ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเกี่ยวกับแกนเหล็กหม้อแปลง OPT หน่อยครับ..  (อ่าน 7073 ครั้ง)

ออฟไลน์ buffer

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
1.อยากทราบเหล็กเนื้อแบบไหน..ที่ว่าดีเหมาะแก่การพันหม้อแปลง OPT อ่ะครับ เช่นเนื้อเหล็กต้องเหนียวบางๆ หรือมีอะไรเคลือบอยู่ ด้วยอ่ะป่าว อะไรประมาณนี้อ่ะ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
 :-\ เกจิห้องนี้ทำงานกันหมดเลย รอดึกๆอะครับ น่าจะเข้ามาตอบกันครับผม  (^_^)
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

• Member
  • *
ขอบคุณครับ...ยินดีได้รู้จักครับ   มาตอบให้คนแรก  ขอบคุณอีกครั้งครับ :D

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
สงสัยกระทู้โดนดันไปหมด เอ้าช่วยดันให้อีกที  :)
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
 ถ้าดูจากเนี้อเหล็ก ตอบยากครับ ส่วนมากเราดูจากชนิดมันเลย เวลาไปซื้อ เช่น RG9  RG11 แบบนี้ครับ

ทีนี้ถ้าจะดูจากเนี้อเหล็กจริงๆๆ(อาจจะแกะของเก่ามา)ส่วนมากเราดูความบางของมันก่อนครับ ยิ่งบางมากๆๆ(น้อยกว่า0.1mm) ยิ่งดี ส่วนสี นี่ ตอบยากครับ
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

• Member
  • *
แล้วเหล็กแบบนี้ เราจับหักมันดู....มันหักแตกเหมือนกับกระจกร้าว  แล้วก็แยกจากกัน เหมือนกับเปราะ ไม่แข็งหรือเหนียว..หักแล้วหักเลย  บ่งบอกว่าเหล็กเป็นอย่างไรครับ..ขอบคุณครับที่กรุณาช่วยตอบ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
ไม่รู้จักเหล็กที่เปราะอย่างนี้ และไม่แน่ใจว่าเป็นเหล็กแชลแล็คหรือปล่าว

แต่เห็นแล้วน่าลองเอามาทำ OPT มากครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ tnosomch

• ถูกใจกด Like+ 60
ไม่รู้จักเหล็กที่เปราะอย่างนี้ และไม่แน่ใจว่าเป็นเหล็กแชลแล็คหรือปล่าว

แต่เห็นแล้วน่าลองเอามาทำ OPT มากครับ
ผมก็ไม่เคยเห็นเหมือนกันเปราะขนาดนี้ สงสัยรื้ออย่างไรเนี่ย  :o

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
แล้วเหล็กแบบนี้ เราจับหักมันดู....มันหักแตกเหมือนกับกระจกร้าว  แล้วก็แยกจากกัน เหมือนกับเปราะ ไม่แข็งหรือเหนียว..หักแล้วหักเลย  บ่งบอกว่าเหล็กเป็นอย่างไรครับ..ขอบคุณครับที่กรุณาช่วยตอบ

แตกง่ายๆแบบนี้ส่วนมากเป็นเหล็กแชลกแบบน้าอัลว่าครับ  ว่ากันว่า(ผมด้วย)เอามาทำ OPT เสียงหวานนักเล

เนื่องด้วยตัวมันเองจะมีการชุบสี(สารบางอย่างคล้ายสีผมก็ไม่รู้)ทำให้เหล็กแต่ละแผ่นไม่ถึงกัน มันเลยทำงานเป็น AIR GAP ไปในตัว

แบบนี้ต้องลองจับมาทำ OPT ดูครับ  :D
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
เหล็กแข็งครับ แต่ที่หักง่ายเพราะมีส่วนผสมของคาร์บอนอยู่ในเนื้อเหล็กสูง
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
เหล็กแชลแล็ค เคยเอาใส่หม้อไฟ มันให้อะไรที่ลงตัวและชอบ
OPT ยังไม่ได้มีโอกาสเอามาใช้ เพราะหาแกนขนาด 28 - 32 ไม่ได้

แต่ถ้าหาได้ จะไม่ปล่อยโอกาสให้ผ่านไปครับ
 (^_^)
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

• Member
  • *
สารคาร์บอนในเนื้อเหล็ก              กับสารซิลิคอน ที่ผสมไปในเนื้อเหล็ก มันต่างกันไหมครับ ในแผ่นเหล็กหม้อแปลงเอาว์พุท