ผู้เขียน หัวข้อ: CX301A Line preamp Interstage  (อ่าน 2930 ครั้ง)

ออฟไลน์ sw067362

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 115
Re: CX301A Line preamp Interstage
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2022, 08:54:17 AM »
[yemo20] [yemo20]สวยงามครับพี่
ขอบคุณครับน้าริน

Re: CX301A Line preamp Interstage
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 06 มีนาคม 2022, 02:31:18 PM »
หลังจากเผามาได้น่าจะ 50 ชั่วโมงผ่าน มาเล่าเรื่องเสียง ต้องบอกว่าเป็นหลอดที่ให้เสียงที่แฟลตและไม่ปรุงแต่ง ค่อนข้างเรียบและผู้ดี ฟังได้นานแบบไม่อึดอัด เสียงกลางที่อวบกว่า CV1246 ที่เด่นอย่างชัดเจนคือ soundstage ที่เหนือกว่า CV1246 เวทีกว้างและลึก แต่ทรวดทรงเสียง ความกังวาลและน้ำหนักของเสียงสู้ CV1246 ไม่ได้  แต่ก็เป็นหลอดที่ไม่อยากรื้อต่างกับเจ้า 300B ที่เสียงอาจไม่ถูกจริตรื้ออกแบบไม่เสียดาย แต่กับ CX301Aอยากเก็บไว้ฟังเปลี่ยนบรรยากาศ

ปล.ตอนแรกใช้ C ตัวแรก MKP Solen จากจีนเสียงแห้งและบาง เปลี่ยนเป็นแบบอิเล็คโตรของ M-cap ได้เนื้อเสียงที่หนาและอิ่มขึ้นอย่างชัดเจน เปลี่ยนC ตัวแรกของภาคจ่ายไฟเห็นความเปลี่ยนแปลงของเสียงชัดเจนมากครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 06 มีนาคม 2022, 04:44:39 PM »
 กรณีใช้ C film แล้วพบว่าเสียงแห้ง บาง แก้ได้โดยการไบแคปด้วย pio ค่าน้อยๆจะสามารถช่วยได้ครับ  หรือ ทำ d coupling ที่ปลายทางก็ได้เช่นกัน

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 26 มีนาคม 2022, 09:57:21 AM »
กรณีใช้ C film แล้วพบว่าเสียงแห้ง บาง แก้ได้โดยการไบแคปด้วย pio ค่าน้อยๆจะสามารถช่วยได้ครับ  หรือ ทำ d coupling ที่ปลายทางก็ได้เช่นกัน

ขอบคุณน้าเล็กมากครับ ผมลองเอาเจ้า PAper wax ตัวสีส้มไปไบแคปบนแท่น CV1246 ได้เสียงอิ่มฉำ่มากเลยครับ แต่อาจจะเหมือนมีเมฆนิด ชอบมากครับ
ส่วนแท่นนี้ผมเปลี่ยน C คาโทรด จากของ sprague เป็นของเยอรมันที่ซื้อมาจากน้าเล็กนานแล้วได้เสียงที่กรุ๊งกริ๊งมากขึ้น นำ้หนักเสียงกลางอวบใหญ่ขึ้นตามตัว C เลยครับ ไม่รู้น้าเล็กยังมีอยู่อีกไหม จะเอามาใช้กับ 845 ที่กำลังจะขึ้น

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 26 มีนาคม 2022, 12:29:20 PM »
หมายถึง F&T หรือ Frako ครับ germany ทั้งคู่ แต่ตัวหลังสีทองคนขายหายสาญสูญไปน่าจะสองปีพร้อมๆกับโควิด ไม่รู้เป็นอย่างไร สอบถามเมล์ไปหลายรอบเงียบกริบ มีเจ้าใหม่ก็ราคาค่อนข้างสูงมากกว่าที่เคยซื้อเท่าตัว แต่ก็ต้องซื้อมาเพราะต้องใช้งานครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 26 มีนาคม 2022, 03:30:36 PM »
F&T ครับน้าเล็ก

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 26 มีนาคม 2022, 04:16:57 PM »
F&T ครับน้าเล็ก
ถ้า F&T มีครับเพิ่งสั่งเข้ามาเมื่อมกราคม แต่ตอนนี้ก็มีปัญหาเรื่องการสั่งเหมือนกัน เหมือนเกรงว่าจะเกิดสงครามโรงงานไม่ผลิตเลย สั่ง 50+50uf ไปรออยู่เดือนกว่าเกือบสองเดือนยังไม่ผลิต เลยยกเลิกขอเงินคืนโดนค่า exchange ทั้งตอนจ่าย และ คืนเงิน เสียเงินไปฟรีๆหกร้อยบาท อย่างเซ็งครับพี่