ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่กับสายลำโพง  (อ่าน 55416 ครั้ง)

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
Re: มือใหม่กับสายลำโพง
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 12:40:30 PM »
ลองทำตั้งแต่เมื่อคืนแล้วครับ  [unde_cided] แต่หูผมมันบอกว่า เสียงที่ออกมา มันกลับสากกว่าเดิม ก็เลยใช้สายเดิมๆ แทนครับ  [c--c] [c--c]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ Weng

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 05:32:27 PM »
ขั้นตอนเทสผมยกหน้าที่ให้ X-150 กับ B&W N804 เป็นผู้จัดครับ โดยช่วงแรกผมเปลี่ยนสายลำโพงอย่างเดียวก่อน ส่วนตัวอื่นคงเดิมหมด เพื่อต้องการจับบุคลิกและการเปลี่ยนแปลงของตัวสายลำโพงอย่างเดียว....อ่ะมาดูกันว่าจะอัพเกรดเสียงขึ้นจากเดิมสักกี่มากน้อย [unde_cided]

ผมเปิดเพลงทิ้งไว้ให้สายมันปรับตัวไป 2 แผ่นก่อน จากนั้นก็เริ่มจับสำเนียงเสียงครับ .... จุดแรกเลยที่เปลี่ยนไปจากเดิมชนิดเทียบกันไม่ได้คือ พลังและน้ำหนักเสียง (ปริมาณเบสไม่ได้เพิ่มขึ้นนะครับ คือมันสะอาดและมีน้ำหนัก) แรงปะทะนี่รับรู้ได้เต็มๆ เสียงกลางแต่เดิมจะออกเสนอหน้าหน่อยๆ พอใช้เจ้า MIT เส้นนี้กลับถอยหลังไปพอสมควรแต่ได้ความสะอาดในเนื้อเสียงมาแทน กลางแหลมเคลียร์ขึ้นอย่างชัดเจน ปลายแหลมเปิดตัวได้ดีกว่าเดิมๆ หลายช่วงตัว ..... ฟังเพลงผ่านสายเส้นนี้แล้วเหมือนนักร้องมีกำลังดีไม่เหนื่อย ไม่ต้องคอยลุ้นว่าจะรอดไม่รอด โดยเฉพาะช่วงโหนเสียง ..... คิดว่าถ้าเบิร์นสัก 100 ชั่วโมงน่าจะไปได้อีกหลายครับ

MIT MH-750 เป็นสายลำโพงที่ทำให้แอมป์และลำโพงของผมแสดงศักยภาพออกมาได้ดีกว่าเดิมมาก ซึ่งก่อนหน้านี้ไม่ไม่คิดว่าสายลำโพงจะมีผลรุนแรงขนาดนี้ ..... เพิ่งรู้ตัวว่าหูผมถูกโฉลกกับของแพง (แถวบ้านผมเขาเรียกหูหาเรื่องอ่ะครับ)  [phok]

ปัจจุบันผมใช้ลำโพงธรรมดาอย่าง Whafedale หลังจากเปลี่ยนสายเปิดทิ้งไว้ 1-2 ชม กลับมาฟัง
เพียงแค่ช่วงเริ่มต้นสายชุดนี้ทำให้ลำโพงราคาถูกแสดงประสิทธิภาพออกมาได้อย่างเต็มที่ครับ
ถึงsystemจะธรรมดา เพียงแค่จูนเสียงจากสายนำสัญญาณ สายpower สายลำโพง กลับพบความเปลี่ยนแปลงอย่างน่าแปลกใจ (^o^)

« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 05:34:58 PM »
 [c--c] เดี่ยวนี้หมู่บ้านเรา มีแต่ของไฮโซๆ เต็ฒไปหมดเลย สงสัย จะไม่ใช่หมู่บ้านอีกต่อไปแล้วหละเนี่ย น่าจะเป็น คอนโด ย่านสีลม รึไม่ก็ บ้านกลางเมืองทองหล่อหละ เปลี่ยนไปกันเยอะเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 กันยายน 2011, 05:46:20 PM โดย numz »

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 05:37:12 PM »
โหดมากอะ  [roll-eyes]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 05:45:10 PM »
งูเผือกมาอีกแล้ว [smi_ley]

ออฟไลน์ onepiece01

• ถูกใจกด Like+ 14
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 06:51:43 PM »
 [roll-eyes] คาดาก!(คาดาส)+งูแผือก(MIT) +เกนโคลน+วาฟเดล  อืม พูดไม่ออกเลย

ออฟไลน์ ตาปุ๊_ภูเก็ต

• ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 07:10:00 PM »
พี่เค้าเครื่องแรงจิงๆ   [))] [clap hand2]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 07:28:23 PM »
ระวังเจอของแรง แล้วจะหลบไม่ทันนะ ใครเจอสายยี่ห้อและรุ่นที่เขียนไว้ในรูปเก็บมาได้เลยนะครับ เทสแล้วเสียงผ่าน ถ้าราคาไม่แรงมากนะ  [smi_ley]

cooper solid core silver coat with double shield

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ niwat194

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 07:39:25 PM »
หาได้ที่ไหนนี่
ชุดร้องคาราโอเกะ   ฟังเพลงในบ้าน

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2800.0

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2011, 07:38:24 AM »
จัดให้เด็กใหม่หัดเล่นเส้น....สายเสียง [smi_ley]

ดูจากโครงสร้างแล้ว ผู้ออกแบบเขาใช้เทคนิคในการผสมสายที่ไม่ธรรมดาเลยอ่ะครับ เล่นทั้งชนิดตัวนำ + ขนาดตัวนำ + ฉนวน น่าจะหมดค่า R&D ไปไม่น้อย ..... ว่าแล้ว "ซื้อ" 2 ชุดครับน้า  [roll]

ตัวนี้ Deep Bass   ดีมาก ๆ ครับ  เสียงสงัดขึ้นมาก

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2011, 07:20:09 PM »
จัดให้เด็กใหม่หัดเล่นเส้น....สายเสียง [smi_ley]

ดูจากโครงสร้างแล้ว ผู้ออกแบบเขาใช้เทคนิคในการผสมสายที่ไม่ธรรมดาเลยอ่ะครับ เล่นทั้งชนิดตัวนำ + ขนาดตัวนำ + ฉนวน น่าจะหมดค่า R&D ไปไม่น้อย ..... ว่าแล้ว "ซื้อ" 2 ชุดครับน้า  [roll]

ตัวนี้ Deep Bass   ดีมาก ๆ ครับ  เสียงสงัดขึ้นมาก

น้าต้องหูฝาดไปแน่ๆ  [HAHAHA]

« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2011, 07:44:34 PM »

ของผมสงัดด้วยสายไฟสีขาวเส้นนี้ครับ เส้นเดียวสงัด+หัวโน๊ตชัดๆครับ  Vo

« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2011, 07:51:54 PM »
ของผมสงัดด้วยสายไฟสีขาวเส้นนี้ครับ เส้นเดียวสงัด+หัวโน๊ตชัดๆครับ  Vo

เส้นนี้น้ำหนักเสียงดีครับ ติดที่ว่าเสียงออกแนวผู้ดีไปหน่อย ไม่งั้นผมกระเป๋าฉีกเป็นแน่  [roll]
ถ้าน้า weng ชอบสายชุดนี้แสดงว่าหูไฮเอนด์เคลือบทองเรียบร้อยไปแล้ว .....  Vo

« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2011, 08:12:14 PM »

เส้นนี้น้ำหนักเสียงดีครับ ติดที่ว่าเสียงออกแนวผู้ดีไปหน่อย ไม่งั้นผมกระเป๋าฉีกเป็นแน่  [roll]
ถ้าน้า weng ชอบสายชุดนี้แสดงว่าหูไฮเอนด์เคลือบทองเรียบร้อยไปแล้ว .....  Vo

จริง ๆผมก็ชอบนะ  อาจารย์  แต่ไม่มีตังค์ซื้ออ่ะดิ  ก็เลยได้แต่แอบอิจฉาคนอื่นเขา [gr_in]

« ตอบกลับ #104 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2011, 08:23:13 PM »

น้าต้องหูฝาดไปแน่ๆ  [HAHAHA]

พอมาจับกับ  Wavecor    อัสสัมแล้ว  เสียงนี่รู้สึกว่ามันถึงน้ำถึงเนื้อจริงๆ  ครับ เหมือนกับได้วงดนตรีวงใหญ่มาเล่นในบบ้านเลยครับ   แต่ก็...กว่าจะเอาเขาบ้านได้  แถบ [phok]

« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2011, 08:40:34 PM »
จริง ๆผมก็ชอบนะ  อาจารย์  แต่ไม่มีตังค์ซื้ออ่ะดิ  ก็เลยได้แต่แอบอิจฉาคนอื่นเขา [gr_in]

น้าอย่าไปอิจฉาเลยครับ คนเล่นสายแรงๆ ก็เหมือนมีกรรมติดหู กลับไปฟังซิสเต็มทั่วไปกับคนอื่นเขาลำบาก ในหัวมันจะคิด ติโน่นตินี่ ไอ้นั่นขาดไอ้นี่เกินตลอด กลายเป็นคนจู้จี้จุกจิกไปซะอย่างนั้น....
อีกอย่างนึงที่ต้องรู้คือ ค่าสายดีๆ มักแพงกว่าแอมป์ และกว่าจะหาเส้นที่ลงตัวได้นั้นยากแสนเข็น ถ้ากระเป๋าตังก์ไม่หนาพอละก็ "เป๋าฉีก" แน่ๆ ครับ ....
ถ้ามีความสุขกับเสียงที่ฟังอยู่ก็อย่าเข้าไปยุ่งกับมันครับ เดี๋ยวทุกข์จะเกิดเสียเปล่าๆ .... สายแรงๆ มันสามารถเปลี่ยนเสียงได้ทั้งระนาบ แต่ต้องระวังคนที่บ้านจะเอาไม้นาบหลังด้วยถ้าความจริงเรื่องราคาหลุดถึงหู  [phok]

« ตอบกลับ #106 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2011, 09:00:53 PM »
  คนข้างบนเค้าว่าใครหรือเปล่าหว่า   รู้สึกร้อนๆเหมือนโดนข้าวสารเสก ไงไม่รู้   [unde_cided]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #107 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2011, 09:03:26 PM »
 [HAHAHA] [HAHAHA] [HAHAHA] [HAHAHA] [HAHAHA]

« ตอบกลับ #108 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2011, 09:17:01 PM »
  คนข้างบนเค้าว่าใครหรือเปล่าหว่า   รู้สึกร้อนๆเหมือนโดนข้าวสารเสก ไงไม่รู้   [unde_cided]

จึ๋ยยย..... ม่ะได้พาดพิงนะขอรับ  [res]
ตั้งแต่วันที่เล่น+ลองสายกองโตวันนั้น กลับไปฟังซิสเต็มเดิมๆ ไม่ได้เลยอ่ะพี่ ..... ตอนนี้กลายเป็นคนเรื่องมากช่างติไปโดยสมบูรณ์  [HAHAHA]
ว่าแต่ผมไปตามหาอ่านข้อมูล Cardas 5C มา พบข้อมูลบางส่วนบอกว่าถ้าจะเบิร์นสายเส้นนี้ให้ดีต้อง 200 ชม. และต้องปล่อยให้สายมันคลายตัวแล้ววางนิ่งๆ ห้ามไปเคลื่อนย้ายมัน มิฉะนั้นอาจจะต้องเบิร์นซ้ำใหม่.... จริงเท็จประการใดอ่ะครับ ตอนนี้ผมก็เฝ้ารอเสียงของฐานเบส เมื่อไรจะจัดเต็มสักทีหนอ .....

« ตอบกลับ #109 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2011, 09:21:28 PM »
ขยันเบรินท์อินหน่อยครับ สายที่ผมขนไปให้ลองฟังผ่าน 1000 ชั่วโมงอัพทั้งนั้น แต่ส่วนใหญ่วัยใกล้เกษียรทั้งนั้นแหละ อย่าง CARDAS 5C ก็ 5 ปี กี่ชั่วโมงไม่รู้

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2011, 09:49:08 PM »

น้าอย่าไปอิจฉาเลยครับ คนเล่นสายแรงๆ ก็เหมือนมีกรรมติดหู กลับไปฟังซิสเต็มทั่วไปกับคนอื่นเขาลำบาก ในหัวมันจะคิด ติโน่นตินี่ คุณนั่นขาดคุณนี่เกินตลอด กลายเป็นคนจู้จี้จุกจิกไปซะอย่างนั้น....
อีกอย่างนึงที่ต้องรู้คือ ค่าสายดีๆ มักแพงกว่าแอมป์ และกว่าจะหาเส้นที่ลงตัวได้นั้นยากแสนเข็น ถ้ากระเป๋าตังก์ไม่หนาพอละก็ "เป๋าฉีก" แน่ๆ ครับ ....
ถ้ามีความสุขกับเสียงที่ฟังอยู่ก็อย่าเข้าไปยุ่งกับมันครับ เดี๋ยวทุกข์จะเกิดเสียเปล่าๆ .... สายแรงๆ มันสามารถเปลี่ยนเสียงได้ทั้งระนาบ แต่ต้องระวังคนที่บ้านจะเอาไม้นาบหลังด้วยถ้าความจริงเรื่องราคาหลุดถึงหู  [phok]

ใช้วิธีผมซิ  "จินตนาการ" เป็นตัวตัดกิเลส [roll]

บางครั้งฟังสายแพง ๆ มักจะเกิดกิเลส แต่ก็กลัวระทมทุกข์เพราะหมดตังแยะ

ดังนั้น
เวลาฟังเพลงกับเส้นสายของเราที่มีอยู่ ขอให้คิดเปรียบเทียบผลต่างทางเสียงกับเม็ดเงินที่ต้องจ่ายเพิ่มลงไป ว่าคุ้มหรือไม่
หากคิดได้ว่าเสียงที่ต่างกันเล็ก ๆ น้อย ๆ ไม่คุ้มค่าเม็ดเงินที่จะจ่าย ปัญหาก็จะหมดลงไป

ถ้ายังตัดใจไม่ขาด
ต้องใช้จินตนาการเข้าช่วย โดยอาศัยความจำที่ได้ยินมา ว่าถ้าเราใช้สายแพงเราจะได้เสียงอย่างนั้น อย่างนี้นะ
เมื่อทบทวนความต้องการอีกที แล้วความอยากได้ใคร่ดีก็จะลดลงไปเอง  hahaha

แต่ถ้าตัดใจไม่ได้ ตัวใครตัวมันครับ  [HAHAHA]

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #111 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2011, 10:02:20 PM »
 พี่เค้าพูดอ้อมๆ พูดตัดตรงให้ละกัน เล่นแต่พอกำลัง ถ้าทำให้ชีวิตลำบากก็ลืมมันซะ แล้วมีความสุขกับการเสพกับของที่มีอยู่ โดยเฉพาะสิ่งที่เราทำ เราเล่นกันถ้าไม่ได้เป็นอาชีพก็คงไม่จำเป็น  ใครว่าไพเราะหรือไม่เป็นอีกเรื่อง ขอให้เราฟังแล้วไพเราะเสนาะหูเราเป็นใช้ได้ครับ ที่สำคัญก็ไม่ต้องระทมเมื่อซื้อของมาแล้วไม่ได้อย่างใจคิด  ทิ้งท้ายไว้อีกนิด สายดีๆต้องอยู่ในซิสเต็มที่เหมาะสมครับ จึงจะส่งผลที่คุ้มค่า  แต่....มีแต่ด้วยแน่นอนครับ เพราะมันไม่เสมอไป มันมีองค์ประกอบอื่นๆที่เป็นตัวแปรอีกมาก ลองศึกษากันดู จะได้ไม่เจ็บตัว เหมือนใครหว่า... [smi_ley]

« ตอบกลับ #112 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2011, 10:06:01 AM »
น้าสรรเสริญว่างๆ รบกวนรีวิวสายPower cord /สายสัญญาณ ใน system ที่ใช้ในปัจจุบัน
เพิ่มเติมไว้เป็นแนวทางให้ด้วยครับ
 clapping-1-2

« ตอบกลับ #113 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2011, 06:54:24 PM »
น้าสรรเสริญว่างๆ รบกวนรีวิวสายPower cord /สายสัญญาณ ใน system ที่ใช้ในปัจจุบัน
เพิ่มเติมไว้เป็นแนวทางให้ด้วยครับ

มันยังไม่พ้นเบิร์นอินเลยอ่ะครับ เสียงยังเปลี่ยนอยู่เรื่อยๆ ต้องรออีกพักใหญ่ๆ  fart-raccoon

แต่ไหนๆก็โพสท์แล้ว ขอเล่าเรื่องเล็กๆ เกี่ยวสายลิงค์หลังลำโพงสักนิดละกันครับ .... คือผมได้สาย DH LAB มาทำสายลิงค์ไบวายน์แทนของ B&W เดิม หลังจากติดตั้งเสร็จก็ต่อสายจากแอมป์เข้าที่ขั้ว Woofer แล้วก็เปิดเครื่อง เสียงแรกที่ออกมาทำเอาผมลดโวลลุ่มลงแทบไม่ทัน เสียงมันออกผอมและจัดจ้านเอาเรื่อง พอลองย้ายสายไปต่อขั้ว Tweeter เบสก็เกร็งแถมขาดน้ำหนักอีก น่าจับถ่วงน้ำสุดๆ [checks-raccoon]
ผมทนฟังไปค่อนเดือน ฟังเพลินๆ ไม่ได้จับผิดอะไร พอรู้ตัวอีกทีปรากฎว่ามวลเสียงดีกว่าตอนใหม่ๆ มาก กลางแหลมน่าฟังแซงของเดิมไปพอสมควร ถ้าใช้งานถึง 200 ชม. เสียงน่าจะดีกว่านี้อีกมาก ...... น้าๆ ที่อ่านข้อความนี้อย่าได้คิดว่าผมเพ้อเจ้อเป็นอันขาด เพราะแต่ก่อนผมก็ไม่ค่อยจะเชื่อหรือสนใจกับสายพวกนี้นัก แต่พอซิสเต็มที่ใช้ได้พัฒนาขึ้นถึงจุดหนึงมันฟ้องแหลกจริงๆ มันฟ้องแม้กระทั่งสายลิงค์เส้นสั้นๆ ไม่ถึงคืบ แต่ผมโชคดีที่ใช้แล้วมันเปลี่ยนแปลงไปทางที่ดีขึ้นครับ

ปล. การจะเล่นกับเส้น+สาย ถ้าลำโพงถึง แอมป์ถึง โอกาสฟังความแตกต่างออกมีสูง และสามารถฟังความแตกต่างได้ชัดมาก ส่วนจะดีหรือไม่ก็ต้องว่ากันเป็นเคสๆ ไป แต่ในทางกลับกัน ถ้าซิสเต็มที่ใช้อยู่ยังไม่ใช่ ก็จะแยกความแตกต่างได้น้อยหรือไม่ได้เลยครับ [no-raccoon]

« ตอบกลับ #114 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2011, 07:18:32 PM »

มันยังไม่พ้นเบิร์นอินเลยอ่ะครับ เสียงยังเปลี่ยนอยู่เรื่อยๆ ต้องรออีกพักใหญ่ๆ  fart-raccoon

แต่ไหนๆก็โพสท์แล้ว ขอเล่าเรื่องเล็กๆ เกี่ยวสายลิงค์หลังลำโพงสักนิดละกันครับ .... คือผมได้สาย DH LAB มาทำสายลิงค์ไบวายน์แทนของ B&W เดิม หลังจากติดตั้งเสร็จก็ต่อสายจากแอมป์เข้าที่ขั้ว Woofer แล้วก็เปิดเครื่อง เสียงแรกที่ออกมาทำเอาผมลดโวลลุ่มลงแทบไม่ทัน เสียงมันออกผอมและจัดจ้านเอาเรื่อง พอลองย้ายสายไปต่อขั้ว Tweeter เบสก็เกร็งแถมขาดน้ำหนักอีก น่าจับถ่วงน้ำสุดๆ [checks-raccoon]
ผมทนฟังไปค่อนเดือน ฟังเพลินๆ ไม่ได้จับผิดอะไร พอรู้ตัวอีกทีปรากฎว่ามวลเสียงดีกว่าตอนใหม่ๆ มาก กลางแหลมน่าฟังแซงของเดิมไปพอสมควร ถ้าใช้งานถึง 200 ชม. เสียงน่าจะดีกว่านี้อีกมาก ...... น้าๆ ที่อ่านข้อความนี้อย่าได้คิดว่าผมเพ้อเจ้อเป็นอันขาด เพราะแต่ก่อนผมก็ไม่ค่อยจะเชื่อหรือสนใจกับสายพวกนี้นัก แต่พอซิสเต็มที่ใช้ได้พัฒนาขึ้นถึงจุดหนึงมันฟ้องแหลกจริงๆ มันฟ้องแม้กระทั่งสายลิงค์เส้นสั้นๆ ไม่ถึงคืบ แต่ผมโชคดีที่ใช้แล้วมันเปลี่ยนแปลงไปทางที่ดีขึ้นครับ

ปล. การจะเล่นกับเส้น+สาย ถ้าลำโพงถึง แอมป์ถึง โอกาสฟังความแตกต่างออกมีสูง และสามารถฟังความแตกต่างได้ชัดมาก ส่วนจะดีหรือไม่ก็ต้องว่ากันเป็นเคสๆ ไป แต่ในทางกลับกัน ถ้าซิสเต็มที่ใช้อยู่ยังไม่ใช่ ก็จะแยกความแตกต่างได้น้อยหรือไม่ได้เลยครับ [no-raccoon]

สาเหตุที่สอบถามเนื่องจากหลายวันก่อนเผอิญได้ลองเปลี่ยน(ไม่ได้ตั้งใจ)
สายสัญญาณสองเส้นนี้ input ใช้ Cadas 5-C Output Mc ได้น้ำเสียงรายละเอียดที่สะอาดกว่า รายละเอียดดี ปลายแหลมทอดตัวดีมาก กลางอิ่ม โดยรวมดีกว่าเดิมที่ใช้ [yes-raccoon]
input Mc Output Cadas 5-C แบบเดิมจะเด่นกลางและเบส รายละเอียดและปลายแหลม น้อยกว่าอย่างเห็นได้ชัดเจนครับ [unde_cided]

(รูปเก่า)

อีกส่วนของสาย power cord ได้ลองเปลี่ยนสลับกันระหว่าง MIT-750 กับ Mc รายละเอียด มิติ หัวโน๊ต ความสงัด ที่ได้ก็ไม่เหมือนกันครับ
เลยต้องสอบถามหาประสบการ์ณเพิ่มเติมเอาไว้เลือกสายเส้นต่อไปเอามาใช้ในระบบครับ

« ตอบกลับ #115 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2011, 07:29:03 PM »
ความจริงแล้ว เจ้า missing bridge (คือชื่อที่ผมตั้งเอง)  หรือ อีกหลายยี่ห้อของสายแบรนด์ดังทำกันมานานมากแล้ว และ ได้รับการยืนจากผู้ใช้ว่าเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้น แล้วแต่ยี่ห้อว่าจะโดดเด่นทางไหน ซึ่งส่วนใหญ่ก็จะเป็นบุคลิกเสียงของยี่ห้อนั้นๆครับ  ทีนี้เราย้อนกับมาวิเคราะห์ถึงที่มาที่ไป ว่าเจ้าสายสั้นๆนั้นมีผลจริง หรือ  ว่ามายากลลวงโลก (ผมก็เป็นหนึ่งในจำนวนของผู้ที่ถูกหลอกให้ไปลองฟัง และ สุดท้ายก็จบด้วยการเสียตังค์  [entreat-raccoon] )  ผมขอยกตัวอย่างที่คนเล่นส่วนใหญ่ ถกเถียงกันถึงเรื่องสายไฟที่เสียบท้ายเครื่อง  (power cord)   หลายคนบอกว่ามันดีจริงหรือ  ครับเพราะว่าระบบไฟเดิมๆที่เราใช้มันไม่ดีงัย ( ผมขอเรียกว่า ขยะทางไฟฟ้า เช่น noise )  เราจึงต้องมาทำการทรีต เพื่อรักษาส่วนที่คงอยู่ให้สมบูรณ์ที่สุดจนถึงปลายทาง ไงครับ แล้วไง คนที่ลองมาใช้ สายไฟ และ ปลั๊ก ดีๆ มีใครถอนตัวขึ้นมั่งครับ เสร็จทุกราย แล้วแต่ว่าจะไปถูกโฉลกกับยี่ห้อไหน ทุกเส้นล้วนเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้น  ส่วนตัวใครจะชอบหรือไม่อันนี้ก็แล้วแต่ อีโก้ (ego) ของแต่ละคน  เช่นเดียวกันครับ เจ้า missing bridge นี่ก็ส่งผลเฉกเช่นเดียวกันกับ พาวเวอร์คอร์ด อย่างรู้ลองเลยสายอะไรก็ได้แต่ขอให้คุณสมบัติต้องดีกว่าสายเดิม  ชุดละเป็นล้านเค้ายังต่อสายลำโพงกันเลย ลองเล่นกันดูครับ เพื่อคุณภาพที่ดีขึ้นของลำโพงคู่โปรดของท่าน ส่วนชุดลำโพงที่เป็น bi wire ก็สามารถใช้ในแบบที่คุณ สรรเสริญว่ามาได้ครับ  ส่วนผมแนะนำให้ลองกับช่วงต่อระหว่าง แอมป์ กับลำโพง แล้วคุณจะแปลกใจว่าสายแค่ 4-6 นิ้ว  (แนะนำ 6 นิ้ว) ส่งผลให้เกิดการเปลี่ยนแปลงได้ขนาดนี้เชียวหรือ  [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #116 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2011, 07:33:14 PM »
ความจริงแล้ว เจ้า missing bridge (คือชื่อที่ผมตั้งเอง)  หรือ อีกหลายยี่ห้อของสายแบรนด์ดังทำกันมานานมากแล้ว และ ได้รับการยืนจากผู้ใช้ว่าเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้น แล้วแต่ยี่ห้อว่าจะโดดเด่นทางไหน ซึ่งส่วนใหญ่ก็จะเป็นบุคลิกเสียงของยี่ห้อนั้นๆครับ  ทีนี้เราย้อนกับมาวิเคราะห์ถึงที่มาที่ไป ว่าเจ้าสายสั้นๆนั้นมีผลจริง หรือ  ว่ามายากลลวงโลก (ผมก็เป็นหนึ่งในจำนวนของผู้ที่ถูกหลอกให้ไปลองฟัง และ สุดท้ายก็จบด้วยการเสียตังค์  [entreat-raccoon] )  ผมขอยกตัวอย่างที่คนเล่นส่วนใหญ่ ถกเถียงกันถึงเรื่องสายไฟที่เสียบท้ายเครื่อง  (power cord)   หลายคนบอกว่ามันดีจริงหรือ  ครับเพราะว่าระบบไฟเดิมๆที่เราใช้มันไม่ดีงัย ( ผมขอเรียกว่า ขยะทางไฟฟ้า เช่น noise )  เราจึงต้องมาทำการทรีต เพื่อรักษาส่วนที่คงอยู่ให้สมบูรณ์ที่สุดจนถึงปลายทาง ไงครับ แล้วไง คนที่ลองมาใช้ สายไฟ และ ปลั๊ก ดีๆ มีใครถอนตัวขึ้นมั่งครับ เสร็จทุกราย แล้วแต่ว่าจะไปถูกโฉลกกับยี่ห้อไหน ทุกเส้นล้วนเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้น  ส่วนตัวใครจะชอบหรือไม่อันนี้ก็แล้วแต่ อีโก้ (ego) ของแต่ละคน  เช่นเดียวกันครับ เจ้า missing bridge นี่ก็ส่งผลเฉกเช่นเดียวกันกับ พาวเวอร์คอร์ด อย่างรู้ลองเลยสายอะไรก็ได้แต่ขอให้คุณสมบัติต้องดีกว่าสายเดิม  ชุดละเป็นล้านเค้ายังต่อสายลำโพงกันเลย ลองเล่นกันดูครับ เพื่อคุณภาพที่ดีขึ้นของลำโพงคู่โปรดของท่าน ส่วนชุดลำโพงที่เป็น bi wire ก็สามารถใช้ในแบบที่คุณ สรรเสริญว่ามาได้ครับ  ส่วนผมแนะนำให้ลองกับช่วงต่อระหว่าง แอมป์ กับลำโพง แล้วคุณจะแปลกใจว่าสายแค่ 4-6 นิ้ว  (แนะนำ 6 นิ้ว) ส่งผลให้เกิดการเปลี่ยนแปลงได้ขนาดนี้เชียวหรือ  [yes-raccoon]

[clap hand2] [clap hand2]

« ตอบกลับ #117 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2011, 08:49:11 PM »
สาเหตุที่สอบถามเนื่องจากหลายวันก่อนเผอิญได้ลองเปลี่ยน(ไม่ได้ตั้งใจ)
สายสัญญาณสองเส้นนี้ input ใช้ Cadas 5-C Output Mc ได้น้ำเสียงรายละเอียดที่สะอาดกว่า รายละเอียดดี ปลายแหลมทอดตัวดีมาก กลางอิ่ม โดยรวมดีกว่าเดิมที่ใช้ [yes-raccoon]
input Mc Output Cadas 5-C แบบเดิมจะเด่นกลางและเบส รายละเอียดและปลายแหลม น้อยกว่าอย่างเห็นได้ชัดเจนครับ [unde_cided]

อีกส่วนของสาย power cord ได้ลองเปลี่ยนสลับกันระหว่าง MIT-750 กับ Mc รายละเอียด มิติ หัวโน๊ต ความสงัด ที่ได้ก็ไม่เหมือนกันครับ
เลยต้องสอบถามหาประสบการ์ณเพิ่มเติมเอาไว้เลือกสายเส้นต่อไปเอามาใช้ในระบบครับ

เหตุการณ์แบบนี้ผมก็เจอครับ ส่วนจะใช้สายอะไรอยู่ตรงไหนนั้นขึ้นกับปรีและเพาเวอร์แอมป์ที่ใช้ด้วย ตอนนี้ซิสเต็มของผมใช้ 5C ต่อระหว่างปรีกับเพาเวอร์แอมป์ แล้วใช้สาย Create House ต่อจากซีดีไปปรี ให้เสียงที่อิ่มถูกใจผมมากกว่า ผมยอมรับว่าตอนนี้หลงสีสันที่เจ้า 5C บรรจงถ่ายทอดเข้าเต็มๆ ครับ

สายเพาเวอร์คอร์ดเท่าที่ลอง Mc กับซิสเต็มของผม เสียงอิ่มและใสมาก พอดีผมใช้ลำโพง B&W ซึ่งไวกับความถี่ช่วงกลางจนถึงแหลม เลยทำให้รู้สึกว่าเสียงที่ออกมานั้นสว่างไปหน่อย (ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะสายเพาเวอร์คอร์ด Mc ยังไม่ผ่านเบิร์นด้วยหรือเปล่า) ส่วนเพาเวอร์คอร์ด MIT-750 ให้เสียงที่นิ่ง มีพลัง แต่ออกไปทางสุขุมสักหน่อย โดยรวมผมว่ามันให้เสียงไฮเอนด์ดี ถ้ามันให้เสียงโฉ่งฉ่างสักนิดหน่อยคงจะโดนผมยึดเป็นแน่แท้ครับ (ฟังเพลงลูกทุ่งเสียงต้องโฉ่งฉ่างนิดๆ ถึงจะได้อารมณ์ครับ)

« ตอบกลับ #118 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2011, 09:10:48 PM »
จ้างวงเถิดเทิงไปเล่นหน้าบ้านดิ มีครบเลยครับทั้งแจ๋น โฉ่ง และ ฉ่าง อย่างได้ใจเลยครับ  [no-raccoon]

« ตอบกลับ #119 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2011, 08:24:08 AM »
จ้างวงเถิดเทิงไปเล่นหน้าบ้านดิ มีครบเลยครับทั้งแจ๋น โฉ่ง และ ฉ่าง อย่างได้ใจเลยครับ  [no-raccoon]

[tremor-raccoon]  [tremor-raccoon]  [tremor-raccoon]