ผู้เขียน หัวข้อ: MC low phono ใช้ร่วม symphony  (อ่าน 3001 ครั้ง)

ออฟไลน์ paas

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 97
MC low phono ใช้ร่วม symphony
« เมื่อ: 28 ธันวาคม 2016, 01:25:38 PM »
เนื่องจากเล่นเครื่องเล่นแผ่นเสียงเป็นหลัก และใช้หัวเข็ม MC   ร่วมกับ. Sut ของ Hashimoto  เสียงก็ถูกใจ
เงียบสงัดดีมากๆ
ก่อนหน้านี้เคยเล่น phono หลอดของไทยเจ้าหนึ่ง ขยายหัวเข็ม MC ด้วย. เสียงอวบใหญ่อลังการมาก แต่แก้ฮัมม์ไม่หายเลยเปลี่ยนมาใช้ SUT แทน   
พอดีน้าเล็กจัดวงจรมาให้ ใช้หลอด e80cc. ซึ่งมีหลอดเก็บอยู่ 2 หลอด จึงขอลองทำโปรเจ็คนี้ดู มั่นใจในวงจร ของ. DAV
โดยจะนำมาใช้งานร่วมกับ Symphony.
ฝากน้ารุ่ง จัดทำ pcb ด้วยครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
Re: MC low phono ใช้ร่วม symphony
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2016, 02:25:17 PM »
วงจรขยายสัญญาณจากหัว MC ไปเป็น input ของปรี phono MM อีก 2 วงจรครับ ใช้หลอด E80CC ครับ

จะลองวงจรนี้ครับ   
พอดีมีหลอด e80 cc Volvo  อยู่คู่นึง
Benz Micro ACE S Low  Recommended loading: 200-47,000 ohms

ให้เปลี่ยน R grid จากวงจรที่ใช้ 100ohm. ไปเป็น 47K ตามที่ผู้ผลิตระบุไว้ครับ  ครูแจ้งว่าออกแบบไว้กลาง ให้เปลี่ยนตามผู้ผลิตระบุครับผม

วงจรนี้หรือเปล่าครับ [what11]
ใช้ 1 หลอด จะใช้ซีกละข้างนะครับ [what11]
0.47uF ตัวขนาดเท่าไรครับ [what11]
วางแบบไหนใน symphony  หรือทำแท่นมาใหม่ ทำ PCB พร้อมชุดจ่ายไฟเลยไหม  [yellow-lol]
จะได้เอาไปแทนหลอด 6N16-I ในแผ่นนี้

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: MC low phono ใช้ร่วม symphony
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2016, 03:05:01 PM »
 ขยายแผ่นให้ยาวเท่ากับ DAV  ก็ได้ครับ จะได้ดูไม่แน่นเกินไป  วงจรที่น้า pass เอามา E80CC  ใช้แค่หลอดเดียวสองข้าง ครับ ใช้ซีกละข้าง
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ paas

• ถูกใจกด Like+ 97
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2016, 07:19:32 PM »
ผมวัดขนาดกล่อง symphony. แล้ว คงจับ pcb ลงไปแทรกไม่ได้. คงต้องทำกล่องแยกต่างหาก
ทำขนาด 6x12 cm. กำลังดีครับ
เบื้องต้นจะทดลองดึงไฟจาก   Symphony. มาใช้ก่อน ถ้าไม่ฮัมม์ จี่ จะทำ. pcb supply. แยกอีกทีครับ
 [postman] [postman]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2016, 12:58:32 AM »
ผมวัดขนาดกล่อง symphony. แล้ว คงจับ pcb ลงไปแทรกไม่ได้. คงต้องทำกล่องแยกต่างหาก
เบื้องต้นจะทดลองดึงไฟจาก   Symphony. มาใช้ก่อน ถ้าไม่ฮัมม์ จี่ จะทำ. pcb supply. แยกอีกทีครับ

เอาวงจรมาดูก่อน  [yellow-lol]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2016, 09:47:17 AM »
   การขยายหัวเข็ม MC low มีความยาก และ ละเอียดอ่อนกว่าการทำ MM มากนะครับ  มีหลายอย่าง หลายเรื่องที่ต้องระมัดระวังมากๆในการทำ โดยเฉพาะทางเดินสัญญาณระหว่างช่วงควรที่จะต้องสั้นที่สุดเท่าที่จะทำได้ เพราะสัญญาณที่ต่ำมากๆ มันจะเปราะบางต่อสภาพแวดล้อมค่อนข้างสูง และปัญหาตรงนี้แหละที่คนเล่นหลอดมักจะถอดใจในกับการนำเอาหลอดมาขยายหัวเข็ม MC low ครับ   และนี่เป็นเหตุผลที่ผมไม่ค่อยที่จะนำมาแนะนำให้เพื่อนๆได้ทำกัน แต่น้าลองดูก็ได้ครับ เป็นประสพการณ์เพราะน้าจะสามารถเรียนรู้และได้ประโยชน์จากการทำมาก และ นำไปต่อยอดสู่เครื่องอื่นๆที่จะทำ ทั้งในเรื่องของการจัดวาง การป้องกันสัญญาณรบกวน  และ ระบบกราวด์ ทุกจุดจะต้องเนี๊ยบครับ จึงจะเอาอยู่ คนจึงหันไปเล่น sut. กันหมด เพราะสะดวกง่ายกว่ามาก  แต่ได้ลองฟังเสียงที่ขยายจากหลอดโดยปราศจากเสียงรบกวนแล้ว ผมรับรองว่าฟินกว่าเยอะมากเช่นกัน ซึ่งเสียงและบรรยากาศแบบนี้ก็ไม่สามารถพบเห็นในการ sut. เช่นกันครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ