ผู้เขียน หัวข้อ: แอมป์ส่งท้ายปี ตามสัญญา (SymPrime Amplifier)  (อ่าน 160539 ครั้ง)

ออฟไลน์ tfender

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 100
Re: แอมป์ส่งท้ายปี ตามสัญญา
« ตอบกลับ #210 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2014, 02:46:25 PM »
[embarrassed] ชะอุ๊ย.. หม้อมารอกันหมดแว้ว...

ตอนนี้เผาไป 2 คืนแล้ว

ผมว่างานนี้อาจจะมีแววได้กลับไปทำตัวพลาสติกกันครับ  [happy-dreaming]
เพราะตัวจานบินที่ลองอยู่ตอนนี้มันให้ผลในแง่ความไหลลื่นดี เสียงอิ่มกว่านิดเดียว แต่เรื่องจะให้ฟังสนุก ฟังมันส์นั้น พลาสติกทำได้ดีกว่าครับ (เท่าที่วัดเบื้องต้นกับอุปกรณ์ในตลาด ค่า Hfe พลาสติกสูงกว่าจานบินราวๆ เท่าตัวนึง) เดี๋ยวรอผ่านช่วงเบิร์นไปก่อน ค่อยปรับไบอัสทดสอบจุดลงตัวกันอีกที

อาจารย์ครับถ้าหากกลับไปทำตัวพลาสติก  ก็ไม่ต้องสร้างลาย  PCB  ใหม่อีกครั้งแล้วใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #211 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2014, 03:05:25 PM »
อาจารย์ครับถ้าหากกลับไปทำตัวพลาสติก  ก็ไม่ต้องสร้างลาย  PCB  ใหม่อีกครั้งแล้วใช่ไหมครับ
ก็ต้องแก้หลายจุดเหมือนกันครับ บางตัวหันหน้าผิด รูเล็กไป ระยะไม่ได้ ใส่รูยึดเสา ประมาณนี้ครับ

« ตอบกลับ #212 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2014, 03:06:48 PM »
ก็ต้องแก้หลายจุดเหมือนกันครับ บางตัวหันหน้าผิด รูเล็กไป ระยะไม่ได้ ใส่รูยึดเสา ประมาณนี้ครับ

ครับผม

« ตอบกลับ #213 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2014, 03:28:44 PM »
จริงๆ ระหว่างทำไป ผมก็แก้ไปพร้อมๆกันทั้งสองเวอร์ชั่นนั่นแหละครับ สรุปเมื่อไหร่จะได้เอาลุยได้เลย ก็ไม่อยากให้ late ไปมากกว่านี้เหมือนกัน ผ่านมาจะหมดสองเดือนแล้ว เดี๋ยวพาลจะรอกันหายอยากไปซะก่อน

จากประสบการณ์ประเมินไว้ก่อน ถ้าทำ PCB 2 Oz. ราคาคร่าวๆ น่าจะกว่า 600 บาท พอๆ กับหวานใจเลยล่ะ
แต่ถ้าไม่ต้องการเผื่อนัก 1 Oz. ก็ได้นะ ลายทองแดงทำไว้กว้างพอดู ราคาลงมาเหลือ 400 กว่าบาทน่าจะได้

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #214 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2014, 03:32:50 PM »
ทองแดงจัด 2 Oz. ดีกว่าครับน้าไม่ได้ทำบ่อย สำหรับโซลิตจัดเต็มไปเลยครับ จะได้อยู่นานๆ  ส่วนวงจรแบบไหนก็ได้ พลาสติกน่าจะตอบโจทย์ได้หลากหลายกว่า เสียงคงไม่เปลี่ยนแปลงไปจากนี้มากๆแล้ว จัดโลด  [singing-happy]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #215 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2014, 03:41:18 PM »
ผมก็ว่าอย่างนั้นเหมือนกัน PCB ลงทุนเพิ่มอีกสองร้อย ซื้อ R C ดีๆ ยังเกินกว่านี้เลย  [smile-11]
แต่ไหนๆ ระหว่างนี้ขอเผา และจะทดสอบ A-B จริงจังในวันอาทิตย์ครับ อุตส่าหทำมาแล้ว ก็เก็บข้อมูลจากมันให้คุ้มหน่อย [fb-smiling]

« ตอบกลับ #216 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2014, 03:44:06 PM »
 ตามสบายเลยครับ รอมาได้ตั้งนานจะรออีกหน่อยจะเป็นไร เผื่อจะเจอจุดไคลแม็กซ์ในช่วงท้ายนี้  และ เป็นข้อมูลในการที่จะทำเล่นต่อไปครับ [fb-smiling]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #217 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2014, 04:06:08 PM »
ตอนนี้นึกถึงเรื่องจะไม่ใส่ฟิวส์บนบอร์ดแล้วครับ ไปใช้ฟิวส์ป้องกันที่ไฟเข้า AC ตัวเดียวพอ แค่ตอนประกอบทดสอบก็รอบคอบหน่อยก็สบายแล้ว เหตุผลคือ
- อย่างแรกคือเปลืองพื้นที่ และลดความยาวของทางเดินไฟได้
- อย่างที่สองคือขาฟิวส์ดีๆ ทนๆ ไม่แพงและดูดี นี่มันหาไม่ได้จริงๆนะเนี่ย

ตัวนี้ผมเปลี่ยนวงจรภาคคุมไบอัสไว้ ทำให้ tracking ได้ดีขึ้น ค่าไม่ค่อยเลื่อน
และปรับค่าอุปกรณ์ให้คุมช่วงการปรับไม่ให้น้อยหรือมากเกินไปไว้ระดับนึงแล้ว หวังว่าจะไม่ปรับจนพังกันง่ายๆล่ะครับ
แต่ถ้าเกือกม้าเกิดพังจริงๆ หรือเสื่อมค่าในอีกหลายๆปีนับจากนี้ ก็ไม่ต้องห่วง แค่กระแสไบอัสตกลงมาเท่านั้น เสียงจะบี้ลงเท่านั้น แต่วงจรขับจะไม่เสียหายแต่อย่างใด

« ตอบกลับ #218 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2014, 04:45:50 PM »
จริงๆ ระหว่างทำไป ผมก็แก้ไปพร้อมๆกันทั้งสองเวอร์ชั่นนั่นแหละครับ สรุปเมื่อไหร่จะได้เอาลุยได้เลย ก็ไม่อยากให้ late ไปมากกว่านี้เหมือนกัน ผ่านมาจะหมดสองเดือนแล้ว เดี๋ยวพาลจะรอกันหายอยากไปซะก่อน

จากประสบการณ์ประเมินไว้ก่อน ถ้าทำ PCB 2 Oz. ราคาคร่าวๆ น่าจะกว่า 600 บาท พอๆ กับหวานใจเลยล่ะ
แต่ถ้าไม่ต้องการเผื่อนัก 1 Oz. ก็ได้นะ ลายทองแดงทำไว้กว้างพอดู ราคาลงมาเหลือ 400 กว่าบาทน่าจะได้

ต่างกัน 200  เอาลายเล็ก แต่หนาดีกว่าครับ  การยึดเกาะของลายทองแดงต้องทนยาวนานกว่าอยู่แล้วครับอาจารย์

« ตอบกลับ #219 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2014, 04:47:40 PM »
ตอนนี้นึกถึงเรื่องจะไม่ใส่ฟิวส์บนบอร์ดแล้วครับ ไปใช้ฟิวส์ป้องกันที่ไฟเข้า AC ตัวเดียวพอ แค่ตอนประกอบทดสอบก็รอบคอบหน่อยก็สบายแล้ว เหตุผลคือ
- อย่างแรกคือเปลืองพื้นที่ และลดความยาวของทางเดินไฟได้
- อย่างที่สองคือขาฟิวส์ดีๆ ทนๆ ไม่แพงและดูดี นี่มันหาไม่ได้จริงๆนะเนี่ย

ตัวนี้ผมเปลี่ยนวงจรภาคคุมไบอัสไว้ ทำให้ tracking ได้ดีขึ้น ค่าไม่ค่อยเลื่อน
และปรับค่าอุปกรณ์ให้คุมช่วงการปรับไม่ให้น้อยหรือมากเกินไปไว้ระดับนึงแล้ว หวังว่าจะไม่ปรับจนพังกันง่ายๆล่ะครับ
แต่ถ้าเกือกม้าเกิดพังจริงๆ หรือเสื่อมค่าในอีกหลายๆปีนับจากนี้ ก็ไม่ต้องห่วง แค่กระแสไบอัสตกลงมาเท่านั้น เสียงจะบี้ลงเท่านั้น แต่วงจรขับจะไม่เสียหายแต่อย่างใด

นับถืออย่างแรงครับอาจารย์

« ตอบกลับ #220 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2014, 04:48:06 PM »
เสี่ยตูน พร้อมหรือยัง...ขอเสียงหน่อยเร็ว....

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
« ตอบกลับ #221 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2014, 04:51:41 PM »
เสี่ยตูน พร้อมหรือยัง...ขอเสียงหน่อยเร็ว....
-----------------
ยิ่งกว่าพร้อมอีกครับอิอิ

« ตอบกลับ #222 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2014, 04:52:42 PM »
-----------------
ยิ่งกว่าพร้อมอีกครับอิอิ

จัดเต็ม.ๆ   เลยนะเสี่ยตูน

« ตอบกลับ #223 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2014, 01:43:19 AM »
รายงานผลเบื้องสรุป หลังจากลองสลับบอร์ดจิ้มไปจิ้มมาหลายครั้ง เดี๋ยวลอง เดี๋ยวล้างสนามแม่เหล็ก สลับกันตลอด

ตัวที่ผมทดสอบผ่านมา
ตัวจานบิน มี MJ15003G/04G กับ MJ21193G/94G เนื้อเสียงต่างกันนิดนึง
ด้านพลาสติกมี 2SC5200/2SA1943 NJW21193/94 NJW21195G/96G MJL21193G/94G พวก ON Semi กลุ่มนี้ต่างกันไม่มาก แต่ Toshiba นี่ฉีกแนวไปหน่อย

ตัวที่น่าทำกันมากกว่า เป็นเวอร์ชั่นตัวถังพลาสติกครับ
- มีทรานซิสเตอร์ให้เลือกเล่นเลือกลองได้หลายตัว หลายยี่ห้อ ทั้งขนาดกลาง และขนาดใหญ่ และประกอบได้ง่ายกว่า
- ทรานซิสเตอร์กลุ่มจานบินเท่าที่ผมทดสอบวัด Hfe ด้วยมิเตอร์ ได้ค่าที่ค่อนข้างต่ำแต่การกระจายตัวสูง ไม่ค่อยได้คู่ จะอยู่ในช่วง 15-70 ส่วนกลุ่มพลาสติกได้ค่าที่สูงกว่า กระจายตัวต่ำกว่า จับคู่ได้ไม่ยากนัก ช่วง Hfe แต่ละเบอร์แต่ละยี่ห้อไม่เหมือนกัน แต่ที่เลือกมาใช้จะอยู่ในช่วง 40 -100ขึ้นไป ทำให้วางแนวการปรับแต่งเครื่องสองข้างได้ง่ายขึ้น
- กับวงจรนี้คุมการขยายแต่ละช่วงเอาไว้ การใช้พลาสติกจะให้เรื่องหัวโน๊ตที่ไว ฟังเพลงฝรั่งยุค 80-90 up ได้มันส์และสนุกกว่า

เดี๋ยวรอผมทำ PCB สุดท้ายเสร็จ ก็จะไปเจอกันที่ห้อง GB เร็วๆนี้ครับ

ออฟไลน์ colt-bat

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 18
« ตอบกลับ #224 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2014, 10:46:15 PM »
 [yellow-lol] [yellow-lol] [wink-11]

ออฟไลน์ hondaman

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #225 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2014, 03:17:30 PM »
รอกรุปบายครับ [smile-11]

ออฟไลน์ ton taopoon

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 27
« ตอบกลับ #226 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2014, 04:17:59 PM »
รอเจอกันที่ห้อง GB ครับน้าแว่น [0002053E] [enjoyment]

« ตอบกลับ #227 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2014, 05:15:00 PM »
ระหว่างรอกินมะม่วงระยองกันไปก่อนน้าต้น   [smile-12]

« ตอบกลับ #228 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2014, 05:42:49 PM »
อันนี้หร่อยกว่ากินข้าวกับเดอะสตาร์น่ารักฝุดๆๆๆๆ [embarrassed] [Tongue-11]

« ตอบกลับ #229 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2014, 08:34:17 AM »
 [Tongue-11] [Tongue-11] [Tongue-11] หมึกย่าง [Tongue-11]

« ตอบกลับ #230 เมื่อ: 01 มีนาคม 2014, 09:28:58 AM »
พร้อมกันหรือยังครับพี่น้อง.....ถ้าทุกท่านพร้อมแล้้ว โปรดกำเงินรอเลยนะครับ ตะกั่ว หัวแรง หม้อแปลง  จัดเตรียมไว้ให้พร้อม  แล้วพบกันเร็ว ๆ นี้ครับ

ออฟไลน์ kang2499

• ถูกใจกด Like+ 12
« ตอบกลับ #231 เมื่อ: 04 มีนาคม 2014, 08:53:27 PM »
พร้อมแล้วครับ  [laughing-my-ass] [enjoyment] [happy-dreaming]

« ตอบกลับ #232 เมื่อ: 04 มีนาคม 2014, 10:34:52 PM »
ถ้าผมบอกว่าตอนนี้กำลังลองวิธีใหม่ให้จานบินมันสนุกขึ้นได้ จะว่าผมมั๊ยเนี่ย เปลี่ยนไปเปลี่ยนมา...  [checks-raccoon]

เรื่องของเรื่อง หลังจากลองหนักๆ ลองนานๆ จับผิดอยู่หลายรอบ เพราะคาใจมากๆ จนเกิดอาการรักพี่เสียดายน้อง
คือ พลาสติกทำง่าย ฟังสนุก เสียงแซ่บแต่ไม่บาด

แต่พอนั่งฟังจานบินจริงจังแบบจับผิดไปมาอยู่หลายๆรอบ สิ่งที่จานบินยังให้อยู่และพลาสติกยังห่างชั้น คือเรื่องเนื้อเสียงแต่ละตัว มีความเป็นตัวตนสมบูรณ์กว่า โน๊ตชัดเจน เต็มเสียง เพียงแต่ตัวปัญหาที่บอกไว้เมื่อคราวที่แล้ว คือเรื่องความไวมันยังไม่สะใจ ช้าไปนิด อันเนื่องมาจากทรานซิสเตอร์ปรีไดรฟ์ที่ใช้ก่อนหน้านี้คือ MJE15030/31 ค่า Hfe มันผู้ดีเกินไป ราวๆ 120-180 พอใส่ร่วมจานบินในวงจรนี้เลยนิ่มไปเลย ผมเลยหาเบอร์ที่ Hfe สูงขึ้นอีกเท่านึงมาลองแทน (ยังไม่ได้บอกใคร เพิ่งมาบอกนี่แหละ) ผลที่ได้ดีขึ้นมา และเริ่มเอนเอียงมาทางจานบิน+ปรีไดรฟ์ใหม่ซะแล้ว...

นี่ก็แอบเผา แอบเก็บข้อมูลต่อมากว่าเดือนนึงแล้ว น่าจะเข้าที่พอสมควร เดี๋ยว ไว้ร่างกายสมบูรณ์ๆ เต็มร้อยก่อน ค่อย shoot out อีกทีน่ะครับ รอกันหน่อยนะครับ

ช่วงนี้ผมมีภาระกิจนอกสถานที่เยอะมาก+งานเยอะ แถมอาทิตย์ที่ผ่านมาเป็นไข้อะไรไม่รู้ นอนรู้สึกหนาวถึงกระดูก ต้องเอาผ้าห่มเสริม พอกินพาราสองเม็ดเหงื่อท่วมตัว เช็ดแล้วก็หาย นอนได้ถึงตี 4 เป็นอีกรอบ... เป็นแบบนี้มาสามคืน จนเมื่อสองวันที่ผ่านมานี่ล่ะค่อยดีขึ้น ตอนนี้นอนยังรู่สึกหูวิ๊งๆ อยู่ ท่าทางความดันยังแปลกๆ สงสัยต้องผ่านช่วงนี้ไปก่อนครับ ไม่งั๊นทั้งผม  ทั้งนาฬิกาหลอด ทั้งแอมป์ คงไปไม่รอด

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #233 เมื่อ: 04 มีนาคม 2014, 10:38:51 PM »
พักผ่อนเยอะๆครับอาจารย์ [fb-smiling]

« ตอบกลับ #234 เมื่อ: 04 มีนาคม 2014, 10:47:01 PM »
ถ้าผมบอกว่าตอนนี้กำลังลองวิธีใหม่ให้จานบินมันสนุกขึ้นได้ จะว่าผมมั๊ยเนี่ย เปลี่ยนไปเปลี่ยนมา...  [checks-raccoon]

เรื่องของเรื่อง หลังจากลองหนักๆ ลองนานๆ จับผิดอยู่หลายรอบ เพราะคาใจมากๆ จนเกิดอาการรักพี่เสียดายน้อง
คือ พลาสติกทำง่าย ฟังสนุก เสียงแซ่บแต่ไม่บาด

แต่พอนั่งฟังจานบินจริงจังแบบจับผิดไปมาอยู่หลายๆรอบ สิ่งที่จานบินยังให้อยู่และพลาสติกยังห่างชั้น คือเรื่องเนื้อเสียงแต่ละตัว มีความเป็นตัวตนสมบูรณ์กว่า โน๊ตชัดเจน เต็มเสียง เพียงแต่ตัวปัญหาที่บอกไว้เมื่อคราวที่แล้ว คือเรื่องความไวมันยังไม่สะใจ ช้าไปนิด อันเนื่องมาจากทรานซิสเตอร์ปรีไดรฟ์ที่ใช้ก่อนหน้านี้คือ MJE15030/31 ค่า Hfe มันผู้ดีเกินไป ราวๆ 120-180 พอใส่ร่วมจานบินในวงจรนี้เลยนิ่มไปเลย ผมเลยหาเบอร์ที่ Hfe สูงขึ้นอีกเท่านึงมาลองแทน (ยังไม่ได้บอกใคร เพิ่งมาบอกนี่แหละ) ผลที่ได้ดีขึ้นมา และเริ่มเอนเอียงมาทางจานบิน+ปรีไดรฟ์ใหม่ซะแล้ว...

นี่ก็แอบเผา แอบเก็บข้อมูลต่อมากว่าเดือนนึงแล้ว น่าจะเข้าที่พอสมควร เดี๋ยว ไว้ร่างกายสมบูรณ์ๆ เต็มร้อยก่อน ค่อย shoot out อีกทีน่ะครับ รอกันหน่อยนะครับ

ช่วงนี้ผมมีภาระกิจนอกสถานที่เยอะมาก+งานเยอะ แถมอาทิตย์ที่ผ่านมาเป็นไข้อะไรไม่รู้ นอนรู้สึกหนาวถึงกระดูก ต้องเอาผ้าห่มเสริม พอกินพาราสองเม็ดเหงื่อท่วมตัว เช็ดแล้วก็หาย นอนได้ถึงตี 4 เป็นอีกรอบ... เป็นแบบนี้มาสามคืน จนเมื่อสองวันที่ผ่านมานี่ล่ะค่อยดีขึ้น ตอนนี้นอนยังรู่สึกหูวิ๊งๆ อยู่ ท่าทางความดันยังแปลกๆ สงสัยต้องผ่านช่วงนี้ไปก่อนครับ ไม่งั๊นทั้งผม  ทั้งนาฬิกาหลอด ทั้งแอมป์ คงไปไม่รอด

อาจารย์ เป็นไข้หวัดใหญ่เหมือนผมครับ  หัวไม่ปวด  ตัวไม่ค่อยร้อน  แต่น่วมไปทั้งตัวเลย

« ตอบกลับ #235 เมื่อ: 04 มีนาคม 2014, 10:48:25 PM »
    พักผ่อนเยอะครับ เก็บร่างกายไว้ใช้นานๆครับน้าแว่น  ไงก็ควรไปให้หมอตรวจเช็คสุขภาพบ้าง อย่าดื้อแบบกุนซือผมเป็นเหมือนกันแต่ไม่ยอมไปหาหมอ กินยาอยู่นานก็แค่ทะเลาลง กลับมาแข็งดังเดิมแล้วค่อยลุยต่อครับ

« ตอบกลับ #236 เมื่อ: 04 มีนาคม 2014, 11:04:14 PM »
รักษาสุขภาพก่อนครับเรี่องของเล่นเมื่อไรก้อได้ครับ [happy-dreaming] [smile-12]

« ตอบกลับ #237 เมื่อ: 04 มีนาคม 2014, 11:06:00 PM »
รักษาสุขภาพก่อนครับเรี่องของเล่นเมื่อไรก้อได้ครับ [happy-dreaming] [smile-12]

งั้นเราให้อาจารย์ พักผ่อน รักษาตัวให้สมบูรณ์ แล้ว ออกพรรษาค่อยมาเล่นกันดีมั๊ยครับ

« ตอบกลับ #238 เมื่อ: 04 มีนาคม 2014, 11:14:12 PM »

งั้นเราให้อาจารย์ พักผ่อน รักษาตัวให้สมบูรณ์ แล้ว ออกพรรษาค่อยมาเล่นกันดีมั๊ยครับ

จัดไปครับเสี่ย [Tongue-11] [Tongue-11]

« ตอบกลับ #239 เมื่อ: 16 มีนาคม 2014, 10:37:44 AM »
 [yellow-lol] [yellow-lol]     [smile-12] [smile-12]   [guitar-11] [DJ11]