ผู้เขียน หัวข้อ: น้องใหม่คับ.....อยากทำเป้นบ้างคับ  (อ่าน 23766 ครั้ง)

ออฟไลน์ kitcha23

• ชี้แนะด้วยคับ
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
น้องใหม่คับ.....อยากทำเป้นบ้างคับ
« เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2011, 04:20:39 PM »
คือมอยากลองทำโครงการด็กๆๆ สัก1 โครงการสอนด้วยคับ

ผมพึ่งเข้ามาความรู้บอกเลยว่า 000000  [entreat-raccoon]  ช่วยสอนผมด้วยคับงานเล็กๆๆก่อนก็ได้คับ  fart-raccoon

อีกอย่างยังไม่เคยบักกีเลยคับแต่เห้นพี่หลายท่านทำ แอม ทำปรี เห็นแล้วอยากมีกะเขาบ้างคับ

อย่างไงช่วยสอนผมหน่อยนะคับ พวกอุปกร์ผมมีบ้างแล้ว สอนแบบเบสิคเลยนะคับ 

ขอบคุนมากคับ............ [res]
ส่วนตัวคร๊าบบบ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=7453.0

ออฟไลน์ Alcohol

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
Re: น้องใหม่คับ.....อยากทำเป้นบ้างคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2011, 05:32:09 PM »
ที่นี่ เป็นกันเองแบบพี่น้องอยู่แล้วไม่ต้องห่วง
มีอะไรสอบถามได้เต็มที่ ไม่ต้องอายและเกรงใจ

ทำตัวสบาย ๆ แบบชิล ๆ ได้เลย เดี๋ยวมีเพื่อนมาให้คำแนะนำกันต่อครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ JP74

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
Re: น้องใหม่คับ.....อยากทำเป้นบ้างคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2011, 05:37:11 PM »
ค่อย ๆ ชมไปเรื่อย ๆ คับ ผมว่าไม่ยากอย่างที่คิด

ผมก็เริ่มจาก 0 ไม่มีความรู้อารายทางด้านนี้เลยเหมือนกันคับ

[thumbs-up-raccoon]

อยากทำอาราย สงสัยอาราย โพสถามเลยคับ

ออฟไลน์ mr.bean

• ถูกใจกด Like+ 20
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2011, 05:55:44 PM »
 [roll-eyes] เต็มที่เลยครับ.

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2011, 06:02:17 PM »
 อยากทำอะไรก่อนเป็นอันดับแรกละครับ แจ้งความจำนงมาเลยได้แนะนำถูก เดียวน้าๆใจดีในนี้ก็มาช่วยกันตรึมครับ  [yes-raccoon]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2011, 06:12:54 PM »
ถ้าผมจะลองทำเอารูปมาโพสในห้องนี้เลยใช่ไหมคับ............ [roll]

มีงาอะไรแบบเข้าใจง่ายๆแนะผมบ้างไมคับ.......... [heart_shell]

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=7453.0

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2011, 06:22:09 PM »
ถ้าผมจะลองทำเอารูปมาโพสในห้องนี้เลยใช่ไหมคับ............ [roll]

มีงาอะไรแบบเข้าใจง่ายๆแนะผมบ้างไมคับ.......... [heart_shell]

Gain clone LM3875 and Pre frog  [yes-raccoon]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2011, 06:27:23 PM »

Gain clone LM3875 and Pre frog  [yes-raccoon]

Pre Frog = Pre Opp Opp   [laugh-raccoon]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2011, 06:28:54 PM »
ที่นี่มีน้า ๆ  ที่ให้คำแนะนำดีๆ  หลายท่านเลยครับ     ผมเองก็เริ่มจาก  0  เหมือนกันครับ   เมื่อก่อน R  กับ  C  ยังไม่รู้จักเลย  แต่พอได้มาเสียเงินกับมัน   ก็พอจะเริ่มรู้จักบ้างแล้วครับ [yes-raccoon]

ออฟไลน์ Yotin46

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2011, 08:32:37 PM »

ผมเองก็เริ่มต้นจากสองตัวนี้ครับ   [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2011, 07:57:58 AM »
ผมอยากจะเริ่มจาก    Gain clone LM3875 and Pre frog

Gain clone LM3875 ทำตัวนี้ก่อนต้องมีอุปกร์ไรบ้างคับผม และแหล่งซื้อนะคับ

ช่วยสอนผมด้วยนะคับ  ขอบคุนมากคับผม................... [res]

ออฟไลน์ Yotin46

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2011, 08:21:49 AM »
ผมอยากจะเริ่มจาก    Gain clone LM3875 and Pre frog

Gain clone LM3875 ทำตัวนี้ก่อนต้องมีอุปกร์ไรบ้างคับผม และแหล่งซื้อนะคับ

ช่วยสอนผมด้วยนะคับ  ขอบคุนมากคับผม................... [res]

ลองหาข้อมูลจากกระทู้นี้ดูคับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=724.0

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2011, 02:34:18 PM »
คือว่าตอนนี้ผมมี มินิคอมโปรอยู่นะคับ ถ้าเกิดทำปรีสักตัวมาต่อกับมินิคอมปรจะดีำไหมคับ

เราควรลองทำแบบใหนก่อนคับ แอม+ปรีคับผม............ขอบคุนมากคับผม [roll]

ออฟไลน์ ต่อภูเขียว

• ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2011, 03:53:31 PM »
 ลองทำ LM3875 จะว่าง่ายก็งาย จะว่ามันยากก็ยาก บางครั้งก็งงๆ อุปกรณ์หาในบอร์ดซื้อขาย ประกอบลงกล่องที่เราดีไซด์เองภูมิใจออก

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2011, 05:32:55 PM »
น่าทำแอมก่อนนาครับจะได้มีเสียงทำปรีไม่มีแอมก็ไม่มีเสียงนาครับ [roll]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2011, 06:46:20 PM »
ง่ายที่สุดก็ปรี Op-Amp และ Gain Clone
เพราะมีลายแทงให้เดินตามอย่างละเอียด และในบ้านนี้ก็มีผู้ทำเล่นกันเยอะ

มีปัญหาอะไร ก็มีผู้คอยให้คำแนะได้อย่างไม่ผิดหวัง
และผลลัพธ์ที่ได้น่าจะทำให้ผู้ลงมือ DIY มีความภาคภูมิใจกับผลงานที่ทำด้วยครับ
 [yes-raccoon]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ mr.bean

• ถูกใจกด Like+ 20
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2011, 09:33:39 PM »
 clapping-1-2 ทำเลยผมก็เริ่มจากลุยโคลนนี้ละครับ(gainclone)ถูกมั้ง ผิดมั้งเดี่ยวน้าๆก็มาสอนหั้ยครับ [clap hand2]

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 09:48:33 AM »
เริ่มต้นทำเกนโคลนง่ายสุด เสียงดีคุ้มค่า ทำดังครั้งแรกละก้อ กำลังใจมาและตื่นเต้นๆด้วยนะจะบอกให้  [S-w-i-m-m-i-n-g-8]

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 08:23:10 PM »
ปรี Op-Amp   หาซื้อ PCBที่ใหนคับ แล้วมีุอุปกรณ์ไรบ้างคับ

ขอบคุนมากคับผม........... [roll] [res]

ออฟไลน์ jamezzss

• ถูกใจกด Like+ 3
  • Fight...!
    • ที่อยู่ติดต่อ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 08:37:12 PM »
ปรี Op-Amp   หาซื้อ PCBที่ใหนคับ แล้วมีุอุปกรณ์ไรบ้างคับ

ขอบคุนมากคับผม........... [roll] [res]

อุปกรณ์อะไรบ้าง ตามลิ้งค์เลยครับ อ่านเรื่อยๆ มีแค่ 58 หน้าครับ  clapping-1-2 http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=188.0

ส่วน PCB ลองประกาศขอซื้อในห้องซื้อขายนะครับ  [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 09:14:32 PM »

อุปกรณ์อะไรบ้าง ตามลิ้งค์เลยครับ อ่านเรื่อยๆ มีแค่ 58 หน้าครับ  clapping-1-2 http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=188.0

ส่วน PCB ลองประกาศขอซื้อในห้องซื้อขายนะครับ  [yes-raccoon]

คับผมขอบคุนมากคับ.....ผมไม่เข้าใจตรงใหนผมขอมาโพสตถามนะคับ.......... [res]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 09:20:44 PM »
เต็มที่ครับ เอาให้ดังให้ได้ แล้วจะเสียตังค์อีกเยอะ  ดีไอวายติดแล้วเลิกยากนะ [smi_ley]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 09:46:03 PM »
เต็มที่ครับ เอาให้ดังให้ได้ แล้วจะเสียตังค์อีกเยอะ  ดีไอวายติดแล้วเลิกยากนะ [smi_ley]

มีคนพยายามเลิกแล้วหลายคนแต่ก็เลิกไม่ได้ซักคน [smi_ley]

ออฟไลน์ watdiy

• หูตะกั่ว @ ดีบุก
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 0
  • DIY สะใจยิ่งกว่า
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2011, 02:34:54 AM »
เอ..........ดูจากรูป ไอคอน  ถ้าเป็นของของเขาเอง  ไม่น่าจะมือใหม่นะ ดูสิลำโพงตั้งพื้น  อีกซีกเห็นเปลือย ๆ นั่น เห็นซีคัปปลิ้งก็เอาเรื่องอยู่เหมือนกันนา..
มือใหม่จริงเปล่าเนี่ย..

ถ้าใช่มือใหม่จริง ๆ ก็ขออภัยครับ...งั้นก็เริ่มลุยโคลน ( 3875 )เวอร์ชั่นของคุณ สรรเสริญนั่นแล  อุปกรณ์น้อย ๆ เข้าใจง่าย ๆ  ส่วนปรีแอมป์นั่น ง่าย ๆ ก็น่าจะเป็นหลอดนะครับในความรู้สึกผม..หลอดเดียวเสียวสองข้าง  ( Stereo R+L ) แผ่นปริ๊นไม่ต้องก็ได้ง่าย ๆ ก็ฮาร์ดไวร์เอา..เพราะอุปกรณ์มันน้อยมากเช่นกัน...แต่ก็อย่างว่าแหละ ปรีหลอดทำง่ายก็จริง ข้อเสียมันต่างจาก IC นั่นเห็นจะเป็น  สัญญาณจังหวะแรกที่เปิดเครื่องบางวงจรมันจะปล่อยไฟ DC ออกมา ถ้าเราต่อกับแอมป์อยู่ล่ะก็  มันดันกรวยลำโพงออกมาแทบหลุดกระเด็นนะครับ.. 

เป็นกำลังให้ครับ...DIY ติดง่ายแต่เลิกยากกกกกกกกกกกกกกส์.... [smi_ley]
คลิ๊กทะแม่ะ...http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=815.0

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2011, 08:57:17 AM »
น้องใหมาจิงๆๆๆคับค่า C  R ผมยังไม่รู้เลยคับ...... [entreat-raccoon]

ตอนเรียนก็ไมสนใจไม่ชอบ พอตอนนี้อยากทำ .......... [checks-raccoon]     [c--c] ช่วยสอนด้วยคร๊าบบบบ.........

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2011, 09:04:53 AM »
น้องใหมาจิงๆๆๆคับค่า C  R ผมยังไม่รู้เลยคับ...... [entreat-raccoon]

ตอนเรียนก็ไมสนใจไม่ชอบ พอตอนนี้อยากทำ .......... [checks-raccoon]     [c--c] ช่วยสอนด้วยคร๊าบบบบ.........

ถ้าสนใจทำ  ตัวไหนก็ตั้งกระทู้ซื้อแผ่น  PCB ในห้องตลาดเลยครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2011, 01:11:39 PM »
 หากตั้งใจจริงก็ไม่เกินความสามารถครับ ยินดีเป็นพี่เลี้ยงให้ แต่รอให้ผมเอารถออกจากที่ร้านได้ก่อนนะครับ ตอนนี้ติดเกาะ กว่าจะออกไปข้างนอกได้วันนี้ใช้เวลาเป็นชั่วโมงเลย กับระยะทางไม่ถึง 1 กิโล กลางซอยนี่ท่วมหนักมากครับ  ระหว่างนี้ก็หาซื้อมิเตอร์ กับ หัวแร้ง ตะกั่วมาเก็บไว้ใช้ก่อนครับ พร้อมเมื่อไหร่ได้ลงมือได้ทันที ผมเองปกติก็กลับบ้านที่เมืองชลบ่อยอยู่แล้ว มีเกจิ โซลิด อยู่ใกล้ๆบ้านด้วย ทำเสร็จให้แกลงอักขระปลุกเสกต่อได้เลย   [smi_ley]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2011, 03:06:31 PM »
ขอคำนะนำคับ  ....กำลังเก็บข้อมูลและศึกษาวงจรก่อนลงมือคับ............ [roll]

คือเจ้า OPA เขาใช้ตัวใหนกันคับผม หรือว่าตามวงจรเลยคับ และ เจ้า LM ด้วยคับ ตกตัวละเท่าไรคับ

แนะนำที่ซื้อด้วยคับ .......... [c--c]

ไม่เข้าใจคับ....ขอบคุนคับผม...................... [S-w-i-m]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พฤศจิกายน 2011, 03:20:39 PM โดย kitcha23 »

ออฟไลน์ ต่อภูเขียว

• ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2011, 03:32:57 PM »
LM หน้ากระทู้ซื้อขายครับ คู่ละ 399.-บาท ถ้าจำไม่ผิด R กะ C  และPCB ก็อยู่ในนั้นหมดครับ

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2011, 08:09:23 PM »
คุณวงวีแนวนอนอะไดโอดนาครับ fart-raccoon
ส่วนตัวตั้ง2ตัวเป็นcนาครับมีค่าเท่าไหร่ก็ใส่ให้ดังไปก่อนครับจะ1uf3.3หรือ4.7ก็ได้นาครับวัตสูงๆหน่อยชอบเสียงแบบใหนยี่ห้ออะไรลองใส่ดูครับเอาให้ดังก่อน
โชคดีมีชัยนาครับ fart-raccoon fart-raccoon fart-raccoon
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พฤศจิกายน 2011, 08:17:40 PM โดย falakamo »