ผู้เขียน หัวข้อ: ระยะห่างของลำโพงคู่หน้า  (อ่าน 24706 ครั้ง)

ออฟไลน์ Blue

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
Re: ระยะห่างของลำโพงคู่หน้า
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 11:47:33 PM »
เซียนน่ะเค้าขยับกันเป็น ไมโครมิล ครับผึ้ง  โดยเฉพาะกลุ่มที่ค้นหา dead point of live sond laughhahaha

ไม่ว่าจะดูหนัง หรือ ฟังเพลงก็เซ็ท line สำหรับฟังเพลงไว้ก่อนครับ เพราะ AV น่ะเค้ามี time alignment มีให้ทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ ไหนจะ sound field สำเร็จที่มีให้เลือกเล่นมากมายในแต่ละยี่ห้อครับ แถมยังมีระบบ Auto setup อีก

เป็นมิลคงไม่ไหวมั้งครับน้าเล็ก ...
ถามเรื่องความสูงลำโพงว่าควรวางสูงเท่าไรดี  เคยอ่านมาเค้าว่าให้ทวีตเตอร์อยู่ระดับหูของผู้ฟัง  แล้ว ถ้าลำโพง 4 ทาง มี ทวีตเตอร์
และซุปฯทวีตเตอร์ จะเอายึดตัวไหนดี
 [res]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 11:50:40 PM »
  เปล่าหรอกผึ้ง พี่เ่ล่นสีเสียด   ส่วนตัวเดี๋ยวนี้ไม่ได้เอาเป็นเอาตาย ฟังหามรุ่ง หามค่ำอย่างแต่ก่อนแล้ว  เปิดเพลงแล้วก็เดินไปไหนก็ไม่รู้ เพียงแต่ต้องมีเพลงฟังทุกวัน และ ต้องผ่อนคลายก่อนนอนทุกคืนอย่างน้อยก็สองชั่วโมง ฟังหลับครับ   ส่วนใหญ่แล้วผมจะเน้นไปเซ็ทที่ห้องเป็นหลัก แล้วก็มาเก็บลำโพงเล็กน้อยๆเท่านั้นเพราะเป็น floor stand  แต่ทำไปเรื่อยๆ 3 ปีมั้ง แต่ตอนนี้หยุดหมดแล้ว ถึงตอนนี้ฟังก็ยังฟังได้ดีเหมือนเดิมครับไม่เคยไปยุ่งอะไรกับมันอีกเลย เพราะไม่มีใครไปจับมันขยับ ก็ข้างนึงกว่า 80 โลใครจะไปเลื่อนหนอ  [laugh-raccoon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2012, 12:09:48 AM »
น้ำหนักขนาดน้ัน  [tremor-raccoon] ผมคงยอมเหนื่อยครั้งเดียวล่ะครับพี่เล็ก  คงต้องตามเพื่อนๆมาช่วยด้วย ไม่งั้นมันล้มทับผมแน่ๆ  [roll]

ใจอยากเล่นทาวเวอร์นะครับ แต่ด้วยห้องไม่อำนวย และหลายๆอย่าง เอาแค่ 8 นิ้ว ก็พอล่ะ ด้วยเพลงที่ฟังอยู่ด้วยแล้ว มากไปกว่านี้ก็ไม่ได้ประโยชน์ เปลืองค่าลำโพงค่าแอมป์เปล่าๆ   [pig90129]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2012, 12:13:36 AM »
 เมื่อก่อนก็เคยคิดแบบนี้เหมือนกัน แต่พอมาเล่นจริงๆแล้ว ลำโพงใหญ่ (ถ้าไม่ได้ใหญ่เว่อ สูง 2.5-2.8 ม. นะ) ห้องเล็กๆก็โอนะ ผมว่าเซ็ทง่ายกว่าลำโพงเล็กๆอีก แล้วรุ่นใหม่ๆนี่ไม่กินวัตต์เหมือนแต่ก่อน ดูอย่าง Dali IKON 7 ที่พี่เพิ่งขายไปซิ แอมป์หลอดวัตต์กว่าๆยังขับสบายแถมตั้งอยุ่ที่โถงไม่ได้อยู่ในห้องด้วยครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2012, 12:19:53 AM »
อันนี้เก็บไว้ในโครงการในอนาคตครับ ยังไงต้องหามาให้ได้ซักวัน อยากได้ช่วง mid bass - deep bass ที่มันกลืนกับเสียงช่วงอื่นมั่ง ท่องไว้เลยสักวันต้องมีให้ได้เมื่อพร้อมกว่านี้  [yes-raccoon]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2012, 04:58:59 AM »
ชุดฟังเพลงครับ ไม่ใชชุดโฮมครับ ขายรับทานไปแล้วครับ ชุดโฮม laughhahaha เปิดดังไม่ได้ป่วยการเก็บไว้ครับ ตอนนี้ดูหน้ังด้วยชุดฟังเพลงนี่แหละครับดูแบบ 2.0 ครับ แถมใช้ int ดูหนังซะด้วย

ขออภัยด้วยครับ ที่มิได้เติมคำว่า ระยะห่างของลำโพงคู่หน้า สำหรับ ฟังเพลงครับ

ดูแล้วการปรับไม่ใช่เรื่องง่ายๆเลยครับ ที่ผ่านมาผมทำผิดเลย ไม่ได้ คาโวลุ่มไว้ ขยับที่เปิดที่ แบบนี้ก็คงจะจับจุดไม่ได้ ต้องไปลองใหม่ครับ และปรับแบบ  DPoLS ผมเคยอ่านแบบผ่านๆผมว่ามันยากครับ ที่ไม่ได้ตั้งใจอ่านเพราะอ่านไปนิดหน่อยก็เริ่มงงแล้วครับ

ของพี่เล็กลำโพงหนักข้างละ80 โล ของผมข้างละ 17 โล เดี่ยวผมต้องไปหาชื้อทรายมาวางบนลำโพงให้ได้น้ัำหนักบ้าง [laugh-raccoon]

คือผมนะมีลำโพง 2 คู่ พอวางแล้วก็มีปัญหา คู่ในก็ระยะแคบไป คู่นอกก็ระยะห่างไปอีกเพราะที่วางจำกัด ลองฟังแล้วเวทีเสียงมันจะ เบียดๆบังๆกัน ก็เลยยก ลำโพง jamo ไปวางบน infinity ซะเลยเพื่อทำน้ำหนัก แต่พอเอาไปวางก็แปลกนะครับ เสียงของตัวที่ถูกทับ infinity กับนิ่งขึ้นมาซะงั้นครับ เหมือนลำโพงถูกกดทับ กล้ายเป็นเรื่องน้ำหนักลำโพงมีผลต่อเสียงอีก คราวนี้พอจะฟัง คู่บนก็นั่งฟังบนโต๊ะ ถึงจะพอดี ถ้านั่งกับพื้น ปกติจะนั่งกับพื้น เสียงคู่บนจะข้ามหัวไปหน่อย

ก็ดีใจครับที่หลายๆท่านที่เป็นนัก diy ก็ให้ความสำคัญกับการจัดวางลำโพงครับ บางที่จุดที่เราละเลยมันอาจจะช่วยได้ในสิ่งที่ขาดไปได้บ้างนิดหน่อย

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2012, 05:15:18 AM »

ล่าสุดวางแบบนี้เลยครับแต่ยังไม่ได้เปิดฟังเลย แฟนจะดูโทรทัศน์เลยอดทดสอบเลยครับ

พื้นที่จำกัดครับ ด้านขวาเป็นกำแพงห้องลำโพงห่างแค่ 50 ซ.ม เองครับ ด้านที่มีต้นไม้ครับ มีคนแนะนำว่าให้หาต้นไม้มาลดเสียงสะท้อน ผมก็ไปชื้อมาต้นละตั้ง 1000 ต้นไม้ diy ข้างๆบ้าน ฟังไม่แตกต่างเลยวางกับไม่วางครับ

ด้านซ้ายมือจะห่างหน่อยครับ แต่จะมีหน้าต่าง เลยไม่เป็นห้องเลยครับ  เนื่อที่แคบครับบ้านชั้นเดียวหลังเล็กๆที่รอดจากน้ำท่วม  ขอบ่นหน่อย แย่มาเลยการจ่ายเงินเยี่ยวยาครับ หน้าบ้านผมได้ 20k ผมได้ 10k ทั้งๆที่อยู่ตรงข้ามกัน เลยยื่นเพิ่มไปแล้วยังไม่รู้จะได้ไหมครับ

สภาพบ้านรกหน่อยครับ และคับแคบ  เพื่อนๆพี่ๆ มีเวลาโชว์รูปชุดฟังหน่อยซิครับ บ้านผมคับแคบ หลังเล็กๆแต่ยินดีต้อนรับ ทุกท่านครับ [roll]

ห้องรับแขกขนาด  4*5 เองครับ ด้านหลังก็เป็นที่นั่ง สารพัด กินข้าว กินเหล้า และแฟนผมเสียบหมูปิ้ง แล้วครับ

อยากจะย้ายโต๊ะคอมไปที่อื่นก็ไม่มีที่แล้วครับ จะได้เลื่อนตู้โชว์มาไว้ตรงกลางห้องได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 สิงหาคม 2012, 05:20:01 AM โดย cleaning »

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2012, 06:35:25 AM »
สวัสดี คุณ cleaning
ขอเสริมต่อจาก คุณ ผึ้ง อีกนิด ระยะห่างของลำโพงกับผนังด้านหลังจะเป็นตัวกำหนดเสียงย่านต่ำทั้งย่านครับ
ส่วนระยะห่างของลำโพงจะเป็นตัวกำหนดในด้านปริมาณและคุณภาพของเสียงกลางและแหลมครับ (โทอินก็เช่นกันครับ)
แต่ทั้งนี้ต้องอยู่ที่ระดับความดังที่ต้องการจะฟังด้วยครับ  ถ้าเปิดค่อนข้างดังและแอมป์มีกำลังที่มากก็ดึงลำโพงห่างออกจากกันได้มากกว่าแอมป์ที่มีกำลังน้อยกว่าครับ
เพราะเสียงที่ดังกว่าย่อมจะมีขนาดของเสียงที่ใหญ่กว่า ถ้าวางลำโพงใกล้กันมากจนเกินไปอาจจะทำให้เฟสเกยซ้อนกัน จนฟังแล้วเบลอหรือจ้าไปหมดครับ

จะมีคำถามอยู่เสมอว่า เซ็ตกันเป็นหลักมิล จำเป็นด้วยหรือ แล้วฟังออกหรือ
ผมตอบได้ทันทีเลยว่าถ้าโทนเสียงฟังออกยากครับ
แต่ถ้ารูปทรงของเสียงที่ผ่านการได้ยินและถูกตีความในสมองให้เห็นรูปทรงของเสียง
สามารถมองเห็นได้ครับ คือถ้าจัดวางได้ดีแล้ว เสียงร้อง ลอยสูง 145 Cm เป็นรูปวงรี
แต่ถ้าขยับลำโพงแค่ มิลลิเมตรเดียว รูปทรงของเสียงและโฟกัสเสียงจะผิดส่วนทันทีครับ  [pig90124] [pig90124] [pig90124]

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2012, 08:03:11 AM »
ขอเสริมต่อจาก คุณ ผึ้ง อีกนิด ระยะห่างของลำโพงกับผนังด้านหลังจะเป็นตัวกำหนดเสียงย่านต่ำทั้งย่านครับ
ส่วนระยะห่างของลำโพงจะเป็นตัวกำหนดในด้านปริมาณและคุณภาพของเสียงกลางและแหลมครับ (โทอินก็เช่นกันครับ)
แต่ทั้งนี้ต้องอยู่ที่ระดับความดังที่ต้องการจะฟังด้วยครับ  ถ้าเปิดค่อนข้างดังและแอมป์มีกำลังที่มากก็ดึงลำโพงห่างออกจากกันได้มากกว่าแอมป์ที่มีกำลังน้อยกว่าครับ
เพราะเสียงที่ดังกว่าย่อมจะมีขนาดของเสียงที่ใหญ่กว่า ถ้าวางลำโพงใกล้กันมากจนเกินไปอาจจะทำให้เฟสเกยซ้อนกัน จนฟังแล้วเบลอหรือจ้าไปหมดครับ

จะมีคำถามอยู่เสมอว่า เซ็ตกันเป็นหลักมิล จำเป็นด้วยหรือ แล้วฟังออกหรือ
ผมตอบได้ทันทีเลยว่าถ้าโทนเสียงฟังออกยากครับ
แต่ถ้ารูปทรงของเสียงที่ผ่านการได้ยินและถูกตีความในสมองให้เห็นรูปทรงของเสียง
สามารถมองเห็นได้ครับ คือถ้าจัดวางได้ดีแล้ว เสียงร้อง ลอยสูง 145 Cm เป็นรูปวงรี
แต่ถ้าขยับลำโพงแค่ มิลลิเมตรเดียว รูปทรงของเสียงและโฟกัสเสียงจะผิดส่วนทันทีครับ  [pig90124] [pig90124] [pig90124]

สวัสดีครับ ในกรณีที่ลำโพงผมเป็นตู้ปิดการวางห่างจากผนังด้านหลังก็จะไม่เหมือนกับตู้เปิดท่อหลังใช่ไหมครับ ลำโพงที่ผมเอาวางข้างบนผมก็เอาไว้ดูหนังครับ หรือฟังลูกทุ่งครับ jamo ถ้าฟังลูกทุ่งจะฟังได้ดีกว่า infinity ครับ
พื้นที่จำกัดลำบากการวางเหมือนกันครับอย่างการวางของผมๆจะรู้สึกว่า ข้างซ้ายมือจะดังกว่า ทั้งๆที่เป็นพื้นที่โล่ง ด้านขวา ผมก็อตุสาห์ไปชื้อผ้าม่านมาบังกระจก ด้านหลังเอาต้นไม้ปลอมมาลดเสียงสะท้อน
การวางผมว่าสำคัญจริงๆถ้าวางผิดไปนิดเสียงเอียงทันทีเลยครับ เสียงร้องจะเอียงซ้ายทันทีถ้าวางได้ระยะ เสียงร้องจะอยู่ตรงกลาง และบ้างครั้งเหมือนลำโพงล่องหนจริงๆคือไม่รู้ว่าเสียงมาจากลำโพงตัวไหนถ้าวางไว้คู่กัน แต่ผมนะเสพการอ่านมากไป พอไปอ่านเจอใหม่ก็ขยับอีก พอขยับเสียงก็เปลี่ยนไปทันทีไม่ได้เสียงจากที่เคยเซ็ทไว้แล้ว บางที่ไปยึดหลักด้วยตลับเมตรมากไปหน่อยครับ

ผมเปิดฟังเบาๆครับ เปิดแค่ 9-10 น. ครับไม่เกินจากนี้ครับ ข้างบ้านไม่เท่าไร แฟนผมบ่นครับ แฟนผมไม่ค่อยรักเสียงเพลง รักแต่โทรทัศน์ครับ

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2012, 08:51:31 AM »
  แอมป์ที่วางบนกระจกน่ะ มันอันตรายมากเลยนะครับ เพราะกระจกไม่ได้มีคานรับ และ ไม่ได้ออกแบบมาเพื่อการนี้ หากจะใช้งานในลักษณะนี้ควรหาแผ่นไม้หน้าอย่างน้อย 9 มม. มาปูทับหัวเสาทั้งสี่ก่อน แล้วค่อยวางกระจกครับ   เดี๋ยวจะเป็นข่าวอีก  แอมป์เครื่องเสียงถล่ม

• UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2012, 09:19:42 AM »

สวัสดีครับ ในกรณีที่ลำโพงผมเป็นตู้ปิดการวางห่างจากผนังด้านหลังก็จะไม่เหมือนกับตู้เปิดท่อหลังใช่ไหมครับ ลำโพงที่ผมเอาวางข้างบนผมก็เอาไว้ดูหนังครับ หรือฟังลูกทุ่งครับ jamo ถ้าฟังลูกทุ่งจะฟังได้ดีกว่า infinity ครับ
พื้นที่จำกัดลำบากการวางเหมือนกันครับอย่างการวางของผมๆจะรู้สึกว่า ข้างซ้ายมือจะดังกว่า ทั้งๆที่เป็นพื้นที่โล่ง ด้านขวา ผมก็อตุสาห์ไปชื้อผ้าม่านมาบังกระจก ด้านหลังเอาต้นไม้ปลอมมาลดเสียงสะท้อน
การวางผมว่าสำคัญจริงๆถ้าวางผิดไปนิดเสียงเอียงทันทีเลยครับ เสียงร้องจะเอียงซ้ายทันทีถ้าวางได้ระยะ เสียงร้องจะอยู่ตรงกลาง และบ้างครั้งเหมือนลำโพงล่องหนจริงๆคือไม่รู้ว่าเสียงมาจากลำโพงตัวไหนถ้าวางไว้คู่กัน แต่ผมนะเสพการอ่านมากไป พอไปอ่านเจอใหม่ก็ขยับอีก พอขยับเสียงก็เปลี่ยนไปทันทีไม่ได้เสียงจากที่เคยเซ็ทไว้แล้ว บางที่ไปยึดหลักด้วยตลับเมตรมากไปหน่อยครับ

ผมเปิดฟังเบาๆครับ เปิดแค่ 9-10 น. ครับไม่เกินจากนี้ครับ ข้างบ้านไม่เท่าไร แฟนผมบ่นครับ แฟนผมไม่ค่อยรักเสียงเพลง รักแต่โทรทัศน์ครับ
การวางลำโพงตู้ปิดและตู้เปิด ใช้หลักการเดียวกันครับ เพียงแต่ตู้ปิดจะตอบสนองความถี่ต่ำลึกได้มากกว่าและเก็บตัวเร็วกว่า
เนื่องจากปริมาตรอากาศภายในตู้ค่อนข้างคงที่ (ค่า damping factor จึงสูงกว่า) แต่ถ้าตู้เปิด พอร์ทหน้าจะวางง่ายกว่าพอร์ทหลังครับ

กระผมจะไม่ขอกล่าวในเรื่องของกระจก ที่อยู่ด้านหลังของลำโพงนะครับ ว่ามีปัญหาอะไรบ้าง
แต่ที่เสียงด้านซ้ายได้ดังกว่าข้างขวา ถ้าผมเห็นจากรูปก็ถูกต้องแล้วครับ
เพราะด้านหลังลำโพงด้านซ้ายจะเป็น horn ที่ใหญ่และกว้างกว่าด้านขวามาก จึง บูสเสียงออกมามากกว่า
ถึงแม้จะมีโต๊ะคอมพ์มาขวางกั้นไว้บางส่วนก็ตาม อีกทั้งการบันทึกเสียงเพื่อเล่นกลับส่วนใหญ๋ มักจะวางกลองและเบสไว้ทางด้านซ้ายเสียด้วย   [bored-raccoon]

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2012, 11:21:35 AM »
  แอมป์ที่วางบนกระจกน่ะ มันอันตรายมากเลยนะครับ เพราะกระจกไม่ได้มีคานรับ และ ไม่ได้ออกแบบมาเพื่อการนี้ หากจะใช้งานในลักษณะนี้ควรหาแผ่นไม้หน้าอย่างน้อย 9 มม. มาปูทับหัวเสาทั้งสี่ก่อน แล้วค่อยวางกระจกครับ   เดี๋ยวจะเป็นข่าวอีก  แอมป์เครื่องเสียงถล่ม
[unde_cided] จริงอย่างพี่เล็กว่า ถ้าสักวันมันรับน้ำหนักไม่ไหวถล่มลงมาหละงานเข้าแน่เลย ต้องรีบหาไม้อัดมาลองกระจกสักหน่อย
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2012, 11:25:23 AM »

การวางลำโพงตู้ปิดและตู้เปิด ใช้หลักการเดียวกันครับ เพียงแต่ตู้ปิดจะตอบสนองความถี่ต่ำลึกได้มากกว่าและเก็บตัวเร็วกว่า
เนื่องจากปริมาตรอากาศภายในตู้ค่อนข้างคงที่ (ค่า damping factor จึงสูงกว่า) แต่ถ้าตู้เปิด พอร์ทหน้าจะวางง่ายกว่าพอร์ทหลังครับ

กระผมจะไม่ขอกล่าวในเรื่องของกระจก ที่อยู่ด้านหลังของลำโพงนะครับ ว่ามีปัญหาอะไรบ้าง
แต่ที่เสียงด้านซ้ายได้ดังกว่าข้างขวา ถ้าผมเห็นจากรูปก็ถูกต้องแล้วครับ
เพราะด้านหลังลำโพงด้านซ้ายจะเป็น horn ที่ใหญ่และกว้างกว่าด้านขวามาก จึง บูสเสียงออกมามากกว่า
ถึงแม้จะมีโต๊ะคอมพ์มาขวางกั้นไว้บางส่วนก็ตาม อีกทั้งการบันทึกเสียงเพื่อเล่นกลับส่วนใหญ๋ มักจะวางกลองและเบสไว้ทางด้านซ้ายเสียด้วย   [bored-raccoon]

ตรงนี้ผมว่าจริงๆซะด้วยครับ เวลาผมทดสอบ ก็รู้สึกว่ามันจะมาทางด้านซ้ายกันเยอะครับ

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2012, 11:44:31 AM »
ใช้แผ่นโมโนเปิดสิครับ จะทำให้ฟังได้ง่ายมากขึ้นครับ   [heyheybaby_jump]

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2012, 10:02:05 AM »
 คุณ cleaning ตกลงได้ระยะห่างลำโพงยังครับ  ถ้ายังไม่ได้...ผมมีสูตรเด็ดครับ  เซ็ตให้ลำโพงล่องหนครับ
  ตอนนี้ที่ฟังอยู่ รู้สึกว่าลำโพงมันล่องหนยังครับ ถ้ายัง..ฟังธงว่าเป็นกับห้องครับ ต้องย้ายลำโพงไปหน้าบ้านครับ ถ้ามีรั้วก็เอาออกไปนอกรั้วน่ะครับ ตั้งลำโพงให้ห่างกันสัก 1 เมตรก็พอครับ แล้วไปนอน เปิดเบริน์ทิ้งไว้ทั้งคืน  ตื่นขึ้นมาจะพบว่าลำโพงล่องหนไปจริงๆครับ
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2012, 10:47:33 PM »
คุณ cleaning ตกลงได้ระยะห่างลำโพงยังครับ  ถ้ายังไม่ได้...ผมมีสูตรเด็ดครับ  เซ็ตให้ลำโพงล่องหนครับ
  ตอนนี้ที่ฟังอยู่ รู้สึกว่าลำโพงมันล่องหนยังครับ ถ้ายัง..ฟังธงว่าเป็นกับห้องครับ ต้องย้ายลำโพงไปหน้าบ้านครับ ถ้ามีรั้วก็เอาออกไปนอกรั้วน่ะครับ ตั้งลำโพงให้ห่างกันสัก 1 เมตรก็พอครับ แล้วไปนอน เปิดเบริน์ทิ้งไว้ทั้งคืน  ตื่นขึ้นมาจะพบว่าลำโพงล่องหนไปจริงๆครับ
laughhahaha  [laugh-raccoon] เข้าใจแนะนำจริงๆครับ

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2012, 10:55:56 PM »
 เป็นคำแนะนำที่ดีเยี่ยมครับ  งั้นลองเอา WC4 ไปวางเทสโชว์ก่อนเลยครับ  laughhahaha

ออฟไลน์ micro™

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 40
  • May the Force Be with You
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2012, 11:11:38 PM »
สำหรับผม  จากทีมีโอกาสฟังมาตลอด

ลำโพง ต้องมีพื้นที่การจัดวาง ให้มันครับ

ระยะห่างจากด้านหลัง(ผนัง)
ระยะห่างจากด้านข้างด้านนอก(กำเเพง)
ระยะห่างระหว่างผู้ฟัง(ก็เราไง)

สุดท้าย ระยะห่างระหว่างลำโพงเอง   

น้าเคยเซ็ทอัพเเล้ว เสียงตรงกลางเริ่มเเหว่งใหมครับ   นั่นเเสดงว่า  มันเริ่มจะห่างเกินไป
ในทางกลับกัน

ถ้าเรารู้สึกว่า เสียงมันกระจุกรวมกันอยู่  ผิดวิสัยในเเนวดนตรีที่ควรเป็น  ลองขยับ ออกห่างจากกัน   

สำหรับโพงวางหิ้ง ขนาดย่อมวางบนขาตั้ง  ผมจะต้องมี  1.2-1.5เมตร ครับ   อ้อ ตำเเหน่งการฟัง  กับระดับเสียงระหว่างฟังก็มีผลอีกนะครับ [pig90103]

/////////////////////////////////////////////////////////////     นี่ยังไม่รวมพวกตัวช่วยที่เป็น อคูสติค ต่างๆ เลย  [roll]

เชื่อใหม ว่า ห้องฟังสำคัญที่สุดเลยครับ   เพราะมันเป็นการลงทุนที่เเพงที่สุดกว่าจะได้ฟัง เราเลยไปจัดมันใว้ทีหลังครับ

ซิสเต็มที่ไม่ดี  เเต่ถ้าได้มาอยู่ในห้องที่ถูกเซ้ทอัพมาเเล้ว  จัดนิดหน่อย  ก็ มี อิมเมจ  ครับ

เช่น บ้านน้า TOM  เชื่อหรือไม่ ว่า บ้านน้า TOM ไม่ได้จัดห้องให้เป็นห้องฟังอบ่างเเท้จริง  เเต่รู้จักที่จะกำจัดเสียงสะท้อนบางอย่างไป เเละ ทำให้ พื้นผิวไม่เท่ากัน เกิดเป็นความะรรมชาติ (ระดับนึง)

แอมป์ผมเสียง ห่วย ก็มีมิติได้ เลยครับ  วันนั้น  laughhahaha

เดี๋ยวไป ข้างนอกก่อนครับ   [pig6456]
ที่นี่เลยครับ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2896.0

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2012, 02:12:58 AM »
สำหรับผม  จากทีมีโอกาสฟังมาตลอด

ลำโพง ต้องมีพื้นที่การจัดวาง ให้มันครับ

ระยะห่างจากด้านหลัง(ผนัง)
ระยะห่างจากด้านข้างด้านนอก(กำเเพง)
ระยะห่างระหว่างผู้ฟัง(ก็เราไง)

สุดท้าย ระยะห่างระหว่างลำโพงเอง   

น้าเคยเซ็ทอัพเเล้ว เสียงตรงกลางเริ่มเเหว่งใหมครับ   นั่นเเสดงว่า  มันเริ่มจะห่างเกินไป
ในทางกลับกัน

ถ้าเรารู้สึกว่า เสียงมันกระจุกรวมกันอยู่  ผิดวิสัยในเเนวดนตรีที่ควรเป็น  ลองขยับ ออกห่างจากกัน   

สำหรับโพงวางหิ้ง ขนาดย่อมวางบนขาตั้ง  ผมจะต้องมี  1.2-1.5เมตร ครับ   อ้อ ตำเเหน่งการฟัง  กับระดับเสียงระหว่างฟังก็มีผลอีกนะครับ [pig90103]

/////////////////////////////////////////////////////////////     นี่ยังไม่รวมพวกตัวช่วยที่เป็น อคูสติค ต่างๆ เลย  [roll]

เชื่อใหม ว่า ห้องฟังสำคัญที่สุดเลยครับ   เพราะมันเป็นการลงทุนที่เเพงที่สุดกว่าจะได้ฟัง เราเลยไปจัดมันใว้ทีหลังครับ

ซิสเต็มที่ไม่ดี  เเต่ถ้าได้มาอยู่ในห้องที่ถูกเซ้ทอัพมาเเล้ว  จัดนิดหน่อย  ก็ มี อิมเมจ  ครับ

เช่น บ้านน้า TOM  เชื่อหรือไม่ ว่า บ้านน้า TOM ไม่ได้จัดห้องให้เป็นห้องฟังอบ่างเเท้จริง  เเต่รู้จักที่จะกำจัดเสียงสะท้อนบางอย่างไป เเละ ทำให้ พื้นผิวไม่เท่ากัน เกิดเป็นความะรรมชาติ (ระดับนึง)

แอมป์ผมเสียง ห่วย ก็มีมิติได้ เลยครับ  วันนั้น  laughhahaha

เดี๋ยวไป ข้างนอกก่อนครับ   [pig6456]
สำหรับคุณอา ต้อม กระผมต้องขอบอกว่า ประสบการณ์ล้วนๆครับ และเป็นประสบการณ์ที่ผ่านการกรองและคัดสรรมาแล้วเป็นอย่างดีอีกด้วย
และที่สำคัญการอ้างอิงในแนวเสียงต้องได้รับข้อมูลที่ถูกต้องรวมถึงการตีความในจินตภาพของเสียงที่ดีด้วยครับ จึงจะเป็นอย่างคุณอา ต้อม ได้
ซึ่งถ้าได้ข้อมูลที่ดีไม่ว่าจะจัดการกับอุปกรณ์เสียงไปในลักษณะใดก็ตาม แต่ผลที่ได้จะเป็นสิ่งที่เหมือนกับที่ได้รับการอ้างอิงแต่แรกครับ
คือลักษณะของเสียงที่ดีเป็นจุดหมายเหมือนกัน เพียงแต่ต้องรู้จักประยุกต์ที่จะใช้นั่นเองครับ   [thumb up]

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2012, 06:22:03 PM »
มาตามอ่านด้วยคน [roll] [roll] [roll]

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2012, 10:23:28 PM »
ตอนนี้ผมว่าลงตัวที่สุดแล้วครับจากเดิมผมจะเอาลำโพง jamo วางด้านนอกตอนนี้เลยเอา infinity ไว้ด้านนอกบ้างลงตัวมากแล้วครับ แต่ตัวที่อยู่ด้านนอกระยะห่างราวๆ 2 เมตรเลยครับ แต่เวทีเสียงไม่แหว่งกลางถือว่า ok เลยครับ ฟังได้ดีที่สุดตามที่เนื้อที่จำกัดครับ

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2012, 10:26:52 PM »
ตอนนี้ผมว่าลงตัวที่สุดแล้วครับจากเดิมผมจะเอาลำโพง jamo วางด้านนอกตอนนี้เลยเอา infinity ไว้ด้านนอกบ้างลงตัวมากแล้วครับ แต่ตัวที่อยู่ด้านนอกระยะห่างราวๆ 2 เมตรเลยครับ แต่เวทีเสียงไม่แหว่งกลางถือว่า ok เลยครับ ฟังได้ดีที่สุดตามที่เนื้อที่จำกัดครับ

2 เมตร กับอีกกี่มิลครับ   คุยกับผมต้องคุยเป็นมิลครับ  เป็นเมตรเป็นเซนต์หยาบไปครับ   
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0