ผู้เขียน หัวข้อ: ฝากให้คุณ My_bee  (อ่าน 2848 ครั้ง)

ออฟไลน์ pathongo

• แอมป์ หลอด เสียงดีกว่า เยอะ
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
  • หนึ่ง ใน ปฐพี
ฝากให้คุณ My_bee
« เมื่อ: 29 มิถุนายน 2012, 06:30:50 PM »
 เอาภาคจ่ายไฟ   จุดไส้หลอด แบบ AC  มาให้ดู

หลอด 12ax7   จุดไส้หลอด 6.3 โวลท์ จะกินกระแส 0.3 mA
         12BH7        "       6.3               "        0.6 mA

หลอด 12B4A          "      12.6              "       0.3 mA

ส่วนวงจรที่เห็นอยุ่นี้  เป็นการจุดไส้หลอด แบบ DC
 ชอบแบบไหน เลือกเอา

ออฟไลน์ pathongo

• แอมป์ หลอด เสียงดีกว่า เยอะ
  • ถูกใจกด Like+ 4
  • หนึ่ง ใน ปฐพี
Re: ฝากให้คุณ My_bee
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2012, 06:52:03 PM »
 fart-raccoon fart-raccoon
 อัน นี้   ภาคจ่ายไฟสูง แบบ หลอดเรคติไฟร์

แต่ดู จาก วงจร ที่ให้ มา เค้าใช้ไฟสูง แค่ 208 โวลท์เอง หม้อแปลงไฟสูง จึงไม่จำเป็นต้องใช้ ถึง 250 โวลท์ ก็ได้
 แต่ถ้า  ยังไม่ชำนาญ ก็  ทำตาม เขาก็ได้

ออฟไลน์ My_bee

• Power is everything.
  • ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2012, 08:45:15 PM »
ขอบคุณมากนะครับ เด๋วผมขออ่านก่อนนะครับ  [res]

ออฟไลน์ Guy_Audio

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2012, 08:57:25 PM »
สวัสดีครับ คุณ pathongo และคุณ My_bee
ผมแวะมาเยี่ยมชมครับ
ส่วนคุณ My_bee เรามีนัดกันน๊ะ [checks-raccoon]

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2012, 09:18:46 PM »
สวัสดีครับ คุณ pathongo และคุณ My_bee
ผมแวะมาเยี่ยมชมครับ
ส่วนคุณ My_bee เรามีนัดกันน๊ะ [checks-raccoon]

ครับผม  [happy-ears]

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2012, 09:41:29 PM »
เอาภาคจ่ายไฟ   จุดไส้หลอด แบบ AC  มาให้ดู

หลอด 12ax7   จุดไส้หลอด 6.3 โวลท์ จะกินกระแส 0.3 mA
         12BH7        "       6.3               "        0.6 mA

หลอด 12B4A          "      12.6              "       0.3 mA

ส่วนวงจรที่เห็นอยุ่นี้  เป็นการจุดไส้หลอด แบบ DC
 ชอบแบบไหน เลือกเอา

ชุดนี้ใช้ไหมครับที่บอกว่าจะ เขียนวงจรให้ผมอ่ะครับ
ถ้าตามที่ผมเข้าใจ ผมก็ใช้ หม้อแปลงของคุณได้แล้วใช้ไหมครับ
ถามอีกนิดครับ หม้อชุด 600:8 Ohm 12W audio output 2 ตัวนี้จะทำหน้าทีอะไรหรอครับ ผมยังงงนะครับไม่ทราบพออธิบายให้ฟังหน่อยได้ไหมครับ
ขอบคุณครับ
ปล. ตอนนแรกที่บอกว่าเขียนวงจรใหม่ นึกว่าเป็นอีกวงจรนึงนะคับ เลยขอแนวเสียงซะยาวเลย ขออภัยครับ 55+  [heart_shell]

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2012, 10:00:07 AM »
คือ หลอดสูญญากาศเนี่ยะ ไม่สามารถใช้กับโหลด ที่มีอิมพีแดนซ์ต่ำได้โดยตรง
ทีนี้ วิธีทีึ่จะทำให้ หลอดสูญญากาศ ใช้งานกับโหลดที่มีค่าอิมพีแดนซ์ต่ำๆได้
ในเมื่อต่อตรงๆไม่ได้ ก็เลยหาทางต่อแบบอ้อมๆ ก็เลยมาลงล๊อกที่หม้อแปลงครับ

หม้อแปลง ขดขาเข้า ก็เอามาต่อเป็นโหลด ของหลอดสูญญากาศ โดยพันให้ได้ค่า อิมพีแดนซ์ เท่ากับ ค่าโหลดอิมพีแดนซ์ของหลอด
            ขดขาออก ก็เอาไปต่อกับโหลดจริง จะเป็นลำโพง หูฟัง ก็ว่ากันไป  โดยพันขดขาออกให้ได้ค่าอิมพีแดนซ์ เท่ากับ อิมพีแดนซ์ของโหลดที่จะใช้
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2012, 02:14:01 PM »
คือ หลอดสูญญากาศเนี่ยะ ไม่สามารถใช้กับโหลด ที่มีอิมพีแดนซ์ต่ำได้โดยตรง
ทีนี้ วิธีทีึ่จะทำให้ หลอดสูญญากาศ ใช้งานกับโหลดที่มีค่าอิมพีแดนซ์ต่ำๆได้
ในเมื่อต่อตรงๆไม่ได้ ก็เลยหาทางต่อแบบอ้อมๆ ก็เลยมาลงล๊อกที่หม้อแปลงครับ

หม้อแปลง ขดขาเข้า ก็เอามาต่อเป็นโหลด ของหลอดสูญญากาศ โดยพันให้ได้ค่า อิมพีแดนซ์ เท่ากับ ค่าโหลดอิมพีแดนซ์ของหลอด
            ขดขาออก ก็เอาไปต่อกับโหลดจริง จะเป็นลำโพง หูฟัง ก็ว่ากันไป  โดยพันขดขาออกให้ได้ค่าอิมพีแดนซ์ เท่ากับ อิมพีแดนซ์ของโหลดที่จะใช้

ขอบคุณมากครับ [res]
 ผมส่งเมล์ไปถาม หม้อคู่ล่ะ สองพันกว่าบาท แพงดีจังแหะ - -
ราคาประมาณนี้ ok ไหมครับ หรือว่าแพงไปครับ  [c--c]

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2012, 07:35:29 AM »
ไหนๆก็จะสั่งพันแล้ว 
ไม่สั่งพันเผื่อ เป็น 0-600-3.5K-5K เลยล่ะครับ
เผิ่อรวบรวมมวลสาร ทำเป็น se amp ใช้หลอด 6bm8 6bq5  el34 ฯลฯ
ยังสนุกได้อีกเยอะ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที