ผู้เขียน หัวข้อ: IC 3886  (อ่าน 494372 ครั้ง)

ออฟไลน์ cleaning

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 35
Re: IC 3886
« ตอบกลับ #780 เมื่อ: 07 มีนาคม 2012, 11:41:38 PM »
ตั้งใจว่าจะทำ Buffer เอามาเล่นกับ 3886 ซะหน่อย
ยังขาด C อีกคู่เดียว ก็จะได้ฟังเสียงกับเขาบ้างแล้ว

หลอดที่เอามาเสียบนั้น ไม่ใช่ตัวจริง แค่เสียบทดสอบ  clapping-1-2

พี่จะเล่นbuffer ผมเองจะเลิกคบbuffer ซะแล้วครับ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #781 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012, 01:57:24 AM »

http://www.ebay.com/itm/LME49810-450W-Mono-Power-Amplifier-Board-Full-Assembled-/110669805348?pt=LH_DefaultDomain_0&hash=item19c46f3724

LM3886 ของที่มีอยู่แล้วนำมาเพิ่มพลังโดยการเพิ่ม TR output เหมือนตัวอย่าง จะได้ไหมครับ

ตัวนี้นี่ แอมป์ใช้งาน PA ได้เลยครับ ซีรีย์ LME4981x/30 จริงๆดีมาก แต่ราคาก็ไม่เบาเท่าไหร่ บ้านเราไม่ยักกะมีคนทำกันน่ะครับ [c--c]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #782 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012, 05:38:52 AM »
ตั้งใจว่าจะทำ Buffer เอามาเล่นกับ 3886 ซะหน่อย
ยังขาด C อีกคู่เดียว ก็จะได้ฟังเสียงกับเขาบ้างแล้ว

หลอดที่เอามาเสียบนั้น ไม่ใช่ตัวจริง แค่เสียบทดสอบ  clapping-1-2

พี่จะเล่นbuffer ผมเองจะเลิกคบbuffer ซะแล้วครับ

Buffer ทำให้เจ็บช้ำน้ำใจอะไรเหรอ ถึงจะตัดญาตขาดมิตรกัน
ลองไล่เลียงว่าปัญหาที่ทำให้ไม่ถูกใจมันอยู่ตรงไหน แล้วค่อยตัดสินใจ

ผมจะเอาพวกหลอดเทพมาสิงสถิตย์ซะหน่อย
 [gr_in]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #783 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012, 06:40:10 AM »

Buffer ทำให้เจ็บช้ำน้ำใจอะไรเหรอ ถึงจะตัดญาตขาดมิตรกัน
ลองไล่เลียงว่าปัญหาที่ทำให้ไม่ถูกใจมันอยู่ตรงไหน แล้วค่อยตัดสินใจ

ผมจะเอาพวกหลอดเทพมาสิงสถิตย์ซะหน่อย
 [gr_in]
ถ้าหลอดเทพๆน่าจะดีครับ ผมมีbuffer 2ตัวครับ ตัวที่ใช้หลอดเดียว ที่พี่เดินสายให้ตัวนั้นใช้ได้ครับ และได้หลอดดีพี่เฉยเสียงใช้ได้ครับ ผมหมายถึงbuffer อีกตัวครับที่ใช้2หลอดครับ มันดร๊อปเสียงลงเยอะครับ ไม่ใช่ดร๊อปแบบหวานนะครับ หรือว่าหลอดมันไม่ดีพอ แต่ก็ไม่อยากเสี่ยงชื้อหลอดมาใส่ครับ ก็เลยจะถอดใจเรื่อง buffer ก่อนครับ
จริงถ้าเป็น buffer ผมว่าหลอดเดียวก็เสี่ยวได้แล้วครับถ้าหลอดดีหน่อยครับ แต่พอคิดอีกที ถ้าทำโซลิตก็น่าจะต้องการรายละเอียดยิบๆยับๆแล้วเอาbufferลงไปก็ไปทำให้คุณสมบัติของโซลิตมันด้อยลงไป แบบพี่อัล มีความสามารถทำได้ทั้งโซลิต หลอด ถ้าเล่นแยกผมว่าจะโดนกว่า แต่ผมมันทำไม่เป็นหลอด ก็เลยต้องผสม แต่พอผสมเรื่องออกมาดี มันก็ยากอยู่เหมือนกันสำหรับมือใหม่อย่างผม

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #784 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012, 08:16:40 AM »
เสียว  หรือ เสี่ยวครับน้า  laughhahaha
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ มุมคนรักหลอด

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
  • วันนี้เรารู้ว่าทำอะไร พรุ่งนี้เราไม่รู้
    • http://www.diyaudiovillage.net
« ตอบกลับ #785 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012, 02:19:36 AM »
   งานเข้าอีกแล้ว  Isolate Transformer

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มีนาคม 2012, 02:29:52 AM โดย มุมคนรักหลอด »

« ตอบกลับ #786 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012, 06:20:33 AM »
พี่มุมเล่นของหนักอีกแล้วครับ   [clap hand2]

วันนี้ ผมหยิบแผ่น The TBM Sounds!

เอามาฟังกับ 3886 ต้องบอกว่า LM3886 ถ่ายทอดเสียงของกีตาร์ไฟฟ้า, อคูสติคเบส และกลอง
ใน Track : 7  Greensleeves ได้อย่งสนุกสนาน เร้าใจ เหมือนมีคนบรรเลงอยู่ตรงหน้า

ฟังไปนาน ๆ ชักเริ่มชอบ LM3886 ฟังเพลงเร็วได้สนุกสนาน
รายละเอียดเล็ก ๆ น้อย ๆ ถ่ายทอดออกมาไม่มีตกหล่นครับ
 [yes-raccoon]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ ซุปฯ_ดำ

• ถูกใจกด Like+ 18
« ตอบกลับ #787 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012, 07:27:04 AM »
  งานเข้าอีกแล้ว  Isolate Transformer

น้ามุมยังไม่ได้นอนหรือตื่นแต่เช้าหรือจะเรียกว่าดึกดีครับ
เพิ่งตามมาอ่านที่นี่เดี๋ยวจะมาร่วมวง 3886 ด้วยอีกคนเห็นมีคนเล่นกันเยอะจะได้มีคนให้คำปรึกษา ตอนนี้ยังเหลืออยู่ 2 ตัว ออกแบบ PCB classA ไว้แต่ยังไม่ได้ทำต่อสักที เห็นความพยายามของน้า cleaning แล้วน่ายกย่องครับเรื่องการแก้จี่และฮัม ผมทำ Hiraga classA ไว้ 2 ปีแล้วยังไม่มีเวลาแก้เรื่องเสียงจี่เลยสงสัยต้องลองเอามาปัดฝุ่นซะหน่อยแล้ว น่าเสียดายมาไม่ทันหวานใจเลยไม่มีไว้ดองกับเขาเลย  [c--c]

ออฟไลน์ ตาปุ๊_ภูเก็ต

• ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #788 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012, 10:26:40 AM »
พี่มุมเล่นของหนักอีกแล้วครับ   [clap hand2]

วันนี้ ผมหยิบแผ่น The TBM Sounds!

เอามาฟังกับ 3886 ต้องบอกว่า LM3886 ถ่ายทอดเสียงของกีตาร์ไฟฟ้า, อคูสติคเบส และกลอง
ใน Track : 7  Greensleeves ได้อย่งสนุกสนาน เร้าใจ เหมือนมีคนบรรเลงอยู่ตรงหน้า

ฟังไปนาน ๆ ชักเริ่มชอบ LM3886 ฟังเพลงเร็วได้สนุกสนาน
รายละเอียดเล็ก ๆ น้อย ๆ ถ่ายทอดออกมาไม่มีตกหล่นครับ
 [yes-raccoon]

ที่น้าอัลกล่าวมานั้น เค้าแหละคัพ 3886  เลย  ผมก็ยังติดใจอยู่ทุกวันนี้  [roll]

ออฟไลน์ มุมคนรักหลอด

• ถูกใจกด Like+ 5
  • วันนี้เรารู้ว่าทำอะไร พรุ่งนี้เราไม่รู้
    • http://www.diyaudiovillage.net
« ตอบกลับ #789 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012, 10:30:14 AM »
   โดยส่วนตัวแล้ว ชอบเจ้า 3886 มากกว่า เจ้า 3875 แต่ในด้านเสียงร้องแล้ว เจ้า 3875 ชนะขาด ส่วนรายละเอียดหยุม ๆ หยิม ๆ เจ้า 3886 ชนะขาดเช่นกัน รักพี่ เสียดายน้อง เลยทำไว้อย่าง ละ 5 เครื่อง ขณะนี้กำลังทำแบบ 4 เชลเน้น ใส่รถยนต์ เอาไว้ฟังเสียงเพลง เวลาเดินทางไกล้ เรียกว่าเป็นแฟนพันธุ์แท้กันเลยครับ  [heart_shell]

« ตอบกลับ #790 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012, 10:46:27 AM »
  โดยส่วนตัวแล้ว ชอบเจ้า 3886 มากกว่า เจ้า 3875 แต่ในด้านเสียงร้องแล้ว เจ้า 3875 ชนะขาด ส่วนรายละเอียดหยุม ๆ หยิม ๆ เจ้า 3886 ชนะขาดเช่นกัน รักพี่ เสียดายน้อง เลยทำไว้อย่าง ละ 5 เครื่อง ขณะนี้กำลังทำแบบ 4 เชลเน้น ใส่รถยนต์ เอาไว้ฟังเสียงเพลง เวลาเดินทางไกล้ เรียกว่าเป็นแฟนพันธุ์แท้กันเลยครับ  [heart_shell]
บอร์ด DC TO DC น้ามุมซื้อมาจากไหนคัพ [confused-raccoon]

« ตอบกลับ #791 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012, 10:47:40 AM »
ฟังเพลงร้องเป็นหลัก ยังมีตัวเลือกให้รับไว้พิจารณาอีก 1 ตัว
คือ LM1875 ซึ่งมีความละเมียดไม่น้อยหน้า LM3875 ครับ

ออฟไลน์ Oonjai

• หูหาเรื่อง
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #792 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012, 10:49:33 AM »

3875 และ 3886 เอามาขนานกันได้ใหมครับ

« ตอบกลับ #793 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012, 10:53:21 AM »
ฟังเพลงร้องเป็นหลัก ยังมีตัวเลือกให้รับไว้พิจารณาอีก 1 ตัว
คือ LM1875 ซึ่งมีความละเมียดไม่น้อยหน้า LM3875 ครับ

ผมตั้งใจจะทำทั้ง 3 เบอร์  1875  3875 3886  ตอนนี้ก็ได้มาแล้ว 2 เบอร์ยังขาด 1875  ผมเรียก 3 เบอร์นี้ว่า  3 ทหารเสือ  [gr_in]

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #794 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012, 12:09:45 PM »
3886 ของผมทำตาม hw ภาพแรกก็ไม่ดัง(+กับยังขาดอุปกรณ์บางตัว) จึงทำตาม hw ภาพที่ 2 ก็ไม่ดัง IC ระเบิืดในหน้าที่ไป 1 ตัว เมื่อจะถอดก็ไล่วงจรไม่มีอะไรผิดพลาด(หรือเราคิดเองเออเอง) เอ้า ต่อใหม่โดยใช้วงจร hw ในภาพที่ 2 (การทำของผมเป็นการต่อบน pcb ของคุณสรรเสริญ แต่เพิ่มเติมวงจรในส่วนของ hw ในภาพที่ 2 เข้าไป แต่ไม่มีเสียง การต่อบน pcb ก็ตามนี้ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=724.msg60318#msg60318 ส่วนที่เพิ่มก็เป็นส่วนที่มีอยู่ hw ในภาพที่ 2
การ hw จากทั้งสองภาพมีข้อแตกต่าง สองสามแห่งที่เห็นชัดคือ
1. C Non - Polar 47uF 50V ในภาพแรก แต่ในภาพที่ 2 C ตัวนี้เป็น Bi Polar ค่าเดียวกัน
2. C In Put 47 - 100 uF มีขั้ว + - ในภาพแรก แต่ในภาพที่ 2 C In Put ค่า 4.7 MKP ไม่มีขั้ว
3. ขา 11 ไม่ใช้ทั้งในภาพ hw ที่ 1 และที่ 2 ส่วนวงจรหรือบน pcb ของคุณสรรเสริญ ต่อขา 11 ลงขั้ว - (หรือต่อเข้า V-)
สำหรับผมเมื่อต่อบน pcb ของคุณสรรเสริญ ผสมกับวงจร hw ในภาพที่ 2 ใช้ C Non - Polar ใช้ C In Put ค่า 33 uF มีขั้ว แต่ไม่ได้ต่อขา 11 เข้า pcb ขา 11 จึงไม่มีไฟ - ไปเลี้ยง (เพราะวงจรที่เป็น hw ไม่ใช้ขา 11)
ผมจะสำรวจตัวเองอีกครั้ง อาจยอมตัดใจไปใช้อุปกรณ์น้อยชิ้น ตามรูปแบบบน pcb คุณสรรเสริญ ถ้าเป็นเช่นนั้น ผมก็แพ้ตัวเองที่ไม่มีความสามารถ hw ตามวงจรที่ต้องการได้โดยที่ไม่รู้ด้วยว่าตัวเองผิดตรงไหน หรือผมจะผิดที่ไปใช้วิธีผสมกันระหว่างวงจร pcb กับ hw ซึ่งผมเห็นว่าเป็นการต่อวงจรเดียวกัน เพียงแต่มีอุปกรณ์เพิ่มหรือเสริมในจุดต่าง ๆ เท่านั้น นอกนั้นก็เป็นไปตามข้อสังเกตทั้ง 3 ที่กล่าวไว้ข้างต้น
คุณ tuck 4427 เคยสอบถามถึง 3886 พร้อมให้วงจร hw มา แต่ผมไม่ได้ทำเพราะปัญหาเบี้องต้นของตนเองยังแก้ไม่ได้ [entreat-raccoon] ถอดใจเมื่อไร อาจใช้ประโยชน์จากวงจร คุณ tuck ครับ  [checks-raccoon]
ผมจะยังไม่เริ่มหวานใจหากผมแก้ปัญหา 3886 ไฮบริด (เรียกให้ชวนหมั่นใส้) ไม่ได้ หรือยอมแพ้ไปต่อตามแบบของคุณสรรเสริญ
กับการ hw 1875 ในแบบของคุณ tuck ที่เป็นกระสือ และกระหัง ซึ่งดังแล้วและพอใจมาก ๆ กับการต่อแบบกระสือและกระหังของผม เมื่อพร้อมขึ้นบ้านใหม่ แม้คับแคบไปหน่อย ผีทั้งสองตนไม่ว่า แต่ผมต่อไฟผิด C ระเบิดในขณะจะปฏิบัติหน้าที่ในบ้านถาวร  [in-love-raccoon] กรรม  ขอใถ่โทษด้วยการแก้ไขให้ใช้การได้ก่อน เพราะการ hw 1875 ในแบบของคุณ tuck (แม้จะไม่ใช่วิธีเดียวกันทั้งหมด) เสียงได้ใจผมมาก ๆ (ได้ใจผมจริง แต่เสียงเป็นอย่างไร ผมไม่มีความสามารถอธิบายเป็นคำพูดได้)  [phok]
ต้องขออภัย ช่วงนี้อาจเข้ามาช้าหรือไม่บ่อยนัก

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #795 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012, 01:00:52 PM »
3886 ของผมทำตาม hw ภาพแรกก็ไม่ดัง(+กับยังขาดอุปกรณ์บางตัว) จึงทำตาม hw ภาพที่ 2 ก็ไม่ดัง IC ระเบิืดในหน้าที่ไป 1 ตัว เมื่อจะถอดก็ไล่วงจรไม่มีอะไรผิดพลาด(หรือเราคิดเองเออเอง) เอ้า ต่อใหม่โดยใช้วงจร hw ในภาพที่ 2 (การทำของผมเป็นการต่อบน pcb ของคุณสรรเสริญ แต่เพิ่มเติมวงจรในส่วนของ hw ในภาพที่ 2 เข้าไป แต่ไม่มีเสียง การต่อบน pcb ก็ตามนี้ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=724.msg60318#msg60318 ส่วนที่เพิ่มก็เป็นส่วนที่มีอยู่ hw ในภาพที่ 2
การ hw จากทั้งสองภาพมีข้อแตกต่าง สองสามแห่งที่เห็นชัดคือ
1. C Non - Polar 47uF 50V ในภาพแรก แต่ในภาพที่ 2 C ตัวนี้เป็น Bi Polar ค่าเดียวกัน
2. C In Put 47 - 100 uF มีขั้ว + - ในภาพแรก แต่ในภาพที่ 2 C In Put ค่า 4.7 MKP ไม่มีขั้ว
3. ขา 11 ไม่ใช้ทั้งในภาพ hw ที่ 1 และที่ 2 ส่วนวงจรหรือบน pcb ของคุณสรรเสริญ ต่อขา 11 ลงขั้ว - (หรือต่อเข้า V-)
สำหรับผมเมื่อต่อบน pcb ของคุณสรรเสริญ ผสมกับวงจร hw ในภาพที่ 2 ใช้ C Non - Polar ใช้ C In Put ค่า 33 uF มีขั้ว แต่ไม่ได้ต่อขา 11 เข้า pcb ขา 11 จึงไม่มีไฟ - ไปเลี้ยง (เพราะวงจรที่เป็น hw ไม่ใช้ขา 11)
ผมจะสำรวจตัวเองอีกครั้ง อาจยอมตัดใจไปใช้อุปกรณ์น้อยชิ้น ตามรูปแบบบน pcb คุณสรรเสริญ ถ้าเป็นเช่นนั้น ผมก็แพ้ตัวเองที่ไม่มีความสามารถ hw ตามวงจรที่ต้องการได้โดยที่ไม่รู้ด้วยว่าตัวเองผิดตรงไหน หรือผมจะผิดที่ไปใช้วิธีผสมกันระหว่างวงจร pcb กับ hw ซึ่งผมเห็นว่าเป็นการต่อวงจรเดียวกัน เพียงแต่มีอุปกรณ์เพิ่มหรือเสริมในจุดต่าง ๆ เท่านั้น นอกนั้นก็เป็นไปตามข้อสังเกตทั้ง 3 ที่กล่าวไว้ข้างต้น
คุณ tuck 4427 เคยสอบถามถึง 3886 พร้อมให้วงจร hw มา แต่ผมไม่ได้ทำเพราะปัญหาเบี้องต้นของตนเองยังแก้ไม่ได้ [entreat-raccoon] ถอดใจเมื่อไร อาจใช้ประโยชน์จากวงจร คุณ tuck ครับ  [checks-raccoon]
ผมจะยังไม่เริ่มหวานใจหากผมแก้ปัญหา 3886 ไฮบริด (เรียกให้ชวนหมั่นใส้) ไม่ได้ หรือยอมแพ้ไปต่อตามแบบของคุณสรรเสริญ
กับการ hw 1875 ในแบบของคุณ tuck ที่เป็นกระสือ และกระหัง ซึ่งดังแล้วและพอใจมาก ๆ กับการต่อแบบกระสือและกระหังของผม เมื่อพร้อมขึ้นบ้านใหม่ แม้คับแคบไปหน่อย ผีทั้งสองตนไม่ว่า แต่ผมต่อไฟผิด C ระเบิดในขณะจะปฏิบัติหน้าที่ในบ้านถาวร  [in-love-raccoon] กรรม  ขอใถ่โทษด้วยการแก้ไขให้ใช้การได้ก่อน เพราะการ hw 1875 ในแบบของคุณ tuck (แม้จะไม่ใช่วิธีเดียวกันทั้งหมด) เสียงได้ใจผมมาก ๆ (ได้ใจผมจริง แต่เสียงเป็นอย่างไร ผมไม่มีความสามารถอธิบายเป็นคำพูดได้)  [phok]
ต้องขออภัย ช่วงนี้อาจเข้ามาช้าหรือไม่บ่อยนัก

[confused-raccoon]  [entreat-raccoon]  [checks-raccoon] 3886 ยังเงียบอยู่เลยนะ
1. ถ้าต่อถูก C จะมีขั่วหรือไม่มีจะกลับขั่วหรือไม่กลับ ก็ต้องดัง
2. เหมือนข้อ 1.
3. ขา11 จะต่อ V- หรือไม่ต่อก็ต้องดัง
วัดไฟมาคุยกันด้วยสิครับ เอารูปชัดๆมาชมกัน C จะได้ไม่ระเบิดอีก  [roll]

« ตอบกลับ #796 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012, 01:09:15 PM »

พี่สังข์ ลองเปลี่ยนแนวคิดใหม่ เอา PCB ของคุณ Sansirn มาต่อ 3886 ด้วยอุปกรณ์น้อยชิ้นที่สุดให้ดังก่อน
เมื่อดังแล้ว จึงค่อยดัดแปลงตามวงจรที่ต้องการในภายหลัง

ที่พี่สังข์ทำมาแล้วเกิดระเบิด หรือว่าไม่ดัง ต่อผิดไม่ตรงตามวงจรแน่นอนครับ

« ตอบกลับ #797 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012, 02:28:39 PM »
ตอนแรกผมก็คิดว่า hw จะง่าย แต่จริงแล้วผมว่าต้องขั้นเทพเลยเพราะมันขาชิดกันมากโอกาศรบกวนกันมีสูง
หลายๆท่านก็ไม่ทำ hw กัน ระดับพี่มุมออกปากว่า hw โอกาศฮัมจี่มีสูง ก็คงจะไม่ hw แล้วผม

ออฟไลน์ Pui

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 38
« ตอบกลับ #798 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012, 03:53:33 PM »

เห็นของน้าอัลฯ เลยไปค้นในกรุ
เคยซื้อไว้เหมือนกันเลย

clapping-1-2

ออฟไลน์ ซุปฯ_ดำ

• ถูกใจกด Like+ 18
« ตอบกลับ #799 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012, 05:28:04 PM »

เห็นของน้าอัลฯ เลยไปค้นในกรุ
เคยซื้อไว้เหมือนกันเลย

clapping-1-2

ยังไม่ได้ใช้เลยหรือครับ  [unde_cided] ของผมดีหน่อยซื้อแล้ว ลงอุปกรณ์แล้วแต่ก็ยังไม่ได้เหมือนกัน  [c--c] ทั้งแผ่น power และ buffer

ออฟไลน์ Pui

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 38
« ตอบกลับ #800 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012, 05:51:49 PM »
ครับผม ซื้อไว้ยังไม่ได้ทำเลย
ดองไว้อีกเพียบ บางอันหาย หาไม่เจอก็มี ไม่รู้เอาไว้ที่ไหน

« ตอบกลับ #801 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012, 06:44:35 PM »
ผมต้องการแผ่นนี้ ตามหาแผ่นต้นฉบับก็ไม่ได้รับคำตอบ

จากที่ฟังผ่าน ๆ ผมว่าแผ่นนี้เอามาแจมกับ 3875 ทำให้เสียงน่าฟังมากขึ้น
จึงต้องนำมาให้พี่เขาเขียน PCB เอาไว้เล่นเองครับ

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #802 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012, 08:35:06 PM »
คุณ  RuNgPhUnG ครับ
ผมทราบว่าคุณ  RuNgPhUnG หรือท่านผู้รู้ท่านอื่น ๆ สามารถตรวจการบ้านและชี้จุดผิดพลาดของผมได้ แต่ผมเกรงใจจริง ๆ ขออนุญาตแก้ไขด้วยการรื้อมาต่อใหม่อีกครั้ง การรื้อผมจะถอด C ตัวใหญ่ทั้งคู่ออกและถ่ายรูปไว้ให้ตรวจข้อผิดพลาดก่อน ไม่แน่อาจถอดใจทำตามวิธีของคุณอัล และเห็นด้วยกับคุณอัลว่าผมอาจต่อไม่ตามวงจรก็ได้(แต่คิดไปเองว่าถูกต้องแล้ว) เนื่องจากเห็นว่าอุปกรณ์อะไรเข้าขาไหนหรือหันขั้วอย่างไรแล้วไม่น่าผิดพลาด เรื่องนี้พักไว้ก่อนครับ
ขอแจ้งให้คุณ RuNgPhUnG ทราบตามที่ถามดังนี้
ผมใช้หม้อ 18 - 0 -18 ผ่านไดโอดวัดได้ 19.9 - 20.1 V
ต่อเข้า pcv วัดได้ + - 24.6 - 24.7 V
ชอร์ท input กับกราวด์วัดไฟที่ Output  ได้ -2.9mV + 2.6mV ครับ
แต่รูปต้องพรุ่งนี้เพราะค่ำแล้ว กล้องตัวใหญ่เลนซ์คิทเพิ่งตามซินามิไป กล้องคอมแพ็คหากถ่ายกลางคืนจะไม่ชัด (หรือฝีมือไม่ถึง)
ขอบพระคุณท่านผู้รู้ทุกท่านครับ  [res] [res] [res]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #803 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012, 08:48:21 PM »
คุณ  RuNgPhUnG ครับ
ผมทราบว่าคุณ  RuNgPhUnG หรือท่านผู้รู้ท่านอื่น ๆ สามารถตรวจการบ้านและชี้จุดผิดพลาดของผมได้ แต่ผมเกรงใจจริง ๆ ขออนุญาตแก้ไขด้วยการรื้อมาต่อใหม่อีกครั้ง การรื้อผมจะถอด C ตัวใหญ่ทั้งคู่ออกและถ่ายรูปไว้ให้ตรวจข้อผิดพลาดก่อน ไม่แน่อาจถอดใจทำตามวิธีของคุณอัล และเห็นด้วยกับคุณอัลว่าผมอาจต่อไม่ตามวงจรก็ได้(แต่คิดไปเองว่าถูกต้องแล้ว) เนื่องจากเห็นว่าอุปกรณ์อะไรเข้าขาไหนหรือหันขั้วอย่างไรแล้วไม่น่าผิดพลาด เรื่องนี้พักไว้ก่อนครับ
ขอแจ้งให้คุณ RuNgPhUnG ทราบตามที่ถามดังนี้
ผมใช้หม้อ 18 - 0 -18 ผ่านไดโอดวัดได้ 19.9 - 20.1 V
ต่อเข้า pcv วัดได้ + - 24.6 - 24.7 V
ชอร์ท input กับกราวด์วัดไฟที่ Output  ได้ -2.9mV + 2.6mV ครับ
แต่รูปต้องพรุ่งนี้เพราะค่ำแล้ว กล้องตัวใหญ่เลนซ์คิทเพิ่งตามซินามิไป กล้องคอมแพ็คหากถ่ายกลางคืนจะไม่ชัด (หรือฝีมือไม่ถึง)
ขอบพระคุณท่านผู้รู้ทุกท่านครับ  [res] [res] [res]

[c--c] หามิใช่ผมคนเดียวครับเราช่วยๆกันดูหลายคน คนนั้นนิดคนนี้หน่อย บางทีผมเองก็มีพลาดบ้าง ส่วนไฟที่วัดก็ถือว่าผ่านครับ แต่ที่ไม่ดังก็ต้องไล่กันต่อไป RC ตรงขา 8 ก็มีส่วนทำให้ดังหรือไม่ดังก็ได้ ในบางส่วนอาจบัดกรีไม่ติดในบางจุด หากมีรูปถ่ายอาจจะเห็นได้ว่าตรงไหนมันตกหล่นไปเพราะอุปกรณ์มีไม่กี่ตัว สู้ๆครับ เอาใจช่วย  [roll]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มีนาคม 2012, 09:39:24 PM โดย RuNgPhUnG »

« ตอบกลับ #804 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012, 10:12:41 PM »
Buffer จะเอามาใช้ร่วมกับ LM3886
เอามายั่วคุณ Cleaning ซะหน่อย

กับหลอดนี้ครับ

« ตอบกลับ #805 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012, 10:14:37 PM »
หลอดเบอร์อะไรคัพน้าอัล  [confused-raccoon]

« ตอบกลับ #806 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012, 10:15:21 PM »
ส่วนหลอดนี้ สุภาพบุรุษรัสเซีย ท่านใดเคยเล่นบ้างครับ

« ตอบกลับ #807 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012, 10:17:42 PM »
หลอดเบอร์อะไรคัพน้าอัล  [confused-raccoon]

6DJ8/ECC88 ครับ

เอามาแจมห้องนี้ จะผิดห้องไหมเนี่ย  [unde_cided]

« ตอบกลับ #808 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012, 10:19:04 PM »
Buffer จะเอามาใช้ร่วมกับ LM3886
เอามายั่วคุณ Cleaning ซะหน่อย

กับหลอดนี้ครับ

buffer ผมยกไปไว้มุมห้องชั่วคราวก่อนครับ

« ตอบกลับ #809 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012, 10:19:09 PM »
ถ้าจำไม่ผิด ผมมีแต่หลอดเบอร์ 180F กับ PCC88  ทำได้มั้ยคัพ  [confused-raccoon]