ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเพื่อน ๆ ด้วยครับว่า ในช่วง เมษา-พฤษภานี้ ผมจะทำ EL34 SE วงจรใดดีครับ  (อ่าน 6773 ครั้ง)

ออฟไลน์ birdwhistle

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 13
ผมต้องส่งคะแนนภาค 2/2554 ภายในสิ้น มี.ค.นี้ ส่วน Summer มีสอนเฉพาะวันอาทิตย์ เช้าถึง 16.00 น. (วิชาengineering electronics)

กำลังจะได้ EL34 มา 2 หลอด PT นั้น "ผู้โชคร้าย" ทำบ๊อบบิ้น ให้แล้ว ขนาดคงได้ซัก 150-160 VA

แกนเหล็ก+ ฝาครอบ หาได้ครบแล้ว (รื้อจากหม้อแปลงเดิมที่ยังไม่ได้ชุบและอบวานิช) ลวดทองแดงไม่มีปัญหา วานิชเหลือแต่แบบแห้งอากาศ(ก็ใช้ได้)
ลองหาดูในสโตร์แล้วเหลือพอทำ PT ได้ 3-4 ตัว ที่สำคัญยังมีขนาด 38 มม. ลึก 65 มม. อีก 1 ตัว ถ้ารื้อออกมาคงได้ขนาดประมาณ 400 VA อีก 1 ตัว

ตั้งแต่เลิกรับ ปวช.+ ปวส. ปัจจุบันรับแต่ ป.ตรี วศ.บ. ของเหล่านี้ก็ไม่ได้สั่งเข้ามาฝึก นศ.อีก
ผมได้ดู ๆ ไว้ 2 วงจร ๆ แรกดูไม่ค่อยมีอาไร นอกจาก Feedback ที่ 12AT7 ครึ่งหลัง โดย VR 100 KB เป้นตัวปรับ Feedback 

• **
ส่วนวงจรที่ 2 เป็น EL34 + EF86 ดู ที่เห็น ๆ วงจรตรง Rectifier ต่อไดโอด ผิดทั้ง 2 ชุด 

ขอถามเพื่อสมาชิกที่ต่อมาแล้วว่า วงจรไหนน่าสนใจกว่ากันครับ

ออฟไลน์ electron

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<

[yes-raccoon] มีแววเป็นนัก ดีไอวาย ที่ดีได้ครับ รู้จักสังเกตุ ไปเรื่อยๆ มากขึ้น ๆ  ความคิดผมนะ ถ้ามีวัตถุดิบมากพอสำหรับวงจรไหน ก็ลองทำดูครับ การฮาร์ดไวร์ เรารื้อแก้ไขปรับเปลี่ยนได้ง่ายครับ

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
 วงจรแรก เคยได้ฟังของเพื่อนสมาชิกที่ทำแล้ว เสียงดีครับ ส่วนวงจรที่ 2 ยังไม่เคยได้ฟังเลยครับ  [c--c]

เชียร์วงจรแรกละกัน  local feedback แบบนี้น่าสน [thumbs-up-raccoon]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
ผมเชียร์ให้ใช้หลอดไดรฟ์เป็น EF86/6267

ผมเคยทำ EL34 ใช้ EF86 ไดรฟ์ตามวงจรข้างบนไปให้ผู้ใหญ่ท่านหนึ่งไปฟัง
ท่านชอบใจมาก เลิกฟังแอมป์หลอดที่ท่านซื้อมาจากจีนเลยครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

• **
เมื่อวานนี้ตอนบ่ายได้หลอดมาแล้วครับ เนื่องจากผมห่างเหินเรื่องแอมป์ไป 30 ปี เรียกว่า ณ วันนี้ไม่มีประสบการณ์เลยว่าของ "ยี่ห้อไหนดี"

หลอดไดรฟ์ ได้ 6201 USA มา 2 หลอด ผมไม่สันทัดครับ เลยไม่รู้ว่าเป้นยี่ห้ออะไร
มันพิมพ์มาแค่นี้ มิหนำซ้ำยังอ่านยากอีก เพราะตัวอักษรสีออกเทา ๆ แก่ ๆ เหลือบทองนิด ๅ กลมกลืนกับหลอด บวกกับ "สายตาอันยาวไกลเกือบ 400 ของผม"
ไม่รู้ว่าเป็น 12AT7 จากไหน

ส่วน EL34 ได้มา 2 หลอด ดูจากโครงสร้างแล้วไม่สบอารมณ์เลยครับ เป็น EDICRON กล่องสีเทาแก่ ๆ อมเขียวพิมพ์ว่า UK  
ดูจากฐานหลอดเป็น Thermo plastic หล่อมาหยาบ ๆ ไม่เนียนเหมือนฐานหลอด PL36 ของฟิลิปส์ ที่ผมเคยเห็นในทีวีเซียร่า เมื่อสมัยก่อนโน้น
สงสัยจะมาจาก ประเทศ "ชี้หน้า" แล้วตีว่า "UK"
เพื่อน ๆ ท่านใดมีข้อมูลยี่ห้อนี้ ขอความอนุเคราะห์ ทำบุญทำทาน คนด้อยประสบการณ์ด้วยครับ  

พรุ่งนี้คาดว่าน่าจะได้หลอดทวินไดโอดมาทำเร็คติไฟร์ เห็นแต่โน้ตแปะข้างกล่องหลอด EL34 ว่า จะส่ง 5C3S ของรัสเซียมาให้แทน 5U4G

ตั้งใจว่าจะทำให้ใช้ได้ก่อน ส่วนหลอดที่ดีกว่าคงต้อวเดินหาซื้อเอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มีนาคม 2012, 12:31:45 PM โดย birdwhistle »

5C3S ตา Golf มีของ Svetlana อยุ่หลอดนึงเห็นว่าไม่โดนใจ เค้าน่าจะขายต่อนะครับ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

• **
ได้ 5C3S แบบนี้มาแทน 5U4G ดูจากเครื่องหมายเหมือน SED WING C

แต่ตรงยี่ห้อ ภาษารัสเซีย น่าจะเป็น svetlana ไม่ทราบว่าถูกต้องไหมครับ

ที่ตัวหลอด มันพิมพ์เบอร์เหมือนกับที่ฝากล่อง และตรงใต้เบอร์พิมพ์ว่า XII-79

รบกวนท่านผู้รู้ช่วยอนุเคราะห์ ที่มาที่ไปของหลอดนี้ รวมทั้งความน่าเชื่อถือด้วยครับ

ออฟไลน์ rambutan

• ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
หน้าตาเหมือนกับ5v4ทังสเลม(รัซเซียปลอมตัว)ที่ผมมีอยู่เลย  [roll]

• **
ส่วน 12AT7 ผมได้หลอดนี้มาครับ  6201 USA แล้วเครื่องหมายเหมือนสามเหลี่ยม

ที่หัวเขียนด้วยลายมือคงจะเขียนด้วย ที่ลบคำผิดสีขาว เป็นเกนของหลอดทั้งสองซีกในแต่ละหลอด = 64  และทั้ง 2 หลอดก็ 64 เท่ากัน
นั่นคือ ไตรโอดทั้ง 4 มีเกน = 64 ทั้งหมด  (ไม่รู้จะเชื่อได้ไหม) สงสับต้องทดสอบเอาเอง

มันแพ็คใส่พลาสติกใส แล้วเอาเทปปิดมา

เมื่อได้อุปกรณ์ครบและทำแท่นเสร็จ คงต้องทำให้มันใช้ได้ก่อน อย่างอื่นว่ากันทีหลัง

กว่าจะว่างมานั่งทำแท่นก็คงต้นเดือน เม.ย.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มีนาคม 2012, 12:45:42 PM โดย birdwhistle »

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
6201 USA สัญลักษ์หลวงจีน(มีจุดๆ) เป็นของ GE ครับ  [yes-raccoon]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

• **
ขอบตุณครับท่าน Bang doi 
อุปกรณ์ใกล้ครบแล้ว เหลือแต่ R ซึ่งหากเป็น 1/2วัตต์ 5 % แล้วไม่เรื่องมาก ที่ทำงานผมมีครบทุกค่า ผมสั่งมาให้ นศ.ทำ Lab
ไดโอด ผมมีทั้ง 1N4002  4004  4006  4007  1N5402  5404  5407  อย่างละเป็นร้อย
บริดจ์ก็มี 6 A  400 V  16 A 800 V  35 A 800 V อย่างละหลายสิบ
IC ประจำห้องทดลอง op-amp 741  4558  Timer 555 ทรานซิสเตอร์ JFET MOSFET เบอร์ที่ใช้ Set Lab
ส่วนที่เกี่ยวกับหลอดไม่มีเลยเพราะไม่อยู่ในหลักสูตร

พวกหลอดที่ได้มานั้น ได้อุปกรณ์มา โดยไม่มีโอกาสเลือกครับ.....
หากอยากได้ดังใจ ผมคงต้องเดินหาเอง

ตอนนี้รอหลังสอบปลายภาค จะให้ "ผู้โชคร้าย" พัน PT และ choke

ออฟไลน์ alfa@

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 23
เดี๋ยวผมรื้อเครื่องจีนทำตามอาจารย์ด้วยเป็นการฝึกเครื่องแรกก่อนไปเล่นเครื่องใหญ่ครับ
 clapping-1-2

ได้ 5C3S แบบนี้มาแทน 5U4G ดูจากเครื่องหมายเหมือน SED WING C

แต่ตรงยี่ห้อ ภาษารัสเซีย น่าจะเป็น svetlana ไม่ทราบว่าถูกต้องไหมครับ

ที่ตัวหลอด มันพิมพ์เบอร์เหมือนกับที่ฝากล่อง และตรงใต้เบอร์พิมพ์ว่า XII-79

รบกวนท่านผู้รู้ช่วยอนุเคราะห์ ที่มาที่ไปของหลอดนี้ รวมทั้งความน่าเชื่อถือด้วยครับ

มันก็คือ Svetlana หรือ Sed C หล่ะครับ ต่างกันที่ปีและโรงงานที่ผลิตมั้ง เบอร์นี้เขียนเป็นภาษารัสเซียครับ แปลตรงๆมันก็คือ 5U4 หล่ะครับ แค่ตัวเขียนต่างกัน [gr_in]

หน้าตาเหมือนกับ5v4ทังสเลม(รัซเซียปลอมตัว)ที่ผมมีอยู่เลย  [roll]

5V4 จะเพลทเรียบนะสหายเงาะ

อันนี้ 5Z4 USSR

กว่าจะหารูปเจอ  [c--c] SVETLANA 6C3S หรือ 5U4G ปี1959

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มีนาคม 2012, 12:34:55 PM โดย numz »

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
หลอด REC ของรัสเซีย ผมว่าเสียงก็ไม่เลวนะ อาจจะอ่อนด้อยน้ำหนักของเสียงเบสไปบ้างเมื่อเทียบกับหลอดของพี่มะกันเค้า ทุกวันนี้ยังเสียบฟังกับ EL34SE วงจรเดียวกันนี่แหละ  [yes-raccoon]

• **
เมื่อวันพฤหัส ได้หลอดนี้มาอีก 1 หลอดครับ ได้มาจากย่านประชานิเวศน์ 1

คุยกันไป คุยกันมา อ้าว เขาจบ ป.ตรี สาขาเดียวกับผม ที่เดียวกัน หลังผม 13 ปี  

5U4GB ของ GE  ตัวเลข 4 ตัว 58-19 ไม่ทราบว่าเป็น สัปดาห์ที่ 19 ปี 1958 ใช่ไหมครับ

หลอดมันเอียงมาก เวลาเสียบซ็อคเก็ตแล้ว เอียงเหมือน "หอเอนปีซา" เลย

• **
วันพฤหัสที่ 29 มี.ค. ได้ฤกษ์ "ผู้โชคร้าย 2 คน" พัน PT และ choke ตามที่ผมคำนวณไว้ วันศุกร์ คงอัดแกน ทดสอบ

บ๊อบบิ้นซื้อเอาเพื่อความรวดเร็ว  PT ขนาด 38x50  

ส่วน choke 32x32 ที่จริงอยากได้ขนาด 29 มม. แต่ไม่มีแกนเหล็ก 29 มม. เหลือแต่ 32 มม. ก็ยังดีกว่าไม่มี    

วันจันทร์ ที่ 2 เม.ย. ผมคงต้อง "ราด" วานิชแห้งอากาศ แล้วจับมันตากแดด   

ที่ทำงานผมเคยมีเตาอบ แต่มัน "ตาย" ไปนานแล้วตั้งแต่ นศ. ปวช. รุ่นสุดท้ายจบไป เมื่อปีการศึกษา 2537

OPT 2 ตัว จะทำยังไงดี.............แกนเหล็กที่ดีกว่านี้ก็ไม่มี คงหนีไม่พ้นเสียสตังค์

OPT นี่แหละที่ผมจนปัญญา คงทำได้ไม่ดี        
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2012, 08:26:56 AM โดย birdwhistle »