ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม การไบแคป  (อ่าน 20589 ครั้ง)

ออฟไลน์ tosa2k

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 86
สอบถาม การไบแคป
« เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2012, 02:11:01 PM »
คืองงๆครับ หาข้อมูลในgoogle ก็ยังไม่ชัดเจน อยากถามว่า

การไบแคป คืออะไรครับ ทำไปเพื่ออะไรครับ  มีหลักการทำอย่างไรครับ  [unde_cided]

ขอบพระคุณมากครับ
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
Re: สอบถาม การไบแคป
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2012, 02:58:54 PM »
   ตอบแบบเท่าที่ผมรู้น่ะครับ  ถ้าไม่ถูก ท่านผู้รู้แก้ให้ด้วย
 คือ ไบแคป  ไบ แปลว่า สองครับ   แคป ย่อมาจาก capacitor
 ไบแคป แปลว่า การเอาซี 2 ตัวมาต่อขนานกัน เพื่อให้ได้ความจุตามต้องการครับ

สมมุติว่าต้องการได้ค่าซี 10000uf  เราสามารถเอาซี ค่า 5000 uf  2ตัวมาต่อขนานกันแทนตัวเดียวได้ หรือจะเอา 8000 Uf ขนานกับ 2000 Ufก็ได้

ส่วนฟาร์มไบแคป (ไม่รู้มีหรือเปล่าน่ะครับ ) คือการนำซีหลายๆตัวมาขนานกัน เพื่อให้ได้ค่าตามต้องการ   

ปกติซี จะเป็นตัวเก็บประจุครับ เมื่อถึงค่าที่ระบุมันก็จะคายประจุ  สมมุติซี 10000 uf  กว่ามันจะเก็บได้ครบหนึ่งหมื่นแล้วคลายประจุมันก็ช้า เลยเอาซีหลายตัวมาขนานกัน  โดยมีวัตถุประสงค์ให้เก็บประจุ คลายประจุเร็วขึ้น   ให้จิตนาการลูกโป่งใส่น้ำ  ลูกโป่งใหญ่ 1 ลูก จุน้ำได้ 1 ลิตร เทียบกับลูกโป่งเล็กจุน้ำได้ 100 ซีซี 10 ลูก    พอครบ 1 ลิตร ลูกโป่งใหญ่ค่อยแตก   ลูกโปร่งเล็ก 100 ซีซีก็แตกแล้ว   ลูกโป่งแตกก็เท่ากับการคลายประจุ

ประโยชน์ทางเสียงก็คือ ความจุเยอะเวลาคลายประจุมันช้า เสียงมันก็เอื่ยๆ  ความจุน้อยก็คลายประจุเร็ว เสียงมันก็กระชับขึ้น

ประมาณอย่างนี้หล่ะครับ ผมก็ไม่ค่อยเก่ง ตอบตามที่เข้าใจ  ไม่ถูกเดี๋ยวมีคนมาตอบแทนอ่ะครับ
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2012, 03:26:21 PM »
 ผิดแล้วครับ ลูกโป่ง พอครบ 1 ลิตร
ลูกโปร่งใหญ่จะแตกแบบแรง ลูกโปร่งเล็กจะแตกแบบค่อยๆ  ไม่ใช่ลูกโปร่งเล็กแตกก่อน
ขอโทษครับให้ข้อมูลผิด  คิดไปคิดมา มันไม่ใช่
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2012, 03:29:44 PM »
ผิดแล้วครับ ลูกโป่ง พอครบ 1 ลิตร
ลูกโปร่งใหญ่จะแตกแบบแรง ลูกโปร่งเล็กจะแตกแบบค่อยๆ  ไม่ใช่ลูกโปร่งเล็กแตกก่อน
ขอโทษครับให้ข้อมูลผิด  คิดไปคิดมา มันไม่ใช่

มันจะเหมือน 1 ลิตรแตกน้ำก็ออกมาหมด 1 ลิตรละครับ .......

แต่ถ้าเอาลูกโป่ง 100 ซีซี 10 ลูก (=1 ลิตร)  พอมันแตกพร้อมๆๆกัน  น้ำก็ออมา 1 ลิตรเท่ากัน  แต่มันจะไหลออกมาหมดเร็วกว่าลูกใหญ่ 1 ลิตร 1 ลูก

ประมาณนี้หรือเปล่าครับ ........

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2012, 03:32:54 PM »

มันจะเหมือน 1 ลิตรแตกน้ำก็ออกมาหมด 1 ลิตรละครับ .......

แต่ถ้าเอาลูกโป่ง 100 ซีซี 10 ลูก (=1 ลิตร)  พอมันแตกพร้อมๆๆกัน  น้ำก็ออมา 1 ลิตรเท่ากัน  แต่มันจะไหลออกมาหมดเร็วกว่าลูกใหญ่ 1 ลิตร 1 ลูก

ประมาณนี้หรือเปล่าครับ ........

[clap hand2]  ใช่กว่าของผมอีก  ประมาณนี้หล่ะครับ 

ออฟไลน์ ต่อภูเขียว

• ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2012, 03:46:23 PM »
ผมนึกว่าการไบแคปเป็นการเอาซีค่าเล็กๆต่อคร่อมกับซีตัวใหญ่เสียอีก ที่แท้คือการเอาซีมาขนานกันเพื่อให้ได้ค่าตามที่ต้องการนี่เอง

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2012, 03:48:48 PM »
ผมนึกว่าการไบแคปเป็นการเอาซีค่าเล็กๆต่อคร่อมกับซีตัวใหญ่เสียอีก ที่แท้คือการเอาซีมาขนานกันเพื่อให้ได้ค่าตามที่ต้องการนี่เอง

ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ  มันจะเรียก Bi-cap  กับ De-coupling ..........

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2012, 03:52:18 PM »

ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ  มันจะเรียก Bi-cap  กับ De-coupling ..........

เออ .. ชักไม่มั่นใจแล้วครับ  รอผู้รู้ดีกว่าน่ะครับ ของผมฟังผ่านๆก็พอ ลบความรู้ในหัวออกก่อนครับ

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2012, 03:55:30 PM »
ไบแคป คือการ ขนานตัวเก็บประจุ ที่เป็นทางผ่านของสัญญาณ
จุดประสงค์หลัก ไม่ใช่เพื่อการเพิ่มค่านะครับ
ถึงแม้ว่า การขนาน จะทำค่าความจุโดยรวม สูงขึ้น
แต่จุดประสงค์หลัก คือเพื่อชดเชยหรือ หักล้าง คุณลักษณะทางไฟฟ้า ที่ขาด และ เกิน ของตัวเก็บประจุที่ใช้อยู่ต่างหาก

เนื่องจาก ในอุดมคติแล้ว ตัวเก็บประจุ มันควรจะให้สัญญาณผ่านตัวมันได้ตลอดทุกย่านความถี่
แต่ในความเป็นจริงแล้ว ไม่ใช่
ตัวหนึ่ง ย่านสูงอาจจะขาดไปนิด เกินไปหน่อย
การเอา ตัวเก็บประจุ อีกตัว  มันจะช่วยชดเชย หรือ หักล้าง ส่วนที่ขาดๆ เกินๆไปได้

ลองคิดง่ายๆว่า  คนเรานั้นจะหา ทั้งสวย และเก่ง ในคนๆเดียวกันยาก
ทางออกคือ เราต้องมี สองบ้าน....เจ๊ยยยย   ไม่ใช่ล่ะ

เราจึงต้อง ขนาน ตัวเก็บประจุ ช่วย เข้าไปน่ะครับ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2012, 03:56:25 PM »
ผมว่าน้าเค้าคงถามในตำแหน่ง ซีคับปลิ้งหรือเปล่าครับ  

อย่างในวงจรระบุมา 2.0uf เราก็ใส่ 2.0uf แล้ว แต่ยังนำ 0.005uf หรือ 0.1uf มาคร่อมเข้าไปเพิ่มน่ะครับ [unde_cided]

อ้า น้าแจมคุงตอบละเอียดไปซะล่ะ ผมตั้งไม่ให้มันเตือนเวลามีคนตอบกระทู้ เลยไม่เห็นข้อความของน้าแจม  laughhahaha
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2012, 03:58:58 PM »
ไบแคป คือการ ขนานตัวเก็บประจุ ที่เป็นทางผ่านของสัญญาณ
จุดประสงค์หลัก ไม่ใช่เพื่อการเพิ่มค่านะครับ
ถึงแม้ว่า การขนาน จะทำค่าความจุโดยรวม สูงขึ้น
แต่จุดประสงค์หลัก คือเพื่อชดเชยหรือ หักล้าง คุณลักษณะทางไฟฟ้า ที่ขาด และ เกิน ของตัวเก็บประจุที่ใช้อยู่ต่างหาก

เนื่องจาก ในอุดมคติแล้ว ตัวเก็บประจุ มันควรจะให้สัญญาณผ่านตัวมันได้ตลอดทุกย่านความถี่
แต่ในความเป็นจริงแล้ว ไม่ใช่
ตัวหนึ่ง ย่านสูงอาจจะขาดไปนิด เกินไปหน่อย
การเอา ตัวเก็บประจุ อีกตัว  มันจะช่วยชดเชย หรือ หักล้าง ส่วนที่ขาดๆ เกินๆไปได้

ลองคิดง่ายๆว่า  คนเรานั้นจะหา ทั้งสวย และเก่ง ในคนๆเดียวกันยาก
ทางออกคือ เราต้องมี สองบ้าน....เจ๊ยยยย   ไม่ใช่ล่ะ

เราจึงต้อง ขนาน ตัวเก็บประจุ ช่วย เข้าไปน่ะครับ

ผมว่าน้าเค้าคงถามในตำแหน่ง ซีคับปลิ้งหรือเปล่าครับ 

อย่างในวงจรระบุมา 2.0uf เราก็ใส่ 2.0uf แล้ว แต่ยังนำ 0.005uf หรือ 0.1uf มาคร่อมเข้าไปเพิ่มน่ะครับ [unde_cided]

ครับ  อย่างผมจะเรียกว่าผมเสียง หรือปรุง เสียงด้วย C ด้วยการทำ Bi-cap ..........

เพราะเอา C ค่ามาก ค่าน้อย ที่มีมารวมกันให้ได้เสียงตามที่เราพอจะขอบนะครับ ...............

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2012, 04:01:54 PM »

อ้า น้าแจมคุงตอบละเอียดไปซะล่ะ ผมตั้งไม่ให้มันเตือนเวลามีคนตอบกระทู้ เลยไม่เห็นข้อความของน้าแจม  laughhahaha

ตอบละเอียดดีแล้วครับ  ผมจะได้ศึกษาไปด้วยครับ 

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2012, 04:06:59 PM »
  ตอบแบบเท่าที่ผมรู้น่ะครับ  ถ้าไม่ถูก ท่านผู้รู้แก้ให้ด้วย
 คือ ไบแคป  ไบ แปลว่า สองครับ   แคป ย่อมาจาก capacitor
 ไบแคป แปลว่า การเอาซี 2 ตัวมาต่อขนานกัน เพื่อให้ได้ความจุตามต้องการครับ

สมมุติว่าต้องการได้ค่าซี 10000uf  เราสามารถเอาซี ค่า 5000 uf  2ตัวมาต่อขนานกันแทนตัวเดียวได้ หรือจะเอา 8000 Uf ขนานกับ 2000 Ufก็ได้

ส่วนฟาร์มไบแคป (ไม่รู้มีหรือเปล่าน่ะครับ ) คือการนำซีหลายๆตัวมาขนานกัน เพื่อให้ได้ค่าตามต้องการ  

ปกติซี จะเป็นตัวเก็บประจุครับ เมื่อถึงค่าที่ระบุมันก็จะคายประจุ  สมมุติซี 10000 uf  กว่ามันจะเก็บได้ครบหนึ่งหมื่นแล้วคลายประจุมันก็ช้า เลยเอาซีหลายตัวมาขนานกัน  โดยมีวัตถุประสงค์ให้เก็บประจุ คลายประจุเร็วขึ้น   ให้จิตนาการลูกโป่งใส่น้ำ  ลูกโป่งใหญ่ 1 ลูก จุน้ำได้ 1 ลิตร เทียบกับลูกโป่งเล็กจุน้ำได้ 100 ซีซี 10 ลูก    พอครบ 1 ลิตร ลูกโป่งใหญ่ค่อยแตก   ลูกโปร่งเล็ก 100 ซีซีก็แตกแล้ว   ลูกโป่งแตกก็เท่ากับการคลายประจุ

ประโยชน์ทางเสียงก็คือ ความจุเยอะเวลาคลายประจุมันช้า เสียงมันก็เอื่ยๆ  ความจุน้อยก็คลายประจุเร็ว เสียงมันก็กระชับขึ้น

ประมาณอย่างนี้หล่ะครับ ผมก็ไม่ค่อยเก่ง ตอบตามที่เข้าใจ  ไม่ถูกเดี๋ยวมีคนมาตอบแทนอ่ะครับ
         [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2] ข้อดีอีกอย่างของการขนานแคป คือ ช่วยลด ESR รวมในระบบครับ ข้อเสียคือต้องเสียเงินเพิ่มขึ้น  และ ตามที่น้าแจมว่ามาคือช่วย ชดเชยในส่วนที่ขาด และ ลดทอนในส่วนที่เกินครับ [yes-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กรกฎาคม 2012, 04:11:39 PM โดย CreAte HoUse »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2012, 04:09:57 PM »
อย่างเช่น ค่าที่ใช้เป้นหลักคือ 10 uf  เราฟังแล้ว  มันขาดแหลมไปหน่อย
ครั้นจะลดค่าลง เหลือ 4.7  มันก็ได้แหลม มานิดๆ  แต่ขาดทุ้ม อย่างที่ 10 uf มันให้ได้
ลองใส่  0.01 uf มันก็แหลมปรี๊ด จนไม่เหลือ กลาง+ทุ้ม
พอเอา สองตัวนี้มาขนากัน  แล้วมันได้เสียง ตามที่เราชอบ น่ะครับ

คือ ๆม่มีกฏ ตายตัว ว่า ถ้าใช้ 10 uf แล้ว ต้อง ไบแคป อีกเท่าไหร่
อาจจมีสูตรคำนวน  แต่ส่วนใหญ่ การคำนวน กับ การฟังจริง มันไปด้วยกันไม่ได้

ไบแคป มันอยู่ที่ สูตรใครก็สูตรคนนั้น
บางคน ชอบเสียง 10 uf  บางคนก็ไม่ชอบ

เหมือนกินก๋วยเ้ตี๋ยว ที่คนทุกคน ก็เติมเครื่องปรุง ไม่เท่ากัน
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

• "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2012, 04:12:19 PM »
ผมขอเสนอแนวคิดส่วนตัวนิดนึงนะครับ แต่ก่อนผมก็ชอบนะ ไบแคปนี่ คิดอย่างน้าแจมเลย บางทีเป็นพวงเลยครับ ซ้อนๆกันเข้าไป (ในตำแหน่งคัปปลิ้งสัญญาณ) หลังจากลองจนพอใจแล้วว่านี่ล่ะ จุดที่พอดีล่ะ ก็ฟังมาเรื่อยๆ แต่แล้ววันนึง ก็รู้สึกว่า เอ ทำไม เมื่อก่อนแผ่นนี้ฟัง มันไม่เคยมีอาการล้ำหน้า ในช่วงเสียงนี้หว่า ล่ะมันก็เป็นอยู่กับไม่กี่แผ่น แต่ก่อนหน้านี้ก็ฟังได้ปกติดี (อันนี้ฟังเองคิดเองน่ะครับ) ก็เลยสงสัยหาข้อมูลเพิ่มเติม ก็มีกูรู กล่าวไว้ว่า (เว็บนอก ผมหาลิงค์มะเจอล่ะ) เค้าว่าบางครั้ง การทำแบบนี้ทำให้มันมีผลต่อการเลื่อนของเฟส คล้ายๆเวลาปรับ Treble Bass ที่ปรีแอมป์(ปรีผมไม่มี tone control)  มันก็สนับสนุนกับปัญหาที่กำลังพบเจอพอดี สุดท้ายเลยรื้อชุดซีออกหมด เริ่มใหม่ [phok]

วิธีของผมก็คือ ไม่ไบแคปมันล่ะ เอาซีตามค่าวงจรที่เราออกแบบไว้ตามเดิม แต่หาซีมาหลายๆยี้ห้อ ค่อยๆใส่ไปทีล่ะยี้ห้อ ไล่ฟังไปจนมันพ้นเบิน แล้วก็บันทึกรายระเอียดไว้ ไล่จนครบ แล้วก็เลือกตัวที่โอเคสำหรับเราที่สุด ซีที่ซื้อมาก็ต่างยี้ห้อไปบ้าง ยี้ห้อเดียวกันบ้าง ก็เอาเท่าที่ซื้อมาแล้วไม่เบียดเบียนค่าใช้จ่าย แพงสุดที่ลองก็ jensen ถูกสุดก็ตัวล่ะ 5 บาท แต่ทุกตัวไม่มีอาการเหมือนที่กล่าวมาช่วงย่อหน้าแรกอีกสุดท้าย ซีเหลือบาน แต่สิ่งที่ได้มาคือ เลือกใช้คราวหน้าไม่ต้องมานั่งเสียเวลาหาอีกแล้วครับ [gr_in]

แต่หันไปจัดการกับภาคจ่ายไฟเพื่อแก้เสียงแทนคับ  [yes-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กรกฎาคม 2012, 04:16:54 PM โดย Liberty »
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2012, 05:19:44 PM »
ผมขอเสนอแนวคิดส่วนตัวนิดนึงนะครับ แต่ก่อนผมก็ชอบนะ ไบแคปนี่ คิดอย่างน้าแจมเลย บางทีเป็นพวงเลยครับ ซ้อนๆกันเข้าไป (ในตำแหน่งคัปปลิ้งสัญญาณ) หลังจากลองจนพอใจแล้วว่านี่ล่ะ จุดที่พอดีล่ะ ก็ฟังมาเรื่อยๆ แต่แล้ววันนึง ก็รู้สึกว่า เอ ทำไม เมื่อก่อนแผ่นนี้ฟัง มันไม่เคยมีอาการล้ำหน้า ในช่วงเสียงนี้หว่า ล่ะมันก็เป็นอยู่กับไม่กี่แผ่น แต่ก่อนหน้านี้ก็ฟังได้ปกติดี (อันนี้ฟังเองคิดเองน่ะครับ) ก็เลยสงสัยหาข้อมูลเพิ่มเติม ก็มีกูรู กล่าวไว้ว่า (เว็บนอก ผมหาลิงค์มะเจอล่ะ) เค้าว่าบางครั้ง การทำแบบนี้ทำให้มันมีผลต่อการเลื่อนของเฟส คล้ายๆเวลาปรับ Treble Bass ที่ปรีแอมป์(ปรีผมไม่มี tone control)  มันก็สนับสนุนกับปัญหาที่กำลังพบเจอพอดี สุดท้ายเลยรื้อชุดซีออกหมด เริ่มใหม่ [phok]

วิธีของผมก็คือ ไม่ไบแคปมันล่ะ เอาซีตามค่าวงจรที่เราออกแบบไว้ตามเดิม แต่หาซีมาหลายๆยี้ห้อ ค่อยๆใส่ไปทีล่ะยี้ห้อ ไล่ฟังไปจนมันพ้นเบิน แล้วก็บันทึกรายระเอียดไว้ ไล่จนครบ แล้วก็เลือกตัวที่โอเคสำหรับเราที่สุด ซีที่ซื้อมาก็ต่างยี้ห้อไปบ้าง ยี้ห้อเดียวกันบ้าง ก็เอาเท่าที่ซื้อมาแล้วไม่เบียดเบียนค่าใช้จ่าย แพงสุดที่ลองก็ jensen ถูกสุดก็ตัวล่ะ 5 บาท แต่ทุกตัวไม่มีอาการเหมือนที่กล่าวมาช่วงย่อหน้าแรกอีกสุดท้าย ซีเหลือบาน แต่สิ่งที่ได้มาคือ เลือกใช้คราวหน้าไม่ต้องมานั่งเสียเวลาหาอีกแล้วครับ [gr_in]

แต่หันไปจัดการกับภาคจ่ายไฟเพื่อแก้เสียงแทนคับ  [yes-raccoon]

ผมก็ยังหลงอยู่กับการจัดการผสมเสียง C อยู่ครับ และ จัดการกับภาคไฟสูงด้วย ...........ครับ ............

laughhahaha laughhahaha laughhahaha [ninja-raccoon] [ninja-raccoon] [ninja-raccoon]

ออฟไลน์ jinn

• ถูกใจกด Like+ 49
  • ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2012, 05:51:23 PM »
ผมขอเสนอแนวคิดส่วนตัวนิดนึงนะครับ แต่ก่อนผมก็ชอบนะ ไบแคปนี่ คิดอย่างน้าแจมเลย บางทีเป็นพวงเลยครับ ซ้อนๆกันเข้าไป (ในตำแหน่งคัปปลิ้งสัญญาณ) หลังจากลองจนพอใจแล้วว่านี่ล่ะ จุดที่พอดีล่ะ ก็ฟังมาเรื่อยๆ แต่แล้ววันนึง ก็รู้สึกว่า เอ ทำไม เมื่อก่อนแผ่นนี้ฟัง มันไม่เคยมีอาการล้ำหน้า ในช่วงเสียงนี้หว่า ล่ะมันก็เป็นอยู่กับไม่กี่แผ่น แต่ก่อนหน้านี้ก็ฟังได้ปกติดี (อันนี้ฟังเองคิดเองน่ะครับ) ก็เลยสงสัยหาข้อมูลเพิ่มเติม ก็มีกูรู กล่าวไว้ว่า (เว็บนอก ผมหาลิงค์มะเจอล่ะ) เค้าว่าบางครั้ง การทำแบบนี้ทำให้มันมีผลต่อการเลื่อนของเฟส คล้ายๆเวลาปรับ Treble Bass ที่ปรีแอมป์(ปรีผมไม่มี tone control)  มันก็สนับสนุนกับปัญหาที่กำลังพบเจอพอดี สุดท้ายเลยรื้อชุดซีออกหมด เริ่มใหม่ [phok]

แต่หันไปจัดการกับภาคจ่ายไฟเพื่อแก้เสียงแทนคับ  [yes-raccoon]

+1 ( ผม...ถ้าจะคร่อม...ก็คร่อมให้ไฟเรียบ... หรือจำเป็น...จริง....จริง....ที่ต้องใข้เสริมจุดด้อย...มิใช่เปลี่ยนบุคลิก...ไปเลย..)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กรกฎาคม 2012, 06:06:00 PM โดย jinn »
ข้อมูลส่วนตัว...ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2012, 05:57:27 PM »
ขอบพระคุณทุกๆท่านมากครับ  [res]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ alfa@

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 23
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2012, 08:04:20 PM »
เข้ามาจดครับกระทู้ดีๆ

แล้วการอนุกรม C ที่เขาไม่ทำกันนั้นผลที่ได้ทางปฏิบัติเป็นอย่างไรมีใครเคยลองไหมครับ

[confused-raccoon]

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2012, 09:38:06 PM »
เข้ามาจดครับกระทู้ดีๆ

แล้วการอนุกรม C ที่เขาไม่ทำกันนั้นผลที่ได้ทางปฏิบัติเป็นอย่างไรมีใครเคยลองไหมครับ

[confused-raccoon]

นี่สิ ผมก็สงสัยอยู่เหมือนกัน ว่า ทำไม การไบแคป เราจึงเห็นแต่ เอาซีมา ขนาน กัน

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2012, 09:43:52 PM »
อนุกรมก็ทำนะครับ  เพื่อเพิ่มความสามารถในการทนกระแสครับ แต่ค่า C ลดลงตามสูตรคำนวณครับ  และต้องใช้ R ค่ามากๆๆคร่อมไว้ครับ

เท่าที่เคยเห็นนะครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2012, 09:47:03 PM »

แล้วเคยลองเอาซีชนิดที่ลองแล้วชอบซอยค่าให้เท่ากับค่าในวงจรเทียบกัน ตัวเดียวโดดหรือเปล่าหล่ะ  การใส่ก็ใช่ว่ามีอะไรก็จะใส่เข้าไปได้ทั้งหมดไม่ว่าจะค่าเท่าไหร่นะครับ  ตรงนี้ก็สำคัญไม่แพ้การเลือกชนิดของซีที่จะใช้ เพราะบางจุดในวงจรคือ freq cut off ( R C filter circuit ) ตัดกว้างมากมาครบแบบทะเลาะกันมาก็จะหาดีไม่ได้เลย แคบมากก็โดดเด่นอยู่ย่านใดย่านหนึ่ง  ของอย่างนี้มันต้องลอง ครับคุณน้อง  [in-love-raccoon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2012, 09:47:50 PM »
อนุกรมก็ทำนะครับ  เพื่อเพิ่มความสามารถในการทนกระแสครับ แต่ค่า C ลดลงตามสูตรคำนวณครับ  และต้องใช้ R ค่ามากๆๆคร่อมไว้ครับ

แล้วอนุกรม + ขนานล่ะ  ถ้ายังก็ลองซะครับพี่ท่าน tom  ไปทำงานละ  sadddddddddd...... [smi_ley]

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2012, 09:57:25 PM »
อนุกรมก็ทำนะครับ  เพื่อเพิ่มความสามารถในการทนกระแสครับ แต่ค่า C ลดลงตามสูตรคำนวณครับ  และต้องใช้ R ค่ามากๆๆคร่อมไว้ครับ

แล้วอนุกรม + ขนานล่ะ  ถ้ายังก็ลองซะครับพี่ท่าน tom  ไปทำงานละ  sadddddddddd...... [smi_ley]

ยังไม่เคยลองเลย ...............5555

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2012, 09:59:28 PM »
ผมขอเสนอแนวคิดส่วนตัวนิดนึงนะครับ แต่ก่อนผมก็ชอบนะ ไบแคปนี่ คิดอย่างน้าแจมเลย บางทีเป็นพวงเลยครับ ซ้อนๆกันเข้าไป (ในตำแหน่งคัปปลิ้งสัญญาณ) หลังจากลองจนพอใจแล้วว่านี่ล่ะ จุดที่พอดีล่ะ ก็ฟังมาเรื่อยๆ แต่แล้ววันนึง ก็รู้สึกว่า เอ ทำไม เมื่อก่อนแผ่นนี้ฟัง มันไม่เคยมีอาการล้ำหน้า ในช่วงเสียงนี้หว่า ล่ะมันก็เป็นอยู่กับไม่กี่แผ่น แต่ก่อนหน้านี้ก็ฟังได้ปกติดี (อันนี้ฟังเองคิดเองน่ะครับ) ก็เลยสงสัยหาข้อมูลเพิ่มเติม ก็มีกูรู กล่าวไว้ว่า (เว็บนอก ผมหาลิงค์มะเจอล่ะ) เค้าว่าบางครั้ง การทำแบบนี้ทำให้มันมีผลต่อการเลื่อนของเฟส คล้ายๆเวลาปรับ Treble Bass ที่ปรีแอมป์(ปรีผมไม่มี tone control)  มันก็สนับสนุนกับปัญหาที่กำลังพบเจอพอดี สุดท้ายเลยรื้อชุดซีออกหมด เริ่มใหม่ [phok]

แล้วเคยลองเอาซีชนิดที่ลองแล้วชอบซอยค่าให้เท่ากับค่าในวงจรเทียบกัน ตัวเดียวโดดหรือเปล่าหล่ะ  การใส่ก็ใช่ว่ามีอะไรก็จะใส่เข้าไปได้ทั้งหมดไม่ว่าจะค่าเท่าไหร่นะครับ  ตรงนี้ก็สำคัญไม่แพ้การเลือกชนิดของซีที่จะใช้ เพราะบางจุดในวงจรคือ freq cut off ( R C filter circuit ) ตัดกว้างมากมาครบแบบทะเลาะกันมาก็จะหาดีไม่ได้เลย แคบมากก็โดดเด่นอยู่ย่านใดย่านหนึ่ง  ของอย่างนี้มันต้องลอง ครับคุณน้อง  [in-love-raccoon]

ก็ลองคำนวณก่อนใส่เล่นๆๆ มั่ว ๆๆ .... แต่บางตัวใส่เพื่อลดเสียงกร้านใน C แบบ Electrolyte

ออฟไลน์ cammer

• The Old Buffalo
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 16
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2012, 10:10:02 PM »
อนุกรมก็ทำนะครับ  เพื่อเพิ่มความสามารถในการทนกระแสครับ แต่ค่า C ลดลงตามสูตรคำนวณครับ  และต้องใช้ R ค่ามากๆๆคร่อมไว้ครับ

แล้วอนุกรม + ขนานล่ะ  ถ้ายังก็ลองซะครับพี่ท่าน tom  ไปทำงานละ  sadddddddddd...... [smi_ley]

เมื่อยี่สิบกว่าปีที่ผ่านมามีวารสารเครื่องเสียงดังๆในบ้านเราจับเครื่องเสียง..มาโมกัน..ขนาดว่าอินทิเกรตแอมป์แบนด์เนมทั้งเครื่องลงทุนถอด..R...และ..C..ที่มากับเครื่องออกทั้งหมดจนเกือบจะเหลือแผ่นปริ้นเปล่าๆแล้วเปลี่ยนของใหม่เข้าไป..ใส่..C.ตัวแพงๆแทน..และทำการไบแคปด้วย..C..ค่าน้อยๆขนานเข้าไป..ยุคนั้นจะพูดถึงเรื่องไบแคปกันมาก..แบบว่าฮิตสุดเลยก็ว่าได้.. [tremor-raccoon]

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2012, 10:12:52 PM »
เข้ามาสะกิดน้องเค้าครับ  ก่อนจะเข้าใจผิดวัตถุประสงค์ของการใช้งานไป (บางคนอาจดูงานผม แล้วทำตาม ผมบอกเลยว่ามันไม่มีสูตรสำเร็จของการปรุงแต่งเสียง เราทำ และ ทดสอบในสภาพที่แตกต่างย่อมส่งผลต่างกันครับ และ ทุกอย่างมีที่มา ที่ไปชัดเจน ไม่งั้นทุกคนคงก็อปเครื่องกันขายสนุกแน่)   หัวใจจริงๆของเสียงจะอยู่ที่วงจรเป็นหลัก แต่วิธีการเหล่านี้ไม่สามารถที่จะไปแก้ หรือ เปลี่ยนฐานเสียงเดิมได้  ผมขอเรียกว่าเกลาเสียงก็แล้วกัน เพื่อลดช่องว่าง หรือ ตัดทอนส่วนเกินออกไป เล็กๆน้อยๆเท่านั้น แต่บางครั้งของการทำสิ่งเล็กๆน้อยๆนั้นกลับทำให้ได้เสียงโดยรวมฟังดูสมบูรณ์ขึ้น หรือเปล่า    [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2012, 10:34:08 PM »

เคยลองเหมือนกันครับพี่ เคยในตำแหน่ง 0.22uf ผมเอา 0.1uf มาสองตัวแทน แล้วก็ 0.01uf มาอีกสองตัว ปรากฎว่า มันเจี๋ยวจ๊าวไปหมด เลยลดเหลือ 0.1uf 2 ตัวแทน สุดท้ายลดเหลือตัวเดียว แต่เปลี่ยนเป็นยี้ห้ออื่นแทน ผมว่ามันแล้วแต่สถานการณ์ตามที่พี่เล็กว่าเลยครับ แต่สนุกดีครับ พลิกคว่ำพลิกงานหลายตลบเลย  [smi_ley]

[tig12]

ออฟไลน์ jinn

• ถูกใจกด Like+ 49
  • ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2012, 10:34:20 PM »
ไปเจอ...มา น่าจะได้อะไรบ้าง

..........................

C Bicap  ถ้าเรามาดูค่า Capacitor Impedance  = XC = 2xPi(22/7) x F(Frequency)c (Capacitance in Farad)จะพบว่าที่ความถี่สูง นั้น การเอา Capacitor ค่าน้อยๆ
เช่น 0.01uF มาต่อขนานกับ Coupling Capacitor เช่น 0.2uF ค่า XC ของ C ตัวที่สองที่มาขนานกับตัวแรก จะมีค่าXc Impedance ที่ความถี่สูงต่ำ ทำให้ในบางครั้งสามารถช่วยให้เสียงความถี่สูงมีมากชึ้น หรือในบางครั้งดูเหมือนเปิดมากขึ้น  ทั้งนี้ทั้งนั้น ขึ้นอยูกับชนิดของ Capacitor ที่มา Bicap ด้วย โดยปกติ Polyester Capacitor , Poly Styrene Capacitor เหมาะมากในย่านความถี่สูงไม่มากนักเช่นความถี่เสียง  Ceramic Capacitor ก็เหมาะกับความถี่สูงแต่เนื่องจากคุณสมบัติขิงเซรามิค ไม่สามารถสร้าง
Capacitance ได้สูงมากนัก  ที่สูงสุดอาจมี Ceramic Capacitor ค่าสูงได้ถึง 0.01, 0.1uF แต่มักสู้การใช้ Polyester , Poly Styren Capacitor ไม่ได้  บางคนอาจะถามว่าแล้วเอา  Poly Propylene Foil 0.01 uF มา Bicap ตอบว่าก็ดีครับ เพียงแต่ราคาของมันแพงเกินไปและใช้ของไม่เหมาะกับ งาน

Noise Reduction Capacitor แบ่งได้คร่าวๆเป็นสองอย่าง  อย่างแรก เป็น X Capacitor , Y Capacitor โดยส่วนใหญ่ต่อด้าน Vac เช่น Transformer Primary
โดยส่วนใหญ่ชวยในกรณีย ของ AC Noise เนื่องจาก โดยส่วนใหญ่ = Propypropyrene Capacitor (ค่ามักจะไม่มาก) การทำงานก็ช่วย Varister ในการลด Vac Surge.
มี Poly Propylene Capacitor อีกชนิดที่เราใช้ด้าน Vdc โดยส่วนใหญ่ค่า 0.1uF เช่น Wima MKP Type ดังที่เห็นในรูปสีแดงที่ต้นกระทู้นี้ โดยส่วนใหญ่ Design Engineer
ใช้ poly Propylene Bicap Rectifier Capacitor(Electrolytic Capacitor) เพื่อช่วยในการ smoothing Vdc  ในกรณีย์ในการใช้ Polyester เช่น Wima MKS จะไม่ได้ประโยชน์เท่าไร (ถ้าสังเกตในรูป ซี ในรูปที่โพสlส่วนใหญ่เป็น MKP)  ถ้าน้องอยากรู้รายละเอียดมากกว่านี้หาอ่านได้ใน "NS" Audio Handbook volume 1 หนังสือเขียนมาสามสิบกว่าปีแล้ว มีตามห้องสมุดมหาวิทยาลัยต่างๆ และยังเห็นที่ร้าน นัฐพงษ์ และร้าน Electronics Source ที่กรุงเทพ พอขออ่านได้

ส่วน C ค่าน้อยๆต่อคร่อม Rectifier Diode เพื่อลด Rectification switch Noise ได้มีคนตอบไปแล้ว  แต่ขอเพิ่มว่าการต่ออย่างนี้ ส่วนใหญ่ใช้ในภาคจ่ายไฟสูงๆเป็นหลายร้อยโวลต์ หรือหลายพันโวลต์ เนื่องจาก เมื่อไฟสูงขึ้น Switch Noise ก็สูงขึ้นมากจนขาดจะทำลาย ไดโอดตัวนั้น ในภาคไฟสูง

เครดิต : คุณ Tube Collector

http://www.htg2.net/index.php?topic=68395.0
ข้อมูลส่วนตัว...ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2012, 11:54:12 PM »
ไปเจอ...มา น่าจะได้อะไรบ้าง

..........................

C Bicap  ถ้าเรามาดูค่า Capacitor Impedance  = XC = 2xPi(22/7) x F(Frequency)c (Capacitance in Farad)จะพบว่าที่ความถี่สูง นั้น การเอา Capacitor ค่าน้อยๆ
เช่น 0.01uF มาต่อขนานกับ Coupling Capacitor เช่น 0.2uF ค่า XC ของ C ตัวที่สองที่มาขนานกับตัวแรก จะมีค่าXc Impedance ที่ความถี่สูงต่ำ ทำให้ในบางครั้งสามารถช่วยให้เสียงความถี่สูงมีมากชึ้น หรือในบางครั้งดูเหมือนเปิดมากขึ้น  ทั้งนี้ทั้งนั้น ขึ้นอยูกับชนิดของ Capacitor ที่มา Bicap ด้วย โดยปกติ Polyester Capacitor , Poly Styrene Capacitor เหมาะมากในย่านความถี่สูงไม่มากนักเช่นความถี่เสียง  Ceramic Capacitor ก็เหมาะกับความถี่สูงแต่เนื่องจากคุณสมบัติขิงเซรามิค ไม่สามารถสร้าง
Capacitance ได้สูงมากนัก  ที่สูงสุดอาจมี Ceramic Capacitor ค่าสูงได้ถึง 0.01, 0.1uF แต่มักสู้การใช้ Polyester , Poly Styren Capacitor ไม่ได้  บางคนอาจะถามว่าแล้วเอา  Poly Propylene Foil 0.01 uF มา Bicap ตอบว่าก็ดีครับ เพียงแต่ราคาของมันแพงเกินไปและใช้ของไม่เหมาะกับ งาน

Noise Reduction Capacitor แบ่งได้คร่าวๆเป็นสองอย่าง  อย่างแรก เป็น X Capacitor , Y Capacitor โดยส่วนใหญ่ต่อด้าน Vac เช่น Transformer Primary
โดยส่วนใหญ่ชวยในกรณีย ของ AC Noise เนื่องจาก โดยส่วนใหญ่ = Propypropyrene Capacitor (ค่ามักจะไม่มาก) การทำงานก็ช่วย Varister ในการลด Vac Surge.
มี Poly Propylene Capacitor อีกชนิดที่เราใช้ด้าน Vdc โดยส่วนใหญ่ค่า 0.1uF เช่น Wima MKP Type ดังที่เห็นในรูปสีแดงที่ต้นกระทู้นี้ โดยส่วนใหญ่ Design Engineer
ใช้ poly Propylene Bicap Rectifier Capacitor(Electrolytic Capacitor) เพื่อช่วยในการ smoothing Vdc  ในกรณีย์ในการใช้ Polyester เช่น Wima MKS จะไม่ได้ประโยชน์เท่าไร (ถ้าสังเกตในรูป ซี ในรูปที่โพสlส่วนใหญ่เป็น MKP)  ถ้าน้องอยากรู้รายละเอียดมากกว่านี้หาอ่านได้ใน "NS" Audio Handbook volume 1 หนังสือเขียนมาสามสิบกว่าปีแล้ว มีตามห้องสมุดมหาวิทยาลัยต่างๆ และยังเห็นที่ร้าน นัฐพงษ์ และร้าน Electronics Source ที่กรุงเทพ พอขออ่านได้

ส่วน C ค่าน้อยๆต่อคร่อม Rectifier Diode เพื่อลด Rectification switch Noise ได้มีคนตอบไปแล้ว  แต่ขอเพิ่มว่าการต่ออย่างนี้ ส่วนใหญ่ใช้ในภาคจ่ายไฟสูงๆเป็นหลายร้อยโวลต์ หรือหลายพันโวลต์ เนื่องจาก เมื่อไฟสูงขึ้น Switch Noise ก็สูงขึ้นมากจนขาดจะทำลาย ไดโอดตัวนั้น ในภาคไฟสูง

เครดิต : คุณ Tube Collector

http://www.htg2.net/index.php?topic=68395.0

ขอบพระคุณนะครับ  ที่ให้เครดิต คุณอา TC ............Tube Collector .......... [res] [res] [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2] [g-o-o-d] [g-o-o-d] [g-o-o-d] [g-o-o-d]