ผู้เขียน หัวข้อ: ขุดเอา OTL โครงงานที่ดองไว้ปลายปี 58 ขึ้นมาทำใหม่ ครับ  (อ่าน 7107 ครั้ง)

ออฟไลน์ paas

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 97
ติดตามชมและเชียร์. ครับน้า
นี่ ของร้อนแน่นอน  [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ songphol

• ถูกใจกด Like+ 115
ติดตามชมและเชียร์. ครับน้า
นี่ ของร้อนแน่นอน  [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up]

ขอบคุณ ครับ ว่าแต่สงสัยจะร้อนสู้น้า paas ไม่ได้แน่ๆ  [wink-11]

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
แข่งกันทำให้โลกร้อนกันเหรอครับเนี๊ยยยย.....
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

ออฟไลน์ kakamax

• ถูกใจกด Like+ 123
วงจร OTL. นี่ไม่ต้องใช้หม้อ opt. เหลอครับ

แล้ววงจรนี่ได้กำลังกี่ W ครับ ต่อข้างเสียงแนวไหน เห็นใช้ไฟต่ำ

แล้ววงจรนี่ได้กำลังกี่ W ครับ ต่อข้างเสียงแนวไหน เห็นใช้ไฟต่ำ
วงจร OTL. นี่ไม่ต้องใช้หม้อ opt. เหลอครับ

ตัวนี้ OTL ไม่ต้องใช้หม้อ  OPT ครับน้า ส่วนเสียงแนวไหน 555 ผมก็ยังไม่เคยฟังเลยครับ  [embarrassed] เลยต้องมาทำดูว่าซุ้มเสียงเป็นยังไงครับ
ส่วนกำลัง W ตามคู่มือในวงจรบอกไว้ที่ 35w/16ohms , 25w/8ohms , 15w/4ohms ครับ ส่วนรายละเอียดลึกเด่วต้องรบกวน น้าเล็ก เจ้าสำนักมาช่วย
ให้ความกระจ่างอีกทีนะ ครับ เพราะคู่มือทำวงจรนี้ เป็นภาษาประกิต ล้วน ให้อากู๋ช่วยยังมึนๆเลยครับ  [smiling-tongue] [smiling-tongue]

แข่งกันทำให้โลกร้อนกันเหรอครับเนี๊ยยยย.....

[smiling-tongue] ครับน้า johnney ก็อากาศมันอยากร้อนดีนักเลยช่วยกันทำให้ร้อนแข่งกับอากาศ  [yellow-lol] [yellow-lol]

รบกวนสอบถามน้าเล็กหน่อย ครับ C MIFLEX  ทางเดินสัญญาณ ทางเข้านี่ตรงด้านที่มีขีดสีดำใช่หรือไม่ ครับ

ตามในวงจร หลอดหน้า 12AX7 จะใช้แค่หลอดเดียวใช้ทั้งสองฝั่ง อันนี้ผมใช้สองหลอดแยกฝั่งไปเลย ที่นี้มันจะเหลือซีกที่ว่างไม่ได้ใช เห็นน้าเล็กให้จับ
ขนานเพลทไปเลย มันต้องเพิ่ม R,C อีกชุดหรือไม่่ ครับ หรือให้จั้มรวมไปเลยโดยใช้ R,C ชุดเดียวครับ  ขอบคุณครับ  [0002053E]

ออฟไลน์ cyberlag

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
  • สวัสดีครับ
 [0002053E] [0002053E]

เก่งจังครับผม

มือไหม่ครับ กำลังสนไจเลยครับ แต่อันนี้ยากไปครับ  [chick-confuse]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
รบกวนสอบถามน้าเล็กหน่อย ครับ C MIFLEX  ทางเดินสัญญาณ ทางเข้านี่ตรงด้านที่มีขีดสีดำใช่หรือไม่ ครับ

ตามในวงจร หลอดหน้า 12AX7 จะใช้แค่หลอดเดียวใช้ทั้งสองฝั่ง อันนี้ผมใช้สองหลอดแยกฝั่งไปเลย ที่นี้มันจะเหลือซีกที่ว่างไม่ได้ใช เห็นน้าเล็กให้จับ
ขนานเพลทไปเลย มันต้องเพิ่ม R,C อีกชุดหรือไม่่ ครับ หรือให้จั้มรวมไปเลยโดยใช้ R,C ชุดเดียวครับ  ขอบคุณครับ  [0002053E]

ใช้ได้ทั้งสองด้าน ทดลองฟังดูเองครับ แล้วแต่ชอบสองด้านเสียงไม่เหมือนกัน ผมใช้เรียงตามตัวอักษร  ส่วนวงจรขนานเพลทก็ให้ ขนาด Rp 470K//470K  , Rk 1K8//1K8   เข้าไปอีกจุดละตัวครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

[0002053E] ขอบคุณครับ น้าเล็ก ไม่แน่ใจเลยสอบถามเอาชัวร์ๆดีกว่า  [fb-smiling]

[0002053E] [0002053E]

เก่งจังครับผม

มือไหม่ครับ กำลังสนไจเลยครับ แต่อันนี้ยากไปครับ  [chick-confuse]

ขอบคุณครับ ยินดีตอนรับสำหรับน้องใหม่ ครับ ถ้ามีความสนใจจะทำจริงๆไม่มีอะไรยากหรอกครับ ผมมาเล่นใหม่ๆก็ค่อยดูขอเพื่อนๆสมาชิกที่เค้าทำกัน เริ่มจากง่าย
ไปก่อน หรืออยากโดดไปเล่นวงจรที่ยากขึ้น ก็มีเพื่อนๆสมาชิกคอยให้คำแนะนำได้ หรือน้าเล็ก ท่านเจ้าสำนัก จะคอยมาไขข้อข้องใจให้ ไม่ต้องกลัว ครับ

[fb-smiling]

อัพกระทู้ซะหน่อยครับ ช่วงว่างเว้นพักผ่อนสายตาจาก HW แท่น ภาคขยาย เลยเอาแท่นภาคจ่ายไฟมาจัดการว่างตำแหน่งอุปกรณ์ ซะหน่อยจะได้จัดการวัดตัดเจาะพ่นสีพอมีเวลาหยุดอีกสามวัน ช่วงสิ้นเดือน เรื่องแท่นจะได้หมดกังวลสักที  [chick8] เสร็จเรื่องแท่นอย่างอื่นก็คงไม่เท่าไรแล้ว จับเสียบจับเสียบ  [Tongue-11] รูปแบบการวางอุุปกรณ์แท่นภาคจ่ายไฟก็คงประมาณนี้แระ ครับ

สเปคหม้อต่างๆ

หม้อจุดใส้หลอด PRI 230Vac  SEC 0 - 22 Vac 8.8A 6AS7 x 8 , 0-6.3V 2.5A 6SN7 x 3,12ax7 x 2 , 0-6.3v 1A 6EM7 x 1
ไฟสูงจ่ายวงจรภาคหน้า PRI 230 Vac  SEC 0 - 500 V 75 MA 
ไฟสูงจ่ายหลอดภาคขยาย PRI 230 Vac SEC 0 - 110 Vac x 2 ขดล่ะ 2.1 A

[wink-11] วันนี้พอมีเวลาว่างเลยยกของเล่นขึ้นมาทำอีกสักหน่อย เริ่มลงอุปกรณ์บางส่วน ทำไปเรื่อยๆครับ ทำรอแท่นภาคจ่ายไฟไปด้วยเจาะเสร็จเรียบร้อยแล้วขี้เกียจมานั่งตะไบ  [yellow-lol] เลย จ้างเด็กนักเรียนช่างให้เอาไปแต่งตะไบให้แล้วค่อยเอามาจัดการพ่นสีแล้วค่อยติดตั้งหม้อแปลง   [smiling-tongue] อุปกรณ์ภาคขยายผมอาจจะทำไม่เหมือนชาว บ้านเค้าสักหน่อยนะครับ  [embarrassed] ปกติเค้าต้องเดินสายไฟก่อนแต่ผมลงอุปกรณ์ก่อน  [yellow-lol]เอาตามความถนัดครับ ที่ลงอุปกรณ์ก่อนเพราะ ดูแล้วพวกสายไฟต่างๆเดินไม่น่ายากอะไร  [fb-smiling]

[smiling-tongue] อาจจะดูแปลกๆตาไปนะครับ เรื่องสีแท่นเครื่อง คงทำนานไปหน่อย [embarrassed] สีแท่นมันเลยเปลี่ยนจากสีทองแดงเป็นสีทองเลย  [yellow-lol]

หลังจากนี้ขอเวลาซุ้มทำเงียบไปอีกพักนึง โพสอีกทีน่าจะเสร็จสมบูรณ์แล้วของแท่นภาคขยาย ครับ  [fb-smiling] รอชมไปเรื่อยๆอยากพึ่งบื่อกันนะครับ
ที่สำคัญเสร็จแล้ว ไม่รู้จะมีเสียงหรือป่าว  [embarrassed] [yellow-lol]

ออฟไลน์ neaung

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 3
ขอติดตามด้วยครับ

สวยงามมากครับน้า

[huge-thumbs-up]layout สวยครับ

ขอติดตามด้วยครับ

สวยงามมากครับน้า

ขอบคุณ ครับ  แล้วที่น้า neaung ทำ EL34 เตรียมอุปกรณ์ได้ครบยังครับ ถ้าครบแล้วก็ตั้งกะทู้ทำผลงานเลยครับเด่วผมจะได้ส่งหลอดไปให้

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 216
สู้ครับน้า [chick4]

[huge-thumbs-up]layout สวยครับ

ขอบคุณครับน้า kakamax ชมว่าสวยนี่ต้องยกผลประโยนช์ให้ท่านเจ้าสำนัก พระรามสองครับ เพราะผมดูต้นแบบจากน้าเล็กแก เวลาน้าเล็กแกทำผมชอบเข้าดูเก็บเอามาเป็นตัวอย่าง ทำได้ไม่เหมือนแต่ก็ขอให้ใกล้เคียงก็พอใจแล้ว ครับ  [enjoyment] [enjoyment]

สู้ครับน้า [chick4]

[0002053E] ขอบคุณครับน้า atriam

ออฟไลน์ paas

• ถูกใจกด Like+ 97
วางตำแหน่งอุปกรณ์ ได้สวยงามมากครับน้า. ให้ 5 ดาว. ครับ
 [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ chiko

• ถูกใจกด Like+ 170
สวยงามครับเป็นระเบียบ... [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up]

สวยงามครับเป็นระเบียบ... [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up]
วางตำแหน่งอุปกรณ์ ได้สวยงามมากครับน้า. ให้ 5 ดาว. ครับ
 [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up]

[0002053E] ขอบคุณครับ น้า paas น้า chiko

วงจร otl.นี่หลอด output นอกจากเบอร์นี่ใช้เบอร์ไรได้บ้างครับ

วงจร otl.นี่หลอด output นอกจากเบอร์นี่ใช้เบอร์ไรได้บ้างครับ
ทุกเบอร์ที่ความต้านทานหลอดต่ำๆครับ ถ้าสูงก็ต้องขนาดหลอดเยอะ กลุ่มที่เป็นหลอด double triode นี่ก็เยอะครับ 6C33  6080  เบอร์อื่นๆจะแพงคนเลยไม่ค่อยนิยมเอามาทำกัน

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ทุกเบอร์ที่ความต้านทานหลอดต่ำๆครับ ถ้าสูงก็ต้องขนาดหลอดเยอะ กลุ่มที่เป็นหลอด double triode นี่ก็เยอะครับ 6C33  6080  เบอร์อื่นๆจะแพงคนเลยไม่ค่อยนิยมเอามาทำกัน

แฮะๆแว้บไปหาข้อมูลอยู่น้าเล็กมาตอบให้แระ ขอบคุณครับ ที่หาข้อมูลมา ส่วนใหญ่ก็เป็นเบอร์ที่น้าเล็กบอกแระครับพวก 6AS7 , EL509 , 6080 , 6C33C
เป็นต้นครับส่วนใหญ่ที่เห็นเค้าทำกัน ก็จะเป็น 6AS7 ครับเพราะหลอดราคาถูกหาง่ายครับของรัสเซียเพียบ เคยเห็นแว้บๆ 300B ก็มีนะครับ น้า kakamax สนใจจะทำบ้างหรือครับ สนใจก็จัดเลยครับ  [huge-thumbs-up]

EL509 OTL รู้สึกว่า Aj. Karin ก็ทำไว้ครับ

ออฟไลน์ OH

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 44
สวยงามมากเลยครับน้า  [huge-thumbs-up]

[smiling-tongue] อาจจะดูแปลกๆตาไปนะครับ เรื่องสีแท่นเครื่อง คงทำนานไปหน่อย [embarrassed] สีแท่นมันเลยเปลี่ยนจากสีทองแดงเป็นสีทองเลย  [yellow-lol]

หลังจากนี้ขอเวลาซุ้มทำเงียบไปอีกพักนึง โพสอีกทีน่าจะเสร็จสมบูรณ์แล้วของแท่นภาคขยาย ครับ  [fb-smiling] รอชมไปเรื่อยๆอยากพึ่งบื่อกันนะครับ
ที่สำคัญเสร็จแล้ว ไม่รู้จะมีเสียงหรือป่าว  [embarrassed] [yellow-lol]

ออฟไลน์ solution

• ถูกใจกด Like+ 34

[huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up]

อุปกรณ์และการจัดวางสุดยอดมากครับ