ผู้เขียน หัวข้อ: ปรีโฟโน แบบไอซี  (อ่าน 7024 ครั้ง)

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 107
ปรีโฟโน แบบไอซี
« เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 10:25:30 AM »
 สืบเนื่องจาก อยากลอง ฟังเสียงจากเทรินเทเบิ้ล ดูบ้าง ก็เลย คันไม้คันมือ ไปหา มาได้ ตัวนึง บวกกับ ที่มีพี่ ท่านให้มาอีกเครื่องนึง
ผมเลยต้องมามองหาปรีโฟโน ไว้ซักตัวเพื่อทดสอบเครื่องเล่น เอาแบบไหนดีล่ะเนี่ย

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
Re: ปรีโฟโน แบบไอซี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 10:28:01 AM »
อันนี้เป้นเครื่องที่พี่ชายใจดียกมาให้ ฟังโดยไม่คิดมูลค่า เพื่อหลอกล่อให้ผมหลงแผ่นเสียงครับ เก็บซะ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 10:31:16 AM »
จะทำโฟโน หลอด หรือ ไอซีดี  โชคเข้าข้างตรงตอนทำปรี กบ ได้เก็บ ไอซีไว้พอสมควร ประกอบกับ หม้อไฟสูง สำหรับหลอดไม่มีติดบ้าน ก้ต้องไอซีล่ะครับ เริ่มที่แผงหลังก่อนกลัวฮัม อ่ะครับ

ออฟไลน์ Magneto

• ข้อมูลส่วนตัว
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 10:34:22 AM »
 [p-h-o-t-o]
มาแอบดูผลงานพี่หมวดครับ
"ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=955.0"

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 10:35:14 AM »
ผมใช้วงจร จากหนังสือ อิเล็กทรอนิกส์เวิลด์ ซึ่งผมถือเป้น คัมภีร์  diy. สำหรับผมมาโดยตลอด ซึ่ง ในหนังสือ(จำเล่มไม่ได้)ใช้โฟโน ไอซี สองแบบ เท่าที่ผ่านตา คือแบบแอคทีฟ และ พาสซีพ riaa ผมใช้แบบ พาสซีพ( แอคทีฟ พาสซีพ เป้นไงก็ไม่รู้อ่ะ อ่านเค้ามาก็เอามาทำ555 ไม่บึ้นก้บุญหัวแล้ว)

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 10:37:59 AM »
ใช้เวลาประกอบไม่นานเลยครับ แค่ชั่วโมงเดียวเอง อุปกรณ์ ต่างๆก็ พื้นๆ เท่าที่ผมจะพอมี ตรงค่าบ้างไม่ตรงค่าบ้าง สะดวกหยิบอันไหนก้อันนั้นครับ
และแล้วก้ได้เวลาต่อฟังเสียง รวดเดียว สองวันไม่พักเครื่อง แต่ สลับแอมป์ 3 ตัว เครื่องเล่นสองเครื่อง กับ เครื่องเล่นซีดี อีกสองเครื่อง ลำโพง อีก สามคู่

ปล. ขออนุญาต edit ข้อความนะครับ เพราะผิดหลายคำเลยเดี๋ยวเพื่อนๆอ่านแล้วจะงง ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มกราคม 2012, 10:47:59 AM โดย CreAte HoUse »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 10:42:45 AM »
แอมป์2a3 บ้านๆๆ กับ 6v6se และเกนโคลน บ้านๆๆ ลำโพง ออนเกียว ฟอสเท็ก เครื่องเล่นซีดี asus กับคลาสสิค
เครื่องเล่นเทริน์ ไฟโอเนีย กับ เคนวูด (พี่เค้าให้มา) สายลำโพง จีน ครับ กับ  ลวดหม้อแปลงเบอร์ 18 แทนสายลำโพง
สายสัญญาณ รุ่น ไรไม่รู้ ตัดออกมาจากที่ทำงาน แจกไปสิบกว่าท่าน ได้ผลตอบกลับมาว่า ดีกว่าสายเส้นเป้นพัน555 อันนี้ไม่รู้ เพื่อนเล่าให้ฟัง
และผมเองก้ไม่มีใช้ด้วยไอ้สายแพงๆๆอ่ะ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 10:46:18 AM »
น้ำเสียงที่ได้ ยินตั้งแต่ชั่วโมงแรกๆๆจนถึงวันนี้ ผมคงบอกไม่ได้ว่าเสียงดีหรือไม่
แต่ผมบอกได้ ว่าชอบ มากครับ ชอบมากกว่า เครื่องเล่นซีดี + แด็ก ครับ
ทดลองเปิดใช้งานต่อเนื่อง ไม่หยุดพัก สองวันสองคืน สบายหายห่วงไม่รวน ไม่ร้อน
ไม่งอแง อ้อไอซีที่ใช้ ne5532 ครับ จบรางานครับ

ออฟไลน์ igqsung

• ถูกใจกด Like+ 45
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 11:42:22 AM »
 [clap hand2] [clap hand2]น้าอ้อน ของเล่นเยอะนะครับ สงสัยเย็นนี้เลิกงานต้องแว๊บไปเที่ยวบ้านน้าซะหน่อยดีไหมน๊า

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 11:48:37 AM »
 [roll] ของเล่นเยอะจริงๆ กับ Turn ผมยังไม่ไปไหนเลยปลายเข็มยังหาไม่ได้  [roll]

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 12:03:07 PM »
เป็นครั้งแรกเหมือนกันครับที่ได้ลอง ยอมรับว่าอึ้งครับ รีบๆๆไปหามาลองดูละกันนะครับ
ว่างมาได้เลยครับช่วงนี้ยังอยู่บ้านฉาง หลุดอาทิตย์หน้า ยาวอีกแล้วครับ ไปราชการงานเมืองครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 06:37:57 PM »
เป็นครั้งแรกเหมือนกันครับที่ได้ลอง ยอมรับว่าอึ้งครับ รีบๆๆไปหามาลองดูละกันนะครับ
ว่างมาได้เลยครับช่วงนี้ยังอยู่บ้านฉาง หลุดอาทิตย์หน้า ยาวอีกแล้วครับ ไปราชการงานเมืองครับ
ไปจับคางคกที่กลาโหมเหรอ หมวด ได้ข่าวว่าคางคกบุกกลาโหมครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 07:50:08 PM »
 clapping-1-2