ผู้เขียน หัวข้อ: ผมสงสัยครับเรื่อง cd แท้กับ clone  (อ่าน 24338 ครั้ง)

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
Re: ผมสงสัยครับเรื่อง cd แท้กับ clone
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 02:51:07 AM »
จากนั้นก็นำไปตัดขอบทิ้ง และเจาะรูตรงกลาง แล้วก็นำไปเข้าเครื่องทำสแตมเปอร์ในขั้นตอนแรกอีกที เพื่อตรวจเช็คว่าข้อมูลตรงกัน 100%

ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด ก็จะได้สแตมเปอร์ที่พร้อมสำหรับนำไปปั๊มแผ่นได้ครับ โดยส่วนใหญ่สแตมเปอร์จะมีอายุที่ 50,000 ก็อบปี้ แต่นั่นมาตรฐานนอก บ้านเราได้ สาม สี่ หมื่น ก็ต้องทำสแตมเปอร์ใหม่ล่ะ แล้วก็ถ้าใช้แล้ว เก็บไม่ดี ก็ต้องทำใหม่เช่นกันครับ สนนราคาค่าทำสแตมเปอร์ก็ 3000 บาทครับสำหรับ ซ๊ดี วีซีดี ดีวีดี ส่วนดีวีดี ดูอัลเลเยอร์ ก็แพงขึ้นไปอีกหน่อย เพราะต้องทำสองแผ่น(ขั้นตอนการฉีดแผ่นก็จะต่างไปอีกนิด)

กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

• "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
Re: ผมสงสัยครับเรื่อง cd แท้กับ clone
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 03:01:24 AM »
ขอจองกระทู้ไว้ก่อน เด่วตื่นมาแล้วจะมาสาธยายขั้นตอนการปั๊ม (โรงงานเรียก ฉีดแผ่น) ให้อีกครับ ขอไปหารูปด้วย ยังไม่หมดแค่นี้กว่าจะได้ออกมาเป็นแผ่นที่เราฟังกัน  [strained-raccoon]

ผมขอบอกว่าไม่สนับสนุนแผ่นผีทุกรูปแบบครับ ผมเองโหลดหนังนะ กล้ายอมรับเลย แต่โหลดแล้ว ถ้าดูแล้วชอบ ผมจะตามไปซื้อแผ่นแท้มาเก็บครับ และแผ่นแท้นี้ก็ไม่ก็อบเผื่อใคร ถ้าดูแล้วไม่ชอบลบทิ้ง ไม่ส่งต่อให้ใครทั้งนั้น

ต้นทุนเค้ามีครับ ถ้าจะบอกว่าซื้อทั้งแผ่น เพราะอยู่ 2 เพลง ก็โหลดที่เว็บเค้าสิครับ จ่ายเงินแค่ 2 เพลงนั้น ให้เค้ามีทุนไปทำงานมาให้ฟังต่อ ผมล่ะติดใจประโยคนี้จริงเชียวตอนแรกก็ว่าจะไม่แล้วน๊า  [c--c]

ผมสงสัยครับ และอยากจะถามว่าถ้าเกิดเราทดลอง ปิดตาฟังระหว่างแผ่นแท้กับแผ่นclone เราจะฟังออกไหมครับว่าแผ่นไหนแท้หรือปลอมครับ
โดยให้ฟังอย่างละ 10 ครั้ง สลับกันแล้วให้ท้าย ว่าอันไหนจริงอันไหนปลอม
คิดว่าจะสามารถท้ายกันถูกต้องหรือไม่ครับ ในเมื่อบอกว่าเสียงแผ่นมันต่างกันครับ

ผมไม่ได้มีเจตนาใดๆทั้งสิ้นแต่ผมมานั่งคิดแล้วสงสัยครับ แล้วไปอ่านเจอว่า ให้คนฟังนั่งฟัง แล้วท้าย สุดท้ายกล้ายเป็นแผ่นclone ดันเสียงดีกว่าแผ่นแท้ไปซะอีก
ไม่รู้ว่าเรื่องนี้จริงหรือเปล่า และเคยมีใครเจอหรือทราบหรือไม่ว่าจริงไหม และคิดว่าอย่างไร
แผ่นแท้ดีครับทั้งในด้านคุณภาพฯลฯ และเป็นการสน้บสนุนคนที่ทำออกมาขายด้วยครับ แต่ในปัจจุบันนี้มีการละเมิดกันมากมายมหาศาล
เหตุผลของการไม่ชื้อของแท้ก็เพราะว่าแพง
มันจึงเป็นเหตุผลให้ผมสงสัยว่า ถ้าทดลองแล้วฟังออกไหม ถ้าฟังออก ก็ชื้อแผ่นแท้ ถ้าฟังไม่ออกแล้วจะชื้อแผ่นแท้ทำไม (ถ้าเอามาฟัง)

จริงอยู่มันผิดกันหลายๆครับ แต่ผมขอยกประเด็นด้านเสียงอย่างเดียวครับ ว่าจะฟังออกไหมถ้าปิดตาฟังครับ

กระทู้นี้ไม่ได้มีเจตนาเป็นอย่างอื่น แต่ถ้ามันไม่สมควรก็ลบได้เลยครับ

การโคลนแผ่นซึ่งเป็นดิจิตอล ถ้าการโคลนแล้วข้อมูลหายไประหว่างทาง ไฟล์ก็ต้องเสียไปเลยไม่สามารถใช้งานได้เช่น ผมเคยก๊อปแผ่น windows พอแผ่นเสียไฟล์ไม่ครบไฟล์ DLL หายจะลงไม่ได้เลย ผมจึงสงสัยว่า ในเมื่อเราclone เสร็จและตรวจซ้ำว่าไม่ผิดพลาด มันก็น่าจะเหมือนกันหมด ซึ่งเป็นต้นเหตุของการถามว่า แท้กับการโคลน โดยใช้แผ่นที่เอามาโคลนมีคุณภาพดีๆมันจะฟังออกหรือไม่โดยการปิดตาฟัง

อย่างที่พี่Alcohol เคยพูดกับผมว่า จะต้องใช้แบบเปลี่ยนอะไหล่แล้ว เอาผ้าคลุมแล้วฟังว่าจะทายถูกไหมว่าเครื่องไหนเปลี่ยนอะไหล่

ผมขอเหตุผลแบบวิชาการไม่เอาแบบว่าละเมิดแผ่นแท้ นะครับ เอาแบบเหตุผลจริงๆครับ
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 03:03:44 AM »
[bored-raccoon]

มาต่อกันที่ขั้นตอนปั๊มแผ่น (ผมเรียกฉีดครับ) [smi_ley]

หลังจากที่เราได้สแตมเปอร์เงาวับมาแล้ว และตรวจสอบแล้วว่ามันตรงกับต้นฉบับ ก็มาถึงตอนทำสำเนากัน  [bomb4]

ขั้นตอนแรกเขาก็นำเอาเม็ดพลาสติก(polycarbonate) มาทำการหลอมให้เหลวครับ ที่อุณหภมิ 125 องศา เป็นเวลา 4 ชั่วโมง

จากนั้นนำเอาสแตมเปอร์พระเอกของเราไปติดที่ตัวกดแม่พิมพ์ฉีด (injection-molding press) ของเครื่องฉีดขึ้นรูปพลาสติก (injection moulding machine) ก็นำโพลิคาร์บอนเนตหลอมเหลวฉีดเข้าแม่พิมพ์ด้วยแรงดันสูง พอพลาสติกแข็งตัว แม่พิมพ์จะถูกเปิดออก และแผ่นโพลิคาร์บอเนตจะถูกดันออกจากแม่พิมพ์ เครื่องจักรสามารถผลิตแผ่นพลาสติกได้ประมาณ 550-900 แผ่น/ เครื่อง/ ชั่วโมง (ประมาณ 9-15 แผ่น/ เครื่อง/ นาที ขึ้นอยุ่กับความสามารถของเครื่องแต่ละรุ่น)

ด้านซ้ายของรูปที่เป็นท่อกลมนั่นล่ะครับคือตัวกด สแตมเปอร์จะอยู่ในนั้น เรามองไม่เห็น พอฉีดเสร็จก็จะเห็นแขนที่อยู่ด้านขวาของภาพ จะไปจับแผ่นออกมาขึ้นสายพาน แล้วส่งต่อไปกระบวนการอื่น

เมื่อโพลิคาร์บอนเนตหลอมเหลวกลายเป็นแผ่นวงกลมใสซึ่งถูกบันทึกข้อมูลเรียบร้อย  โดยจะมีลักษณะเป็นแผ่นพลาสติกใสที่มีร่องบันทึกข้อมูลบนแผ่นแล้ว แต่ยังไม่สามารถใช้กับเครื่องเล่นได้ เนื่องจากตัวพลาสติกใสไม่สามารถสะท้อนแสงเลเซอร์จากหัวอ่านสัญญาณในเครื่องเล่นได้ แผ่นใสก็จะถูกลำเลียงต่อไปยังสถานีเคลือบผิวด้วยอลูมิเนียม

แล้วแผ่นพลาสติกใส (ด้านนึงจะเรียบ อีกด้านจะเป็นหลุมสลับเรียบนั่นก็คือด้านที่เป็นข้อมูลนั่นเอง)  ก็ถูกส่งมายังสถานีเคลือบอลูมิเนียม จะเคลือบไปทำไม คำตอบก็คือ เพื่อเป็นที่สะท้อนแสงเลเซอร์ของหัวอ่านไงครับ วัสดุนี้จะเป็นอลูมิเนียมหรือจะเป็นทอง K กี่เคก็ว่ากันไป ต้นทุนก็จะเพิ่ม เดี๋ยวนี้มีแบบใหม่ เห็นมันออกเหลืองๆ ไม่ใช่ทองนะครับ แต่เป็นการเอานิกเกิลมาเคลือบผิวอลูอีกที ผลคือดูดีขึ้น แต่สู้ทองเคบ่ได้เด๊อ เวลาเคลือบก็เคลือบทับหลุม และส่วนที่เรียบด้วย พูดง่ายๆ คือ เคลืยบด้านที่เป็นหลุมจนหนาเท่ากันเรียบเนียนไปหมดเหมือนอีกด้าน

รูปนี้คือการเคลือบอลูมีเนียมครับ (ถ้าดูรูปไม่เห็นให้ดูรปล่างสุดครับ ฝากไฟล์แล้วมันไม่มา)

จากนั้นก็ส่งต่อไปยังอีกสถานี ส่วนนี้คือการเคลือบแลกเกอร์ UV เพื่อปิดทับอลูมิเนียมไม่ให้ล่อนและเป็นชั้นที่ช่วยป้องกันการเกิดรอย  แล้วก็ตามด้วย การอบด้วยแสง UV (เพื่อให้แลคเกอร์ UV แห้ง) หลังจากเสร็จกระบวนเคลือบและอบนี้เครื่องจะทำการตรวจสอบคุณภาพแผ่นและคัด เฉพาะแผ่นที่ดีมาเท่านั้นเพื่อจะนำแผ่นCDที่มีคุณภาพดีไปดำเนินการสกรีนหน้าแผ่นต่อ ก็เป็นอันเสร็จขั้นตอนการผลิต

นีืคือขั้นตอนเคลือบ UV และ อบ สังเกตว่ารูปนี้ตรงกลางแผ่นจะมีนูนวงกลมเล็ก เผื่อเอาไว้เวลาแพ็คแผ่นจะได้ลอยเหนือพื้น ป้องกันการเป็นรอยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มีนาคม 2012, 01:17:28 AM โดย Liberty »

[tig12]

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 03:18:00 AM »
ช่วยเพิ่มเติมวิชาการหน่อย(เรียนมาสายตรง [heart_shell])

photo resist = สารที่ใช้เป็นจำพวกสีย้อม(Dye)ที่สามารถทำปฏิกริยากับแสง(Photo Syntasys)ในช่วงคลื่นจำเพาะได้

ที่สหายผึ้งอธิบายเป็นวิธีผลิตแบบสมัยใหม่แล้ว ถ้าสมัยก่อนจะใช้วิธียิงเลเซอร์กัดแผ่นกระจกให้เป็นตะปุ่มตะป่ำแล้วเวลาปั้มก็จะสาดตัวสีย้อม(Dye)ลงบนแผ่นกระจก ตัวสีย้อมก็จะเคลือบอยู้บนกระจกแล้วมันก็จะเป็นหลุมๆนั่นเอง

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 03:31:37 AM »
ด้วยคำที่พูดกันว่า

เหตุผลของการไม่ชื้อของแท้ก็เพราะว่าแพง

เลยขอเปรียบเทียบอะไรให้ดูซักหน่อย

ซีดีเพลงไทยหนึ่งแผ่นราคาประมาณ 275บาท มีเพลงอยู่ประมาณ 12เพลง จะได้ว่า 275/12 = เพลงละ 22.9บาท

เบียร์LEOหนึ่งขวดประมาณ 38บาท เทียบกับซ๊ดีเพลงหนึ่งแผ่น จะได้ว่า 275/38 = 7.2ขวด

นั่นเท่ากับว่าต้องอดเบียร์ 7.2ขวด เพื่อเอาตังค์ไปซื้อแผ่น

แต่เบียร์กินหมดแล้วก็หมดเลย แต่เพลงมันไม่ต้องซื้อใหม่เพื่อฟังอีกรอบนะครับ

แต่ถ้าบอกว่า เพลงละ 22.9บาท นี่มันยังแพงไป เดี๋ยวนี้เค้ามีให้โหลดแบบถูกกฏหมายนะครับ เพลงละ 12บาท

อยากให้ทุกท่านได้พิจรณากันด้วยครับ [res]

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 04:13:28 AM »
ด้วยคำที่พูดกันว่า

เลยขอเปรียบเทียบอะไรให้ดูซักหน่อย

ซีดีเพลงไทยหนึ่งแผ่นราคาประมาณ 275บาท มีเพลงอยู่ประมาณ 12เพลง จะได้ว่า 275/12 = เพลงละ 22.9บาท

เบียร์LEOหนึ่งขวดประมาณ 38บาท เทียบกับซ๊ดีเพลงหนึ่งแผ่น จะได้ว่า 275/38 = 7.2ขวด

นั่นเท่ากับว่าต้องอดเบียร์ 7.2ขวด เพื่อเอาตังค์ไปซื้อแผ่น

แต่เบียร์กินหมดแล้วก็หมดเลย แต่เพลงมันไม่ต้องซื้อใหม่เพื่อฟังอีกรอบนะครับ

แต่ถ้าบอกว่า เพลงละ 22.9บาท นี่มันยังแพงไป เดี๋ยวนี้เค้ามีให้โหลดแบบถูกกฏหมายนะครับ เพลงละ 12บาท

อยากให้ทุกท่านได้พิจรณากันด้วยครับ [res]
ที่ไหนครับที่่ว่าเพลงละ12 บาทผมไม่เคยรู้เรื่องเลยครับ
เรื่องที่ว่ากินเบียร์ไปเทียบกับแผ่นเพลงผมว่าถ้าคิดอย่างนี้ก็ดีครับ แต่ในทางปฏิบัติไม่ได้คิดแบบนี้ครับ ผมก็กินทุกวันๆละขวดก็ 47 บาทแล้วครับ
ยกตัวอย่างเช่น วันเกิด เป็นวันที่แม่เจ็บปวดมากที่สุดในชีวิต แต่ก็มีความสุขแต่ลูกไปฉลองกับเพื่อนเลี้ยงเพื่อนหมดไปเท่าไร ให้แม่หรือเปล่าในวันนั้น มันก็กรณีเดียวกับกินเบียร์ชื้อแผ่นนั้นแหละครับ

และบางแผ่นก็อย่างทีว่ามีเพลงชอบ 2 เพลงก็เลยไม่อยากจะชื้อครับ ถ้ามีให้โหลด ถ้าโหลดแล้วต่างกันกับที่โหลดตามเว็ปบิท น่าโหลดหน้าชื้อ แต่ถ้าเหมือนกันกับที่เว็ปบิทหละครับ น่าชื้อไหมครับ ในเมื่อมันโหลดได้บ้านเราก็มีอินเตอร์เน็ตครับ
เขามีวิธีป้องกันการอย่างไร แต่เห็นว่า เพลง 24/192 จะใช้วิธีแบบนี้ ซึ่งก็ไม่น่าจะป้องกันอะไรได้ ผมชื้อของที่ออกมาจากบริษัทแม่ ผมเอาไปปล่อยโหลดบิท มันก็น่าจะเหมือนกันทุกประการครับ ถูกต้องหรือไม่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มีนาคม 2012, 04:36:27 AM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 04:32:18 AM »
[res] ได้ความรู้ดีครับ ว่าเขาทำแม่ปั๊มกันอย่างไร ก็ยังทำให้ผมสงสัยว่า 1 แผ่นต้นแบบทำได้ 50000 แผ่น มันก็เหมือนเป็นการนำไปปั๊ม แบบที่เขาก๊อปกันนะซิครับ ใช่หรือเปล่าแบบนี้ ผมไม่รู้ว่าใข้เครื่องอะไร ทำ เหมือนว่าใส่แม่แบบลงไปแล้วเครื่องก็จำสำเนาจากต้นฉบับ ก็เท่ากับว่าเป็นการก๊อป ขึ้นตอนหนึ่ง
พอพวกที่ก๊อปหรือปั๊มขาย ก็จะนำแผ่น ที่มาจากการปั๊ม หรือสำเนามาจากแม่แบบ ไปทำการสำเนาด้วยเครื่อง มันก็จะเป็นการทำที่เหมือนกับการทำของโรงงาน ใช่หรือไม่ครับ แบบนี้  ผมเคยทำงานทำแม่แบบเฟอร์นิเจอร์ภายในรถยนต์ฮอนด้า แม่แบบก็จะมีอายุใช้งานเหมือนกัน
แต่จะแตกต่างกันที่ เครื่องที่่ใช้สำเนา คุณภาพแผ่นที่ใช้สำเนาว่าดีแค่ไหน ทำได้ดีแค่ไหน
สุดท้ายมันก็น่าจะเหมือนกันซิครับ ไม่ใช่หรือครับ คือเครื่องclone อีกถาดอ่านแผ่น อีกถาดเขียนจะเขียนด้วยสำแสงเลเซอร์หรือเปล่าอันนี้ผมไม่ทราบ ทำแบบนี้มันก็เหมือน100% เลยซิครับ เพราะมันเหมือนเป็นการทำเหมือนที่โรงานทำคือทำแม่แบบ แล้วเอาแม่แบบไปสำเนาครับ คราวนี้แผ่นที่สำเนาดีหรือไม่ก็ขึ้นอยู่กับ แผ่นที่เอามาสำเนา เครื่องที่ใช้สำเนา ว่าดีแค่ไหน คุณภาพสำเนาก็ได้ตามแผ่นและเครื่องแต่ข้อมูลที่สำเนา เหมือนกันหมด100% เพราะมันอ่านจากต้นฉบับ

แผ่นแท้ดีที่สุด แผ่นแท้แผ่นละ1000 บาท คุณภาพแผ่นดี สวย ทนทาน มันมีคุณค่าทางจิตใจในการที่มีไว้ในครอบครอง
ผมไม่ได้จะมาสนับสนุนแผ่นก๊อป แต่ไปอ่านเจอกระทู้ว่าเหมือนหรือไม่เหมือน ถ้าใครบอกไม่เหมือนเพราะอะไร บางคนก็บอกเหมือน จนมีการทดสอบปิดตากันผมก็ไม่รู้ว่าจริงหรือไม่
มันมีปัจจัยอีกมากมายในการทำ การฟัง

ทุกวันนี้เราสำเนาแผ่นwindows ถ้าไม่เหมือนต้นฉบับ มันจะลงวินโดว์ไม่ได้เลยมันจะerror ทันทีน่าจะเคยเจอกันถ้าคนเคยลงวินโดว์และก๊อปแผ่นวินโดว์ ผมว่ามันก๊อปเหมือน100% ครับ แต่ว่าแผ่นที่เอามาก๊อปมันไม่ได้คุณภาพเท่านั้นครับ
ถูกต้องไหมครับ
แล้วกับการก๊อปแผ่นเพลงมันต่างกันตรงไหนครับ ถ้าใช้แผ่นคุณภาพดีๆ และเครื่องทีใช้ทำมีคุณภาพ น่าคิดไหมครับท่าน

คนเรามันเลือกเสพคนละอย่างครับแล้วแต่รสนิยม ถึงแม้จะก๊อปได้100 แต่ก็ไม่สนใจไม่สะสมไม่ใช้งานไม่สนับสนุน จะมีสักกี่คนที่ชื้อแผ่น วินโดว์แท้ๆเพื่อมาลงวินโดว์ครับ เพราะอะไรเพราะวินโดว์มันแพง

การไม่เหมือนแผ่นแท้คือ ชนิดของแผ่น คุณภาพของแผ่น เครื่องสำเนาแผ่น แต่ข้อมูลเหมือนกัน100% ครับ ผมคิดแบบนี้ถ้าดูขั้นตอนการทำ ถูกต้องไหมครับ ถ้าไม่ถูกต้องรบกวนขอคำแนะนำว่ามันไม่เหมือนกันขั้นตอนไหนเพื่อเป็นความรู้ในการ ไปชีแจงกับคนที่บอกว่าเหมือนในภายหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มีนาคม 2012, 04:39:23 AM โดย cleaning »

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 08:14:41 AM »
 จริงๆแล้วเคยมีหลายคนตอบคุณไปแล้ว แต่คุณไม่ได้สนใจที่จะจดจำเอง ลองไปหาดูที่คุณเคยถามไว้ โดยเฉพาะคำตอบที่น้า Audiomania ได้ตอบไว้นั่นแหละ ตรงประเด็นกับคำถามคุณที่สุดครับ คุณคลีน
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Kong

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 08:31:33 AM »
ได้ความรู้มากๆ ครับ ขอเก็บไว้ครับ

น้าคลีน ผมก็ใช้ windows ก็อป และเพลงก็แผ่นแท้น้อยครับ ยังไงๆ ก็คือ ละเมิดลิขสิทะิ์นั้นแหละครับ ผมไม่เคยโหลดเพลงที่บริษัทเค้าขายเลย
เพราะไม่เป็นมั๊ง อ่านเปรียบเทียบแล้ว ต่อไปผมโหลดลิขสิทธิ์เอาน่าจะดีครับ

จากประสบการณ์อันน้อยนิดของผม เราใช้อุปกรณ์ระดับ home use ก็อปยังไงก็ไม่เหมือนครับ (ผมความพยายามน้อยด้วยมั๊ง)
ตอนนี้ผมหันไป upsampling ครับ ไม่สนใจว่าใครจะว่ามันไม่ถูกต้องเท่า original studio หรือเปล่าแต่เสียงที่ได้รับ ร้อยละ 90 กว่าๆ ผมรู้สึกว่าดีขึ้นกว่าฟัง 16/44.1 (จากคอมด้วยกัน)

ความคิดเห็นส่วนตัวครับ
ขอบคุณครับ
ก้อง ลาดพร้าว 121
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1805.0

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 09:04:03 AM »
ได้ความรู้มากๆ ครับ ขอเก็บไว้ครับ

น้าคลีน ผมก็ใช้ windows ก็อป และเพลงก็แผ่นแท้น้อยครับ ยังไงๆ ก็คือ ละเมิดลิขสิทะิ์นั้นแหละครับ ผมไม่เคยโหลดเพลงที่บริษัทเค้าขายเลย
เพราะไม่เป็นมั๊ง อ่านเปรียบเทียบแล้ว ต่อไปผมโหลดลิขสิทธิ์เอาน่าจะดีครับ

จากประสบการณ์อันน้อยนิดของผม เราใช้อุปกรณ์ระดับ home use ก็อปยังไงก็ไม่เหมือนครับ (ผมความพยายามน้อยด้วยมั๊ง)
ตอนนี้ผมหันไป upsampling ครับ ไม่สนใจว่าใครจะว่ามันไม่ถูกต้องเท่า original studio หรือเปล่าแต่เสียงที่ได้รับ ร้อยละ 90 กว่าๆ ผมรู้สึกว่าดีขึ้นกว่าฟัง 16/44.1 (จากคอมด้วยกัน)

ความคิดเห็นส่วนตัวครับ
ขอบคุณครับ
ครับแล้วแต่จะนิยมครับผมนิยมโหลดบิทครับ เพลง wav flac ผมตกราวๆ200GB โหลดทุกวันต่อไปคงเต็มครับ ผมเสียค่าเน็ตเดือนละ600 ผมขอใช้ให้เป็นประโยชน์ครับ
เรื่อง windows ก๊อป ไม่ต้องห่วงก๊อปมากกว่าแท้อีก และก๊อปก็ใช้งานได้ไม่มี error ถ้าผมใช้แท้จะมีใครรู้ไหม จะมีคนมาบอกว่าผมดีไหมก็ไม่มีครับ ก็แล้วแต่ความสะดวกไม่ใช่ว่ามีแค่เราในโลกมีเป็นหลายร้อยล้านคนที่ทำแบบนี้
ถึงแม้จะเป็นการละเมิด ก็จริง ในเมือ่บิทมันมีให้โหลดผมก็โหลดครับ คงไม่ชื้อครับบอกตรงๆเลยครับ และก็ชื้อแผ่นโคลนซะด้วยผมเล่นเต็มยศ แล้วแต่รสนิยมครับ ไม่ต้องห่วงแผ่นแท้ไม่แท้ต่อไปไม่มีแล้วครับ หมดยุคครับ ต่อไปเป็นไฟล์ให้โห่ลดหรือขายใส่flashdrive แล้วครับ แต่ก็อีกนานครับ อย่างเรามันแค่มดตัวเล็กๆ ที่เซ๊ยร์เขาขายกันเห็นๆเจ้าหน้าที่บ้านเมืองยังไม่ทำอะไรเลย แล้วเราจะไปสนใจทำไม เขาไม่ขายเราก็ไม่ชื้อ ถ้าเขาจับหมด เหลือแต่ลิขสิทธิ์ ผมก็ต้องชื้อลิทธิ์สิทธิ์ แต่ในเมื่อมันยังมีการละเมิดผมไม่ได้ส่งเสริม ผมมันเป็นปลายแถวครับให้กำจัดหัวแถวก่อนเหอะครับ
การก๊อปที่ผมยกตัวอย่าง home use ทำอย่างไรก็ไม่เหมือนครับ driver dvd ราคา600 บาทเขียนแผ่นๆละ100 เสี่ยงมันก็ไม่ดีครับ แต่ที่ผมเปรียบในกระทู้คือ เครืองก๊อปเครื่องละ 3-4หมื่นครับ มันก็น่าจะใกล้เคียงมากๆหรือเหมือนเลยครับ ไม่ได้ส่งเสริม แต่ก็แล้วแต่จะเลือกเสพกันครับ แล้วแต่จะชอบครับแผ่นแท้สะสมแล้วมันก็สวยงามมีคุณค่าทางจิตใจ  แผ่นก๊อปก็ประหยัดคุณภาพก็ไม่สามารถจะแยกออกว่าดี

การ upsampling ก็แล้วแต่ชอบครับ บางคนบอกว่าเสียงมันจัดไปเพราะมันได้รายละเอียดมากขึ้น บางคนก็ไม่ชอบครับ ผมก็ยังไม่ได้ลองครับ แต่ก็คงจะลองครับ อาจจะเจออะไรใหม่ๆบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มีนาคม 2012, 09:09:31 AM โดย cleaning »

ออฟไลน์ numz

• ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 09:34:57 AM »
ต้องถามชาวคณะแล้วว่า...แผ่น CD ที่ก็อป/ดู๊ป จาก Drive Blue ray ของผมนั้นเสียงมันสู้ชาวบ้านได้มั้ย เพราะก็เบิร์นจาก อิมเมจ ด้วยความเร็วปานเต่ากัด 1.5-2x (ตามคำขอของคนที่ขอให้ไรท์ให้)

และหนัง บลูเล ที่ไรท์ลงไปในแผ่น Dual layer มันสู้ซื้อหนังกล่องสีน้ำเงินแท้ๆ จากแคตตาลิสได้มั้ย เพราะผมก็ โหลดมาแล้วก็ไรท์ให้มันไปเทียบ แต่ไม่เคยได้ฟีดแบคกลับมาเล้ยย  [thumbs-up-raccoon]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ chatdhapol

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 09:59:26 AM »
ว้าว....การได้อ่านกระทู้แบบนี้ดีจังเลย ..
ขอบคุณทุกความเห็นที่ทำให้ได้รับรู้นานาทัศนะครับ... [yes-raccoon] clapping-1-2

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 10:21:22 AM »
ตรรกะน้าแปลกดีนะครับ  [unde_cided]

การซื้อแผ่นซีดีเทียบได้กับการที่แม่คลอดเราออกมา [unde_cided]

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 10:32:33 AM »
 laughhahaha น้าบอกว่า "ก็แล้วแต่จะเลือกเสพกันครับ" แต่ก็ยังเห็นน้าตั้งกระทู้ เชิงเปรียบเทียบอยู่บ่อยๆ เช่น แท้ รึ โคลน ยาวไปจน เปลี่ยนหรือไม่เปลี่ยน C ดี , CDP ตัวไหนดีกว่ากัน แล้วก็ไปจบที่ DAC...

น้าเหมือนหาทางระบายความในใจออกมาเฉยๆ น้าไม่ค่อยได้รับอะไรเข้าไปซักเท่าไหร่ ! น้าบอกรับทราบในข้อโต้แย้งต่างๆนาๆ แต่น้าก็ยังคงยึดตวามความคิดตัวเอง พ่อแม่พี่น้องเค้าบอกข้อดีข้อเสียกันให้อ่าน น้าก็มาตอบว่า แล้วแต่คนจะเลือกเสพ

ซะงั้น.. หลายๆคนบอกของเดิมมันดีอยู่แล้ว แต่น้าก็เลือกที่จะ เปลี่ยน ผมก็เลยมองกระทู้น้าเหมือนเป็นการระบายความในใจอยากบอกให้คนอื่นฟัง/อ่าน เฉยๆ หาได้อยากจะรู้คำตอบของมันไม่

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 10:35:58 AM »
ตรรกะน้าแปลกดีนะครับ  [unde_cided]

การซื้อแผ่นซีดีเทียบได้กับการที่แม่คลอดเราออกมา [unde_cided]
แล้วการกินเบียร์หละครับ มันเหมือนกันไหมมันก็เป็นแค่การเปรียบเทียบว่าใช้เงินไปกับการไร้ประโยชน์

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 10:36:41 AM »
laughhahaha น้าบอกว่า "ก็แล้วแต่จะเลือกเสพกันครับ" แต่ก็ยังเห็นน้าตั้งกระทู้ เชิงเปรียบเทียบอยู่บ่อยๆ เช่น แท้ รึ โคลน ยาวไปจน เปลี่ยนหรือไม่เปลี่ยน C ดี , CDP ตัวไหนดีกว่ากัน แล้วก็ไปจบที่ DAC...

น้าเหมือนหาทางระบายความในใจออกมาเฉยๆ น้าไม่ค่อยได้รับอะไรเข้าไปซักเท่าไหร่ ! น้าบอกรับทราบในข้อโต้แย้งต่างๆนาๆ แต่น้าก็ยังคงยึดตวามความคิดตัวเอง พ่อแม่พี่น้องเค้าบอกข้อดีข้อเสียกันให้อ่าน น้าก็มาตอบว่า แล้วแต่คนจะเลือกเสพ

ซะงั้น.. หลายๆคนบอกของเดิมมันดีอยู่แล้ว แต่น้าก็เลือกที่จะ เปลี่ยน ผมก็เลยมองกระทู้น้าเหมือนเป็นการระบายความในใจอยากบอกให้คนอื่นฟัง/อ่าน เฉยๆ หาได้อยากจะรู้คำตอบของมันไม่
ผมถามเรื่องการฟังแยกว่าออกหรือไม่แต่หลายๆคนก็ดึงออกนอกประเด็นไปเองครับ

ก็แค่ว่า ฟังออก ไม่ออก ไม่น่าจะออกเพราะ.... ฟังออกเพราะ..... ก็แค่นี้ครับไม่มีอะไรเลยแต่ไม่ใช่่วาผมดึงออกไปครับ
แล้วก็มาพิจารณาว่าจริงหรือไม่ จะชีแจงทางวิชาการประกอบก็ได้ เพราะหาเหตุผลการสนับสนุน ไม่น่าจะเป็นประเด็นที่ไม่ดีตรงไหน ผมสงสัย มีสิทธิ์สงสัยว่า เปลี่ยน C ตัวฟังออกทำไมผมฟังไม่ออก แล้วถ้าบอกฟังออก ผมเอาผ้าปิดจะฟังออกไหม พี่อัลก็เคยพูดกับผมแบบนี้ว่า ต้องทดสอบแบบ เอาผ้าปิดว่าต่างไหม คนเรามีสิทธิ์สงสัยครับ ต้องยอมรับความจริงซิครับ
ถ้าเปลี่ยนแล้วฟังออก ก็แสดงว่าจริงๆ ถ้าฟังไม่ออกแล้วจะเปลี่ยนทำไมให้เสียเงินครับ

ทำแบบที่ผมว่ามันได้ประโยชน์อะไร ที่ต้องทำแบบนั้นก็ทำเพื่อพิสุจน์ไงครับว่า ที่พูดมานั้นจริงหรือไม่หรือว่าจินตนาการเอา นี่คือเรื่องจริงๆที่ผมสงสัยมาทุกวัน

ผมไม่ได้ต้องการที่จะขัดแย้งอะไรกับใคร แต่ผมสงสัยว่ามันจริงหรือไม่เท่านั้นเอง ในเมื่อพูดออกมาก็ต้องพิสูจน์ให้ชัดเจนซิครับ เพราะผมเองต้องการหลักฐานไม่ต้องการแบบไสยศาสตร์ครับ
บางครั้งผมไปอ่านเจอว่า เอาของวางบนลำโพงเสียงเปลี่ยนเลย ฯลฯ มันเหมือนงมงายเกินไปครับในความรู้สึกของผม แต่คนอื่นอาจจะว่าจริง
ถ้าการที่ผมถามแล้วมันเป็นการไร้สาระ ถามไปทำไม ผมก็จะไม่ถามอีก ต่อไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มีนาคม 2012, 10:45:34 AM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 10:51:55 AM »
 [strained-raccoon] อ่านแล้วเหนื่อยนะนี่  กระทู้ที่ผมจองไว้ข้างบนเด๋วมาต่อเรื่องขบวนการฉีดให้นะครับ ขอทำงานก่อน

เอางี้ครับ ก่อนจะไปต่อผมขอถามน้าคลีนก่อนว่า สมมติว่า คำตอบของผมคือ แผ่นแท้ให้เสียงดีกว่า แล้วน้าจะยังไงต่อครับ [unde_cided]

อีกอย่าง NB ที่บ้านผมทั้ง 2 ตัว วินโดส์แท้หมดนะคับ ขออวดหน่อย [smi_ley]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มีนาคม 2012, 10:57:55 AM โดย Liberty »

[tig12]

ออฟไลน์ wongs2522

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 11:11:37 AM »
สำหรับผมแล้วไม่นิยมแผ่น Clone เพราะผมรักการฟังเพลงครับ

ถ้าจะเปรียบ เหมือนคุณรักรถของคุณมากๆ ถ้าไม่นับเอาราคาอะไหล่มาเป็นตัวตั้ง คุณจะใส่อะไหล่เทียมหรือของ Copy ให้รถคุณรึป่าวครับ

ผมคิดอย่างนี้จริงๆนะครับ

แผ่น CLone ผมรู้สึกว่ามันทำให้ หัวอ่านเครื่อง CD ที่ผมรักทำงานหนักครับ บางแผ่นทำเครื่องสั่นเป็นเจ้าเข้าเลยครับ

ผมบ้าเครื่องเล่น CD แผ่นแท้มันไม่เลือกเครื่องเลยครับ

ส่วนเรื่องเสียงเหมือนกันรึป่าว อันนี้ผมเคยลองมา ผมแยกออกครับ

ออฟไลน์ ตาปุ๊_ภูเก็ต

• ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 11:14:28 AM »
น้าๆ  แล้วจะรู้ได้ไงว่าทางร้านลง วินโดส์แท้หรือเทียม ให้นะคัพ  [confused-raccoon]

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 11:15:05 AM »
[strained-raccoon] อ่านแล้วเหนื่อยนะนี่  กระทู้ที่ผมจองไว้ข้างบนเด๋วมาต่อเรื่องขบวนการฉีดให้นะครับ ขอทำงานก่อน

เอางี้ครับ ก่อนจะไปต่อผมขอถามน้าคลีนก่อนว่า สมมติว่า คำตอบของผมคือ แผ่นแท้ให้เสียงดีกว่า แล้วน้าจะยังไงต่อครับ [unde_cided]

อีกอย่าง NB ที่บ้านผมทั้ง 2 ตัว วินโดส์แท้หมดนะคับ ขออวดหน่อย [smi_ley]
ครับดีกว่าตรงไหนครับ ก็ว่ามาครับ ผมก็จะไม่ว่าอะไรถ้ามีเหตุผลมาชีให้ผมคล้อยตามว่า อืมมันต่างกันจริงๆ ผมนะไม่ใช่ว่าไม่ยอมรับความจริงถ้าผมผิด ผมจะบอกว่าผิดครับ และยอมรับ ครับ
ในสิ่งที่ทำผิดครับ
ถ้ามีเหตุผล ok ครับผมจะได้เก็บไว้ไปชีแจงกับคนอื่นได้ครับว่า ผมรู้มาแบบนี้ ส่วนที่เหมือนท้าว่าปิดตาฟัง ไม่ขอกล่าวก็แล้วกันครับ มันจะเป็นการไปขัดแย้งอีกครับ ซึ่งมันก็สามารถจะพิสูจน์ได้ถ้าบอกว่าดีกว่าครับ
แต่ผมขอเป็นเหตุผลเพื่อประดับความรู้ครับว่ามันดีกว่าเพราะอะไรครับ ทำไมถึงไม่สามรถทำได้ดีเท่า หรือทำได้ดีเท่าแค่ไหนครับ

ลืมไปผมก็มี xp แท้ครับ เพราะมันมากับเครื่องครับ laughhahaha

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 11:24:42 AM »

ครับดีกว่าตรงไหนครับ ก็ว่ามาครับ ผมก็จะไม่ว่าอะไรถ้ามีเหตุผลมาชีให้ผมคล้อยตามว่า อืมมันต่างกันจริงๆ ผมนะไม่ใช่ว่าไม่ยอมรับความจริงถ้าผมผิด ผมจะบอกว่าผิดครับ และยอมรับ ครับ
ในสิ่งที่ทำผิดครับ
ถ้ามีเหตุผล ok ครับผมจะได้เก็บไว้ไปชีแจงกับคนอื่นได้ครับว่า ผมรู้มาแบบนี้ ส่วนที่เหมือนท้าว่าปิดตาฟัง ไม่ขอกล่าวก็แล้วกันครับ มันจะเป็นการไปขัดแย้งอีกครับ ซึ่งมันก็สามารถจะพิสูจน์ได้ถ้าบอกว่าดีกว่าครับ
แต่ผมขอเป็นเหตุผลเพื่อประดับความรู้ครับว่ามันดีกว่าเพราะอะไรครับ ทำไมถึงไม่สามรถทำได้ดีเท่า หรือทำได้ดีเท่าแค่ไหนครับ

ลืมไปผมก็มี xp แท้ครับ เพราะมันมากับเครื่องครับ laughhahaha

งั้นผมจะเฉลยให้ถึงเหตุผลที่ว่าทำไมดีกว่าครับ ดึกๆคืนนี้ล่ะ ถ้าผมไม่วูบไปก่อนนะ [bored-raccoon]

น้าๆ  แล้วจะรู้ได้ไงว่าทางร้านลง วินโดส์แท้หรือเทียม ให้นะคัพ  [confused-raccoon]

ที่หลัง NB ผมมีซีเรียลครบทุกอย่างครับ ออกมาจากทางไมโครซอฟ ถ้าผมจะลงวินโดใหม่ ผมต้องเอาเครื่องไปส่งศูนย์ครับ NB สองตัวนี้ ตัวแรก ซื้อมา 3 ปีwindows vista อีกตัวซื้อมาเกือบปี windows 7 ครับ

[tig12]

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 11:26:44 AM »
" พี่อัลก็เคยพูดกับผมแบบนี้ว่า ต้องทดสอบแบบ เอาผ้าปิดว่าต่างไหม คนเรามีสิทธิ์สงสัยครับ ต้องยอมรับความจริงซิครับ
ถ้าเปลี่ยนแล้วฟังออก ก็แสดงว่าจริงๆ ถ้าฟังไม่ออกแล้วจะเปลี่ยนทำไมให้เสียเงินครับ"   ช่วงหลังนี้ผมกับพี่ชายผม ก็ใช้สูตรนี้เหมือนกันคัพ 

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 11:43:58 AM »
 [res]  พี่ Liberty  คัพ  ที่ทำงานผมช่างจากร้านมาลงวินโดไม่รู้ว่าแท้ หรือเทียบ  มีทั้ง windows vista , windows 7, xp มั่วไปหมด   ผมจะเน้นช่างเลยคัพว่าของเอา XP pro คัพ จากที่ใช้มาจะไม่ค่อยมีปัญหาคัพ  วันก่อนมีพวกตรวจลิขสิทธ์ของพวกวินโดต่างๆ พวกเพลงคาราโอเกะ  มาเหมือนกัน จะมาจับอยู่เรื่อย  แต่พอเราถามกลับว่าที่ลงในเครื่องทางร้านลงให้มาตั้งแต่ตอนซื้อแล้ว เค้าจะแจ้งเราว่าแท้ตลอด  แปลกแต่ไม่ไปจับร้านที่รับลงวินโด มาจับลูกค้าแทน  ผมเห็นบ่อยคัพเวลาเรื่องถึงตำรวจแล้ว จ่ายตังค์แล้วจบทั้งนั้น  (ยาวเลย)

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 11:45:07 AM »
            [wating-raccoon] ดูกร.... ญาติ โยม ทั้งหลาย ที่เป็นเพื่อนร่วม เกิด แก่ เจ็บ ตาย ด้วยกันทั้งหมดทั้งสิ้น กระผมคิดว่าเรื่องนี่นั้นเราท่านต่างมีมาตรฐาน ที่ต่างกันใยจึงเอามาเป็นประเด็นถกเถียงกันให้วุ่นวายไปใยเล่า ความสุขของท่านอยู่ตรงไหนก็ทำไปเถิด เราต่างมีกำลังทรัพย์ในการจ่ายที่ไม่เท่ากัน กระผมเองเพลงที่อัดมาในรูปแบบของ MP3 ก็ฟังอย่างมีความสุขได้ มิได้เดือดร้อนอันใดเลย แต่.... ขอแจมนิดนึงว่าอย่างไรเสียแผ่นแท้ย่อมดีกว่าแน่นอนครับ.. เพราะเหตุว่าเป็นการอัดจากต้นๆทางของสัญญาณเสียง .. (เป็นความคิดเห็นส่วนตัวครับ)...

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 11:56:23 AM »
           [wating-raccoon] ดูกร.... ญาติ โยม ทั้งหลาย ที่เป็นเพื่อนร่วม เกิด แก่ เจ็บ ตาย ด้วยกันทั้งหมดทั้งสิ้น กระผมคิดว่าเรื่องนี่นั้นเราท่านต่างมีมาตรฐาน ที่ต่างกันใยจึงเอามาเป็นประเด็นถกเถียงกันให้วุ่นวายไปใยเล่า ความสุขของท่านอยู่ตรงไหนก็ทำไปเถิด เราต่างมีกำลังทรัพย์ในการจ่ายที่ไม่เท่ากัน กระผมเองเพลงที่อัดมาในรูปแบบของ MP3 ก็ฟังอย่างมีความสุขได้ มิได้เดือดร้อนอันใดเลย แต่.... ขอแจมนิดนึงว่าอย่างไรเสียแผ่นแท้ย่อมดีกว่าแน่นอนครับ.. เพราะเหตุว่าเป็นการอัดจากต้นๆทางของสัญญาณเสียง .. (เป็นความคิดเห็นส่วนตัวครับ)...
สาธุ 55555

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 12:01:57 PM »
[res]  พี่ Liberty  คัพ  ที่ทำงานผมช่างจากร้านมาลงวินโดไม่รู้ว่าแท้ หรือเทียบ  มีทั้ง windows vista , windows 7, xp มั่วไปหมด   ผมจะเน้นช่างเลยคัพว่าของเอา XP pro คัพ จากที่ใช้มาจะไม่ค่อยมีปัญหาคัพ  วันก่อนมีพวกตรวจลิขสิทธ์ของพวกวินโดต่างๆ พวกเพลงคาราโอเกะ  มาเหมือนกัน จะมาจับอยู่เรื่อย  แต่พอเราถามกลับว่าที่ลงในเครื่องทางร้านลงให้มาตั้งแต่ตอนซื้อแล้ว เค้าจะแจ้งเราว่าแท้ตลอด  แปลกแต่ไม่ไปจับร้านที่รับลงวินโด มาจับลูกค้าแทน  ผมเห็นบ่อยคัพเวลาเรื่องถึงตำรวจแล้ว จ่ายตังค์แล้วจบทั้งนั้น  (ยาวเลย)

มันมี 2 แบบครับต้องถามเขาว่าเอาอะไรแบบไหนมาลงให้เรา และหากของจริงอัปเดทได้ ทุกเครื่อง ต้อง activate ผ่านเรียบร้อย

1 แบบ OEM  (แบบราคาถูก) นั้น จะลงได้แค่เครื่องเดียว (License)  เดียว ลงเครื่องอื่นไม่ได้ (เป็นแบบที่มีการลงมาจากโรงงานมาแล้ว ซึ่งในปัจจุบัน จะนิยมลงมาให้ในโนตบุ้กรุ่นใหม่ๆ อยู่แล้ว) เพราะระบบมันจะจดจำหมายเลขของเครื่องที่ลงในครั้งแรกไว้แล้ว แต่จะลงกี่ครั้งก็ได้ ในเครื่องนั้นเครื่องเดียว

ข้อสังเกตสำหรับ Windows แบบนี้ เราจะไม่มีกล่องหรือแผ่น Windows จากร้าน แต่จะมีสติีกเกอร์สัญลักษณ์ Windows แปะอยู่บนตัวเครื่อง (ถ้าเป็น Notebook มักจะแปะอยู่ใกล้ Touchpad ) และจะมีสติ้กเกอร์รับรองจากทาง Microsoft ที่มักจะติดอยู่ใต้เครื่องครับ

การลง Windows ในแบบ OEM สามารถลงได้เพียงเครื่องเดียว แต่เครื่องหนึ่งจะลงกี่ครั้งก็ได้ครับ
2 แบบ FPP ? Full Package Product (แบบกล่อง ราคาสูง) นั้น จะลงกี่เครื่องก็ได้ แต่ไม่เกิน 5 เครื่อง (License) โดยใช้หมายเลขรหัสเดียวกันได้ และจะลงกี่ครั้งก็ได้

ข้อสังเกตง่ายสำหรับรูปแบบนี้ จะเป็นแผ่นและมีกล่องใส่เรียบร้อย ราคาสูงกว่าแบบ OEM ครับ

การลง Windows ในแบบ FPP สามารถลงได้ไม่เกิน 5 เครื่อง แต่เครื่องหนึ่งจะลงกี่ครั้งก็ได้ครับ

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 12:04:47 PM »
 [res]   อืม น้าจะแบบที่สองคัพ ลิ้งค์ (ไม่รู้เรียกถูกป่าว [gr_in] )  กันได้หมดเลยคัพ ประมาณ  25 เครื่องได้คัพ  ผมไม่เข้าใจเหมือนกันคัพ  (เพิ่ม)  เป็นแบบใช้ในโรงแรมคัพผม

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 12:04:51 PM »

มันมี 2 แบบครับต้องถามเขาว่าเอาอะไรแบบไหนมาลงให้เรา และหากของจริงอัปเดทได้ ทุกเครื่อง ต้อง activate ผ่านเรียบร้อย

1 แบบ OEM  (แบบราคาถูก) นั้น จะลงได้แค่เครื่องเดียว (License)  เดียว ลงเครื่องอื่นไม่ได้ (เป็นแบบที่มีการลงมาจากโรงงานมาแล้ว ซึ่งในปัจจุบัน จะนิยมลงมาให้ในโนตบุ้กรุ่นใหม่ๆ อยู่แล้ว) เพราะระบบมันจะจดจำหมายเลขของเครื่องที่ลงในครั้งแรกไว้แล้ว แต่จะลงกี่ครั้งก็ได้ ในเครื่องนั้นเครื่องเดียว

ข้อสังเกตสำหรับ Windows แบบนี้ เราจะไม่มีกล่องหรือแผ่น Windows จากร้าน แต่จะมีสติีกเกอร์สัญลักษณ์ Windows แปะอยู่บนตัวเครื่อง (ถ้าเป็น Notebook มักจะแปะอยู่ใกล้ Touchpad ) และจะมีสติ้กเกอร์รับรองจากทาง Microsoft ที่มักจะติดอยู่ใต้เครื่องครับ

การลง Windows ในแบบ OEM สามารถลงได้เพียงเครื่องเดียว แต่เครื่องหนึ่งจะลงกี่ครั้งก็ได้ครับ
2 แบบ FPP ? Full Package Product (แบบกล่อง ราคาสูง) นั้น จะลงกี่เครื่องก็ได้ แต่ไม่เกิน 5 เครื่อง (License) โดยใช้หมายเลขรหัสเดียวกันได้ และจะลงกี่ครั้งก็ได้

ข้อสังเกตง่ายสำหรับรูปแบบนี้ จะเป็นแผ่นและมีกล่องใส่เรียบร้อย ราคาสูงกว่าแบบ OEM ครับ

การลง Windows ในแบบ FPP สามารถลงได้ไม่เกิน 5 เครื่อง แต่เครื่องหนึ่งจะลงกี่ครั้งก็ได้ครับ

ของผมเป็นแบบแรกครับผม
ส่วนแบบที่สองนั่นใช้ที่ทำงานครับ

[tig12]

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 12:21:06 PM »
Blind test มันอยู่ที่คนฟังครับ มันวัดอะไรแน่นอนได้ยาก แล้วจะวัดกันด้วยอะไร ความรู้สึกล้วนๆ
"แผ่นนี้ เสียงสูงกว่า" "แผ่นนี้เสียงละเอียดกว่า" ไม่แน่ แผ่นก๊อบ อาจจะได้เสียงดีกว่าตามความรู้สึกของบางคน

เทคโนลียีสมัยนี้มันก็สูงไปเรื่อยๆ เครื่องปั้มแผ่น 3 4 5 หมื่น ถ้าเค้าทำให้เหมือนหรือใกล้เคียงมากๆ ไม่ได้จนคนธรรมดา
อย่างเราๆฟังออก ผมว่าไม่ต้องทำดีกว่า
อีกอย่างเครื่อง ปั้มไม่ได้ ปั้มออกมาจากแผ่น Master แต่ปั้มออกมาจาก CD ที่ขายอยู่ ความเพี้ยนย่อมมากขึ้น ยังไม่นับ
พวกที่ปั้มจาก MP3 อีก

สำหรับผม แผ่นแท้แผ่นเทียม ส่วนใหญ่ผมแยกไม่ออกครับ แต่ผมจะซื้อแผ่นแท้เพราะ
- มีคุณค่าทางจิตใจ
- อายุการใช้งาน
- สนับสนุนการทำงานเพลง

คิดดูครับ เมื่อก่อนแผ่น CD แผ่นละ 500 อย่าต่ำ เดี๋ยวนี้ 150 ยังมี เพราะเค้าต้องลดต้นทุนเพื่อให้แข่งกับแผ่นผีให้ได้
แล้วเค้าจะปราณีตในการผลิดไปทำไม จนสุดท้ายต้องออกมาทำ MP3 ซะเอง วันละ 99 โหลดได้ไม่อั้น

จริงอยู่เราเป็นผู้ฟังเล็ก เหมือนมดตัวนึง แต่มดทั้งฝูงก็ล้มช้างได้นะครับ
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 12:35:34 PM »
ปะมีตติ้งบ้านน้า 100db เปิดแล้วเอาสโคปจับเลย ว่ามันกราฟห่างกันกี่เฮิส

เพราะคนยังไงก็มีอคติ พอไม่ชอบก็บอกเสียงไม่ดี