอมป์ได้ด้วยครับ ทำเลยครับใช้งบประมาณไม่เยอะครับ ใช้หลอดรัสเซียเบอร์ 6H5C / 6N13C หรือหลอดจีน 6N5P หลอด 6SN7 ก็ใช้ 6H8C ก็ได้ครับประหยัดงบดีครับ 
ได้ข้อมูลล่ะ เดี๋ยวต้องเตรียมมวลสารขอยึดแนวทางตาม น้าgotgi³ นี่หละ ขอบคุณมากครับน้า [0002053E]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 23 กันยายน 2014, 03:51:44 PM »

ที่ผมไม่ได้ทำเพราะมีใช้อยู่หลายเครื่องแล้วน่ะครับ ถ้าอยากทำลองไปซาวด์เสียงเพื่อนๆดูครับ อยากได้ประมาณไหนสรุปมาเดี๋ยวออกแบบวงจรใหม่ให้เหมาะกับที่ต้องการจะใช้กันครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 23 กันยายน 2014, 05:53:46 PM »
ใช้ 6336B แทน 6AS7 ได้มั้ยครับ...... [chick8]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 24 กันยายน 2014, 03:12:55 AM »
ถ้าจำไม่ผิด darkvoice ก็ไปก็อบของ The Wheatfield Audio HA-2 Headphone Amplifier มา แต่เปลี่ยนภาคจ่ายไฟใหม่ จาก 5u4g มาเป็นไดโอดหรือไงนี่ละครับ เคยฟังตัวโคลน ha2 ชอบเลยครับ เมื่อก่อนจะมีคนโคลนเยอะ ในบ้านเรานี่ล่ะ น่าจะเว็บ headphoneguru แต่ปิดไปแล้ว น้า amchor ทำไว้หลายตัวมากครับ
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 26 กันยายน 2014, 11:59:27 PM »
ชิ้นส่วนองค์ประกอบของแอมป์ก็ทำเสร็จหมดแล้ว เหลืองานสี ช่วงนี่ฝนตกทุกวันก็เลยต้องรอสักระยะ ความชื้นสูงๆเนี้ยไม่ดีกับงานสี งานสีเสร็จก็เชื่อมสายไฟได้เลย งานเชื่อมสายไฟใช้เวลาไม่นานครับ แป๊ะเดียวก็เสร็จ  [chick-comb] ก็เอาหลอด หม้อแปลงมาวางดุหน้าตา หน่วยก้านกันสักกะหน่อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤษภาคม 2015, 07:22:34 PM โดย gotgi³ »

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 27 กันยายน 2014, 12:00:07 AM »
ใส้ในครับที่เป็นสีทองแดงๆนั้นนะ เป็นแถบกราว์ดนะครับ คือจะเอา signal ground มาร่วมกันที่นี้ การเชื่อมต่อระหว่าง signal ground กับ power ground ก็จะใช้ตัว Ferrite Beads Filters เป็นตัวเชื่อม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤษภาคม 2015, 07:22:45 PM โดย gotgi³ »

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 216
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 27 กันยายน 2014, 08:53:27 AM »
ใต้แท่นยังไม่เสร็จก็ดูสวยละครับน้า [fb-smiling]

ออฟไลน์ mybestboss

• ถูกใจกด Like+ 117
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 27 กันยายน 2014, 10:57:43 AM »
ที่วงแดงไว้คืออะไรครับ  [what11]

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 27 กันยายน 2014, 11:08:13 AM »
ที่วงแดงไว้คืออะไรครับ  [what11]

r sink ครับมันก็คือไวร์วาวนี่ล่ะครับแต่มีbodyเป็นอลูมิเนียมระบายความร้อนครับ  และสามารถติดsink เพื่อระบายความร้อนครับr  พวกนี้ออกแบบมาเพื่อใช้ในวงจรที่มีความร้อนสูงจ้ะส่วนเรื่องเสียงเค้ามะรู้
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ dowson

• ลับเฉพาะ
  • ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 27 กันยายน 2014, 11:08:52 AM »

ตามวงกลมสีแดงในรูปคือความต้านทานแบบมีฮีตซิ้งค์ R 1k /25W. ตามวงจรในรูปแรกครับ

ออฟไลน์ LED

• ถูกใจกด Like+ 26
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 27 กันยายน 2014, 12:02:22 PM »
หม้อแปลงใช้ไฟเท่าไหร่ครับ