ผู้เขียน หัวข้อ: แอมป์ SE TS Audio เวลาร้อนแล้วมีเสียงรบกวน  (อ่าน 2778 ครั้ง)

ออฟไลน์ R&R

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 44
แอมป์ SE TS Audio เวลาร้อนแล้วมีเสียงรบกวน
« เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2012, 11:20:09 AM »
เป็นแอมป์ของเพื่อนน่ะครับ เวลาเปิดนานๆ จนร้อนมากๆ แล้วมีเสียงรบกวนเป็นเสียงความถี่ไม่สูงถึงขนาดเสียงซ่าๆ เสียงคล้ายๆ กับเสียงวอลลุ่มสกปรกน่ะครับ แต่ไม่ใช่ที่วอลลุ่มเพราะตรวจสอบแล้ว
ไม่ทราบว่ามันมีอุปกรณ์บกพร่องตรงส่วนไหนได้บ้างครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
Re: แอมป์ SE TS Audio เวลาร้อนแล้วมีเสียงรบกวน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2012, 03:26:17 PM »
ลองเช็ค จุดเชื่อมต่างๆๆๆ ดูด้วยนะครับ ...

ออฟไลน์ R&R

Re: แอมป์ SE TS Audio เวลาร้อนแล้วมีเสียงรบกวน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2012, 03:37:59 PM »
ขอบคุณครับน้า
ท่านอื่นมีความคิดเห็นเพิ่มเติมไหมครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ punTR

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2012, 03:45:25 PM »
เข้าใจว่าเป็น EL34 ลองดูที่ฐานหลอดอาจหลวมจนอาร์ก หรืออาร์กโดยไม่หลวม แบบนี้ต้องถอดฐานหลอดออกมาทำความสะอาด แล้วก็บัดกรีใหม่ครับ(เคยเจออาการนี้หาอยู่ 3 วัน กว่าจะเจอ) [c--c]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2012, 04:21:06 PM »
 ก่อนที่จะทำอะไรลองดูที่ขาหลอด และ ซ็อกเก็ตครับ อาการแบบนี้ที่พบเจอบ่อยๆมักจะเป็นขาหลอดสกปรก หรือ หลวมครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ R&R

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2012, 04:23:50 PM »
ขอบคุณทั้งสามท่านครับ หลอดเป็น EL34 Drive ด้วย 12AX7 ครับ

สงสัยน่าจะเป็นอย่างนั้นครับ เดี๋ยวให้เค้าทดลองดู ถ้าได้ผลอย่างไรจะแจ้งให้ทราบครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2012, 04:32:33 PM »
 แต่ก็อย่าลืมตรวจเช็คจุดแนวเชื่อมทุกจุดด้วยนะครับ โดยเฉพาะ R grid
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ