ผู้เขียน หัวข้อ: แก้ปี ชง 2555 ปรับดวงชง เสริมดวงชะตา  (อ่าน 3830 ครั้ง)

ออฟไลน์ ต่อภูเขียว

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 47
แก้ปี ชง 2555 ปรับดวงชง เสริมดวงชะตา
« เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2012, 03:19:52 PM »
ปีนี้ปีงูใหญ่ หรือที่เรียกว่าปีมังกรทอง ท่านเกิดปีชงกับปีนี้(มะโรง)ควรไปไหว้"องคไท้ส่วย" ปีที่เกิดดังนี้
1.ปีจอ เป็นปีปะทะโดยตรงกับเทพเจ้า"ไท้ส่วยเอี้ย" และเป็นอริกับปีมะโรงโดยตรง
2.ปีมะโรง ทับไท้ส่วยและยังเบียดเบียนปีมะโรงเองด้วย
3.ปีฉลู ปีร่วมชงไท้ส่วยและยังแตกยแกกับปรมะโรง
4.ปีมะแม ปีร่วมชงไท้ส่วย

การเกิดปีชงเกบปีนี้ในความเชื่อของชาวจีนจะบอกว่าคนที่เกิดปีนี้จะเจ็บป่วย ร่างกายไม่แข็งแรง จิตใจไม่เป็นสุขการลงทุนเสียหายทะเลาะเบาะแว้ง ให้ไปแก้ปีชงตามศาลเจ้าต่างๆ วัดจีนใกล้บ้านที่มีเทพเจ้าไท้ส่วนเอี้ยประดิษฐฐานอยู่ ไหว้พระเก้าวัด
ของไหว้ปีชงมีดังนี้
1.ธูป 3 ดอก
2.เทียนแดง 1 คู่
3.หงี่เตี๋ย 12 คู่
4.กระดาษทอง 12 แผ่น
5.ทุกหลังจี๊ 12 แผ่น
6.เป่าอุ่งจี๊ 12แผ่น
7.เผ่งอังจี๋ 12 แผ่น
8.กระดาษแดง 1 แผ่น
9.ขนมจันอับ 1 จาน จะประกอบด้วย ถั่วเคลือน้ำตาลสีขาว สีชมพู ฟักเชื่อม ถั่วตัด ข้าวพอง
10.ส้ม 4 ผล 1จาน
พอดีปีนี้เป็นโดนเลือกกรรมการศาลเจ้า พรรคพวกกันไปดูงานที่ศาลเจ้าติดกับสะพานซังฮี้ ได้ไปขอข้อมูลของการไหว้ปีชงมาให้กับคนที่จะมาไหว้แก้ปีชงก็เลยเอามาฝากเพื่อนๆกันครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
Re: แก้ปี ชง 2555 ปรับดวงชง เสริมดวงชะตา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2012, 05:13:52 PM »
ผมละเกิดปีชง นั่งหัวโต๊ะไม่ค่อยถูกโฉลก ต้องหนีไปนั่งกลางโต๊ะ
ไม่งั้นโดนชงทุกที... laughhahaha
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ ต่อภูเขียว

• ถูกใจกด Like+ 47
Re: แก้ปี ชง 2555 ปรับดวงชง เสริมดวงชะตา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2012, 05:33:34 PM »
ผมเป็นคนเกิดปีมะแม เป็นปีชงพอดี แรกก็ไม่ค่อยจะเชื่อเท่าไหร่ เจอเหตุการณ์กับตัวเองเมื่อวานไปประชุมจังหวัดขากลับรถติดไฟแดง หลังรถผมเป็นหกล้อบรรทุกไข่จะเลี้ยวขวาพอดีช่องว่างทางเบี่ยงไม่พอเขาเสียบมาได้ครึ่งคัน พอไฟเขียวมันก็ออกรถเสียบเข้ามาพอดี ไอ้เราเห็นจากกรจกมองข้างแล้วพยายามหักเบี่ยงออกติดรถคันหน้ายังไม่เคลื่อน โดยท้ายเต็มไฟท้ายแตกกะบะฉีกหน่อย ถ้าไม่หักออกยุบมากกว่านี้อีก นั่งรอประกันฝั่งเขา 45 นาที เพราะอยู่ในเมือง สอบถามเพื่อนดูอู่ซ่อมประกันต้องเอารถไปซ่อมแล้วรออีก 3 อาทิตย์  [tremor-raccoon] กะว่าปีนี้จะแก้ปีชงในงานศาลเจ้าแม่แล้วแต่งานยังมาไม่ถึง งานจัดเริ่มต้น 24-27 มีนาคม 2555 เชิญซินแซมาเป็นคนทำพิธีให้

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2012, 10:11:45 PM »
ผมก็เชื่อเรื่องปีชง และจะโดนเจ้านายที่บ้านพาไปหาแ๊ป๊ะกัง ซินแสแก้ไขให้
ทำแล้วก็สบายใจ ไม่วิตกกังวล

แต่เรื่องนั่งหัวโต๊ะเวลาสังสรรค์ ผมก็หลีกเลี่ยงนะ  [heart_shell]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!