ผู้เขียน หัวข้อ: Marantz pm50 บอร์ด poweramp ข้างซ้ายเสีย อยากเปลี่ยนยกบอร์ด ควรเปลี่ยนเป็นอะไร  (อ่าน 2332 ครั้ง)

ออฟไลน์ sesamisuchi

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 11
Marantz pm50 บอร์ด poweramp ข้างซ้ายเสีย อยากเปลี่ยนยกบอร์ด ควรเปลี่ยนเป็นอะไรครับ

รุ่นนี้เค้าแยกบอร์ดการทำงานในส่วนต่างๆ แยกออกจากกัน ตรงบอร์ด amp มีขนาด กว้าง 10 cm ยาว 24 cm มี Heathsink ขนาบข้างทั้งสองด้าน ให้กำลังขับ 75W 8 Ohm ตัวบอร์ด amp มีป้องกันลำโพงมาให้ด้วย ผมอยากเปลี่ยนบอร์ดใหม่ โดยต้องการกำลังขับประมาณ 70-80w 8 Ohm และใช้หม้อแปลงเดิมของเครื่องครับ ไฟจากบอร์ด Regulate ที่มาเข้าบอร์ดแอมป์ ประมาณ +47 V. -47 V. ครับ ส่วนอื่นๆ ทำงานได้ปกติครับ พวก Tone control Phono source direct ไม่มีปัญหา

อยากได้แนวเสียงคล้ายๆ ของ Marantz ครับ ควรทำวงจรไหนดีครับ
1. Ocl + ป้องกันลำโพง
2. Otl ไม่มีป้องกันลำโพง (เพราะ Otl ต่อยังไงก็ไม่ซ๊อตลำโพง
3. gainclone 3875 3886 7294 ตัวไหนดีครับ แต่รู้สึกว่า ไฟ 47 V. มันจะสูงไปสำหรับ  gainclone ใช่ไหมครับ

หม้อแปลงไม่รู้กี่แอมป์ วงจรของ pm50

ไฟจากบอร์ด Reg ไปเข้า บอร์ดแอมป์ +47 V.  -47 V.

วงจร amp ครับ