ผู้เขียน หัวข้อ: เด็กอมมือส่งการบ้านครับ  (อ่าน 14202 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcohol

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
Re: เด็กอมมือส่งการบ้านครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 01 มกราคม 2012, 06:03:45 PM »
โอ๊ว...พี่สังข์ ให้บังดอย มือจุดบั้งไฟเทรนให้หรือเนี่ยะ
ถึงว่าซิ มีระเบิดจริง ๆ ด้วย... laughhahaha
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 01 มกราคม 2012, 06:36:47 PM »
   ช่วยเชียร์ด้วยคนครับ ใจถึงกว่าผมเยอะเลย อ่านแล้วยังเสียวแทนเลย  ระวังไว้หน่อยก็ดีครับ เล่นกับไฟ ผมทั้งเคยโดดดูด เคยไฟแตกใส่ แบบหูอื้อยืนตะลึงทำอะไรไม่ถูกเลย ทุกวันนี้ เวลาต่อไฟเสร็จ จะเปิดเบรคเกอร์ที ในสมองมันคิดไว้ก่อนเลย ปุ๊ก...  แบบขืนใจเปิดเบรคเกอร์ตลอด
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 02 มกราคม 2012, 08:28:33 AM »
โอ๊ว...พี่สังข์ ให้บังดอย มือจุดบั้งไฟเทรนให้หรือเนี่ยะ
ถึงว่าซิ มีระเบิดจริง ๆ ด้วย... laughhahaha
[roll] ไม่รู้ละ ใครเข้ามา ผมถือเป็นว่าเป็นผู้รู้ ที่จะทำให้ผมเป็นนัก DIY ได้ ส่วนฝีมือ ความรอบคอบ เป็นของผมเอง จึงต้องการแรงใจจากคนเชียร์ [clap hand2]
ชักชอบใจชื่อ "พี่สังข์" ซะแล้ว  ต้อง [res] คุณ Alcohol แวบแรกที่เห็นก็ยิ้มหน้าบานเลย ที่รักเข้ามาเห็นทางนอกหน้าต่างถามว่าคุยกับใครยิ้มไม่เลิก ไม่รู้จะตอบเธอว่าอย่างไร  [confused-raccoon]

ช่วยเชียร์ด้วยคนครับ ใจถึงกว่าผมเยอะเลย อ่านแล้วยังเสียวแทนเลย  ระวังไว้หน่อยก็ดีครับ เล่นกับไฟ ผมทั้งเคยโดดดูด เคยไฟแตกใส่ แบบหูอื้อยืนตะลึงทำอะไรไม่ถูกเลย ทุกวันนี้ เวลาต่อไฟเสร็จ จะเปิดเบรคเกอร์ที ในสมองมันคิดไว้ก่อนเลย ปุ๊ก...  แบบขืนใจเปิดเบรคเกอร์ตลอด
นี่หละ เด็กใหม่คล้ายกับคนหนุ่ม ๆ มักคะนอง (หากไม่ตายซะก่อน) เมื่อเวลาผ่านไปจะรู้ตัวเองว่า วันนั้นเราผ่านมันมาได้อย่างไร ดังนั้น ก่อนเปิดไฟครั้งต่อไปคงต้องรอบคอบกว่านี้ เพราะมีเรื่องหวาดเสียวยิ่งกว่านั้น
ขอสารภาพกลางอากาศว่า ผมประกอบและต่อไฟที่ชั้นล่างที่เป็นพื้นหินขัด รองเท้าไม่ได้ใส่ ทั้งนิ้ว ทั้งฝ่ามือใช้เป็นเทอร์โมมิเตอร์วัดอุณหภูมิที่ไอซีที่ฮีทซิงค์ที่หม้อแปลง ทั้ง ๆ ยังเป็นกระสืออยู่  [tremor-raccoon] ผมรอดมารายงานท่าน ๆ ได้อย่างไรนี่

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 02 มกราคม 2012, 02:48:24 PM »
งั้นผมขอเรียก พี่สังข์ ก็แล้วกัน จำง่ายดี  laughhahaha

งาน DIY ถ้าไม่มีระเบิดมันก็ไม่สนุก เจอแค่ครั้งเดียวจำไม่ลืมเลยละ  [yes-raccoon]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 02 มกราคม 2012, 04:12:53 PM »
งั้นผมขอเรียก พี่สังข์ ก็แล้วกัน จำง่ายดี  laughhahaha

งาน DIY ถ้าไม่มีระเบิดมันก็ไม่สนุก เจอแค่ครั้งเดียวจำไม่ลืมเลยละ  [yes-raccoon]
[res] [res] [res]
ยินดีครับ สัญญาว่าหากต้องส่งการบ้านตัวถัดไป (ตัวนี้ต้องผ่านและลงกล่องก่อน) จะใช้ชื่อ "พี่สังข์" ในการส่งการบ้านครับ
ครับ สนุก มีไฟแลบ มีระเบิด ขออย่างเดียวอย่าให้เมียมาเห็นเข้าเวลาระเบิดก็แล้วกัน เพราะเธอจะทำให้หูกระทะของผมเสียไป [entreat-raccoon]

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 03:23:48 PM »
 งั้นเดี๋ยวผมเป็นพี่เลี้ยงให้ "พี่สังข์" เอามันจนดังให้ได้ละ   [yes-raccoon]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 03:29:49 PM »
งั้นเดี๋ยวผมเป็นพี่เลี้ยงให้ "พี่สังข์" เอามันจนดังให้ได้ละ   [yes-raccoon]

ตานี่ก็พาผมทำดังมาชุดนึงแล้วนะคร๊าบบบ แต่ถ้าผมทำเองอ่ะ ไอซีระเบิดไป 3 ตัวกว่าจะดังข้างนึง  laughhahaha
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 03:57:35 PM »
ตั้งมิเตอร์ที่ย่าน VDC แล้วถอดลำโพงออก เอาสายมิเตอร์วัดแบบ แดง+ ดำ - แล้วจ่ายไฟเข้าใหม่ดูครับ ต้องไม่มีไฟออกมาหรือมีก็น้อยมากๆ >100Mv

แต่ถ้าไฟออกมาเท่าๆกับไฟที่เราจ่ายเข้าวงจรละก็ IC กลับไปเที่ยวปีเก่าแล้วครับ  [yes-raccoon]
มารายงานให้ทราบครับ
ชุดแรกที่ทำเสร็จ หลังจากมีเสียงปุ๊ก  และมีควันจาง ๆ แล้ว ตรวจสอบไม่พบอะไรผิดพลาด มีเพียงเศษตะกั่วกระเด็นไปติดที่ R ตัวหนึ่ง จึงจับตรึงไม่ให้ขยับได้ ต่อแบบกระสือไปก่อน มีเสียงออกตามปกติ

ส่วนข้างที่สองที่ว่ามันร้อนมากจับไม่ได้นิ้วแทบพองนั้น ลองทดสอบอีกครั้งดังนี้
ถอดสายลำโพงออกแล้วต่อไฟแล้วให้ช่างเอามิเตอร์วัด มีสิ่งประหลาดเกิดขึ้น คือเพียงเอาสายแดงจิ้มขั้ว + ดำยังไม่ได้จิ้มเข็มก็ขึ้นแล้ว สลับกัน ดำจิ้ม - แดงยังเข็มก็ขึ้นแล้วเช่นกันประมาณ .14V เมื่อต่อครบขั้วได้ .25V มันหมายความว่าอย่างไร

จะอย่างไรก็ช่าง ยอมตาย(ทำปากกล้าไปอย่างนั้นแหละ) หลังจากตรวจสอบความเรียบร้อยแล้ว(คราวนี้ใส่ฮีทซิงค์ ต่อกราวด์ครบ) ลองต่อสัญณาณเข้า INPUT ต่อลำโพง ต่อไฟ เปิดสวิท MUTE ข้างนี้ทำไมเีสียงไม่มา หรือว่ามาน้อยมาก ทั้ง ๆ ที่เกิน 3 แก็ก เสียงยังน้อยใกล้เคียงข้างแำรกที่ยังไม่เร่งวอลลุ่ม
เร่งจนสุดมีเสียงครับ พอได้ฟังว่ามีเสียงเท่านั้น คงต้องมีอะไรผิดพลาดแน่นอน

เมื่อข้างแรกต่อครั้งแรกในชีวิตมันยังทำงานได้มีเสียงออกนี่ หรือข้างที่สองเป็นที่วอลลุ่ม ลองสลับยกชุดกับข้างแรก เสียงก็ยังไม่ออก สลับสายสัณญาณ INPUT แล้ว เสียงก็ยังไม่มาตามสมควร แล้วความร้อนล่ะ ร้อนต่างกันมากเลย (แสดงว่าเราก็มีความรู้นี่หว่า) ว่าข้างไหนร้อนข้างไหนไม่ร้อน(เกี่ยวกันไหมนี่)

ฟังได้สักสองเพลงใจร้อนกว่าไอซีเสียอีก กลัวว่าอะไรอาจจะพังไปเสียก่อน เพราะว่าไอซีร้อนมาก ทำอย่างไรดี เสียงไม่มาเท่าที่ควร เอาอย่างนี้(ไม่ใช่วิชาการ)ลองเอาสายสัณญาณ INPUT ออกเปิดตัวเปล่าโดยไม่มีสัญญาณว่าจะร้อนเช่นเดิมหรือไม่ ฟัง(ข้างเดียว)ต่อไปอีกสัก 2 เพลง ความร้อนเริ่มลดลง(แต่ยังร้อนกว่าอย่างเห็นได้ชัด) ส่วนข้างดังปกติก็ทำหน้าที่ไปแม้จะโดนเปลี่ยนชุดวอลลุ่มแล้วก็ตาม ยังทำหน้าที่ต่อไปไม่ได้ร้อนเพิ่มแต่อย่างใด

คุณบังดอย และท่านผู้รู้ทั้งหลายช่วยสัณนิษฐานหน่อยว่าเป็นที่อะไร ในเมื่อประกอบเหมือนกับตัวแรก ทำไมมันร้อนมาก ไม่มีเสียงออกเท่าที่ควรเป็น หรือมีใครหนีไปเที่ยวตั้งแต่ปีเก่าและยังไม่กลับไปปฏิบัติหน้าที่ครับท่าน

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 04:00:06 PM »
ขออนุญาตคุณบังดอย เห็นออนอยู่
แต่ผมต้องออกไปรดน้ำศพผู้ใหญ่ท่านหนึ่ง ค่ำ ๆ จะเข้ามาใหม่ครับ

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 04:57:26 PM »
เดี๋ยวก็เสร็จครับน้า มีหลายท่านที่ช่วยกัน ผมเองตอนทำใหม่ๆก็เจอแบบนี้ละ ของผมหนักกว่าอีกทำไอซี STK ครั้งแรกเสียงฮัมดังกว่าเสียงเพลงอีก ค่อยๆไปครับน้า  [yes-raccoon]

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 05:23:57 PM »
ถ้า ic ร้อนมากจนจับไม่ได้อย่าฝืนต่อนะครับลำโพงจะพังครับ ผมเจอมาลำโพงพังไปเลยครับ ประเภทดังเสียงแหบๆเบาๆระวังด้วยครับ
ic ร้อนมากเรียกว่าเปิดแค่ไม่ถึงครึ่งเพลงร้อน ของผมมันเสียครับ เปลี่ยนใหม่ครับ ของผมกว่าจะทำได้หมดไป 2 คู่ครับ เพราะมือใหม่
ตอนหลังผมทำแบบ HW เลยครับ เพราะหักขาออกบัดกรีง่าย ต่อง่ายกว่าลง pcb เยอะเลยครับ ทุกวันนี้ผมใช้แบบ HW ครับ

ตัวอย่างครับ ต่ออย่างไรก็ดังครับแบบนี้ถ้าขาไม่ชนกันครับ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=7962.0

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 09:11:43 PM »
ผมมีปัญหาเรื่องไอซีร้อน แต่เชื่อว่าสาเหตุไม่ได้มาจากการประกอบไม่ถูกวิธีแน่นอน เนื่องจากผมไม่ได้หักขาหรือตัดขา การต่อเข้า PCB ไม่ยุ่งยากเสียบเข้าง่าย และไล่บัดกรีที่ละจุด ส่วนจุดใดที่ต้องต่อร่วมกับ R  ผมจะบัดกรีขานั้นไปพร้อมกับ R ที่เดียว เมื่อร้อนขนาดนี้ แลียงก็ำไม่มี(มีน้อยกว่าข้างแรกมาก) หวังว่ามันคงทำหน้าที่ได้ ยังไม่ได้ซ้อมจริงเลย จะต้องมาปลดประจำการซะแล้ว

หากมันพิการก่อนทำหน้าที่ เป็นไปได้ไหมว่า IC ตัวนี้เสียมาก่อนที่ผมจะประกอบ

และขอบอกว่าตัวที่ผมทำทั้งสองชุดนี้ ไม่มีเสียงจี่ เสียงฮัม หรือเสียงที่ไม่พึงประสงค์แต่ประการใด (หูผมไม่ได้ยิน) แต่ถ้าบอกว่าสงัดผมเข้าใจในภาษาทั่วไป ว่าเงียบไม่มีสรรพเสียงใด ๆ แต่ถ้าสงัดในภาษาทางเครื่องเสียงนั้น ผมเข้ามาใหม่ไม่ทราบว่าจะความหมายเดียวกันหรือไม่ ข้างที่มีปัญหาก็คือ ร้อน เสียงน้อยกว่าที่ควรเป็น หรือต่างจากอีกข้างมาก เสียงจี่ หรือฮัม ก็ไม่ออก

มีใครบ้างที่ทำงาน DIY แล้วต้องเสียชิ้นส่วนอุปกรณ์ในการประกอบเครื่องเสียงโดยที่ไม่ได้ระเบิด ต่อผิดขั้ว หรือลัดวงจร อย่างผมบ้าง และอัตราส่วนควรจะเป็นเท่าไร
ส่วนตัวผมเองหากมองปัญหานี้ ผมจะตั้งข้อสังเกตไว้ 2 ข้อ (หรือท่านใดมีมากกว่านี้ มือใหม่อย่างผมคิดไม่ออก ยังมองงานไม่ทะลุ)
1. คน (ผู้ประกอบ ใช้วัสดุอุปกรณ์เครื่องมือถูกกับงานหรือไม่ ประกอบถูกวิธีหรือขั้นตอนหรือไม่)
2. วัสดุหรืออุปกรณ์ (ที่นำมาใช้)
ผลลัพธ์ เท่ากับความสูญเสียที่ยอมรับได้

ขอท่านผู้รู้ผู้มีประสบการณ์ผู้ช่วยเชียร์ หรือท่านที่จะเป็นพี่เลี้ยงช่วยชี้แนะผมด้วยครับ

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 09:28:27 PM »
ตั้งแต่ทำมา IC ร้อนแบบของพี่สังข์ ยังไม่เคยเจอเลยครับ

เจอแต่ดัดขา IC ขาหัก เพราะไปใช้คีมผิดประเภท ทำให้ขา IC เป็นรอยและหัก เมื่อทำการดัดขา
นั่นเป็นเพราะ Human Error เกิดจากความผิดพลาดของผมเอง

เป็นธรรมดาของการ DIY ที่ต้องมีปัญหาอุปสรรคให้แก้ไข
มาเชียร์พี่สังข์อีกแรงครับ

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 09:41:36 PM »
ตอนประกอบไอซีร้อนไปรึปะครับแบบว่าแช่หัวแรงนานหนะครับแต่ก็ไม่น่าพังง่ายนะ
ลองใช้แปรงจุ่มทินเนอร์ล้างดูครับแล้วใช้หัวแรงไล่จิ่มใหม่ทุกจุดล้างอีกทีครับเป่าให้แห้งแล้วใช้แว่นขยายส่องดูความเรียบร้อยครับ
ต่อจากนั้นก็ถ่ายรูเอ้ยถ่ายรูปเอามาดูกันครับเอาใจช่วยครับหรือลองสลับไอซีกับอีกข้างหนึ่งดูที่นี้อาจพัง2ข้างเลย [roll]

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 09:48:25 PM »
มันร้อนนี่วัดไฟดูยังครับไฟเกินปะคือ2ข้างเท่ากันปะครับผมเคยใช้หม้อแอมป์น้อยครับ2ข้างดังไม่เท่ากันครับ
เสียงบี่ไปข้างหนึ่งแต่พอใช้ทีละข้างดังปกติซะงั้นเปลี่ยนหม้อหายเลย fart-raccoon

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 04 มกราคม 2012, 12:25:08 PM »

มีใครบ้างที่ทำงาน DIY แล้วต้องเสียชิ้นส่วนอุปกรณ์ในการประกอบเครื่องเสียงโดยที่ไม่ได้ระเบิด ต่อผิดขั้ว หรือลัดวงจร อย่างผมบ้าง และอัตราส่วนควรจะเป็นเท่าไร
ส่วนตัวผมเองหากมองปัญหานี้ ผมจะตั้งข้อสังเกตไว้ 2 ข้อ (หรือท่านใดมีมากกว่านี้ มือใหม่อย่างผมคิดไม่ออก ยังมองงานไม่ทะลุ)
1. คน (ผู้ประกอบ ใช้วัสดุอุปกรณ์เครื่องมือถูกกับงานหรือไม่ ประกอบถูกวิธีหรือขั้นตอนหรือไม่)
2. วัสดุหรืออุปกรณ์ (ที่นำมาใช้)
ผลลัพธ์ เท่ากับความสูญเสียที่ยอมรับได้

ขอท่านผู้รู้ผู้มีประสบการณ์ผู้ช่วยเชียร์ หรือท่านที่จะเป็นพี่เลี้ยงช่วยชี้แนะผมด้วยครับ

เล่าประสบการ์ณเล็กๆสมัยตอนนุ่งขาสั้นเรียน มศ.อยู่ ทำเครื่องเสียงครั้งแรกก็เริ่มจากเพาเวอร์ไอซีนี่แหละ จำพวก STK เพราะเห็นว่าง่ายดี ต่ออุปกรณ์ R,C ไม่กี่ตัวก็เสร็จ แต่ด้วยความด้อยประสบการ์ณ ต่อภาคจ่ายไฟเสียบปลั้กไฟครั้งแรกเสียงดังบึ้มเลย ปรากกฎว่า C ระเบิดครับ สาเหตุเพราะต่อ C ฟิลเตอร์ผิดขั้ว แถมซ้ำต่อเสร็จมีเสียงดังแล้ว แต่เสียงฮัมดังกว่าเสียงเพลงซะอีก สาเหตุเพราะใช้ C ฟิลเตอร์น้อยเกินไป กับใช้ขนาดหม้อแปลงเล็กเกินไป หม้อไฟจ่ายกระแสไม่พอนั่นเอง จากนั้นไปก็สั่งสมและเรียนรู้มาตลอด เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยเจอกับปัญหาเหล่านั้นแล้ว มีแต่เผลอไปแตะโดนไฟสูงของแอมป์หลอดเข้า ตัวนี้สั่นเทิ้มสะดุดไปเลย  [smi_ley]

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 04 มกราคม 2012, 04:04:03 PM »
ผมมีปัญหาเรื่องไอซีร้อน แต่เชื่อว่าสาเหตุไม่ได้มาจากการประกอบไม่ถูกวิธีแน่นอน เนื่องจากผมไม่ได้หักขาหรือตัดขา การต่อเข้า PCB ไม่ยุ่งยากเสียบเข้าง่าย และไล่บัดกรีที่ละจุด ส่วนจุดใดที่ต้องต่อร่วมกับ R  ผมจะบัดกรีขานั้นไปพร้อมกับ R ที่เดียว เมื่อร้อนขนาดนี้ แลียงก็ำไม่มี(มีน้อยกว่าข้างแรกมาก) หวังว่ามันคงทำหน้าที่ได้ ยังไม่ได้ซ้อมจริงเลย จะต้องมาปลดประจำการซะแล้ว

หากมันพิการก่อนทำหน้าที่ เป็นไปได้ไหมว่า IC ตัวนี้เสียมาก่อนที่ผมจะประกอบ

และขอบอกว่าตัวที่ผมทำทั้งสองชุดนี้ ไม่มีเสียงจี่ เสียงฮัม หรือเสียงที่ไม่พึงประสงค์แต่ประการใด (หูผมไม่ได้ยิน) แต่ถ้าบอกว่าสงัดผมเข้าใจในภาษาทั่วไป ว่าเงียบไม่มีสรรพเสียงใด ๆ แต่ถ้าสงัดในภาษาทางเครื่องเสียงนั้น ผมเข้ามาใหม่ไม่ทราบว่าจะความหมายเดียวกันหรือไม่ ข้างที่มีปัญหาก็คือ ร้อน เสียงน้อยกว่าที่ควรเป็น หรือต่างจากอีกข้างมาก เสียงจี่ หรือฮัม ก็ไม่ออก

จากที่เล่นกับ IC ตัวนี้มาหลายครั้ง ผมพบว่ามันเสียจากโรงงานบ่ายมากครับ ครั้งหลังสุดซื้อมา 4ตัว ต่อแล้ว วัด DC Offset ได้เท่าไฟที่จ่ายเลย 3 ตัว มีใช้ได้ตัวเดียว

ผมจำล๊อตผลิตไม่ได้ (คุณ Liberty ก็เคยโดนครับ) ถ้ามั่นใจว่าต่อถูกต้อง มีโอกาสเป็นไปได้สูงว่า IC เสียมาตั้งแต่ต้นครับ  [yes-raccoon]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 04 มกราคม 2012, 07:44:02 PM »
ตอนประกอบไอซีร้อนไปรึปะครับแบบว่าแช่หัวแรงนานหนะครับแต่ก็ไม่น่าพังง่ายนะ
ลองใช้แปรงจุ่มทินเนอร์ล้างดูครับแล้วใช้หัวแรงไล่จิ่มใหม่ทุกจุดล้างอีกทีครับเป่าให้แห้งแล้วใช้แว่นขยายส่องดูความเรียบร้อยครับ
ต่อจากนั้นก็ถ่ายรูเอ้ยถ่ายรูปเอามาดูกันครับเอาใจช่วยครับหรือลองสลับไอซีกับอีกข้างหนึ่งดูที่นี้อาจพัง2ข้างเลย
เป็นข้างที่สอง ข้างแรกประกอบเสร็จดังแล้ว ความร้อนพออุ่น ๆ ข้างที่สองมีประสบการณ์แล้ว(นิดเดียว) ก็จะบัดกรีเรียบร้อยกว่าและแต่ละจุดบัดกรีเพียงครั้งเีดียว รอยบัดกรีดีกว่าข้างแรกมาก(เข้าข้างตัวเองหรือเปล่า) หากจะให้สลับไอซี ฝีมือไม่พอครับ เดี๊ยวจะสมพรปากพังไปอีกข้าง laughhahaha เพราะสังเกตจากการนำสายลำโพงเส้นเดียวที่บัดกรีที่บอร์ดออกยังร้อนและยากเลย หากจะให้เอาออกทั้ง 11 ขา(ที่ไม่อิสระจากกัน) *2 และบัดกรีใหม่อีก 11 ขา *2 ผมซ้ำชั้นแน่นอน ทั้งที่รับปากบางท่านไปแ้ล้ว แต่พอลงมือทำกับส่วนที่ง่าย ๆ ก่อนยัังแทบไม่ผ่าน

กับมีพี่เลี้ยงอีกท่านคือคุณบังดอยบอกว่าอาจเสียมาจากโรงงาน ผมจึงคิดเข้าข้างตัวเองไว้ก่อนว่าไอซีอาจเสียไปแล้วจากโรงงานหรือจากผมก็ช่าง(คิดเอาเองไม่ได้ใช้วิชาการเข้าตรวจสอบเลย) ผมจะลองหาไอซีตัวใหม่มาเปลี่ยน แต่ไม่ขอสลัับตัวตามที่บางท่านแนะนำ

ผมยอมรับว่าวิธีคิดของผมไมุ่ถูกจึงขอยืมคำของคุณอัลมาใช้ว่า "Human Error เกิดจากความผิดพลาดของผมเอง" เมื่อคิดได้และยอมรับในความผิดพลาดของตนเองแล้วหากได้ไอซีมาใหม่จะมารายงานให้ทราบต่อไป

ตอนนี้ขอไปขอไปฟังผลงาน DIY ชิ้นแรกของมือใหม่ข้างที่มีเสียงไปก่อน นี่ถ้าผมประกอบไอซีสลับตัวกัน และได้ทดสอบแล้วรู้ว่ามันร้อน(โดยไม่มีข้อเปรียบเทียบ)และไม่ดังหรือดังน้อยมาก ผมจะโทษอะไรได้เพราะความรู้ไม่มี เครื่องวัดใช้ไม่เป็น ไม่รู้ว่าผมจะเลิกประกอบเครื่องเสียงหรือไม่ และจะรายงานให้คนที่บ้านฟังว่าอย่างไร

อย่างน้อยโชคก็เข้าข้างให้ประกอบเสร็จข้างแรกก็มีเสียง คล้ายว่าได้เสพกลิ่นตะกั่วแล้ว และกำลังจะติด ตามท่าน ๆ ทั้งหลายไปอีกคน

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 08 มกราคม 2012, 10:30:04 PM »
เมื่อคิดว่ามันเสีย แต่มันไม่เสีย โปรดอ่านที่นี่ครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=8625.new#new

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 09 มกราคม 2012, 09:51:39 AM »
 ติตตามอ่านประจำ เป็นแฟนคลับ psangครับ  อ่านแล้วมันส์ดี จะบอกว่าผมก็อ่านมิเตอร์ไม่เป็น   ถ้ามันลำบากใช้มิเตอร์ดิจิตอลโลดครับ ไฟบวกไฟลบอ่านได้โหมด
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 09 มกราคม 2012, 10:57:01 AM »
ขอบคุณครับ
มีใหม่ก็อย่างนี้ล่ะครับ ทำได้มีเสียง(ดีำไม่ดีหูกระทะฟังไม่ออก)ก็ดีใจแล้ว ทำเสียก็โทษนั่น นี่ โน่น หาให้ดูตัวเองไม่  [phok]บทเรียนของผมเองครับ
มิเตอร์คงต้องซื้อซักตัว งบไม่เกินพัน รอผู้รู้แนะนำ
เอ๊ะ! เรายังจะมีตัวต่อไปอีกหรือนี่ เมากลิ่นตะกั่ว พูดอะไรออกไป  [confused-raccoon]

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 13 มกราคม 2012, 05:34:25 AM »
มิเตอร์นี่ช่วยได้จริงๆเลยครับ ตอนแรกผมไม่คิดว่ามันจำเป็นเลย แต่ที่ไหนได้มันเป็นสิ่งจำเป็นมากเลยในงาน diy ผมชื้ออย่างถูกๆ290 บาท prokit จากนัฐพงษ์ ก็ใช้ผมได้เยอะมันมีโปรแกรมตรงวัดแล้วมีเสียงร้องได้ด้วย ผมชอบตรงนี้แหละเพราะต่อสายไฟแล้วเช็ดได้ว่ามันสายเดียวกันไหม และมันซ๊อตถึงกันไหม
ดู จขกท ทำงานได้สวยเรียบร้อยเหมือนมประสบกราณ์มาก่อนเลยครับ

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 13 มกราคม 2012, 08:10:26 AM »
มิเตอร์นี่ช่วยได้จริงๆเลยครับ ตอนแรกผมไม่คิดว่ามันจำเป็นเลย แต่ที่ไหนได้มันเป็นสิ่งจำเป็นมากเลยในงาน diy ผมชื้ออย่างถูกๆ290 บาท prokit จากนัฐพงษ์ ก็ใช้ผมได้เยอะมันมีโปรแกรมตรงวัดแล้วมีเสียงร้องได้ด้วย ผมชอบตรงนี้แหละเพราะต่อสายไฟแล้วเช็ดได้ว่ามันสายเดียวกันไหม และมันซ๊อตถึงกันไหม
ดู จขกท ทำงานได้สวยเรียบร้อยเหมือนมประสบกราณ์มาก่อนเลยครับ
ครับ ก็อย่างที่บอก ชักเมากลิ่นตะกั่ว 3875 ก็มีเสียงแล้ว ยังจะมีทำเล่นอีก (ตัวใหม่นี้น่ะทำเล่นจริง ๆ) 3875 ตัวนี้คือเครื่องเสียงอะไรสักตัวที่มีไว้ฟังแทนรีซีฟเวอร์ที่บ้าน แต่ยังไม่เรียบร้อยเพราะหม้อยังไม่ได้สร้างบ้านให้อยู่อย่างถาวร

ผมยอมรับตรงนี้เลยว่า จริง ๆ แล้วผมใช้มิเตอร์วัดไม่เป็น อาจเป็นเพราะแบบเก่ามันเป็นเข็ม ต้องนำมาคำนวณอีก(ยังไม่ได้ทำความเข้าใจกับมัน)
แต่ผมเห็นความจำเป็น ที่ไม่ต้องวิ่งไปให้คนอื่นอ่านให้ แต่ตัว 3875 จะว่าไปแล้วผมโชคดีตรงที่ต่อแล้วถูกต้องหมด เว้นกรณีสร้างวีรกรรมด้วยการบัดกรีไม่ติดบางจุดจนต้องเตรียมรื้อ แล้วก็ซนระหว่างรอไอซีตัวใหม่จึงบัดกรีเข้าไปต่อสายไฟ เฮ้ย! มีเสียง ดีใจเหมือนเด็ก ๆ ใครที่มีส่วนเกี่ยวข้องกับผมเดือดร้อนทุกคน ถูกรายงานกันยามดึกเลย [checks-raccoon]

ว่าแล้วก็ชักชวนที่รักออกไปหาซื้อมิเตอร์ดีกว่า จะได้เดินดูร้านหม้อแปลงเพื่อจะสั่งพันสำหรับ 1875 สักลูก [in-love-raccoon]

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 24 มกราคม 2012, 06:52:42 AM »
เอาหม้อออกมาดูซิอ่านออกไหม เคยเห็นสายไฟหลังเครื่องใช้ไฟฟ้าเขาจะมีสายม้วน ๆ มา ถามช่างบอกว่าเป็นกราวด์ ไม่ต้องต่อก็ได้พี่ เคยได้ยินเรื่องนี้มากว่า 30 ปีแล้ว แล้วนี่มันมี 2 กราวด์หรือ เอาละซิ ไปดูสีที่เขาทำสัญลักษณ์ไว้ อ้อ 24 V x 2 มันน่าจะเป็นเส้น 24 V น่า สีดำน่าจะเป็นกราวด์ ลองดู [tremor-raccoon]

ลองเอาด้าน 220v. ต่อไฟวัดไปเลย

เหลืองเขียว 24
ดำ เป็น CT หรือ 0

หม้อ บ. อะไรนี่ เพิ่งเคยเห็นเอาสาย เขียวเหลืองที่ส่วนใหญ่ Gnd ระะบไฟ AC มาทำ ไฟ AC Out  [roll]

สายเหลืองเขียว มาต่อเป็นสายไฟ AC ก็เพิ่งเห็นจากลูกนี้เช่นกันครับ  [smi_ley]

เรื่องหม้อยังไม่จบครับ ทดลองฟังมาพักใหญ่แล้วยังไม่ได้หาบ้านให้หม้อแปลงเลย เพราะฟังนาน ๆ มีร้อน สัก 3 แผ่นติดต่อกันก็ร้อนจับสังเกตได้ เกิน 3 ชม. ละก็ร้อนมากที่เดียกครับ บางท่านแนะนำให้เปลี่ยนหม้อใหม่ ครับ ได้ประสบการณ์อีกอย่าง ความจริง 2 อย่าง คือสายไฟไม่ต้องไปสนว่าสีมันคืออะไร มันเข้า 2 เส้น ออก 3 เส้น ถ้าสีเหมือนกันก็ 24 V ถ้าสีไม่เหมือน 2 เส้นก่อนก็ CT (กรณีหม้อแปลงลูกนี้ของผม) อีกอย่างถ้าผมได้หม้อแปลงที่ร้อนอย่างนี้ใส่กล่องคุณเดวิส อะไรจะเกิดขึ้น อาจมีควัน แสง สี เสียง ตามมาก็ได้นะครับ  laughhahaha (ยกตัวอย่างครับ ความจริงหม้อแบบนี้ลงกล่องคุณเดวิสไม่ได้เดี๋ยวจะสับสน)

ยังต้องเก็บเกี่ยวประสบการณ์ต่อไปกับงานดีไอวายครับ  [roll]

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 24 มกราคม 2012, 08:14:28 AM »
เอาหม้อออกมาดูซิอ่านออกไหม เคยเห็นสายไฟหลังเครื่องใช้ไฟฟ้าเขาจะมีสายม้วน ๆ มา ถามช่างบอกว่าเป็นกราวด์ ไม่ต้องต่อก็ได้พี่ เคยได้ยินเรื่องนี้มากว่า 30 ปีแล้ว แล้วนี่มันมี 2 กราวด์หรือ เอาละซิ ไปดูสีที่เขาทำสัญลักษณ์ไว้ อ้อ 24 V x 2 มันน่าจะเป็นเส้น 24 V น่า สีดำน่าจะเป็นกราวด์ ลองดู [tremor-raccoon]

ลองเอาด้าน 220v. ต่อไฟวัดไปเลย

เหลืองเขียว 24
ดำ เป็น CT หรือ 0

หม้อ บ. อะไรนี่ เพิ่งเคยเห็นเอาสาย เขียวเหลืองที่ส่วนใหญ่ Gnd ระะบไฟ AC มาทำ ไฟ AC Out  [roll]

-----------------

หม้อน่าจะของ bs ครับถ้าดูไม่ผิดนะ

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 24 มกราคม 2012, 08:42:48 AM »
หม้อน่าจะของ bs ครับถ้าดูไม่ผิดนะ

ถูกต้องครับ