ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่างแอมป์มือสอง 2 ตัวนี้ พี่ๆ น้าๆ เพื่อนๆ จะเลือกตัวไหนกันคร๊าบ อิอิ  (อ่าน 5555 ครั้ง)

ออฟไลน์ sesamisuchi

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 11
ระหว่างแอมป์มือสอง 2 ตัวนี้ พี่ๆ น้าๆ เพื่อนๆ จะเลือกตัวไหนกันคร๊าบ อิอิ

1.Marantz pm50
http://audio-database.com/MARANTZ/amp/pm-50-e.html

2.SANSUI AU-alpha 555VS
http://audio-database.com/SANSUI/amp/au-alpha555vs-e.html

คิดไม่ตก

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
 [look-for-11] เอามาทำอะไรครับ ถ้าดูหนังมากกว่าฟังเพลง ด้วยเทคโนโลยี ตอนนี้ กัดฟันเอาของใหม่ดีกว่า

ถ้ายังอยากได้ ราคามือสอง เป็นตัวกำหนดว่าจะเลือกตัวไหนหรือไม่เอาทั้งคู่  [chick8]

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
ซันซุย สวยกว่า

ออฟไลน์ Warm

• ถูกใจกด Like+ 48

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
 เค้าคงซื้อเก็บมั้งครับน้ารุ่ง แต่ละตัวที่เคยเห็นโพสมาไม่ต่ำกว่า 25 ปีทั้งนั้นเลย อย่างในกระทู้ hybrid นั่น ผมเลิกใช้เอาเก็บตั้งแต่ปี 32 แล้ว พวกนี้ส่วนใหญ่ต้องล้างซีใหม่ทั้งหมดส่วนใหญ่จะบวมครับ ของผมเองก็เพิ่งล้างซีไปเมื่อ 5-6 ปีก่อน  ถ้าซื้อเก็บเพราะชอบหรือใช้งานบ้างบางครั้งคราวก็จัดไปครับ เป็นความสุข แต่ถ้าเอามาใช้งานแบบถาวรไม่แนะนำครับ ไม่คุ้มค่า
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ราคามันเร้าใจอะครับ ตัวละ 2500 บาท เท่าๆกัน เป็นแอมป์มือสองจากญี่ปุ่นครับ ซื้อเก็บบ้าง ฟังบ้างครับ  [chick8]

• Emergency :[img width=800 height=600]
ราคามันเร้าใจอะครับ ตัวละ 2500 บาท เท่าๆกัน เป็นแอมป์มือสองจากญี่ปุ่นครับ ซื้อเก็บบ้าง ฟังบ้างครับ  [chick8]

ราคาน่าเหมา

ใส้ใน Marantz ดูน่าจะบำรุงรักษาง่าย

ภายใน SANSUI

วิทยุญี่ปุ่น ใช้คลื่นเดียวกับบ้านเราใช่ไหมครับ น่าหามาเปิดฟังเล่น

รู้สึกว่าจะมีแค่ 76-90 MHz มั้งครับ จะต้องมาแปลงเอา เมื่อก่อนเอาเครื่องเล่นซีดีญี่ปุ่นมาแปลงบ่อย
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

รู้สึกว่าจะมีแค่ 76-90 MHz มั้งครับ จะต้องมาแปลงเอา เมื่อก่อนเอาเครื่องเล่นซีดีญี่ปุ่นมาแปลงบ่อย

[yellow-lol] ได้มาแล้ว ย่านความถี่ของคลื่นวิทยุ FM ประเทศญี่ปุ่น 76MHz. - 90 MHz ถ้าไม่เเปลงก็ได้แค่ 88-90MHz แต่มีรุ่นที่ผลิต รับ 88-108MHz ด้วย  [yellow-lol]

รุ่นนี้ USA ออกแบบ ญี่ปุ่นผลิต ส่งไปขายเมือง 108

[smiling-tongue] 555 จนแล้วจนรอด ก็ยังไม่ได้ไปเอามาครับ ไม่มีเวลาแวะไป สงสัยป่านนี้คงมีคนซื้อไปซ่อมฟังแล้วมั๊งครับ คิดไปคิดมา ต่อมความอยากมันน้อยลงเพราะลำพังแอมป์ที่มีก็ฟังไม่หวาดไม่ไหวแย้ว 6 ตัวแล้วที่มีตอนนี้ 555 แต่น้อยกว่า พี่เล็กชัวส์ หุหุ [wink-12]

[Tongue-11] สรุป วันนี้ไปโดนมาจนได้ครับ 555
ได้ Marantz pm50 มา 1 ตัว ใช้ได้ป่าวไม่รู้ ยังไม่ได้ลองครับ
ได้ CD Player Sony CDP-970 มา 1 ตัว ใช้ได้ ลองฟังแล้ว
ได้ CD Player Onkyo C501x มา 1 ตัว อันนี้เสีย ไฟเข้าแต่ไม่เล่น สงสัยหัวอ่านพัง หัวอ่านรุ่นนี้ใช้ Sony kss212B คิดว่าหัวอ่านคงไม่แพง อิอิ  [chick-slow]

[smiling-tongue] 555 จนแล้วจนรอด ก็ยังไม่ได้ไปเอามาครับ ไม่มีเวลาแวะไป สงสัยป่านนี้คงมีคนซื้อไปซ่อมฟังแล้วมั๊งครับ คิดไปคิดมา ต่อมความอยากมันน้อยลงเพราะลำพังแอมป์ที่มีก็ฟังไม่หวาดไม่ไหวแย้ว 6 ตัวแล้วที่มีตอนนี้ 555 แต่น้อยกว่า พี่เล็กชัวส์ หุหุ [wink-12]
ผมมีฟังตัวเดียวเองครับ  ส่วนใหญ่อยู่ที่บ้านที่เมืองชล ปีนึงถึงทำความสะอาดสักที แต่บางทีขยันหน่อยก็ครึ่งปีไปทำทีนึงครับ  ผมไม่ได้เก็บเยอะหรอกครับ ผมไม่พวกนักสะสม  คือซื้อมาเล่น พอเปลี่ยนรุ่นก็ไม่เคยขายออกมันก็เลยพอมีอยู่บ้างแต่สิบกว่าปีหลังมานี้ผมไม่เคยซื้อเครื่องเสียงฟังเลย ยกเว้น AVR DENON ที่เอาไปเซ็ท ชุดโฮมที่บ้านตัวเดียวที่ซื้อในช่วงหลังครับ

[Tongue-11] สรุป วันนี้ไปโดนมาจนได้ครับ 555
ได้ Marantz pm50 มา 1 ตัว ใช้ได้ป่าวไม่รู้ ยังไม่ได้ลองครับ
ได้ CD Player Sony CDP-970 มา 1 ตัว ใช้ได้ ลองฟังแล้ว
ได้ CD Player Onkyo C501x มา 1 ตัว อันนี้เสีย ไฟเข้าแต่ไม่เล่น สงสัยหัวอ่านพัง หัวอ่านรุ่นนี้ใช้ Sony kss212B คิดว่าหัวอ่านคงไม่แพง อิอิ  [chick-slow]
น้านี่ถ้าจะชอบเก็บของเก่าจริงๆ  เปลี่ยนมาเก็บแบบเลือกรุ่นดีกว่าครับ เอาที่สวยๆและ ใช้งานหลักได้ อย่างซีดี ที่พอมีเหลืออยู่ตอนนี้ก็พวก sony 555 ประมาณ คุณภาพเสียงดี พอที่จะใช้เป็น ref. ได้ครับ ที่คิงไกส่วนใหญ่จะค่อนข้างยับและเป็นรุ่นล่างๆครับ เมื่อก่อนยังพอมีของดีๆอยู่บ้าง แต่เดี๋ยวนี้หายากครับที่สภาพดี และ รุ่นโดนๆ ก็มีคนมากวาดก่อนที่คนซื้อทั่วไปจะไปถึงเค้าไปเปิดตู้กันเลยครับ รุ่นนึงผมเก็บสองสามตัวเลยเผื่อไว้เป็นอะไหล่ แล้วก็หาซื้ออะไหล่เก็บไว้ซ่อมด้วย

ปรี ทูนเนอร์ อินทิเกรตก็หาพวกนี้เก็บไว้ไม่เจ็บตัว ยิ่งนานยิ่งแรง ใช้งานประจำได้ด้วยผมใช้ฟังวิทยุทุกวัน     [yellow-lol]