ผู้เขียน หัวข้อ: ปรีหลอด ME-2 บูรณะล้างเครื่องใหม่ ยังไม่โม  (อ่าน 20222 ครั้ง)

ออฟไลน์ audiomania

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 402
หลังจากเคยเอารูปไปแจมกระทู้ปรี 6DJ8 น้าสมชาย ตั้งแต่กันยายน [roll-eyes] ว่าได้เจ้า ME-2 ตัวนี้มาจากคลองถม สภาพฝุ่นหนาใช้ได้เลย

ผ่านมากว่าสองเดือน ยังไม่มีอัพเดท จนมีคนแซวว่าเอาไปโยนทิ้งหรือยัง  laughhahaha

คำตอบคือยังครับ มันมีสาเหตุที่ทำให้ล่าช้ามากๆ จะค่อยๆเล่าว่าทำไม
จนถึงวันนี้ร้องเพลงได้ปกติแล้วครับ  clapping-1-2

เดี๋ยวค่อยๆ เล่าทีละช็อต  [yes-raccoon]

ออฟไลน์ Hannan

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
  • DIY เล็กๆ
Re: ปรีหลอด ME-2 บูรณะล้างเครื่องใหม่ ยังไม่โม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2011, 10:55:36 PM »
เร็วๆ  หน่อยครับน้า  เดี่ยวจะเข้านอนแล้วครับ [smi_ley] [smi_ley]
contact ข้าพเจ้า<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1625.0

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
Re: ปรีหลอด ME-2 บูรณะล้างเครื่องใหม่ ยังไม่โม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2011, 11:09:37 PM »
เร็วๆ  หน่อยครับน้า  เดี่ยวจะเข้านอนแล้วครับ [smi_ley] [smi_ley]

นอนรอได้เลยป๋า

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2011, 11:09:55 PM »
อาการเดิม คนขายบอกว่าเปิดติด แต่เสียงดังข้างเดียว สังเกตที่ตัวปรับบาลานซ์เดิม มันงอหมดแล้ว
ตอนซื้อมาก็คิดว่าโวลุ่ม 100kMN คงจะเสียข้างนึง เลยไม่ดัง ดูแล้วน่าจะซ่อมไม่ยาก เลยตัดสินใจซื้อมาซะ  [smi_ley]

แต่แล้วพอกลับมาถึงบ้านสำรวจสภาพโดยละเอียด  [roll-eyes]

เปิดฝามา ฝุ่นหนาสุดยอด

ไล่ดูต่อไป ตรงหม้อแปลง ตอนแกะมาทำความสะอาดทีหลังถึงรู้ว่ายางแข็งเสื่อมหมดแล้ว ต้องไปหาประเก็นยางมาตัดใส่ใหม่เอาเอง

ตรงขั้วต่อต่างๆ และซ็อกเก็ตหลอด ก็มีน้องหนิมเกาะอยู่เพียบ

สวิตซ์ไม่ต้องพูดถึงครับ เป็น ALPS รุ่นเก่า ปีกยึดบางกว่ารุ่นปัจจุบัน และเป็นสาเหตุที่ทำให้เสียเวลาเยอะมา เพราะไปหาซื้อที่ไหนก็ไม่มี ร้านอื่นๆเค้าโล๊ะใส่กะบะขายทิ้งหมดแล้ว แถมไม่ได้ระยะห่างเท่าเดิมอีก เลยต้องเอาตัวที่หาได้มาดัดแปลง ตัดปีกยึดเหล็ก กับกระเดื่องดีด selector ใหม่หมด แค่เรื่องนี้ก็ใช้เวลาหาของกับไอเดียทดลองทำกว่าสองอาทิตย์แล้ว

อันนี้ตอนแรกก็สงสัยว่าทำไม Modify เค้าไม่ทำตัวยึดให้ ต้องโอเพ่น แอร์ เปิดโล่งเป็นช่องๆ (ขนาดในตัวใหม่กว่าของ Factor ก็ยังเปิดช่องอยู่ กว่าจะรู้ก็ตอนลงกล่องน่ะครับ รู้เลยว่าทำไม..)

อันนี้เบื้องหลังครับ แสดงว่าผ่านสมรภูมิจากเจ้าของเดิมไม่น้อย ปริ้นท์ร่อนตรงสวิตซ์ โวลุ่ม บาลานซ์ และมีรอยอัดปืนกาวยึดกล่องด้วย

จนผมสงสัยว่าตัวนี้นี่จะเป็นชุดคิดมากกว่าตัวทีทำจากร้าน เพราะเก็บงานไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ไม่เป็นไร จัดการถอดชิ้นส่วนเลยก็แล้วกัน  [roll]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มกราคม 2013, 04:53:42 PM โดย audiomania »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2011, 11:34:28 PM »
จากนั้นผ่านไปสองสัปดาห์แรก ทำการถอดอุปกรณ์ทั้งหมดแล้วบูรณะส่วน PCB ใหม่
ตัว C กระป๋องที่เสื่อมหรือไม่ไว้ใจก็ถอดเปลี่ยนใหม่ แต่ตัวที่ยังโอเค ก็ใส่กลับเหมือนเดิม เพราะยังไม่อยากโมในตอนนี้ ขอฟังเสียงเดิมก่อน (ในรูปทำเสร็จหมดแล้ว)

รายการที่สภาพไม่ไหวจะเคลียร์ ต้องเปลี่ยนก็มีซ็อกเก็ตหลอด 9 ขา, ดิปสวิตซ์เลือกเกนขยาย, โวลุ่ม และบาลานซ์ พังเละ

รวมถึงแจ็ค RCA ด้านหลังทั้งแผง ที่หาซื้อยากขึ้นเยอะ กว่าจะหาของ JALCO เดิมได้ก็มีแต่สีแดง เลยต้องมีการย้ายขาใหม่ไปใส่พลาสติกเก่าเกิดขึ้น
เสียเวลาตรงนี้ไปอีก 3 วัน

ส่วนตัวอื่นๆ ที่เหลือ ก็อาศัยซ่อมทำความสะอาดให้เป็นปกติ พวกรีเลย์ Muting นั่งแกะมาล้างคอนแทคใหม่หมด

จากนั้นเหลือชุดสวิตซ์กดทั้งหมด หาของที่ใกล้เคียงมาดัดแปลง ใช้เวลาอีกเป็นเดือน ถึงจะได้สวิตซ์ชุดนี้มาใส่ตามรูป สังเกตปีกยึดหน้าตาแปลกๆ หน่อย

ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้ว หาเศษ PCB สีฟ้า มาวัดรูเจาะใส่ RCA เลยก็แล้วกัน ไม่โล่งแล้ว...

จากนั้นเก็บงาน ลงกล่องให้เรียบร้อย (เดี๋ยวให้ดูรูปก่อน แล้วจะเล่าเบื้องหลังให้ฟังอีกที)

ต่อสาย AC กระบอกฟิวส์ สวิตซ์ให้เรียบร้อย

เดินสาย LED แสดงสถานะ ON / MUTE

เช็ครายละเอียดใต้ปริ้นท์ จัดการเสารอง ใส่โฟมยางหนุนกันกระเทือนนิดหน่อย

เช็ครายละเอียดสุดท้าย ก่อนเสียบวัดไฟ และ ต่อหลอดจริงเข้าไปอีกที

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พฤศจิกายน 2011, 08:30:48 PM โดย audiomania »

• DIY เล็กๆ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2011, 11:41:15 PM »
ปรินท์มันวาวเหมือนของใหม่เลยครับ    น้าใช้อะไรเช็ดปรินท์ครับ     [unde_cided] [unde_cided]
contact ข้าพเจ้า<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1625.0

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2011, 11:41:58 PM »
ตัว ME-2 ตอนเปิดเครื่อง วงจร muting จะหน่วงเวลาอุ่นรอใส้หลอดทำงานเต็มที่ประมาณ 1 นาทีครึ่ง (90 วินาที)
แล้วจะตัด Muting ออก

ตอนนี้ร้องเพลงแล้วครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2011, 11:48:43 PM »
ปรินท์มันวาวเหมือนของใหม่เลยครับ    น้าใช้อะไรเช็ดปรินท์ครับ     [unde_cided] [unde_cided]
Solvent ที่เอาไว้ล้างฟลักซ์บัดกรีนั่นล่ะครับ ซื้อมาเป็นแกลลอน 1 ลิตรเล็ก
ส่วนเวลาใช้ผมจะใช้พวกเศษเสื้อผ้าเก่าที่ไม่ใช้แล้ว เอาแบบที่ไม่มีขุยน่ะครับ ชุบน้ำยาหมาดๆ ผืนนึง แล้วเอาอีกผืนที่แห้งและสะอาดเช็ดออกครับ รับรองเงาแว๊บ

ถ้าซีเรียสตอนทำมากๆ ต้องล้างมือถูสบู่ให้สะอาดก่อน แล้วเป่าลมให้แห้ง แล้วใส่ถุงมือผ้า จะได้ไม่มีคราบรอยนิ้วมือติดตาม PCB หรือตามขั้วแจ็คนะครับ
คือที่ใส่ถุงมือน่ะ ไม่ได้ป้องกันอันตรายมือเราหรอก แต่ห่วงคราบมัน+เหงื่อเราไปเปื้อนต่างหากครับ  [laugh-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ธันวาคม 2011, 06:25:39 PM โดย audiomania »

ออฟไลน์ ตาปุ๊_ภูเก็ต

• ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2011, 11:55:39 PM »
ปรินท์มันวาวเหมือนของใหม่เลยครับ    น้าใช้อะไรเช็ดปรินท์ครับ     [unde_cided] [unde_cided]
Solvent ที่เอาไว้ล้างฟลักซ์บัดกรีนั่นล่ะครับ ซื้อมาเป็นแกลลอน 1 ลิตรเล็ก
ส่วนเวลาใช้ผมจะใช้พวกเศษเสื้อผ้าเก่าที่ไม่ใช้แล้ว เอาแบบที่ไม่มีขุยน่ะครับ ใช้ชุดแล้วเช็ดออกครับ เงาแว๊บ

ถ้าซีเรียสตอนทำมากๆ ต้องล้างมือถูสบู่ให้สะอาดก่อน แล้วเป่าลมให้แห้ง แล้วใส่ถุงมือผ้า จะได้ไม่มีคราบรอยนิ้วมือติดตาม PCB หรือตามขั้วแจ็คนะครับ
คือที่ใส่ถุงมือน่ะ ไม่ได้ป้องกันอันตรายมือเราหรอก แต่ห่วงคราบมัน+เหงื่อเราไปเปื้อนต่างหากครับ  [laugh-raccoon]
[yes-raccoon] ของผมจับสร้อยทองไม่ต้องใส่ถุงมือ แต่ถ้าจับขั้วแจ๊คต้องใส่คัพ  [smi_ley]

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 12:00:07 AM »
 [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2] [res] [res] [res]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 12:00:55 AM »
          [p-h-o-t-o]   แต่งซะหล่อเรยยย .... โอเชละครับ  โพสท์ที่ห้องซื้อ-ขาย ได้ละครับ หุ หุ

ขอถามข้อนึงครับ IC ที่มีขาเยอะๆใช่ 723 รึปล่าวครับ ? 

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 12:01:42 AM »
         [p-h-o-t-o]   แต่งซะหล่อเรยยย .... โอเชละครับ  โพสท์ที่ห้องซื้อ-ขาย ได้ละครับ หุ หุ  

ลุงคนนี้เปลี่ยนชื่ออีกละ  [thumbs-up-raccoon]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 12:06:30 AM »
ลุงคนนี้เปลี่ยนชื่ออีกละ  [thumbs-up-raccoon]
                  จะได้ไม่เบื่อ จ้า   [checks-raccoon]

• DIY เล็กๆ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 12:07:05 AM »
Solvent   หาซื้อได้ไหนมั่งครับ   ราคาเท่าไร
อยู่ยะลาหาอะไหล่ยากมาก [entreat-raccoon] [entreat-raccoon]

ออฟไลน์ Nine

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 12:09:42 AM »
ทำเสร็จแล้วยังกะคนละเครื่องกันเลย   [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]
ข้อมูลติดต่อ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1555.0

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 12:10:25 AM »
คราวนี้มาเล่าเบื้องหลังความสำเร็จกันหน่อย กว่าจะลงกล่องได้อย่างที่เห็น เล่นเอาเหงื่อตกเหมือนกัน [yes-raccoon]

อย่างที่เล่าไปตอนแรกว่าสวิตซ์กดเลือก selector แบบเดิมไม่มีแล้ว เลยต้องหาตัวอื่นที่เป็นรุ่นผลิตหลังๆ มาแทน ซึ่งปีกยึดมันหนากว่า
ตอนแรกคิดว่าไม่เป็นไร เอาเรื่องระยะห่างและฟังก์ชั่นใช้งานให้ได้ก่อน ก็จัดแจงทำมาเรียบร้อย

พอจะลองวัดกล่อง โอ้.. มันไม่ได้แค่ปีกเหล้กยึดกว้างอย่างเดียว บ่าล็อกสปริงกดใหญ่กว่าเดิมและยาวขึ้น 2 mm. ดูเหมือนเล็กน้อย แต่.. กล่องตัวนี้ทำระยะยึด PCB หน้าหลังมาพอดี ทำให้ปุ่มที่เกินออกไปดันกับแผ่นหน้าปัด ทำให้กดไม่ลง

และด้วยความโชคร้ายจากเทคโนโลยีการผลิตกล่องสมัยนั้น ไม่ได้ใช้เครื่อง CNC ที่แม่นยำนัก เวลาประกอบกล่องแล้ว แผ่นหน้ากับแผ่นหลังศูนย์มันเยื้องไปอีก 2 mm. เลยทำให้แผ่นหน้าไปเบียดสวิตซ์และก้านโวลุ่มทั้งหมด

ผมคิดว่าเป็นหนึ่งในสาเหตุ ที่เจาะช่อง RCA ไว้เป็นแถบๆ เผื่อจะได้เลื่อนตำแหน่งด้านหลังช่วยได้บ้าง จะได้ไม่ผูกพันกับความแม่นยำของกล่องมากนักน่ะครับ

แต่ของผมต้องแก้เพื่อร่นระยะยึดสวิตซ์กดด้วย เลยต้องรื้อกล่องเป็นชิ้นๆ อีกที แล้วเจาะขยายรูให้ลึกยาวขึ้นอีกด้านละ 1.5 mm. เพื่อให้ประกอบกล่องออกมาแล้วได้ความยาวลึกขึ้นอีก ประมาณ 2-3 mm.เผื่อไว้เลย คราวนี้ประกอบลงกล่องได้แล้ว [gr_in]

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 12:12:25 AM »

ขอถามข้อนึงครับ IC ที่มีขาเยอะๆใช่ 723 รึปล่าวครับ ?
ใช่ครับ uA723 regulate ยอดนิยม จัดวงจรเพิ่มเติมจนคุมไฟสูงได้ครับ [yes-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พฤศจิกายน 2011, 12:27:50 AM โดย audiomania »

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 12:27:13 AM »
Solvent เป็นชื่อโดยรวมน่ะครับ เป็นกลุ่มตัวล้างทำละลายแบบนึง เหมือนทินเนอร์ล้างสี แต่ไม่รุนแรงเท่าครับ

ที่กรุงเทพฯ ในบ้านหม้อมีขายอยู่ทั่วไปครับ ของ Koki กับอุลตร้าคอร์ แบ่งจากถังใหญ่ๆ หรือปี๊บ มาลงแกลลอนพลาสติกน่ะครับ

อันที่จริงมันก็มี Solvent อยู่หลายตัว หลายเกรดเหมือนกัน ที่ใช้ในวงจรการอิเล็กทรอนิกส์น่ะครับ ถ้าเป็นโรงงานจะมีพวก IPA, Trichloromethane, ฯลฯ ตัวใหม่ๆ แบบเกรดที่ใช้ล้าง Lead free ก็มีหลายตัว แต่ทุกตัวดมมากจมูกโหว่ครับ ขนาดผมเองถ้าวันไหนลืมตัว ใช้ไปเยอะๆ จมูกแห้งขี้มูกมีรอยเลือดนิดๆ เหมือนกัน  [tremor-raccoon]

แต่ถ้าเน้นสะดวก หาง่าย ก็ทินเนอร์นี่แหละครับ แค่มันระเหยเร็ว และอันตรายกับเราและอุปกรณ์พลาสติกมากกว่าเท่านั้น
ใช้แปรงทาสีขนม้าสีดำ (พลาสติกกับขนหมูสีขาวไม่แนะนำ) ขนาด 1" ตัดขนแปรงให้สั้น จุ่มให้ชุ่มแล้วขัดๆ ครับ จากนั้นเอาเศษผ้าซับให้แห้ง ระวังทินเนอร์ที่มากเกินไปจะย้อยไปละลายอุปกรณ์อีกด้านหนึ่ง ซึ่งอาจจะใช้ผ้ารองเพื่อซับทินเนอร์ที่เกินก็ได้

แล้วตอนเก็บงานค่อยใช้ผ้าผืนใหม่ชุบทินเนอร์ไล่เช็ดก็สวยแล้วครับ  clapping-1-2

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 12:28:50 AM »
ใช่ครับ uA723 regulate ยอดนิยม จุดวงจรเพิ่มเติมจนคุมไฟสูงได้ครับ [yes-raccoon]
            ขอบคุณครับ เดาได้เพราะคุ้นๆวงจร เป็นภาคจ่ายไฟสูงใน Modulas-3A ซึ่งแถวบ้านหม้อก็มีร้านนึงใช้มาก่อนโมดิฟายน่ะครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 12:32:48 AM »
              ขอบคุณครับ เดาได้เพราะคุ้นๆวงจร เป็นภาคจ่ายไฟสูงใน Modulas-3A ซึ่งแถวบ้านหม้อก็มีร้านนึงใช้มาก่อนโมดิฟายน่ะครับ
ME-2 ก็ Audible Modulus 1 เวอร์ชั่นตัดตอนภาคไลน์แอมป์ออกมาใช้ เลยมาแนวเดียวกันน่ะครับ  [roll]

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 12:37:52 AM »
เดี๋ยวตอนนี้สังเกตอาการ + เบิร์นซ้ำอีกรอบเพื่อให้อะไรๆ เข้าที่เข้าทางก่อนครับ แล้วค่อยรายงานเรื่องเสียงอีกที  [heart_shell]

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 12:38:59 AM »
ME-2 ก็ Audible Modulus 1 เวอร์ชั่นตัดตอนภาคไลน์แอมป์ออกมาใช้ เลยมาแนวเดียวกันน่ะครับ  [roll]
           ไม่รู้ว่าเมื่อเทียบกับไฟสูงของ PV-01 ซึ่งเป็นทรานซิสเตอร์ล้วน เสียงแบบไหนจะถูกใจมากกว่ากันนะครับ ไฟก็พอๆกันหลอดก็เบอร์เดียวกัน

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 12:46:34 AM »
            ไม่รู้ว่าเมื่อเทียบกับไฟสูงของ PV-01 ซึ่งเป็นทรานซิสเตอร์ล้วน เสียงแบบไหนจะถูกใจมากกว่ากันนะครับ ไฟก็พอๆกันหลอดก็เบอร์เดียวกัน
นั่นคือเป้าหมายถัดไปครับ  clapping-1-2
คือตัว ME-2 เอาไว้เป็นตัวเทียบยืนพื้นก่อน แบบ PV-01 ก็เป็นหนึ่งในตัวที่เล็งไว้แล้วครับ [roll]

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 12:50:52 AM »
กะว่าเดี๋ยวปีหน้า ก่อนสงกรานต์ว่าจะลองทำปรีที่ใช้หลอด 6/30L2 น่ะครับ สเปคคร่าวๆ ใกล้กันพอสมควร แต่ช่วงแรงดัน กับจุดทำงานต่างกันนิดหน่อย ปรับแล้วลองดูอีกทีครับ  [roll]

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 06:28:52 AM »
ไม่ทราบว่า  Solvent กับ "น้ำมันเบนซินขาว" คือตัวเดียวกันหรือไม่ครับ  [confused-raccoon]
เห็นช่างบางคนใช้"น้ำมันไฟเช็ครอนสัน" ล้างอุปกรณ์แล้วไม่ทิ้งคราบเหมือนกันครับ fart-raccoon

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 08:40:49 AM »
เบนซินขาว อยู่ในกลุ่มของ น้ำมันก็าดครับ ไม่ใช่ solvent แต่อยู่ในกลุ่ม oil base  

เสริมน้าแว่นนิดนึงสำหรับเพื่อนที่เวลาล้างพีซีบี ใช้แปรงสีฟันเก่าๆที่เราไม่ใช้แล้วก็ดีครับ ผมใช้ตลอด แต่หลังๆมีน้ำท่วมบ่อย มีคนเอาแปรงที่จมน้ำมาขายอันละบาทเลยซื้อไว้เป็นสิบอัน
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ spacerider

• ถูกใจกด Like+ 16
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 10:04:52 AM »
 [clap hand2] ทำแล้วเหมือนใหม่เลย สภาพดีกว่าของผมมากครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 01:19:09 PM »
       เสริมน้าแว่นนิดนึงสำหรับเพื่อนที่เวลาล้างพีซีบี ใช้แปรงสีฟันเก่าๆที่เราไม่ใช้แล้วก็ดีครับ ผมใช้ตลอด แต่หลังๆมีน้ำท่วมบ่อย มีคนเอาแปรงที่จมน้ำมาขายอันละบาทเลยซื้อไว้เป็นสิบอัน
ตามพี่เล็กได้เลยครับ เพราะก่อนหน้านั้นผมก็ใช้แปรงสีฟันเหมือนกัน  [smi_ley]
แต่พอดีพักหลังๆ เปลี่ยน solvent มันแรงขึ้น ขนแปรงรุ่นขาวๆ ละลายปนมาด้วย ต้องใช้พวกขนใสๆ ถูกๆ ที่แปรงฟันแล้วเจ็บเหงือกน่ะครับ ไม่ค่อยละลายเท่าไหร่

หลังๆ ใช้บ่อยขึ้น เลยซื้อแปรงทาสีอันเล็ก กว้าง 1 นิ้ว ตราผีเสื้อ มาตัดขนสั้นๆ แทน ลงทุนครั้งเดียวใช้มาเป็นปีแล้วครับ   clapping-1-2

[p-h-o-t-o]  แต่งซะหล่อเรยยย .... โอเชละครับ  โพสท์ที่ห้องซื้อ-ขาย ได้ละครับ หุ หุ
โพสขายคงไม่มีคนซื้อร๊อกน๊า ถ้าเห็นวงจรก็รู้ว่ามันหมูมาก.. ทำเองได้ง่ายๆล่ะครับ
แต่ถ้ายังทำไม่ได้ เดี๋ยวสงกรานต์ปีหน้าจะตัดแบบ จัดมาลุยให้เองครับ [roll]

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 01:28:17 PM »
สำหรับท่านที่อยากศึกษาวงจร
สแกนมาจากหนังสือต้นฉบับจากรวมโครงงาน CEW ปี '89 ครับ เล่มเก่ากึ๊กพอสมควร..
pdf ขนาด 1.8MB ครับ (คลิ๊กที่รูปได้เลย)

ขอความกรุณา ไม่ทำการคัดลอกลิงค์ดาวน์โหลดไฟล์และเผยแพร่ต่อไปนอกเว็บ
ขอบคุณที่ให้ความร่วมมือครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มกราคม 2013, 04:58:01 PM โดย audiomania »

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 01:37:05 PM »
แต่ถ้ายังทำไม่ได้ เดี๋ยวสงกรานต์ปีหน้าจะตัดแบบ จัดมาลุยให้เองครับ [roll]

[yes-raccoon]  ดีเหมียลกัลลล์ครับ ลองทำแบบออกมาดู แล้วผมลง LINE PV-01 ประกบใครอยากทำแบบไหนเลือเอาเน๊อะ