ผู้เขียน หัวข้อ: CDROM Controller  (อ่าน 69010 ครั้ง)

ออฟไลน์ watdiy

• หูตะกั่ว @ ดีบุก
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 0
  • DIY สะใจยิ่งกว่า
Re: CDROM Controller
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2011, 02:18:57 AM »
วันนี้ที่รอคอย......... :D 

รอลอกการบ้านครับ   ต้องการแบบทำเองได้ลูบได้คลำเองก็เอาปริ๊น หน้าเดียว   หรือปริ๊น 2 หน้าสำหรับท่านที่ต้องการกรุ๊ปบาย..

งบน่าจะประมาณเท่าไหร่ครับ......ขอบคุณสำหรับโครงงานดี ๆ  [thumb up]
คลิ๊กทะแม่ะ...http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=815.0

ออฟไลน์ audiomania

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2011, 10:41:59 AM »
ภาค PSU ก็คิดๆ อยู่ครับ เพราะมีหลายตัวเลือกเหมือนกัน ถ้าใช้พวก CD-RW หรือ DVD-RW รู้สึกจะกินกระแสเฉลี่ยเยอะกว่าไดรฟ์ CDROM แท้ๆ อย่าง TEAC CD-5010A อยู่ช่วงตัวนึงครับ ซึ่งถ้าต้องเผื่อกระแสเยอะๆ วงจรจ่ายไฟแบบ Linear + หม้อแปลงก็จะตัวโตตามไปด้วย
แต่ถ้าทำเล่นๆ ไม่คิดมาก ก็หาซื้อพวกสวิตชิ่งที่ใช้ใน DVD จีนที่ตัวใหญ่ๆหน่อย ก็จ่ายไฟได้เหมือนกันครับ แต่เรื่องเสียงที่ได้ก็จะต่างออกไปเหมือนกัน เพราะระบบมี noise ผสมเข้ามามากขึ้น ถ้าจะให้เนียนก็ต้องคุมเรื่องการวางผังเดินไฟ กับเพิ่มตัวกรอง noise ไม่ให้ย้อนกลับไปที่ Line 220V. น่ะครับ

แต่ตอนนี้แยกเอาหัวใจหลัก ชุด Control มาลองเล่นกันก่อนน่ะครับ  :D

ตอนนี้ราคาคร่าวๆ ถ้าจะจัดชุดคิต มีบอร์ดคอนโทรล PCB 2 หน้า PTH + รีโมท + จอ 16x2 บรรทัด เบ็ดเสร็จไม่น่าเกิน 800 บาทครับ (ราคาจอ LCD ที่มุมมองดีๆ กับสีสวยๆหน่อย + รีโมทก็ 300 ปลายๆ แล้วเหมือนกัน) ราคาสุดท้ายถ้าทำกันเยอะหน่อยเกิน 20 คน ก็ลดลงกว่านี้ได้ครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มกราคม 2013, 10:16:23 PM โดย audiomania »

ออฟไลน์ n.cm

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2011, 07:04:34 PM »
ยอดเยี่ยมเลยครับ สนใจอย่างแรงๆๆรอๆๆ [thumb up] [thumb up]

ออฟไลน์ wongs2522

• ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2011, 08:30:30 PM »
ผมสนใจครับ เอา code มาต่อยอดเองได้ด้วย [great]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2011, 08:12:57 AM »
ช่วงนี้อยู่ระหว่างทดสอบโปรแกรมครับ ถ้าไม่มีบั๊ก สัปดาห์หน้าก็จะลงแบบ PCB สุดท้ายได้เลย   @~~@ ตอนนี้เอารูปคร่าวๆ โชว์ก่อนครับ (รูปนี้ขยายขึ้นมาเล็กน้อยให้เห็นชัดๆ ของจริงเล็กกว่านี้นิดหน่อยครับ)

เสร็จแล้วคงจะจัดกรุ๊ปบายให้ครับ อย่างน้อยที่สุดก็คงเป็น PCB+ชิพไอซีทีโปรแกรมแล้ว หรือถ้าฟิตๆ หน่อยก็จะจัดชุดคิตอีกซักรอบครับผม

มีเรื่องจะปรึกษานิดนึงครับ เรื่องกรุ๊ปบาย PCB  เนื่องจากต้นแบบทำบนปริ้นท์หน้าเดียว ซึ่งจะมีจุดจัมพ์ลวดอยู่ราวๆ 10 จุด อย่างที่เห็นเป็นเส้นหนาๆ จะว่ามากก็ไม่มากนักครับ พอทำกันได้ไม่ยากนัก
แต่ถ้าจะเน้นสะดวกสุดๆ อาจจะต้องทำเป็นสองหน้า PTH ซึ่งสองแบบจะมีราคาต่อแผ่นต่างกันพอสมควร ขึ้นกันจำนวนที่สั่งด้วย ถ้าสั่งกันเยอะก็จะลดค่า setup ได้เยอะเหมือนกัน

ข้อดีของ PCB หน้าเดียวก็คือถูกหน่อย และการดูดตะกั่ว ถอดอุปกรณ์ซ่อมแซมทำได้ง่ายกว่า
แต่ถ้าเป็นสองหน้า PTH ก็ประกอบง่ายกว่าและจุดบัดกรีแข็งแรงดี เหมาะกับการใช้ในระยะยาวๆ แต่ราคาก็สูงขึ้นครับ :)

ขออนุญาตทำตามนะครับแล้ว น้า audiomania หายไปไหนแล้ว ผมทำเกือบเสร็จแล้ว  (^o^)

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2011, 03:22:43 PM »
ช่วงนี้อยู่ระหว่างทดสอบโปรแกรมครับ ถ้าไม่มีบั๊ก สัปดาห์หน้าก็จะลงแบบ PCB สุดท้ายได้เลย   @~~@ ตอนนี้เอารูปคร่าวๆ โชว์ก่อนครับ (รูปนี้ขยายขึ้นมาเล็กน้อยให้เห็นชัดๆ ของจริงเล็กกว่านี้นิดหน่อยครับ)

เสร็จแล้วคงจะจัดกรุ๊ปบายให้ครับ อย่างน้อยที่สุดก็คงเป็น PCB+ชิพไอซีทีโปรแกรมแล้ว หรือถ้าฟิตๆ หน่อยก็จะจัดชุดคิตอีกซักรอบครับผม

มีเรื่องจะปรึกษานิดนึงครับ เรื่องกรุ๊ปบาย PCB  เนื่องจากต้นแบบทำบนปริ้นท์หน้าเดียว ซึ่งจะมีจุดจัมพ์ลวดอยู่ราวๆ 10 จุด อย่างที่เห็นเป็นเส้นหนาๆ จะว่ามากก็ไม่มากนักครับ พอทำกันได้ไม่ยากนัก
แต่ถ้าจะเน้นสะดวกสุดๆ อาจจะต้องทำเป็นสองหน้า PTH ซึ่งสองแบบจะมีราคาต่อแผ่นต่างกันพอสมควร ขึ้นกันจำนวนที่สั่งด้วย ถ้าสั่งกันเยอะก็จะลดค่า setup ได้เยอะเหมือนกัน

ข้อดีของ PCB หน้าเดียวก็คือถูกหน่อย และการดูดตะกั่ว ถอดอุปกรณ์ซ่อมแซมทำได้ง่ายกว่า
แต่ถ้าเป็นสองหน้า PTH ก็ประกอบง่ายกว่าและจุดบัดกรีแข็งแรงดี เหมาะกับการใช้ในระยะยาวๆ แต่ราคาก็สูงขึ้นครับ :)

ขออนุญาตทำตามนะครับแล้ว น้า audiomania หายไปไหนแล้ว ผมทำเกือบเสร็จแล้ว  (^o^)

ตอนนี้อยู่ Singapore ครับ เดี๋ยวคืนนี้ก็กลับแล้ว :D

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2011, 03:56:07 PM »
ซื้อสิงโต มาฝากตัวนึงครับ แว่น [roll]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ I-DiY

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 9
  • Do It Your Self
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2011, 04:34:58 PM »

อันที่จริงต้องหลาย ๆ ตัว นะครับ  เผื่อผมด้วย  :P

ซื้อสิงโต มาฝากตัวนึงครับ แว่น [roll]
I-DiY

ขอบคุณมาก จริง ๆ นะจ๊ะ

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2011, 11:41:06 PM »
มาเห็นอีกทีตอนกลับมาแล้วครับ :P
ถ้างั๊นเอารูปมาฝากละกันครับ (อันนี้ถ่ายจากเรือ) เดี๋ยวค่อยต่อกระทู้นี้อีกที

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2011, 12:03:01 AM »
มาเห็นอีกทีตอนกลับมาแล้วครับ :P
ถ้างั๊นเอารูปมาฝากละกันครับ (อันนี้ถ่ายจากเรือ) เดี๋ยวค่อยต่อกระทู้นี้อีกที

อาจารย์  แล้วมีรูปสาวๆ  สิงคโปร์มาให้ชมบ้างไหมครับ (^_^)

ออฟไลน์ 5237

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 22
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2011, 05:46:01 PM »
 (^_^) (^_^).  รอชมๆๆ
ข้อมูลผมครับ >>>>>http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1517.0

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2011, 05:50:10 PM »
(^_^) (^_^).  รอชมๆๆ
ใจเย็นๆครับ ตอนนี้ได้ข่าวมาว่า เพิ่มออฟชั่นอีกพอสมควรครับ [))] [))] [))]

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2011, 11:50:12 PM »
ตอนนี้กำลังวางแบบเพิ่มเติมนิดหน่อย ในส่วนภาคจ่ายไฟขนาดพอประมาณ กับออปชั่นวงจรหรีไฟหน้าจอกับปรับความสว่างเพิ่มเติม
รวมถึงตอนนี้กำลังหาจอสวยๆ มุมมองดีๆมาลองอยู่ครับ

ถ้าเอาแบบจอสีฟ้าหรือสีเขียวเหลืองธรรมดาที่มีในเมืองไทยนี่ราคาถูกลงพอสมควรเลย แต่มุมมองไม่ประทับใจเท่าไหร่ เลยขอหาแบบสีสวยๆมาลองอยู่ครับ :D

รอกันอีกซักพักครับ :)

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2011, 07:09:58 PM »
 น้าแว่นครับ ตอนนี้เจอปัญญาหาใหญ่ ผมหาซื้อ CD-ROM แบบ IDE ยากมากๆๆ [c--c]

เอามาใช้กับไดร์ CD-RW ได้ใหมครับ  หรือว่า ทำให้รองรับ sata แบบนี้อะครับ ได้หาไดร์เล่นง่ายๆๆ  [phok]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2011, 07:11:32 PM »
น้าแว่นครับ ตอนนี้เจอปัญญาหาใหญ่ ผมหาซื้อ CD-ROM แบบ IDE ยากมากๆๆ [c--c]

เอามาใช้กับไดร์ CD-RW ได้ใหมครับ  หรือว่า ทำให้รองรับ sata แบบนี้อะครับ ได้หาไดร์เล่นง่ายๆๆ  [phok]

ไปลุยที่พันติบเลยครับ

• I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2011, 07:19:00 PM »

ไปลุยที่พันติบเลยครับ
สงสัยต้องเข้าเมืองบ้างแล้วครับ  [c--c]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2011, 07:25:18 PM »

ใช้กับ CDROM CD-RW COMBO DVD-RW ที่เป็น IDE ได้หมดครับ ยกเว้น DVD-RW ยี่ห้อ Pioneer เท่านั้นครับที่ไม่ได้ ที่ดูเหมือน Controller ในไดรฟ์จะจัดการทำงานคำสั่ง  Play Audio SMF + Read SMF ปัจจุบันสลับไปมาไม่ได้แล้ว

แต่ถ้าหาเจ้า Combo slot-in ของ Pioneer ได้ ตัวนั้นเข้าท่าสุดตัวนึงเลยครับ กลไกเงียบดีมาก

เรื่องหาไดรฟ์ IDE น้าลองนั่งรถไฟฟ้ามาลงสถานีราชเทวี แล้วเดินมาพันธ์ทิพย์พลาซ่า ชั้น 4-5 โดยเฉพาะด้านหลังๆ มีทั้งของเก่า + ของใหม่ Lite on, ASUS, HP, LG อีกเยอะเหมือนกันครับ ราคาไม่ถึง 800 [thumb up]

แต่ถ้าอยากลอง CDROM แท้ๆ ก็ตัวนี้เลยครับ
http://www.teac.eu/digital-media/components/cd-5010a
แต่ราคาแรงเอาเรื่องเหมือนกัน 1,800 แพงกว่ากันเกือบ 3 เท่าเลยทีเดียวแฮ่...

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2011, 07:44:37 PM »
cd-5010a ไม่ทราบว่าที่พันทิพย์ยังมีขายอยู่ไหมครับรบกวนคุณ audiomania ช่วยชี้เป้าให้ด้วยครับ

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2011, 07:47:17 PM »
cd-5010a ไม่ทราบว่าที่พันทิพย์ยังมีขายอยู่ไหมครับรบกวนคุณ audiomania ช่วยชี้เป้าให้ด้วยครับ
รบกวนชี้ 2เป้าเลยนะครับ  [roll]

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2011, 08:06:13 PM »
น่าจะยังมีครับ เดี๋ยว PM เป้าไปให้ครับ
แต่คุ้นๆ เหมือนน้าเบน (มั๊ง) เคยต่อเล่นที่บ้านใหญ่ [unde_cided] คุ้นๆ จำไม่ได้แล้ว
เจ้ารุ่นที่ไม่มี Audio ออกมา มีแต่ Digital Out เข้า DAC อย่างเดียวนั่นล่ะครับ

ออฟไลน์ nakpat

• My Profile
  • ถูกใจกด Like+ 8
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2011, 08:11:38 PM »

ใช้กับ CDROM CD-RW COMBO DVD-RW ที่เป็น IDE ได้หมดครับ ยกเว้น DVD-RW ยี่ห้อ Pioneer เท่านั้นครับที่ไม่ได้ ที่ดูเหมือน Controller ในไดรฟ์จะจัดการทำงานคำสั่ง  Play Audio SMF + Read SMF ปัจจุบันสลับไปมาไม่ได้แล้ว

แต่ถ้าหาเจ้า Combo slot-in ของ Pioneer ได้ ตัวนั้นเข้าท่าสุดตัวนึงเลยครับ กลไกเงียบดีมาก

เรื่องหาไดรฟ์ IDE น้าลองนั่งรถไฟฟ้ามาลงสถานีราชเทวี แล้วเดินมาพันธ์ทิพย์พลาซ่า ชั้น 4-5 โดยเฉพาะด้านหลังๆ มีทั้งของเก่า + ของใหม่ Lite on, ASUS, HP, LG อีกเยอะเหมือนกันครับ ราคาไม่ถึง 800 [thumb up]

แต่ถ้าอยากลอง CDROM แท้ๆ ก็ตัวนี้เลยครับ
http://www.teac.eu/digital-media/components/cd-5010a
แต่ราคาแรงเอาเรื่องเหมือนกัน 1,800 แพงกว่ากันเกือบ 3 เท่าเลยทีเดียวแฮ่...

ตัวต่างจากตัว 800 อย่างไรครับ..

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2011, 08:22:08 PM »

ตัวต่างจากตัว 800 อย่างไรครับ..
[/quote] คิดว่าคุณภาพคงดีกว่า CDRom ทั่วไป เห็นเครื่องเสียงยี่ห้อนี้ยังนำไปใช้เลย [unde_cided]
http://www.audioanalogue.net/crescendo-cd-player-P45.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กรกฎาคม 2011, 08:50:21 PM โดย YoungOne »

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2011, 08:25:04 PM »

------------------------------

อ่า... ฟังแล้วจะอึ้งครับ ว่ามันแพงได้ไง คือไม่มีอะไรที่ดูแล้วจะดีกว่าเลย  [roll-eyes]

5010A เป็น CDROM 32X แท้ๆ ไม่อ่าน DVD ไม่เขียนแผ่น มีช่องต่อเสียง Audio แต่ไม่ยักกะมีเสียงออกมา ต้องต่อ Digital Out หรืออ่านเป็นไฟล์จาก IDE แบบเครื่องคอมไปเลย

ที่ได้เปรียบกว่าไดรฟ์ตัวใหม่ๆ น่าจะเป็นเรื่องเดียวคือ กินไฟน้อยลง ชิพ Controller ในไดรฟ์ไม่ต้องทำงานซับซ้อน ก็ลดช่วงสัญญาณรบกวน Digital ต่างๆได้ และในระบบไฟก็ไม่ต้องทำงานหนักครับ อายุหัวอ่านก็น่าจะนานพอสมควร

ถ้าจริงๆแล้ว อยากได้ 5020A มากกว่าครับ เพราะเหมาะกับเอามาทำ CD Audio ที่สุด แต่เข้าใจว่าโมเดลนี้เป็นโมเดลพิเศษ ต่อสายสัญญาณไม่กี่เส้นแนวเดียวกับ CD-Pro ล่ะครับ (เค้าใช้ในเครื่อง TASCAM เครือเดียวกับ TEAC) แต่ไม่มีข้อมูลออกมาเลย และหาซื้อไม่ได้ด้วย เลย..อดครับ  [n_o]

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2011, 08:40:04 PM »
รบกวนชี้เป้าอีกตัวนะครับน้า........... [))]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2011, 08:43:52 PM »
รบกวนชี้ 2เป้าเลยนะครับ  [roll]

ชี้เป้าผมด้วยครับ [res]

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2011, 10:13:39 PM »
เดี๋ยวๆ ใจเย็นๆ กันซักนิดนะครับ ผมเกรงว่าเดี๋ยวจะพาลเข้าใจเรื่องนี้ผิดไปกันใหญ่  [we're number 1]

เรื่อง CD-5010A ที่ผมอธิบายไว้ เรื่องของเรื่องคือต้องการบอกว่ามันก็เป็นไดรฟ์ CDROM ปกตินั่นล่ะครับ

เพียงแต่ผู้ผลิตเป็นยี่ห้อ TEAC น่ะครับ ซึ่งผลิตของสะระตะเต็มไปหมด สมัยก่อนก็ทำ Floppy drive, CDROM ฯลฯ ซึ่งถ้าคนที่ทดลองใช้อุปกรณ์พวกนี้จริงๆ จะบอกว่า"มันใช้ได้" แต่ดีที่สุดหรือไม่ ก็ต้องบอกว่า"ไม่" ครับ อย่าง Floppy drive สมัยก่อน ผมใช้ของ Panasonic หรือ Sony ซึ่งทำกลไกดีกว่า เสียงเงียบกว่าด้วย ไม่ค่อยทำแผ่นดิสก์พัง

ข้อไม่พึงประสงค์ของ CD ตัวนี้ก็เหมือนกันครับ ถ้าคนที่เคยถามผม หรือดูกระทู้เก่าๆที่เว็บใหญ่ อาจจะเคยได้ยินเรื่อง "ความดัง" ของกลไกเลื่อนหัวอ่านแผ่น ว่ามันจะมีเสียงกลไกดัง "ติ๊กๆ" นิดหน่อย ตรงช่วงอ่านแผ่นแทรคแรกๆ กับแทรคท้ายๆ
ซึ่งการลดเสียงตรงนี้ ทำได้โดยการออกแบบกล่องตัวถังครอบไดรฟ์ให้สนิทและหาฟองน้ำยางซับเสียงบริเวณฝาบน กับแผงหน้าปัดด้านหน้าครับ

เพียงแต่ที่เครื่องเล่นหลายยี่ห้อเลือกเอาตัวนี้มาใช้ เพราะว่า "TEAC แจ้งผู้ผลิตต่างๆว่า ตัวนี้จะเป็น Long term part supply" แปลว่า ของมีผลิตป้อนให้โรงงานอยู่เรื่อยๆ ไม่ได้เสื่อมความนิยมตามเครื่อง PC ที่หันไปใช้ SATA กันหมดแล้ว ในแง่ของโรงงานผู้ผลิตเครื่องเล่นก็ต้องมองเรื่อง supply เป็นหลักล่ะครับ เพราะออกแบบมาแล้วถ้าจู่ๆ หาไดรฟ์มาเป็นหมื่นเป็นแสนตัวไม่ได้ โครงการนั้นก็ไปต่อไม่ได้ล่ะครับ

ผมพยายามบอกว่า ในกรณีนี้เราทำเล่นกันเอง เราหาของเอง คนละตัวสองตัว ไม่มีปัญหาครับ เอาไดรฟ์ IDE เอายี่ห้ออื่นแบบอื่นก็ได้ ยังมีกระจายอยู่ตามร้านคอมทั่วไปครับ หรือจะไปขุดของเก่ามาเป่าฝุ่นยังได้เลย

แล้วเอาเงินไปลงกับจุดที่น่าจะเน้นมากกว่า อย่างภาคจ่ายไฟ(ซึ่งเป็นตัวกำหนดความนิ่งของสัญญาณด้วยเช่นกัน) กับภาค DAC ครับ  [thumb up]

เพราะสุดท้ายแล้ว ผมเคยเปรยๆไว้แล้วว่าในแง่ความเสถียรของกลไก ยังห่างจากพี่ใหญ่อย่าง CDM12 CDPRO อยู่หลายช่วงตัวครับ อย่าเทียบกันเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กรกฎาคม 2011, 10:15:36 PM โดย audiomania »

ออฟไลน์ n.cm

• ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2011, 11:55:12 AM »
ถ้ารองจาก TEAC cd 5010a แล้วมีรุ่นใหนแนะนำบ้างครับ [c--c]

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2011, 03:55:30 PM »
อยากได้ตัว controller ซักตัวครับ cd-rom รุ่นเก่ามีแล้วครับ........... น้าๆๆ ท่านใดมีหลายตัวแบ่งผมเล่นบ้างครับ.. [res]

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2011, 08:03:21 PM »
อยากได้ตัว controller ซักตัวครับ cd-rom รุ่นเก่ามีแล้วครับ........... น้าๆๆ ท่านใดมีหลายตัวแบ่งผมเล่นบ้างครับ.. [res]
เดี๋ยวขอไปค้นดูก่อนครับ คล้ายๆว่ามีเหลืออยู่ชุดหนึ่งครับ [unde_cided]

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2011, 08:10:00 PM »
เดี๋ยวขอไปค้นดูก่อนครับ คล้ายๆว่ามีเหลืออยู่ชุดหนึ่งครับ [unde_cided]
ขอบคุณครับ....... [heart_shell]