ผู้เขียน หัวข้อ: EL34 SE C bypass ร้อนจนพัง  (อ่าน 16459 ครั้ง)

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
Re: EL34 SE C bypass ร้อนจนพัง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2015, 11:55:02 PM »

ไล่ขาหลอดกลับด้าน หรือเปล่าครับ  [frightened-11]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: EL34 SE C bypass ร้อนจนพัง
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2015, 12:22:27 AM »
ใจร้อนถ้าต่อขาที่เขียนไว้ได้เสียค่าหน่วยกิจแล้วครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ nonglek

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2015, 12:23:52 AM »
อีกเสียงครับ   ขาหลอดกลับด้าน   ต้องนับตามเข็มนาฬิกา  เมื่อมองจากด้านล่าง ครับผม

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2015, 12:28:11 AM »
ที่ขาน่าจะมีบอกนะครับ ไปแวปถ่ายมา  [roll-eyes]

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2015, 12:41:36 AM »
 เท่าที่ดูแล้วหลอดน่าจะรอดยากขาอื่นไม่เป็นไร แต่ขา 4 กับ 5 สลับกัน ไฟเป็นร้อยถูกจ่ายเข้าที่ G1  ขณะที่ G2 เอาสัญญาณเข้า  ส่วนไฟสูงจาก opt เข้าที่ขา 6 ซึ่งไม่ได้ต่อกับอะไร แต่ถ้าไม่นานหลอดอาจจะไม่พัง แต่ก็ไม่น่าจะสมบูรณ์แล้วครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ poMoq

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 44
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2015, 12:57:28 AM »
เป็นนายอายเสียตั้งนาน...

หลอด Rect ไล่ขาตามเข็มนาฬิกาจากด้านล่างถูก
cathode ขา 8 ต่อมาที่ขั้วบวก C Filter 100uF ตัวแรก และขั้วลบลง Ground bus ใช่ไหมครับ
ขด Sec ไฟสูงได้ต่อ CT มาลง Ground หรือเปล่าครับ

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2015, 01:04:44 AM »
นั่นซิ นี่ถ้าไม่เห็นรูปก็เดากันไปอีกสองเดือนก็ไม่จบครับ เพราะว่าไม่คิดว่าจะต่อขาหลอดผิด [yellow-lol]

ออฟไลน์ kamonpnu

• Member
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2015, 01:53:27 AM »
นั่นซิ นี่ถ้าไม่เห็นรูปก็เดากันไปอีกสองเดือนก็ไม่จบครับ เพราะว่าไม่คิดว่าจะต่อขาหลอดผิด [yellow-lol]
โหน้าเล็กขำกลิ้งเลยเหรอ ถ้าต่อขาถูกจะเรียกมือใหม่เหรอ บอกแล้วอย่าประมาทมือใหม่ เรื่องง่ายๆก็ทำผิดได้ ยังไงก็ขอบคุณนะครับที่สอนผมเยอะเลย  [huge-thumbs-up]
เป็นนายอายเสียตั้งนาน...

หลอด Rect ไล่ขาตามเข็มนาฬิกาจากด้านล่างถูก
cathode ขา 8 ต่อมาที่ขั้วบวก C Filter 100uF ตัวแรก และขั้วลบลง Ground bus ใช่ไหมครับ
ขด Sec ไฟสูงได้ต่อ CT มาลง Ground หรือเปล่าครับ
ถ้าน้าไม่บอกให้ผมถ่ายรูปให้ดูก็คงอีกนานล่ะครับ หลายตาดีกว่าตาเดียวแน่นอน ยายคอนเฟิร์ม  [chick8]
หลอด rect ต้องไปไล่ขาใหม่ครับ เพราะผมดูขาแบบเดียวกัน ถ้าผิดคงผิดเหมือนกันหมด
ขด sec ไฟสูงผมต่อ ct ลงกราวด์แล้วครับ
เท่าที่ดูแล้วหลอดน่าจะรอดยากขาอื่นไม่เป็นไร แต่ขา 4 กับ 5 สลับกัน ไฟเป็นร้อยถูกจ่ายเข้าที่ G1  ขณะที่ G2 เอาสัญญาณเข้า  ส่วนไฟสูงจาก opt เข้าที่ขา 6 ซึ่งไม่ได้ต่อกับอะไร แต่ถ้าไม่นานหลอดอาจจะไม่พัง แต่ก็ไม่น่าจะสมบูรณ์แล้วครับ
ขอบคุณสำหรับคำอวยพร ถ้าพรนี้เป็นจริงคงต้องพึ่งพาของจากน้าเล็กแล้วครับ พรุ่งนี้ลองสลับขาให้ถูกก่อนนะครับแล้วจะดูผลลัพธ์อีกที

ไล่ขาหลอดกลับด้าน หรือเปล่าครับ  [frightened-11]

สุดยอดครับน้ารุ่ง ขอบคุณครับที่ช่วยทะลวงจุดเม่งฮึ้งจนบรรลุเคล็ดวิชา  [0002053E] ผมดูขาผิดจริงๆครับ เพราะผมดูตำแหน่งขาแบบคว่ำหลอด ไม่ได้หงายท้องดูครับ ทะลวงจุดโง่ซะทะลุเลย ต้องกลับไปรื้อหมดเลยครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2015, 01:55:35 AM »
 [chick-confuse]
ใจร้อนถ้าต่อขาที่เขียนไว้ได้เสียค่าหน่วยกิจแล้วครับ
น้าเล็กอย่าคิดค่าหน่วยกิตแพงนะครับ ผมอาจต้องลงอีกหลายหน่วย

• Member
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2015, 01:56:47 AM »
อีกเสียงครับ   ขาหลอดกลับด้าน   ต้องนับตามเข็มนาฬิกา  เมื่อมองจากด้านล่าง ครับผม
ผมมองจากด้านบนครับเลยผิดตำแหน่งหมดเลย

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2015, 02:07:10 AM »
 [chick4]  มีโอกาสก็ยกไปเถอะครับ เอาหลอดไปตรวจเช็คก่อนด้วย หากพังเสียหายก็เก็บเอาแถวนั้นเเหละครับ ใต้โต๊ะบนโต๊ะมีแต่หลอด จ่ายค่าหลอดแทนค่าหน่วยกิจ  มีเวลาก็เดินสายใหม่เลยครับ วิชานี้เรียนยากไม่มีถูกไม่มีผิด มีแต่เดินแล้ว ไม่สวยโดนไม้หน้าสามฟาดแค่นั้นเอง  [chick1]

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2015, 06:53:48 AM »
 [frightened-12] น้ารุ่งก็ขู่ซะ

ดีแล้วครับที่เจอต้นเหตุแล้ว  [huge-thumbs-up]

• Member
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2015, 05:02:23 PM »
มารายงานความคืบหน้าครับ วันนี้มีเวลาจึงเริ่มแก้ไขตามคำแนะนำของน้าเล็ก น้ารุ่ง และอีกหลายๆน้าครับ เริ่มจาก
1. แก้ตำแหน่งขาของหลอด EL34 ก่อนเลย ที่อ่านตำแหน่งขาผิด (อันนี้อายมาก ทำให้น้าๆปั่นป่วนกันยกใหญ่) สรุปแล้วผิดหลอด EL34 เท่านั้นครับ หลอด12AT7 กับหลอด Rect ไม่ผิดเพราะ socket มีเลขบอกตำแหน่งขา
2. เปลี่ยน C ตัวหลังหลอด Rect เป็น 10uf 400V ตามที่น้าเล็กบอกจะได้ยืดอายุหลอดด้วย ต้องเชื่อครับเพราะแกทายแม่นเหมือนตาเห็น
3. ใส่หลอดให้ครบ ต่ออุปกรณ์ให้ครบ เปิดไฟเข้าได้เลย

ไม่น่าเชื่อครับ วัดไฟออกมาแล้วเกือบเท่ากับที่บอกไว้ในวงจรเลยครับ

ข่าวดี...มันร้องเพลงได้แล้วครับ ถึงจะไม่เพราะแต่นั่งฟังไปยิ้มไปครับ ฟินสุดๆ
ข่าวร้าย...หลอดEL34 ที่ใช้ทดลองรอบแรก สภาพไม่ปกติแล้วครับ วัดแรงดันที่คาโทดเกินไปเกือบ 4V. ตามคำอวยพรของน้าเล็กดังนี้ครับ
บอกแล้วว่าน้าแกแม่นยังกับตาเห็น แล้วจะไม่ให้เชื่อคำแนะนำได้ยังไง

ขอบคุณน้าๆทุกท่านนะครับที่ช่วยแนะนำจนสำเร็จ ดีใจครับแค่ร้องเพลงได้ผมก็ดีใจแล้วครับ ต่อไปคงต้องค่อยๆปรับค่อยๆแก้ให้มันร้องเพลงเพราะๆจะได้ส่งประกวด The Star กับเขาบ้าง

กรายงามๆน้าทุกท่านครับ

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2015, 05:17:35 PM »
ยินดีด้วยครับ  [chick-headphone]

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2015, 05:30:04 PM »
 [chick-clap] ยินดีด้วยครับที่ดังแล้ว

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2015, 05:52:45 PM »
ยินดีด้วยนะครับ นี่แหละครับจุดเริ่มต้นของการเรียนรู้ ต่อไปจะเก่งขึ้นเรื่อยๆครับ

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2015, 06:07:03 PM »
 ตรงคาโทดอย่าเพิ่งไปซีเรียสครับ  ถ้ามันยังสามารถนำกระแสได้ปกติเผาไปก่อนเดี๋ยวมันจะกลับมาอาจจะไม่มากครับ ที่สำคัญเป็นกุญแจของวงจรคือตัว pot 100K ให้เริ่มจากต่ำสุดค่อยๆปรับขึ้นจนได้เสียงที่สมบูรณ์แล้วจึงหยุดครับ( ไม่ใช่ทำให้เสียงดี หรือไม่ดีนะครับ แต่จะทำให้ระบบสมบูรณ์ และ ปัญหาเรื่อง ออสซิเลทครับ)

• Member
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2015, 11:16:22 AM »
หายไปนาน ไม่ได้ไปไหนครับ
หลังจากน้าๆช่วยแก้ปัญหาจนตัวต้นแบบร้องเพลงได้แล้ว ก็ใช้เวลาหาแท่น หาหม้อใหม่ สะสมจนครบแล้วก็เริ่มลงมืออีกครั้ง อาศัยช่วงวันหยุดยาวเดือนธันวานี่แหละครับทำจนเสร็จเมื่อคืนนี้เอง
ร้องเพลงได้แล้ว แต่ยังมีข้อผิดพลาดอีกเล็กน้อยให้ต้องแก้ไข เดี๋ยวเล่าให้ฟังเรื่อยๆนะครับ วันนี้ต้องไปส่งลูก Bike for Dad ก่อน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ธันวาคม 2015, 10:13:59 PM โดย kamonpnu »

• Member
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2015, 10:15:30 PM »
มุมเอียง และด้านบน

• Member
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2015, 10:20:19 PM »
PT  OPT  Choke ได้ขนาดมาแล้ว ระหว่างรอกล่องกับแท่น ก็นั่งวางแผนบนกระดาษก่อนครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2015, 10:28:17 PM »
ได้แท่นแล้วก็มาเจาะตำแหน่ง ลองวางตัวจริงดู มีผิดพลาดให้ต้องแก้อีกนิดหน่อย แผ่นยึด socket 9 ขามันใหญ่ไป วางแล้วซ้อนกันเลยต้องตะไบออกด้วยมือล้วนๆ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2015, 10:34:47 PM »
ใช้ระบบก่อสร้างแบบ น็อคดาวน์ ครับ ทำทีละส่วนแล้วค่อยเอามาประกอบกัน
อันนี้ส่วนอุปกรณ์ต่อเชื่อมภายนอก ตัวอุปกรณ์จะเอียงนิดหน่อย มือล้วนครับ
ผนังด้านในจะเป็นอลูมิเนียมขัดเงา  ผนังด้านนอกพ่นสีบรอนซ์เทาครับ

ออฟไลน์ chiko

• ถูกใจกด Like+ 170
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2015, 10:39:52 PM »
 [frightened-12]มาอีกเครื่องแล้ว ห้องหลอดร้อนจริงๆๆ [yellow-lol]

• Member
  • *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2015, 10:50:03 PM »
เริ่มเดินสายจุดไส้หลอดก่อนครับ ตามตำราบอกให้พันเป็นเกลียวด้วย
เคล็ดลับสำหรับมือใหม่หัดบัดกรี ตะกั่วเงินบัดกรีง่ายกว่าตะกั่วธรรมดาเยอะเลยครับ ขอแนะนำ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2015, 10:59:41 PM »
ลง R  C  ไปเรื่อยๆครับ

เช่นกันครับ ชุด VR นี้ก็ต่อรอไว้ก่อน แล้วยกมาประกอบทีหลัง

• Member
  • *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2015, 11:07:52 PM »
ปล่อยปลายอุปกรณ์ที่จะลงกราวด์ทิ้งไว้ก่อน เดินสายเชื่อมขาและจุดต่างๆที่ต้องเชื่อมกัน แล้วก็เดินสายไฟสูงรอไว้ด้วย

• Member
  • *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2015, 11:17:52 PM »
จับเชื่อมต่อลงกราวด์ให้หมด รวมทั้งต่อสายไป Choke ไป OPT

• Member
  • *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2015, 11:25:15 PM »
รวบรัดตัดความ เชื่อมสายไฟเข้า PT เข้า OPT เข้า Input เดินสายปลั๊ก สวิทช์  ติด Volume ที่ประกอบรอไว้ก่อนแล้ว ก็ได้ตามนี้ครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2015, 11:33:12 PM »
ที่เหลือก็คือการปรับแต่งไฟให้ได้ตามวงจร แล้วก็ค่อยปรับเรื่องเสียงต่อไป ตอนนี้จะออกเบสกับแหลมมากไปหน่อย กลางมันหายๆไปมาไม่ค่อยเต็ม แต่วัดไฟดูแล้วมันไม่ค่อยตรงกับวงจรเท่าไร เลยจะขอปรับไฟก่อน

ขอบคุณน้าๆ ทุกท่านที่ช่วยไขปริศนาขาผิดให้จนแท่นนี้สำเร็จออกมาได้ (แท่นแรกครับ) โดยเฉพาะน้าเล็กต้องขอบคุณเป็นพิเศษที่กรุณาโทรมาสอบถามและให้คำแนะนำ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2015, 11:34:56 PM »
[frightened-12]มาอีกเครื่องแล้ว ห้องหลอดร้อนจริงๆๆ [yellow-lol]
เครื่องนี้ร้อนมาก ร้อนจนหลอดพังไป 2 หลอดเลยครับ กว่าจะหาที่ผิดเจอ 555