ผู้เขียน หัวข้อ: Home work >>> µ - Project I Preamp  (อ่าน 916191 ครั้ง)

ออฟไลน์ YukAudible

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 50
Re: Home work >>> ? - Project I Preamp
« ตอบกลับ #420 เมื่อ: 13 มีนาคม 2013, 06:50:18 PM »
ครับ เป็นเจตนาของทีมสร้าง (มือสมัครเล่นทั้งทีม ไม่มีใครทำงานตรงสายนี้เลยสักคน) ที่ใช้เวลาปรับกันมาเป็นเวลาหลายเดือน กับ ชุดทดสอบเป็นสิบๆชุด เจอปัญหาจนแทบจะถอดใจโยนทิ้งกันมาแล้ว แต่ด้วยผมเองเป็นผู้ทดสอบยังมั่นใจว่ามันสามารถที่จะแก้ปัญหาต่างๆให้ผ่านพ้นเพื่อให้ไปต่อได้ หลังจากนั้นก็มีเริ่มเก็บกันทีจุดจากวันเป็นเดือน สอง สาม แล้วในที่สุดโชคก็เข้าข้างเรา ผมเองก็หายเหนื่อยๆเมื่อได้ยินเสียงที่สมบูรณ์เป็นครั้งแรก  หลังจากที่แก้ปัญหาต่างผ่านพ้นไปจนหมดสิ้น หลังจากนั้นก็ (เกาเสียง) ปรับวงจรมาตลอดเป็นสิบวงจร รวมถึงการปรับเปลี่ยนอุปกรณ์ให้เหมาะสมจนมาถึงจุดสุดท้ายที่เห็นกันนี่แหละครับ

[res] [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2] เหล้าหนึ่งจอก+ปรบมือสามครั้ง

ออฟไลน์ dekdoi1963

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 15
Re: Home work >>> ? - Project I Preamp
« ตอบกลับ #421 เมื่อ: 13 มีนาคม 2013, 07:00:13 PM »
ผมต้องขอขอบคุณทีมงานทุกๆท่าน ที่ทำให้ผมและทุกท่านในเวปแห่งนี้ ได้รับสิ่งดีๆ ที่มาจากความุ่งมั่น อันหาได้ยากจากยุคปัจจุบัน ที่ความเจริญทางวัตถุเข้ามาแทนที่ความมีน้ำใจ ความเอื้อเฟื้อ การแบ่งบัน แทบจะไม่มีแล้ว  [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

ออฟไลน์ Kang-Pla

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #422 เมื่อ: 13 มีนาคม 2013, 07:01:07 PM »
ครับ เป็นเจตนาของทีมสร้าง (มือสมัครเล่นทั้งทีม ไม่มีใครทำงานตรงสายนี้เลยสักคน) ที่ใช้เวลาปรับกันมาเป็นเวลาหลายเดือน กับ ชุดทดสอบเป็นสิบๆชุด เจอปัญหาจนแทบจะถอดใจโยนทิ้งกันมาแล้ว แต่ด้วยผมเองเป็นผู้ทดสอบยังมั่นใจว่ามันสามารถที่จะแก้ปัญหาต่างๆให้ผ่านพ้นเพื่อให้ไปต่อได้ หลังจากนั้นก็มีเริ่มเก็บกันทีจุดจากวันเป็นเดือน สอง สาม แล้วในที่สุดโชคก็เข้าข้างเรา ผมเองก็หายเหนื่อยๆเมื่อได้ยินเสียงที่สมบูรณ์เป็นครั้งแรก  หลังจากที่แก้ปัญหาต่างผ่านพ้นไปจนหมดสิ้น หลังจากนั้นก็ (เกาเสียง) ปรับวงจรมาตลอดเป็นสิบวงจร รวมถึงการปรับเปลี่ยนอุปกรณ์ให้เหมาะสมจนมาถึงจุดสุดท้ายที่เห็นกันนี่แหละครับ

[res] [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2] เหล้าหนึ่งจอก+ปรบมือสามครั้ง
[clap hand2] [res]ไม่มีหัวหน้า ไม่มีปรมจารณ์ ไม่มีสปอนเซอร์ ไม่มีโฆษณา ล้วนแต่มีประสบการณ์ที่น่าเกรงขาม นี่แหละคือชื่อเสียงทีติดตัวโดยที่ทุกคนเต็มใจให้ clapping-1-2
ที่อยู่ เลขบัญชี
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว

ออฟไลน์ JP74

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
« ตอบกลับ #423 เมื่อ: 13 มีนาคม 2013, 07:17:28 PM »

[clap hand2] [res]ไม่มีหัวหน้า ไม่มีปรมจารณ์ ไม่มีสปอนเซอร์ ไม่มีโฆษณา ล้วนแต่มีประสบการณ์ที่น่าเกรงขาม นี่แหละคือชื่อเสียงทีติดตัวโดยที่ทุกคนเต็มใจให้ clapping-1-2

Like +100000000

ออฟไลน์ bkby

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #424 เมื่อ: 13 มีนาคม 2013, 08:15:50 PM »
ออกแล้วครับบบบบ

สำหรับหม้อ เบอร์ 309 ปี 2013

จั้ม 4-5 / 6-7 ได้ 32VAC.กว่า

ต่อ 220VAC. เข้า 1 และ 2 ครับ

ไฟนิ่งมากครับ AC บ้านผมประมาณ 230+-7

DC นิ่งมากไม่แกว่งเลยครับ^^ คนออกแบบเมพขิงๆ

AC ก็ไม่รั่วเลยซัก mV. [clap hand2]

ขอบคุณมากนะครับที่สัญหาสิ่งดีๆมาแบ่งปั่นกัน^^

และเป็นกำลังใจให้น้าที่ออกแบบทุกคนนะครับ [gr_in]

30VDC. เป๊ะ

ACไม่มีรั่วเลย แม้แต่แอ๊ะเดียว

ประทับใจตั้งแต่ภาคจ่ายไฟเลย นี่ขนาดยังไม่ได้ต่อบอร์ดปรีนะครับ^^ [thumbs-up-raccoon]

ภาคปรีจะขนาดไหนนี้...........

ออฟไลน์ sarawut

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #425 เมื่อ: 13 มีนาคม 2013, 08:48:49 PM »
รูป นี้แสดงว่า Vac มัน Over Range นะครับ (Range  น่าจะ 60 mV )

ศราวุธ
ข้อมูลที่อยู่ครับ : http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=779.0

« ตอบกลับ #426 เมื่อ: 13 มีนาคม 2013, 08:57:52 PM »
รูป นี้แสดงว่า Vac มัน Over Range นะครับ (Range  น่าจะ 60 mV )

ศราวุธ

แสดงว่ามันก็น้อยกว่า mV ใช่ไหมครับ เพราะเครื่องผมไม่สามารถวัดได้ ^^

• Member
  • *
« ตอบกลับ #427 เมื่อ: 13 มีนาคม 2013, 09:12:51 PM »
รูป นี้แสดงว่า Vac มัน Over Range นะครับ (Range  น่าจะ 60 mV )

ศราวุธ

แสดงว่ามันก็น้อยกว่า mV ใช่ไหมครับ เพราะเครื่องผมไม่สามารถวัดได้ ^^
Over Range คือ มันมากกว่า Range ที่วัดครับ ถ้า Range 600 mV คือ มันวัดได้มากกว่า 600 mV ครับ (ดูแล้ว Range น่าจะ 600mV Manual ครับ)
ลองกดเป็น Auto ดูครับ มันจะแสดงค่าจริงครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มีนาคม 2013, 09:20:42 PM โดย sarawut »
ข้อมูลที่อยู่ครับ : http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=779.0

« ตอบกลับ #428 เมื่อ: 13 มีนาคม 2013, 09:21:46 PM »

ศราวุธ

Over Range คือ มันมากกว่า Range ที่วัดครับ ถ้า Range 60 mV คือ มันวัดได้มากกว่า 60 mV ครับ

ใช่หรอครับ เพราะผมกด Rang V. มันก็ขึ้น 0.000 นะครับ คือผมกดดูทุก Rang แล้ว VAC.ไม่ออก OUTPUTเลยครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #429 เมื่อ: 13 มีนาคม 2013, 10:37:55 PM »
ลองเอาขั้วปลายสาย short กัน ที่ Range mV ดูครับ ว่า ขึ้นเท่าไหร่ ก็จะเป็นค่า offset ครับ. ควรจะใกล้ๆ 0 mV

ตาม Manual นาจะเป็น 0-600mV

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #430 เมื่อ: 13 มีนาคม 2013, 10:37:56 PM »
ไม่ต้องเถียงกันหรอกครับเพราะว่ามันต่ำ mV. จากที่ sim ไว้  3uVpp ที่โหลด 30V/70mA ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #431 เมื่อ: 13 มีนาคม 2013, 10:48:31 PM »

ศราวุธ

Over Range คือ มันมากกว่า Range ที่วัดครับ ถ้า Range 60 mV คือ มันวัดได้มากกว่า 60 mV ครับ

ใช่หรอครับ เพราะผมกด Rang V. มันก็ขึ้น 0.000 นะครับ คือผมกดดูทุก Rang แล้ว VAC.ไม่ออก OUTPUTเลยครับ
วัดขึ้นสงสัยต้องเปลี่ยนมิเตอร์ใหม่แล้วหล่ะ แล้วเอาฟลุ๊กซ์ส่งมาทางนี้  ต้องวัดเป็น micro volt ได้ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

• Member
  • *
« ตอบกลับ #432 เมื่อ: 13 มีนาคม 2013, 10:51:11 PM »
ถ้าที่ Range 0.000 - 6.000 Vac วัดได้ < 0.005 ก็น่าจะ OK ครับ
เพราะอาจเป็นที่ตัว Meter วัดที่ Range mVac ได้ไม่ถูกต้อง.
ถ้าผมประกอบ ชุด Supply เสร็จก็จะลองวัดดูเหมือนกันครับ ด้วย Meter เข็มตัวนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มีนาคม 2013, 11:07:19 PM โดย sarawut »

« ตอบกลับ #433 เมื่อ: 13 มีนาคม 2013, 11:13:12 PM »
ถ้าที่ Range 0.000 - 6.000 Vac วัดได้ < 0.005 ก็น่าจะ OK ครับ
เพราะอาจเป็นที่ตัว Meter วัดที่ Range mVac ได้ไม่ถูกต้อง.
วัดไม่ขึ้นหรอกครับ เพราะตั้งใจออกแบบให้ ripple มันออกมาต่ำที่สุด ถ้ามิเตอร์วัดเป็น ไมโคร ไม่ได้ก็วัดไม่ได้หรอกครับ   เพราะ มิเตอร์ปกติ range 0.1 mV เพราะตอนนั้นมีตัวเปรียบเทียบมองไปที่ fet 10 ซึ่งตัวนี้ น้อยกว่าถ้าจำไม่ผิดจะประมาณ 20 เท่าครับ  ถ้าคุณได้ทำตัวนี้ลองวัดให้ดูหน่อยครับ ผมใช้มิเตอร์ 3 ตัวที่มีอยู่วัดไม่ได้สักตัว

• Member
  • *
« ตอบกลับ #434 เมื่อ: 13 มีนาคม 2013, 11:48:10 PM »
ผมทำ PreAmp ตัวนี้เป็นตัวที่สองครับ ตัวแรกคือ Pre OPAmp
ที่น่าสนใจสำหรับชุดนี้คือ ภาคจ่ายไฟ + ตัว PreAmp ครับ
เลยไม่รู้ว่าชุดอื่นๆเป็นยังไง
แต่ Noise จาก PowerSupply น่าจะวัดได้ครับ
ในความเห็นผมไม่น่าเกี่ยวกับ คุณภาพเสียงโดยตรงครับ.
 887AB ตัวนี้ เทียบได้กับ Meter 6.5 หลัก, FS min 100mVac ก็น่าจะพอวัดได้ครับ.

« ตอบกลับ #435 เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 12:26:30 AM »
ตอนนี้ไฟยังนิ่งอยู่ที่30VDCครับ เดี๋ยวจะทำการปล่อยเข้าบอร์ดปรีแล้วครับ  เดี๋ยวต้องท่องคาถาก่อน เพี้ยงงงง!!!!!!!!!! yahoo1 yahoo1

« ตอบกลับ #436 เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 01:13:21 AM »
ผมทำ PreAmp ตัวนี้เป็นตัวที่สองครับ ตัวแรกคือ Pre OPAmp
ที่น่าสนใจสำหรับชุดนี้คือ ภาคจ่ายไฟ + ตัว PreAmp ครับ
เลยไม่รู้ว่าชุดอื่นๆเป็นยังไง
แต่ Noise จาก PowerSupply น่าจะวัดได้ครับ
ในความเห็นผมไม่น่าเกี่ยวกับ คุณภาพเสียงโดยตรงครับ.
 887AB ตัวนี้ เทียบได้กับ Meter 6.5 หลัก, FS min 100mVac ก็น่าจะพอวัดได้ครับ.
ตัวอื่นผมไม่รู้ เพราะไม่ทราบที่มาที่ไป แต่ปรีตัวนี้ไม่ใช่ครับ เพราะระบบไฟถูกลากมาผูำกกับเสียงโดยตั้งใจแบบหวังผลในหลายๆจุด อย่างแรกเลยด้วย ripple ที่ต่ำ noise floorก็ต่ำ เมื่อพื้นเสียงสงัด อะไรๆมันก็จะเกิดขึ้นตามมาอีกเยอะครับ S/N ratio , Harmonic distortion ฯลฯ

« ตอบกลับ #437 เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 01:45:01 AM »
สอบถามอีกนิดครับ

การปรับไฟบอร์ดปรีคือ

-ชอร์ต อินพุตลงกราวด์
-ปรับไฟให้ได้ครึ่งหนึ่ง(15V.)

อยากถามว่าเวลาวัดไฟ  เราวัดจุดไหนครับ ผมหาไม่เจอเห็นในรูปแว๊บๆ ใช่ขา C2 เทียบกราวดืหรือเปล่าครับ

[unde_cided] [unde_cided]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #438 เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 07:14:25 AM »

อยากถามว่าเวลาวัดไฟ  เราวัดจุดไหนครับ ผมหาไม่เจอเห็นในรูปแว๊บๆ ใช่ขา C2 เทียบกราวดืหรือเปล่าครับ

[yes-raccoon] ขา Cx02 ด้านที่ติดกับ ztx
 [unde_cided] ก่อนทำอะไรต่อรบกวนอ่าน กระทู้ที่เกี่ยวข้องอีกสักรอบสิครับ หรืออย่างน้อยหน้าแรกกระทู้นี้ก็ได้   [roll]  ตอนนี้น่าจะได้ฟังแล้วมั้ง  [laugh-raccoon]

ออฟไลน์ YukAudible

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 50
« ตอบกลับ #439 เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 09:53:46 AM »
ออกแล้วครับบบบบ

สำหรับหม้อ เบอร์ 309 ปี 2013

จั้ม 4-5 / 6-7 ได้ 32VAC.กว่า

ต่อ 220VAC. เข้า 1 และ 2 ครับ

ไฟนิ่งมากครับ AC บ้านผมประมาณ 230+-7

DC นิ่งมากไม่แกว่งเลยครับ^^ คนออกแบบเมพขิงๆ

AC ก็ไม่รั่วเลยซัก mV. [clap hand2]

ขอบคุณมากนะครับที่สัญหาสิ่งดีๆมาแบ่งปั่นกัน^^

และเป็นกำลังใจให้น้าที่ออกแบบทุกคนนะครับ [gr_in]

30VDC. เป๊ะ

ACไม่มีรั่วเลย แม้แต่แอ๊ะเดียว

ประทับใจตั้งแต่ภาคจ่ายไฟเลย นี่ขนาดยังไม่ได้ต่อบอร์ดปรีนะครับ^^ [thumbs-up-raccoon]

ภาคปรีจะขนาดไหนนี้...........

เขาเรียกการวัดลักษณะนี้ว่า การวัด ripple noise ครับ ถ้าจะให้ดีที่สุดต้องใช้ scope วัดครับโดยวัดที่กระแส Imin และ Imax

« ตอบกลับ #440 เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 10:07:23 AM »
 ถูกต้องครับ ต้องใช้สโคปวัดชัดเจนที่สุดครับ  เพื่อที่จะได้ดูรูปร่างด้วย ว่ามีส่วนเกินไม่พึงปรารถนาติดมาด้วยหรือปล่า  [yes-raccoon]

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #441 เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 11:04:06 AM »
ขออนุญาตนิดหนึ่ง มันคาใจเรื่องมิเตอร์ของน้า bkby รูปนี้ ไม่เกี่ยวกับวัดได้มากหรือน้อย  [roll]

หากวัดไม่ได้เพราะค่ามันน้อยกว่า 0 mVac มีเตอร์น่าจะแสดง 0.0mVac  แต่กลับแสดงค่า OL ซึ่งมันคือ Over Range นั้นหมายถึง เกินย่านที่วัดไ้ด้ ในโหมด
Manual Range 600mVac  นั่นหากเกิน 600mVac ก็ต้องเริ่มตั้งแต่ 0.601Vac - 60Vac  แสดงว่าค่าริปเบิ้ล เกิน 600mVac ซึ่งวงจรนี้คงไม่ใช่

จะว่ามิเตอร์เสีย น้าก็วัด Vac ได้ ที่ 32VAC.กว่า  นั้นแสดงว่า ย่าน 600mVac เสียงั้นเหรอ

ลอง ตั้งให้อยู่ย่าน Auto Range Vac
ลอง วัดย่านนี้อีกทีหลังหลังไดโอดตรงขา R ตัวใหญ่ 2ตัวข้าง C ได้เท่าไหร่ครับ
จับปลายมิเตอร์ซ็อตกันได้ 0.0mVac ไหม
และลองถอดสายมิเตอร์ออก ย่านนี้ตัวเลขมันวิ่งประมาณนี้ไหม

อันนี้วัดจาก Power Supply ของ Lab

น้าท่านไหนใช้รุ่นเดียวกันกับ น้าbkby ลองทดสอบดูเผื่อแตกต่างกัน  [c--c]

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #442 เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 12:33:36 PM »
วันนี้ได้รับกระป๋องเหล็กจากน้า พงศ์ศักดิ์ อภิลักขิตพงศ์ ด้วยครับ [res] [res] [res]ขอบคุณที่แบ่งปันครับ [shock1]

« ตอบกลับ #443 เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 12:56:01 PM »
ผมว่ามิเตอร์ปกติที่เราใช้กันเนี่ยวัดภาคจ่ายไฟมิวไม่ได้ครับ เพราะส่วนใหญ่จะลงได้ต่ำสุดแค่ 0.1mV. แต่จับจากเครื่องต่ำกว่า 0.01mV. ครับ พอดีอ่านเส้นไม่ค่อยเป็นแค่พอได้นิดหน่อยว่าอะไรเป็นอะไร

« ตอบกลับ #444 เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 01:19:39 PM »

อยากถามว่าเวลาวัดไฟ  เราวัดจุดไหนครับ ผมหาไม่เจอเห็นในรูปแว๊บๆ ใช่ขา C2 เทียบกราวดืหรือเปล่าครับ

[yes-raccoon] ขา Cx02 ด้านที่ติดกับ ztx
 [unde_cided] ก่อนทำอะไรต่อรบกวนอ่าน กระทู้ที่เกี่ยวข้องอีกสักรอบสิครับ หรืออย่างน้อยหน้าแรกกระทู้นี้ก็ได้   [roll]  ตอนนี้น่าจะได้ฟังแล้วมั้ง  [laugh-raccoon]

[heyheybaby_punching]ครับ ผมเห็นรูปในหน้า 1 แล้วครับที่น้าเล็กเอามิเตอร์จิ้ม ขาC2เลยถามเพื่อความแน่ใจครับ ขอบคุณน้ารังผึ้งมากครับเดี๋ยววันนี้จะลองต่อไปดูครับ

ส่วนเรื่องมิเตอร์เดี๋ยวผมลอง ใช่เครื่องของเพื่อนวัดดูครับ รุ่นเดียวกันซื้อพร้อมกันเลย ถ้ายังครางแครงใจเดี๋ยวเอาไปจับ สโครป ในมหาลัยมาให้ชมครับ

ให้มันรู้กันไปเลย ^^

[tremor-raccoon] [tremor-raccoon]

« ตอบกลับ #445 เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 02:04:41 PM »
ผมว่ามิเตอร์ปกติที่เราใช้กันเนี่ยวัดภาคจ่ายไฟมิวไม่ได้ครับ เพราะส่วนใหญ่จะลงได้ต่ำสุดแค่ 0.1mV. แต่จับจากเครื่องต่ำกว่า 0.01mV. ครับ พอดีอ่านเส้นไม่ค่อยเป็นแค่พอได้นิดหน่อยว่าอะไรเป็นอะไร

น่าจะเป็นอย่างนั้นครับ เพราะผมเอาอีกเครื่องมาวัด แหล่งจ่ายตัวเดียวกัน ยังต่างกันเลย ที่เคยวัดได้ 1.0mVac เครื่องวัดได้ 0.383mVac

AC VOLTAGE
True RMS; 5:1 max Crest Factor
Range                        Resolution      Frequency Range         Accuracy (1 year rdg + rng)
100mV to 750V         0.1?V to 1mV    3Hz ? 10Hz                  0.35% + 0.03%
                                                   10Hz ? 20kHz                0.06% + 0.03%
                                                   20kHz ? 50kHz               0.12% + 0.05%
                                                   50kHz ? 100kHz              0.6% + 0.08%
                                                   100kHz ? 300kHz             4.0% + 0.5%

ถึงบ้านแล้วหิ้วมิเตอร์กลับมา 1 ตัว ทำการวัดไฟ  [laugh-raccoon] เจ้าคุณปู่ Fluke 79 ทำแสบแรงดันเพี้ยนไปหมดเลย ค่าที่ได้ต่ำกว่าวงจร 2-3 V เลยปรับใหม่ตามวงจร  mu_pre-1_5_5_1 เสียงดีกว่าเดิมเยอะเลย เหมือนมองผ่านกระจกที่ล้างใหม่ วัดริปเบิ้ล ลงมาที่ 0.4-0.6mVac ทั้ง 2ข้าง ไม่นิ่ง แค่นี้ก็แจ่มแล้วสำหรับความสามารถของมิเตอร์

แต่ทิ้งไว้นานๆ นิ่งมาก ที่ 0.4mVac แอบลงไป 0.3 ด้วย ค่านี้ไม่ใช่ค่าจริงของวงจรเพียงแต่ผมทดสอบกับมิเตอร์เท่านั้น แต่สามารถอ้างอิงได้ระดับหนึ่ง [roll]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มีนาคม 2013, 06:48:09 PM โดย RuNgPhUnG »

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #446 เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 07:56:42 PM »
ไม่ทราบว่าอุปกรณ์บนบอรด์และหม้อแปลงตัวที่มีความสูงที่สุดสูงเท่าไหร่ครับ จะสั่งพับกล่องครับ ขอบคุณมากครับ [res]

« ตอบกลับ #447 เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 07:59:33 PM »
กล่อง สูงประมาณ 6 ซม. กำลังดีครับ

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #448 เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 08:02:40 PM »
กล่อง สูงประมาณ 6 ซม. กำลังดีครับ
หมายถึงวัดภายนอกใช่ไหมครับ ขอบคุณมากครับ [res]

« ตอบกลับ #449 เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 08:09:24 PM »
วัดแล้วครับ จับกับ HP Digital Multimeter ในภาควิชา ปรับย่านวัด AC Auto Rang ได้ 0.005 mV.  หรือ 5 uV. นั่นเอง

วัดขณะที่ไม่ได้ต่อโหลดนะครับ จะสังเกตุได้ว่า Fluke สองตัวนั้นมิอาจวัดได้ครับ ก็แหงละ ล่อซะไมโครโวล์เลย ^^

Fluke ของผมรับได้แค่ มิลลิโวล์เองครับ จะเอาอะไรกับ Fluke 115 ราคา 2500.- ครับ  [tremor-raccoon]

ขนาดรุ่นเดียวกัน ซื้อพร้อมกัน ยังวัดไฟได้ไม่เท่ากันเลยครับ 555

แต่ผมไม่รู้นะครับว่าถ้าต่ออร์ดปรีเข้าไป มันจะเป็นอย่างไร เพราะผมลืมหยิบไป

แต่ที่น่าเศร้าว่านั้น เผลอทำไฟ DC Shot circuit ไป 1 ข้าง [heyheybaby_punching] เซงเลย ไม่รู้ว่าชิ้นไหนเสียหายบ้าง น่าๆพอจะทราบไหมอะครับ [c--c]

อาการตอนนี้คือปรับให้มัน 30 VDC.เป๊ะๆ ไม่ได้เลยครับ แถมมาด้วย VAC อีกเกือบๆมิลลิโวล์

ผมสประมาทเอง ที่ไม่ได้ต่อให้ดีๆเล่นจุ่มๆแบบนี้ เลยพังเลย TOT

เท่านี้คงจะคลายความสงสัยของใครหลายคนได้แล้วนะครับ

สรุปคือ
-มิเตอร์ผมวัดได้แค่มิลลิโวล์ แต่ VAC ที่ออกมามันระดับ ไมโครไวล์จึงวัดไม่ได้
-ขณะทำการวัดไม่ได้ต่อโหลดอะไรเลย จริงๆ ก็อยากต่อแต่ลืมหยิบไป(ถ้ามีโหลดVAC อาจจะเพิ่มขึ้น เหมือนที่น้ารังผึ้งกล่าวไว้)
-ถ้ามัน Shot กัน ต้องไล่เช็คอะไรบ้างอะครับ ผมมีแค่ 2n3053 กับ BD139 สำรอง เดี๋ยวลองเปลี่ยนดูก่อนนะครับ 3-2-1-raccoon