ผู้เขียน หัวข้อ: ทำพาสซีฟออเดอร์สอง ต้องกลับขั้วลำโพงมั๊ยครับ  (อ่าน 4865 ครั้ง)

ออฟไลน์ small hall

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
เท่าที่อ่านมาเห็นแต่กลับขั้วให้ทวิสเตอร์ไม่เคยกลับขั้ววูฟเฟอร์เลย วันนี้ลองสลับขั้วดู ได้เสียงที่ชัดและพุ่งมากกว่า
ติดต่อผมที่นี่ครับ>>>http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=8641.0

• Member
  • *
Re: ทำพาสซีฟออเดอร์สอง ต้องกลับขั้วลำโพงมั๊ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 มีนาคม 2012, 09:33:07 AM »
 [unde_cided]
ติดต่อผมที่นี่ครับ>>>http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=8641.0

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: ทำพาสซีฟออเดอร์สอง ต้องกลับขั้วลำโพงมั๊ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 มีนาคม 2012, 09:36:46 AM »
ลักษณะของเสียงที่บอกมาผมว่าตอนนี้ลำโพงคุณกลับเฟสอยู่ครับ  เสียงที่ดี และ ถูกต้อง ไม่ควรกลับเฟสครับ ควร in phase ทั้งหมด
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 มีนาคม 2012, 12:46:25 PM »
ลักษณะของเสียงที่บอกมาผมว่าตอนนี้ลำโพงคุณกลับเฟสอยู่ครับ  เสียงที่ดี และ ถูกต้อง ไม่ควรกลับเฟสครับ ควร in phase ทั้งหมด
อินเฟสทั้งหมดคือมีไดรืเวอร์กี่ตัวก็ให้ต่อเหมือนกันหมดใช่มั๊ยครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 มีนาคม 2012, 01:20:23 PM »
 คงต้องดูในระบบว่ามีจุดใดจุดหนึ่ง กลับเฟสหรือไม่ ตั้งแต่ transport - SPK ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 มีนาคม 2012, 01:29:51 PM »
เท่าที่อ่านมาเห็นแต่กลับขั้วให้ทวิสเตอร์ไม่เคยกลับขั้ววูฟเฟอร์เลย วันนี้ลองสลับขั้วดู ได้เสียงที่ชัดและพุ่งมากกว่า
ขออนุญาติตอบครับ ถ้ากลับขั้วแล้วเสียงชัดและพุ่งกว่า น่าจะเป็นเสียงแบบ in phase ครับ
เพราะถ้า out of phase เสียงจะก้องและกระจายไปทั่ว มีแต่เสียงแต่ไร้ทิศทาง [wave-dance-raccoon]
คือถ้าดอกลำโพง ผลักออกมาข้างหน้านั่นแหละคือถูกเฟสครับ 3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 มีนาคม 2012, 01:46:21 PM »
อธิบายตามลำดับแบบทั้งสองท่านว่าไว้
ตั้งกะต้นทางภาค DAC -> ปรีหลอด ถ้าเป็นหลอดพวกสเตจเดียว หรือสเตจเดียวแล้วมีบัฟเฟอร์ ก็กลับเฟสครับ ปรีโซลิตอย่างปรีนางฟ้าก็กลับเฟสนะครับ -> Amp -> ลำโพง
ซึ่งถ้าสัญญาณก่อนหน้ากลับเฟสมาก่อน พอจะเข้าลำโพง เราไปกลับมันอีกที สุดท้ายโดยรวมก็ตรงเฟสครับ  clapping-1-2

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 มีนาคม 2012, 04:32:18 PM »
ขออนุญาติตอบครับ ถ้ากลับขั้วแล้วเสียงชัดและพุ่งกว่า น่าจะเป็นเสียงแบบ in phase ครับ
เพราะถ้า out of phase เสียงจะก้องและกระจายไปทั่ว มีแต่เสียงแต่ไร้ทิศทาง [wave-dance-raccoon]
คือถ้าดอกลำโพง ผลักออกมาข้างหน้านั่นแหละคือถูกเฟสครับ 3-2-1-raccoon
ลำโพงกลับเฟสน่ะมันก็ผลักนะครับ ไม่ได้หุบเข้าอย่างเดียว