ผู้เขียน หัวข้อ: BuRaPha Camp turbo  (อ่าน 427118 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: BuRaPha Camp turbo
« ตอบกลับ #540 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2012, 09:55:31 PM »
วันนี้ไปรับหม้อมาแล้วครับสั่งสองลูกดันได้มาลูกเดียวเลยได้แค่เทส  เทียบกับหม้อเดิมขนาด 3A  ลูกใหม่สั่งพันมา 2 ขด 0-24-27 v /5A  เปิดมาสองชั่วโมงเย็นเฉียบไม่อ่ง ไม่อุ่นเลย ขณะที่ตัว 3A อุ่นๆ แต่ต้องเปิดนานๆเกินสิบชั่วโมงขึ้นไป   แนะนำการสั่งหม้อนิดนึง เพิ่มแท็ป เค้าไม่คิดเงินเพิ่มนะ สั่งไปเถอะอยากจะซอยเท่าไหร่ก็จัดไปครับ เพระาเค้าจะคิดจากแท็ปที่ไฟสุงที่สุดครับ  แล้วก็แนะนำให้สั่งพันไฟ AC secondary ที่ 0-25 V ขึ้นไปครับกำลังดี ครับ ส่วนใครจะเล่นไฟแรงขึ้นกว่านี้ก็ขอให้ดูอุปกรณ์ที่ใช้ด้วยว่ารองรับไฟที่เพิ่มขึ้นอย่างน้อย 25 % safety ไว้ก่อนครับ  อย่างในรูปตอนนี้ผมใช้แท็ป 0-24V ได้ไฟ DC บนบอร์ดพาวเวอร์ที่ 28.5 VDC ครับ ไฟจะหายไปจากที่คำนวณประมาณ  5.4 V ครับ เมือ่ไฟ AC *1.414

หม้อแปลงสวยดีสั่งทำที่ใหนครับ [gr_in]
หม้อแปลง 2ขด 0-24-27 v / 5A  กับ หม้อขดเดียว 0-25 v / 5A ราคา ราคาจะต่างกันมากใหมครับ [confused-raccoon]
เค้าจะคิดจากแท็ปไฟสูงที่สุดครับ ที่ต่ำลงมาเค้าจะไม่คิด อย่างของผมเค้าจะคิดที่ 27 V ฉะนั้นเราจะซอยอย่างไรเค้าก็คิดกำลังวัตต์ที่ 27 V เท่านั้นครับ  ถ้าคิดว่าไม่เพิ่มแล้วก็จัดที่ 0-25V ไปเลยครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #541 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2012, 10:05:56 PM »
ขอบคุณมากครับ [res]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #542 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2012, 10:12:31 PM »

>>>>>  PCB  วันนี้ run งานไปเรียบร้อยแล้วครับ อีก 8-10 วันเสร็จครับ

« ตอบกลับ #543 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2012, 10:15:33 PM »

>>>>>  PCB  วันนี้ run งานไปเรียบร้อยแล้วครับ อีก 8-10 วันเสร็จครับ
ขอบคุณพะยะค่ะ เด็จลุงเฉย  [res]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #544 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2012, 11:24:44 PM »

ขอบคุณพะยะค่ะ เด็จลุงเฉย  [res]

รวดเร็วทันใจสิ้นเดือนได้ร้อนกันแน่  [laugh-raccoon]

ออฟไลน์ tnosomch

• ถูกใจกด Like+ 60
« ตอบกลับ #545 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2012, 11:48:18 PM »
ก็ได้เหมือนกันครับพี่ จะได้ไฟประมาณ 24 VDC กว่าๆครับ ก็จะด้อยเรื่องกำลังไปเล็กน้อย  รายละเีอียด อิมแพ็ค อีกนิดหน่อย ครับ วันนี้ลองต่อไม่ผ่านปรีใช้พาสซีฟโวลุ่ม ก็โวลุ่ม 100K ธรรมดานั่นแหละครับ  เสียงต้นฉบับเป็นอย่างไรก็ออกไปอย่างนั้นเลยกำลังพอสมควรครับฟังสบายดี    การใช้ปรี ก็จะได้บุคลิกเสียงของปรีแต่ละตัวที่ใช้ครับ  [yes-raccoon]

ถ้าซิ้งค์ืั้ที่ซื้อกับพี่เล็ก  พันหม้อแปลง  21-0v หรือ  24-0V  ดีครับ [gr_in]
แรงดันไม่เกี่ยวกับความร้อนครับ ความร้อนขึ้นอยู่กับ การ bias mosfet แต่ละตัว ถ้าจัด 1A. ทุกตัวร้อนมากครับ ไม่เกินครึ่งเพลงและถ้าไม่มีลมผ่านต้มกาแฟกินได้เลย แต่ถ้าเป็นซิ้งที่ผมจัดแค่มีลมพัดผ่านจะสามารถจับซิ้งแบบแช่ได้เลยครับ เพราะระบายความร้อนเร็วมาก

ผมลองเอาหม้อ 0-21V ต่อแล้วได้ไฟ DC 24V  คำนวนกระแสจากแรงดันคร่อม R .47โอมห์ ได้ 1.017A ซิ้งร้อนมากเกือบจับไม่ได้ ตอนนี้ปรับ bias ลงมาเหลือ 0.965A ก็ยังร้อน bias ต้นฉบับเขาใช้เท่าไรครับ

« ตอบกลับ #546 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2012, 11:50:00 PM »
 ก็ประมาณ 1 A นั่นแหละครับ สัก 0.8A กำลังดีครับพี่ไม่ทรมานอุปกรณ์มากเกินไปครับ  [pig90118]  ตัวเทอร์โบ หรือ ธรรมดาครับ ถ้าธรรมดาลองวัดสองข้างดูด้วยครับว่า diff กันอยู่เท่าไหร่ ระหว่างซีกบน กับ ล่างครับพี่

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #547 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2012, 11:54:52 PM »
พี่สมชายนำร่องไปแล้ว  [roll]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #548 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2012, 11:55:14 PM »
พี่เล็กวัดคร่อม  0.68R  หรือ  0.47R  ครับ  (Bias)

« ตอบกลับ #549 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 12:13:32 AM »
พี่เล็กวัดคร่อม  0.68R  หรือ  0.47R  ครับ  (Bias)
น่าจะวัดคร่อมตัวใหนก็ได้แต่ตัวหารจะเปลี่ยนไปตามค่า R ที่ขนานกัน

« ตอบกลับ #550 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 12:15:01 AM »
พี่สมชายนำร่องไปแล้ว  [roll]
ผมยังเล่นรุ่น mosfet 2 ตัวอยู่เลยครับ

« ตอบกลับ #551 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 12:20:31 AM »
ผมปรับ bias ลงมาที่ 0.8A ลองวัดไฟที่ ขั้วบวกของ C 3300uf ก่อนออกลำโพง ได้ 19V ผิดปรกติหรือเปล่า ตรงจุดน่าจะต้องประมาณครึ่งหนึ่งของแหล่งจ่ายหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #552 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 12:22:43 AM »
น่าจะวัดคร่อมตัวใหนก็ได้แต่ตัวหารจะเปลี่ยนไปตามค่า R ที่ขนานกัน
อย่าลืมหารค่า R อีก 2 นะครับ เพราะจุดนี้ใช้ R สองตัวขนานกัน
0.47 / 2 = 0.235 โอห์ม
0.68 / 2 = 0.34 โอห์ม
เวลาทดสอบกระแสก็วัดแรงดันคร่อมแล้วหารค่า R ด้านบน ก็ได้ค่ากระแสแล้วครับ
แต่ถ้าสูตรของเนลสันเดิม เค้าใช้วิธีง่ายๆ วัดแรงดันที่ Drain ซีกล่างเทียบกราวด์ ได้ 10V ที่ไฟเลี้ยง 19V
คือเหมือนสูตรสำเร็จไปเลยให้คนในแคมป์เล่นง่ายๆ ไม่ได้วัดแสดงกระแสแบบที่เราสนใจอยู่น่ะครับ
 [yes-raccoon]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #553 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 12:32:30 AM »
ผมปรับ bias ลงมาที่ 0.8A ลองวัดไฟที่ ขั้วบวกของ C 3300uf ก่อนออกลำโพง ได้ 19V ผิดปรกติหรือเปล่า ตรงจุดน่าจะต้องประมาณครึ่งหนึ่งของแหล่งจ่ายหรือเปล่าครับ
ถ้าตามหลักที่เหมาะสม จุดก่อน C out ควรจะอยู่ที่ครึ่งนึงของแรงดัน + (0.7 ถึง 2 โวลต์) ครับ เพื่อให้ได้จุดสวิงสัญญาณได้ optimized ดี
เว้นแต่ถ้าต้องการไบอัสแรงขึ้น เพื่อความอิ่มใกล้เคียง sweet point มากๆ ก็ต้องคำนึงเรื่องกำลังวัตต์สูงสุดที่จะสวิงได้ลดลง เพราะเวลาสัญญาณสวิงสูงๆ ขอบซีกบวกจะขลิบเสียงแตกพร่าได้

หากต้องการกำลังมากขึ้น ก็ต้องหันไปใช้วิธีปรับไฟเลี้ยงขึ้นเพิ่มอีก (ซึ่งแน่นอนว่าร้อนขึ้นอีกมหาศาล) แต่ก็อย่าปรับมากเกินเหตุนัก เพราะจริงๆ ต้องคำนวณช่วง Safe Operation Area ด้วยว่าทำงานเกินพิกัดมันมั๊ย ทั้งแรงดัน กระแส อุณหภูมิขณะทำงาน
ถ้าไปทรมานมันมากๆ จนเกินพิกัด ก็เสื่อมตัวไวลงมากๆ และพังในที่สุดครับ

« ตอบกลับ #554 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 12:43:07 AM »
วัดคร่อมทุกชุด (1ชุดคือ R ที่ขนานกัน 2ตัว) ครับ ผมจะหาจุดที่กระแสใกล้เคียงกันทั้งสองข้าง  เริ่มเปิดเครื่องผมจะปรับให้แรงดันตรงขาออกสูงไว้ก่อนเพื่อให้ bisa กระแสน้อยครับ แล้วทิ้งไว้สัก 10 นาทีให้อุณหภูมิเริ่มคงที่แล้วจะค่อยๆปรับขึ้นทีละนิดหาจุดที่แรงดันตกคร่อม R แต่ละชุดใกล้เคียงกันที่สุด แล้วทิ้งไว้สิบนาทีแล้วมาตรวจสอบอีกทีหากไม่เปลี่ยนแปลงไปจากเดิมมากนักก็จบเท่านี้ครับ อย่างของผมไฟ 28.5 VDC  วัดไฟที่ซี output ได้ 16 VDC นิดๆครับ

นี่ก็กำลังนั่งเปลี่ยน mosfet หา match จนมือเท้าหยิกแล้วเหน็บชากิน ติดอยู่ซีกเดียวหาคู่ไม่เจอซะที ปิดไฟเลิกทำแล้ว ที่ต้องมานั่งวัดก็เพราะไปเก็บเศษของแต่ละ lot มาใช้ที่มา lot เดียวกันเก็บไว้จัดให้เพื่อนๆครับ ผมว่าผมทำเองจะง่ายกว่าจัดให้ไปก็เลยต้องเอาไว้ใช้เองทั้งหมด แต่ฟังเสียงก็โอเคนะไม่มีผิดปกติอะไรจะส่งผลจริงๆก็ตอนโหมช่วงพีคเท่านั้นที่แตกขอบเหมือนน้าแว่นว่าไว้เพราะ ตั้ง bias ไว้สูงด้วยครับ  [tremor-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พฤศจิกายน 2012, 12:48:10 AM โดย CreAte HoUse »

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #555 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 12:44:47 AM »

ใช่ครับ ตัวไหนก็ได้ แต่ว่า R และ Mosfet ไม่ได้ แมทซ์ 100%  ผมใช้ วิธีปรับขากลาง ของ M3 M2 ให้ได้  11.9V เพื่อปรับ 2 ข้างให้ได้เท่ากัน ผมวัดได้ คร่อม R0.68 ของ M3 M2 จะได้ 0.28 V//0.34  = 0.82A

ไฟแหล่งจ่ายเท่าไหร่ครับ ของผม วัดได้ 12.17V ทั้ง 2 ข้าง ตอนนี้ร้อนตับแลบ [laugh-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พฤศจิกายน 2012, 01:36:25 AM โดย RuNgPhUnG »

« ตอบกลับ #556 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 12:53:52 AM »
น้ารุ่งไม่กล้าวางซิ้งค์ไว้บน rug กลัวไหม้เหรอ  [roll]

« ตอบกลับ #557 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 12:54:51 AM »
ถ้าตามหลักที่เหมาะสม จุดก่อน C out ควรจะอยู่ที่ครึ่งนึงของแรงดัน + (0.7 ถึง 2 โวลต์) ครับ เพื่อให้ได้จุดสวิงสัญญาณได้ optimized ดี
เว้นแต่ถ้าต้องการไบอัสแรงขึ้น เพื่อความอิ่มใกล้เคียง sweet point มากๆ ก็ต้องคำนึงเรื่องกำลังวัตต์สูงสุดที่จะสวิงได้ลดลง เพราะเวลาสัญญาณสวิงสูงๆ ขอบซีกบวกจะขลิบเสียงแตกพร่าได้

หากต้องการกำลังมากขึ้น ก็ต้องหันไปใช้วิธีปรับไฟเลี้ยงขึ้นเพิ่มอีก (ซึ่งแน่นอนว่าร้อนขึ้นอีกมหาศาล) แต่ก็อย่าปรับมากเกินเหตุนัก เพราะจริงๆ ต้องคำนวณช่วง Safe Operation Area ด้วยว่าทำงานเกินพิกัดมันมั๊ย ทั้งแรงดัน กระแส อุณหภูมิขณะทำงาน
ถ้าไปทรมานมันมากๆ จนเกินพิกัด ก็เสื่อมตัวไวลงมากๆ และพังในที่สุดครับ
ถ้าผมปรับแรงไฟจุดก่อน C out ให้ได้ครึ่งของแหล่งจ่าย ผมวัดกระแส bias ได้ 1A
แต่ถ้าผมเอามิเตอร์วัดคร่อมไว้ที่ R 0.68 แล้วปรับ R pot ให้ได้แรงดันตกคร่อม R 0.68 เท่ากับ 0.27V  เพื่อให้กระแส bias เท่ากับ 0.8A  แล้วย้ายสายมิเตอร์ไปลองวัดแรงดันที่จุดก่อน C out ได้ 19V เมือมันเป็นอย่างนี้แล้วผมจะยึดถืออันใหนครับ ระหว่างการปรับไฟให้ได้ครึ่งหนีงแต่ได้กระแส bias 1A  กับปรับกระแส bias ให้ได้ 0.8A แต่ไฟที่จุดก่อน C out ได้ 19V  รบกวนน้าแว่นอีกทีครับ

« ตอบกลับ #558 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 12:57:01 AM »
น้ารุ่งไม่กล้าวางซิ้งค์ไว้บน rug กลัวไหม้เหรอ  [roll]

[laugh-raccoon] กลัวมันเป็นรอย Sink ครับ ร้อนจริงนี่เปิดเบาแค่ 2 ชั่วโมงเอง

« ตอบกลับ #559 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 01:00:11 AM »

ถ้าผมปรับแรงไฟจุดก่อน C out ให้ได้ครึ่งของแหล่งจ่าย ผมวัดกระแส bias ได้ 1A
แต่ถ้าผมเอามิเตอร์วัดคร่อมไว้ที่ R 0.68 แล้วปรับ R pot ให้ได้แรงดันตกคร่อม R 0.68 เท่ากับ 0.27V  เพื่อให้กระแส bias เท่ากับ 0.8A  แล้วย้ายสายมิเตอร์ไปลองวัดแรงดันที่จุดก่อน C out ได้ 19V เมือมันเป็นอย่างนี้แล้วผมจะยึดถืออันใหนครับ ระหว่างการปรับไฟให้ได้ครึ่งหนีงแต่ได้กระแส bias 1A  กับปรับกระแส bias ให้ได้ 0.8A แต่ไฟที่จุดก่อน C out ได้ 19V  รบกวนน้าแว่นอีกทีครับ

เป็นทั้ง 2 ข้างหรือเปล่าครับ

« ตอบกลับ #560 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 01:00:32 AM »

ใช่ครับ ตัวไหนก็ได้ แต่ว่า R และ Mosfet ไม่ได้ แมทซ์ 100%  ผมใช้ วิธีปรับขากลาง ของ M3 ให้ได้  11.9V เพื่อปรับ 2 ข้างให้ได้เท่ากัน ผมวัดได้ คร่อม R0.68 ของ M3 จะได้ 0.28 V//0.34  = 0.82A

ไฟแหล่งจ่ายเท่าไหร่ครับ ของผม วัดได้ 12.17V ทั้ง 2 ข้าง ตอนนี้ร้อนตับแลบ [laugh-raccoon]
AC 21V
DC ได้ 24V
ครับ

« ตอบกลับ #561 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 01:03:31 AM »

น้ารุ่งลองวัดของน้ารุ้งดูหน่อยครับว่าตรงจุด C out ได้กี่ โวลท์

เป็นทั้ง 2 ข้างหรือเปล่าครับ

« ตอบกลับ #562 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 01:05:47 AM »
ผมวัดกระแสแต่ละชุดเป็นหลักครับ  เพราะถ้าเราปรับลดกระแสลง แรงดันที่ ซี output ก็จะเพิ่มขึ้น เลยคลุมกระแส bias mosfet ของแต่ละตัวเป็นหลักครับ

ตอบพี่สมชาย ตรงซี output มันขึ้นจะแปรเปลี่ยนไปตามการปรับ bias จาก pot ครับ ลด bias แรงดันที่ซีจะเพิ่ม 

« ตอบกลับ #563 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 01:08:05 AM »
ตัว Turbo วัดได้ 12.17 V ทัง 2 ข้างครับ
แบบ 2 ตัว เคยวัดไว้ ตามรูป ของน้าวัดไฟแต่ละจุดได้ตามในรูปไหมครับ ตัวนี้ 1A

« ตอบกลับ #564 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 01:14:38 AM »
ตอนนี้กระแส 2 ชุดก็ได้ใกล้เคียงกันประมาณ 0.85A ครับ แต่หม้อ 5A ร้อนจับเกิน 30วิไม่ได้แล้ว ซิ้งร้อนน้อยกว่า แต่เสี่ยงจอร์ทมาก

« ตอบกลับ #565 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 01:18:31 AM »
ตัว Turbo วัดได้ 12.17 V ทัง 2 ข้างครับ
แบบ 2 ตัว เคยวัดไว้ ตามรูป ของน้าวัดไฟแต่ละจุดได้ตามในรูปไหมครับ ตัวนี้ 1A

โห..จุดวัดเยอะมากไว้พรุ่งนี้ก็แล้วกันครับ ผมเพลินไปหน่อยไม่ได้ดูนากาเลย ดี 1 กว่าแล้วหรือเนีย ขอไปนอนก่อนครับ

« ตอบกลับ #566 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 01:30:21 AM »

โห..จุดวัดเยอะมากไว้พรุ่งนี้ก็แล้วกันครับ ผมเพลินไปหน่อยไม่ได้ดูนากาเลย ดี 1 กว่าแล้วหรือเนีย ขอไปนอนก่อนครับ

[shock1] กำลังสนุกเลยหนีไปนอนซะแล้ว  fart-raccoon

รอบนี้วัดไฟได้เท่านี้ Mosfet ชุดนี้ผมคัดแมทซ์ 4 ชุดหนึ่ง อีกชุดหนึ่ง แมทซ์ แค่ 2 ตัวแต่ใกล้กัน และวัดไฟ ได้ตามรูป ค่าสีเหลืองคือได้จากการวัดจริงหลัง 1 ชั่วโมงจากที่ปรับไว้ 11.90V  ค่าสีน้ำเงินได้จากการคำนวณ  ก่อนหน้านี้ที่บอกวัดขากลาง M3 จริงแล้วเป็นขากลาง M2 ต้องขออภัย [roll]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พฤศจิกายน 2012, 02:31:00 AM โดย RuNgPhUnG »

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #567 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 04:25:00 AM »
ก็ได้เหมือนกันครับพี่ จะได้ไฟประมาณ 24 VDC กว่าๆครับ ก็จะด้อยเรื่องกำลังไปเล็กน้อย  รายละเีอียด อิมแพ็ค อีกนิดหน่อย ครับ วันนี้ลองต่อไม่ผ่านปรีใช้พาสซีฟโวลุ่ม ก็โวลุ่ม 100K ธรรมดานั่นแหละครับ  เสียงต้นฉบับเป็นอย่างไรก็ออกไปอย่างนั้นเลยกำลังพอสมควรครับฟังสบายดี    การใช้ปรี ก็จะได้บุคลิกเสียงของปรีแต่ละตัวที่ใช้ครับ  [yes-raccoon]
เท่ากับว่าแอมป์ตัวนี้ ใช้ปรีอะไรก็จะได้เสียงปรีตัวนั้นไปเลยหรือครับ คือตัวแอมป์เป็นกลางมากๆใช่ไหมครับ

แล้วอย่างที่พี่เล็กทำใช้โวลุ่ม100k ปกติหรือเปล่าครับมีปัญหาอะไรเพิ่มเข้ามาหรือไม่ครับ หมายถึงเปลียนแปลงครับ

ไม่ครับ เสียง smoth ดีมาก ดีกว่าผ่านปรีด้วยซ้ำครับ  noise  จี้ หัม ไม่พบแม้ยัดหัวเข้าแนบเบ้าลำโพง  [roll]
แจ่มครับแบบนี้เพราะโวลุ่ม 100k ยังเหลืออีกตัวครับ อาจจะทำแบบใส่โวลุ่มก็ดีไม่ต้องเป็นห่วงเรื่องปรีมาจับคู่
แล้วถ้าใส่โวลุ่มแล้ว พอใช้กับปรี ก็ยังคงเสียงดีเหมือนเดิมถูกต้องไหมครับ เร่งโวลุ่มแอมป์หมดปรับที่ปรีแทนครับ

อ้าวโวลุ่มคนละแบบนี่หน่า แบบนี้ของผมคงไม่ไหวเพราะไม่ใช่โวลุ่มแบบของพี่เล็กของผมแค่ตัวละ350 เองครับก็ของพี่เล็กนั้นแหละครับ
แต่ก็ต้องแลกก็ อิมแพคที่ลดลง แต่ก็ยังคงระนาบเสียงที่สมดุล และ สมบูรณ์ครบอยู่ครับ ลำโพงน้าคลีนไวสบายมากอยู่แล้วครับ ที่นี้ก็ต้องมาดูว่า เจ้า ribbon infinity จะสาดมากน้อยขนาดไหน แต่ตัวนี้ผมสามารถปรับให้นุ่มเนียนได้ครับ บอกไม่ได้ เพราะเดี๋ยวน้าไปทำลำโพงเจ๊ง ต้องไปทำให้เอง ไว้ทำแอมป์ให้เสร็จก่อนแล้วจะไปเยือนครับ
ขอบคุณครับพี่ อืมทวิสเตอร์ตัวนี้น่าจะไม่ใช่ ribbon นะครับ ถ้าเป็นรุ่น ribbon ก็คงจะแจ่ม รุ่นผมน่าจะเป็น poly-cell ครับ เท่าที่ผมลองมานานก็สังเกตได้ว่า เหมือนเป็นลำโพงที่ใส่อะไรลงไปมันก็ฟ้องออกมาแบบนั้นครับ

« ตอบกลับ #568 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 04:30:00 AM »
ใครมี หรือ พอหาสถานที่ที่สามารถจัด camp ได้บ้างครับ ทางเว็บยินดีออกค่าใช้จ่ายให้ ส่วนอาหารเดี๋ยวจัดแบบ บุฟเฟ่ หารกัน  ลองแนะนำมากันดูครับ ผมมองไว้แล้วที่นึง เป็นรีสอร์ทย่าน รามอินทรา เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองติดต่อดู จะได้มีที่ทำ camp กัน เป็นห่วงพวกมือใหม่จริงๆครับ
พี่เล็กออกอาการห่วงแบบนี้แสดงว่าทำยากใช่เปล่า  [unde_cided] แต่ที่ดูๆแล้วไม่ค่อยมีมือใหม่มาทำนะครับ มีแต่เก่าๆทั้งนั้นเลย มีแต่ผมนั้นแหละครับมือใหม่(ระเบิด) ถ้ามี camp ก็แจ่ม แต่จะรวมสมาชิกลำบากหน่อยหรือเปล่าครับดูตามที่อยู่แล้วอยู่ต่างจังหวัดกันเยอะครับ  อย่าง เจ้าพ่อ pcb ก็อยู่ ระยอง จะมาได้หรือ แต่มีรถน่าจะมาซิ่งได้ ถ้าจัดได้ผมว่าจะได้อะไรเยอะเลยครับ

ประกอบเสร็จเป็นกล่องกลับบ้านเลยหรือเปล่าพี่เล็ก แบบว่าถ้าตั้งแคมป์ก็อยากทำแบบเสร็จสำเร็จเลยครับ เป็นกล่องกลับบ้านเลย จะลำบากเกินไปหรือเปล่าครับ คงต้องใช้อุปกรณ์เครื่องมืออีกเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พฤศจิกายน 2012, 05:02:35 AM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #569 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 04:54:43 AM »
เห็นของพี่สมชายแล้วผมหนักใจเลย คงอย่างพี่เล็กบอกว่าเป็นห่วงมือใหม่ ขนาดพี่สมชายยังสงสัย ผมคงไม่รู้เรื่องเลย ของผมคงจะร้อนกว่าใครๆเพราะ ไฟลุก laughhahaha
ของพี่สมชาย แค่รุ่นธรรมดาใช้ มอสเฟส 2 ตัว ยังร้อนขนาดนี้ หม้อแปลง 5A ขนาดว่าร้อนจับแทบไม่ได้ ผมยิ่งหนักใจไปใหญ่เลย ของผมจะรอดหรือ 4A 2ขด  คุณรุ่งก็เล่นใช้ 2 ลูกๆละ 8A เลย งานนี้คงเสียเงินเพิ่มอีกแล้วหรือค่าหม้อแปลง

พี่สมชายถ้าทำรุ่นเทอร์โบ สงสัยผมต้องหาเวลาไปขอคำแนะนำบ้างแล้วครับ เพราะดูแล้วถ้าไม่มีแคมป์ คงไม่รอดตรงวัดไฟนอกจากว่า คุณแว่นจะทำวิธีวัด อย่างละเอียดให้มือใหม่ดู
ที่น่ากลัวก็เรื่องร้อน น่าคิดเลยเอาไว้ในบ้านคงเพิ่มบรรยากาศร้อนอบอ้าวอีกเป็นแน่แท้ คงต้องใช้พัดลมตัวเล็กที่ต่อไฟ usb เป่าช่วยแล้วมั่งครับ

พี่อัลก็ไม่ได้ทำรุ่นนี้ ไม่เช่นนั้นก็คงจะเข้าไปทำกับพี่อัลได้ งานนี้พี่อัลไม่เล่นด้วยเลย [entreat-raccoon]

จะให้คุณรุ่งฟันธงเรื่องหม้อหน่อย เพราะเชียวชาญเรื่องหม้อ ก็ดันหนีไปใช้ 2 ตัวอีก อตุสาห์มีหม้อแบบเดียวกับผม  [strained-raccoon]  เดียวปัดสั่งหม้อ 25V 10A 2ขดซะเลย

ตอนนี้พอจะฟันธงได้หรือยังครับว่า จำนวน A ขั้นต่ำต้องเท่าไรต่อ 1 ข้างครับ เพราะเจอของพี่สมชาย 5 A แบบรุ่น มอสเฟส 2 ตัวยังจับหม้อไม่ได้เลย