ผู้เขียน หัวข้อ: 1875 เขา hw กันอย่างไร  (อ่าน 40140 ครั้ง)

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 33
1875 เขา hw กันอย่างไร
« เมื่อ: 14 มกราคม 2012, 11:42:33 PM »
ผมจะลองต่อ1875 สักชุดปรากฏว่าเข้ามาเมื่อตลาดวาย ไม่มีปริ้นแล้ว ก็ต้องต่อ hw เช่นของคุณ tuck4427 แต่ก็ไปไม่รอด เมื่อเป็นครั้งแรกของ hw ก็ดูจากท่านอื่น ๆ แม้ปริ้นท์วงจรออกมาจัดวางอุปกรณ์แล้วบัดกรีก็ตาม หาจุดลงตัวไม่ได้ ครั้นจะไปถามในกระทู้ของคุณ tuck4427 นั้นก็กำลังเป็นงานเป็นการดีอยู่แล้ว จึงต้องตั้งกระทู้ใหม่เข้ามารบกวนท่านผู้รู้ช่วยเป็นพี่เลี้ยงในเรื่องจุดบัดกรี การเข้า/ออกของสายสัญญาณและสายไฟให้ด้วย เหตุเพราะ
ผมไม่เข้าใจการต่อ C-ZOBEL และ R-ZOBEL ว่าต่อกันอย่างไร ผมเข้าใจเอาเองว่า C-ZOBEL คือตัวแดง ๆ ในภาพ ไม่มีขั้วด้วยใช่ไหม? ส่วน R-ZOBEL ใช้อาร์ธรรมดา 10 โอมห์ มันมีขนาดหรือไม่ (เล็กใหญ่ หรือเป็นวัตต์ ) ยังไม่ได้หาซื้อไม่รู้หลงลืมไปตอนใดจึงไม่มีในรูปให้ดู ขอถามเป็นข้อ ๆ ดังนี้
1. ซีตัวแดง ๆ นี้ต้องต่อกับ อาร์ธรรมดา 10 โอมห์ แบบอนุกรม (คือนำขาซีข้างหนึ่งต่อเข้าที่ขาไอซีขา 4 อีกข้างหนึ่งต่อกับอาร์10 โอมห์ด้านหนึ่ง อีกด้านหนึ่งลงกราวด์) เรียกว่าอนุกรมถูกหรือไม่ ผมใส่จุดบัดกรีไว้ตามศรดินสอใช่หรือไม่
2. ต่อแบบขนาน (คือนำขาซีตัวแดง ๆ ขาหนึ่งต่อเข้ากับขาไอซีขาที่ 4 และอีกข้างลงกราวด์ เช่นเดียวกับ อาร์ 10 โอมห์ ก็ต่อขาข้างหนึ่งเข้ากับขาไอซีขาที่ 4 อีกข้าก็ต่อลงกราวด์) เรียกว่าขนาน ถูกหรือไม่ ตามที่เขียนไว้ด้วยดินสอด้านล่างของภาพ (การเขียนวงจรก็ไม่ทราบว่าตรงกับความต้องการข้างต้นหรือไม่)
3. การต่อไฟ + , - ต่อจากขาของซีที่ต่อเข้ากับขา 5 ของไอซีเป็น v+ใส่เครื่องหมายสีแดงไว้ในภาพ ส่วนที่ขาซีอีกตัวข้างที่ต่อเข้าไอซีขา 3 นั้นเป็น v- ที่ใส่เครื่องหมายสีดำไว้ ถูกต้องหรือไม่
4. วอลลุ่มเข้าด้านซ้ายของวงจรที่เขียนด้วยดินสอ และด้านขวาเป็นลำโพงที่ผมเขียนด้วยดินสอและต้องลงกราวด์ด้วยใช่หรือไม่
5. ขา 1 ต่อซีอินพุทตัวเล็ก ๆ ในภาพ ผมเอาขาสั้น น่าจะเป็นขั้ว - ต่อเข้ากับขา 1 ส่วนอีกขาน่าจะขั้ว + ไปต่อเข้า วอลลุ่มใช่หรือไม่
6. มีอาร์ตัวหนึ่งค่า 680 โอมห์ที่ต่อเข้าขาไอซีขาที่ 2 และอีกข้างลงกราวด์ ผมใช้ค่า 1 เค ได้หรือไม่ มีผลเสียหรือไม่
ขอบพระคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มกราคม 2012, 07:34:32 AM โดย psang »

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
Re: 1785 เขา hw กันอย่างไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 มกราคม 2012, 11:51:12 PM »
 clapping-1-2  ปูเสื่อรอครับ...  ว่าแต่กระทู้แนวนี้มาตรึมเลย สงสัยกำลังฮิต  [smi_ley]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 มกราคม 2012, 11:54:34 PM »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 มกราคม 2012, 11:55:40 PM »
http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,2397.0.html

ง่ายมัยครับ [smi_ley]ของท่านพี่ อิ อิ กำ ครับไม่รู้เขาไปไหน [c--c]

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 มกราคม 2012, 12:00:21 AM »
http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,2397.0.html

ง่ายมัยครับ [smi_ley]ของท่านพี่ อิ อิ กำ ครับไม่รู้เขาไปไหน [c--c]

บ้าถ่ายรูปอยู่ขอรับ  [roll]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 มกราคม 2012, 12:02:13 AM »

บ้าถ่ายรูปอยู่ขอรับ  [roll]
อ้อ [yes-raccoon] [yes-raccoon] [yes-raccoon]ถ่ายรูเอ้ยถ่ายรูป [yes-raccoon]

ออฟไลน์ tuck4427

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 มกราคม 2012, 12:03:38 AM »
วงจรไม่เหมือนกับของผมน่ะครับ แต่ก็ต้องลองดูน่ะครับ [confused-raccoon] [confused-raccoon] [confused-raccoon] [confused-raccoon]

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 มกราคม 2012, 12:04:17 AM »
น้าข้างบนเห็นรูเอ้ยรูปปะครับแหมวันนี้พูดผิดบ่อยจัง [laugh-raccoon]

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 มกราคม 2012, 12:06:35 AM »
วงจรไม่เหมือนกับของผมน่ะครับ แต่ก็ต้องลองดูน่ะครับ [confused-raccoon] [confused-raccoon] [confused-raccoon] [confused-raccoon]
ระวังตูมตามนะครับใส่หมวกกันน๊อกลองก็ได้ครับแต่ผมว่ารอผู้รู้มาชี้แนะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ tuck4427

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 15 มกราคม 2012, 12:22:52 AM »
[img
ดูตามแบบของผม จะมี r 1k -1 ตัว / r 22k - 2 ตัว กับ cไฟ 2 ตัว / c input 1 ตัว แค่นั้นน่ะครับ [confused-raccoon] [confused-raccoon]

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 15 มกราคม 2012, 06:01:35 AM »
[img
ดูตามแบบของผม จะมี r 1k -1 ตัว / r 22k - 2 ตัว กับ cไฟ 2 ตัว / c input 1 ตัว แค่นั้นน่ะครับ [confused-raccoon] [confused-raccoon]
คุณ tuck4427 เอารูปไปแก้ให้หน่อยซิครับ ทำลูกศรชี้เลยว่าอันไหนไฟ อะไร ฯลฯ ครับ มือใหม่หัด HW จะได้ไม่ [bomb2]

Re: 1875 เขา hw กันอย่างไร
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 15 มกราคม 2012, 07:50:43 AM »
ขออภัยอีกครั้ง [res] ตั้งชื่อกระทู้ผิดเป็น 1785 ที่ถูกคือเบอร์ไอซี 1875 ชื่อกระทู้ควรเป็นไปตามที่แก้ไข
แต่ก็มีท่านผู้รู้  [heart_shell] เข้ามาแนะมาเชียร์ มาเป็นพี่เลี้ยงถูก

ผมชักเข้าใจแล้วว่าทำไมไม่เหมือนกับของคุณ  tuck4427 เพราะเราเป็นมือใหม่ที่ไม่มีความรู้ทางด้านเทคนิค ดูของท่านนี้ที ท่านโน้นที นำมาขยำรวม แต่ยังไปยึดติดกับวงจรที่ลง วงจรนั้น วงจรนี้ ว่าต้องมีนี่ นั่น โน่น ค่านี้ ค่านั้น จึงได้ตั้งคำถามเชย ๆ เปิ่น ๆ ไปเช่นนั้น  [n_o]

รอสักพัก ค่อย ๆ ดูกันไปว่าตัวของเราจะจบด้วยรูปแบบใด ตามคำแนะนำของท่านใด  [confused-raccoon]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 15 มกราคม 2012, 09:56:57 PM »
มีเสียงดังหรือยัง พี่สังข์เงียบไปเลย  [unde_cided]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 06:38:21 AM »
ยังไม่กล้าต่อไฟ เพราะยังไม่ทราบว่าจุดที่ผมทำเครื่องหมายไว้ แดง ดำ คือไฟ + - ถูกต้องหรือไม่ กับผมยังขาด r 10 โอมห์อีก 1ตัว ไม่รู้ลืมซื้อตอนไหน อาจเป็นเพราะเช็คอุปกรณ์จากคุณ tuck4427 แต่ไปดูวงจรจากคุณ MrHelix ผอ.อิอิกำ ในหัวข้อ อีกสักครั้งกับ Shigaclone LM1875 ที่คุณ tfender ลุ้นอยู่ขณะนั้น (21 ต.ค.54) ที่บอกว่า
มี  Up   กับวงจรนี้กันสักหน่อย   ผมลองไปกับเสียงแรก  ถึงกับอึ้งในเสียงเบสครับวงของวงจร  (เล่นแบบไม่ต้องใส่C Feddback  กันเลย) http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=748.30
นั้นหมายถึงตามรูปที่ 3 ของผมที่วางชิ้นงานอยู่บนวงจรที่ผมพิมพ์มาดูใช่ไหม และค่าอุปกรณ์ C-ZOBEL 0.1 คือตัวสี่เหลี่ยมสีแดงที่ผมวางไว้บนวงจรใช่ไหม ส่วน R-ZOBEL 10R คือ r 10 โอมห์ ที่ผมยังไม่มีหรือไม่ นั้นหมายถึงตามที่คุณ tfender บอกว่าไม่ต้อง  "เล่นแบบไม่ต้องใส่C Feddback  กันเลย" ใช่ไหมครับ พอดีพี่เลี้ยงท่านนี้อาจยุ่งกับหวานใจ(ตัว)ใหม่อยู่ก็ได้ [in-love-raccoon]
เห็นทีผมจะต้องตัดบทตามที่คุณ tuck4427 ว่าแล้วจริง ๆ ว่ามันมีแค่นั้น เดี๊ยววันนี้หากได้หม้อคืนนี้รายงานครับ fart-raccoon

* ผมขออนุญาติเรียนชี้แจงหน่อยนะครับ  ที่คุณ psang   กล่าวว่าผมบอกว่าเล่นแบบไม่ต้องใส่  C Feedback  นั้น  ผมยังงงกับจุดนี้มากเลยครับ  ผมได้บอกว่าต่อแบบไม่ต้องใช้  C Filter  ชุดด้านนอกบอร์ดเท่านั้นครับ  ใช้เพียง  C Filter  1000Uf  ขาไฟ +  ไฟ - ของ  IC 1875  อย่างเดียวครับ
**  ดังนั้นจึงอยากให้คุณ psang   นั้นมาชี้แจงหน่อยครับว่าที่ผม  บอกว่าเล่นแบบไม่ต้องใส่  C Feedback  นั้น  มันเป็นอย่างไรครับ  ซึ่งด้วยเหตุนี้จึงพาทำให้เพื่อนๆ  หลายๆ  ท่านที่เข้ามาอ่านแล้วเกิดความสับสนกับเนื้อหาของคุณ psang ไปกันใหญ่ครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มกราคม 2012, 04:17:58 PM โดย tfender »

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 07:49:54 AM »
ยังไม่กล้าต่อไฟ เพราะยังไม่ทราบว่าจุดที่ผมทำเครื่องหมายไว้ แดง ดำ คือไฟ + - ถูกต้องหรือไม่ กับผมยังขาด r 10 โอมห์อีก 1ตัว ไม่รู้ลืมซื้อตอนไหน อาจเป็นเพราะเช็คอุปกรณ์จากคุณ tuck4427 แต่ไปดูวงจรจากคุณ MrHelix ผอ.อิอิกำ ในหัวข้อ อีกสักครั้งกับ Shigaclone LM1875 ที่คุณ tfender ลุ้นอยู่ขณะนั้น (21 ต.ค.54) ที่บอกว่า
มี  Up   กับวงจรนี้กันสักหน่อย   ผมลองไปกับเสียงแรก  ถึงกับอึ้งในเสียงเบสครับวงของวงจร  (เล่นแบบไม่ต้องใส่C Feddback  กันเลย) http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=748.30
นั้นหมายถึงตามรูปที่ 3 ของผมที่วางชิ้นงานอยู่บนวงจรที่ผมพิมพ์มาดูใช่ไหม และค่าอุปกรณ์ C-ZOBEL 0.1 คือตัวสี่เหลี่ยมสีแดงที่ผมวางไว้บนวงจรใช่ไหม ส่วน R-ZOBEL 10R คือ r 10 โอมห์ ที่ผมยังไม่มีหรือไม่ นั้นหมายถึงตามที่คุณ tfender บอกว่าไม่ต้อง  "เล่นแบบไม่ต้องใส่C Feddback  กันเลย" ใช่ไหมครับ พอดีพี่เลี้ยงท่านนี้อาจยุ่งกับหวานใจ(ตัว)ใหม่อยู่ก็ได้ [in-love-raccoon]
เห็นทีผมจะต้องตัดบทตามที่คุณ tuck4427 ว่าแล้วจริง ๆ ว่ามันมีแค่นั้น เดี๊ยววันนี้หากได้หม้อคืนนี้รายงานครับ fart-raccoon

เล่นแบบไม่ต้องใส่C Feddback  กันเลย     <<<< ผิดครับ  ซีตำแหน้งนั้นเป็นวงจรโซเบลครับ  วงจร feedback คืออาร์ค่า 20K ที่เขียนว่า R Feedback ครับ เดี๋ยวจะเข้าใจคลาดเคลื่อนไป  [shock1]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 06:08:26 PM »
เล่นแบบไม่ต้องใส่C Feddback  กันเลย     <<<< ผิดครับ  ซีตำแหน้งนั้นเป็นวงจรโซเบลครับ  วงจร feedback คืออาร์ค่า 20K ที่เขียนว่า R Feedback ครับ เดี๋ยวจะเข้าใจคลาดเคลื่อนไป  [shock1]
เกีือบไปแล้ว ผมน่ะต่อหมดแล้ว แต่ยังไม่้ได้ต่อวงจรโซเบลที่คุณบังดอยว่า ผมไปหลงเข้าใจผิดกับข้อความของคุณ  tfender เลยจับสองเรื่องสรุปเป็นเรื่องเดียวกัน [entreat-raccoon] อ่ะตั้งคำถามใหม่ โดยใช้คำถามเดิม [checks-raccoon]

ผมไม่เข้าใจการต่อ C-ZOBEL และ R-ZOBEL ว่าต่อกันอย่างไร ผมเข้าใจเอาเองว่า C-ZOBEL คือตัวแดง ๆ ในภาพ ไม่มีขั้วด้วยใช่ไหม? ส่วน R-ZOBEL ใช้อาร์ธรรมดา 10 โอมห์ มันมีขนาดหรือไม่ (เล็กใหญ่ หรือเป็นวัตต์ ) ยังไม่ได้หาซื้อไม่รู้หลงลืมไปตอนใดจึงไม่มีในรูปให้ดู ขอถามเป็นข้อ ๆ ดังนี้
1. ซีตัวแดง ๆ นี้ต้องต่อกับ อาร์ธรรมดา 10 โอมห์ แบบอนุกรม (คือนำขาซีข้างหนึ่งต่อเข้าที่ขาไอซีขา 4 อีกข้างหนึ่งต่อกับอาร์10 โอมห์ด้านหนึ่ง อีกด้านหนึ่งลงกราวด์) เรียกว่าอนุกรมถูกหรือไม่ ผมใส่จุดบัดกรีไว้ตามศรดินสอใช่หรือไม่
2. ต่อแบบขนาน (คือนำขาซีตัวแดง ๆ ขาหนึ่งต่อเข้ากับขาไอซีขาที่ 4 และอีกข้างลงกราวด์ เช่นเดียวกับ อาร์ 10 โอมห์ ก็ต่อขาข้างหนึ่งเข้ากับขาไอซีขาที่ 4 อีกข้าก็ต่อลงกราวด์) เรียกว่าขนาน ถูกหรือไม่ ตามที่เขียนไว้ด้วยดินสอด้านล่างของภาพ (การเขียนวงจรก็ไม่ทราบว่าตรงกับความต้องการข้างต้นหรือไม่)
3. การต่อไฟ + , - ต่อจากขาของซีที่ต่อเข้ากับขา 5 ของไอซีเป็น v+ใส่เครื่องหมายสีแดงไว้ในภาพ ส่วนที่ขาซีอีกตัวข้างที่ต่อเข้าไอซีขา 3 นั้นเป็น v- ที่ใส่เครื่องหมายสีดำไว้ ถูกต้องหรือไม่
4. วอลลุ่มเข้าด้านซ้ายของวงจรที่เขียนด้วยดินสอ และด้านขวาเป็นลำโพงที่ผมเขียนด้วยดินสอและต้องลงกราวด์ด้วยใช่หรือไม่
5. ขา 1 ต่อซีอินพุทตัวเล็ก ๆ ในภาพ ผมเอาขาสั้น น่าจะเป็นขั้ว - ต่อเข้ากับขา 1 ส่วนอีกขาน่าจะขั้ว + ไปต่อเข้า วอลลุ่มใช่หรือไม่
6. มีอาร์ตัวหนึ่งค่า 680 โอมห์ที่ต่อเข้าขาไอซีขาที่ 2 และอีกข้างลงกราวด์ ผมใช้ค่า 1 เค ได้หรือไม่ มีผลเสียหรือไม่

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 06:45:40 PM »
วงจรโซเบล ก็ต่อซีที่ขั้วลำโพง + ขาอีกด้านด็ต่อ อาร์ แล้วเอาลงกราวด์ครับ

ต่อแบบ ซี +อาร์ แบบจับแขน กันดึงลงกราวด์อะครับ  [phok]

ต่อได้ทั้งแบบอาร์ก่อน หรือซีก่อน แล้วแต่สะดวกครับ

สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 07:21:32 PM »
เล่นแบบไม่ต้องใส่C Feddback  กันเลย     <<<< ผิดครับ  ซีตำแหน้งนั้นเป็นวงจรโซเบลครับ  วงจร feedback คืออาร์ค่า 20K ที่เขียนว่า R Feedback ครับ เดี๋ยวจะเข้าใจคลาดเคลื่อนไป  [shock1]

เกีือบไปแล้ว ผมน่ะต่อหมดแล้ว แต่ยังไม่้ได้ต่อวงจรโซเบลที่คุณบังดอยว่า ผมไปหลงเข้าใจผิดกับข้อความของคุณ  tfender เลยจับสองเรื่องสรุปเป็นเรื่องเดียวกัน [entreat-raccoon] อ่ะตั้งคำถามใหม่ โดยใช้คำถามเดิม [checks-raccoon]

RC-ZOBEL น้าBang doi  ตอบไปแล้ว
1.ครับถูก เรียกว่าอนุกรม เอา R C สลับกันให้เหมือนวจรน้าBang doi
2.เรียกว่าขนานครับ แต่ไม่ควรต่อแบบนี้เพราะแบบนี้ไม่ได้เรียก ZOBEL
3.V+ เข้าขา 5 และ V- เข้าขา 3  ถูกต้อง ดู C ด้วยนะกลับขั่วมีบึ้ม
4.ใช่ครับ
5.เอาขา - ของ C ไปต่อวอลลุ่ม แล้วเอาขา + ของC ไปต่อขา 1 ครับ
6.680 จะไม่มีเลยหรือครับ 1K ก็ได้ผลเสีย เกนก็จะเปลี่ยนไป Inverting input resistance to provide AC Gain in conjunction with Rf1  Rf1 คือ 20K

แบบNon-Inverting คือ สัญญาณอินพุทจะป้อนเข้าที่ขั้วบวกอินพุท
อัตราการขยายสามารถกำหนดได้จากค่า 1+R2/R1 หรือมากกว่าการต่อแบบ Inverting อยู่ 1 เท่า

ถ้าต้องการ เพิ่มลดอัตราการขยายของวงจร สามารถทำได้ตามที่ต้องการ
โดยการปรับค่า R1  R2 ตามหลักการข้างต้น

และรอน้าท่านอื่นมาช่วยอีกทีผมไปหาของตลาดนัดเล่นก่อน 3-2-1-raccoon

มีเวปคำนวณด้วยหลักการคล้ายกัน
http://www.justblair.co.uk/nilm3875-gain-calculator.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มกราคม 2012, 07:25:57 PM โดย RuNgPhUnG »

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 11:49:24 PM »
ผมได้ทำแล้วก่อนอ่านหัวข้อนี้ (นั่งอยู่ตรงหน้าคอมพ์ทำเสร็จมีปัญหาจึงมาดูคำตอบก่อนนอนดีไม่ระเบิด) ดังนี้คือ
1. อนุกรมหรือจับแขนกันแบบคุณบังดอยแล้วครับ
2. ไม่ได้ทำตามข้อนี้เพราะใช้วิธีตามข้อ 1
3. V+ เข้าขา 5 และ V- เข้าขา 3  แล้วครับ มีคำเตือน(ดู C ด้วยนะกลับขั่วมีบึ้ม) ครับดูแล้ว และต่อไฟแล้วไม่บึ้ม แต่ มีแต่...ครับ
4. ต่อตามนั้นครับ
5. ถ้าจะผิดแล้วผม ผมเอาขาสั้นไปต่อขา 1 ขาสั้นน่าจะเป็นขา - ถูกต้องไหมครับ  [tremor-raccoon] แต่คุณ RuNgPhUnG ให้เอา + ไปต่อขา 1  [phok] ดีไม่บึ้ม

clapping-1-2 ผมทำตามข้างต้นทุกข้อ (เว้นข้อ 2 ซึ่งผิด แต่ก็ไม่ได้ทำ) รวมถึงข้อ 5 ด้วย ซึ่งผิดผมจะไปแก้ไขก่อน
และก่อนที่ผมจะเข้ามานี้ ผมต่อไฟเข้าแล้ว ได้ดังนี้ (มีท่านผู้รู้แนะนำไว้ใน GC ต้องขอประทานโทษลืมชื่อท่านไป)
1. วัดแรงดัน DC หลังผ่าน Diode มีไฟมายามดึก +, - 24 เศษ ๆ
2. ต่อไฟเข้าบอร์ทแล้ววัดไฟ +, - เทียบกับกราวด์ ได้ 24 เศษ ๆ
3. ขั้นตอนนี้ละซิ  [tremor-raccoon] เนื่องจากผมเอาขาของ C ข้างสั้นซึ่งมันเป็นขา - ไปต่อกับขา 1 แล้วต่อไฟ ทำตามข้อ 1 ข้อ 2 แล้วก็ทำการชอร์ท อินพุทกับกราวด์  3-2-1-raccoon ดีที่ไม่บึ้มถึงว่าทำไม่วัดแรงดันได้เท่าเดิมหว่า
ขอบคุณ คุณบังดอย คุณ RuNgPhUnG และทุก ๆ ท่าน [res] [res] [res]
ผมขอแก้งานก่อน คืนนี้ไม่ได้ฟังเสียงแน่ครับ คุณอัล  fart-raccoon

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 12:09:45 AM »
ผมได้ทำแล้วก่อนอ่านหัวข้อนี้ (นั่งอยู่ตรงหน้าคอมพ์ทำเสร็จมีปัญหาจึงมาดูคำตอบก่อนนอนดีไม่ระเบิด) ดังนี้คือ
1. อนุกรมหรือจับแขนกันแบบคุณบังดอยแล้วครับ
2. ไม่ได้ทำตามข้อนี้เพราะใช้วิธีตามข้อ 1
3. V+ เข้าขา 5 และ V- เข้าขา 3  แล้วครับ มีคำเตือน(ดู C ด้วยนะกลับขั่วมีบึ้ม) ครับดูแล้ว และต่อไฟแล้วไม่บึ้ม แต่ มีแต่...ครับ
5. ถ้าจะผิดแล้วผม ผมเอาขาสั้นไปต่อขา 1 ขาสั้นน่าจะเป็นขา - ถูกต้องไหมครับ  [tremor-raccoon] แต่คุณ RuNgPhUnG ให้เอา + ไปต่อขา 1  [phok] ดีไม่บึ้ม

clapping-1-2 ผมทำตามข้างต้นทุกข้อ (เว้นข้อ 2 ซึ่งผิด แต่ก็ไม่ได้ทำ) รวมถึงข้อ 5 ด้วย ซึ่งผิดผมจะไปแก้ไขก่อน
และก่อนที่ผมจะเข้ามานี้ ผมต่อไฟเข้าแล้ว ได้ดังนี้ (มีท่านผู้รู้แนะนำไว้ใน GC ต้องขอประทานโทษลืมชื่อท่านไป)
1. วัดแรงดัน DC หลังผ่าน Diode มีไฟมายามดึก +, - 24 เศษ ๆ
2. ต่อไฟเข้าบอร์ทแล้ววัดไฟ +, - เทียบกับกราวด์ ได้ 24 เศษ ๆ
3. ขั้นตอนนี้ละซิ  [tremor-raccoon] เนื่องจากผมเอาขาของ C ข้างสั้นซึ่งมันเป็นขา - ไปต่อกับขา 1 แล้วต่อไฟ ทำตามข้อ 1 ข้อ 2 แล้วก็ทำการชอร์ท อินพุทกับกราวด์  3-2-1-raccoon ดีที่ไม่บึ้มถึงว่าทำไม่วัดแรงดันได้เท่าเดิมหว่า
ขอบคุณ คุณบังดอย คุณ RuNgPhUnG และทุก ๆ ท่าน [res] [res] [res]
ผมขอแก้งานก่อน คืนนี้ไม่ได้ฟังเสียงแน่ครับ คุณอัล  fart-raccoon

ข้อ 3. นั้นไม่บึ้มหรอกครับ กลับขั่ว แค่เสียงจะเปลี่ยนไป ซ็อตลงกราวด์ แล้วต้องไปวัดที่ Output ขา 4 เทียบ กราวด์ จะได้ค่าเป็น mV  แล้วน้าวัดที่ไหนถึงได้เท่าเดิม  [unde_cided]

ออฟไลน์ R&R

• ถูกใจกด Like+ 44
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 12:23:26 AM »
วงจรโซเบล ก็ต่อซีที่ขั้วลำโพง + ขาอีกด้านด็ต่อ อาร์ แล้วเอาลงกราวด์ครับ

ต่อแบบ ซี +อาร์ แบบจับแขน กันดึงลงกราวด์อะครับ  [phok]

ต่อได้ทั้งแบบอาร์ก่อน หรือซีก่อน แล้วแต่สะดวกครับ

การต่อ Zobel เป็นการทำเพื่อป้องกันการเกิดออสซิเลตใช่หรือเปล่าครับ หรือมีจุดประสงค์เพื่ออะไรครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 12:51:43 AM »
ต่อแล้วไม่มีอะไรเกิดขึ้นเพราะวัดผิดขาครับ [gr_in] คุณ RuNgPhUnG ให้ผมวัดที่ขา 4 เอ้าท์พุท ผมไปวัดจากขั้วไฟ +, - กับกราวด์ แล้วมันจะได้เรื่องหรือ  [phok]
ครับผมทำตามที่คุณ RuNgPhUnG บอกแล้ว ข้างหนึ่งได้ 5mv เศษ ๆ อีกข้างซิครับ 22mv เศษ ถือว่าผิดพลาดมากไหมครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 01:10:52 AM »
 clapping-1-2   [clap hand2]ขอบคุณ คุณ RuNgPhUnG และคุณบังดอยมากครับ  ราตรีสวัสดิ์ครับทุกท่าน [res] [res] [heart_shell] [heart_shell]

หากท่านอื่นผมยังไม่ได้ตอบพรุ่งนี้ค่อยว่า โดยเฉพาะคุณ jakrintr หากถามผมว่า "การต่อ Zobel เป็นการทำเพื่อป้องกันการเกิดออสซิเลตใช่หรือเปล่าครับ หรือมีจุดประสงค์เพื่ออะไรครับ" ผมไม่ทราบจริง ๆ ครับว่าทำหน้าที่อะไร ต้องให้ผู้รู้มาตอบ ผมเพียงทำไปตามวงจร มีผิดมีพลาดจึงต้องรบกวนท่านผู้รู้ครับ

ออฟไลน์ R&R

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 01:24:12 AM »
มาให้กำลังใจครับ ขอให้ผ่านอุปสรรคไปได้ด้วยดีนะครับ ของผมยังไปไม่ถึงไหนเลย ที่ผมถามเรื่อง Zobel ผมถามท่านปรมาจารย์ทั้งหลายเพื่อเก็บเป็นความรู้น่ะครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 08:18:36 AM »

ผมเข้ามาอ่านกระทู้ของพี่สังข์ทุกกระทู้ที่โพสต์

ก่อนอื่นผมต้องกล่าวว่า ผมชื่นชมในการทำงานของพี่สังข์เป็นอย่างมาก เพราะมีความสุขุม รอบคอบ ไม่รีบเร่ง

การ DIY จะมีความสุขในขณะที่ลงมือทำ แต่ถ้าหากรีบเร่งทำให้เสร็จ
เพราะอยากฟังเสียงเร็ว ๆ มันก็จะเป็นทุกข์ เพราะใจไม่เป็นสุข
และยิ่งถ้ารีบเร่งมากเท่าใด ก็จะขาดความละเอียดรอบคอบ

ผลสุดท้ายมันก็พัง เพราะต่อผิดไม่เป็นไปตามวงจร

กระทู้ของพี่สังข์นับว่าเป็นตัวอย่างที่ดีมาก ๆ สำหรับ DIY มือใหม่ครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 08:44:04 AM »

การต่อ Zobel เป็นการทำเพื่อป้องกันการเกิดออสซิเลตใช่หรือเปล่าครับ หรือมีจุดประสงค์เพื่ออะไรครับ

การต่อ Zobel แบบนี้ R-C กันออสซิลเลตความถี่สูงวิ่งเข้าลำโพงครับ
ซึ่งจะทำหน้าที่ในช่วงความถี่สูงๆ ที่เกินกว่าการได้ยินของเราหลายเท่านัก และมักจะเป็นจุดที่เกนกับเฟสตอบสนองไม่สัมพันธ์กันมากๆ ถ้าเราไม่ดึงเอาไว้ มันจะขยายไปเรื่อยๆและทวีตเตอร์จะไหม้ครับ [no-raccoon]
แต่ถ้าใส่ไปแล้วใช้ไปซักพัก ปรากฏว่า R-C Zobel ไหม้ ไอซีร้อนผิดปกติ แสดงว่าภาคแอมป์ออสซิลเลตมาตลอด ต้องหา C ซัก 10 pF คร่อม R feedback เพื่อลดแบนด์วิดธ์ลงครับ 

ออฟไลน์ kla2000

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 23
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 09:46:45 AM »
จด จด จำ จำ  clapping-1-2

ออฟไลน์ R&R

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 09:54:21 AM »
ขอบคุณท่าน audiomania มากครับ เป็นความรู้ที่มีประโยชน์มากครับ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 12:11:37 PM »
 [res] ทุกท่านครับ โดยเฉพาะคุณอัล เข้ามาถูกจังหวะ  [heart_shell] อุตสาห์โพสท์ข้อความถึงคุณอัลว่าคืนนี้ไม่ได้ฟังเสียงแน่ครับคุณอัล ที่จริงหลังจากประกอบเสร็จ ก็ค่อย ๆ บรรจงต่อสายไฟ ต่อสายสัญญาณ ต่อสายกราวด์ทุกจุด โดยผมได้ไล่วงจรทั้งหมดว่าถูกต้องหรือไม่ตามที่ท่านผู้รู้ ท่านพี่เลี้ยงแนะนำ  คอมพ์ก็ยังไม่ปิด แต่ก็ไม่สำเร็จครับ เพราะว่าทันทีที่ต่อไฟเข้าวงจรจะมีเสียงหึ่ง ๆ ผมเรียกไม่ถูกว่าเป็นฮัมหรือจี่ คล้ายกับว่าเราเอามือจับอุปกรณ์ต่างให้สัญญาณมันกวนกันแล้วมีเสียงออกลำโพงปานนั้น เสียงดังดุจเครื่องไฟงานวัดเมื่อตอนเปิดเครื่องใหม่ ๆ ก่อนที่จะปรับนู่น นี่ นั่น ก่อนที่เสียงจะเบาหรือเงียบลง แล้วตามด้วย โหล เทส ๆ ทดสอบ ๆ ทำนองนั้น
นั่นเป็นเสียงที่ไม่ต้องการ แล้วเสียงที่ต้องการล่ะ ออกครับ ต่ำกว่า 1/10 เมื่อเงื่ยหูฟังมันก็มีเสียงเพลงที่เปิดต่ำมาก ๆ กลับไปดูข้อความเพื่อใครจะมีคำแนะนำดี ๆ มาบ้าง แต่ไม่กล้าตั้งคำถามใหม่ เพราะดึกมาก ๆ
กระทั้งเช้านี้ ก็จัดการแก้ไขวงจร C ZOBEL และ R ZEBOL ที่จับมือกันอย่างที่คุณบังดอยและคุณ RuNgPhUnG แนะนำ (ส่วนข้อมูลวิชาการผมยังไม่ได้ทำความเข้าใจครับ) ด้วยการปลดกราวด์ออก ด้วยการกลับขั้วซีตัวแดง (คราวนี้รักษาเจ้าแดงเป็นอย่างดีไม่โดนหัวแร้งหัวแบะอย่าง GC) แต่ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง ในกระสือทั้งสองตัวดังกล่าว ละมือจากกระสือมาเปิดเน็ท พบหลายท่านเข้ามาให้ความรู้ ใหักำลังใจ โดยเฉพาะคุณอัล ที่ผมบอกว่าเข้ามาถูกจังหวะ เพราะเริ่มจนแต้ม ผมจึงออกไปจากปัญหาสักพักเพื่อจะได้มีเวลามองย้อนกลับไปดูสิ่งที่ทำด้วยตัวของผมเอง ประจวบเหมาะกับที่มีคุณอัลแนะนำอันเป็นเครื่องเตือนสติผมเป็นอย่างดี  [res] [res] [res]
ทิ้งไว้ก่อน ทิ้งไป? (สักระยะ ไม่เกิน 3 วัน หรือ 3 ชม. ก่อนที่รักจะถาม)
รื้อ ต่อใหม่ ทั้งหมด หรือบางจุด เช่น GC เอาไงดี
อย่างน้อยผมก็มี GC 3875 ที่เงียบ (สงัดหรือไม่ ไม่ทราบ) ไม่มีเสียงที่ไม่พึงประสงค์ (หูกระทะของผมคนเดียว ท่านอื่นอาจฟังออก) เป็นชิ้นแรก แม้เบสจะไม่อ้วนดั่งที่คาดหวังไว้ ใช่ว่าชิ้นแรกจะไม่มีปัญหา แต่ชิ้นที่สองนี่สิ ปัญหามากกว่า จึงต้องทิ้ง(ไว้ก่อน) ก่อนที่จะ re-engineering เพราะเชื่อว่ามันไม่น่าจะมีอุปกรณ์ตัวใดเสียหาย ต่อเหมือนกันสองข้าง อาการเหมือนกันทั้งสองข้าง (เคยมีประสบการณ์คิดว่าไอซีเสีย ทั้ง ๆ ที่เราบัดกรีไม่ดีแต่หลงตัวเองว่าทำดีแล้ว) หรือผมคงนำสายสัญญาณไปใกล้กับสายไฟหรือไม่ [confused-raccoon] หรือเป็นที่อย่างอื่น  [roll-eyes] แต่อาการเหมือนกันทั้งสองข้าง
ยาวนิ  [checks-raccoon] หลายท่านคงเบื่อ น้ำก็ไปใต้แล้ว ในเว็ปนี้ยังมีพี่สังข์ของคุณอัล "น้ำท่วมทุ่ง" อยู่อีก [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 12:42:20 PM »
ผมเองก็ช่วยตอบปัญหาของพี่สังข์ไม่ได้ เพราะก็เป็นมือใหม่เช่นกัน
ได้แต่ส่งแรงใจ แรงเชียร์ ให้ทำได้สำเร็จลุล่วง ไร้ปัญหา

ซึ่งผมก็มั่นใจว่า พี่สังข์ต้องทำสำเร็จ เพราะที่นี่มีคนเก่ง ๆ เยอะที่จะมาช่วยแก้ไขปัญหา
สำหรับปัญหาต่าง ๆ ที่ถามเข้ามานั้น นับว่าเป็นประโยชน์ เพราะทำให้ได้รู้ตามไปด้วยเมื่อเข้ามาอ่าน

ถ้ามีรูปภาพแนบประกอบคำถามด้วยจะดีมาก ๆ ครับ [clap hand2]