ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยการตั้งหัวเข็ม  (อ่าน 35773 ครั้ง)

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
Re: สงสัยการตั้งหัวเข็ม
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2012, 01:44:41 AM »
ของเล่นใหม่มาแว้วอ [roll]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2012, 06:24:52 AM »
แมทเป็นไม้ก๊อก....อืม... [gr_in] น่าสนนะเนี่ย

หากรู้จักคุณกฤษณ์ ลองโทรไปหาซิ เขามีแมทไม้ก๊อกเยอะมาก
ผมยังไปสอยมาหลายแผ่นเอาไปฝากขานักเล่นแผ่นดำ

เห็นด้วยกับการใช้แผ่นไม้ก๊อก เพราะไฟฟ้าสถิตย์ไม่ค่อยเกิดขึ้น
และไม่ดักสะสมฝุ่น

เรื่องเสียง คิดว่าท่านที่ใช้ฟังความต่างออกนะ
เชียร์ให้เล่นอีก 1 เสียงครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2012, 02:46:18 PM »
แมทเป็นไม้ก๊อก....อืม... [gr_in] น่าสนนะเนี่ย

หากรู้จักคุณกฤษณ์ ลองโทรไปหาซิ เขามีแมทไม้ก๊อกเยอะมาก
ผมยังไปสอยมาหลายแผ่นเอาไปฝากขานักเล่นแผ่นดำ

เห็นด้วยกับการใช้แผ่นไม้ก๊อก เพราะไฟฟ้าสถิตย์ไม่ค่อยเกิดขึ้น

เรื่องเสียง คิดว่าท่านที่ใช้ฟังความต่างออกนะ

ผมโทรไปหาอาจาร์ยกฤษณ์  แกบอกไม้ก๊อกไม่มี มีแต่ไม้กอล์ฟ  ว่าไปนั่น 
หนำซ้ำยังถามวันเดือนปี เกิดผมอีก    ผมโทรไปที่ 1900 111 223   

ปล  รักน้าอัลดอกจึงหยอกเล่น  ปีใหม่ขอ อาราธนาคุณพระศรี รัตนไตร ให้น้าอัลและครอบครัว มีสุขภาพแข็งแรง  เป็นที่รักของทุกคน ตลอดไปน่ะครับ
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2012, 03:35:56 PM »

ผมว่าน่าจะเป็น คุณ กฤษณ์ we love turntable ใช่ไหมครับ คุณอา  [c--c]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ธันวาคม 2012, 03:40:26 PM โดย Guy_Audio »

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2012, 04:02:51 PM »

ผมว่าน่าจะเป็น คุณ กฤษณ์ we love turntable ใช่ไหมครับ คุณอา  [c--c]

ผมกระเซ้าน้าอัลเล่นครับ เบอร์นั่นเป็นเบอร์ หมอกฤษณ์ คอนเฟริม์ครับ  เป็นหมอดูดวง ที่ออกโทรทัศน์อ่ะครับ ชื่อกฤษณ์ เหมือนกัน   แกจะถามวันเดือน ปีเกิด ก่อนเลย แล้วก็หลับตา  เห็นทุกอย่าง 555+ 
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

• UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2012, 04:16:16 PM »

ผมกระเซ้าน้าอัลเล่นครับ เบอร์นั่นเป็นเบอร์ หมอกฤษณ์ คอนเฟริม์ครับ  เป็นหมอดูดวง ที่ออกโทรทัศน์อ่ะครับ ชื่อกฤษณ์ เหมือนกัน   แกจะถามวันเดือน ปีเกิด ก่อนเลย แล้วก็หลับตา  เห็นทุกอย่าง 555+ 
คอนเฟิร์มครับ  [roll] laughhahaha [roll]

ออฟไลน์ punTR

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2012, 05:07:38 PM »
 [clap hand2] มาแอบอ่าน [roll]

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2012, 05:33:58 PM »
ดูผู้มีประสบการณ์เครื่องเล่นแผ่นเขาคุยกันเราก็พลอยได้รับความรู้ไปด้วย [unde_cided] [clap hand2]

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2012, 10:08:06 PM »

ผมโทรไปหาอาจาร์ยกฤษณ์  แกบอกไม้ก๊อกไม่มี มีแต่ไม้กอล์ฟ  ว่าไปนั่น 
หนำซ้ำยังถามวันเดือนปี เกิดผมอีก    ผมโทรไปที่ 1900 111 223   

ปล  รักน้าอัลดอกจึงหยอกเล่น  ปีใหม่ขอ อาราธนาคุณพระศรี รัตนไตร ให้น้าอัลและครอบครัว มีสุขภาพแข็งแรง  เป็นที่รักของทุกคน ตลอดไปน่ะครับ

นั่นหมอกฤษณ์ ดูดวงแม่น ๆ ครับ
 laughhahaha laughhahaha
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2012, 10:48:59 PM »

คอนเฟิร์มครับ  [roll] laughhahaha [roll]

คุณ สาธิต ต้องกำมือ แล้วกางนิ้วชี้  ทำท่าเหมือนแป่ายิงซุป  แล้ว พูดห้วนๆ   คอนเฟริม์ ครับ

ออฟไลน์ pravit

• ถูกใจกด Like+ 67
  • สวัสดีครับ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2012, 02:08:40 PM »
เมือวานลองเช็คหัวเข็มกับ protectorอันที่มี 2 จุด ปรากฏว่าหัวเข็มเอียงจากเส้นตารางมากเลยฟังมา 3 เดือนก็ว่าเสียงดีแล้ว พอมาสมัครเป็นสมาชิก diy และโพสครั้งแรกถามเรื่องการตั้งหัวเข็ม ถึงรู้ว่าบางอย่างที่เราเข้าใจไม่เป็นตามที่เราเข้าใจ การเล่น tt ไม่ง่ายเหมือนเล่น cd  ใช้ฝีมือจริง ๆ พอปรับหัวเข็มให้ได้ เสียงชัดเจน แน่น ขึ้น มีเพลงสุดท้ายที่เสียงบางๆ แตกแต่ไม่มาก  เสียงดีกว่าเดิมมากพอสมควร ต้องขอบคุณที่ทุกท่านที่แนะนำ มีข้อสงสัยคงจะถามหลังปีใหม่ สวัสดปีใหม่ 2556

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2012, 03:53:29 PM »
เมือวานลองเช็คหัวเข็มกับ protectorอันที่มี 2 จุด ปรากฏว่าหัวเข็มเอียงจากเส้นตารางมากเลยฟังมา 3 เดือนก็ว่าเสียงดีแล้ว พอมาสมัครเป็นสมาชิก diy และโพสครั้งแรกถามเรื่องการตั้งหัวเข็ม ถึงรู้ว่าบางอย่างที่เราเข้าใจไม่เป็นตามที่เราเข้าใจ การเล่น tt ไม่ง่ายเหมือนเล่น cd  ใช้ฝีมือจริง ๆ พอปรับหัวเข็มให้ได้ เสียงชัดเจน แน่น ขึ้น มีเพลงสุดท้ายที่เสียงบางๆ แตกแต่ไม่มาก  เสียงดีกว่าเดิมมากพอสมควร ต้องขอบคุณที่ทุกท่านที่แนะนำ มีข้อสงสัยคงจะถามหลังปีใหม่ สวัสดปีใหม่ 2556

ตอนเขียนกะตอนคุย  ยังกะคนละคน กันเลย

เมื่อวานพอเซ็ตหัวได้ โทรมาดี้ด้า ยกใหญ่เลย แต่พอเขียนเหลือแค่เนี้ย เองเหรอครับ

งั้น ขออนุญาติ เผาเลยล่ะกัน  ก่อนหน้านั้นคุณประวิทย์ ทำความสะอาดหัว แล้วปัดหัวเข็ม  หัวเข็มหล่นตุป จนแอมป์ดับ  เรื่องนี้เกิดขึ้นก่อนงานbavที่ขอนแก่นอีก  พอไปงานbavแกตั้งใจไปหาช่างttอย่างเดียวเลย  จะไปตั้งหัวเข็ม  มีแอบขอเบอร์ช่าง เป็นส่วนตัวอีกต่างหาก ถ้าช่างกลับมาปีใหม่ บอกด้วย จะให้ไปเซ็ตหัวให้ 
   เมื่อวานโทรมาหาผม  ที่ว่าดี้ด๊ายกใหญ่ ไม่ใช่อะไรแกตั้งหัวได้   โทรมาบอกผมว่า ขี้ร้ายแท้น้อ...  ศูนย์ตั้งหัวเข็มมายังไงหว่า เอียงกระแท้แร่ ( แกเอาโปรแทคเตอร์วัด) พอเซ็ตได้ (ก็ทำตามในกระทู้นี้แหละครับ) คุยเลย   เบสเป็นเบส  เสียงนี้โอ้..สุดยอด  อ่านมาตั้งหลายเวป ไม่กล้าเซ็ต เพราะไม่เข้าใจ เมื่อวานคิดว่าพอเข้าใจการเซตแล้ว แกว่าพังเป็นพัง เซตเลยยยย   จริงๆ มันก็เซตไม่ยาก (คุยเลย 555+) ถ้ารู้ยังงี้ สมัครเวปนี้ตั้งนานแล้ว  ฟังแบบหัวเอียงๆมาเป็น2-3เดือน
   ผมเลย แซว ตอดๆไป เจ้าของทำหัวหล่นเอง แล้วลืม  ไปบอกว่าศูนย์เซตไม่ดี 555+ 

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2012, 10:22:37 PM »
555 เผาปีนี้เลย ปีหน้าฝังอย่างเดียวใช่ใหม ที่คุยเมื่อวานเสียงดีจริง เพราะฟังเสียงร้องชาย แต่เสียงผู้หญิงเหมือนฟังแล้วไมีมี focus เสียงซ้อนๆ  แต่ช่วงบ่ายดูด้วยแว่นขยายมันไม่ตรงเท่าไรก็ set ใหม่คราวนี้ปลายแผ่นเสียงแตกนิดหน่อย กะว่าจะ set ให้เสร็จภายในปีนี้จงได้

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 01 มกราคม 2013, 05:04:09 AM »
555 เผาปีนี้เลย ปีหน้าฝังอย่างเดียวใช่ใหม ที่คุยเมื่อวานเสียงดีจริง เพราะฟังเสียงร้องชาย แต่เสียงผู้หญิงเหมือนฟังแล้วไมีมี focus เสียงซ้อนๆ  แต่ช่วงบ่ายดูด้วยแว่นขยายมันไม่ตรงเท่าไรก็ set ใหม่คราวนี้ปลายแผ่นเสียงแตกนิดหน่อย กะว่าจะ set ให้เสร็จภายในปีนี้จงได้

ถ้าคุณ ประวิทย์มั่นใจว่าตรงแล้ว แต่แทรคสุดท้ายมีอาการพล่า อาจจะต้องมาปรับที่ anti skating ครับ
http://www.musicfountain.net/problems_with_pivoted_tonearms.htm
และไม่จำเป็นต้องตั้งในสูตรสำเร็จคือน้ำหนักหัวเข็มลงเท่าไหร่ก็ตั้งเท่ากัน
คืออาจจะตั้งมากกว่าหรือน้อยกว่าน้ำหนักก็ได้ครับ ต้องลองฟังแล้วค่อยปรับไปเรื่อยๆโดยเริ่มจากค่าเดียวกับน้ำหนักของหัวเข็มก่อน
จนให้เสียงที่ไม่พล่า โฟกัสนิ่ง แทรคสุดท้ายเสียงยังมีความชัดเจน
(แทรคสุดท้ายจะมีปัญหามากที่สุด เนื่องจากร่องแผ่นเสียงมีความโค้งและแรงเสียดทานที่มากกว่าแทรคแรก)
อาจจะต้องใช้แผ่นที่มีเพลงเดียวในหน้าเดียว ที่เป็น ซิงเกิ้ล 12 นิ้วจะยิ่งฟังออกง่ายครับ
คือฟังตรงต้นเพลง กลางเพลง และท้ายเพลงเลยโทนเสียงและความสะอาดของเสียงจะต้องเหมือนกันครับ
คุณประวิทย์ น่าจะต้องมีแผ่น The Alan Parsons Project - Eye In The Sky
เพื่อเช็คความสะอาดของเสียง และโทนเสียงที่ราบเรียบ

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 02 มกราคม 2013, 01:48:44 PM »
ผมตั้งนน.หัวเข็ม 2 g เครื่อง tt ของผม anti skating  ไม่ได้เป็แบบสเกลตัวเลขสเกลจะเป็นแบบข้อมีสามขีด และมีลูกตุ้มเล็กๆ ร้อยด้วยเสายเอ็นคู่มือบอกถ้าตั้งหัวเข็ม 2 gขึ้นไป จะตั้งข้อสุดท้าย เพราะข้อสุดท้าย spec ให้มีค่า 2 g ขึ้นไป  นอกจากว่าให้ตั้งนน.หัวเข็มต่ำกว่า 2 g (ข้อในสุด equals a tracking force of 1-1.50g ข้อต่อมา 1.5-2.0g ข้อสุดท้าย จาก 2.0 g ขึ้นไป)ควรจะปรับตัวไหนอีก

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 02 มกราคม 2013, 02:00:09 PM »
ผมตั้งนน.หัวเข็ม 2 g เครื่อง tt ของผม anti skating  ไม่ได้เป็แบบสเกลตัวเลขสเกลจะเป็นแบบข้อมีสามขีด และมีลูกตุ้มเล็กๆ ร้อยด้วยเสายเอ็นคู่มือบอกถ้าตั้งหัวเข็ม 2 gขึ้นไป จะตั้งข้อสุดท้าย เพราะข้อสุดท้าย spec ให้มีค่า 2 g ขึ้นไป  นอกจากว่าให้ตั้งนน.หัวเข็มต่ำกว่า 2 g (ข้อในสุด equals a tracking force of 1-1.50g ข้อต่อมา 1.5-2.0g ข้อสุดท้าย จาก 2.0 g ขึ้นไป)ควรจะปรับตัวไหนอีก
ลองดูทั้ง 1.5-2 และ 2 กรัมครับผม  [gr_in]

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 02 มกราคม 2013, 09:25:25 PM »
         ลองตั้งตามนั้นเสียงร้องผู้หญิง ยังพร่าเหมือนเดิม (นักร้องอาจเสียงแหบ จะลองเปลี่ยนคนอื่นร้อง)ลองฟัง willie nelson เสียงผู้ชาย แทรคสุดท้ายฟังเกือบเหมือนแทรคแรก สรุปว่าเสียงตอนี้ยอมรับได้  คงเป็นเพราะก้านเข็มอาจเอียงเพราะเคยทำหัวโขกหลายครั้ง มีวิธีดูอย่างไรก้านเข็มเอียง ถามอีก
  - เขาว่าเวลาเล่นให้ปลายเข็ม ตั้งฉากกับแผ่น และอาร์ขนานกับแผ่นใช่หรือไม่ ทำอย่างไงถึงมองเห็นปลายเข็มผมใช้แว่นขยายก็ไม่เห็น
  - ตัว สเกลที่ติดกับตู้มท้ายอาร์ม เวลาบารานท์อาร์มตั้งเป็น 0 หมุนจะติดกันแน่นมากไม่อิสระต่อกัน ต้องใช้มือกำตุ้มอีกมือหมุนสเกล ปกติหรือไม่
  -  ปรับ vta มีน็อตหกเหลี่ยมล็อกไว้ 2 ตัวเวลาปรับต้องทำไง (ไม่ทราบว่า thorens 295 mk2 ปรับ vta ได้ใหม
       รบกวน3 ข้อก่อน ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 02 มกราคม 2013, 09:57:09 PM »
         ลองตั้งตามนั้นเสียงร้องผู้หญิง ยังพร่าเหมือนเดิม (นักร้องอาจเสียงแหบ จะลองเปลี่ยนคนอื่นร้อง)ลองฟัง willie nelson เสียงผู้ชาย แทรคสุดท้ายฟังเกือบเหมือนแทรคแรก สรุปว่าเสียงตอนี้ยอมรับได้  คงเป็นเพราะก้านเข็มอาจเอียงเพราะเคยทำหัวโขกหลายครั้ง มีวิธีดูอย่างไรก้านเข็มเอียง ถามอีก
  - เขาว่าเวลาเล่นให้ปลายเข็ม ตั้งฉากกับแผ่น และอาร์ขนานกับแผ่นใช่หรือไม่ ทำอย่างไงถึงมองเห็นปลายเข็มผมใช้แว่นขยายก็ไม่เห็น
  - ตัว สเกลที่ติดกับตู้มท้ายอาร์ม เวลาบารานท์อาร์มตั้งเป็น 0 หมุนจะติดกันแน่นมากไม่อิสระต่อกัน ต้องใช้มือกำตุ้มอีกมือหมุนสเกล ปกติหรือไม่
  -  ปรับ vta มีน็อตหกเหลี่ยมล็อกไว้ 2 ตัวเวลาปรับต้องทำไง (ไม่ทราบว่า thorens 295 mk2 ปรับ vta ได้ใหม
       รบกวน3 ข้อก่อน ขอบคุณครับ
ที่เสียงพล่าในแทรคสุดท้าย ถ้าค่าเฉลี่ยของจำนวนแผ่นที่เปิดเป็นเกือบทุกแผ่นผิดปกติครับ
แต่กับบางแผ่นที่เสียงความถี่นั้นบังเอิญไปพ้องกับอาการที่ตั้งหัวเข็มและมุม VTA ไม่ดีพอก็จะมีอาการพล่าได้ครับซึ่งไม่ได้เป็นทุกแผ่น
ผมเคยเป็นครับ ตั้งแต่แทรคที่ 3 เลยครับ พอลองลด VTA แล้วหายครับ เสียงนักร้องหญิงเหมือนกันครับ 
แต่ถ้าเป็นแค่แผ่นเดียวหรือแค่บางแผ่น อาจจะเป็นไปได้ที่แทรคสุดท้ายโดนหัวเข็มทำลายร่องเสียงมาแล้วครับ
อาจจะเกิดจากเครื่องนั้นตั้งหัวเข็มไม่ดีพอแล้วนำมาเล่นกับแผ่นนั้นบ่อยครับ

มองเห็นยากถ้ากำลังขยายของแว่นไม่เพียงพอครับ ต้อง 20 เท่าถึงจะมองเห็นครับ และไม่จำเป็นที่จะต้องได้ระดับน้ำเสมอไปครับ
  แต่ต้องใกล้เคียงครับ เพื่อให้ได้เสียงในแบบที่เราชอบและเข้ากันได้กับชุดที่ใช้ฟังครับ โดยมีปัญหาน้อยที่สุด
  อาจจะเนื่องมาจากความเก่าของอุปกรณ์แต่ถ้าตั้งได้ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับ
- ปรับ vta มีน็อตหกเหลี่ยมล็อกไว้ 2 ตัวเวลาปรับต้องทำไง (ไม่ทราบว่า thorens 295 mk2 ปรับ vta ได้ใหม
  ต้องรอให้ท่านอื่นมาช่วยตอบครับผม  [unde_cided]

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 02 มกราคม 2013, 10:04:10 PM »
การตั้ง Balance Tone Arm
ก็คือ การปรับตุ้มน้ำหนัก เพื่อให้ Tone Arm แขวนลอยในระนาบเดียวกันกับแผ่นหรือแพลตเตอร์
โดยปกติผมจะใส่แผ่นเวลาตั้ง Tone Arm

เมื่อทำ Balance ได้แล้วก็ให้บิดเสกลที่ตุ้มถ่วงน้ำหนักเป็น 0
และต้องสังเกตให้ดีว่า Tone Arm ยังขนานกับแผ่นอยู่เหมือนเดิมหรือไม่
จากนั้น จึงบิดตุ้มให้เลื่อนเข้าตั้งน้ำหนักตามมาตรฐานของเข็ม ซึ่งส่วนใหญ่แล้วจะอยู่ที่ 1.5 - 2 กรัม

การปรับ Tone Arm ในขณะที่แขวนลอยระนาบเดียวกับแผ่นนั้น
ควรให้ปลายเข็มอยู่สูงลอยเหนือแผ่นเท่าไร จะไปเกี่ยวกับมุม VTA ของหัวเข็มในขณะเล่นด้วย

ตามสไตล์นายอัลกอฮอล์ ที่ได้จากการเล่นแบบลองผิดลองถูกผมจะให้ปลายเข็มลอยสูงห่างจากแผ่นประมาณ 3 - 5 มิลลิเมตร
เพราะว่าฟังแล้วสบายหูดีครับ

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 02 มกราคม 2013, 10:27:01 PM »
การตั้ง Balance Tone Arm
ก็คือ การปรับตุ้มน้ำหนัก เพื่อให้ Tone Arm แขวนลอยในระนาบเดียวกันกับแผ่นหรือแพลตเตอร์
โดยปกติผมจะใส่แผ่นเวลาตั้ง Tone Arm

เมื่อทำ Balance ได้แล้วก็ให้บิดเสกลที่ตุ้มถ่วงน้ำหนักเป็น 0
และต้องสังเกตให้ดีว่า Tone Arm ยังขนานกับแผ่นอยู่เหมือนเดิมหรือไม่
จากนั้น จึงบิดตุ้มให้เลื่อนเข้าตั้งน้ำหนักตามมาตรฐานของเข็ม ซึ่งส่วนใหญ่แล้วจะอยู่ที่ 1.5 - 2 กรัม

การปรับ Tone Arm ในขณะที่แขวนลอยระนาบเดียวกับแผ่นนั้น
ควรให้ปลายเข็มอยู่สูงลอยเหนือแผ่นเท่าไร จะไปเกี่ยวกับมุม VTA ของหัวเข็มในขณะเล่นด้วย

ตามสไตล์นายอัลกอฮอล์ ที่ได้จากการเล่นแบบลองผิดลองถูกผมจะให้ปลายเข็มลอยสูงห่างจากแผ่นประมาณ 3 - 5 มิลลิเมตร
เพราะว่าฟังแล้วสบายหูดีครับ

ทำตามขั้นตอนที่ คุณ อาบอกกล่าวได้เลยครับ
ทุกครั้งที่ตั้งต้องวางแผ่นด้วยนะครับ เอาขนาดของแผ่นเป็นตัวตั้งได้เลยครับ
อย่างเครื่องผมตอน  Balance โทนอาร์ม ก็ลอยเหนือแผ่น ประมาณ  1 มิลครับ
ซึ่งนั่นหมายถึงมุม VTA เวลาเล่นจริงเข็มจดแผ่น มุม SRA  จะมีลักษณะคล้ายในรูปครับ
คือปลายเข็มจะไม่ได้ฉากกับแผ่น แต่จะจิกมาด้านหลังเล็กน้อย ให้เสียงที่ถูกใจมากกว่าตั้งฉากกับแผ่นครับ

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 02 มกราคม 2013, 10:28:39 PM »
จากที่ผมโพสต์ข้างต้น หากไม่ขยายความกลัวจะงง

โดยปกติการตั้ง VTA ของปลายเข็มจะต้องตั้งฉากกับแผ่นเสียงเวลาเล่น
ต้องหาแว่นขยายมาส่องด้วย

ตามที่ผู้ผลิตหัวเข็มกำหนดมามักจะออกแบบให้มีค่าเบี่ยงเบนเป็นได้ทั้ง positive และ negative แต่ไม่เกิน 20
ดังนั้น การปรับเปลี่ยนความสูงของโทนอาร์มซึ่งจะทำให้เสียงเปลี่ยนไปด้วย เพราะทำให้องศาของหัวเข็มเปลี่ยนไป
ซึ่งการตั้งองศาของหัวเข็ม หากตั้งได้เท่ากับองศาของหัวกัดแผ่นเสียงให้ได้ประสิทธิภาพสูงสุด คือ 0 องศา หรือตั้งฉากกับแผ่นเสียงนั่นเอง      

เราจึงควรปรับมุมของปลายเข็มให้ตั้งฉากกับแผ่นเสียงที่เล่นทุกแผ่น
ดังนั้น การยกลอย Tone Arm ที่ผมกล่าวไว้ข้างต้น ต้องคำนึงถึงองศาของหัวเข็มนี้ด้วย

นอกจากนี้ ความหนา บางของแผ่นเสียงก็มีส่วนด้วย
หากยกลอย Tone Arm สูงแล้วเสียงไม่ดี ก็ให้ปรับลดลงมาจนถึงจุดที่ดีที่สุด

อย่าเพิ่งงงนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มกราคม 2013, 10:44:33 PM โดย Alcohol »

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 02 มกราคม 2013, 10:37:22 PM »
คุณ Guy_Audio มาพูดถึงมุม SRA ได้ถูกจังหวะพอดี
เจ้าตัวนี้แหล่ะที่บอกว่าต้องตั้งฉากกับแผ่น หาแว่นขยายมาส่องจนปวดตาก็ยังไม่ค่อยจะเห็น

สุดท้ายใช้หูฟังอย่างเดียวครับ

• "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 02 มกราคม 2013, 10:44:11 PM »
ตอนบาลานผมขนานอาร์มไปกับเพลทเตอร์ ระยะของปลายเข็มกับแผ่น(ผมวางแผ่นด้วยครับตอนบาลาน) จะห่างจากแผ่นแค่ 1-2 มิล ค่อนไปทาง 1 มากกว่าครับ ส่วน vta จะปรับแค่ไหน มันต้องดูความสูงของหัว บวกกับมุมของปลายเข็มครับ ว่าเอียงทำมุมขนาดไหน เพราะแต่ละรุ่นไม่เท่ากันครับ ถ้าเอาง่าย ก็เมล์ถามบริษัทผู้ผลิตครับ ว่าเครื่องรุ่นนี้ ใช้หัวรุ่นนี้ ต้องปรับ vta กี่มิล แล้วค่อยมาไฟจูนสูงต่ำตามชอบอีกทีครับ [roll]

ส่วนเรื่องเสียงพล่า ต้องเทสหลายๆแผ่นครับ อ้อ อีกอย่างครับ ตอนอะไลเมนด้วยโปรแทรคเตอร์ มีข้อแนะนำว่า ในกรณีที่เรามีแผ่นแบบไหนเยอะ ให้เอาโปรแทคเตอร์วางบนแผ่นแบบนั้นครับ (โปรแทคเตอร์ผมหนาแค่ 70 แกรม)

ยกตัวอย่างเช่น ผมมีแผ่นบางเยอะกว่าแผ่นหนา ผมก็จะเอาแผ่นบางวางบนเพลทเตอร์ แล้วเอาโปรแทคเตอร์วางทับ จากนั้นขยับหัวเข็มตามเส้นโอเวอร์แฮังค์ ว่าตรงแล้ว จากนั้นทำการล็อคเพลทเตอร์ คราวนี้ก็ไล่ปรับปลายหัวตามจุดตัดทั้ง 2 ที่ครับ เมื่อได้แล้ว ก็ฟัง ก่อนจะมาปรับ vtf anti skating แล้วก็ vta สุดท้ายครับ สุดท้ายนี่หมายถึงว่า ลองทั้งแบบกด พอดี เงย ฟังเทียบกันไปเรื่อยๆครับ บอกได้ว่ามันไม่มีจุดบอกตรงไหนว่า สูงไปต่ำไปอันไหนดีกว่า ตอนนี้ผมใช้ว่า ฟังแล้วชอบตรงจุดไหนมากกว่าครับ ส่วนตัว ชอบให้ vta เป็นมุมกดลงมานิดๆครับ ลองดูนะครับ [roll]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 02 มกราคม 2013, 11:29:14 PM »
คุณ Guy_Audio มาพูดถึงมุม SRA ได้ถูกจังหวะพอดี
เจ้าตัวนี้แหล่ะที่บอกว่าต้องตั้งฉากกับแผ่น หาแว่นขยายมาส่องจนปวดตาก็ยังไม่ค่อยจะเห็น

สุดท้ายใช้หูฟังอย่างเดียวครับ

ผมใช้เวลาในการตั้ง Alignment 1 ชั่วโมง  [roll]
หาน้ำหนักหัวเข็มที่ลงตัว 1 อาทิตย์   [gr_in]
แต่ตั้ง VTA เพื่อมุม SRA ใช้เวลา 5 เดือน  [tremor-raccoon]
ทำไมจึงเป็นเช่นนั้น เพราะเราจะใจร้อนไม่ได้ครับ ต้องค่อยๆฟังไปเรื่อยๆ ไม่รีบเร่ง
ปรับแค่พอฟังได้ก่อน จึงปรับละเอียดอีกที และทุกครั้งที่ปรับเลื่อน VTA ค่า VTF จะเปลี่ยนไปด้วยทุกครั้ง
ซึ่งถ้ายังไม่ลงตัวจะฟังออกยากมากว่าดีหรือไม่ดี จึงต้องใช้เวลาในการฟังค่อนข้างนานและหลายต่อหลายแผ่นในทุกแนวเพลง
ซึ่งผมต้องหาแผ่นที่ให้เร้นท์เสียงและแรงปะทะให้เหมาะแก่การทดลองฟัง

ก่อนอื่นต้องทดลองฟังในเรื่องความสะอาดของเสียงก่อน ซึ่งจะมีปัญหามากที่สุดและฟังออกง่ายที่สุดในย่านเสียงกลาง
ถ้านาทีที่ 1.26 มีอาการพล่าของเสียงร้องประสาน ต้องดูที่การตั้ง Alignment - Anti Skating - VTF

ถ้าเปิด Jack Johnson- In Between Dreams หรือ The Hunter
แล้วเบสบวมเก็บตัวช้า ผมก็จะลด VTF ลง ซึ่งกลับกันถ้าความถี่ต่ำและกลางต่ำน้อยก็จะเพิ่ม

แล้วมาฟังต่อในเรื่องของแรงปะทะและความคมชัดของเสียง ถ้าแรงปะทะน้อยผมจะยก VTA ขึ้น
แต่ก็จะมีปัญหาอีกถ้ายกมากเกิน เสียงจะฟังแล้วเครียดในย่านกลางแหลมหรือย่านต่ำทั้งย่านฟังแล้วอึดอัด
ซึ่งเกิดจากความคมชัดที่มากเกินจนกลายเป็นเสียงที่พุ่งจนฟังแล้วเครียด
ผมชอบช่วงการเซ็ตนี้มากเลยครับ มันท้าทาย บางครั้งก็  [wating-raccoon] บางครั้งก็  [thanks-raccoon] สลับกันไป
ซึ่งแผ่นที่ผมใช้อยู่บ่อยคือแผ่น The? Alan Parsons Project? Eye In The Sky เพลง Mammagamma
ถ้าเน้นแรงปะทะมากเกิน พอช่วงพีคในนาทีที่ 2.10 อาจจะต้องอุดหูเลยครับ เสียงจ้ามาก  [confused-raccoon]

ประมาณนี้ครับ ผมกว่าจะผ่าน The? Alan Parsons Project? Eye In The Sky ได้ใช้เวลานานพอสมควรเลยครับ
ซึ่งก่อนหน้านั้นผมเปิด Pink Floyd - The Wall ไม่มีปัญหาอะไรครับเนื่องจากแผ่นได้บันทึกมาดีให้เสียงที่อิ่มแน่นอยู่แล้ว

ออฟไลน์ jinn

• ถูกใจกด Like+ 49
  • ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 02 มกราคม 2013, 11:55:55 PM »
ไปคุ้ย Mammagamma .... เจอชุดน่าเก็บอีกแล้ว .... ( อยาก...แตกพล่า...กะหลอน  [no-raccoon] สะกะหน่อย...ฮิ...ฮิ  )

The Alan Parsons - Mammagamma 04

.................................................

The Alan Parsons - Chomolungma

ข้อมูลส่วนตัว...ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 03 มกราคม 2013, 12:08:00 AM »
คุณ ART ไปหามาจากไหนทำใหม่จนกลายเป็น Synthpop  [thanks-raccoon] เพราะเวอร์ หรูเลิศ...............

ออฟไลน์ jinn

• ถูกใจกด Like+ 49
  • ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 03 มกราคม 2013, 12:40:32 AM »
ถ้าแก้ไม่หาย จริง....จริง......

.....เป็นผมจะลองเริ่มตั้งใหม่ .... ตั้งแต่ต้น เลยครับ....

แล้วเปิดฟังมันแผ่นเดียว...แล้วค่อย...ค่อย จูนเสียง...อย่างใจเย็นไปเรื่อย.....เรื่อย....จนกว่าจะจับทางได้

The Stereo Shop ___Turntable Calibration 1

How to set up your Turntable's Tonearm - Tangent Tracking Alignment

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มกราคม 2013, 01:08:11 AM โดย jinn »
ข้อมูลส่วนตัว...ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 03 มกราคม 2013, 12:43:46 AM »
ของแบบนี้ทำไปเรื่อยๆ ครับ ผมก็ใช้เวลาช่วงที่รถล้ม ทำไปทีล่ะนิดทีล่ะหน่อย หยุดงานอยู่สี่เดือน มาเริ่มแกะออกจากกล่องตอนเดือนที่ 2 ก็ได้พี่สาธิต กับป๋าผม ช่วยสอน และทำให้ดูครับ ตอนนี้ก็นิ่งแล้ว เหลือแต่ว่าถ้าเปลี่ยนหัวไปรุ่นอื่นค่อยว่ากันอีกทีครับ  [roll]

[tig12]

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 03 มกราคม 2013, 06:27:23 AM »
อาทิตย์นี้ ต้องเอา Turn Table มาปัดฝุ่นบ้าง
แล้วลองเล่นลองปรับใหม่อีกครั้ง

ที่ผ่านมาฟังเล่นอยู่คนเดียวไม่ค่อยสนุก แต่วันนี้ เรามีเพื่อนเล่นแผ่นดำ และมีที่ปรึกษา
เครื่องเล่นแผ่นดำจะได้ไม่โรยราอยู่ตามลำพัง

เสาร์ อาทิตย์นี้ จะมารายงานผลและร่วมแจมด้วยครับ
 [res] [res]

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 03 มกราคม 2013, 08:14:56 AM »
อาทิตย์นี้ ต้องเอา Turn Table มาปัดฝุ่นบ้าง
แล้วลองเล่นลองปรับใหม่อีกครั้ง

ที่ผ่านมาฟังเล่นอยู่คนเดียวไม่ค่อยสนุก แต่วันนี้ เรามีเพื่อนเล่นแผ่นดำ และมีที่ปรึกษา
เครื่องเล่นแผ่นดำจะได้ไม่โรยราอยู่ตามลำพัง

เสาร์ อาทิตย์นี้ จะมารายงานผลและร่วมแจมด้วยครับ
 [res] [res]

ดีเลยครับ...
มีอะไรไม่เข้าใจ ถามผมได้น่ะครับ ( 555+  ถ้าคิดว่าถามถูกคน.... )