ผู้เขียน หัวข้อ: ...มาแนะนำอุปกรณ์ Calibrate จอภาพ ครับ...  (อ่าน 10723 ครั้ง)

ออฟไลน์ Say Goodbye

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 17
...มาแนะนำอุปกรณ์ Calibrate จอภาพ ครับ...
« เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 03:20:14 PM »
ตั้งหัวข้อไว้ก่อนครับ...เกี่ยวกับเจ้าอุปกรณ์ Calibrate จอภาพ ครับ....เอ๊ะ..เหตุใดเราถ่ายรูปแล้วสีที่แสดงบนจอแสดงผล ไม่ตรงกับที่เราเห็น...แล้วจะทำอย่างไรดี ???

ผมแนะนำเจ้าอุปกรณ์ที่เป็น Hardware ที่จะมาทำการ Calibrate คือ  Spyder .... ตัวที่ผมใช้อยู่เป็น Spyder3Pro ครับ....(เอาแค่นี้ก่อนนะครับ ขอไปหาข้อมูลเพิ่มก่อน แล้วค่อยมา

แบ่งปันให้เพื่อนๆ ครับ)

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
Re: ...มาแนะนำอุปกรณ์ Calibrate จอภาพ ครับ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 03:25:40 PM »
ใช้ตัวเดียวกันเลย [roll]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
Re: ...มาแนะนำอุปกรณ์ Calibrate จอภาพ ครับ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 03:34:08 PM »

ดีมากเลย เอามายืมหน่อย @~~@
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 04:58:00 PM »

ดีมากเลย เอามายืมหน่อย @~~@

ของที่ทำงานอ่ะ [c--c]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2011, 02:11:14 PM »
ตัวละกี่แสนครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2011, 03:58:03 PM »

ถ้าราคาค่าตัวเป็นแสน...คงต้องให้น้า tfender แนะนำแล้วหล่ะครับ.... [HAHAHA]

ค่าตัวหลักพันครับ....

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2011, 04:51:19 PM »

ถ้าราคาค่าตัวเป็นแสน...คงต้องให้น้า tfender แนะนำแล้วหล่ะครับ.... [HAHAHA]

ค่าตัวหลักพันครับ....

ผมเคยเช็คให้บริษัทผม   เจอแต่แสนขึ้นทั้งนั้นเลยเสี่ยปุ้ม   ผมเองก็ไม่ทราบว่ามีราคาหลักพัน  ไม่งั้นจัดไปแล้ว  เสี่ยปุ้มช่วยชี้แหล่งหน่อยครับ

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2011, 06:16:35 PM »
โอ้แม่จ้าว [shock1]

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2011, 12:04:40 AM »
ตัวละ7000

ร้านขายกล้องใหญ่ๆก็มีขาย

ออฟไลน์ numz

• ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2011, 12:19:09 AM »
 [gr_in] ราคาร้าน fotofile ครับ

รุ่นใหญ่สุด Spyder Spyder 3 Studio 31,900

Spyder 3 Print 19,900

Spyder 3 Elite 9,990

Spyder 3 Express 3,990

Spyder 3 Pro 6,990

Spyder Check Pro 7,590

Spyder Lenscal *** NEW *** 2,300

Spyder CUBE 2,300

fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2011, 10:45:09 AM »
น้า numz ยกมาให้ดูครบเลย... [))]   

น้า tfender ผมเป็น User ธรรมดา ไม่ได้ทำงานด้านนี้เป็นหลัก...มีเอาไว้แค่ยืนยันว่าจอภาพเรา แสดงได้ใกล้เคียงมาตราฐานก็พอครับ...แต่ที่สำคัญสุดคือ สนองความอยาก.... [phok]

งานนี้สงสัยต้องให้น้า tfender เป็นที่ปรึกษาซะแล้วครับ... [res] [res] [res]

Spyder Studio เคยอยากได้มาก...แต่ตอนนั้นไปเปรียบเทียบกับ Colormunki  eye-one ...ดูไปดูมาเอา Spyder3Pro ก็พอ อันอื่นแพงเกินไปครับ...

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2011, 10:49:01 AM »
น้า numz ยกมาให้ดูครบเลย... [))]   

น้า tfender ผมเป็น User ธรรมดา ไม่ได้ทำงานด้านนี้เป็นหลัก...มีเอาไว้แค่ยืนยันว่าจอภาพเรา แสดงได้ใกล้เคียงมาตราฐานก็พอครับ...แต่ที่สำคัญสุดคือ สนองความอยาก.... [phok]

งานนี้สงสัยต้องให้น้า tfender เป็นที่ปรึกษาซะแล้วครับ... [res] [res] [res]

Spyder Studio เคยอยากได้มาก...แต่ตอนนั้นไปเปรียบเทียบกับ Colormunki  eye-one ...ดูไปดูมาเอา Spyder3Pro ก็พอ อันอื่นแพงเกินไปครับ...
ดีครับปุ้ม พี่ได้ให้มาเทียบที่บ้านมั่ง แต่เดี๋ยวรอซื้อจอใหม่ก่อนนะ เพราะตอนนี้ใช้ เจ้าคุณปู่อยู่ ยังไม่อยากเปลี่ยน   [whistle1]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2011, 10:55:02 AM »
ได้ครับพี่เล็ก...สร้างไว้ครั้งเดียว หลายๆ Ambient Condition (แสงมาก   แสงน้อย   กลางวัน   กลางคืน)  แล้วเก็บเป็น Profile ไว้ นึกอยากใช้อันไหนก็เรียกมาใช้ได้เลยครับพี่...

ออฟไลน์ JP74

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2011, 05:20:59 PM »
อยาก เบส หน้าจอ บ้างอ่าคับ น้าPum  (^_^)

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2011, 07:53:07 PM »
อยาก เบส หน้าจอ บ้างอ่าคับ น้าPum  (^_^)

ให้ยืมเอาไหมครับน้า...จะได้ส่งไปให้ครับ....

ออฟไลน์ MrHelix

• อิอิกำลิซึ่ม
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • ผู้อำนวยการสถาบันอิอิกำแห่งชาติ
    • Vmodtech
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2011, 07:35:51 PM »
สรุป มีท่านใดให้ยืมได้บ้างครับเนี่ยยยยยยย ผมจำเป็นต้องใช้จริงๆ จอในแล็บผมสีไม่เหมือนกันซักกะตัว  [phok]
ที่อยู่ รายละเอียดครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=279.0

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2011, 07:42:30 PM »
สรุป มีท่านใดให้ยืมได้บ้างครับเนี่ยยยยยยย ผมจำเป็นต้องใช้จริงๆ จอในแล็บผมสีไม่เหมือนกันซักกะตัว  [phok]

แลป ที่มหาลัยไม่มีหรอ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ MrHelix

• อิอิกำลิซึ่ม
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • ผู้อำนวยการสถาบันอิอิกำแห่งชาติ
    • Vmodtech
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2011, 08:19:54 PM »

ไม่น่าจะมีครับ ขนาดไฟสตูมีเก็บไว้ยังไม่กล้าเอามาใช้เลยครับ เง้ออออ
ไม่ได้หมายถึงผมไม่กล้านะครับ อิอิกำครับ  [phok]
ที่อยู่ รายละเอียดครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=279.0

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2011, 08:21:55 PM »

ไม่น่าจะมีครับ ขนาดไฟสตูมีเก็บไว้ยังไม่กล้าเอามาใช้เลยครับ เง้ออออ
ไม่ได้หมายถึงผมไม่กล้านะครับ อิอิกำครับ  [phok]

เค้าต้องมีสิ อาจจะซื้อมาทำ iso แล้วก็ไม่เคยแกะมาใช้อีกเลย