ผู้เขียน หัวข้อ: Project OTL 30 -50W แอมป์ตัวเล็ก แต่เสียงยิ่งใหญ่  (อ่าน 729781 ครั้ง)

ออฟไลน์ dumdum

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • มีไม่อะไรดีที่สุดแค่ทำให้ดีที่สุดชีวิตก็มีความสุข
ภายในครับ  ทำอย่างง่าย ๆ

ออฟไลน์ YoungOne

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 19
ภายในครับ  ทำอย่างง่าย ๆ

:o
หม้อแปลงเท๋ห์มากเลยครับ [thumb up]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
เปิด เบรินท์อินบ่อยๆครับ ยิ่งนานเสียงจะยิ่งอิ่ม และ เนียนขึ้น ถ้าฟังทุกวันก็จะเห็นการเปลี่ยนแปลงเป็นลำดับ อย่างน้อน 2 เดือน ถูกใจแน่ครับ

OTL  ของผมยังเป็น V.1  อยู่ครับ   รุ่น V.create  ยังประกอบไม่เสร็จเลยครับ(ยังขาดอีกหลายรายการ)

รุ่น V.create  เป็นยังไงครับเฮีย [HAHAHA]

เปิด เบรินท์อินบ่อยๆครับ ยิ่งนานเสียงจะยิ่งอิ่ม และ เนียนขึ้น ถ้าฟังทุกวันก็จะเห็นการเปลี่ยนแปลงเป็นลำดับ อย่างน้อน 2 เดือน ถูกใจแน่ครับ

ตอนนี้ผมทำตามสูตรพี่เล็กเลยครับ   เปิดทุกวันทั้งวัน  คุณแม่บอกเมื่อไหร่ลูกจะปิดสักทีนี่เครื่องเนี๊ยะ :-[ [thif]

ออฟไลน์ nakpat

• My Profile
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 8

ตอนนี้ผมทำตามสูตรพี่เล็กเลยครับ   เปิดทุกวันทั้งวัน  คุณแม่บอกเมื่อไหร่ลูกจะปิดสักทีนี่เครื่องเนี๊ยะ :-[ [thif]

เหมือนผมเลย พวกบ้านบอก เปิดเช้ายันเย็น อารมณ์ดีก็ดีไป แต่อารมณ์เสียเมื่อไหร่........ |:( |:( |:(

เหมือนผมเลย พวกบ้านบอก เปิดเช้ายันเย็น อารมณ์ดีก็ดีไป แต่อารมณ์เสียเมื่อไหร่........ |:( |:( |:(

ทำงัยได้อ่ะป๋า  ก็ผมมันเห่อของใหม่อ่ะ [we're number 1] [))] [))]

ออฟไลน์ yoyoeiei

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 1
จะซิ้อ rเอาไว้ต่อแทนลำโพง ไปซื้อที่ไหน บอกร้านเค้าว่าอะไรคับ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
จะซิ้อ rเอาไว้ต่อแทนลำโพง ไปซื้อที่ไหน บอกร้านเค้าว่าอะไรคับ

R ช่วง 8-10 โอห์ม แบบกระเบื้องซัก 10 หรือ 20 วัตต์ เปิดเบาๆ ซัก 9-10 ก็พอครับ ไม่ต้องจัดเต็มเดี๋ยวเบิร์น R ไหม้จริงไป :P)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พฤษภาคม 2011, 12:18:58 PM โดย audiomania »

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
ถามน้าแว่น น้าสรรเสริญครับ ว่าสองตัวนี้ ใครทำให้ใครกันแน่ เพราะเหมือนกันทุกกระเบียด ยกเว้น RCA ปีท้ายๆจะต่างออกไปแป้นตัวหนา หมวกเป็นเหลี่ยม ไม่โค้งเหมือนรุ่นแรกๆครับ

ด้านหน้า ความหนาบางเท่ากันครับ

ด้านหลังนี่ออกมาจาก บล็อคเดียวกันเลย

อันนี้ต่าง lot ต่างปีผลิตกัน จะเห็นว่าหมวกจากโค้ง ค่อยๆเหลียมเป็นสันขึ้น และ แป้นจากบางจะค่อยๆหนาขึ้นตามลำดับครับ

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
ผมเกรงว่างานนี้อาจจะมีการจำแลงแปลงร่างมาบ้างล่ะครับ
อย่างแรก Motorola แยกสายงายผลิตอุปกรณ์ discrete เป็นบริษัท ON Semiconductor ตั้งแต่ปี August 4, 1999 และเลิกโลโก้ M ตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา เพราะฉะนั้น datecode ปีหลัง 2000 จะเป็นเรืองที่น่าสงสัยเป็นอย่างยิ่ง

อย่างที่สอง ลายนูนตรงด้านล่างแบบนั้น และหลังเต่าสไตล์นี้ ผมคุ้นๆในทรานซิสเตอร์รุ่นหนาของ Toshiba พิมพ์แดง ซึ่งก็ขึ้นชื่อเหมือนกันว่ามีตัวจำแลงเยอะเช่นกัน

ส่วน RCA ผมไม่สันทัดครับ แค่รู้สึกว่าความชัดของลายหมึกพิมพ์ไม่คุ้นตากับที่เคยเห็นในเครืองแบรนด์ครับ :P

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
RCA ที่ผมมีหลังเรียบนะ มีปั้มโค๊ต ที่หูด้วย  :) ดูเทียบกะ MJ15004 ของ Moto เหมือนกันเดะ  :-\

สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

• I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
 ส่วนคู่ที่ใช้ใน MK2 ตัวพิมพ์โลโก้เป็นแบบนี้  :P
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
ส่วนคู่ที่ใช้ใน MK2 ตัวพิมพ์โลโก้เป็นแบบนี้  :P

2เบอร์นี้เห็นที่ตึกศรีวรจักมีเต็มตู้เลย  ไม่กล้าซื้อมา กลัวเป้นของปลอม มากันเป็นถาดๆเลย  :-\
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
Moto ผมไม่แน่ใจครับ แต่ RCA สกรีนมันดูแปลกๆ เนื่องจากในอดีตที่ผมเคยใช้ ตัวหนังสือมันคมชัดและติดแน่นมาก ....... สรุปว่าไม่ชัวร์อ่ะครับ

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
Moto ผมไม่แน่ใจครับ แต่ RCA สกรีนมันดูแปลกๆ เนื่องจากในอดีตที่ผมเคยใช้ ตัวหนังสือมันคมชัดและติดแน่นมาก ....... สรุปว่าไม่ชัวร์อ่ะครับ
ฟังดูแล้วคล้ายๆเซียนพระแถวท่าพระจันทร์ เลยครับ [5555]

โทรไปถามเจ้าของมาเค้าบอกว่า RCA สต็อกนี้เข้ามาเมื่อ ก่อนน้ำท่วมใหญ่กรุงเทพเมื่อปี 26 นับถึงตอนนี้ก็ 28 ปีเข้าไปแล้ว หลังนูนพิมพ์โค๊ดด้านหน้า หลังเรียบตอกโค๊ดที่หูครับ ที่ได้มามีทั้งสามรุ่น รุ่นสุดท้ายก็เหมือนกับของบัง แต่มีน้อย   :$$$:

เมื่อกี้ไปนั่งถอดรหัส 2N3055 ของ italy millitary ( Fivre ผลิตให้หรือเปล่าหว่า )  ผลิตเมื่อปี 81 นับสิริรวมอายุได้ 30 ปีพอดี  [HAHAHA] ซึ่งเจ้าของเค้าบอกว่าเข้ามาพร้อมๆกับ RCA lot ที่ผมโพสนั่นแหละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พฤษภาคม 2011, 08:23:11 PM โดย create »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

โทรไปถามเจ้าของมาเค้าบอกว่า RCA สต็อกนี้เข้ามาเมื่อ ก่อนน้ำท่วมใหญ่กรุงเทพเมื่อปี 26 นับถึงตอนนี้ก็ 28 ปีเข้าไปแล้ว หลังนูนพิมพ์โค๊ดด้านหน้า หลังเรียบตอกโค๊ดที่หูครับ ที่ได้มามีทั้งสามรุ่น รุ่นสุดท้ายก็เหมือนกับของบัง แต่มีน้อย   :$$$:

เมื่อกี้ไปนั่งถอดรหัส 2N3055 ของ italy millitary ( Fivre ผลิตให้หรือเปล่าหว่า )  ผลิตเมื่อปี 81 นับสิริรวมอายุได้ 30 ปีพอดี  [HAHAHA] ซึ่งเจ้าของเค้าบอกว่าเข้ามาพร้อมๆกับ RCA lot ที่ผมโพสนั่นแหละครับ

น้ำท่วมปี 26นั่นผมพึ่งเกิดได้ เดือนเดี่ยวเองอะครับ ถ้าจำเดือนไม่ผิด  :o :o

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
ขั้นตอนปรับแต่งนอกจากช๊อตอินพุทลงกราวด์แล้ว ต้องต่อ R DUMMY 8โอห์ม หรือลำโพงด้วยหรือเปล่า เพราะขั้นตอนปรับกระแส ไม่ได้กล่าวถึง  no hahaha jump

ขั้นตอนปรับแต่งนอกจากช๊อตอินพุทลงกราวด์แล้ว ต้องต่อ R DUMMY 8โอห์ม หรือลำโพงด้วยหรือเปล่า เพราะขั้นตอนปรับกระแส ไม่ได้กล่าวถึง  no hahaha jump

ต้องต่อ R DUMMY 8โอห์ม   [rave]

ออฟไลน์ su

• you'll never walk alone
  • Member
  • *
ผมเพิ่งสมัครเป็นสมาชิกใหม่ครับ สนใจโครงการนี้เหมือนกัน ไม่ทราบว่ายังสามารถร่วมกรุ๊ปบายเพิ่มสักรายจะได้ไหมครับ

ออฟไลน์ ping99

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 2
ผมเพิ่งสมัครเป็นสมาชิกใหม่ครับ สนใจโครงการนี้เหมือนกัน ไม่ทราบว่ายังสามารถร่วมกรุ๊ปบายเพิ่มสักรายจะได้ไหมครับ

ทำเลยครับไม่ผิดหวัง ตอนนี้ฟังอยู่ทุกวันเยี่ยมจริงๆ

ออฟไลน์ su

• Member
  • *
จะสั่งทำแผ่นวงจรได้ที่ไหนครับ

ทำที่อยู่ที่ลายเซ็นต์ให้เรียบร้อยก่อนครับ  แล้วผมจะแบ่งให้ 1 ชุด

ออฟไลน์ su

• Member
  • *
ขอบคุณคุณ creat มากครับ ผมดำเนินการแล้ว ไม่ทราบว่าถูกต้องมั้ยครับ

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
ขอบคุณคุณ creat มากครับ ผมดำเนินการแล้ว ไม่ทราบว่าถูกต้องมั้ยครับ

[))] [))]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

Out board final tune  ก่อนพรุ่งนี้จะต่อกล่องครับ :)
พี่เล็กครับ อันนี้จบแค่นีัใช่หรือเปล่าครับ แล้วตัวสีส้มใส่หรือเปล่าครับ จะได้ลอกบ้างครับ.......... :D

Out board final tune  ก่อนพรุ่งนี้จะต่อกล่องครับ :)
พี่เล็กครับ อันนี้จบแค่นีัใช่หรือเปล่าครับ แล้วตัวสีส้มใส่หรือเปล่าครับ จะได้ลอกบ้างครับ.......... :D
ยังมีซีอีกคู่นึง ( jensen 4700 uF) ผมใส่นอกบอร์ด ใช้สาย จั๊มพ์เอาครับ

ยังมีซีอีกคู่นึง ( jensen 4700 uF) ผมใส่นอกบอร์ด ใช้สาย จั๊มพ์เอาครับ
ครับ เข้าใจแล้วครับ........... [))] [))]

ออฟไลน์ su

• Member
  • *
ทำที่อยู่ที่ลายเซ็นต์ให้เรียบร้อยก่อนครับ  แล้วผมจะแบ่งให้ 1 ชุด

มีค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ igqsung

• ถูกใจกด Like+ 45
รบกวนถามและหาวิธีแก้ไขครับ คือผมสร้างบ้านให้เจ้า OTL ใหม่ หลังจาก wire สายเสร็จทดลองเปิดฟัง มันมีเสียงฮัมครับ เสียงดังคล้ายๆกับตอนเวลาที่เราเปิดไฟบ้านอะครับ ผมมีประเด็นมาให้ช่วยพิจารณาครับ
  1ใช้ IEC แบบมี filter
  2 ใช้หม้อแปลงที่ผ่านการใช้งานมาแล้ว
  3 เอา ground ของ IEC ลงจุด สตาร์ กราวด์
ส่วนวิธีการลงกราวด์ก็ทำตามแบบที่หน้า 1ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มิถุนายน 2011, 01:07:07 PM โดย igqsung »