ผู้เขียน หัวข้อ: ผมสงสัยครับเรื่อง cd แท้กับ clone  (อ่าน 24333 ครั้ง)

ออฟไลน์ cleaning

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 35
ผมสงสัยครับเรื่อง cd แท้กับ clone
« เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 03:53:47 PM »
ผมสงสัยครับ และอยากจะถามว่าถ้าเกิดเราทดลอง ปิดตาฟังระหว่างแผ่นแท้กับแผ่นclone เราจะฟังออกไหมครับว่าแผ่นไหนแท้หรือปลอมครับ
โดยให้ฟังอย่างละ 10 ครั้ง สลับกันแล้วให้ท้าย ว่าอันไหนจริงอันไหนปลอม
คิดว่าจะสามารถท้ายกันถูกต้องหรือไม่ครับ ในเมื่อบอกว่าเสียงแผ่นมันต่างกันครับ

ผมไม่ได้มีเจตนาใดๆทั้งสิ้นแต่ผมมานั่งคิดแล้วสงสัยครับ แล้วไปอ่านเจอว่า ให้คนฟังนั่งฟัง แล้วท้าย สุดท้ายกล้ายเป็นแผ่นclone ดันเสียงดีกว่าแผ่นแท้ไปซะอีก
ไม่รู้ว่าเรื่องนี้จริงหรือเปล่า และเคยมีใครเจอหรือทราบหรือไม่ว่าจริงไหม และคิดว่าอย่างไร
แผ่นแท้ดีครับทั้งในด้านคุณภาพฯลฯ และเป็นการสน้บสนุนคนที่ทำออกมาขายด้วยครับ แต่ในปัจจุบันนี้มีการละเมิดกันมากมายมหาศาล
เหตุผลของการไม่ชื้อของแท้ก็เพราะว่าแพง
มันจึงเป็นเหตุผลให้ผมสงสัยว่า ถ้าทดลองแล้วฟังออกไหม ถ้าฟังออก ก็ชื้อแผ่นแท้ ถ้าฟังไม่ออกแล้วจะชื้อแผ่นแท้ทำไม (ถ้าเอามาฟัง)
จริงอยู่มันผิดกันหลายๆครับ แต่ผมขอยกประเด็นด้านเสียงอย่างเดียวครับ ว่าจะฟังออกไหมถ้าปิดตาฟังครับ

กระทู้นี้ไม่ได้มีเจตนาเป็นอย่างอื่น แต่ถ้ามันไม่สมควรก็ลบได้เลยครับ

การโคลนแผ่นซึ่งเป็นดิจิตอล ถ้าการโคลนแล้วข้อมูลหายไประหว่างทาง ไฟล์ก็ต้องเสียไปเลยไม่สามารถใช้งานได้เช่น ผมเคยก๊อปแผ่น windows พอแผ่นเสียไฟล์ไม่ครบไฟล์ DLL หายจะลงไม่ได้เลย ผมจึงสงสัยว่า ในเมื่อเราclone เสร็จและตรวจซ้ำว่าไม่ผิดพลาด มันก็น่าจะเหมือนกันหมด ซึ่งเป็นต้นเหตุของการถามว่า แท้กับการโคลน โดยใช้แผ่นที่เอามาโคลนมีคุณภาพดีๆมันจะฟังออกหรือไม่โดยการปิดตาฟัง

อย่างที่พี่Alcohol เคยพูดกับผมว่า จะต้องใช้แบบเปลี่ยนอะไหล่แล้ว เอาผ้าคลุมแล้วฟังว่าจะทายถูกไหมว่าเครื่องไหนเปลี่ยนอะไหล่

ผมขอเหตุผลแบบวิชาการไม่เอาแบบว่าละเมิดแผ่นแท้ นะครับ เอาแบบเหตุผลจริงๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มีนาคม 2012, 03:59:25 PM โดย cleaning »

ออฟไลน์ JP74

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
Re: ผมสงสัยครับเรื่อง cd แท้กับ clone
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 04:03:44 PM »
เทียบกัน A B

บางแผ่นฟังออกแบบทันทีคับ

บางแผ่น ตั้งหน้าตั้งตาฟังถึงฟังออก

บางแผ่น ฟังแล้วฟังอีก ยังแยกไม่ออก

แผ่นแท้ได้เรื่องคุณภาพที่แน่นอน ไม่ต้องลุ้น   

บางทีเสียงแผ่นโคลน อาจจะเข้ากับระบบมากกว่า เลยทำให้แผ่นโคลนน่าฟังกว่าได้คับ

ความพอใจของเรา ยังเป็นประเด็นสำคัญอันดับแรก และ อันดับสุดท้ายเหมือนเดิมคับ  3-2-1-raccoon

Re: ผมสงสัยครับเรื่อง cd แท้กับ clone
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 04:14:18 PM »
เทียบกัน A B

บางแผ่นฟังออกแบบทันทีคับ

บางแผ่น ตั้งหน้าตั้งตาฟังถึงฟังออก

บางแผ่น ฟังแล้วฟังอีก ยังแยกไม่ออก

แผ่นแท้ได้เรื่องคุณภาพที่แน่นอน ไม่ต้องลุ้น  

บางทีเสียงแผ่นโคลน อาจจะเข้ากับระบบมากกว่า เลยทำให้แผ่นโคลนน่าฟังกว่าได้คับ

ความพอใจของเรา ยังเป็นประเด็นสำคัญอันดับแรก และ อันดับสุดท้ายเหมือนเดิมคับ  3-2-1-raccoon
ของคุณครับมีเหตุผลที่รับฟังได้ครับ ผมถึงได้บอกว่าถ้าเครื่อง clone ดีหน่อย และแผ่นมีคุณภาพ มันก็น่าจะแทบไม่ต่างเลยเพราะมันเป็นดิจิตอล

แผ่นแท้มันมีความสุขทางใจ ด้วยครับ มันมีคุณค่า ฯลฯ แต่ผมไม่ขอกล่าวถึงประเด็นตรงนั้นครับ

ขอกล่าวถึงว่ามันไม่น่าจะต่างถ้าเล่นกับเครื่องเดียวกัน ชุดเดียวกันหมด แค่เอาผ้าปิดตาคนฟัง แล้วให้ทายหลายๆครั้ง ถ้าทายไม่ถูกก็จะรู้ผลว่าเป็นอย่างไร

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 04:15:39 PM »
การทดสอบแบบ Blind Test แบบนี้ ผมว่าต้องใช้แผ่นที่อยู่กินด้วยกันมานาน
ฟังจนขึ้นใจนั่นแหล่ะ แต่นี่ Clone เอามาทดสอบแบบ Blind Test อีก
จะมีสักกี่ท่านที่ตอบได้โดยไม่ผิดพลาดเลย

เชื่อหรือไม่ ขนาดว่าเอาแอมป์หลาย ๆ ตัว จับเอามา Blind Test
แล้วให้เจ้าของฟัง ว่าเครื่องที่ฟังเครื่องใดเป็นของเรา ยังจำเสียงเครื่องตัวเองกันไม่ได้เลย

งานนี้ต้องจับคุณ Cleaning เป็นหนูทดลองก่อน
แล้วจะได้คำตอบครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 04:20:22 PM »
การทดสอบแบบ Blind Test แบบนี้ ผมว่าต้องใช้แผ่นที่อยู่กินด้วยกันมานาน
ฟังจนขึ้นใจนั่นแหล่ะ แต่นี่ Clone เอามาทดสอบแบบ Blind Test อีก
จะมีสักกี่ท่านที่ตอบได้โดยไม่ผิดพลาดเลย

เชื่อหรือไม่ ขนาดว่าเอาแอมป์หลาย ๆ ตัว จับเอามา Blind Test
แล้วให้เจ้าของฟัง ว่าเครื่องที่ฟังเครื่องใดเป็นของเรา ยังจำเสียงเครื่องตัวเองกันไม่ได้เลย

งานนี้ต้องจับคุณ Cleaning เป็นหนูทดลองก่อน
แล้วจะได้คำตอบครับ
พี่หูผมไม่ผ่านครับตรวจร่างกายประจำปีผมยังแทบไม่ผ่านครับหูเสียไปข้างครับ อยู่กับเสียงดังมานาน ถึงว่าผมทำไมฟังแยกไม่ค่อยจะออกครับ น่าจะเหมือนกับสายตาครับ สายตายาวอ่านหนังสือต้องใส่แว่น ก็จะไปเทียบกับคนที่ไม่ใส่แว่นไม่ได้
หูก็น่าจะเหมือนกัน คนที่ไม่เคยทำงานในที่เสียงดัง หูก็จะไวต่อการรับฟังเสียงต่างๆ ผมเคยถูกทดสอบให้ฟังเสียงตอนเป็นทหาร ผมไม่สามารถบอกได้ว่ามีเสียงอะไรแตกต่าง แต่พอครูฝึกบอกผมถึงฟังออกว่ามีเสียงนกร้องอยู่ไกลๆที่เบามากๆจนผมฟังแยกไม่ออกครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 04:24:40 PM »
บางอย่าง บางเรื่อง มันก็ต้องดูคับ

ว่า เหตุผล เป็น เหตุผล ของใคร เหตุผลของคน 2 คน ไม่เหมือนกัน

บางทีมีเหตุผล มากมาย แต่ก็จบด้วย ความพอใจ คับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 04:24:45 PM »
พี่เปิดตาผมยังทายไม่ถูกเลยครับ
ต้องให้พี่เปิดบ้านปิดตาฟังซะแล้วครับ
รางวัลคือ ถ้าทายถูกเอาแผ่นแท้ของพี่อัลกลับบ้านเป็นรางวัลครับ  [roll]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 04:36:36 PM »
 [roll] สำหรับผม ไม่ว่าจะแท้จะปลอม ถ้าแผ่นนั้น สามารถเปิดแล้ว ทำให้เรา ผ่อนคลาย จากการทำงาน จากการโดนอะไรรอบๆด้าน เปิดแล้วทำให้เราเราอยู่ท่ามกลาง ในสิ่งที่เราเปิดฟัง ผมว่ามันก็ใช้ได้แล้วนะครับ

แต่ถ้าจะมานั่งจับกันจริงๆ เราต้องรู้ว่า แผ่นจริงนั้นถูกต้องที่สุด ยกตัวอย่าง เสียงนกบินอยู่บนลำโพงข้างขวา สูง 2 เมตร จากพื้น กระพือปีก ความเร็ว 45 Hz มีเสียง ดัง 30dB มีเสียงร้อง 1850 Hz เสียงดัง 40 dB เนื่อง 10 Hz เป็นเวลา 30 วินาที จากนั้นมีเสียงปืน ความดัง 75 dB ความถี่เสียง 1200 Hz จากลำโพงข้างซ้าย ด้วย  CZ 452 ZKM ?SUPER EXCLUSIVE"จากัวร์  ขนาด .22 LR ลำกล้อง 28 นิ้ว สีดำ  6 ร่องเกลียว
อยู่ห่างจากลำโพงลึกไปด้านหลัง  10 เมตร เมื่อเสียงปืนเรื่มดัง  เราจะได้ยินเสียงนกตกกระทบพื้น ดังตุ๊บ ห่างจากลำโพงด้านขวา 1 เมตร เยื้องมาด้านหน้า 1 เมตร โดยที่เสียงปืนยังก้องกังวาน 4 วินาที

แล้วทีนี้แผ่นก็อปจะเอาอะไรไปวัด ซึ่งถ้าเป็นผม ก็ได้ยินแค่ จิ๊บๆ เปรี้ยง ตุ๊บ  3-2-1-raccoon

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 04:51:39 PM »
คุณร่งเมื่อวานผมไปฟังลำโพง ที่ไปชือ้ dac ทดสอบลำโพง ไม่เกียวกับทดสอบ dac นะครับคือขอเขาฟังลำโพงครับ เล่นแล้วเพลงของแผ่น manger แผ่นโน๊ตบุค มันสุดยอดมากเลยครับ
เสียงมันสมจริงมากๆครับ จนผมคิดว่า จะแบกลำโพงกลับบ้านเลยครับ แต่อนิจจา คุ่ละ45000  [roll]

ออฟไลน์ Kang-Pla

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 04:53:45 PM »
ก่อนที่จะเอามาเทียบกันเครื่องเสียงต้องเป็นเครื่องที่ขี้ฟ้อง(เครื่องที่ดีๆนั่นแหละครับ)ให้มันเปล่งเสียงหมดที่แผ่นอัดมาให้ใด้ก่อนถึงจะฟังออกแน่นอนครับ
ที่อยู่ เลขบัญชี
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว

• Moderator
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 04:59:50 PM »
[roll] สำหรับผม ไม่ว่าจะแท้จะปลอม ถ้าแผ่นนั้น สามารถเปิดแล้ว ทำให้เรา ผ่อนคลาย จากการทำงาน จากการโดนอะไรรอบๆด้าน เปิดแล้วทำให้เราเราอยู่ท่ามกลาง ในสิ่งที่เราเปิดฟัง ผมว่ามันก็ใช้ได้แล้วนะครับ

แต่ถ้าจะมานั่งจับกันจริงๆ เราต้องรู้ว่า แผ่นจริงนั้นถูกต้องที่สุด ยกตัวอย่าง เสียงนกบินอยู่บนลำโพงข้างขวา สูง 2 เมตร จากพื้น กระพือปีก ความเร็ว 45 Hz มีเสียง ดัง 30dB มีเสียงร้อง 1850 Hz เสียงดัง 40 dB เนื่อง 10 Hz เป็นเวลา 30 วินาที จากนั้นมีเสียงปืน ความดัง 75 dB ความถี่เสียง 1200 Hz จากลำโพงข้างซ้าย ด้วย  CZ 452 ZKM ?SUPER EXCLUSIVE"จากัวร์  ขนาด .22 LR ลำกล้อง 28 นิ้ว สีดำ  6 ร่องเกลียว
อยู่ห่างจากลำโพงลึกไปด้านหลัง  10 เมตร เมื่อเสียงปืนเรื่มดัง  เราจะได้ยินเสียงนกตกกระทบพื้น ดังตุ๊บ ห่างจากลำโพงด้านขวา 1 เมตร เยื้องมาด้านหน้า 1 เมตร โดยที่เสียงปืนยังก้องกังวาน 4 วินาที

แล้วทีนี้แผ่นก็อปจะเอาอะไรไปวัด ซึ่งถ้าเป็นผม ก็ได้ยินแค่ จิ๊บๆ เปรี้ยง ตุ๊บ  3-2-1-raccoon

อ่ะอ่าว เจอนักเลงปืนแล้น  แบ่งกันชมบ้างซิคับ  [thumbs-up-raccoon]

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 08:28:29 PM »
 [unde_cided] ตกลงฟังเพลง หรือว่า ฟังแผ่น ฟังเครื่องกันอ่า...  Music lover มันขอแค่มีเพลงฟัง มีหนังดูไม่ใช่หรือ มันไม่ได้จำกัดว่า จะต้องแบบนั้น แบบนี้ ถามว่าฟังแบบนี้แล้วมันจะผ่อนคลายตรงไหน ?

วัดนึงเกิดไปฟัง อาเรย์ cx-7 (เขียนรุ่นถูกป่าวไม่รู้ 55 ) แล้วจะพาลอุตหริ ไปดิ้นแด๋วๆ ตามหาเครื่องที่ให้แนวเสียงใกล้เคียงกัน ในราคาที่ตัวเองสู้ไหวอีก แค่ที่มี ฟังเพลงได้ก็น่าจะเป็นสุขแล้วนะขอรับ

แผ่นไหนเสียงดีกว่า แบบนี้คงตอบยาก เพราะ System ที่เราใช้ มันไม่เหมือนชาวบ้าน และมันคงไม่สามารถเป้นตัวอ้างอิงใดๆได้อีก สุดท้ายก็ อยู่ที่หูตัวเองอีก ต้องซื้อหรือหามาลองกับชุดตัวเองที่ใช้อยุ่ประจำ คงตอบได้ดีที่สุด

คำถามแบบนี้มันโลกแตกชัดๆ เพราะแผ่นแท้ บางค่าย ที่ไม่ใช่โรงงานทำแผ๋น AudioPhile มันก็มีทำแผ่นห่วยๆออกมาเยอะ ไม่ใช่ว่าแผ่นแท้แล้วจะดีไปซะทุกอย่างครับ
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 08:34:11 PM »
[unde_cided] ตกลงฟังเพลง หรือว่า ฟังแผ่น ฟังเครื่องกันอ่า...  Music lover มันขอแค่มีเพลงฟัง มีหนังดูไม่ใช่หรือ มันไม่ได้จำกัดว่า จะต้องแบบนั้น แบบนี้ ถามว่าฟังแบบนี้แล้วมันจะผ่อนคลายตรงไหน ?

วัดนึงเกิดไปฟัง อาเรย์ cx-7 (เขียนรุ่นถูกป่าวไม่รู้ 55 ) แล้วจะพาลอุตหริ ไปดิ้นแด๋วๆ ตามหาเครื่องที่ให้แนวเสียงใกล้เคียงกัน ในราคาที่ตัวเองสู้ไหวอีก แค่ที่มี ฟังเพลงได้ก็น่าจะเป็นสุขแล้วนะขอรับ

แผ่นไหนเสียงดีกว่า แบบนี้คงตอบยาก เพราะ System ที่เราใช้ มันไม่เหมือนชาวบ้าน และมันคงไม่สามารถเป้นตัวอ้างอิงใดๆได้อีก สุดท้ายก็ อยู่ที่หูตัวเองอีก ต้องซื้อหรือหามาลองกับชุดตัวเองที่ใช้อยุ่ประจำ คงตอบได้ดีที่สุด

คำถามแบบนี้มันโลกแตกชัดๆ เพราะแผ่นแท้ บางค่าย ที่ไม่ใช่โรงงานทำแผ๋น AudioPhile มันก็มีทำแผ่นห่วยๆออกมาเยอะ ไม่ใช่ว่าแผ่นแท้แล้วจะดีไปซะทุกอย่างครับ
ถูก+++  เรียนแบบอีกุ๊ฟฟี ว่าแต่พี่หนุ่มจะรับซีดีสักเครื่องมั้ยฮ๋า   [laugh-raccoon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 09:02:49 PM »
ผมยังนึกไม่ออกเลยครับว่าเราจะได้ประโยชน์จากการทดลองนี้ยังไง  [confused-raccoon]

แล้วเราจะเอาอะไรเป็นเกณฑ์ว่าอะไรเสียงดีกว่า ความสมจริงหรือ ถ้าน้าเคยมีประสบการณ์ในห้องอัดบ้าง จะบอกได้ว่าเพลงที่ฟังๆอยู่อ่ะ มันก็ไม่ได้เป๊ะเหมือนตอนเค้าบันทึกกันตอนแรกนะ เพราะว่ามันมีขั้นตอนมิกดาว์ และทำมาสเตอร์ริ่ง มันมีความจำเป็นที่จะต้องปรับทุกเพลงในอัลบั้มเข้าหากัน ไม่ให้ความดัง โทนเสียง และหลายๆอย่างต่างกันเกินไป

ผมว่าฟังเพลงเอาเพลินดีกว่าครับ เชื่อผมเต๊อะ ถ้าพอใจแล้วในเนื้อเพลง เสียงคนร้องแล้ว ก็โอเคแล้วล่ะครับ  [happy-ears]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มีนาคม 2012, 09:07:05 PM โดย Liberty »
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 09:05:56 PM »
ยังรอ ออคคูเพียส 24 บิทน๊า ซื้อแผ่นมารอเต็ม

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

• "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 09:08:09 PM »
ยังรอ ออคคูเพียส 24 บิทน๊า ซื้อแผ่นมารอเต็ม

อา สงสัยหุ้นกันซื้อเครื่องทั้งแก๊งแล้วแบ่งกันฟังคนล่ะเดือนถ้าจะดี  laughhahaha
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 09:10:44 PM »

อา สงสัยหุ้นกันซื้อเครื่องทั้งแก๊งแล้วแบ่งกันฟังคนล่ะเดือนถ้าจะดี  laughhahaha

เห็นด้วย ลงขัน50 ที่เหลือไอ่เางะจ่าย

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 09:41:08 PM »
ขนาดแผ่นแท้แต่ละ lot ยังเสียงไม่เหมือนกันเลยฮับ [yes-raccoon]

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 10:01:34 PM »
ต้องแยกเป็นสองประเด็นครับ

ความถูกต้องของข้อมูล
CD เป็น Digital Media จริงๆแล้วในอุดมคติ ถ้า Clone แผ่นได้ถูกต้อง 100% ก็จะได้แผ่นที่เหมือนต้นฉบับ
แต่ใช่ว่า ถ้าไม่ได้ 100% แล้วจะเล่นไม่ได้นะครับ การบันทึก CD ยังมีกระบวนการตรวจสอบความถูกต้องด้วย (CRC)
ซึ่งจะใช้ความสามารถของเครื่องเล่น ในตรวจสอบและแก้ไขข้อมูล
สังเกตได้ว่าแผ่นที่เป็นรอยมากๆก็ยังเล่นได้อยู่ ทั้งๆที่ความจริงแล้วข้อมูลอาจจะเสียไปบางส่วนแล้ว

คุณภาพแผ่น และ ความสามารถในการอ่านแผ่นของเครื่องเล่น
แผ่นแท้ บันทึกมาคุณภาพดี ก็จะอ่านได้ไม่มีสะดุด แผ่น copy บันทึกมาดีๆแผ่นคุณภาพดี ก็อ่านได้ดีเช่นกัน
จะเห็นได้ว่า เครื่องบางเครื่องอ่านได้แต่แผ่นแท้ บางเครื่องอ่านได้หมด เพราะแต่ละเครื่องเล่น Sensitive ไม่เท่ากัน
เครื่องเล่นดีๆ จะพยายามอ่านแผ่นให้ได้ถูกต้องที่สุดแม้ข้อมูลผิดก็จะพยายามแก้ไข
แต่บางเครื่อง ไม่สนใจครับ อ่านไม่ได้ก็ข้ามไปเลย เน้นอ่านได้ไว้ก่อน

แผ่นแท้ จะมีข้อมูลที่ถูกต้องที่สุด ปั้มมาจากโรงงาน คุณภาพแผ่นก็น่าจะดีกว่า
โจทย์ของคุณ Cleaning ควรจะเป็นว่า เราสามารถจะทำให้แผ่น Clone มีคุณภาพเท่าแผ่นแท้ได้หรือเปล่า

ผมว่าทำได้ครับ ว่าแต่ไม่ง่ายนัก

อันนี้ผมเข้าใจของผมเองนะครับ อาจจะไม่ถูกก็ได้
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

ออฟไลน์ rambutan

• ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 10:05:19 PM »

เห็นด้วย ลงขัน50 ที่เหลือไอ่เางะจ่าย

[no-raccoon] [no-raccoon] [no-raccoon]

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 10:09:45 PM »

CD เป็น Digital Media จริงๆแล้วในอุดมคติ ถ้า Clone แผ่นได้ถูกต้อง 100% ก็จะได้แผ่นที่เหมือนต้นฉบับ
แต่ใช่ว่า ถ้าไม่ได้ 100% แล้วจะเล่นไม่ได้นะครับ การบันทึก CD ยังมีกระบวนการตรวจสอบความถูกต้องด้วย (CRC)
ซึ่งจะใช้ความสามารถของเครื่องเล่น ในตรวจสอบและแก้ไขข้อมูล
สังเกตได้ว่าแผ่นที่เป็นรอยมากๆก็ยังเล่นได้อยู่ ทั้งๆที่ความจริงแล้วข้อมูลอาจจะเสียไปบางส่วนแล้ว

คุณภาพแผ่น และ ความสามารถในการอ่านแผ่นของเครื่องเล่น
แผ่นแท้ บันทึกมาคุณภาพดี ก็จะอ่านได้ไม่มีสะดุด แผ่น copy บันทึกมาดีๆแผ่นคุณภาพดี ก็อ่านได้ดีเช่นกัน
จะเห็นได้ว่า เครื่องบางเครื่องอ่านได้แต่แผ่นแท้ บางเครื่องอ่านได้หมด เพราะแต่ละเครื่องเล่น Sensitive ไม่เท่ากัน
เครื่องเล่นดีๆ จะพยายามอ่านแผ่นให้ได้ถูกต้องที่สุดแม้ข้อมูลผิดก็จะพยายามแก้ไข
แต่บางเครื่อง ไม่สนใจครับ อ่านไม่ได้ก็ข้ามไปเลย เน้นอ่านได้ไว้ก่อน

แผ่นแท้ จะมีข้อมูลที่ถูกต้องที่สุด ปั้มมาจากโรงงาน คุณภาพแผ่นก็น่าจะดีกว่า
โจทย์ของคุณ Cleaning ควรจะเป็นว่า เราสามารถจะทำให้แผ่น Clone มีคุณภาพเท่าแผ่นแท้ได้หรือเปล่า

ผมว่าทำได้ครับ ว่าแต่ไม่ง่ายนัก

อันนี้ผมเข้าใจของผมเองนะครับ อาจจะไม่ถูกก็ได้

สหาย ขอนะ อย่าให้ไปถึง  md5, sha-1, sha-256 เด๋วกลายเป็นกระทู้แห่งปี [smi_ley]

[tig12]

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 10:14:45 PM »
เล่นกะคอมทั้งที อิมเมจโล้ด  laughhahaha laughhahaha laughhahaha

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 10:25:37 PM »

สหาย ขอนะ อย่าให้ไปถึง  md5, sha-1, sha-256 เด๋วกลายเป็นกระทู้แห่งปี [smi_ley]

laughhahaha นั่นซิ
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 10:37:34 PM »

ครับตามนี้ครับ ว่าสามารถทำให้เหมือนจริงมากที่สุด ทำได้ไหมมันน่าจะได้ ถ้าบอกว่าไม่ได้ก็ต้องปิดตาฟัง ถ้าฟังไม่ออกก็คือ เหมือนจนฟังไม่ออกครับ
ผมไม่อยากเป็นประเด็นอะไร ดุเจตนาและผมจั่วหัวไว้ครับ
แผ่นแท้มันดีที่สุด แต่มันสามารถทำให้เหมือนได้ไหมเท่านั้น ผมเองไม่มีปัญญาทำหรอกครับ ผมก็ชื้อแผ่นโคลน คนทำยังบอกว่าไม่เหมือนทั้งหมด แต่ก็เกือบ ลูกค้าก็บอกว่าแยกไม่ออก
ถ้ามันจะกล้ายเป็นประเด็นขัดแย้งอะไรอีกก็ลบไปได้เลยครับกระทู้ผม

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 10:59:42 PM »
ไม่ต้องลบหรอกครับน้าคลีน ผมแค่งงเท่านั้นว่า ถ้าก็อบได้ 100 %  แล้วยังไงต่ออ่ะครับ  [unde_cided]

ผมยกตัวอย่างประสบการณ์ของผม ที่ลองทำจากการทำงานนะครับ

ผมบันทึกเสียงนักพากย์ของทีมพันธมิตรท่านนึงไว้ที่ 16 bit 48 khz เป็นไฟล็ wave จากนั้นผมก็ทำการนำไฟล์นี้ มาเข้าโปรแกรม nuendo (ลองหาดูนะอากู๋ก็เจอ โปรแกรมระดับสตูดิโอ) จากทำการ export กลับออกไปเป็นอีกไฟล์นึง เป็น wave ที่บิทและเฮิร์สเท่าเดิม ผลในครั้งแรก ลองฟังไม่พบความต่างครับ ลองขยายเวฟ(กราฟเสียง) ดูในโปรแกรม ที่เวลาเดียวกัน รอยหยักเหมือนกันเด๊ะๆ อนุมานได้ว่ามันเหมือน 100%

ด้วยความอยากรู้ต่อ เลยเอาไฟล์ที่เอ็กพอร์ทล่าสุดนั่นล่ะ มาเริ่มทำตามวิธีข้างบน แล้วก็เอาไฟล์ใหม่ที่ได้มาทำซ้ำๆ วนไปเรื่อยๆ  [roll]

ผมว่าจะนับ แต่สุดท้ายไม่ได้นับ แต่น่าจะหลายสิบรอบ ผลก็คือ รอบท้ายๆนี่ พอลองขยายเวฟ หยักเริ่มไม่เหมือนกับไฟล์ต้นฉบับ เพี้ยนครับ แต่นั่นคือระดับเล็กมากเลย แล้วเสียงล่ะ  [smi_ley]

อิอิ มันก็มีเพี้ยนตามสิครับ  [roll]  เสียงฟังออกได้ว่า เสียงพูดแหลมกว่าเดิม อารมณ์เหมือนมีคนบิด Treble ช่วยไปอีกนิด (ตั้งใจฟังกันเลยนะ)

หลังจากนั้นก็เลยไปลองทำกับไฟล์ภาพบ้าง ก็ได้ผลแบบเดียวกัน โมเสกเริ่มมากขึ้นเรื่อยๆที่จำนวนครั้งที่เริ่มมากขึ้น (codec 10bit uncompress)

แบบนี้พอเป็นแนวทางในสิ่งที่น้าตามหาได้มั้ยครับ  [gr_in]

[tig12]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 11:14:50 PM »
 clapping-1-2
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 02:19:21 AM »
ตอนแรกว่าจะไปนอนล่ะ แต่เอาน่ะ อีกนิดล่ะกัน  [laugh-raccoon]

ไหนๆแล้วเรามาดูกันหน่อย ว่ากว่าจะมาเป็นแผ่นให้เราฟังอ่ะ ที่ว่าแพงๆ แล้วเสียงยังไม่ดี แต่เอาไปโคลนแล้วเสียงดีกว่าเค้าผลิตยังไง [smi_ley]

ตัดขั้นตอนของตอนอัดเสียง แต่งเพลง ไปล่ะกัน (จริงๆส่วนนี้เป็นส่วนของความคิดของคนแต่ง คนร้อง นักดนตรี คนบันทึก คนมิกดาวน์ หลายคนแฮะ ยังไม่รวมค่าเครื่องไม้เครื่องมือ เครื่องดนตรี อย่าตีเป็นเงินเลย บอกได้ว่า เยอะมากๆ)

ตัดมาตรงอัดเสร็จแล้วเลยดีกว่า  laughhahaha  หลังอัดเสร็จเราก็จะได้แผ่น cd audio มา 1 แผ่น(แล้วแต่ว่าจะทำสำเนามั้ย) หรือจะส่งไฟล์เป็น image ก็ส่งไปโรงงาน

หลังจากนี้ก็เข้าสู่กระบวนการผลิต

ขั้นที่ 1 ทำ Stamper Disc (บางโรงงานก็เรียกว่า Mastering)
         เพื่อให้ได้คุณภาพที่ดีที่สุดส่วนการทำงานของห้อง Stamper ก็ต้องมีอุณหภูมิและความชื่นคงที่เน้นความสะอาดเป็นพิเศษ คนทำงานก็ใส่ชุดกาวกันเลย

รูปนี้คือเครื่องขึ้นแผ่นสแตมเปอร์ เอ็นจิเนียร์จะตั้งค่าต่างๆที่จำเป็นสำหรับการผลิตแผ่นประเภทต่าง เมื่อได้ค่าที่ต้องการแล้ว เครื่องก็จะทำงานโดยการนำเอาข้อมูลจากต้นฉบับไม่ว่าจะเป็นซีดี หรือไฟล์ข้อมูลส่งเข้ายังเครื่องนี้

หลังจากนั้นข้อมูลทั้งหมดก็จะมาต่อยังเครื่องนี้ โดยเครื่องนี้จะทำการ เอาแผ่นแก้ววงกลม มาเคลือบ photo resist(ผมหาคำไทยไม่ได้) แล้วทำการยิงแสงเลเซอร์ลงบนแผ่น โฟโต้รีซิส หลังจากยิงเลเซอร์จบ ก็จะทำการตรวจสอบข้อมูลกับต้นฉบับก่อน โดยจะตรวจสอบ ไบต์ต่อไบต์ ถ้าผิดก็ยิงใหม่เสียทันที  ถ้าผ่านก็ส่งไปขั้นตอนต่อไปครับ *รูปเครื่องอยู่ด้านล่างครับฝากไฟล์แล้วรูปไม่ขึ้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มีนาคม 2012, 02:30:41 AM โดย Liberty »

[tig12]

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 02:36:14 AM »
ต่อมา เครื่องบ่อชุบ (Electro forming)

หน้าที่ของบ่อชุบคือจะเพิ่มความหนาของแผ่นต้นแบบโดยทำปฎิกิริยาของสารElectrolyte โดยใช้วิธีเดินประจุผ่านไฟฟ้า-cathodeและ+anodeแล้วทำการดึงแผ่นstamper ออกจากแผ่นต้นแบบ(glass)

[tig12]

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 02:44:50 AM »
หลังจากดึงแผ่นstamper ออกจากแผ่นต้นแบบ(glass) ก็นำแผ่นstamperมาทำความสะอาดด้วยน้ำ DI โดยการล้างด้วยสารละลายที่เป็นกรดและการดึงสิ่งสกปรกที่หลุมข้อมูลจะใช้ประจุไฟฟ้าเข้ามาด้วยในการทำความสะอาดแล้วนำไปอบให้แห้งด้วยด้วยUV ozone เพื่อค่าเชื้อแบคทีเรียหลังจากนั้นเคลือบหน้าstamperด้วยnitto tape เพื่อป้องกันรอยต่างๆ

[tig12]

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 02:47:33 AM »
เครื่องขัด (SIBERT)

ทำการขัดหลังแผ่นstamperด้วยเครื่องขัดเพื่อให้เกิดความเนียนเรียบตามมาตรฐานของเครื่องฉีด

แผ่นมันมีความหนาอยู่ เขาก็ขัดเพื่อให้พื้นที่ของข้อมูล มันตื้นขึ้นมา จะได้พอดีกับลำแสงเลเซอร์ในเครื่องเล่นครับ

[tig12]