ผู้เขียน หัวข้อ: power amp " หวานใจ " ใครก็รู้จัก แล้วต้องทำอย่างไรถึงจะเสียงดี ?  (อ่าน 183998 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcohol

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา

อันนี้สำหรับคนอยากลองอินพุตทางเลือก ใช้ C ตัวเดียว และถอด R 56k ออก (หรือใส่ทิ้งไว้ก็ได้ ไม่ได้ใช้งานอะไร)  [roll]

ถ้าใช้ C input ตัวเดียว ต้องใช้ค่าเท่าไรครับ

^ ขอตอบในนี้เลยละกันครับ ใช้ได้ตั้งแต่ 1uF ถึง 4.7uF ครับผม  [audiomania]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มกราคม 2012, 10:54:09 PM โดย audiomania »
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
           ถ้าจะลองโม... ด้วย MJ15030/MJ15031 เราก็ตัดขาทรานซิสเตอร์ให้สั้นๆแล้วต่อด้วยสายไฟดีๆ จะได้สับขาหลอกได้ง่าย ก็น่าจะดีนะครับ (แต่ผมเองคงไม่ทำอ่ะ)  

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
คำนวณแบบคร่าวๆ แล้ว งานนี้   10k +-  3K แน่ๆ [tremor-raccoon]

หม้อแปลง 1 ลูก สั่งเป็น 35-0-35  3 A  2 ขด   45-0-45 .2A 2 ขด   มันรวมกันเป็นกี่ VA อ่ะครับ

-------------
ผิดพลาดยังไงขออภัยด้วยนะครับประมาณ 450va จัด 500va ไปเลยครับ

35-0-35 = 70V. กระแส 3A. ก็เป็น 210VA
45-0-45 = 90V กระแส 0.2A อีก 18VA
เบ็ดเสร็จชุดละ 230VA เผื่อกระแสอีก 15% ก็ไม่เกิน 265VA ต่อลูกครับ สองชุดรวมแล้วก็ 530VA แต่ให้ดีแยกเป็นลูกเล็กสองลูกดีกว่าครับ เผื่อวันนึงอยากแยกร่างเป็นโมโนบล็อก [yes-raccoon]

เรื่องงบ ผมค่อนข้างมั่นใจว่างบสร้างหวานใจ ยังไงก็ไม่ถึง 5k แน่ๆ เพราะผมเองถึงตอนนี้เฉลี่ยแล้วใช้งบอยู่ที่ 3k ไม่รวมกล่อง และหม้อแปลงอีกข้างนึงครับ
เว้นแต่ไปอัญเชิญเหล่าเทพ R C แจ๊ค สาย หม้อ ฟิวส์ ฯลฯ มาสถิตย์ในหวานใจอ่ะครับ ซึ่งอันนั้นเกินความคาดหมายครับ [c--c]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มกราคม 2012, 11:04:50 PM โดย audiomania »

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100

อย่าลืม !!! พื้นที่ กล่องจะไม่มีที่จะวางนะครับ คิดถึงตรงนี้ด้วย ซีฟิลเตอร์อีกอย่างน้อยสี่ตัว ครับ วางแผนการจัดวางให้ดีๆครับ   [yes-raccoon]
แล้วกล่องเดิมผมจะใส่ได้ไหมนี่ ของเดิมก็แน่นอยู่แล้ว ยิ่งตัวใหม่ปริ้นซ์ใหญ่กว่าเดิมอีก [unde_cided]

อย่าเพิ่งไปยึดติดกับของเดิมๆ   ครับ  มันอึดอัดมากไปครับ  ในเมื่อเราจะเล่นหวานใจตัวนี้แล้ว  ให้มองถึงสิ่งที่อยู่ข้างหน้าดีกว่า   คิดว่าเรื่องขนาดของแท่นเครื่องนั้นคงไม่เป็นปัญหาสำหรับท่านที่จะเล่น หวานใจตัวนี้หรอกครับ [checks-raccoon]

ออฟไลน์ Mr.Q

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 48
เห็นพี่ ๆ เพื่อน ๆ ทำ MA-200 ทีเรียกว่าหวานใจ แต่ผมกับคิดตรงกันข้าม ผมจะทำให้ MA-200 กลายพันธ์ อันนี้ไม่รู้ว่าผมบ้าหรือเปล่า เพราะผมคิดว่าเราฟัง MA-200 มาตั้งนานเรารู้ลักษณะเสียงว่าเป็นแบบไหน ทีนี้หากเรามาคิดว่าไอ้เรามันก็นัก DIY มันต้องเป็น DIY เต็มตัวจะไปรีเทิร์นทำไม เปลี่ยนไปบ้างมันจะได้สมชื่อว่า DIY ไงครับ

เห็นพี่ ๆ เพื่อน ๆ ทำ MA-200 ทีเรียกว่าหวานใจ แต่ผมกับคิดตรงกันข้าม ผมจะทำให้ MA-200 กลายพันธ์ อันนี้ไม่รู้ว่าผมบ้าหรือเปล่า เพราะผมคิดว่าเราฟัง MA-200 มาตั้งนานเรารู้ลักษณะเสียงว่าเป็นแบบไหน ทีนี้หากเรามาคิดว่าคุณเรามันก็นัก DIY มันต้องเป็น DIY เต็มตัวจะไปรีเทิร์นทำไม เปลี่ยนไปบ้างมันจะได้สมชื่อว่า DIY ไงครับ

เป็น Version MA-200 ผสม ฮาล์ฟเล่อ หรือครับท่านพี่

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
 clapping-1-2 ทำแล้วได้เรื่องอย่างไร เอามาเล่าสู่กันฟังมั่งนะครับ อยากรู้เหมือนกันว่าจะออกมายังไง
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ khawfang

• ถูกใจกด Like+ 47
เห็นพี่ ๆ เพื่อน ๆ ทำ MA-200 ทีเรียกว่าหวานใจ แต่ผมกับคิดตรงกันข้าม ผมจะทำให้ MA-200 กลายพันธ์ อันนี้ไม่รู้ว่าผมบ้าหรือเปล่า เพราะผมคิดว่าเราฟัง MA-200 มาตั้งนานเรารู้ลักษณะเสียงว่าเป็นแบบไหน ทีนี้หากเรามาคิดว่าคุณเรามันก็นัก DIY มันต้องเป็น DIY เต็มตัวจะไปรีเทิร์นทำไม เปลี่ยนไปบ้างมันจะได้สมชื่อว่า DIY ไงครับ
              ทุกคนมีสิทธิ์ที่จะทำอะไร อย่างไรก็ได้ค่ะ ถ้ามิได้ไปละเมิดสิทธิและเสรีภาพของใครบนโลกใบนี้ ไม่อย่างนั้นจะมีอะไรใหม่ๆเกิดขึ้นรึคะ ? และพี่ๆที่ทำ ma-200 เดิมๆ คงเพราะมีความชอบเป็นการส่วนตัว แต่ยังไม่มีไว้เป็นของตัวเองมังคะ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
ผมขอขนาด กว้างxยาว ของ PCB  ทั้ง  4 แผ่น ด้วยสิครับ แต่ละแผ่นขนาดจริงเมื่อเป็น PCB เท่าไหร่ จะตามหา Heatsink  กับออกแบบกล่อง  [res]

^ ขอตอบในนี้เลยครับ [audiomania]

[res] ขออภัยครับ Edit เพลินไปหน่อย เลยลบที่เคยแจ้งเอาไว้ครับ

แผ่นเมนแอมป์ 106mm. x 159mm. รูเจาะยึด 4 มุม ระยะห่าง 100mm. x 150mm.
แผ่นเรกูเลตปรีไดร์ฟ 56mm. x 79mm. รูเจาะยึด 4 มุม ระยะห่าง 50mm. x 70mm.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มกราคม 2012, 07:56:29 PM โดย audiomania »

Re: power amp " หวานใจ " (อัพเดท Part list)
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 01:01:16 AM »
(Update 16 JAN 2012)
ลง Part list อัพเดทครับ

ในภาคเรกูเลต มี R ที่ผมจะจัดเพื่อคุมไฟอยู่ 2 ตัว คือ 20k กับ 20k5 เพื่อทำให้ไฟออกซีก + และ - ใกล้เคียงกัน ส่วนค่า 1k69 นั้นจะใช้ค่า 1k2 เหมือนเดิมก็ได้ครับ ไม่มีปัญหา

ในส่วนแอมป์ ค่า R ต่างๆ ที่ปรับไปนั้น จะใช้เป็นสูตรเดิมได้ครับ ค่าที่ปรับใหม่เป็นแค่ Minor change นิดหน่อย
กับส่วนที่ใช้ปรับ idle R 560R 330R, VR 5k ปรับค่าเพื่อให้ช่วงการจูน ทำได้ง่ายขึ้นเท่านั้นครับ จะใช้สูตรเดิมก็โอเคอยู่ ขอแค่อย่าผสมค่าเดิมกับค่าใหม่เท่านั้นเองครับ

จะมี R อยู่ 6 ตัว ที่ผมจะจัดไปกับ PCB เลย มันเป็นส่วนคุมกระแสคงที่ให้กับ คู่ diff ทั้งสองซีก ดูค่าจะประหลาดหน่อย เลยจัดไปให้เลยครับ ส่วนตำแหน่งอื่นปรับใช้ตามความเหมาะสม

ส่วนเรื่องชุดอุปกรณ์ที่อยากจะให้ผมจัดในกรุ๊ปบายเป็นออปชั่นเพิ่มเติม ที่พอจะจัดให้ได้แน่ๆ คืออุปกรณ์บน PCB ทั้งหมด และทรานซิสเตอร์กำลัง ถ้าเป็นพวกพลาสติก 2SA1943+2SC5200 Toshiba 2 คู่ 150 แต่ถ้าเป็นจานบิน MJ15024+MJ15025 ราคา 2 คู่เป็น 360

เดี๋ยวราคาจะทะยอยคำนวณมาลงครับ ตอนนี้กำลังสืบราคาอุปกรณ์ทั้งหมดอยู่ เหลืออีก 4-5 ตัวที่ยังหาตัวที่เหมาะๆอยู่

ยกเว้น ฮีตซิงค์แผ่นใหญ่ หม้อแปลง กล่อง ขอรบกวนน้าๆติดต่อหาเพิ่มเติมกันก่อนนะครับ เพราะผมไม่สามารถจัดการได้สะดวกนักน่ะครับ
อ้อ.. C Coupling ใหญ่อีก ที่หาทดลองตามอัธยาศัยเองนะครับ ถูก-ดี-แพง เป็นตัวเลือกที่ยากอยู่เหมือนกัน จะปรับ C input แบบข้างละตัว ตามรูปด้านบนสุดก็ได้ครับ

ออฟไลน์ wongs2522

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 1
ไม่ได้ Group buy กะเค้า แต่จะขอร่วมวง หวานใจด้วย

เพราะว่ามันคือหวานใจที่ทำนานที่สุดในโลก นับมาถึงวันนี้ก็ 17 ปีแล้วครับ

ทุกวันนี้มันยังไม่มีเสียงเลยครับ นั่งรถเมล์ไปซื้อตั้งแต่สมัย Magnet อยู่ซอยตระกูลสุข

คงต้องให้น้าแว่นช่วยซ่อมแล้วครับ อิอิอิอิ  [roll]

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
17ปี [no-raccoon]

ไม่ได้ Group buy กะเค้า แต่จะขอร่วมวง หวานใจด้วย

เพราะว่ามันคือหวานใจที่ทำนานที่สุดในโลก นับมาถึงวันนี้ก็ 17 ปีแล้วครับ

ทุกวันนี้มันยังไม่มีเสียงเลยครับ นั่งรถเมล์ไปซื้อตั้งแต่สมัย Magnet อยู่ซอยตระกูลสุข

คงต้องให้น้าแว่นช่วยซ่อมแล้วครับ อิอิอิอิ  [roll]
อันดับแรก วัดไฟก่อนครับว่าไฟออกจากบริดจ์กำลังได้เท่าไหร่ น่าจะราวๆ +-45 โวลต์
ส่วนภาคไฟปรีเรกูเลตน่าจะได้ +- 50 ครับ

ที่เหลือต้องเช็คเรื่องตัดลายปริ้นท์+ต่อลายในรุ่นเดิมให้ถูกต้องตามวงจรน่ะครับ
ถ้าทำแล้วก็เหลือเรื่องเช็คทรานซิสเตอร์ล่ะครับ  [yes-raccoon]

ไอเรื่องลายปริ้นนี่ล่ะที่เป็นปัญหามากๆๆๆๆๆ ไม่รู้จะยึดอันไหนดี เหอๆ

ส่วนไฟ 2 ชุด ผมออกตรงตามวงจรเลยครับ

ที่ผ่านๆมาผมระเบิด mj15003 4 ของโมโต ไปหลายคู่แล้วครับคู่นึงไม่ใช่ถูกๆ

ตอนนี้ค่าตัวมันแพงมากเลยนะเนี่ย ถ้าดังมาเมื่อไหร่ผมเอาขึ้นหิ้งเลย  laughhahaha
เดี๋ยวเรื่องตำแหน่งปริ้นท์เดิมที่ต้องทำ เดี๋ยวขอไปหาก่อน แล้วจะเอามาลงให้ดูครับ (รูปมาแล้วครับ)
ถ้าทำแล้ว น่าจะอยู่ที่ตอนตั้งไบอัสก่อนอื่นให้ปรับไว้ตำแหน่งตรงกลางก่อนครับ กระแสจะได้ไม่พุ่งพรวดไปน่ะครับ แล้วค่อยปรับค่าเกือกม้าลดลง ซึ่งทำให้กระแสไบอัสเพิ่มขึ้นครับ ตอนปรับก็มือเบาๆหน่อยนึง เพราะช่วงเพิ่มตอน 15mA->25mA จะขึ้นไวมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มกราคม 2012, 10:04:37 PM โดย audiomania »

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
ข้าน้อยขอยอมรับ 17 ปีแห่งความหลัง [roll] สรุปแล้วตอนนี้ลายปริ้นถูกต้องยังครับ

ข้าน้อยขอยอมรับ 17 ปีแห่งความหลัง [roll] สรุปแล้วตอนนี้ลายปริ้นถูกต้องยังครับ
ตัวเดิมตัดลาย 2 จุดตามรูปด้านบน และต่อสายจากขา E มาเข้าก่อน R+L

ส่วนตัวใหม่แหล่มลิงครับ ตัวจะใหญ่กว่าของเดิมนิดหน่อย เพราะเผื่อขนาดอุปกรณ์ให้ใหญ่ขึ้น เผื่อใครมีงบเยอะใส่ R แรงๆ ได้
เพียงต่อสาย ลงอุปกรณ์ให้ถูกต้อง ตรวจเช็คจุดบัดกรีให้ละเอียด และปรับตามขั้นตอนแล้วต้องเวิร์คครับ  clapping-1-2
แถมสูตรค่า VR กับ R ใหม่ ให้จูนง่ายขึ้นด้วยครับ  [smi_ley]

[ขอแก้ไขครับ เข้าใจผิดนึกว่าน้า toon ถามถึง pcb ใหม่  [res]]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มกราคม 2012, 10:38:59 PM โดย audiomania »

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
ห่วงแต่ของพี่ wongs2522 ว่า ถ้าลายปริ้นยังไม่ OK ยิ่งแก้จะยิ่งเละครับ + ตรวจสอบอุปกรณ์บน pcb ด้วยนะครับอายุมากแล้วหุหุ ส่วนรุ่น GB ผมไม่ห่วงเพราะยังไงมันก็ต้องแหลมอยู่แล้ว + แหล่มยิ่งกว่าแหลม [yes-raccoon]

ห่วงแต่ของพี่ wongs2522 ว่า ถ้าลายปริ้นยังไม่ OK ยิ่งแก้จะยิ่งเละครับ + ตรวจสอบอุปกรณ์บน pcb ด้วยนะครับอายุมากแล้วหุหุ ส่วนรุ่น GB ผมไม่ห่วงเพราะยังไงมันก็ต้องแหลมอยู่แล้ว + แหล่มยิ่งกว่าแหลม [yes-raccoon]

หยอดกระปุกไว้เยอะๆ  หน่อยนะช่วงเนี๊ยะ   [checks-raccoon]

เนื่องจากรายการส่วนใหญ่หาได้ทั่วไปครับ ท่านใดสะดวกจัดหาเองได้เลยครับ

สำหรับท่านที่ไม่สะดวก จะให้ผมจัดให้ เดี๋ยวผมจะทะยอยลงรายการอะไหล่มาให้ดูเบื้องต้นก่อนครับ
เดี๋ยวเรียบร้อยแล้ว ค่อยย้ายรูปลงห้องกรุ๊ปบายอีกที

เริ่มจากส่วนภาคจ่ายไฟก่อน, ออปชั่น 1A เป็น R ธรรมดา ส่วนออปชั่น 1B เป็น R พิเศษครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มกราคม 2012, 03:12:49 AM โดย audiomania »

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
น้าแว่น 1K69  ใช้ 1K5  หรือ 1K8 ได้หรือไม่ครับ

[ขอตอบในนี้เลยนะครับ-audiomania]
สบายครับ ในภาคจ่ายไฟ ใส่ได้ตั้งแต่ 1k5 ยัน 1k8 ครับ เพราะเอาไว้แค่แบ่งแรงดันเท่านั้นเอง

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มกราคม 2012, 12:23:46 AM โดย CreAte HoUse »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
ผมกะว่าจะรบกวนทั้งหมดเลยนะนี่ ถึงบางตัวมีแล้วก็เหอะ หากมีปัญหาจะได้ช่วยกันแก้ได้ จะได้ไม่ไปใส่ร้ายอุปกรณ์ที่หามาเอง  [roll] กำลังรอผู้ใจดีเรื่องหม้อแปลงอยู่  [res] C ตัวใหญ่ด้วยก็ดีนะครับ ซื้อไม่ดีเสียงก็ไม่ได้อีก ส่วน Heatsink ดูจากแบบเดิมใช้แค่อลูพับตัว U ผมคิดว่า Heatsink cpu น่าจะเอาอยู่

[ขอตอบในนี้เลยนะครับ-audiomania]
เรื่องหม้อแปลง ผมกับน้า tfender กำลังเป็นหนูทดลองให้อยู่ครับ
จริงๆ จะสั่งที่ Henry พันก็ให้ได้ครับ แต่เน้นย้ำเค้าด้วยครับว่าเป็นลวดทองแดงอาบน้ำยาสองชั้น ก็ไม่น่าจะมีปัญหาครับ  [yes-raccoon]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มกราคม 2012, 12:13:23 AM โดย audiomania »

อาจารย์ครับ  ของผมเอา  Option  1C  นะครับ  จัดให้ผมไว้ด้วย อยากจะหวานใจเต็มทนแล้ว จะเอาไปเปิด ถงลี่ให้คุณแม่ฟังอ่ะครับ เอาแบบหยอดย้อยเลย laughhahaha

เดี๋ยวนึกมุข 1C ก่อน ขนาด AB หาเวลาสืบแหล่งหาของยังไม่ครบเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มกราคม 2012, 12:04:11 AM โดย audiomania »

รู้สึกว่าอาจารย์จะตาลายนิดนห่อยหรือเปล่าครับ   150uf /63V  2 ข้าง 8 ตัว  แต่อาจารย์ x 4 ตัว [roll-eyes]
ดูหลายรอบแล้ว ไปเอา 150 uF มาจากตรงไหนของตารางครับ พี่หาไม่เจอเลย หรือ ตาเราไม่ดีหว่า [unde_cided]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

รู้สึกว่าอาจารย์จะตาลายนิดนห่อยหรือเปล่าครับ   150uf /63V  2 ข้าง 8 ตัว  แต่อาจารย์ x 4 ตัว [roll-eyes]
ดูหลายรอบแล้ว ไปเอา 150 uF มาจากตรงไหนของตารางครับ พี่หาไม่เจอเลย หรือ ตาเราไม่ดีหว่า [unde_cided]

อ๋อ  อาจารย์เขาจัด  150uf แทนตำแหน่ง  100Uf/63V  ครับลูกพี่  ข้างละ 4 ตัว  ข้าง 8  ตัวครับ

ที่เพิ่งลงไปเป็นส่วนเรกูเลตก่อนครับ 2 ข้าง ใช้แค่ 4 ตัว

ส่วนเมนแอมป์กำลังทำตารางอยู่ขอรับ ของมันเยอะ... [roll-eyes]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มกราคม 2012, 12:07:21 AM โดย audiomania »

รู้สึกว่าอาจารย์จะตาลายนิดนห่อยหรือเปล่าครับ   150uf /63V  2 ข้าง 8 ตัว  แต่อาจารย์ x 4 ตัว [roll-eyes]

อ๋อ  อาจารย์เขาจัด  150uf แทนตำแหน่ง  100Uf/63V  ครับลูกพี่  ข้างละ 4 ตัว  ข้าง 8  ตัวครับ

ที่เพิ่งลงไปเป็นส่วนเรกูเลตก่อนครับ 2 ข้าง ใช้แค่ 4 ตัว

ส่วนเมนแอมป์กำลังทำตารางอยู่ขอรับ ของมันเยอะ... [roll-eyes]

อ้าวหรอครับ  ผมนึกว่ารวมทั้ง 4 บอร์ดแล้วครับผม 
[res]  เดี๋ยวตัวไปนอนก่อนดีกว่าครับ  หวานใจผมเริ่มเหร่แล้วครับ [gr_in] [shock1]

อัพเดทต่อภาคเมนแอมป์ครับ, ออปชั่น 2A เป็น R ธรรมดา ส่วนออปชั่น 2B เป็น R พิเศษครับ ซึ่งบางค่าต้องสอบถามจากน้าๆ ท่านอื่น หรือร้านที่มีขายครับ
ส่วน 2A1,2B1 คือใช้ทรานซิสเตอร์พลาสติกแบน 2SC5200+2SA1943
และ 2A2,2B2 คือใช้ทรานซิสเตอร์จานบิน MJ15024+MJ15025 ครับ

ส่วนฮีตซิงค์ตัวเล็กสำหรับทรานซิสเตอร์ไดรฟ์ ชุดนึง 8 ตัว เพิ่มอีก 64 บาทครับ

อื่นๆ อย่างบริดจ์ไดโอด ถ้าใช้บริดจ์ IR 25A 200V ตัวเหลี่ยมก็ตัวละ 100 บาท ถ้าใช้หม้อแปลงแยกขดแยกชุด ก็ต้องมี 2 ตัว
หรือถ้าใครอยากจะเอาเม็ดถั่วอย่าง FE5D FE6D มาเรียงเป็นบริดจ์ก็ย่อมได้

ส่วน C ใหญ่ รบกวนซื้อหากันเองก่อนตามชอบครับ จะเป็นแบบเดิม 10000uF/80V หรือเอา 6800uF/80V มาขนานกันก็ตามสะดวกครับ เพราะราคาตรงนี้ดุเดือดพอดูเหมือนกัน
ซิงค์ใหญ่ ก็เช่นกันครับ ขึ้นอยู่กับทรานซิสเตอร์ที่ใช้ด้วย อาจจะเป็นอะลูมิเนียม 3-4mm. ดัดเหมือนต้นฉบับ หรือจะซื้อซิงค์สำเร็จขนาดพอเหมาะก็สะดวกดีครับ

ส่วนอุปกรณ์ภาค Harmonic Reduction สงสัยคงจะไม่ค่อยมีใครอยากใส่กัน เพราะใส่แล้วเสียงอาจจะดรอปไปนิดหน่อย แถมประหยัดตังค์ได้อีกด้วย

เด๊ยวตอนจัดของจริงๆ น้าๆที่กรุ๊ปบายท่านใดสนใจ ให้เลือกออปชั่นหลักที่ต้องการก่อน แล้วจะตัดตัวไหนออกก็ค่อยแจ้งอีกทีครับ จะได้สรุปยอดได้ถูก

ส่วนรายการเพิ่มเติมเดี๋ยวผมขอดูเป็นรายๆไปน่ะครับว่าหาไหวรึเปล่า

กรณีหม้อแปลง C ตัวใหญ่ กล่อง กับของหนักๆ ทั้งหลาย ขอไม่รับฝากนะครับ ยังไม่สามารถจัดการได้น่ะครับ  [res]

รอ 2A3  ของน้าแว่นครับ   3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • ถูกใจกด Like+ 33
วันนี้ไปซื้อหม้อที่เฮนรี่เพื่อใช้กับ 1875 มา เลยลองเช็คราคาหม้อชนิดแยกขดที่จะใช้กับหวานใจ ราคาประมาณ 1,400 บาท ลูกเบ้อเร่อเลยขนาดครึ่งกระดาษ A4 สั่งก็ประมาณ 3 - 4 วันจึงจะได้ของ ผิดถูกอย่างไรลองเช็คกันดู 02-623-9196, 084-612-0796 02-224-3690, 081-913-9002 เป็นเบอร์นามบัตรที่ได้วันนี้

วันนี้ไปซื้อหม้อที่เฮนรี่เพื่อใช้กับ 1875 มา เลยลองเช็คราคาหม้อชนิดแยกขดที่จะใช้กับหวานใจ ราคาประมาณ 1,400 บาท ลูกเบ้อเร่อเลยขนาดครึ่งกระดาษ A4 สั่งก็ประมาณ 3 - 4 วันจึงจะได้ของ ผิดถูกอย่างไรลองเช็คกันดู 02-623-9196, 084-612-0796 02-224-3690, 081-913-9002 เป็นเบอร์นามบัตรที่ได้วันนี้

ราคานี้  กับสเปคแยกขด  ก็ไม่ผิดหรอกครับ  แต่อยู่ที่ว่าจะต่อราคาเขาไดเท่าไหร่ [smi_ley]

รอ 2A3  ของน้าแว่นครับ   3-2-1-raccoon
อ่า.. 2A3 คงยังไม่เล่นน่ะครับ ราคาแต่ละตัว อื้อ..หือ... ทั้ง Mono หรือ Mesh plate หม้อไฟ และหม้อเอาต์พุต  [c--c]
ออกทะเลซะแระ  3-2-1-raccoon