ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้าน DAV Camp Amp Turbo  (อ่าน 623761 ครั้ง)

ออฟไลน์ khead

• ไม่มีความยากจนในหมู่คนขยัน
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 89
  • ดีที่สุดคือความพอดี
Re: ส่งการบ้าน DAV Camp Amp Turbo
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2012, 08:12:51 PM »
ถ้าจะดัดขา mosfet ไม่ต้องไปหาอุปกรณ์ให้ยุ่งยากครับ ไช้ด้ามตะเกีบยครับ ด้านเหลี่ยมนะอย่าไปใช้ด้านกลม laughhahaha [roll] พอดีเลย

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
Re: ส่งการบ้าน DAV Camp Amp Turbo
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2012, 08:26:49 PM »
ใจเย็นๆนะครับเวลาบัดกรี จะได้ไม่เละต้องมานั่งล้างนั่งเคลือบกันภายหลัง ค่อยๆทำไปเรื่อยๆไม่ต้องเร่ง บัดกรีง่ายครับ ควบคุมอุณหภูมิหัวแร้งให้พอเหมาะ ถ้าเป็นแบบกดก็กดก่อนสักสองสามที แล้วจี้ตะกั่วดูถ้าละลายเลย (ด้านนอก pcb นะ) ก็บัดกรีใน pcb กันได้เลยครับ

บัดกรีเสร็จก็จะได้ไม่ต้องมานั่งล้างกันให้เสียเวลา

หัวแรงผมเป็นแบบมีตุ่มกด ผมไม่เคยใช้ปุ่มกดเลย แต่เวลาไปใช้หัวแร้งพี่อัล ไม่มีปุ่มแต่บัดกรีดีจังครับรู้สึกว่ามันจะร้อนมาก พอป้อนตะกั่วแล้วละลายเลย

หัวแรงผมไม่ค่อยละลายเท่าไร น่าจะเป็นแบบ20w Hakko ที่พี่เล็กบอกว่ากดก่อนสักสองสามที นี่ กดทุกครั้งที่จะบัดกรี1จุด ใช่หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2012, 08:36:04 PM »
ใจเย็นๆนะครับเวลาบัดกรี จะได้ไม่เละต้องมานั่งล้างนั่งเคลือบกันภายหลัง ค่อยๆทำไปเรื่อยๆไม่ต้องเร่ง บัดกรีง่ายครับ ควบคุมอุณหภูมิหัวแร้งให้พอเหมาะ ถ้าเป็นแบบกดก็กดก่อนสักสองสามที แล้วจี้ตะกั่วดูถ้าละลายเลย (ด้านนอก pcb นะ) ก็บัดกรีใน pcb กันได้เลยครับ

บัดกรีเสร็จก็จะได้ไม่ต้องมานั่งล้างกันให้เสียเวลา

หัวแรงผมเป็นแบบมีตุ่มกด ผมไม่เคยใช้ปุ่มกดเลย แต่เวลาไปใช้หัวแร้งพี่อัล ไม่มีปุ่มแต่บัดกรีดีจังครับรู้สึกว่ามันจะร้อนมาก พอป้อนตะกั่วแล้วละลายเลย

หัวแรงผมไม่ค่อยละลายเท่าไร น่าจะเป็นแบบ20w Hakko ที่พี่เล็กบอกว่ากดก่อนสักสองสามที นี่ กดทุกครั้งที่จะบัดกรี1จุด ใช่หรือเปล่าครับ

ไม่มีข้อกำหนดครับน้าคลีน กดครั้งหนึ่ง อาจจะได้ 3-4 จุด บางที ไลน์ PCB กว้างๆ ก็อาจกดแช่เลย  ที่สำคัญอย่าทำเป็นก้อนกลมๆ ติดแต่ขา C แต่ไม่ติด PCB ก็แล้วกัน  [heyheybaby_jump]

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2012, 08:44:33 PM »

ไม่มีข้อกำหนดครับน้าคลีน กดครั้งหนึ่ง อาจจะได้ 3-4 จุด บางที ไลน์ PCB กว้างๆ ก็อาจกดแช่เลย  ที่สำคัญอย่าทำเป็นก้อนกลมๆ ติดแต่ขา C แต่ไม่ติด PCB ก็แล้วกัน  [heyheybaby_jump]
ส่วนใหญ่ pcb 2 หน้าผมจะบัดกรีไม่ค่อยจะติด อาจจะเป็นเพราะว่าหัวแร้งผมร้อนไม่พอ จี่ชิ้นงานไม่นานพอจึงออกมาเป็นก้อนๆ แต่กับ pcb หน้าเดียวจะไม่มีปัญหาจะบัดกรีติดสนิทดีครับ

ออฟไลน์ jinn

• ถูกใจกด Like+ 49
  • ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2012, 09:44:41 PM »
แชร์ประสบการณ์...เด็กแว๊น..

เทคนิคของผม ใช้...20w Hakko. ตัวนี้ .... จี้ที่ขาอะไหล่ นับในใจ 12345...ให้ร้อน...

แล้วป้อนตะกั่วระหว่างขาอะไหล่กับปลายหัวแร้ง...

ความร้อนจะพอดี ตะกั่วจะไหลเข้าไปเองจนเต็ม ระวังอย่าให้ตะกั่วเยอะ (งานสวยและไม่เปลืองอีก...เน้อ)

ทำบ่อย...บ่อย...จะรู้จังหวะ...เองครับ
ข้อมูลส่วนตัว...ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2012, 10:00:44 PM »
ผมแนะนำ Hakko Presto รุ่นกดเร่งได้ (เท่าที่จำเป็น ไม่ควรกดเร่งต่อเนื่องเกิน 30 วินาที)

http://www.es.co.th/detail.asp?Prod=14500139

เหมาะกับจุดบัดกรีเกือบทุกรูปแบบ ทั้งเชื่อมเทอร์มินอลหนาๆ เช่นบัดกรีสกรูทองเหลืองชุบ ใช้ฟลั๊กซ์ร่วมนิดหน่อย เร่งเพิ่มไม่เกิน 10 วิ ก็บัดกรีติดได้สบาย
ใช้ทน ใช้นาน ผมซื้อมาใช้ตั้งแต่ปี '35 จนถึงตอนนี้ 20 ปี เปลี่ยนปลายไป 4 ครั้ง เพราะปลายสึกจากการใช้งานปกติ และเปลี่ยนไส้ไป 1 ครั้ง เพราะทำตก กระแทกแรงมากจนไส้เซรามิกแตก แต่เปลี่ยนแล้วก็ดีดังเดิม

อะไหล่หาง่าย มีทุกชิ้น แต่ถ้าเสียเยอะจริงๆ ก็ซื้ออันใหม่คุ้มอยู่ครับ...

ออฟไลน์ khead

• ไม่มีความยากจนในหมู่คนขยัน
  • ถูกใจกด Like+ 89
  • ดีที่สุดคือความพอดี
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2012, 10:02:58 PM »
ส่งภาคจ่ายไฟก่อนครับ [sport-dance-raccoon]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2012, 10:43:44 PM »
ผมแนะนำ Hakko Presto รุ่นกดเร่งได้ (เท่าที่จำเป็น ไม่ควรกดเร่งต่อเนื่องเกิน 30 วินาที)

http://www.es.co.th/detail.asp?Prod=14500139

เหมาะกับจุดบัดกรีเกือบทุกรูปแบบ ทั้งเชื่อมเทอร์มินอลหนาๆ เช่นบัดกรีสกรูทองเหลืองชุบ ใช้ฟลั๊กซ์ร่วมนิดหน่อย เร่งเพิ่มไม่เกิน 10 วิ ก็บัดกรีติดได้สบาย
ใช้ทน ใช้นาน ผมซื้อมาใช้ตั้งแต่ปี '35 จนถึงตอนนี้ 20 ปี เปลี่ยนปลายไป 4 ครั้ง เพราะปลายสึกจากการใช้งานปกติ และเปลี่ยนไส้ไป 1 ครั้ง เพราะทำตก กระแทกแรงมากจนไส้เซรามิกแตก แต่เปลี่ยนแล้วก็ดีดังเดิม

อะไหล่หาง่าย มีทุกชิ้น แต่ถ้าเสียเยอะจริงๆ ก็ซื้ออันใหม่คุ้มอยู่ครับ...
รุ่นนี้เป็นยาสามัญประจำบ้านเลยครับ 981 20-130w กดแช่เดี๋ยวจะมีระบบเตือนอัตโนมัติ (มือนึงจับตะกั่วไฟจะดูดทันทีเค้าจะเตือนอย่ากดตูนานตูร้อน) ผมมีวางไว้ทุกชั้น ยกเว้นชั้นล่างมี 3หัว spare อีก 2 หัว  เมื่อก่อนแย่งกันใช้กับ คุณ Agapanthu$ เลยต้องแยกกันใช้ เดี๋ยวนี้เค้าวางมือแล้วเลยเหลือเยอะหน่อย แต่บางทีถ้่าทำงานไม่ทันก็ให้มาช่วยเหมือนเดิม  แต่ถ้าหัวคู่มือเลยจะเป็นของ goot TQ-77 20-200w ปลาย ไททาเนี่ยม กับ CRX-41  30w สำหรับงานเล็กๆที่ต้องการความละเอียดสูงและ ซีเรียสเรื่องความร้อนครับ  หากใช้หัวแร้งดีๆแพงๆ ฟลักซ์ที่ใช้ไม่ควรใช้ตลับละ 20บาทครับจะทำให้หัวผุเร็ว และดึงปลอกไม่ออกต้องเปลี่ยนยกชุด แนะนำให้ใช้ ฟลักซ์ของ goot   Paste BS-10 แพงหน่อยตั้งแต่ผมเปลี่ยนมาใช้ฟลักซ์นี้ไม่เคยเปลี่ยนปลายและปลอกเลยสองปีที่ผ่านมานี้ครับ ซึ่งต่างจากเมื่อก่อน 6 เดือนต้องเปลี่ยนปลายครั้งนึงโดยเฉพาะ เพราะจะผุก่อน
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 05:04:30 AM »
ของผมเป็น Hakko 981  แบบปืนครับ ใช้ฟลักอมรครับ  แล้วพี่เล็กเวลาจะบัดกรีทั่วๆไปกดหรือเปล่าครับ ต่อการบัดกรี 1 จุดรุ่น 981

พี่อัลแนะนำวิธีมาก็ถือว่าดีขึ้นนิดครับ แต่ยังไม่เคยลองบัดกรี pcb แบบ camp เลย  เพราะ pcb 1875 เวอร์ชั่น HK ซึ่งเป็นแบบ 2 หน้าผมบัดกรีไม่ค่อยจะติดครับ
แต่ที่ไปใช้หัวแร้งพี่อัล ของพี่อัลจะร้อนมากเลย จี่แล้วเห็นความร้อนวิ่งบนทองแดงที่จะบัดกรีเลยครับ จึงบัดกรีติดง่ายครับ

เมื่อไรจะได้ทดสอบ วิธีบัดกรีนะ [roll]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ธันวาคม 2012, 05:21:34 AM โดย cleaning »

ออฟไลน์ jeerasak2330

• วัยเด็กมีแรงมีเวลาไม่มีเงิน วัยทำงานมีเงินมีแรงไม่มีเวลา วัยชรามีเวลา มีเงินแต่ไม่มีแรง
  • ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 06:59:25 AM »
ส่งภาคจ่ายไฟก่อนครับ [sport-dance-raccoon]

[entreat-raccoon] เห็นแล้วอยากทำมั่งจัง  [entreat-raccoon]

ออฟไลน์ Mr.so-nE ©

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 08:11:33 AM »
ต้องรอpcbไปก่อนครับ [yes-raccoon]
ใครมากดlikeให้ผม

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=711.0

ออฟไลน์ jeerasak2330

• วัยเด็กมีแรงมีเวลาไม่มีเงิน วัยทำงานมีเงินมีแรงไม่มีเวลา วัยชรามีเวลา มีเงินแต่ไม่มีแรง
  • ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 08:25:07 AM »
ต้องรอpcbไปก่อนครับ [yes-raccoon]
[pig90129] รับทราบครับลูกพี่  [pig90129]

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 08:59:16 AM »
ของผมเป็น Hakko 981  แบบปืนครับ ใช้ฟลักอมรครับ  แล้วพี่เล็กเวลาจะบัดกรีทั่วๆไปกดหรือเปล่าครับ ต่อการบัดกรี 1 จุดรุ่น 981

พี่อัลแนะนำวิธีมาก็ถือว่าดีขึ้นนิดครับ แต่ยังไม่เคยลองบัดกรี pcb แบบ camp เลย  เพราะ pcb 1875 เวอร์ชั่น HK ซึ่งเป็นแบบ 2 หน้าผมบัดกรีไม่ค่อยจะติดครับ
แต่ที่ไปใช้หัวแร้งพี่อัล ของพี่อัลจะร้อนมากเลย จี่แล้วเห็นความร้อนวิ่งบนทองแดงที่จะบัดกรีเลยครับ จึงบัดกรีติดง่ายครับ

เมื่อไรจะได้ทดสอบ วิธีบัดกรีนะ [roll]
อย่างแผ่นนี้กดทีเดียวบัดกรีชุดซีทั้งหมด แล้วดูอย่างไรว่าหัวร้อนผมจะกดแช่ในฟลักซ์  ฟลักซ์เดือดปุ๊บผมเช็ดคราบฟลักซ์ที่ปลายออกแล้วบัดกรีม้วนเดียวจบครับ

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 09:23:29 AM »
ดูปลายหัวแร้งด้วยนะครับ 
ปลายแหลม เหมาะกับจุดบัดกรีเล็กๆทั่วๆไป
ถ้าลายวงจรใหญ่ หรือเป็นแบบ สองหน้า  ก็ควรหาปลายที่มีขนาดโตขึ้นมาอีกสักหน่อย
จะทำให้หัวแร้งส่งความร้อนส่งไปยังขาอุปกรณ์และลายวงจรได้มากกว่าและเร็วกว่าปลายเล็ก ทำให้บัดกรีง่ายกว่า
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 12:42:38 PM »
เมื่อไรจะได้ลงมือหว่า [unde_cided]

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 12:55:52 PM »
ถ้าจะดัดขา mosfet ไม่ต้องไปหาอุปกรณ์ให้ยุ่งยากครับ ไช้ด้ามตะเกีบยครับ ด้านเหลี่ยมนะอย่าไปใช้ด้านกลม laughhahaha [roll] พอดีเลย
ความดิดดีเดี๋ยวผมเอาด้านกลมมาดัดขา R ดูบ้างคงจะใช้ได้ดีเหมือนกัน laughhahaha [pig6456]

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 01:10:05 PM »
เมื่อไรจะได้ลงมือหว่า [unde_cided]

โห.... น้าคลีนเรา  ใจร้อนจริง  [gr_in]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 01:23:36 PM »
 [roll-eyes] [roll-eyes] [roll-eyes] [roll-eyes] [roll-eyes]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 01:30:39 PM »
  กลัวน้าคลีนแกจะเฉาซะก่อน เดี๋ยวจัด R welwyn เฉพาะกิจให้แทน R dale ไปใช้ก่อน เดี๋ยวเย็นนี้จะเอาไปทิ้งไว้ที่บ้านพี่ กอฮอร์ให้ ว่างก็เข้าไปเอาละกัน พร้อมกับของคุณ lak และ พี่สมชาย

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 01:31:25 PM »
  กลัวน้าคลีนแกจะเฉาซะก่อน เดี๋ยวจัด R welwyn เฉพาะกิจให้แทน R dale ไปใช้ก่อน เดี๋ยวเย็นนี้จะเอาไปทิ้งไว้ที่บ้านพี่ กอฮอร์ให้ ว่างก็เข้าไปเอาละกัน พร้อมกับของคุณ lak และ พี่สมชาย

laughhahaha  ได้ร้อนสมใจน้า คลีน ล่ะ 5555

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 03:19:47 PM »
ใกล้ได้สนุกกันแล้ว [shock1]แต่ผมคงให้รุ่นปรมาจารย์เขาทำนำหน้าไปก่อนผมขอเป็นผู้ตามแล้วกัน laughhahaha 3-2-1-raccoon

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 03:30:06 PM »
ขอบคุณมากครับ เรื่อง R บ่มีปัญหาครับ วันหยุดพฤหัส ศุกร์ นี้ดังแน่ๆ laughhahaha
แหมเสียดายถ้ามาเมื่อวานก็จะได้เจอตัวเป็นๆซะหน่อย จะได้ขอจับมือขอดูดพลังฝีมือ จากพี่เล็กซะหน่อย

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 03:39:26 PM »

โห.... น้าคลีนเรา  ใจร้อนจริง  [gr_in]

กองหน้าลาดตระเวนเดินเท้าอย่าใจร้อนนะครับ เพราะหากใจร้อนอาจบกพร่องเพราะตัวเรา
หากประมาท ระวังเหยียบกับระเบิด  [bomb2]

เป็นหน่วยกองหนุนปลอดภัยกว่านะครับ

[checks-raccoon]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 04:26:39 PM »
ผมไม่ใช่กองหน้าแล้วครับ พี่เล็ก คุณรุ่ง ลาดตระเวณนำไปแล้ว และแถมคุณแว่น ตอนนี้ก็กำลังทำคัมภรีอยู่ ตามที่บอกไว้วันนี้น่าจะสำเร็จครับ
กว่าผมจะลงมือก็คงเสร็จกันหลายคนแล้วครับ และผมอาจจะประกอบก่อนแต่ยังไม่จ่ายไฟครับ
แต่ผมบอกตรงๆแอมป์ตัวนี้ผมไม่หนักใจเลยสักนิดเรื่องประกอบ เพราะมีไม่กี่ตัว และขาก็ไม่ชิดกันมาก ที่ไม่เข้าก็ตรงปรับกระแสเท่านั้นซึ่งรอคุณแว่นแนะนำครับ

ออฟไลน์ wit

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 41
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 04:29:11 PM »
[imghttp://][/img]

ส่งการบ้าน ชุด c ครับ  (รีบไปหน่อย ยังไม่ตัดขาอุปกรณ์เลย) [c--c]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 04:38:05 PM »
เห็นส่งกันแต่ C Farm ชักอยากได้ C Farm บ้างแล้ว  [laugh-raccoon]

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 04:43:25 PM »
ผมไม่ใช่กองหน้าแล้วครับ พี่เล็ก คุณรุ่ง ลาดตระเวณนำไปแล้ว และแถมคุณแว่น ตอนนี้ก็กำลังทำคัมภรีอยู่ ตามที่บอกไว้วันนี้น่าจะสำเร็จครับ
กว่าผมจะลงมือก็คงเสร็จกันหลายคนแล้วครับ และผมอาจจะประกอบก่อนแต่ยังไม่จ่ายไฟครับ
แต่ผมบอกตรงๆแอมป์ตัวนี้ผมไม่หนักใจเลยสักนิดเรื่องประกอบ เพราะมีไม่กี่ตัว และขาก็ไม่ชิดกันมาก ที่ไม่เข้าก็ตรงปรับกระแสเท่านั้นซึ่งรอคุณแว่นแนะนำครับ
การปรับกระแสขั้นแรกแบบง่ายๆก่อนเลย วัด V ไฟเลี้ยงก่อนเข้าบอร์ดได้เท่าไหร่ ก็ปรับไฟให้ได้ครึ่งหนึ่งในวงจร
โดยวัดที่ขั้วบวก C เอ๊าทพุท เทียบกราวด์ แค่นี้เบื้องต้นก็น่าจะได้ฟังแล้ว
ต่อจากนั้นก็วัดคร่อม R .47 กับ R .68 ของแต่ละตัว ได้กี่โวทล์ก็มารายงาน น้าแว่น ให้ทราบก็แค่นั้นเอง จบข่าว 3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ Mr.so-nE ©

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 04:49:47 PM »
เราต้องใจเย็นๆ [roll]
ใครมากดlikeให้ผม

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=711.0

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 05:36:22 PM »
สารภาพก่อน... ถึงวันนี้ผมยังทำไปไม่ถึงไหนเลยครับ... สองวันที่ผ่านมา งานราษฎร์ งานหลวง เพียบ
เลยทำไปได้แต่ส่วนเนื้อหา กับทดสอบส่วนภาคจ่ายไฟเท่านั้น  [c--c]

ส่วนบอร์ดแอมป์ กำลังหาวิธีวัดแบบเจาะ+ทำเกลียวฮีตซิงค์อยู่ครับ..

เดี๋ยวคืนนี้จะเริ่มทะยอยเอาส่วนที่ทำไว้แล้วขึ้นกระทู้ทีละน้อย...

แต่เรื่องวัดไฟนี่สิ เท่าที่ผมทดสอบดูจาก simulator ดูเหมือนการวัดแรงดันครึ่งนึงอาจจะทำไม่ได้ในบางกรณี เดี๋ยวต้องขอผมลงบอร์ดจริงก่อนครับ ถึงจะรู้ว่าใช้สูตรแบบไหนสะดวกที่สุดน่ะครับ  [gr_in]

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 05:41:00 PM »
สารภาพก่อน... ถึงวันนี้ผมยังทำไปไม่ถึงไหนเลยครับ... สองวันที่ผ่านมา งานราษฎร์ งานหลวง เพียบ
เลยทำไปได้แต่ส่วนเนื้อหา กับทดสอบส่วนภาคจ่ายไฟเท่านั้น  [c--c]

ส่วนบอร์ดแอมป์ กำลังหาวิธีวัดแบบเจาะ+ทำเกลียวฮีตซิงค์อยู่ครับ..

เดี๋ยวคืนนี้จะเริ่มทะยอยเอาส่วนที่ทำไว้แล้วขึ้นกระทู้ทีละน้อย...

แต่เรื่องวัดไฟนี่สิ เท่าที่ผมทดสอบดูจาก simulator ดูเหมือนการวัดแรงดันครึ่งนึงอาจจะทำไม่ได้ในบางกรณี เดี๋ยวต้องขอผมลงบอร์ดจริงก่อนครับ ถึงจะรู้ว่าใช้สูตรแบบไหนสะดวกที่สุดน่ะครับ  [gr_in]
ผมขอวิธีวัด เน้นๆเลยครับ ผมไม่เข้าใจเลยเรื่องการวัดกระแส อย่างอื่นๆผมไม่ค่อยหนักใจ เจาะ+ทำเกลียวผมว่าน่าจะทำกันได้ครับ ที่ยังไม่เข้าใจมือใหม่หนักใจตรงวิธีวัดปรับกระแสนี่แหละ
แต่ก็อย่างว่าอย่างไรคุณแว่นก็ต้องทำทั้งหมดอยู่แล้ว ยังไงทำพร้อมๆผมก็ได้ครับ [roll] ผมจะลงมือวันพฤหัส-ศุกร์ นี้ครับ