ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำจากน้าๆครับ  (อ่าน 3878 ครั้ง)

ออฟไลน์ alfa@

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 23
ขอคำแนะนำจากน้าๆครับ
« เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2012, 09:42:21 PM »
ผมไปได้สายเงินมา 1 เส้นอยากขอคำแนะนำจากน้าๆว่าจะทำสาย RCA ควรจัดการอย่างไรดีกับสายเส้นนี้ครับ

Re: ขอคำแนะนำจากน้าๆครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2012, 09:42:57 PM »
สายเส้นนี้มีตัวนำ 4 เส้น

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2012, 09:44:28 PM »
อ้าวไม่ได้ส่งรูปเอาใหม่ครับ  สายเส้นนี้มีตัวนำ 4 เส้น แต่ละเส้นหุ้มด้วยสายกราวด์เงิน

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2012, 09:46:05 PM »
เมื่อคลี่สายกราวด์ออกจะมีสีแดง ดำ เขีย และขาว

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2012, 09:53:27 PM »
นับเส้นตัวนำน่าจะมี 17 เส้นเป็นเงินแท้ ทั้งสายตัวนำและกราวด์เส้นเล็กมากๆใหญ่กว่าใยไหมนิดเดียว ตัวนำแต่ละเส้นสีไม่น่าจะถึง 0.5 มิล
โจทย์ผมคือจะจัดการอย่างไรที่จะต่อแบบ interconnect ที่บ้านผมเครื่องเสียงยังแยกแยะค่อนข้างยาก
ช่วยผมหน่อยนะครับ
[yes-raccoon]

ออฟไลน์ JP74

• Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2012, 10:13:06 PM »
ถ้าเส้นใหญ่ น่าทำเป็นสายลำโพงมากกว่า

แต่ผมอยากให้เปลี่ยนรูปแรกจัง น่าจะกลับอีกด้านของเหรียญใช้อ้างอิงขนาดนะคับ

ถ้าทำสายสัญญาณน่าลอง เส้นเดียวซ้ายขวา ส่วนฟรอยหุ้ม ปล่อยให้เป็นฉนวนไป ไม่ต้องต่อรวมกราวดู [confused-raccoon]

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2012, 10:22:32 PM »
ถ้าเส้นใหญ่ น่าทำเป็นสายลำโพงมากกว่า

แต่ผมอยากให้เปลี่ยนรูปแรกจัง น่าจะกลับอีกด้านของเหรียญใช้อ้างอิงขนาดนะคับ

ถ้าทำสายสัญญาณน่าลอง เส้นเดียวซ้ายขวา ส่วนฟรอยหุ้ม ปล่อยให้เป็นฉนวนไป ไม่ต้องต่อรวมกราวดู [confused-raccoon]
อ่า...ขออภัยเรื่องเหรียญครับ คราวหน้าคราวหลังผมจะใช้วัสดุอย่างอื่นแทนครับ
สายเส้นนี้เส้นเล็กครับ หลังจากปอกฉนวนสีดำออก 4 เส้นรวมกราวด์ไม่เกิน 3.5 มิลครับ
เดี๋ยวจะลองอย่างที่น้าว่ามา ขอบคุณครับ
 [entreat-raccoon]