ผู้เขียน หัวข้อ: บทที่ 5 (ปฐมบท LM 3875 ถึงวันนี้ 27 ตุลาคม 2558 กลับมาเริ่มต้นใหม่ครับ )  (อ่าน 57564 ครั้ง)

ออฟไลน์ malako

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 88
Re: บทที่1 (ปฐมบท LM 3875 จบอนุบาลแล้วครับ ขึ้น ป.1 เสียที)
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2012, 01:03:40 PM »

คืนวานเกิดภาวะจอดำขณะถ่ายทอดสด  ขออภัยด้วยครับ

ก้มเงยทำงาน   เกิดอาการมืดหน้า  รีบกินยาลดความดัน  อาบน้ำนอนครับ
เช้านี้จึง สดชื่นทำงานต่อได้

อย่าหักโหมมากนะครับ   ระวังสุขภาพหน่อยครับ

ขอบคุณมากครับ 

บางครั้งก็ใจร้อนอยากเรียนจบประถมเร็วๆ  จบแบบได้คะแนนเกิน  90%

และคงกระโดดข้ามมัธยมไปมหาวิทยาลัยเลย 

เวอร์ชั่น  เกนโคลนฉบับมหาวิทยาลัยอยากได้พอไปวัดตอนสายๆ  นะครับ

ออฟไลน์ tan230311

• ถูกใจกด Like+ 67
Re: บทที่1 (ปฐมบท LM 3875 จบอนุบาลแล้วครับ ขึ้น ป.1 เสียที)
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2012, 01:11:18 PM »

คืนวานเกิดภาวะจอดำขณะถ่ายทอดสด  ขออภัยด้วยครับ

ก้มเงยทำงาน   เกิดอาการมืดหน้า  รีบกินยาลดความดัน  อาบน้ำนอนครับ
เช้านี้จึง สดชื่นทำงานต่อได้

อย่าหักโหมมากนะครับ   ระวังสุขภาพหน่อยครับ

บางครั้งก็ใจร้อนอยากเรียนจบประถมเร็วๆ  จบแบบได้คะแนนเกิน  90%

และคงกระโดดข้ามมัธยมไปมหาวิทยาลัยเลย 

เวอร์ชั่น  เกนโคลนฉบับมหาวิทยาลัยอยากได้พอไปวัดตอนสายๆ  นะครับ

เยี่ยมมากครับ  [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2] ชองผมยังไม่สำเร็จเลยครับ รอ ic อยู่ครับ

เดี๋ยว

« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 09:27:04 AM »

ในเกนโคลน

C input  มีหน้าที่  มีประโยชน์  อย่างไรครับ?

ถ้าไม่มีได้ไหม?  หมายถึงอันตรายที่ตามมานะครับ

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 09:29:42 AM »

ในเกนโคลน

C input  มีหน้าที่  มีประโยชน์  อย่างไรครับ?

ถ้าไม่มีได้ไหม?  หมายถึงอันตรายที่ตามมานะครับ

หลักๆเลยคือทำหน้าที่เป็นจุดตัดความถี่คือว่าให้ความถี่ต่ำสุดเข้าวงจรได้เท่าใด และหน้าที่อย่างที่ 2 คือ ทำหน้าที่ block ไฟ dc ที่เข้ามาทาง input ครับ เนื่องจาก ss เนี่ย ถ้ามีไฟ dc เข้า input เนี่ย หมายถึง output จะมี dc ออกด้วยครับ และลำโพงจะลาโลก [pig90126] [pig90126] ตามความเห็นผมถ้าเป็น chipamp ควรใส่ครับ  [pig90102]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 09:37:41 AM »

ในเกนโคลน

C input  มีหน้าที่  มีประโยชน์  อย่างไรครับ?

ถ้าไม่มีได้ไหม?  หมายถึงอันตรายที่ตามมานะครับ

หลักๆเลยคือทำหน้าที่เป็นจุดตัดความถี่คือว่าให้ความถี่ต่ำสุดเข้าวงจรได้เท่าใด และหน้าที่อย่างที่ 2 คือ ทำหน้าที่ block ไฟ dc ที่เข้ามาทาง input ครับ เนื่องจาก ss เนี่ย ถ้ามีไฟ dc เข้า input เนี่ย หมายถึง output จะมี dc ออกด้วยครับ และลำโพงจะลาโลก [pig90126] [pig90126] ตามความเห็นผมถ้าเป็น chipamp ควรใส่ครับ  [pig90102]

งั้นหน้าที่อันแรก  ย่อมมีผลทางเสียง  ถูกต้องไหมครับ  ผมจะได้ไปค้นหาความรู้เพิ่มในกูเกิ้ล
คืออยากจะเข้าใจเพื่อตั้งเข็มการทำงาน

ส่วนอันที่สองนั้นเข้าใจละครับ

ต่ออีกหน่อย

ตามวงจรที่ล้อมกรอบสี่เหลี่ยม  รู้สึก  R10K  อ.สรรเสริญท่านไม่ใช้ถูกไหมครับ

อีกหน่อย  วอลลุ่ม  100K  จำเป็นต้องใช้ค่านี้  ผมมี  20K  แทนน่าจะได้นะครับ

บ่ายๆ  กลับจากไปเก็บตกวันสุดท้ายงานคอมมาร์ทที่ศูนย์สิริกิตต์  คงเดินหน้าไวริ่งสายต่างๆ  อยากฟังเต็มทนละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พฤศจิกายน 2012, 09:45:17 AM โดย malako »

« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 09:49:50 AM »
จากวงจร invert นะครับ ผมดูแล้ว  r 10 k ถอดไม่ได้ครับ ตัวนี้เป็น r ตั้งค่า gain วงจรครับ ว่าให้อัตราขยายเท่าใด จากวงจร อัตราขยายเท่ากับ 23 มันไม่ได้ทำหน้าที่เป็นตัว stopper เหมือนวงจร non invert ครับ ส่วน volume ไม่จำเป็นต้อง 100 k เสมอไปครับแล้วแต่วงจรครับ ส่วนมาก 100k เป็นค่ามาตรฐานเอาไว้กันเหนียวแค่นั้นเอง  [pig90118]  [heyheybaby_watch]  ต้องลองเองครับเผื่อชอบ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ chanan

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 6
  • เจ้าชู้ประตูน้ำ
    • สถาบันกวดวิชา Hornbill International Academy
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 10:03:35 AM »
 [gr_in]

จะทำเหมือนกัน ครับ ขอบคุณมากสำหรับข้อมูลดีๆ

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 10:05:17 AM »
อ้อลืมบอกไป c input เนี่ยมีผลกับเสียงแบบโคตรๆเลยนะครับ และสามารถใช้เป็นตัวกำหนดบุคลิกเสียงได้ด้วยนะครับ เป็นไปได้ควรใช้ของดีดีหน่อยอะครับ  [thumbs-up-raccoon] [thumbs-up-raccoon] ส่วน r ผมเห็นน้ามะละกอใช้ amrg แล้วคงไม่มีอะไรแนะนำละ เพราะตัวนี้อันเดียวจบ  [pig80901]

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 11:54:54 AM »
ชอบหรือครับวงจรนี้ผมทำออกมาผมก็ว่าเสียงก็ไม่ได้ต่างกับวงจร non ผมแยกแทบไม่ออก อาจจะเป็นเพราะไม่ได้เทสแบบ A B เพราะผมรื้อเปลีย่นวงจร เพราะเขาว่ากันว่า invert หวาน แต่พอทำแล้วก็ไม่หวานครับ
และวงจรนี้ต้องกลับสายลำโพงด้วยครับ

« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 12:38:58 PM »
ชอบหรือครับวงจรนี้ผมทำออกมาผมก็ว่าเสียงก็ไม่ได้ต่างกับวงจร non ผมแยกแทบไม่ออก อาจจะเป็นเพราะไม่ได้เทสแบบ A B เพราะผมรื้อเปลีย่นวงจร เพราะเขาว่ากันว่า invert หวาน แต่พอทำแล้วก็ไม่หวานครับ
และวงจรนี้ต้องกลับสายลำโพงด้วยครับ

แล้วแต่คนนะผมไม่เคยลองวงจร invert นะครับ เคยลองแต่วงจร non invert ล่ะครับ non invert ผมว่าให้น้ำเสียงที่สดใสครับ [pig90102] ส่วน invert เสียงจะต่างไหมผมว่าน่าจะต่างครับ เนื่องจากว่าต่างวงจรเสียงยังต่างเลยครับ  [thumbs-up-raccoon]

ออฟไลน์ tuck4427

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 12:47:13 PM »
ขอแสดงความคิดเห็นหน่อยน่ะครับ เท่าที่ผมเคยฟังตัวจริงมาแล้ว ซึ่งเป็นคนละวงจรกับตัวที่พี่ทำ และเสียงของตัวจริงก็ไม่ได้หวานน่ะครับ
แต่ว่าลองดูครับ อาจจะดีกว่าก็ได้น่ะครับ และถ้าให้ดีก็ต่ออีกแบบด้วยเลยครับ จะได้รู้ว่าอันไหนดีกว่ากันครับ [pig90103] [pig90103] [pig90103]

« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 01:10:49 PM »
ตอนแรกผมก็ทำ non  แต่เสียงมันสดใสจะแจ้งวัยรุ่น รายละเอียดสูง ฟังนานๆเครียด (สำหรับผมนะครับ) ก็เลยเห็นมีคนว่า invert หวานเสียงกลางหวาน ผมก็เปลียนวงจรเลย แต่ก็ไม่ได้ต่างจากเดิมถึงจะต่างผมก็ฟังออกน้อยมากครับ ผมก็ยังว่ายังสดใสจะแจ้งชัดเจนเหมือนเดิม

ผมว่าลำโพงมีอธิพลสูงมากๆในการกำหนดทิศทางของเสียงครับ  แต่ละคนคงฟังไม่เหมือนกันครับ แต่ละท่านบอกเสียงออกมาจะไม่ตรงกันเลยเพราะว่าลำโพงคนละแบบเลย แต่เสียงที่เป็นเอกลักษณ์ของเกนโคน ก็คือจะแจ้งรายละเอียดชัดเจน ตรงนี้ทุกคนน่าจะสัมผัสได้

ออฟไลน์ tuck4427

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 01:18:09 PM »
ตอนแรกผมก็ทำ non  แต่เสียงมันสดใสจะแจ้งวัยรุ่น รายละเอียดสูง ฟังนานๆเครียด (สำหรับผมนะครับ) ก็เลยเห็นมีคนว่า invert หวานเสียงกลางหวาน ผมก็เปลียนวงจรเลย แต่ก็ไม่ได้ต่างจากเดิมถึงจะต่างผมก็ฟังออกน้อยมากครับ ผมก็ยังว่ายังสดใสจะแจ้งชัดเจนเหมือนเดิม

ผมว่าลำโพงมีอธิพลสูงมากๆในการกำหนดทิศทางของเสียงครับ  แต่ละคนคงฟังไม่เหมือนกันครับ แต่ละท่านบอกเสียงออกมาจะไม่ตรงกันเลยเพราะว่าลำโพงคนละแบบเลย แต่เสียงที่เป็นเอกลักษณ์ของเกนโคน ก็คือจะแจ้งรายละเอียดชัดเจน ตรงนี้ทุกคนน่าจะสัมผัสได้

ฟังเป็นแล้วนี้ มือระเบิดเรา ถูกต้องเลยครับ เสียงเป็นแบบนั้นจริงๆครับ ตัวจริงก็เป็นแบบนั้นครับ [yes-raccoon] [yes-raccoon] [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 05:13:46 PM »
มันอาจจะขึ้นอยู่ที่คนปรุงเสียงด้วยนะครับน้า เพราะผมลองแล้ว r feedback มีผลพอควรเลยในการกำหนดทิศทางของเสียงนะ จากประสบการณ์อันน้อยนิดในโลก solid นะครับ เพราะผมพอโตจากอนุบาลก็ขึ้นมหาลัยเลย ไปทำแอมป์หลอดอย่างเดียว  [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]  [heyheybaby_jump] [heyheybaby_jump]

« ตอบกลับ #104 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 05:25:46 PM »

เพิ่งถึงบ้านครับ

จริงๆ  ผมไม่รู้ดอกครับว่าเป็นวงจรไหน  แต่ได้แถม PCB  ตอนขอซื้อกล่อง

พอจะทำจริงหลังจากหาข้อมูลเพิ่มถึงรู้ว่าเป็น Invert  ครับ

ผมถือว่า  ความรู้เกิดจากการอ่าน  การฟัง  แต่คงรู้ไม่ลึกเท่ากับลงมือทำ
เมื่อทำไปแล้ว  เจอปัญหาก็แก้ไข  ด้วยการ อ่านและฟังใหม่
แล้วลงมือทำใหม่  จนกว่าจะสำเร็จ   ถึงจะเกิดทักษะ
ทีนี้ก็เอาทักษะนั้นไปต่อยอดคิดทำด้วยตัวเอง  เป็นอัตลักษณ์ของตัวเอง
หมายถึง  มิได้ก๊อปปี้เขาอย่างเดียวครับ  ไม่งั้นองค์ความรู้ไม่เกิด

ออฟไลน์ jeerasak2330

• วัยเด็กมีแรงมีเวลาไม่มีเงิน วัยทำงานมีเงินมีแรงไม่มีเวลา วัยชรามีเวลา มีเงินแต่ไม่มีแรง
  • ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 05:29:17 PM »

เพิ่งถึงบ้านครับ

จริงๆ  ผมไม่รู้ดอกครับว่าเป็นวงจรไหน  แต่ได้แถม PCB  ตอนขอซื้อกล่อง

พอจะทำจริงหลังจากหาข้อมูลเพิ่มถึงรู้ว่าเป็น Invert  ครับ

ผมถือว่า  ความรู้เกิดจากการอ่าน  การฟัง  แต่คงรู้ไม่ลึกเท่ากับลงมือทำ
เมื่อทำไปแล้ว  เจอปัญหาก็แก้ไข  ด้วยการ อ่านและฟังใหม่
แล้วลงมือทำใหม่  จนกว่าจะสำเร็จ   ถึงจะเกิดทักษะ
ทีนี้ก็เอาทักษะนั้นไปต่อยอดคิดทำด้วยตัวเอง  เป็นอัตลักษณ์ของตัวเอง
หมายถึง  มิได้ก๊อปปี้เขาอย่างเดียวครับ  ไม่งั้นองค์ความรู้ไม่เกิด
สุดยอดครับน้า

« ตอบกลับ #106 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 05:31:18 PM »
อ้อลืมบอกไป c input เนี่ยมีผลกับเสียงแบบโคตรๆเลยนะครับ และสามารถใช้เป็นตัวกำหนดบุคลิกเสียงได้ด้วยนะครับ เป็นไปได้ควรใช้ของดีดีหน่อยอะครับ  [thumbs-up-raccoon] [thumbs-up-raccoon] ส่วน r ผมเห็นน้ามะละกอใช้ amrg แล้วคงไม่มีอะไรแนะนำละ เพราะตัวนี้อันเดียวจบ  [pig80901]

รู้สึกเห็นด้วยอย่างยิ่งครับ  C Input  อยู่ในทางเดินสัญญาณโดยตรง

ผมจะหา  C  ที่ดีที่สุดในราคาที่เอื้อมถึงมาใส่ละครับ

« ตอบกลับ #107 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 05:45:46 PM »

รู้สึกเห็นด้วยอย่างยิ่งครับ  C Input  อยู่ในทางเดินสัญญาณโดยตรง

ผมจะหา  C  ที่ดีที่สุดในราคาที่เอื้อมถึงมาใส่ละครับ

ไม่จำเป็นนะครับน้า  [shock1] [shock1] ขอให้ได้เสียงที่เราชอบก็พอแล้วครับ บางตัวเป็นซีที่แพงกว่าแต่เราอาจจะไม่ชอบก็ได้ครับ  เช่น clarity มันจะเหมาะมากๆกับแอมป์ที่เสียงเปิดๆใสๆ เกินไป เอามาลดความเปิดดีนักแล แต่ถ้าเสียงไม่ค่อยเปิดอาจจะเอา solen หรือ crosscap มาใช้เพื่อให้เสียงเปิดขึ้นก็ได้ครับ [shock1] [shock1]  [pig90118] [pig90118]

ผมยกตัวอย่างจากประสบการณ์การใช้ c ของผมในแอมป์หลอดนะครับ อย่างเมื่อก่อนใช้ 6b4g แล้วใส่ jensen copper foil เข้าไปเสียงมันหวานจนเลี่ยนไม่ใช่แนว ต้องถอดออก แต่พอใช้ el34 ผมรู้สึกว่า jensen copper foil มันเหมาะมากๆกับหลอดนี้เพราะ drop แหลมมันได้ดีนักแล  [pig90115]

ปล.จากตัวอย่างคงช่วยน้าไม่มากก็น้อยครับ  [pig90115]

« ตอบกลับ #108 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 05:56:35 PM »
ผมว่า C อะไรเสียงก็เปิดครับสำหรับ 3875 เพราะเสียงทุนเดิมก็ออกสไตล์นั้นอยู่แล้วครับ
ผมก็เคยใช้ clarity  สีแดงมาแล้วครับ ผมว่าไม่จำเป็นมากเท่าไรครับ เพราะอย่างตอนนี้ผมลองใช้ด้วย C ญี่ปุ่นสีเหลืองที่ผมเคยชื้อพี่เล็กไปนานมากๆแล้ว เสียงก็ok เลยครับ ดับความสดลงไปได้หน่อยครับ ผมลองหลาย C เลยครับ ต่างต่างน้อยครับ ลงดูนะครับ บางคนใช้  C ที่ดังๆสีแดง ที่เขาเรียกว่าพริกแดง
บางคนบอกว่าดีมากๆแต่บางคนบอกว่า เบนนิคสีแดงราคาหลักสิบก็แจ่มแล้วครับ
ผมอยากให้ลองเบนนิคไบโพล่าสีแดงครับถูกๆแต่ผมใส่ในลำโพงinfinity ผมว่าเสียงok เลยครับพวกแพงกว่าสู้ไม่ได้เลยครับ  clarity  เสียงยังหวานนุ่มสู้ไม่ได้เลยราคาต่างกัน 10 เท่าตัว
อย่างพี่ว่าครับต้องลองครับ ปัจจัยที่มีผลเยอะผมว่าลำโพงผมก็ยังยืนยันครับ

« ตอบกลับ #109 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 06:08:23 PM »
ผมว่า C อะไรเสียงก็เปิดครับสำหรับ 3875 เพราะเสียงทุนเดิมก็ออกสไตล์นั้นอยู่แล้วครับ
ผมก็เคยใช้ clarity  สีแดงมาแล้วครับ ผมว่าไม่จำเป็นมากเท่าไรครับ เพราะอย่างตอนนี้ผมลองใช้ด้วย C ญี่ปุ่นสีเหลืองที่ผมเคยชื้อพี่เล็กไปนานมากๆแล้ว เสียงก็ok เลยครับ ดับความสดลงไปได้หน่อยครับ ผมลองหลาย C เลยครับ ต่างต่างน้อยครับ ลงดูนะครับ บางคนใช้  C ที่ดังๆสีแดง ที่เขาเรียกว่าพริกแดง
บางคนบอกว่าดีมากๆแต่บางคนบอกว่า เบนนิคสีแดงราคาหลักสิบก็แจ่มแล้วครับ
ผมอยากให้ลองเบนนิคไบโพล่าสีแดงครับถูกๆแต่ผมใส่ในลำโพงinfinity ผมว่าเสียงok เลยครับพวกแพงกว่าสู้ไม่ได้เลยครับ  clarity  เสียงยังหวานนุ่มสู้ไม่ได้เลยราคาต่างกัน 10 เท่าตัว
อย่างพี่ว่าครับต้องลองครับ ปัจจัยที่มีผลเยอะผมว่าลำโพงผมก็ยังยืนยันครับ

อืมอันนี้ผมคงเถียงมะได้เพราะประสบการณ์ด้าน ss ผมน้อยกว่าน้า แต่เมื่อก่อนที่เคยเล่นวงจร non invert ผมว่าต่างนะครับ ต่างแบบมะต้องเพ่งด้วยล่ะ เพียงแต่ว่าความต่างนั้นมันจะคุ้มตังค์รึเปล่าแค่นั้นเองครับ  [heyheypig445] [heyheypig445]

ออฟไลน์ chanan

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 6
  • เจ้าชู้ประตูน้ำ
    • สถาบันกวดวิชา Hornbill International Academy
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2012, 05:35:19 PM »
น้า cleaning ครับ c เบนนิคหาซื้อได้ที่ไหนอะครับ

« ตอบกลับ #111 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2012, 08:27:20 PM »
น้า cleaning ครับ c เบนนิคหาซื้อได้ที่ไหนอะครับ
นัฐพงษ์ครับ มีเพียบครับ
พอดีพี่อัลไม่ได้เข้ามาเล่นช่วงนี้งานยุ่ง แถมถูกปล่อยเกาะอีก ถ้าพี่อัลเข้ามาเล่นต้องเข้ามาช่วยยืนยันแน่ๆครับว่า เบนนิคสีแดง เสียงไม่ได้ถูกตามราคาเลยนะครับ ถ้าชอบแนวนุ่มๆหวานๆก็ได้ครับ แถมรายละเอียดก็ไม่หายด้วยนะครับ เบนนิคดำ โพลี แพงกว่าแต่ผมลองแล้วผมว่าสีแดงเสียงได้ใจมากกว่าในแนวที่ผมชอบคือเนียนๆนุ่มๆ ครับ

เบนนิคสีดำ ค่า15uf100กว่าบาท ผมก็มีอยู่แต่ไม่ใช้ๆ สีแดงราคา30บาท ใส่ในลำโพงผมว่าเสียงดีกว่าครับสำหรับผมนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤศจิกายน 2012, 08:31:54 PM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #112 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2012, 09:23:46 AM »

บทรำพึงรำพัน

กระบี่ถือว่าเป็นศาสตราอาวุธอันดับหนึ่งของแผ่นดิน
ชาวยุทธจักรส่วนใหญ่จึงพกพากระบี่และต่างก็แสวงหาเรียนรู้วิชาวิธีใช้กระบี่
มีตำนานมากมาย  มีคัมภีร์มากมายที่เล่าขานเรื่องราวของสุดยอดวิชากระบี่
หนึ่งก็บอกว่า  กระบี่บินคือที่สุดของวิชากระบี่
นอกจากฮุ้นปวยเอี้ยง  (กระบี่สะท้านบู๊ลิ้ม ช่อง 3 )  ที่สามาถฝึกวิชากระบี่ไหมฟ้า
มีน้อยกับน้อยที่ผู้คนจะฝึกและประกาศความสำเร็จอย่างชัดแจ้ง
กล่าวกันว่า  กระบี่อยู่ที่ใจ
เพลงกระบี่ที่ใช้ใจร่ายรำ  แม้จะเด็ดกิ่งไม้มาจับ  ก็เปรียบเสมือนมือถือกระบี่วิเศษ
เคล็ดสุดยอดวิชากระบี่เช่นนี้  จึงมีแต่ในตำนานเท่านั้น......

โอ้ตัวเรา....จะฝึกวิชาเกนโคลนตอนชราภาพ 
ความก้าวหน้าจึงเวียนวนกลับมา ณ จุดเริ่มต้นเดิมทุกที
จึงต้องหยุดพักเพื่อหา   ?คำตอบ?   
ตอนนี้พอจะเห็นสาเหตุละครับ  เกิดจากตัวเดียวเท่านั้น 
อยู่ภายในตัวเรานี่เอง  มันคือ  ทิฐิ

อยากสำเร็จวิชากระบี่บิน  ต้อง  ฆ่าทิฐิในใจให้สิ้นเสียก่อน

รู้เขารู้เรา  รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง  ซุ่นหวู่

อยากฆ่าทิฐิ   ต้องรู้จัก  ทิฐิ เสียก่อนครับ

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2012, 09:36:40 AM »
 [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

« ตอบกลับ #114 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2012, 09:44:06 AM »
สิ่งที่จะฆ่าทิฐิ ในใจคือลองมันหมดทุกอย่างเลยครับน้า  [pig90102] [pig90102] [pig90102]  ทั้ง c ราคาแพง c ราคาถูก แล้วจะรู้ความแตกต่างละเจ้าคะ  [yes-raccoon] [yes-raccoon] [yes-raccoon] แต่ผมก็ยังยืนยันนะครับว่าจากการที่เล่นเกรียนโคลนมาพักนึง ก่อนที่จะมาเล่นหลอดอย่างเดียว  c coupling มีผลมากแบบโคตร ๆ เลยครับ [pig90124] [pig90124] [pig90124]

----จากการที่มารำลึกความหลังนะครับทำให้ผมจำได้ครับว่าเคยเล่น  c อยู่ตัวนึงครับ แล้วผมว่ามันเข้ากับเกนโคลนมักๆ จนลืม c พลาสติกไปเกือบหมดเลย  fart-raccoon fart-raccoon นั่นคือเจ้า tantalum oil  capacitor ครับ  [thumbs-up-raccoon] [thumbs-up-raccoon] [thumbs-up-raccoon] หน้าตาเป็นแบบนี้ครับ หาได้ที่พี่เล็กครับ  fart-raccoon fart-raccoon fart-raccoon fart-raccoon

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2012, 09:12:45 PM »
พี่มะละกอพูดถึงศาสตราวุธ

นายอัลกอฮอล์ก็มีอาวุธเด็ด อาวุธนั้นคือดาบ
ดาบที่มีก็ดันเอาไว้ชัก

มีใครโดนนายอัลกอฮอล์ชักดาบบ้างหว่า... laughhahaha

กลับมานอนบ้านเดิม
จึงมาไล่ตามอ่านของเก่า และที่ต้องอ่านก็ผลงานของพี่มะละกอนี่แหล่ะครับ

[clap hand2]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #116 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2012, 06:19:49 PM »

ขอบคุณครับ  ได้กำลังใจหายไข้ละครับ

ผมมีเพื่อนที่คุ้นเคยกัน  หลังจากเปิดธุรกิจ  อาบ อบ นวด  จนร่ำรวยเงินทอง
พออายุมากขายกิจการ  และเอาเงินไปซื้อที่เกือบร้อยไร่
ที่เกือบทั้งหมดปลูกต้นยอครับ  พอเก็บเกี่ยวลูกยอได้จึงนำมาหมักเป็นน้ำลูกยอส่งออก

น้ำลูกยอหมักเจือจางนี่เอามาปรุงต้มยำกุ้งแทนมะนาว  เฉียบขาดมากครับ

และไม่ลืมที่จะทดลองทำน้ำไวน์ลูกยอฝากมาให้ทดสอบ  ต้องยอมรับครับว่า  เด็ดขาดกว่าไวน์นอกทีเดียว

วันนี้ฝนตกแถวบ้านพอให้เอือมระอา  
ผมพอมีเรี่ยวแรงจึงหยิบ เกนโคลนเวอร์ชั่นอนุบาลที่เคยทำไว้มาเปิดฝาดูใหม่
และเริ่มต้นทำโน่นเปลี่ยนนี่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พฤศจิกายน 2012, 06:24:18 PM โดย malako »

« ตอบกลับ #117 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2012, 06:23:26 PM »

ต้นทางคือ  ดีวีดีพานาโซนิค  ราคาประหยัดสุด

สายสัญญาณทำเอง  เมตรละ 60 บาท  ได้จากร้านเอ็มไพร์วิทยุนานหลายปีแล้ว  สมดุลของเสียงไม่เสียชื่อเมืองผู้ดีอังกฤษครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พฤศจิกายน 2012, 06:27:32 PM โดย malako »

« ตอบกลับ #118 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2012, 06:29:02 PM »
เข้าอินพุต  LM3875  

ข้างๆ ซ้ายมือคือ  วอลลุ่มโมโน  25K  เป็นวอลลุ่มที่บังเอิญได้มาชนิดไม่คาดฝัน
มันมาจากเครื่องบินเฮลิคอปเตอร์  ซึ่งครบชั่วโมงการใช้งานที่ต้องเปลี่ยนแม้ว่ามันจะเสียหรือไม่ก็ตาม
เวลาหมุนต้องใช้ไขควงปากแบนช่วยครับ

อเมริกาแท้  US Militry  เชียว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พฤศจิกายน 2012, 06:34:56 PM โดย malako »

« ตอบกลับ #119 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2012, 06:44:03 PM »
สังเกตการเชื่อมสายสูตรมะละกอคือ

RCA Input   พยายามอยู่ใกล้วอลลุ่ม  สายจากขากลางวอลลุ่มลอยชีลไว้ เข้า  C  Input  ขาลบ (-)  และ ณ ตรงนี้เชื่อมชีลลงกราวน์

ส่วนสายกราวน์จากวอลลุ่ม  ใช้สาย  2  เส้นตีเกลียว  ด้วยเหตุที่ต้องการให้เป็นเสมือน  2  เลนสะดวกรวดเร็วขึ้นครับ  

รับประกันไม่ฮัม  ไม่จี่  ให้กวนใจ แม้จะเอาหูไปแนบสนิท