ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเกี่ยวกับการเลือกCapacitor(Ck) และหม้อOPT  (อ่าน 1474 ครั้ง)

ออฟไลน์ sephiatone

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
สวัสดีครับ
ผมติดตามอ่านแนวทางมาได้พักนึงแล้วคิดว่ากำลังจะหัดสร้างแอมป์หลอดแบบsingle endแต่มีข้อสงสัยอยากจะถาม
1.ชนิดของ Capacitor ที่เราใช้คร่อมRkในวงจรSE  เราควรใช้ชนิดไหนครับ แบบมีขั้วเช่นอิเลคโตรไลต์ หรือไม่มีขั้ว เช่นพวกฟิล์ม แล้วแต่ละชนิดมีผลต่อเสียงอย่างไรครับ
2.เรื่องหม้อแปลงOUTPUT(OPT) เราควรเลือกค่าloadline(RL)ของหม้อแปลงที่มี impedance 2-3เท่าของความต้านทานเพลทของหลอดแต่ละเบอร์ถูกต้องใหมครับ?
3.เรื่องหม้อแปลงOUTPUT(OPT) ต่อจากข้อ2 ผลต่างของการเลือกOPT impedance ต่ำ กับเลือกOPT impedance สูง ส่งผลอย่างไรต่อเสียงหรือสัญญานOUTPUTครับ??(ที่นอกเหนือจากเรื่องgainที่เพิ่มหรือลดลง)
รบกวนพี่ๆในห้องหรือน้าๆท่านไหนมีความรู้แนะนำด้วยครับ จักขอบคุณเป็นอย่างสูง
ของมันต้องมี

ออฟไลน์ first_class

• ติดต่อผมได้ที่นี่
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 26
  • High Efficency Speaker Lover.
Re: ขอสอบถามเกี่ยวกับการเลือกCapacitor(Ck) และหม้อOPT
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2022, 07:57:54 AM »
ข้อ1 ส่วนใหญ่ใช้แบบมีขั้ว เพราะว่า ถ้าไม่มีขั้ว ตัวมันจะใหญ่มากถ้าค่าเยอะๆครับ (มีผลต่อเสียงแน่ทั้งค่าเก็บประจุและ ชนิดครับ)

ข้อ2 ต้องรอผู้รู้มาตอบดีกว่า
ติดต่อผมได้ที่นี่ ครับ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=20315.0

ออฟไลน์ sephiatone

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
Re: ขอสอบถามเกี่ยวกับการเลือกCapacitor(Ck) และหม้อOPT
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2022, 10:30:44 AM »
ข้อ1 ส่วนใหญ่ใช้แบบมีขั้ว เพราะว่า ถ้าไม่มีขั้ว ตัวมันจะใหญ่มากถ้าค่าเยอะๆครับ (มีผลต่อเสียงแน่ทั้งค่าเก็บประจุและ ชนิดครับ)

ข้อ2 ต้องรอผู้รู้มาตอบดีกว่า

ขอบคุณมากๆครับน้า รอท่านอื่นมาช่วยกันให้คำแนะนำอีกครับ ผมมือใหม่หัดขับ
ของมันต้องมี