ผู้เขียน หัวข้อ: ชวนมาแปะ วันละรูป กันคับ  (อ่าน 302937 ครั้ง)

ออฟไลน์ MonAudio

• ดีที่สุด...ในจุดที่ยืน
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 8
Re: ชวนมาแปะ วันละรูป กันคับ
« ตอบกลับ #210 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2012, 04:59:31 PM »
เดินทางกลางวันแสก ๆ แต่ฟ้าครึ้ม สลับ ฝนตกเกือบตลอดเส้นทาง  เห็นเมฆสวยดีเลยถ่ายเก็บไว้ครับ

ออฟไลน์ khead

• ไม่มีความยากจนในหมู่คนขยัน
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 89
  • ดีที่สุดคือความพอดี
« ตอบกลับ #211 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2012, 11:44:12 PM »
เห็นมันตกอยู่บนพื้นสวยดีเลยเก็บมาฝาก [roll]

ออฟไลน์ JP74

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
« ตอบกลับ #212 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2012, 10:43:33 AM »
ขอลองใช้โปรแกรมในกล้องดูบ้างครับ  [heyheypig445]
แถวธรรมศาสตร์รึเปล่าคับพี่คับ  ขลังดีอ่ะคับ มีเม็ดเกรนขึ้นด้วย

ภาพถ่ายไว้ ช่วงเดินทางกลับบ้านนอก ไปหัดปลูก + กรีดยางพารา ที่ทองผาภูมิ กาญจนบุรีครับ
กาญ มีปลูกยางแล้วรึคับน้า ขยายไปทุกภาคเลย  [pig90102]
เห็นมันตกอยู่บนพื้นสวยดีเลยเก็บมาฝาก [roll]
ลีลา  วดี  [g-o-o-d]

« ตอบกลับ #213 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2012, 12:37:10 PM »

ภาพถ่ายไว้ ช่วงเดินทางกลับบ้านนอก ไปหัดปลูก + กรีดยางพารา ที่ทองผาภูมิ กาญจนบุรีครับ

กาญ มีปลูกยางแล้วรึคับน้า ขยายไปทุกภาคเลย

ผมสังเกต สองข้างทางระหว่างเส้นทาง กาญจนบุรี - ทองผาภูมิ ไม่ค่อยเห็นครับป๋า สอบถามชาวบ้านแถวนั้น เขาบอกว่าสภาพภูมิศาสตร์ ประมาณว่าปลูกได้แต่ผลผลิตไม่ดี ต้นเล็ก โตช้า (อาจจะเพราะที่ดินใช้ปลูกอ้อย + มันสำปะหลังมานานมาก ๆ ด้วยมั้งครับ )

แต่พอเข้าเส้นทาง ระหว่าง ทองผาภูมิ - สังขละบุรี กลับกลายเป็นทำเลทอง เพราะที่ดินแถวนี้ อยู่เหนือเขื่อน มีปริมาณฝนเหมือนภาคใต้ ต้นไม้เยอะ เห็นเจ้าหน้าที่เขาโม้ให้ฟังว่า ได้ผลผลิตเทียบเท่าหรือดีกว่าภาคใต้ด้วยครับ (ไม่รู้จริงหรือเปล่า [c--c] )
รายแรก ๆ  ที่ปลูกน่าจะเกิน 20 ปีแล้วครับ มีนายทุน (น่าจะมีการศึกษามาเป็นอย่างดี ) มาลงทุนกว๊านซื้อที่ดินปลูกไว้เกือบพันไร่ครับ ชาวบ้านในพื้นที่กว่าจะเริ่มหันมาสนใจปลูกกันก็ผ่านไป 7-8 ปีแล้ว ตอนที่เขาเริ่มจ้างคนงานชาวพม่ากรีดยาง+ทำแผ่น แล้วต้องใช้รถสิบล้อขนแผ่นยางพาราไปขายนี่แหละครับ !!!

สวนนี้ 8 ไร่เศษ ที่พ่อปลูกไว้ให้ + กรีดได้แล้ว อยู่เนินเขา บนยอดเขาพ่อถวายที่ดินส่วนหนึ่งให้สร้างวัด บรรยากาศดีครับ

ส่วนนี้ 6 ไร่กว่า ๆ พ่อให้ผมมาฝึกหัดทำเอง จะได้รู้ถึงความยากลำบาก....++  ( ยางแค่ 600 ต้น ผมใช้เวลาปลูกเกือบเดือนครับ 555 )

ด้านหลังที่เห็นเขียว ๆ คือสวนยางที่เขาปลูก + กรีดได้แล้วทั้งนั้นเลยครับผม

• Moderator
« ตอบกลับ #214 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2012, 06:29:43 PM »
บรรยากาศดีมากคับ น้า monAudio

« ตอบกลับ #215 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2012, 09:50:16 PM »

กาญ มีปลูกยางแล้วรึคับน้า ขยายไปทุกภาคเลย

ผมสังเกต สองข้างทางระหว่างเส้นทาง กาญจนบุรี - ทองผาภูมิ ไม่ค่อยเห็นครับป๋า สอบถามชาวบ้านแถวนั้น เขาบอกว่าสภาพภูมิศาสตร์ ประมาณว่าปลูกได้แต่ผลผลิตไม่ดี ต้นเล็ก โตช้า (อาจจะเพราะที่ดินใช้ปลูกอ้อย + มันสำปะหลังมานานมาก ๆ ด้วยมั้งครับ )

แต่พอเข้าเส้นทาง ระหว่าง ทองผาภูมิ - สังขละบุรี กลับกลายเป็นทำเลทอง เพราะที่ดินแถวนี้ อยู่เหนือเขื่อน มีปริมาณฝนเหมือนภาคใต้ ต้นไม้เยอะ เห็นเจ้าหน้าที่เขาโม้ให้ฟังว่า ได้ผลผลิตเทียบเท่าหรือดีกว่าภาคใต้ด้วยครับ (ไม่รู้จริงหรือเปล่า [c--c] )
รายแรก ๆ  ที่ปลูกน่าจะเกิน 20 ปีแล้วครับ มีนายทุน (น่าจะมีการศึกษามาเป็นอย่างดี ) มาลงทุนกว๊านซื้อที่ดินปลูกไว้เกือบพันไร่ครับ ชาวบ้านในพื้นที่กว่าจะเริ่มหันมาสนใจปลูกกันก็ผ่านไป 7-8 ปีแล้ว ตอนที่เขาเริ่มจ้างคนงานชาวพม่ากรีดยาง+ทำแผ่น แล้วต้องใช้รถสิบล้อขนแผ่นยางพาราไปขายนี่แหละครับ !!!

สวนนี้ 8 ไร่เศษ ที่พ่อปลูกไว้ให้ + กรีดได้แล้ว อยู่เนินเขา บนยอดเขาพ่อถวายที่ดินส่วนหนึ่งให้สร้างวัด บรรยากาศดีครับ

ส่วนนี้ 6 ไร่กว่า ๆ พ่อให้ผมมาฝึกหัดทำเอง จะได้รู้ถึงความยากลำบาก....++  ( ยางแค่ 600 ต้น ผมใช้เวลาปลูกเกือบเดือนครับ 555 )

ด้านหลังที่เห็นเขียว ๆ คือสวนยางที่เขาปลูก + กรีดได้แล้วทั้งนั้นเลยครับผม

ผมก็อยากไปเที่ยวสังขละบุรีเหมือนกัน ยังไม่เคยไปเลย  fart-raccoon

« ตอบกลับ #216 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2012, 01:59:39 PM »
บรรยากาศดีมากคับ น้า monAudio

สวยตอนยืนดูครับป๋า  แต่ตอนกรีดยาง เดินขึ้นเขา - ลงเขา เหนื่อยเอาเรื่องเหมือนกันครับ

ผมก็อยากไปเที่ยวสังขละบุรีเหมือนกัน ยังไม่เคยไปเลย  fart-raccoon

อยากจะบอกว่า ภูมิลำเนาเป็นคนแถวนี้ก็จริงครับน้า แต่ผมไม่ได้อยู่ที่นี่ ตั้งแต่ประถมเลยครับ  อยู่ปทุมธานี 6 ปี หลังจากนั้นก็อยู่กรุงเทพ ฯ มาตลอด  การกลับบ้านของผม จึงเหมือนการไปเที่ยวต่างจังหวัดดี ๆ นี่เองครับ  [letter]

สวนยางที่กลับไปทำไว้นี้ ก็เพื่อเป็นทุนสำรองในอนาคตครับ คงหวังรวยไม่ได้ เพราะมีกับเขาแค่ 14 ไร่ เอาไว้เลี้ยงตัวเองตอนแก่เฒ่าอ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กรกฎาคม 2012, 02:03:44 PM โดย monAudio »

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #217 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2012, 02:04:03 PM »
นู๋อยากไป สังขละบุรี.....  [c--c] [pig90118]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #218 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2012, 02:16:32 PM »
นู๋อยากไป สังขละบุรี.....  [c--c] [pig90118]

น้า numz ไปเที่ยวมากี่รอบแล้วครับ

ส่วนผม ห่างบ้านไปอีกแค่ 70 กว่ากิโลเมตร ยังไม่เคยไปเลยครับ [tremor-raccoon]

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #219 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2012, 02:19:04 PM »
เค้าก็อยากไปเหมือนกัน  [heyheybaby_jump]

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #220 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2012, 02:23:46 PM »

น้า numz ไปเที่ยวมากี่รอบแล้วครับ

ส่วนผม ห่างบ้านไปอีกแค่ 70 กว่ากิโลเมตร ยังไม่เคยไปเลยครับ [tremor-raccoon]

[c--c] [c--c] เคยไปแค่ทองผาภูมิ (บ้านอีต่อง) อะคับ  [pig90132]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #221 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2012, 02:37:51 PM »
[c--c] [c--c] เคยไปแค่ทองผาภูมิ (บ้านอีต่อง) อะคับ  [pig90132]

สมัยอยู่ ปทุมธานี ผมเคยนั่งรถไฟไปเที่ยวไทรโยคครั้งแรกในชีวิต ทำเนียนเดินตามหลังเพื่อน ๆ ไป
 อาจารย์หันมาถามว่า  " เจ้าถิ่นทำไมไม่ไปนำเพื่อน ๆ เที่ยวละลูก....? "
 ผม (เหงื่อแตกซิก ๆ ) รีบตอบไปทันใดว่า " ผมเที่ยวบ่อยแล้ว เลยรู้สึกเฉย ๆ ครับ ให้พวกเขาเดินเที่ยวกันเองนะดีแล้ว จะได้ตื่นเต้น ครับอาจารย์...." 

[pig90124]

ออฟไลน์ Say Goodbye

• ถูกใจกด Like+ 17
« ตอบกลับ #222 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2012, 12:50:27 PM »
เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา...พาลูกไปเที่ยวมาครับ....ภายในสวยดีและแปลกตาด้วยครับ...ขอนำรูปมาฝากสักหน่อย....ขอบคุณครับ...

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #223 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2012, 03:18:43 PM »
เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา...พาลูกไปเที่ยวมาครับ....ภายในสวยดีและแปลกตาด้วยครับ...ขอนำรูปมาฝากสักหน่อย....ขอบคุณครับ...

แจ่มดีครับ
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ Pui

• ถูกใจกด Like+ 38
« ตอบกลับ #224 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2012, 06:16:05 PM »

[roll-eyes]
อยู่ พัทยา หรือป่าวครับ
มีรูปเดียวหรือครับ น้าปุ้ม อยากดูอีกครับ

ออฟไลน์ Say Goodbye

• ถูกใจกด Like+ 17
« ตอบกลับ #225 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2012, 06:29:46 PM »
ใช่ครับน้า pui... อยู่พัทยาเหนือครับ...ส่วนมากรูปจะเป็นรูปครอบครัวครับ...ถ่ายค่อนข้างยากหน่อย...คนเยอะ แสงน้อย ห้ามใช้แพลช พื้นที่น้อย ต้องใช้เลนส์ wide และใช้ขาตั้งถึงจะดีครับ...ผมกะว่าใช้แพลชได้เต็มที่ ผลใช้ไม่ได้ ขาตั้งไม่ได้ติดไปด้วย...Nikon D90 ยัด ISO1600/f2.8  s30-40  กลั้นหายใจแทบตายครับ....

ออฟไลน์ Pui

• ถูกใจกด Like+ 38
« ตอบกลับ #226 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2012, 07:05:49 PM »
ใช่ครับน้า pui... อยู่พัทยาเหนือครับ...ส่วนมากรูปจะเป็นรูปครอบครัวครับ...ถ่ายค่อนข้างยากหน่อย...คนเยอะ แสงน้อย ห้ามใช้แพลช พื้นที่น้อย ต้องใช้เลนส์ wide และใช้ขาตั้งถึงจะดีครับ...ผมกะว่าใช้แพลชได้เต็มที่ ผลใช้ไม่ได้ ขาตั้งไม่ได้ติดไปด้วย...Nikon D90 ยัด ISO1600/f2.8  s30-40  กลั้นหายใจแทบตายครับ....

laughhahaha

กด like ให้แล้วครับ

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #227 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2012, 07:17:16 PM »
รูปสวยกันทุกคนเลยครับ

« ตอบกลับ #228 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2012, 11:53:08 PM »

น้องเข้ายังเช็ดไม่ทั่วเลยครับ [roll]

« ตอบกลับ #229 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2012, 11:56:41 PM »
รูปเมื่อตอนไปไหว้พระที่วัดไร่ขิงครับ รูปฦาษี อยู่ตรงทางเข้าด้านข้างโบสถ์

เจอลุงคนนี้ต้องขอถ่ายรูปซักหน่อย [yes-raccoon]

• Moderator
« ตอบกลับ #230 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2012, 12:51:19 PM »

เจอลุงคนนี้ต้องขอถ่ายรูปซักหน่อย [yes-raccoon]

ฟันแทงไม่เข้าชัวร์คับ

หุ หุ ISOสูง ๆ เสร็จหนอนคับน้า  [pig6456]

« ตอบกลับ #231 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2012, 03:29:14 PM »
ดอกบัวเป็นดอกไม้ในดวงใจผมเลยครับ [in-love-raccoon] รูปสวยจัง

« ตอบกลับ #232 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2012, 05:28:25 PM »
ฝากท้องนาที่ปาย ใบนึงครับ

ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #233 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2012, 05:43:25 PM »
น่านอนจริงๆ ตกมาได้ เก็บรถก็ไม่ทัน  [laugh-raccoon]

« ตอบกลับ #234 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2012, 06:08:23 PM »
ชุ่มฉ่ำๆ [happy-ears]

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #235 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2012, 06:19:10 PM »
น่านอนจริงๆ ตกมาได้ เก็บรถก็ไม่ทัน  [laugh-raccoon]

บรรยากาศดีจริงๆครับ ฝนตก จิบเบียร์ ลีโอ 3 ขวด 

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #236 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2012, 06:24:38 PM »

อ่างล้างจานบ้านน้ารุ่งทำไมใหญ่จังครับ   [c--c]

จะไปเก็บทำไมครับ รถน่ะมันกันฝนได้นะ  [laugh-raccoon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #237 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2012, 06:54:43 PM »
 [pig6456]

ได้ 18ปี(สุรานะคับ ม่ายช่ายอย่างอื่น) ซะ 2-3 แก้ว ละเยี่ยมเลยน้า

« ตอบกลับ #238 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2012, 07:01:21 PM »
กับแกล้มแลงนี้ ใส้อั่วย่าง

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #239 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2012, 07:04:01 PM »
ดอกบัวเป็นดอกไม้ในดวงใจผมเลยครับ [in-love-raccoon] รูปสวยจัง

[gr_in]   [res]