ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องไฟจุดไส้หลอดครับ  (อ่าน 4457 ครั้ง)

ออฟไลน์ R&R

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 44
ถามเรื่องไฟจุดไส้หลอดครับ
« เมื่อ: 14 เมษายน 2012, 09:14:50 PM »
รบกวนถามเรื่องไฟจุดไส้หลอด 6AQ8 ครับ เอามาทำ Buffer ใส่ Gainclone
ผมมีหม้อแปลง AC 6-0V พอผ่านไดโอดบริดจ์และ C 1000 mfd แล้ว ได้ไฟออกมา 7.8 โวลท์ จะทำอย่างไรจะให้ลดลงเหลือ 6.3 โวลท์ครับ ตอนนี้อุปกรณ์ในมือก็มีแค่ R กระเบื้องค่า 20 โอห์ม 5 วัตต์อยู่ตัวเดียว ผมลองอนุกรมแล้วเหลือประมาณ 7.5 โวลท์ครับ ขอบคุณล่วงหน้าทุกท่านครับ

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
Re: ถามเรื่องไฟจุดไส้หลอดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 เมษายน 2012, 09:21:54 PM »
 ลองต่อหลอดเลยครับยังไม่ต้องดรอปไฟ ที่ไฟ DC7.8V นี่หละแล้ววัดแรงดันใหม่อีกที มันจะมีตกบ้าง ลองแล้วถ้ายังมากเกินก็ต้องดรอปไฟครับ  [yes-raccoon]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ Hannan

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
  • DIY เล็กๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 เมษายน 2012, 09:33:26 PM »
รบกวนถามเรื่องไฟจุดไส้หลอด 6AQ8 ครับ เอามาทำ Buffer ใส่ Gainclone
ผมมีหม้อแปลง AC 6-0V พอผ่านไดโอดบริดจ์และ C 1000 mfd แล้ว ได้ไฟออกมา 7.8 โวลท์ จะทำอย่างไรจะให้ลดลงเหลือ 6.3 โวลท์ครับ ตอนนี้อุปกรณ์ในมือก็มีแค่ R กระเบื้องค่า 20 โอห์ม 5 วัตต์อยู่ตัวเดียว ผมลองอนุกรมแล้วเหลือประมาณ 7.5 โวลท์ครับ ขอบคุณล่วงหน้าทุกท่านครับ
เปิดดาต้าหลอดดูครับว่า ไส้หลอดกินกระแสเท่าไร    ที่นี้ก็จะคำนวณหาค่า R  ที่ใช้ดรอปได้แล้วครับ
contact ข้าพเจ้า<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1625.0

ออฟไลน์ R&R

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 เมษายน 2012, 09:39:57 PM »
หลอดกินกระแส 435 มิลลิแอมป์ครับ ผมไม่กล้าต่อกลัวหลอดขาดครับ เสียดาย และอีกอย่างคำนวณไม่เป็นด้วยครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 เมษายน 2012, 09:54:23 PM »
ปกติถ้าไฟ AC พอดีกับไฟที่ต้องการ เมื่อแปลงเป็น DC แล้ว ผมจะใส่ RC filter เพิ่มอีกชุดนึง R ประมาณ 0.5 -1ohm / 1w ครับ เมื่อต่อแล้ววัดไฟอีกรอบ ถ้าอยู่ประมาณ 6.8 -7 V เสียบได้เลยครับ เมื่อเสียบหลอดแล้ววัดที่ขาไส้หลอดอีกครั้ง คาดว่าน่าจะพอถ้าเกินก็นิดหน่อย ไม่ทำให้หลอดเสียหายได้หรอกครับ ปกติไฟเกิน 2-3 volt ยังไม่ไม่เป็นไรเลยครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ tok_enet04

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 9
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 เมษายน 2012, 09:54:45 PM »
แล้วถ้าเราจุกด้วย AC เลยได้ไหมครับ [unde_cided]

ออฟไลน์ R&R

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 เมษายน 2012, 09:57:53 PM »
ขอบคุณทั้ง 3 ท่านครับ เดี่ยวจะลองต่อดูครับ ได้ผลอย่างไรจะเข้ามาตอบครับ

• I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 เมษายน 2012, 09:58:17 PM »
แล้วถ้าเราจุกด้วย AC เลยได้ไหมครับ [unde_cided]
ถ้าไฟไม่ตกมาก อยู่สัก 5.8-5.9V ก็จุดได้เลย  [yes-raccoon]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ R&R

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 เมษายน 2012, 10:00:24 PM »
เดิมผมจุดด้วย AC 6V ครับ ตอนนี้จะเอาลงกล่อง และอยากต่อ LED ไว้ใต้หลอดด้วย ก็เลยต้องแปลงเป็น DC ครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 เมษายน 2012, 10:06:46 PM »
เดิมผมจุดด้วย AC 6V ครับ ตอนนี้จะเอาลงกล่อง และอยากต่อ LED ไว้ใต้หลอดด้วย ก็เลยต้องแปลงเป็น DC ครับ
ถ้างั้น ต่อเลยครับ ไดโอดมีแรงดันตกคร่อมในตัวมันเองส่วนนึง ไฟคงจะไกล้ๆพอดีละครับ  [yes-raccoon]

ออฟไลน์ R&R

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 เมษายน 2012, 10:38:54 PM »
ทดลองต่อเข้าหลอดแล้วครับ วัดไฟแล้วเหลือ 5 โวลท์ ไม่ได้เอา R อนุกรมนะครับ เข็มมิเตอร์มีกระดิกนิดๆ ถ้าไม่สังเกตก็ไม่เห็น ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ C ใช้ 1000 ไมโคร 16v 2 ตัวขนานกันครับ R ก่อนเข้า LED ใช้ 560 โอห์มครึ่งวัตต์ ครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 14 เมษายน 2012, 10:56:17 PM »
 ใช้ทดลองหรือใช้จริงครับ  ถ้าใช้จริงไม่แนะนำครับ ควรหาหม้อมาเปลี่ยนใหม่ ไฟต่ำหลอดไปเร็วนะครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ R&R

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 14 เมษายน 2012, 11:17:13 PM »
ใช้ทดลองหรือใช้จริงครับ  ถ้าใช้จริงไม่แนะนำครับ ควรหาหม้อมาเปลี่ยนใหม่ ไฟต่ำหลอดไปเร็วนะครับ
แสดงว่ากระแสไม่พอใช่ไหมครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 14 เมษายน 2012, 11:29:49 PM »
 เป็นไปได้ทั้งสองอย่างครับ  ถ้าจุด DC แล้ว Rectifier แบบง่ายๆ ผมจะเผื่อกระแสเท่าตัว  แต่ถ้าใช้ CCS ตั้งแต่ 2 stage ผมก็จะบวกแรงดันไปเท่าตัวเหมือนกัน

ออฟไลน์ R&R

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 15 เมษายน 2012, 08:49:04 AM »
สงสัยต้องหาหม้อแปลงใหม่ ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 15 เมษายน 2012, 09:25:32 AM »
จุดacได้ก็จุดไปเลยเสียงดีกว่าด้วยส่วนledก็ใช้ไดโอดคัวกับอาร์อีกตัวต่อเข้าหลอดจะได้ไม่ต้องไปหาหม้อใหม่ไงครับ

ออฟไลน์ R&R

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 15 เมษายน 2012, 07:06:35 PM »
จุดacได้ก็จุดไปเลยเสียงดีกว่าด้วยส่วนledก็ใช้ไดโอดคัวกับอาร์อีกตัวต่อเข้าหลอดจะได้ไม่ต้องไปหาหม้อใหม่ไงครับ
ขอบคุณครับ สงสัยต้องจุดด้วย AC แล้ว จะได้ไม่เปลืองตังค์ ใช้ของที่มีอยู่ เพราะส่วนมากที่เอามาทำก็เป็นของเก่าเก็บทั้งนั้น อุปกรณ์ที่ดีๆ ก็ซื้อจากในเว็ปนี้แหละครับ