ผู้เขียน หัวข้อ: กาแฟขี้ชะมด คืออะไรเหรอคะ  (อ่าน 3640 ครั้ง)

ออฟไลน์ Agapanthu$

• Administrator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 67
  • ขออภัยในความไม่สะดวก
กาแฟขี้ชะมด คืออะไรเหรอคะ
« เมื่อ: 24 มกราคม 2014, 02:35:13 PM »
กาแฟขี้ชะมดเป็นแบบไหนคะ พอดีเห็นเพื่อนใน FB แชร์มาเมื่อกี้นี้ ใครเคยดื่มแล้ว รสชาดเป็นอย่างไรบ้างคะ
แต่ตัวเองถ้าบอกว่าเป็นขี้    [frightened-12]  คงจะไม่กล้าลองค่ะ   [yellow-lol] แต่เห็นบอกว่าแพงมากกก...

[0002053E]   

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: กาแฟขี้ชะมด คืออะไรเหรอคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 มกราคม 2014, 02:42:00 PM »
       อยากลองเหมือนกันแต่แพงชมัด  ยิ่งตอนนี้มีกาแฟขี้ช้างอีกแล้ว คนเกาหลีมาจ้างพวกกระเหรี่ยงคอยให้กาแฟช้างเป็นเวลา แต่ตอนเก็บเค้ามีวิธีซึ่งอาจจะเป็นความลับต้องใช้คนเกาหลีทั้งหมดครับ

หนึ่งในกาแฟที่เป็นที่รู้จักกันดีในหมู่ผู้ชื่นชอบกาแฟ คือ " โกปิ ลูวะ" (กาแฟขี้ชะมด) มีที่มาจากอินโดนีเซีย รสชาติอันกลมกล่อมของกาแฟ เกิดจากผลกาแฟที่ถูกตัวลูวัค หรือชะมดพันธุ์ Paradoxurus ที่อาศัยอยู่ในประเทอินโดนีเซีย กินเข้าไป และขับถ่ายมูลออกมา

ผลกาแฟอยู่ในท้องของตัวชะมดจะผสมกับเอมไซม์และสารเคมีที่อยู่ในกระบวนการย่อย ทำให้โปรตีนในเมล็ดกาแฟแตกตัวเป็นโมเลกุลขนาดเล็ก เวลานำเมล็ดกาแฟชนิดนี้ไปคั่วบดจะมีกลิ่นหอมเป็นพิเศษ ตัวชะมดจะถ่ายมูลซึ่งเหลือแต่เพียงเมล็ดกาแฟออกมา ซึ่งทำให้สะดวกต่อการเก็บมูลของมัน

เมล็ดกาแฟที่เก็บได้ซึ่งมีมูลของตัวชะมดติดออกมาด้วยเล็กน้อย จะถูกนำมาตากแห้ง ก่อนที่จะนำไปล้างให้สะอาด และนำไปคั่วเพียงเล็กน้อย

หลังจากที่มันเริ่มได้รับความนิยม แต่ละครัวเรือนก็จะผลิตอุปกรณ์ขึ้นเองในครัวเรือน และผลิตเป็นอุตสาหกรรมในครัวเรือน

การตรวจสอบเมล็ดกาแฟ"โกปิ ลูวะ" ซึ่งผ่านการคั่วเพียงเล็กน้อย ต่างจากกาแฟทั่วไปที่ต้องทำการคั่วเป็นเวลานาน เพื่อให้ได้สีน้ำตาลอ่อนหรือเข้มกว่าเพียงเล็กน้อย เพื่อคงรสชาติอันเป็นเอกลักษณ์

กาแฟที่ผ่านการคั่วแล้วจะถูกนำมาผึ่งไว้บนพื้น

เม็ดกาแฟกำลังผ่านเครื่องบด

หลังจากนั้นจึงนำมาบรรจุในห่อ

เมื่อสิ้นสุดกระบวนการ "โกปิ ลูวะ" สามารถจำหน่ายได้ถึง ปอนด์ละ 227 เหรียญสหรัฐ (ประมาณ 6,969 บาท หรือกิโลกรัมละ 13,940 บาท) และตลาดใหญ่ที่สุดคือ ญี่ปุ่นและเกาหลีใต้ โดยรสชาติของมันได้รับการอธิบายว่า "มีเอกลักษณ์, นุ่มนวล เจือด้วยกลิ่นของช็อคโกแลต ดินและโคลน"

ข้อมูลจาก หนังสือพิมพ์มติชนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มกราคม 2014, 02:49:33 PM โดย CreAteHoUse® »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ darkman

• DAV Staff
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 69
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 มกราคม 2014, 02:43:09 PM »
ก็คือเค้าให้ตัวชะมด กินผลกาแฟที่มีเมล็ดเข้าไป เมล็ดมันจะไม่ย่อย อบอยู่ในลำไส้ชะมดแหละครับ
ชะมดเป็นสัตว์ที่มีกลิ่นตัวหอมมั้ง ที่เค้าเอามาทำน้ำมัน หรือน้ำหอมอะไรสักอย่างน่ะครับ พอมันขึ้ออกมาเค้าก็เอามาล้าง
เอาเมล็ดกาแฟไปคั่วตามปกติ  เค้าว่ากันว่ามันหอมมาก

รู้สึกจะแก้วละ 500 นี่ละมั้ง เพื่อนผมมันก็ไปกินมา
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=111.0

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 มกราคม 2014, 02:47:24 PM »
กาแฟขี้ชะมดเป็นแบบไหนคะ พอดีเห็นเพื่อนใน FB แชร์มาเมื่อกี้นี้ ใครเคยดื่มแล้ว รสชาดเป็นอย่างไรบ้างคะ
แต่ตัวเองถ้าบอกว่าเป็นขี้    [frightened-12]  คงจะไม่กล้าลองค่ะ   [yellow-lol] แต่เห็นบอกว่าแพงมากกก...

[0002053E]

ประมาณว่า ขี้ จริงๆของตัวชะมด  ที่มีเมล็ดกาแฟออกมาด้วยเพราะให้มันกินเข้าไปครับ เจอที่ทางลงดอยผาตั้ง เชียงราย ไม่รู้จริงไหมแต่น่าจะปลอมแก้วไม่ถึง 100  [wink-11] รอนานมากจนมีคนทนไม่ไหวลุกไปถามเขาบอกยังไม่ถึงคิว  [yellow-lol] เจ๊ [angry-11] เลยบอกไม่เอาแล้ว  [yellow-lol]

ดูลุงเขาเก็บขี้ซะก่อน กลมกล่อม  [Tongue-11]

ออฟไลน์ Wera_A

• ถูกใจกด Like+ 77
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 มกราคม 2014, 02:50:28 PM »
ได้ยินมาแว้วว่ามีกาแฟขี้ช้างด้วย [wink-11]

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 มกราคม 2014, 02:54:17 PM »
ห๋าาาาา  มีกาแฟขี้ช้างอีก   [yellow-lol]  แต่ชะมดน่ารักดีค่ะ

ก็คือเค้าให้ตัวชะมด กินผลกาแฟที่มีเมล็ดเข้าไป เมล็ดมันจะไม่ย่อย อบอยู่ในลำไส้ชะมดแหละครับ
ชะมดเป็นสัตว์ที่มีกลิ่นตัวหอมมั้ง ที่เค้าเอามาทำน้ำมัน หรือน้ำหอมอะไรสักอย่างน่ะครับ พอมันขึ้ออกมาเค้าก็เอามาล้าง
เอาเมล็ดกาแฟไปคั่วตามปกติ  เค้าว่ากันว่ามันหอมมาก

รู้สึกจะแก้วละ 500 นี่ละมั้ง เพื่อนผมมันก็ไปกินมา

ขอบคุณน้าเปิ้ลค่ะ  แสดงกว่ากลิ่นน้องชะมดแรงมากคั่วแล้วยังมีกลิ่นหอมอยู่

ประมาณว่า ขี้ จริงๆของตัวชะมด  ที่มีเมล็ดกาแฟออกมาด้วยเพราะให้มันกินเข้าไปครับ เจอที่ทางลงดอยผาตั้ง เชียงราย ไม่รู้จริงไหมแต่น่าจะปลอมแก้วไม่ถึง 100  [wink-11] รอนานมากจนมีคนทนไม่ไหวลุกไปถามเขาบอกยังไม่ถึงคิว  [yellow-lol] เจ๊ [angry-11] เลยบอกไม่เอาแล้ว  [yellow-lol]

ดูลุงเขาเก็บขี้ซะก่อน กลมกล่อม  [Tongue-11]

ขอบคุณสำหรับภาพค่ะน้ารุ่ง คนเรานี่ช่างคิดหาวิธีแปลก ๆ หลายขั้นตอน มิน่าถึงแพง 

เพิ่งเคยได้ยินก็วันนี้ค่ะน้า wera_a   

[0002053E]

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 มกราคม 2014, 03:00:30 PM »
ดูจากภาพประกอบแล้ว จะต้องเลี้ยงชะมดจำนวนมาก ๆ ใช่ไหมคะถึงจะได้จำนวนกาแฟเยอะขนาดนี้ 

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 มกราคม 2014, 03:04:12 PM »
 เจ้าแรกในประเทศไทยครับ

ตามไปดูทั่วไทย กาแฟขี้ชะมด
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 มกราคม 2014, 03:15:12 PM »
 กาแฟขี้ช้างครับ

กาแฟขี้ช้างไทย แพงที่สุดในโลก

• DAV Staff
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 มกราคม 2014, 03:28:47 PM »
พูดถึงเรื่องกาแฟ พอดีวันนี้เพิ่งสั่งเจ้านี่มา  EMS มาถึงตะกี้นี้เอง ถ่ายหน้าโต๊ะทำงานเลย
ผมใช้ของปลอมนะสามร้อยกว่า ของแท้จากอิตาลีสองพันกว่า

ใครชอบกินกาแฟ แล้วก็ชอบอะไรแบบ calssic ลองไปหามาใช้ครับ
Moka Pot Coffee Making Guide
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=111.0

ออฟไลน์ kwan444

• ฅนโบราณ
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 มกราคม 2014, 04:01:21 PM »
ที่ชุมพร แก้วละ 199.-

ออฟไลน์ igqsung

• ถูกใจกด Like+ 45
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24 มกราคม 2014, 04:05:22 PM »
 [angry-11]แก้วละ 500 ทำงานวันหนึ่งเลยนะขอรับกระผม

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 24 มกราคม 2014, 04:06:04 PM »
พูดถึงเรื่องกาแฟ พอดีวันนี้เพิ่งสั่งเจ้านี่มา  EMS มาถึงตะกี้นี้เอง ถ่ายหน้าโต๊ะทำงานเลย
ผมใช้ของปลอมนะสามร้อยกว่า ของแท้จากอิตาลีสองพันกว่า

ใครชอบกินกาแฟ แล้วก็ชอบอะไรแบบ calssic ลองไปหามาใช้ครับ

MOKA pot ใช้ดีแล้วบอกต่อด้วยนะครับ ผมเคยใช้แค่เทคนิคแบบ Dip กับ French Press ไม่รู้ว่า MOKA pot จะโอกว่าหรือเปล่า เพราะไม่เคยลอง  [what11]

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 28 มกราคม 2014, 01:02:58 AM »
เคยลองแล้วครับ นุ่มกว่าอย่างเห็นได้ชัด Acidity กำลังดีแต่ไม่แสบคอ
ที่มันแพงเพราะว่าไม่สามารถจะผลิตได้ตลอดครับ แต่ก็นะ กว่าจะทำใจกินได้  [frightened-12]

Moka Pot เคยเล่นอยู่ช่วงนึงครับ แต่เลิกไปเพราะว่าเหนื่อยตอนล้างเนี้ยแหละครับ
กลั่นกาแฟใด้เข้มระดับนึงแต่ไม่ถึงกับ Espresso บดกาแฟละเอียดกว่า Drip หน่อยนึง

Drip กับ French Press ผมว่าหอมกว่าครับ แต่จะเป็นกาแฟใส ผสมอย่างอื่นไม่ค่อยเข้า
Moka ทำให้เข้มได้ ผสมนมพอได้ ถ้าคนชอบกลิ่นไหม้นี้ทางนี้เลยครับ
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

• DAV Staff
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 28 มกราคม 2014, 08:49:49 AM »
เรื่อง Moka Pot แบบที่คุณ mannjuu ว่าเลย ผมลองไปเมื่อวันเสาร์-อาทิตย์ ที่ผ่านมา
ผมว่ามันสู้ Drip ไม่ได้  แต่ยังสงสัยอยู่ว่าเราชงผิดวิธี สงสัยไฟจะแรงไป
น้ำมันอาจจะไหลผ่านกาแฟเร็วไปหน่อย เดี๋ยวต้องมีการปรับจูน เหมือนแอมป์เรา 555