ผู้เขียน หัวข้อ: ประกอบ 1875 ...ลำโพงดังข้างเดียวคับผม  (อ่าน 17422 ครั้ง)

ออฟไลน์ kitcha23

• ชี้แนะด้วยคับ
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
Re: ประกอบ 1875 ...ลำโพงดังข้างเดียวคับผม
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 19 มีนาคม 2012, 07:05:11 AM »
อาการที่ว่า  ลืมถามเจ้าของกระทู้ว่าต่อฟังจาก  COmputer  ใช่ไหมครับ [c--c]

ต่อกับมือถือคับผม............ [roll]
ส่วนตัวคร๊าบบบ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=7453.0

Re: ประกอบ 1875 ...ลำโพงดังข้างเดียวคับผม
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 20 มีนาคม 2012, 10:30:10 PM »
วันนี้นั่งเปลี่ยนสายสายลำโพงคับ....กดแช่จนแผ่น PCB ลำโพงด้านขวาทะลุเลยคับ

เปลี่ยนสายเสร็จลองเปิดฟังดังข้างเดียวของจิงคับ.......... [entreat-raccoon]

ผมเลยเอาสายไปต่อด้านล่างก็ไม่ดังคับ...........ทำไงดีคับ [c--c]  (ผมขอย่อรูปครับผม)tfender

ขอบคุนมากคับผม..........ดัง 1 ข้างจิงๆๆคับตอนนี้.............. [entreat-raccoon] [entreat-raccoon] [res]
แล้วลงกราวด์ตรงใหนคับลากเป็นเสร็จให้ผมดูได้ไมคับผมไม่รู้จิงๆๆคับผม.............. [entreat-raccoon] [res]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มีนาคม 2012, 09:34:28 PM โดย tfender »

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=7453.0

ออฟไลน์ Alcohol

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 21 มีนาคม 2012, 07:12:25 PM »
มีข้อแนะนำคุณ kitcha23

1. ภาพที่แนบใหญ่เกินไป หากเอาไปฝากที่เวป ควรลดขนาด 800 x 600 เพื่อจะได้ดูได้ง่ายขึ้น
2. ข้างที่ไม่ดัง คือข้างขวาใช่หรือไม่ หากใช่ลองดูให้ละเอียดว่าต่อสายขั้วบวก ลบ ครบหรือไม่
3. สายลำโพง เส้นนี้โตเกินไป หากจำเป็นต้องใช้สายนี้ น่าจะมีหลักมาบัดกรีลงบน PCB ก่อน แล้วจึงเอาสายลำโพงมาบัดกรี

หรือจะใช้ Connector แบบนี้ก็ได้

ใจเย็น ๆ ลองตรวจดูให้ละเอียดครับ

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 21 มีนาคม 2012, 11:48:16 PM »
รูด้นขวาไหม้แบบนี้แล้วจะใส่ แบบที่น้าอัลได้ไหมคับ......แบบที่นีบสายลำโพงนะคับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 22 มีนาคม 2012, 12:31:08 AM »
รูด้นขวาไหม้แบบนี้แล้วจะใส่ แบบที่น้าอัลได้ไหมคับ......แบบที่นีบสายลำโพงนะคับ

ซื้อ  PCB  ใหม่ 1 แผ่นครับ  แล้วหาข้อมูลให้ละเอียดก่อนจะลงมือดีกว่า  (ซึ่งจริงๆ  แล้ว  PCB  PTH  แบบนี้มันยังไม่ค่อยเหมาะกับมือใหม่หัดบัดกรีอย่างผมเท่าที่ควรเลย ) กว่าจะบัดกรีเสร็จเกร็งจนตัวแข็งเลย

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 22 มีนาคม 2012, 01:00:29 AM »

รูขวาไหม้แล้วเอาสายลำโพงไปต่อด้านล่างตรงไหนครับ ลองเซ็คเส้น PCB ตามเส้นสีแดง มันถึงกันไหม ตรง ขา R ขา C และขา 4 ของ IC ถ้าไม่ถึงกันต้องต่อให้ถึงกันก่อนนะครับ เอา ขา R ที่เหลือมาต่อให้ถึงกันตรงที่รู ลำโพงขาดให้ถึงกัน ระวังอย่าให้ซ็อตกราวด์ แล้วเอาสายลำโพงมาบัดกรีข้างบน ตรงขา R7  22K นั้นก็ได้

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 22 มีนาคม 2012, 01:09:00 AM »

รูขวาไหม้แล้วเอาสายลำโพงไปต่อด้านล่างตรงไหนครับ ลองเซ็คเส้น PCB ตามเส้นสีแดง มันถึงกันไหม ตรง ขา R ขา C และขา 4 ของ IC ถ้าไม่ถึงกันต้องต่อให้ถึงกันก่อนนะครับ เอา ขา R ที่เหลือมาต่อให้ถึงกันตรงที่รู ลำโพงขาดให้ถึงกัน ระวังอย่าให้ซ็อตกราวด์ แล้วเอาสายลำโพงมาบัดกรีข้างบน ตรงขา R7  22K นั้นก็ได้

นี่ครับของจริงแนะวิธีแก้ไขให้ด้วยไม่ผิดหวังเลยครับตั้งแต่ขอคำปรึกษามา

ว่าแต่คุณรุ่ง hd player ผมเสียงหวานนุ่มหรือยังครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 22 มีนาคม 2012, 01:27:25 AM »

รูขวาไหม้แล้วเอาสายลำโพงไปต่อด้านล่างตรงไหนครับ ลองเซ็คเส้น PCB ตามเส้นสีแดง มันถึงกันไหม ตรง ขา R ขา C และขา 4 ของ IC ถ้าไม่ถึงกันต้องต่อให้ถึงกันก่อนนะครับ เอา ขา R ที่เหลือมาต่อให้ถึงกันตรงที่รู ลำโพงขาดให้ถึงกัน ระวังอย่าให้ซ็อตกราวด์ แล้วเอาสายลำโพงมาบัดกรีข้างบน ตรงขา R7  22K นั้นก็ได้

นี่ครับของจริงแนะวิธีแก้ไขให้ด้วยไม่ผิดหวังเลยครับตั้งแต่ขอคำปรึกษามา

ว่าแต่คุณรุ่ง hd player ผมเสียงหวานนุ่มหรือยังครับ

ขอแสดงความผิดหวังกับ HD วันนี้ลองแล้ว เงียบสนิท เอา 12V ผ่านเฟต มาแล้วพัดลมหมุนแต่ทุกอย่างก็เงียบ เดียวหา TR มาใส่ให้ครบก่อน ค่อยลองใหม่ เรามาตอบผิดกระทู้นี่  3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ nong

• ถูกใจกด Like+ 7
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 22 มีนาคม 2012, 01:48:20 AM »
น้าเช็ดคราบนํ้ายาที่ขั้วต่อลำโพงด้วยครับ  [roll-eyes]

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 22 มีนาคม 2012, 01:49:23 AM »

ขอแสดงความผิดหวังกับ HD วันนี้ลองแล้ว เงียบสนิท เอา 12V ผ่านเฟต มาแล้วพัดลมหมุนแต่ทุกอย่างก็เงียบ เดียวหา TR มาใส่ให้ครบก่อน ค่อยลองใหม่ เรามาตอบผิดกระทู้นี่  3-2-1-raccoon
ไม่ผิดครับเพราะเป็นกระทู้พังเหมือนๆกันครับ laughhahaha

ออฟไลน์ nong

• ถูกใจกด Like+ 7
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 22 มีนาคม 2012, 01:53:05 AM »
ตรงนี้ครับ

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 22 มีนาคม 2012, 05:16:32 AM »

รูขวาไหม้แล้วเอาสายลำโพงไปต่อด้านล่างตรงไหนครับ ลองเซ็คเส้น PCB ตามเส้นสีแดง มันถึงกันไหม ตรง ขา R ขา C และขา 4 ของ IC ถ้าไม่ถึงกันต้องต่อให้ถึงกันก่อนนะครับ เอา ขา R ที่เหลือมาต่อให้ถึงกันตรงที่รู ลำโพงขาดให้ถึงกัน ระวังอย่าให้ซ็อตกราวด์ แล้วเอาสายลำโพงมาบัดกรีข้างบน ตรงขา R7  22K นั้นก็ได้

คับผมจะทำตามที่แนะนำคับ..........ได้ผลอย่างไรผมจะมาแจ้งอีกครั้งคับขอบคุนมากคับผม............. [res]

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 22 มีนาคม 2012, 03:11:35 PM »
น้า ฮาร์ดไวร์ไปเลยครับ ไม่ยากหรอก ผมทำแล้ว ดังทั้งสองข้าง ไม่มีจี่ ไม่มีฮัม แน่นอนครับ

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 24 มีนาคม 2012, 07:17:38 PM »
วันนี้วันหยุดเลยนั่งทำดูว่าจะดังไหมคับ................ 3-2-1-raccoon   ดังแล้วคับ

แต่ก่อนที่จะดังรอบนี้หม้อแปลงไปแล้วคับ 15 0 15 กลับบ้านแล้วคับ................ [entreat-raccoon]

ซื้อมาต่อใหม่ 18 0 18  เลยคับดังเลยคับ.....ก่อนหน้าที่ไมดังถามน้าอัลบอกว่าช็อตหม้อแปลงร้อนจี้เลยคับ...... [c--c]

ตอนนี้ติดแล้ว.........มีเรื่องสอบถามคับ  สายที่ต่อจากขั้ว RCA LH-RH ที่ต่อเข้าโวลุ่ม    ถ้าผมเปลี่ยนแล้วจะเห็นผลบ้างไหมคับผม

ผมจะเปลี่ยนเอาสาย JPS blue 2  ต่อนะคับ

แล้วสายหม้อแปลงถ้าเอา  JPS blue 2  ต่อโดยตัดสายเดิมออกแล้วต่อเข้าไปจะดีไหมคับผม  เห็นเขาบอกกันว่าเปลี่ยนแล้วจะดีเข้านะคับ

จากหม้อแปลงลงบอดร์ นะคับ............ [roll]
ปลอกเปลือกออกเหลือแค่เนี้ย.......... [roll]

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 24 มีนาคม 2012, 07:37:16 PM »
ยินดีด้วย ที่ทำดังด้วยมือเรา

ฟังไปก่อนสักระยะหนึ่งก่อนดีกว่า ให้เข้าที่เข้าทางจนเสียงไม่เปลี่ยนอีกแล้ว
จึงลงมือขยับปรับเปลี่ยน เพราะจะได้รู้ตัวตนที่แท้จริง

ไม่งั้นเปลี่ยนไปก็จับจุดไม่ได้ครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 24 มีนาคม 2012, 08:53:10 PM »
วันนี้วันหยุดเลยนั่งทำดูว่าจะดังไหมคับ................ 3-2-1-raccoon   ดังแล้วคับ

แต่ก่อนที่จะดังรอบนี้หม้อแปลงไปแล้วคับ 15 0 15 กลับบ้านแล้วคับ................ [entreat-raccoon]

ซื้อมาต่อใหม่ 18 0 18  เลยคับดังเลยคับ.....ก่อนหน้าที่ไมดังถามน้าอัลบอกว่าช็อตหม้อแปลงร้อนจี้เลยคับ...... [c--c]

ตอนนี้ติดแล้ว.........มีเรื่องสอบถามคับ  สายที่ต่อจากขั้ว RCA LH-RH ที่ต่อเข้าโวลุ่ม    ถ้าผมเปลี่ยนแล้วจะเห็นผลบ้างไหมคับผม

ผมจะเปลี่ยนเอาสาย JPS blue 2  ต่อนะคับ

แล้วสายหม้อแปลงถ้าเอา  JPS blue 2  ต่อโดยตัดสายเดิมออกแล้วต่อเข้าไปจะดีไหมคับผม  เห็นเขาบอกกันว่าเปลี่ยนแล้วจะดีเข้านะคับ

จากหม้อแปลงลงบอดร์ นะคับ............ [roll]
ปลอกเปลือกออกเหลือแค่เนี้ย.......... [roll]

ป๋าจะเล่นสายลำโพงมาทำสายสัญญาณลูกเดียวเลย JPS blue 2   มันไม่ถูกจุดประสงค์เท่าที่ควรครับ  ,  เอาถูก  ๆ  เลย  ก็สายชีลของคานาเร่  ร้านชั้นใต้ดินตึก  Com  ก็มีครับ  ร้านเครื่องเสียงมือ 2 อ่ะครับ

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 07:13:34 AM »
ผมยังไม่เคยลองสาย สายชีลของคานาเร่   เสียงจะเป็นยังไงนะคับพี่........แนะนำด้วยคับผม......... [res]

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 07:15:15 AM »
ยินดีด้วย ที่ทำดังด้วยมือเรา

ฟังไปก่อนสักระยะหนึ่งก่อนดีกว่า ให้เข้าที่เข้าทางจนเสียงไม่เปลี่ยนอีกแล้ว
จึงลงมือขยับปรับเปลี่ยน เพราะจะได้รู้ตัวตนที่แท้จริง

ไม่งั้นเปลี่ยนไปก็จับจุดไม่ได้ครับ

คับน้าอัล ผมลองฟังแบบที่น้าบอกก่อนคับ  ขอบคุนน้าอัลมากคับผม........... [res]

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 08:05:07 AM »
สายคาน่าเร่ผมใช้อยู่มันก็ไม่ได้แตกต่างกับสายทั่วๆไปหรอกครับถ้าคุณทำไม่จี่ไม่ฮัม สายอะไรก็ใช้ได้ครับ
ผมทำใช้สายคาน่าเร่มันก็จี่ฮัมครับ บางครั้งเช่น dac ผมใช้สายธรรมดามากๆเคยเห็นสายในเครสคอมพิวเตอร์ไหมครับเส้นเล็กๆบางๆครับ นั้นแหละใช้เดินทั่วทั้ง dac แต่ไม่มีจี่หรือฮัมสักนิด เดียวครับ
อย่าใช้สาย jps เลยครับเสียดายสายมากๆครับ เอาไว้ทำสายลำโพงครับเมตรละหลายร้อยเลยและเสียงดีด้วยครับ
และคุณไม่มีทางฟังออกครับใช้สายชีลคานาเร่ มันสั้นมากๆ มันไม่มีผลเปลีย่นแปลงเสียงขนาดนั้นครับ ที่ใช้สายชีลเพราะป้องกันการรบกวน ถ้ามันไม่จี่ไม่ฮัมก็ไม่ต้องแล้วครับ เปลื้องโดยใช่เหตุครับแต่เพื่อความสบายใจจะใช้ก็ได้ครับ เมตรละ40 บาท และ70 บาทมีสองอย่างครับ

dac ตัวละหมื่นผมถอดดูเมื่อวานเห็นสายมันก็ไม่ได้เป็นสายชีลอะไรเลยครับ
เสียดายสาย jps มากๆเลยครับ jps เมตรละ700กว่าบาท บางอย่างก็ใช้พอๆดีพอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มีนาคม 2012, 08:31:32 AM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 09:27:06 AM »
สายคาน่าเร่ผมใช้อยู่มันก็ไม่ได้แตกต่างกับสายทั่วๆไปหรอกครับถ้าคุณทำไม่จี่ไม่ฮัม สายอะไรก็ใช้ได้ครับ
ผมทำใช้สายคาน่าเร่มันก็จี่ฮัมครับ บางครั้งเช่น dac ผมใช้สายธรรมดามากๆเคยเห็นสายในเครสคอมพิวเตอร์ไหมครับเส้นเล็กๆบางๆครับ นั้นแหละใช้เดินทั่วทั้ง dac แต่ไม่มีจี่หรือฮัมสักนิด เดียวครับ
อย่าใช้สาย jps เลยครับเสียดายสายมากๆครับ เอาไว้ทำสายลำโพงครับเมตรละหลายร้อยเลยและเสียงดีด้วยครับ
และคุณไม่มีทางฟังออกครับใช้สายชีลคานาเร่ มันสั้นมากๆ มันไม่มีผลเปลีย่นแปลงเสียงขนาดนั้นครับ ที่ใช้สายชีลเพราะป้องกันการรบกวน ถ้ามันไม่จี่ไม่ฮัมก็ไม่ต้องแล้วครับ เปลื้องโดยใช่เหตุครับแต่เพื่อความสบายใจจะใช้ก็ได้ครับ เมตรละ40 บาท และ70 บาทมีสองอย่างครับ

dac ตัวละหมื่นผมถอดดูเมื่อวานเห็นสายมันก็ไม่ได้เป็นสายชีลอะไรเลยครับ
เสียดายสาย jps มากๆเลยครับ jps เมตรละ700กว่าบาท บางอย่างก็ใช้พอๆดีพอครับ

ขอบคุนมากคับผมผมต่อไปผมจะลองซื้อมาใช้คับผม............... [roll]

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 10:44:20 AM »
ผมยังไม่เคยลองสาย สายชีลของคานาเร่   เสียงจะเป็นยังไงนะคับพี่........แนะนำด้วยคับผม......... [res]

เรื่องเสียงเบื้องต้นอย่าเพิ่งไม่ซีเรียส  เน้นใช้สายให้ถูกประเภทก่อน (  เอาอย่างนี้  วันนี้ซื้อสายแล้วยกมาบ้านผมทั้งเครื่องเลยดีกว่า  )  ไม่งั้นเดี๋ยวไม่ได้ฟังแน่ ๆ  ให้ไว 3-2-1-raccoon   ก่อนเที่ยง

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 01:17:21 PM »

เรื่องเสียงเบื้องต้นอย่าเพิ่งไม่ซีเรียส  เน้นใช้สายให้ถูกประเภทก่อน (  เอาอย่างนี้  วันนี้ซื้อสายแล้วยกมาบ้านผมทั้งเครื่องเลยดีกว่า  )  ไม่งั้นเดี๋ยวไม่ได้ฟังแน่ ๆ  ให้ไว 3-2-1-raccoon   ก่อนเที่ยง

ตั้มช่วยจัดระเบียบ R และล้าง PCB ด้วยนะ  [clap hand2]

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 01:52:32 PM »

ตั้มช่วยจัดระเบียบ R และล้าง PCB ด้วยนะ  [clap hand2]

ผมก็ไม่รู้เขาจะมาหรือเปล่าซิครับ   [gr_in]  เกรงว่าฝีมือผมคงไม่เข้าขั้นกระมังครับ

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 06:37:29 PM »

ผมก็ไม่รู้เขาจะมาหรือเปล่าซิครับ   [gr_in]  เกรงว่าฝีมือผมคงไม่เข้าขั้นกระมังครับ

คับผม.....เสาร์หรืออาทิตหน้าได้ไหมคับพี่.........อาทิตที่แล้วผมไม่ว่างนะคับ

ขอบคุนมากคับผม................. [res]

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 17 เมษายน 2012, 08:44:01 PM »
ผมจะเปลี่ยนสายข้างในเป็นสาย แบบนี้ได้ไหมคับ   เปลี่ยนจุดใหนบ้างคับผม

22 AWG ลวด Teflon Stranded

22 AWG ลวดเทฟลอนโซลิด

หรือตัวอื่นแนะนำคับ............... [c--c]

เปลี่ยนแล้วเสียงจะเปลี่ยนไหมคับ  ตอนนี้ฟังผมว่าเสียงหนาไปนะคับ    อยากให้ไหลลื่นหน่อยนะคับ..................ขอบบคุนมากคับผม.......... [res]

ออฟไลน์ tuck4427

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 17 เมษายน 2012, 08:57:38 PM »
ทำใหม่อีกตัวดีกว่าน่ะครับ จะ hw หรือ จะใช้ pcb ก็ได้จะได้เอาไว้แทบเสียงกันไงครับ สายไฟ และ อุปกรณ์ที่คิดว่าดีกว่าก็ลงไปเลย แล้วเอาลองเสียงกันดีกว่าครับ 3-2-1-raccoon 3-2-1-raccoon 3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 17 เมษายน 2012, 09:47:07 PM »
แหมสายขาวโบ๊ะเลยยยย [smi_ley]