ผู้เขียน หัวข้อ: ผมสงสัยครับเรื่อง cd แท้กับ clone  (อ่าน 24332 ครั้ง)

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
Re: ผมสงสัยครับเรื่อง cd แท้กับ clone
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 28 มีนาคม 2012, 02:37:31 AM »
แถมท้ายหน่อย เห็นน้าบอกความในเกี่ยวกับแผ่นปลอมและแผ่นแท้มาเยอะล่ะ ลองฟังทางผมมั่งนะครับ  [yes-raccoon]

ลองมาดูนะกว่าจะเป็นแผ่นแท้ซักแผ่นอ่ะ คนที่เป็นนักร้องต้องทำอะไรบ้าง (ถ้าไม่มีสังกัด หรือเป็นค่ายเล็กๆไม่ใช่อย่างแกรมมี่หรืออาเอส)

ขั้นแรก แต่งเพลงครับ ตรงนี้ถ้าศิลปินนั้นๆ ไม่สามารถแต่งเองได้ แต่มีความสามารถในการร้องหรือเล่นดนตรี นั่นหมายความว่า เพลงนั้นๆ ต้องจ้างคนอื่นแต่มาครับ ก็จะมีค่าจ้างล่ะ เพลงล่ะกี่ตังก็ว่ากันไป ในบ้านเราตอนนี้ก็มีตั้งแต่เพลงล่ะไม่กี่พันบาทไปถึงหลักแสน ต่อเพลงครับ ย้ำว่าต่อเพลงนะ

พอได้ครบสิบเพลง ก็มาเข้าห้องอัดกัน ถ้าค่ายเล็กไม่มีห้องอัด ก็ต้องเช่าสิครับ ถ้าจะให้เสียงดี แน่นอนค่าเช่าก็จะแพงเค้าคิดกันเป็นชั่วโมงครับ  หรือจะเหมากันเป็นเพลงๆก็ว่ากันไป ราคาก็ขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ของแต่ล่ะห้องครับ ว่าใช้ของดีขนาดไหน แล้วในห้องอัดมีอุปกรณ์ตั้งแยะ ไม่ใช่ไมค์ตัวเดียว แล้วต่อเข้ามิก แล้วเข้าซาวด์การ์ดกดบันทึกแล้วจบซะเมื่อไหร่ แค่ราคาไมค์เปล่าๆอันเดียวอ่ะ ซื้อมาทำอะไรไม่ได้เลยเนี่ย ที่เค้าใช้บันทึกเสียงร้องอย่างเดียว อย่างน้อยๆ ก็หลักหมื่นแล้วครับ ยิ่งถ้าเป็นไมค์ที่ต้องใช้แอมป์หลอดด้วย ก็ว่ากันหลักแสนล่ะ เสียงถึงจะโอเคสำหรับการบันทึกทำมาสเตอร์  แล้วไหนจะเครื่องดนตรีอีกล่ะ แค่ขั้นตอนนี้ก็หลายตังค์แล้ว ทุกอย่างราคาแรงๆทั้งนั้น

แล้วตอนบันทึกจริง ก็ต้องจ้างซาวด์เอ็นจิเนียร์ครับ พวกนี้เค้ามีค่าตัว เค้ามีค่าวิชา จบมาทางนี้กัน ค่าเรียนหลักสูตรซาวด์เอนจิเนียในไทยที่ SAE ถ้าจำไม่ผิดเทอมล่ะเป็นแสนครับ ดีหน่อยที่บ้านเราซาวด์เอ็นจิเนียจะมิกดาวน์แล้วทำ มาสเตอร์ริ่งให้ด้วย ถ้าเป็นเมืองนอกเหรอ แยกกันทำดิ จ่ายหลายต่อ

พอได้มาสเตอร์ครบสิบเพลง อยากฉีดแผ่นแล้ว ไปโรงปั้มแผ่นกัน ไปถึงเอาแผ่นไปยื่นให้เค้า เค้าก็ไล่ออกมาครับ เค้าไม่ฉีดให้หรอก โรงฉีดที่ถูกกฎหมายในประเทศไทย จะฉีดงานที่เป็นพาณิชย์ให้ได้ ก็ต่อเมื่อเจ้าของผลงานต้องไปแจ้งแจ้งข้อมูลลิขสิทธิ์ ที่กรมทรัพย์สินทางปัญญา กระทรวงพาณิชย์ก่อน ซึ่งมันก็มีขั้นตอนเอกสาร ต้องไปยื่นครับ แล้วก็รอให้ทางกรมอนุมัติ "หนังสือรับรองการแจ้งข้อมุลลิขสิทธิ์" ได้มาแล้วยังฉีดไม่ได้นะ ต้องไปยื่นขอรหัส DIP CODE เมื่อเราต้องการผลิต หรือปั๊มแผ่น CD หรือ DVD ออกมาจำหน่าย เราจำเป็นจะต้องมีรหัส DIP ซึ่งออกให้โดยกรมทรัพย์สินทางปัญญา นั่นคือเราต้องกลับไปที่กรมทรัพย์สินทางปัญญาอีกครั้งซึ่งเลขรหัสDIP นี้จะถูกปั๊มลงบนแผ่นทุกแผ่น ในขั้นตอนนี้เราจะต้องติดต่อกับโรงงานปั๊มแผ่นมาแล้ว(โรงงานที่ผลิตเฉพาะสินค้าถูกต้องตามกฎหมายเท่านั้น) คือเราจะต้องทราบชื่อและข้อมูลของโรงงานปั๊มแผ่นมาแล้ว แต่ถ้าหากเป็นโรงงานใหญ่ๆที่มาตรฐาน จะมีข้อมูลรายละเอียดของโรงงานอยู่ที่กรมทรัพย์สินทางปัญญาอยู่แล้ว เช่นกันก็ต้องยื่นเอกสารอีก

เสร็จแล้วก็ต้องยื่นขอบาร์โคด เพราะเราทำขาย สินค้าถ้าไม่มีบาร์ ก็อย่าหวังว่าจะไปขายตามช็อปได้เลย เค้าไม่มาคีย์แยกให้เราเจ้าเดียวครับ จนถึงตรงนี้ยังผลิตไม่ได้เลยเห็นมะ

เราต้องนำเพลงหรือมิวสิควีดีโอของเราที่จะทำเป็นแผ่น ส่งไปที่กระทรวงวัฒนธรรม นั่นคือหน่วยงานที่คอยเซ็นเซอร์ โดยใช้เวลาพิจารณาอย่างเร็วก็ 2 สัปดาห์ ถ้าผ่านก็ได้รหัสมา ถ้าไม่ก็ต้องไปแก้ตามที่เจ้าหน้าที่เค้าท้วงมา ก็เสียเงินค่าแก้งานกันอีกรอบล่ะ จบตรงนี้ก็จะได้รหัส กท. มา

ออกแบบหน้าสกรีนแผ่น และปกซีดี แล้วส่งให้โรงพิมพ์ซะ ถึงตรงนี้ก็กลับไปโรงงานแผ่นได้ เอาทุกอย่างให้โรงงาน แล้วก็รอผลิตแผ่น พอโรงพิมพ์ส่งปกเข้ามาที่โรงผลิตแผ่น ก็แพ็คครับ รอส่งจำหน่าย จากนี้ก็โฆษณาไป ตรงนี้ก็มีค่าแผ่นค่าปก ค่ากล่อง(ยิ่งสวยยิ่งแพง) ค่าโฆษณาประชาสัมพันธ์อะไรก็ว่าไป

จะเห็นว่าตั้งแต่ต้นอ่ะ จ่ายมาตลอดทางนะครับ ส่วนที่เป็นงานราชการน่ะ เค้าก็ไม่ได้ทำให้ฟรีนะ มีค่าธรรมเนียมทั้งนั้น

แล้วลองนึกสภาพดู ศิลปินค่ายเล็ก แต่เพลงดี คนชอบ ผลิตแผ่นออกมาล่ะ แต่ว่าโดนก็อปปี้ซะแล้ว แล้วคิดว่าเค้าจะเอาเงินที่ไหนมาทำต่อยอดครับ ค่ายเล็กๆอ่ะ ล้มหายตายจากไปเยอะล่ะ

แผ่นผีลงทุนอะไรครับ แค่ไปซื้อแผ่นแท้มาแผ่นนึง แล้วเอาไปปั้มเลย พิมพ์ปกมา แล้วก็ขาย แบบนี้ผมถามว่ามันยุติธรรมมั้ย มันต่างจากการขโมยตรงไหน มันเห็นชัดเลยว่านี่คือขโมยงานเค้าไปหากินอ่ะ

น้าบอกว่าเสพตามอัตภาพ ล่ะทำไมไม่ฟัง FM หรือเพลงออนไลน์กันล่ะครับ ฟรีด้วย ซื้อของแท้เดือนล่ะแผ่นก็ยังดี ในมุมของผมนะ การที่น้าบอกว่าใครๆเค้าก็ทำกัน ขืนคิดแบบนี้กันหมด ก็จบเห่ซิครับ เคยมองไม๊ครับว่าทำไมค่าปรับที่ต่างประเทศมันถึงได้แพงนัก ที่ us เค้าปรับ 150000 Usd ถ้าจับได้ว่าละเมิด หรือที่ยี่ปุ่น เค้าไม่มีแผ่นผีเลย ซื้อกันแต่ของแท้ เพราะอะไร เพราะเค้าเคารพในสิทธิทางความคิดไงครับ คนทำอ่ะ เค้าลงแรงลงเงินเท่าไหร่

จะบอกว่ามันแพง เวลาที่เค้าบอกต้นทุนว่ามันเป็นยังไง ทำไมไมถามท้วงเค้าล่ะครับว่ามันเป็นยังไง
ผมทำอาชีพทำหนัง ไม่ว่าจะเป็นออกกองถ่ายหนังไทย บันทึกเสียงพากย์หนังโรงหนังแผ่น ทำเสียงรอบทิศทาง ทำแผ่นดีวีดี วีซีดี บางครั้งเพื่อนขอให้ช่วยมิกส์งานเล็กๆน้อยๆบ้าง  ลองถ้าน้าได้มาเป็นคนทำเองแล้วจะซึ้งครับ
ผมยังแค่ทำบางส่วนในเนื้องานเอง
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
Re: ผมสงสัยครับเรื่อง cd แท้กับ clone
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 28 มีนาคม 2012, 06:05:07 AM »
น้าบอกว่าเสพตามอัตภาพ ล่ะทำไมไม่ฟัง FM หรือเพลงออนไลน์กันล่ะครับ ฟรีด้วย ซื้อของแท้เดือนล่ะแผ่นก็ยังดี ในมุมของผมนะ การที่น้าบอกว่าใครๆเค้าก็ทำกัน ขืนคิดแบบนี้กันหมด ก็จบเห่ซิครับ เคยมองไม๊ครับว่าทำไมค่าปรับที่ต่างประเทศมันถึงได้แพงนัก ที่ us เค้าปรับ 150000 Usd ถ้าจับได้ว่าละเมิด หรือที่ยี่ปุ่น เค้าไม่มีแผ่นผีเลย ซื้อกันแต่ของแท้ เพราะอะไร เพราะเค้าเคารพในสิทธิทางความคิดไงครับ คนทำอ่ะ เค้าลงแรงลงเงินเท่าไหร่

[thumbs-up-raccoon] [thumbs-up-raccoon] [thumbs-up-raccoon]

[clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

ออฟไลน์ wongs2522

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 28 มีนาคม 2012, 10:43:45 AM »

แล้วลองนึกสภาพดู ศิลปินค่ายเล็ก แต่เพลงดี คนชอบ ผลิตแผ่นออกมาล่ะ แต่ว่าโดนก็อปปี้ซะแล้ว แล้วคิดว่าเค้าจะเอาเงินที่ไหนมาทำต่อยอดครับ ค่ายเล็กๆอ่ะ ล้มหายตายจากไปเยอะล่ะ

แผ่นผีลงทุนอะไรครับ แค่ไปซื้อแผ่นแท้มาแผ่นนึง แล้วเอาไปปั้มเลย พิมพ์ปกมา แล้วก็ขาย แบบนี้ผมถามว่ามันยุติธรรมมั้ย มันต่างจากการขโมยตรงไหน มันเห็นชัดเลยว่านี่คือขโมยงานเค้าไปหากินอ่ะ

จะบอกว่ามันแพง เวลาที่เค้าบอกต้นทุนว่ามันเป็นยังไง ทำไมไมถามท้วงเค้าล่ะครับว่ามันเป็นยังไง
ผมทำอาชีพทำหนัง ไม่ว่าจะเป็นออกกองถ่ายหนังไทย บันทึกเสียงพากย์หนังโรงหนังแผ่น ทำเสียงรอบทิศทาง ทำแผ่นดีวีดี วีซีดี บางครั้งเพื่อนขอให้ช่วยมิกส์งานเล็กๆน้อยๆบ้าง  ลองถ้าน้าได้มาเป็นคนทำเองแล้วจะซึ้งครับ
ผมยังแค่ทำบางส่วนในเนื้องานเอง

clapping-1-2 clapping-1-2 [clap hand2] [clap hand2]

ของเมืองนอกซื้อของแท้เป็นเรื่องปกติ

ของเมืองไทยไปหาซื้อ cd แท้ กลายเป็นตัวตลกครับ โดนถามว่าทำไมไม่ซื้อ mp3

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 28 มีนาคม 2012, 01:44:49 PM »
ของแท้ กับของก๊อป คุณภาพไม่เท่ากันครับ (ทั้งเรื่องของคุณภาพเสียง อายุการใช้งาน คุณภาพการผลิต) ถ้าชอบจริง สนับสนุนของแท้ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 28 มีนาคม 2012, 02:47:42 PM »
ความรู้เพียบเลย ตาผึ้ง  [clap hand2]

จำได้ว่าเคยไปอัดเพลง ส่งประกวด สองชั่วโมง ถึงกับต้องถอดสร้อยทองไปจำนำกันเลยทีเดียว  [tremor-raccoon]
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 28 มีนาคม 2012, 09:07:33 PM »
ตามอ่านอยู่ครับ
 [res] สิ่งดี ๆ ที่ให้เป็นความรู้ครับ

ออฟไลน์ nong

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 7
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 29 มีนาคม 2012, 12:16:15 AM »
พี่ผมมี แจ้ แผ่นสีทอง เก็บใว้นานมันเสียเป็นรูตามด   ผมก็ซื้อไปซื้อแผ่นธรรมดามาให้ ( แผ่นแท้ที่ผลิตมาใหม่ ) พี่ฟังแล้วบอกว่า"บางเพลง"เสียงมัน ห่วยสุดๆๆ แหลมกุด-เบสหาย  [n_o] 
กับแผ่นรวมอัลบั้มของนักร้องท่านอื่นๆ อีก 2-3 แผ่น  บางเพลงก็ เบสออกบางไป  บางอัลบั้ม เบส บางทั้งแผ่น   นี่แกไปซื้อแผ่นก๊อปมารึเปล่า  [tremor-raccoon]