ผู้เขียน หัวข้อ: ระยะห่างของลำโพงคู่หน้า  (อ่าน 24712 ครั้ง)

ออฟไลน์ cleaning

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 35
ระยะห่างของลำโพงคู่หน้า
« เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 08:58:42 PM »
เทคนิคการวางลำโพงมีส่วนสำคัญเป็นอย่างยิ่งตามที่ผมได้อ่านมาจากหลายเว็ป สามารถแก้ปัญหา เรื่องเบส เสียงร้อง เวทีเสียง ผมจึงอยากทราบว่า ในสังคมของนัก diy ให้ความสำคัญต่อการวางลำโพงแค่ไหน เห็นความสำคัญในการวางมากหรือไม่
เพราะที่ผ่านมาผมไม่ค่อยจะเห็นกล่าวถึงในจุดนีักันเท่าไร จึงอดแปลกใจไม่ได้ ในสังคมนัก diy จะพูดถึงการจูนเสียงต่างๆ การเปลี่ยนอุปกรณ์ต่างๆเพื่อปรับเปลี่ยนแนวเสียง แล้วการตั้งลำโพง คิดอย่างไรกันครับ
ผมจึงขอแชร์ความรู้จากทุกๆท่านว่าว่างลำโพงกันอย่างไร ระยะห่าง โทนอิน กันอย่างไร

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
Re: ระยะห่างของลำโพงคู่หน้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 09:10:43 PM »
ผมเองก็ยังมือใหม่ในวงการ  การจัดวางลำโพงมีผลในระบบแน่นอน  แต่ผมให้เป็นลำดับสุดท้าย  ผมให้ความสำคัญกับ Preamp  และ Power  ก่อนครับ  ที่จะแสดงผลได้อย่างชัดเจนที่สุด   ในการแก้ปัญหา เรื่องเบส เสียงร้อง เวทีเสียง   เพราะอย่างเช่นถ้าแอมป์ของผมที่ทำฟังมันยังตอบสนองเสียงได้ไม่สมบูรณ์ทุกย่าน  ถึงผมจะไปหันลำโพงเล่นรอบห้องมันก็ไม่ได้ช่วยให้เห็นผลในเ้ชิงบวกครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 09:25:58 PM »
  เครื่องเสียงราคาเป็นแสน เป็นล้าน  เมื่ออยู่ในห้องปกติที่ไม่มีการทรีต มูลค่าจะเหลือเท่าไหร่ ?  อันนี้ผมไม่พูดถึงคนดีไอวายอย่างเราๆนะ  ทำไมนักฟังเครื่องเสียง (อย่างจริงจังนะ ไม่ว่าจะเพื่อผ่อนคลาย หรือ อะไรก็สุดแล้วแต่)  จะให้ความสำคัญกับห้องมาในอันดับต้นๆ  แต่ด้วยต้นทุนของการทำห้อง อุปกรณ์ทรีตเม้นท์ต่างๆ ซึ่งมูลค่ารวมไม่น้อย (บอกแล้วนะว่าผมไม่ได้พูดถึงคนดีไอวาย เล่าสู่กันฟัง  เพราะผมเองก็เริ่มจากตรงนี้ ผมฟังอย่างเดียวไม่ได้ทำอะไรเหมือนอย่างทุกวันนี้)  ซึ่งบางคนรู้สึกว่าเกินเอื้อมถึง โดยเฉพาะกับคนที่คาดหวังไว้สูง  แต่ถ้าเราเลือกที่จะเล่นให้พอดี และ รู้ความต้องการของตัวเราเองจริงๆแล้ว ผมเชื่อว่าทุกคนทำได้ครับ ลองศึกษาเรื่อง room tune กันดู  อย่างแรกเลยก็คงต้องหาพื้นที่เพื่อการนี้ให้เป็นสัดส่วน  หรือ อาจต้องสร้างมันขึ้นมาใหม่เพื่อการนี้โดยเฉพาะ  ส่วนใหญ่จะเป็นอย่างหลังกัน เห็นมีเพื่อนหลายคน (คุณ tryman  โกปุ่น สองคนนี้น่าจะเสร็จแล้ว แต่จบหรือยังอันนี้ต้องให้เจ้าตัวมาว่าให้ฟังครับ)  ก็เริ่มทำจากตรงนี้เหมือนกัน แต่เมื่อใครได้เริ่ม ผมรับรองว่ามีใหลแน่ๆครับ เหมือนกันกับที่เรามาดีไอวายเนี่ยแหละ อันนั้นก็ดี อันนี้ก็ชอบ จัดกันไปตามกำลังครับ  มีห้องดีๆ หิ้วทรานซิสเตอร์เข้าไปฟังยังไพเราะเลยเชื่อมั้ย ไม่เชื่อต้องลองทำห้องกันดูเองครับ    [roll]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 09:30:34 PM »
อันนี้ฝากให้ลองไปเล่นกันดูละกันครับ

>>>  http://www.cardas.com/pdf/roomsetup.pdf
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 09:34:50 PM »

ขอตอบตามความคิดเห็นและพฤติกรรมการฟังของผมเอง >>> ถ้าเซ็ทลำโพงให้ดี .. ย่อมได้ผลที่ดีตามมาอยู่แล้วครับ เช่น ขาตั้งลำโพงควรสูงจากพื้นเท่าใด เราเองนั่งฟังเพลงห่างจากตู้ลำโพงเท่าใดและพื้นที่ห้องเท่านี้ควรตั้งลำโพงสองตู้ระยะห่างเท่าใด ถ้าเรานั่งฟังอยู่ตรงนี้ เป็นต้น แต่... เราก็จะไม่มีอิสระกับการฟังเพลง เพราะเมื่อเราเซ็ทจนได้ตำแหน่งที่ดีที่สุด(ของเรา)แล้ว หากว่าต้องการฟังให้มีมิติของเสียงได้แบบเดิม  เราก็ต้องมานั่งตรงที่เดิมตำแหน่งเดิมเด๊ะๆ จึงจะได้สัมผัสตามที่เราเซ็ทไว้ ... เป็นเรื่องน่าเบื่อสำหรับผมเองครับ จึงเน้นไปที่การปรับแต่งเสียงมากกว่า ขอให้เสียงที่ได้โอเชก็พอละ ผมจะไปฟังอยู่ตรงไหนก็ได้ เพราะฟังพอเพลินๆเพื่อผ่อนคลายครับ เท่านี้ก็มีความสุขกับการฟังแล้ว... ไม่ต้องถึงขนาดที่ว่าเหมือนกับยกวงดนตรีมาแสดงสดที่บ้านกันเลย... และมีข้อจำกัดคือไม่มีห้องฟังครับพ๊ม ... เชิญทุกท่านแสดงทัศนะคติในการฟัง แบ่งกันอ่านบ้างด้วยครับ (อยากรู้ทัศนะคติของคนอื่นบ้างอ่ะ)

ออฟไลน์ tuck4427

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 09:46:31 PM »
สำหรับผม ผมจะวางลำดับความสำคัญตามนี้
1. ห้องฟัง หรือ สถานที่ฟัง ถ้าฟังแบบจับผิดต้องมีห้องฟังครับ แต่ถ้าฟังเอาเพลิดก็ต้องแบบน้าอัลครับ ทำไปฟังไป
2. ลำโพง ลำโพงทุกตัวจะมีจุดตั้งที่ดีที่สุดอยู่น่ะครับ และก็ขึ้นอยู่กับความชอบของเราเองด้วยน่ะครับ
3. เครื่องเสียง หรือ แอมป์ ซีดี วิทยุ ต่างๆ
4. เส้นสาย สายลำโพง สายต่างๆ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 09:53:26 PM »
เรื่องห้องฟังนี่ผมเห็นด้วย และคิดว่าสำคัญมาก ห้องฟังจะเงียบสนิทไร้เสียงรบกวน มีการจัดการสะท้อนฯลฯ น่าจะทำให้ประสิทธิ์ภาพดีขึ้นเป็นอย่างมาก เหมือนไปดูหนังในโรงหนัง กับหนังกลางแปลง ครับ ฟังเสียงคนละแบบเลยครับ แต่เครื่องเสียงก็คนละแบบอยู่แล้ว
อยากจะทำห้องฟังเหมือนกันครับ  [roll] แต่มีห้องเล็กเกินไปครับ 3*3 เองครับ คงไม่พอ เบสคงไปได้ไม่สวยแน่ๆเลยครับ ที่สำคัญยังไม่มีแอร์ในห้องนั้น ต่อให้เพลงไพเราะแค่ไหน ถ้าฟังไปเหงื่อตกไป ก็คงไม่มีความสุขครับ

ปัญหาก็มาจากที่ผมไปอ่านที่เว็ปที่เขาเล่นกันหนักๆ ส่วนใหญ่เขาจะแนะนำให้จัดการวาง เน้นไปทางการจัดวางจนมีระบบการเซ็ทลำโพง มีการค่อยๆเคาะลำโพง ซึ่งคงต้องเป็นคนที่ใจรักจริงๆ จริงจังมากๆ เวลาเราไปถามว่าจะเปลี่ยนอะไรเพื่อให้เสียงดีขึ้น แต่หลายๆท่านไม่แนะนำให้เปลี่ยน เลย แต่กลับบอกว่าให้ไปเซ็ทลำโพง ก่อน อาจจะได้ เสียงที่ขาดๆหายๆไปคืนมา และได้ประสิทธิ์ภาพของชุดฟังที่เรามีเต็มที่

ที่ผมทดลองดูการวางลำโพงผมก็ว่ามีผลต่างเยอะเหมือนกันครับ ถ้าผมวางระยะห่างไม่ได้ เสียงร้องก็จะกองกระจุก ฟังแล้วเสียงจะบีบๆ พอผมเลื่อนลำโพงห่างกันเยอะ เสียงกลางก็หายไปอีก ดึงลำโพงเดินหน้าถอยหลัง ก็มีผลของเวทีเสียงอีก เสียงร้องไม่อยู่ในระนาบของลำโพงอีก
เสียงร้อง เอียง ไปข้างไม่อยู่ตรงกลาง มันก็คงจะวนกับมาที่ห้องฟังอีกนั้นแหละเพราะบ้านผม ห้องรับแขก วางลำโพง ด้านข้าง ไม่เท่ากัน ห่างผนังข้าง อีกข้างใกล้ผนัง

บางครั้งมาคิดในเมื่อเราจริงจังในการปรับเปลี่ยนต่างๆนาๆเพื่อให้ได้เสียงที่ดีที่สุด แต่เรากลับลืมจุดนี้ไป และผมเองก็ยอมรับว่า ไม่ค่อยให้ความสำคัญตรงจุดนี้เท่าไร เรียกว่าไม่สนใจเลย แต่ไปเจอหลายๆท่านพูดเรื่องนี้กันทุกครั้ง เรื่องการเซ็ท ก็ต้องกลับมาหวนคิด ว่ามันน่าจะมีผลมาก

จนบางครั้งผมคิดว่า คนที่เขาเคาะลำโพงขยับกันที่ละเซนติเมตร นี่เขาบ้ากันหรือเปล่า ขนาดมีโต๊ะวางด้านหน้าลำโพงก็ไม่ได้ทั้งๆที่เป็นโต๊ะโล่งๆ บางท่านบอกว่าค่อยๆเคาะกันเป็นปีๆกว่าจะลงตัว เดินมาเคาะเดินกับไปฟังวันละนับระยะทางได้หลายกิโล ปรับกันเป็นองศา ผมคิดว่ามันมีผลถึงขนาดนั้นเชียวหรือเขาบ้ากันไปหรือเปล่า มันเวอร์เกินไปหรือเปล่า แต่ผมว่ามันน่าจะมีผล และหลายๆท่านที่ทำกันก็ระดับคนมีความรู้ความสามารถกันทั้งนั้นมากประสบกราณ์กันทั้งนั้น บางที่ถึงกับต้องจ้างไปเซ็ทการวางกันเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 สิงหาคม 2012, 09:58:57 PM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 10:00:57 PM »
อันนี้ฝากให้ลองไปเล่นกันดูละกันครับ

>>>  http://www.cardas.com/pdf/roomsetup.pdf
ทำไมผมดูไม่ได้ครับ ไม่ขึ้นอะไรเลยครับ

แล้วพี่เล็กมีสูตรไหมครับ ว่าคร่าวๆควรวางลำโพงห่างกันเริ่มต้นที่เท่าไรครับ แล้วค่อยๆปรับครับ แล้วมีวิธีเทคนิคอย่างไรแนะนำบ้างครับ จะได้ไปลองๆทดสอบบ้างครับ ทดสอบได้ไม่ต้องเสียเงิน ครับ แต่จะลองมั่วๆไร้หลักการก็คงไม่ได้ประโยชน์ครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 10:06:32 PM »
เหมือนที่คุณเล็กกล่าวไว้นั้นเเหละถูกต้องแล้วครับ  ห้องฟังต้องได้ก่อน ส่วนลำโพงนั้นเราชอบเสียงแบบไหน ก็ ค่อยมาหาเอาครับ มาแก้ไขได้ครับ ลำโพงที่มีชื่อเสียงเรื่องเบส
แต่เราไม่ชอบก็ต้องแก้ไขด้วยการเซ็ทอัพครับ
ฉะนั้นความสำคัญของลำโพงจึงอยู่ที่การเซ็ทอัพจริงๆครับ [pig90103] [heyheypig445] [pig90103]

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 10:09:58 PM »
เหมือนที่คุณเล็กกล่าวไว้นั้นเเหละถูกต้องแล้วครับ  ห้องฟังต้องได้ก่อน ส่วนลำโพงนั้นเราชอบเสียงแบบไหน ก็ ค่อยมาหาเอาครับ มาแก้ไขได้ครับ ลำโพงที่มีชื่อเสียงเรื่องเบส
แต่เราไม่ชอบก็ต้องด้วยการเซ็ทอัพครับ ฉนั้นความสำคัญของลำโพงจึงอยู่ที่การเซ็ทอัพจริงๆครับ [pig90103] [heyheypig445] [pig90103]
แบบนี้สงสัยต้องติดแอร์ห้องเก็บของซะหน่อย แล้วก็สร้างโลกส่วนตัวในห้องซะเลย ผมเห็นด้วยกับความคิดเห็นพี่เล็กเต็ม 100 ครับ ห้องฟัง มีผลมากจริงๆครับ ถ้าต้องการฟังแบบจริงๆจังๆครับ

ออฟไลน์ prapan2012

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 10:11:25 PM »
ผมวางลำโพงตามแบบ cardas  แล้วเซ็ทเสียงแบบ DPoLS อีกทีเคาะลำโพงเอาว่ากันเป็น เชนติเมตร ถึง มิลลิเมตร ผมก็อดทึ่งกับกับเสียงที่ได้ยิน จากชุด ดีไอวาย ของผมไม่ได้ว่ามิติเสียงมันให้ได้ขนาดนี้เชียวหรือ  
ที่อยู่คับ และ บัญชีโอนเงิน
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1951.0

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 10:18:19 PM »
มาปูเสื่อ..รอฟังครับ

แล้วคุณ สาธิตไปไหนแล้ว 

ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 10:26:44 PM »

ทำไมผมดูไม่ได้ครับ ไม่ขึ้นอะไรเลยครับ

แล้วพี่เล็กมีสูตรไหมครับ ว่าคร่าวๆควรวางลำโพงห่างกันเริ่มต้นที่เท่าไรครับ แล้วค่อยๆปรับครับ แล้วมีวิธีเทคนิคอย่างไรแนะนำบ้างครับ จะได้ไปลองๆทดสอบบ้างครับ ทดสอบได้ไม่ต้องเสียเงิน ครับ แต่จะลองมั่วๆไร้หลักการก็คงไม่ได้ประโยชน์ครับ
เอ้า...เด็กคนนี้ต้องป้อนทุกอย่างเลยเนอะ เคลียขยะบ้างเนอะเครื่องน่ะ อย่ามัวแต่โหลดอย่างเดียว     [gr_in]

ออฟไลน์ nataim

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 10:30:03 PM »

อันนี้เป็นแนว near field รึเปล่าครับ ผมลองเซ็ทดูแล้ว เหมือนใส่หูฟังเลย

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 10:39:15 PM »
DPoLS [Dead Points of Live Sound] สามารถจะลดและแก้ปัญหาได้จริงครับ
ไม่ว่าจะเป็นห้องปิดหรือห้องเปิด ถ้าหาตำแหน่งได้แล้วจะกลับไปฟังในแบบเดิมไม่ได้เลยครับ
เอาเป็นว่าขนาดที่มีคนมาบังลำโพง ก็ยังได้ยินเสียงเหมือนเดิม เพราะการรวมของเฟสได้รวมกันอย่างสมบูรณ์แล้ว

และสามารถฟังในจุดไหนก็จะไม่มีความแตกต่างของโทนเสียงมาก คือฟังได้ดีทุกจุดในห้องฟัง
หรือแม้แต่ห้องเปิดก็ตาม(แต่ต้องมีผนัง ด้านข้างไว้หนึ่งด้านเพื่อคอยอุ้มเสียงด้วยนะครับ)
แต่ต้องขอบอกว่าเป็นส่วนที่ยากที่สุดในการจัดชุดเลยครับ แม้แต่กระผมเองก็ยังต้องศึกษาอยู่อีกครับ   [gr_in]

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 10:40:42 PM »
เซ็ตคร่าว ๆ ได้ผลอย่างชัดเจน เดิมผมวางลำโพงเกือบติดผนัง  แล้วหันลำโพงเฉียงเข้ามาตรงกลาง (จุดที่ผมนั่งฟัง)
ตอนนี้ลองขยับออกมาประมาณ 70 ซม. (จากผนัง) หันลำโพงตรง ๆ ผลที่ได้เวทีเสียงดีขึ้นมามาก แถมเบสที่อู้ ๆ กลับกระชับขึ้น
สงสัยต้องรื้อห้องซะแล้ว...งานนี้
[yes-raccoon]

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 10:49:58 PM »
ลำโพงเมื่อเซ็ทได้ถูกจุดดีแล้ว ตัวลำโพงจะหายไปเลยครับ จะได้ยินแต่เสียงเท่านั้นจริงๆครับ [pig90102] [pig90102] [pig90102]

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 10:51:35 PM »
ลำโพงเมื่อเซ็ทได้ถูกจุดดีแล้ว ตัวลำโพงจะหายไปเลยครับ จะได้ยินแต่เสียงเท่านั้นจริงๆครับ [pig90102] [pig90102] [pig90102]

แสดงว่าของผมยังเซ็ตไม่ถูก..ยังวางเกะกะอยู่ทั้งคู่ เดินเข้าออกห้องก็ลำบาก.. [laugh-raccoon]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 10:56:58 PM »

อันนี้เป็นแนว near field รึเปล่าครับ ผมลองเซ็ทดูแล้ว เหมือนใส่หูฟังเลย

การเซ็ทลำโพงแบบนี้เรียกว่า สามเหลี่ยมครับ สังเกตว่าเราจะได้สามเหลี่ยมที่ทำมุม 60 องศา เท่ากันทั้งสามมุม เป็นการนั่งฟังใกล้ๆ จะเหมาะกับลำโพงขนาดไม่ใหญ่มาก ถ้าเราเซ็ทได้ตามนี้และแอมป์กำลังถึง เราจะได้ยินเสียงที่เรียงพร้อมเพียงกันสมดุลครบทุกย่าน (ยกเว้นว่าไม่มีอุปกรณ์ตัวใดมีอาการคัลเล่อร์มากเกินไป) และการทำแบบนี้ไม่ต้องคำนึงถึงสิ่งรบกวนรอบด้าน(ห้องโล่ง)

แถมให้หน่อย ในระหว่างเซ็ทไม่ว่าจะเซ็ทแบบไหน ขอให้ตั้งโวลุ่มในระดับการฟังปกติ ถ้ารู้สึกว่า ต้องลดวอลลุ่มลงเสียงถึงจะดี แสดงว่ายังเซ็ตอัพไม่ลงตัว ที่จริงลดเสียงลงต้องไม่รู้สีกเสียอะไรไปนอกจากความดัง แต่ถ้าเซ็ทได้ถูกต้อง ยิ่งเปิดฟังดัง ยื่งได้อารมณ์ครับ  [in-love-raccoon]

ขอไม่กล่าวถึง DPoLS เพราะปัจจัยของแต่ล่ะห้องต่างกันมากเกินไปครับ (ผมเองก็ยังศึกษาอยู่เช่นกัน)
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

• "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 11:03:27 PM »
มาอ่านหัวข้ออีกที  "ระยะห่างของลำโพงคู่หน้า"  น้าคลีนหมายถึงระบบโฮมเธียเตอร์หรือเปล่าอ่าครับ  [unde_cided]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 11:03:33 PM »
 [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 11:09:17 PM »
สงสัยจะเป็นชุดโฮมฯละมั้ง  แต่ก็ดีแล้วที่เข้าใจผิด อย่างน้อยก็ได้ความรู้ ได้ประโยชน์เยอะ   [yes-raccoon]

• UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 11:10:24 PM »

การเซ็ทลำโพงแบบนี้เรียกว่า สามเหลี่ยมครับ สังเกตว่าเราจะได้สามเหลี่ยมที่ทำมุม 60 องศา เท่ากันทั้งสามมุม เป็นการนั่งฟังใกล้ๆ จะเหมาะกับลำโพงขนาดไม่ใหญ่มาก ถ้าเราเซ็ทได้ตามนี้และแอมป์กำลังถึง เราจะได้ยินเสียงที่เรียงพร้อมเพียงกันสมดุลครบทุกย่าน (ยกเว้นว่าไม่มีอุปกรณ์ตัวใดมีอาการคัลเล่อร์มากเกินไป) และการทำแบบนี้ไม่ต้องคำนึงถึงสิ่งรบกวนรอบด้าน(ห้องโล่ง)

แถมให้หน่อย ในระหว่างเซ็ทไม่ว่าจะเซ็ทแบบไหน ขอให้ตั้งโวลุ่มในระดับการฟังปกติ ถ้ารู้สึกว่า ต้องลดวอลลุ่มลงเสียงถึงจะดี แสดงว่ายังเซ็ตอัพไม่ลงตัว ที่จริงลดเสียงลงต้องไม่รู้สีกเสียอะไรไปนอกจากความดัง แต่ถ้าเซ็ทได้ถูกต้อง ยิ่งเปิดฟังดัง ยื่งได้อารมณ์ครับ  [in-love-raccoon]

ขอไม่กล่าวถึง DPoLS เพราะปัจจัยของแต่ล่ะห้องต่างกันมากเกินไปครับ (ผมเองก็ยังศึกษาอยู่เช่นกัน)

ต้องคุณ ผึ้ง มืออาชีพตัวจริง ระดับความดังต้องไม่ลืมนะครับผม

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 11:13:05 PM »
มาอ่านหัวข้ออีกที  "ระยะห่างของลำโพงคู่หน้า"  น้าคลีนหมายถึงระบบโฮมเธียเตอร์หรือเปล่าอ่าครับ  [unde_cided]
อ้าว.........."ระยะห่างของลำโพงคู่หน้า" พึ่งสังเกตูเห็น ขออนุญาตไปล้างแผ่นก่อนนะครับ ถ้าโฮมผมไปไม่เป็นครับ  [pig90136]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 11:17:48 PM »
อ้าว.........."ระยะห่างของลำโพงคู่หน้า" พึ่งสังเกตูเห็น ขออนุญาตไปล้างแผ่นก่อนนะครับ ถ้าโฮมผมไปไม่เป็นครับ  [pig90136]

[heyheybaby_watch] หัวข้อว่าอย่างนั้น แต่ในเนื้อหาของกระทู้มิได้บ่งชี้ชัดว่าเป็นโฮม แถมยังเอนเอียงไปทางชุดฟังเพลงซะมากกว่า  แลัวน้าเขาไปไหนแล้วนี่ มารออ่านแอมป์ก็ยังไม่เสร็จเลย  [laugh-raccoon]

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 11:19:44 PM »
ไหน ๆ ก็เข้ามาเรื่องเซ็ตชุดฟังเพลงแ้ล้วขอถามต่ออีกนิดครับ
ที่คุณผึ้งพูดถึงลำโพงไม่ใหญ่...ขนาดไหนครับ
แล้วถ้าห้องเป็นสี่เหลี่ยมตามรูปลดองศาลงมาแบบนี้ถูกต้องหรือเปล่า

[res] [res] [res]

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 11:31:03 PM »
ไหน ๆ ก็เข้ามาเรื่องเซ็ตชุดฟังเพลงแ้ล้วขอถามต่ออีกนิดครับ
ที่คุณผึ้งพูดถึงลำโพงไม่ใหญ่...ขนาดไหนครับ
แล้วถ้าห้องเป็นสี่เหลี่ยมตามรูปลดองศาลงมาแบบนี้ถูกต้องหรือเปล่า

[res] [res] [res]

ลำโพงที่ว่าก็จะหนักไปทางบุ็คเชลครับ ส่วนรูป ดูรูปของพี่เล็กประกอบได้เลยครับ

จะเห็นว่า มุม 60 ที่ผมว่า เราวัดจากหน้าลำโพง มาที่จุดฟังครับ พูดง่ายๆ ถ้าเราต้องการมุมที่เท่ากันทุกด้าน ความยาวของแต่ล่ะด้านก็จะเท่ากันครับ ทีนี้เราจะเริ่มยังไง

(อันนี้ประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ)

ในกรณีว่าห้องโล่ง ให้หาระยะด้านหลังลำโพงก่อนครับ อาจจะเริ่มจาก 80 เซ้นก็ได้ครับ แล้วก็ด้านข้างเท่ากันก็ได้ครับ แล้วก็มาวัดระยะห่างของลำโพงว่าเท่าไหร่ วัดจาก TW ถึง TW แล้วก็ถอยไปนั่งฟังในระยะเดียวกันกับระยะห่างลำโพง ระยะห่างนี้ก็วัดจาก TW เช่นกันนะครับ แล้วฟังดูว่ามันขาดอะไร

สมมติว่าในกรณีว่าลำโพงเป็น แบบพอร์ทออกด้านหลัง ฟังตามที่เซ็ทไว้แล้ว เบสมากไป ก็เขยิบออกห่างผนังกว่าเดิมที่ล่ะ 5 เซ็นก็ได้ครับ อย่าลืมว่าระยะฟังก็เปลี่ยนไปด้วยอีก 5 เซ็นนะ ถ้าฟังแล้วเออ เบสกลีนดีล่ะกับย่านอื่นๆ แต่เหมือนเวทีหุบ หรือแหลมกลางเริ่มเจี๋ยวจ๊าว ก็เขยิบลำโพงออกจากันครับ หลักง่ายๆก็ประมาณนี้ครับ  [yes-raccoon]

[tig12]

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 11:41:40 PM »
ขอบคุณครับ
แสดงว่าแต่ละชุดแต่ละห้องก็มีระยะของตัวเอง ไม่ตายตัว แต่ให้ใช้หลักการนี้ในการเซ็ท ใช่เปล่าครับ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 11:42:12 PM »
เซียนน่ะเค้าขยับกันเป็น ไมโครมิล ครับผึ้ง  โดยเฉพาะกลุ่มที่ค้นหา dead point of live sond laughhahaha

ไม่ว่าจะดูหนัง หรือ ฟังเพลงก็เซ็ท line สำหรับฟังเพลงไว้ก่อนครับ เพราะ AV น่ะเค้ามี time alignment มีให้ทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ ไหนจะ sound field สำเร็จที่มีให้เลือกเล่นมากมายในแต่ละยี่ห้อครับ แถมยังมีระบบ Auto setup อีก

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 11:45:52 PM »
เค้าขยับกันเป็น ไมโครมิล ครับผึ้ง laughhahaha

ไม่ว่าจะดูหนัง หรือ ฟังเพลงก็เซ็ท line สำหรับฟังเพลงไว้ก่อนครับ เพราะ AV น่ะเค้ามี time alignment มีให้ทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ ไหนจะ sound field สำเร็จที่มีให้เลือกเล่นมากมายในแต่ละยี่ห้อครับ แถมยังมีระบบ Auto setup อีก

กะว่าจะเอาแบบง่ายๆ ก่อนน่ะครับพี่เล็ก  [roll]  เขยิบกันเพลินตามที่พี่เล็กบอกนั่นล่ะครับ ที่แน่ๆ ต้องอดทนครับ กว่าจะเจอ ทำเครื่องหมายไว้ที่พื้นด้วยนะครับ เผื่อว่าปรับไปแล้วสู้จุดเดิมไม่ได้  สู้ๆครับ 3-2-1-raccoon

[tig12]