ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำลำโพง Eminence สำหรับกีต้าร์ไฟฟ้า  (อ่าน 13084 ครั้ง)

ออฟไลน์ fender

• Moderator
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
แนะนำลำโพง Eminence สำหรับกีต้าร์ไฟฟ้า
« เมื่อ: 05 กันยายน 2014, 10:37:31 AM »
เห็นมีท่านที่สนใจแอมป์กีต้าร์ไฟฟ้า และพี่เล็กจะขึ้นโครงการ และช่วงนี้ NPE ลดราคาอยู่ น่าจะซื้อดอกลำโพงกีตาร์มาดองมาไว้ก่อน  [yellow-lol]

สำหรับมาตรฐานหรือที่เห็นกันทั่วไปของแอมป์กีตาร์ มักจะใช้ Celestion เป็นดอกมาตรฐาน เช่น Marshall 1960A
http://www.marshallamps.com/products/cabinets/1960a/

spec บอกว่าใช้ Celestion G12-75 หรือรุ่นอื่นๆ ก็สามารถดูได้ website ของ Marshall

ส่วนของตู้ fender จะใช้อยู่ 3 ยี่ห้อ เป็นส่วนใหญ่ (ไม่ทั้งหมดนะครับ เพราะแอมป์ fender ทำหลายที่ USA, Japan.....China)

1. jensen ใช้ในแอมป์ที่ให้เสียง vintage เช่น แอมป์ซีรี่ย์ reissue ’57 และ ’65 และในรุ่น limited edition ของพวกแอมป์ซีรี่ย์ Hot Rod และในแอมป์ Vibro-King และแอมป์ ’59 Bassman เสียงคลีนจะออกแนวใส ที่ฝรั่งเรียก bell like ส่วนใหญ่เอาไปเล่นแนว country กับ blue

2. celestion ใช้ในแอมป์ที่ให้เสียง Rock หน่อย คล้ายพวกแอมป์ฝั่งอังกฤษ marshall หรือ vox แต่ในแอมป์ fender ก็มีพวกแอมป์รุ่น Super-Sonic ในแอมป์ซีรี่ย์ Vintage Modified และในรุ่น limited edition ของHot Rod

3. eminence ถึงแม้ว่าแอมป์ fender ที่เหลือทั้งหมดที่ไม่ได้พูดมาข้างต้น จะใช้ลำโพง Eminence เป็นส่วนใหญ่ แต่ก็เป็นรุ่นที่ทำมาพิเศษสำหรับ fender โดยเฉพาะ ไม่มีวางจำหน่ายครับ

ช่วง 2-3 ปีนี้เห็นที่ NPE นำเข้าลำโพง Eminence รุ่นที่ทำมาเลียนแบบเสียงทางฝั่ง Celestion อยู่หลายรุ่นดังนี้

Eminence              Celestion
Private Jack               Greenback
Governor                   Vintage 30
Red Fang                   Alnico Blue
Wizard                      G12H-30
Red Rider (disc.)        Classic Lead 80
Tone Spotter             G12-65
Man O War                   G12T-75
Tonker                      Fane / HiWatt

• Moderator
Re: แนะนำลำโพง Eminence สำหรับกีต้าร์ไฟฟ้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 กันยายน 2014, 10:44:09 AM »
Eminence      ราคาตั้งที่ NPE
Private Jack = 3,400
Governor  = 3,900
Red Fang  = 11,000 - 12,000
Wizard  = 3,900
Red Rider (disc.)  =  no
Tone Spotter  = 3,700
Man O War  = 3,800
Tonker  = 3,900

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: แนะนำลำโพง Eminence สำหรับกีต้าร์ไฟฟ้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 กันยายน 2014, 10:49:58 AM »
  ขอบคุณครับ   ว่าแต่แอบไปสอยมาอีกหรือเปล่าเนี่ย ชั้น4ไม่มีที่เก็บแล้วนาห้ามเอาอะไรมาฝากไว้อีกแล้วด้วย  มาทำ P audio   Eminence 15" เลยเป็นหมันไปเลย จะทำตู้ให้กีต้าร์ก็กลัวไม่แน่นโครงสร้างมันบางไปหน่อยครับ  จะทำ OB ให้ก็กลัวไม่มีที่วางอีกนั้นแหละ   [embarrassed]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ song

• ถูกใจกด Like+ 22
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 กันยายน 2014, 10:58:29 AM »
ที่นี้รับฝาก P.S Audio  15นิ้วแบบโคเเอค

• Moderator
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 กันยายน 2014, 11:06:41 AM »
  ขอบคุณครับ   ว่าแต่แอบไปสอยมาอีกหรือเปล่าเนี่ย ชั้น4ไม่มีที่เก็บแล้วนาห้ามเอาอะไรมาฝากไว้อีกแล้วด้วย  มาทำ P audio   Eminence 15" เลยเป็นหมันไปเลย จะทำตู้ให้กีต้าร์ก็กลัวไม่แน่นโครงสร้างมันบางไปหน่อยครับ  จะทำ OB ให้ก็กลัวไม่มีที่วางอีกนั้นแหละ   [embarrassed]

รู้ได้ไงเนี่ย  [smiling-tongue]  ดูๆอยู่ครับ ว่าจะเข้าไปดูเสาร์นี้

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 กันยายน 2014, 11:11:07 AM »
 มารับด้วยครับ ผมไปด้วยจะได้ไม่ให้ซื้อเต็มไปหมดแล้วไม่รู้จะซื้อทำไมนัก เดี๋ยวจะขนมาขายให้หมดเลย   กำลังเบื่อ เดี๋ยวเคลียงานชุดนี้จบจะหนีแล้วนะ    ว่าแต่หนีเมียไปฮ่องกงกันดีป่ะ ด็อก  [chick3]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

• Moderator
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 กันยายน 2014, 11:22:36 AM »
ดอกลำโพงกีต้าร์ ถ้าอยากลองของไทยก็น่าสนใจหลายรุ่น หลากยี่ห้อ แต่อยากให้ซื้อของที่มียี่ห้อก่อนครับ แล้วค่อยไปหาของถูกเล่น ตามความเข้าใจเรา โดยมี reference ที่ดี

ตามความคิดผม ถ้าเริ่มต้นไม่ดี (First impression) มักจะทำให้มีอคติ แล้วจะพาลเลิกเล่น หรือยึดติดไปเลย

ผมมักจะมีผู้ปกครองเด็กมาฝากให้ซื้อเครื่องดนตรีอยู่บ่อย ส่วนใหญ่ผมจะให้ซื้อเครื่องดนตรี ที่มีราคาแพง เท่าที่จะมีกำลังทรัพย์ไว้ก่อน เนื่องจากกีต้าร์โปร่งหลักร้อยหรือไม่กี่พัน กับแอมป์หลัก2-3พัน  เสียงมันไปดีได้อย่างไร พอเสียงไม่ดี สายกีต้าร์สูง เล่นก็เจ็บมือ เด็กที่ผ่านตรงนี้ได้ เหลือไม่ถึง 10% ถ้าอยากให้ลูกหลานเล่นดนตรีได้ มากกว่าเล่นเกมส์ ลงทุนเถอะครับ แต่ต้อง make sure ก่อนนะครับ ว่าเด็กเอาแน่ๆ นะ มีวินัยในการฝึก ฯ ถ้าเด็กยังไม่มั่นใจ ก็อย่าเพิ่งซื้อให้ กีต้าร์โปร่งตัวแรกของผม ยังต้องเอาเงินเก็บ บวกกับโดนหักค่าขนมอีก 10 เดือนเลย ตอนนั้นซื้อกีต้าร์โปร่งแพงกว่าทองบาทนึงเสียอีก

ออฟไลน์ niraso

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 41
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 กันยายน 2014, 11:23:37 AM »
Eminence นี่ผมเล็ง Governor ไว้ ตั้งแต่รู้ราคาปีที่แล้ว เก็บเงินไว้กะซื้อปีนี้ แต่ก็ต้องอดเพราะต้องเอาไปใช้ในสิ่งจำเป็นก่อน  [yellow-lol] ถ้าของยี่ห้อที่มีขายในไทยในปัจจุบันก็คงไม่พ้น Eminence

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05 กันยายน 2014, 11:31:58 AM »
 Coral ก็เป็นอีกยี่ห้อนึงที่ไม่ค่อยมีใครสนใจทำกัน ราคาไม่แพง คุณภาพเสียงดีด้วยครับ เดี๋ยวทำให้ด็อกสักตู้เอาไปขย่มเล่นดีป่ะ เอา 12นิ้ว *4 เลยป่ะ คู่นึง 12นิ้ว ในงบ 2K มีเสียงให้เลือกด้วย น่าสนใจมั้ยครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 05 กันยายน 2014, 11:44:54 AM »
ขอสักดอกได้ไหมครับพี่  [yellow-lol]

ออฟไลน์ dowson

• ลับเฉพาะ
  • ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 05 กันยายน 2014, 12:38:09 PM »
Eminence      ราคาตั้งที่ NPE
Private Jack = 3,400
Governor  = 3,900
Red Fang  = 11,000 - 12,000
Wizard  = 3,900
Red Rider (disc.)  =  no
Tone Spotter  = 3,700
Man O War  = 3,800
Tonker  = 3,900

ราคาต่อ 1ดอกใช่ไหมครับ แหมแอบแพงดีจัง เก็บตังค์ซื้อCoralน้าเล็กดีกว่า อิอิ
...แอบแว่บๆไปเดินซื้ออะไหล่สำหรับThe killer preampก่อนดีกว่า พรุ่งนี้วันสุดท้ายกลัวคนเยอะและวุ่นวาย  [ฟิ้ววว]

• Moderator
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 05 กันยายน 2014, 03:27:50 PM »
ถ้าเป็นของไทยเลย เท่าที่เคยเห็นนะครับ ก็เป็น nanova http://www.nanovaspeaker.com/po_show.php?pop=prod_show&catid=87&pdid=18
ดอกละ 5-600 บาท

แต่บอกก่อนนะครับ ผมยังไม่เคยได้ยินเสียงที่มาจากดอกนี้เลย

แล้วที่ลอง search ดู เหมือนว่าต้องซื้อตรงกับบริษัท ไม่มีวางขายทั่วไปครับ

ของ NPE ไม่รู้ว่าพวดอก hokutone เสียงเป็นยังไงบ้าง ราคาไม่แพง

ออฟไลน์ Cijtele52

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 129
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 05 กันยายน 2014, 03:42:18 PM »
ผมเพิ่งทำตู้เบสใช้ Eminence Basslite S2012 เสร็จครับ ตัวเล็กๆน่ารักดี เป็นตู้ปิดความจุดตามที่ Eminence แนะนำ ยังไม่ได้เอาไปลองกับวงจริงแต่จับคู่กับ TC Electronic รุ่นเล็กสุด เอาไปเทียบกับ Bassman TV 15 แล้วก็ถือว่าใช้ได้ ที่สำคัญคือน้ำหนักเบามากๆครับ  [huge-thumbs-up]

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 05 กันยายน 2014, 03:47:28 PM »
 อาจารย์เอา กีต้าร์กับ ตู้ลำโพงขยับหน่อย ผมสนแผงไม้ช่องๆข้างหลังมากกว่าครับ    [yellow-lol]

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 05 กันยายน 2014, 03:53:19 PM »
ตู้ดูกระทัดรัดน่าใช้มากครับ
พวกตู้กีต้าร์ - เบส ถ้าเป็นตู้เปิดต้องคำนวนปริมาตรตู้ให้เข้ากับลำโพงด้วยหรือเปล่าครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 05 กันยายน 2014, 03:58:16 PM »
 ตู้ทุกแบบแหละครับ ต้องคำนวณปริมาตรให้เหมาะสมจึงจะทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพ ครับ  รูปทรงก็ส่งผลด้วย อย่างตู้อาจารย์จะออกแนวเบสเร็ว

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 05 กันยายน 2014, 04:01:37 PM »
 พรุ่งนี้มารับด้วย fender ไปซื้อผ้าหน้าลำโพงมาทำตู้กันครับมี MDF 20 mm. เหลืออยู่สองแผ่นทำโครงใน เดี๋ยวเอาดอกที่ซื้อๆไว้มาทำตู้กันก่อนระหว่างที่รอขึ้นแอมป์ครับ พรุ่งนี้บ่ายผมจะได้ไปโรงงานซิ้งค์ต่อ