ผู้เขียน หัวข้อ: Project OTL 30 -50W แอมป์ตัวเล็ก แต่เสียงยิ่งใหญ่  (อ่าน 732328 ครั้ง)

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
แม่นแล้วครับ เสียงดีขึ้นจริงๆ ไม่เชื่อลองดูครับ.. [))]

ขอดูหน้าตาสายที่เส้นที่ชอบฮัมหน่อยสิครับพี่ tom ...... อยากเห็นจริงๆ สิอ่ะ  [fi]

สงสัยพี่สรรเสริญจะสับให้เละแน่เลย :)
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
แม่นแล้วครับ เสียงดีขึ้นจริงๆ ไม่เชื่อลองดูครับ.. [))]

ขอดูหน้าตาสายที่เส้นที่ชอบฮัมหน่อยสิครับพี่ tom ...... อยากเห็นจริงๆ สิอ่ะ  [fi]

สงสัยพี่สรรเสริญจะสับให้เละแน่เลย :)

แม่นเลยครับ...... ถ้าอยู่ใกล้ๆ จะไปขอจากพี่ tom มาจับเสียบไม้ประจานที่หน้าหมู่บ้านเลยอ่ะ  |:(

ออฟไลน์ dekdoi1963

• ถูกใจกด Like+ 15

มาแล้วสายที่ว่า แสบมากๆ....
แถมเสียงคนข้าง นุ่มนวลลง หลังจากเมื่อวานพากินนอกบ้าน กินปลาหมึกสดๆย่าง
ของชอบเขาละ..หลังจากเข้าบ้าน..ก็........ @~~@
เอาแผ่นนี้มาเปิด น่าฟังมากกว่าเดิม เอาะ..เป็นไปได้ถึงเพียงนี้เชียวหรือ ...

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
สงสัยเพลง "จักรยานคนจน" ปั่นนิ่มขึ้นเลยใช่ไหมครับ ว่าแต่สมัยนั้นคนที่ซ้อนท้ายใช่คนนี้ด้วยหรือเปล่า [HAHAHA]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
สงสัยเพลง "จักรยานคนจน" ปั่นนิ่มขึ้นเลยใช่ไหมครับ ว่าแต่สมัยนั้นคนที่ซ้อนท้ายใช่คนนี้ด้วยหรือเปล่า [HAHAHA]

" อ้ายคนจน จ่ำต้องทน ปั่นรถถีบ จะไปจีบ อีน้องคนงาม  พอไปถึง อ้ายก็ฟังเอิ้นถาม. ๆ  อีน้องคนงาม กิ๋นข้าวแกงแล้วกา  "  yahoo1 yahoo1 yahoo1

จุ๊ๆๆๆๆๆ...บ่แม่นครับ...

" อ้ายคนจน จ่ำต้องทน ปั่นรถถีบ จะไปจีบ อีน้องคนงาม  พอไปถึง อ้ายก็ฟังเอิ้นถาม. ๆ  อีน้องคนงาม กิ๋นข้าวแกงแล้วกา  "  yahoo1 yahoo1 yahoo1

ฮั่นแน่ ฮ้องได้โตย บ่ธรรมดา สงสัยมีกิ๊กทางนี้แน่ๆ...55

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
โครตน้องเนียนเลยครับพี่ กอฮอร์ ผมหยุดแล้วครับ สำหรับตัวนี้พอใจมากๆแล้วครับ Vo

หยุด 3 วัน  วันที่ 18 -20 ก.พ.53 ว่างวันไหนบ้าง
อาจจะยกทัพบุกพระราม 2 ครับ

ไปด้วยย  @~~@

ไปด้วยครับ (^_^)

ฮั่นแน่ ฮ้องได้โตย บ่ธรรมดา สงสัยมีกิ๊กทางนี้แน่ๆ...55
[/quote]คนคนนี้ แกเป็นคนแพ้ความสวยครับ ขนาดหัดร้องเพลง "คำเมือง" ให้ได้ เพื่อจะจีบสาวเหนือ ก็ลองคิดดูเถอะ [5555]

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
โครตน้องเนียนเลยครับพี่ กอฮอร์ ผมหยุดแล้วครับ สำหรับตัวนี้พอใจมากๆแล้วครับ Vo

หยุด 3 วัน  วันที่ 18 -20 ก.พ.53 ว่างวันไหนบ้าง

ว่างแหละแต่มันสิ้นเดือนอะ เกิดภาวะทรัพย์จางกระทันหัน  [cry2] [cry2]

ไปบ้านพี่เขาไม่ต้องพกเงินไปก็ได้นี่พี่เขาใจดีเลี้ยงดูปูเสื่อตลอดไม่ใช่หรือครับ จะหมดตัวก็ตอนที่เห็นเขาลองอะไรดีดีนั้นแหละ  (^_^) (^_^)

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน

หยุด 3 วัน  วันที่ 18 -20 ก.พ.53 ว่างวันไหนบ้าง

ไปด้วยย  @~~@

ว่างแหละแต่มันสิ้นเดือนอะ เกิดภาวะทรัพย์จางกระทันหัน  [cry2] [cry2]

ไปบ้านพี่เขาไม่ต้องพกเงินไปก็ได้นี่พี่เขาใจดีเลี้ยงดูปูเสื่อตลอดไม่ใช่หรือครับ จะหมดตัวก็ตอนที่เห็นเขาลองอะไรดีดีนั้นแหละ  (^_^) (^_^)

ก็ผมไปหมดตัวตอนนั้นทุกทีอะครับน้า [HAHAHA] [HAHAHA] เห็นอะไรก็อยากได้ไปหมด [HAHAHA] [HAHAHA]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กุมภาพันธ์ 2011, 02:28:53 PM โดย เบน »
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ว่างแหละแต่มันสิ้นเดือนอะ เกิดภาวะทรัพย์จางกระทันหัน  [cry2] [cry2]

ไปบ้านพี่เขาไม่ต้องพกเงินไปก็ได้นี่พี่เขาใจดีเลี้ยงดูปูเสื่อตลอดไม่ใช่หรือครับ จะหมดตัวก็ตอนที่เห็นเขาลองอะไรดีดีนั้นแหละ  (^_^) (^_^)
ขนาดไม่เคยไปร้านพระราม 2 เห็นแค่หน้าจอยังหมดตัวเลย [5555]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
 (^_^)ต้องให้เจ้าจองโครงงานมาเหลาเองกว่าครับ หุหุ (^o^)
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1

หยุด 3 วัน  วันที่ 18 -20 ก.พ.53 ว่างวันไหนบ้าง

ไปด้วยย  @~~@

ว่างแหละแต่มันสิ้นเดือนอะ เกิดภาวะทรัพย์จางกระทันหัน  [cry2] [cry2]

ไปบ้านพี่เขาไม่ต้องพกเงินไปก็ได้นี่พี่เขาใจดีเลี้ยงดูปูเสื่อตลอดไม่ใช่หรือครับ จะหมดตัวก็ตอนที่เห็นเขาลองอะไรดีดีนั้นแหละ  (^_^) (^_^)

ก็ผมไปหมดตัวตอนนั้นทุกทีอะครับน้า [HAHAHA] [HAHAHA] เห็นอะไรก็อยากได้ไปหมด [HAHAHA] [HAHAHA]

อาการเดียวกันเลย [HAHAHA] [HAHAHA]

แล้ว OTL ของเจ้าตำรับ กับของน้องเนียน เทียบกันแล้วเป็นยังไงบ้าง เอามาบอกกล่าวกันบ้างนะ.. [Bangdrink]

เอ่อ.... อย่าเอาไปเทียบกันเลยครับ  :'(
ตัวน้องเนียน ผมบอกได้แค่ว่า มันคือแอมป์เทพครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
แล้ว OTL ของเจ้าตำรับ กับของน้องเนียน เทียบกันแล้วเป็นยังไงบ้าง เอามาบอกกล่าวกันบ้างนะ.. [Bangdrink]

เอ่อ.... อย่าเอาไปเทียบกันเลยครับ  :'(
ตัวน้องเนียน ผมบอกได้แค่ว่า มันคือแอมป์เทพครับ

ผมต้องแอบไปฟังน้องเนียนบ้างแล้ว  [yahoo]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ผิดตัวแล้ว แอมป์ผมมันแอมป์สังกัด พรรคมาร เอาไว้กัดแอมป์เทพ ต่างหาก    no
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

เอาสุดท้ายมาให้ดูกันครับว่าผมทำอะไรบ้าง กับ OTL ของผม แบบโปร่งใส ครับ ตามรูปนี้เลยสุดท้ายที่ผมได้ปรับจูนแล้วครับผม  :)

หลังปรับจูนเรียบร้อยแล้ว ผมได้ทำการเปลี่ยน TR 5415 & 3440 ลงไปแทนของเดิม ผลที่ได้คือ เนื้อเสียงและรายละเอียดถูกเติมเต็มสมบูรณ์ขึ้นตลอดย่านครับ ไม่มาก ไม่น้อยเกินไปครับผม (^_^) ส่วน R ที่เห็นหลากหลายค่าย ก็สืบเนื่องมาจากการจูน ปรับเปลี่ยนเพื่อความสมบูรณ์ของเสียง ซึ่งก็ออกมาได้ดีในระดับที่ผมพอใจค่อนข้างมากแล้ว สำหรับ OTL ที่ฟังดูแล้วคอ OTL จะต้องส่ายหัว โอ๊ !!! ม่ายนะ......... (^o^)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กุมภาพันธ์ 2011, 11:15:05 PM โดย create »

ฝีมือขั้นเทพจริงแท้ ผมขอยกให้เป็นเบอร์ 1 ครับ.....
เสียดายอยู่ไกลไปนิด.... [))]

เดี๋ยวทิ้งช่วงให้เพื่อนๆได้พักหายใจ หายคอ ไล่ประกอบปรับจูน OTL ตัวนี้กันให้เสร็จก่อน  แล้วมาเตรียมตัวกันให้ดีครับ เดี๋ยวจะมีของหวานตามมาครับ วันนี้ยกแอมป์ Class A ของ เมกา กับ อิตาลี ให้สรรเสริญไปแกะคลำทาง เดี๋ยวได้มีอะไรเด็ดเล่นกัน ตัวของมะกันเป็นแอมป์ตัวโปรดของผมเลย เก็บมา สามสิบกว่าปีแล้วว!!!!!! (^o^)

ออฟไลน์ niwat

• ท่องไว้ พอเพียงๆ
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
ชอบจริงClass Aเนี๊ย   @~~@  รอชมครับ
เมืองทองเนื้อเก้า มะพร้าวสับปะรด สวยสดหาดเขาถ้ำ งามล้ำน้ำใจ
ที่อยู่เบอร์โทร http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=75.0

ที่บ้านนี้ โหด มัน ฮา จริง ๆ
มีผลงานไม่ขาดสาย และที่สะใจสุด ๆ โม จูน ไม่มีปิดบัง

อย่างนี้ซิ ถึงจะเป็น Diyaudiovillage ที่แท้จริง
ยกแม่โป้งให้ 5 นิ้วเลย

[))] [))] [))] [))] [))]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

มีเรื่องเล่าเกี่ยวกับ TR 2N3440/2N5415 ครับ
เมื่อวานหลังจากฟัง OTL ตัวล่าสุดของน้า create จนรู้แนวแล้ว ก็อยากรู้ว่าถ้าจับ 2N3440+2N5415 ใส่ลงไปแทน 2N5551+2N5401 ผลจะออกมาเป็นอย่างไร ...... จัดการรื้อถอดเปลี่ยน ปรากฎว่าใช้ได้ข้างเดียวส่วนอีกข้างไฟที่ขั้วบวกขั้ว C 4700/50V สูงผิดปกติ (55V) และไม่มีกระแสไอเดิลไหล

ตรวจเช็คคาบแรก พบว่า MJ2955 รั่วพอสมควรและ hFE ค่อนข้างต่ำคือประมาณ 50 ขณะที่ 2N3055 ไม่มีอาการรั่วแม้แต่น้อย hFE สูงถึง 200 เคสลักษณะนี้ แอมป์พอทำงานได้ก็จริง แต่การขยายสัญญาณฝั่งบวกกับลบยากที่จะสมมาตรครับ ........ เลยจัดการเปลี่ยนเอา MJ2955 ST ตัวใหม่ใส่เข้าไปแทนเป็นการชั่วคราว (No leak, hFE 150)

อีกจุดที่เจอปัญหาคือ 2N5415 ครับ วัดจังก์ชั่น C-E, C-B, B-E ไม่เสีย (ผมวัดก่อนใส่ทุกครั้งครับ) แต่ใส่ลงบอร์ดแล้ว มันไม่ทำงาน เลยถอดออกมาวัด hFE = 0 ....... มันไม่เสียทางโครงสร้าง แต่มันไม่ทำงานตามฟังก์ชั่นครับ ผมว่าผมรอบคอบโดยวัดก่อนใส่แล้ว ยังพลาดจนได้  no ....... เลยต้องเอา 2N5401 ใส่กลับไปก่อนชั่วคราว ทุกอย่างทำงานได้ปกติครับ

เล่าสู่กันฟังครับ เผื่อจะเป็นประโยชน์สำหรับผู้ที่กำลังเริ่มเล่นแอมป์ SS  Vo
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กุมภาพันธ์ 2011, 09:17:28 AM โดย sansirn »

ผมกลับมาวัดดูทั้งหมดแล้ว รอดทั้งหมดครับ มือซวยจริง มีอยู่ตัวเดียวที่เกนต่ำ ยังอุตส่าห์หยิบได้อีก คนเรา  เมื่อคืนนั่งเปลี่ยนใส่เข้าไปเรียบร้อยแล้วครับ วัดได้ประมาณ 100  นั่งฟังด้วยความเพลิดเพลินต่อไปเกือบสามชั่วโมง ลืมไปว่าต้องทำพาสซีฟอีก 6 ชุด เลยต้องรีบจรรี  ว่าแต่วัด MJ2955 แบบเดียวกันมันไม่ขึ้นเลยครับ

ยังงี้ต้องตะโกนดังๆให้เพื่อนๆวัด hfe ด้วยครับ  @~~@  (^o^)

ยังงี้ต้องตะโกนดังๆให้เพื่อนๆวัด hfe ด้วยครับ  @~~@  (^o^)
ช่วยสอนการวัด hfe ด้วยมิเตอร์ ดิจิตอล หน่อยได้ไหมครับ [res]

ออฟไลน์ niwat

• ท่องไว้ พอเพียงๆ
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
หาซื้อมิเตอร์เข็มถูกมาวัดง่ายกว่ามั้งครับ อันนี้230บาท
http://www.weloveshopping.com/template/a06/showproduct.php?pid=17602524&shopid=8326

เมืองทองเนื้อเก้า มะพร้าวสับปะรด สวยสดหาดเขาถ้ำ งามล้ำน้ำใจ
ที่อยู่เบอร์โทร http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=75.0

ช่วยสอนการวัด hfe ด้วยมิเตอร์ ดิจิตอล หน่อยได้ไหมครับ [res]

ผมเองก็ไม่เคยใช้ดิจิตัลวัด hfe เลยครับก็เลยไม่ทราบจริงๆ  เคยใช้แต่ตอนวัดดีเสีย กับดูว่า Tr ยังทำงานใช้งานได้จริงๆหรือไม่เท่านั้นครับ

ขออนุญาตเล่าวิธีที่ผมใช้ให้ฟังหน่อยครับ

ดิจิตัลมิเตอร์แบบออโต้เร้นต์ตั้งค่าวัดความต้านทาน ในกรณี 2N3055 (NPN) ให้เอาสายแดงจับกับขา C สายสีดำจับกับขา E
พยายามอย่าให้มือจับโดนสายที่คีบกับขา E แล้วใช้นิ้วที่จับขา C มาแตะที่ขา B จะเห็นค่าความต้านทานเปลี่ยนไปในลักษณะ
ยิ่งจับแน่นยิ่งมีความต้านทานน้อยลงครับ  ถ้าเป็นอย่างนี้ผมทึกทักเอาว่ามันยังสามารถขยายกระแสได้อยู่นะครับ  hahaha [yahoo]

ขั้นตอนทั้งหมดนี้ผมทำหลังจากได้วัดแบบทั่วๆไปแล้วผ่านจึงทำการวัดแบบที่ว่ามาครับ

หาซื้อมิเตอร์เข็มถูกมาวัดง่ายกว่ามั้งครับ อันนี้230บาท
http://www.weloveshopping.com/template/a06/showproduct.php?pid=17602524&shopid=8326

สงสัยใช้แบบคุณ niwat ดีกว่า ง่ายกว่ากันเยอะเลย [res]

ผมเองก็ไม่เคยใช้ดิจิตัลวัด hfe เลยครับก็เลยไม่ทราบจริงๆ  เคยใช้แต่ตอนวัดดีเสีย กับดูว่า Tr ยังทำงานใช้งานได้จริงๆหรือไม่เท่านั้นครับ

ขออนุญาตเล่าวิธีที่ผมใช้ให้ฟังหน่อยครับ

ดิจิตัลมิเตอร์แบบออโต้เร้นต์ตั้งค่าวัดความต้านทาน ในกรณี 2N3055 (NPN) ให้เอาสายแดงจับกับขา C สายสีดำจับกับขา E
พยายามอย่าให้มือจับโดนสายที่คีบกับขา E แล้วใช้นิ้วที่จับขา C มาแตะที่ขา B จะเห็นค่าความต้านทานเปลี่ยนไปในลักษณะ
ยิ่งจับแน่นยิ่งมีความต้านทานน้อยลงครับ  ถ้าเป็นอย่างนี้ผมทึกทักเอาว่ามันยังสามารถขยายกระแสได้อยู่นะครับ  hahaha [yahoo]

ขั้นตอนทั้งหมดนี้ผมทำหลังจากได้วัดแบบทั่วๆไปแล้วผ่านจึงทำการวัดแบบที่ว่ามาครับ

ถ้ามีอาการเสีย จะแสดงผลออกมาอย่างไรครับ

ถ้ามีอาการเสีย จะแสดงผลออกมาอย่างไรครับ

อันที่จริงวิธีนี้ก็ไม่ได้บอกอะไรมากหรอกครับ เพราะในความคิดของผม Tr ที่ดีนั้ต้องอยู่ในสเป็คครับ ไม่ใช่ว่าทำงานได้ไม่ได้เท่านั้น
ในกรณี hfe นั้นก็ต้องให้ได้ค่า Hfe  อยู่ในช่วงที่สเป๊คกำหนดมาด้วยครับ