ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยตอบปัญหาแก้โง่ให้หน่อยครับ  (อ่าน 14859 ครั้ง)

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
Re: ช่วยตอบปัญหาแก้โง่ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2012, 03:56:36 PM »
ก็ไปเอาบ้านน้ารุ่งนั่นแหละ แกขายไม้เห็นว่ามีเป็นไร่เลย  [laugh-raccoon]

ไม้ยูคานะ  [roll]

คุณ deng ไปดูหม้อไฟ 18 - 0 - 18  หรือ 24 - 0 - 24 หรือ 15 - 0 - 15 โวลต์ มาเผื่อบ้างนะ
มีโครงการรองรับไว้เพียบเลย
. [yehhhhh]

ถ้าต้องไปทำงานที่ระยอง  จะดูเผื่อให้ครับ 

[roll-eyes]  จะแอบไปดูด้วย  [roll]
ขออณุญาต ครับ น้ารุ่งมีแหล่งซื้อไม้ลายสวยๆที่เอามาทำไม้ข้าง ในระยองบ้างไหมครับ

ไหนๆก็ถามแล้วขออีกนิดก่อนจะพา หม้อเข้าป่ากันไป
ผมเคยคุยกะน้าเขาไผ่ แกบอกว่ามีไม้สวยเยอะ อยากได้แบบไหนมาคุยกัน ผมยังไม่มีเวลาไปดูเลย  [roll]

ออฟไลน์ tewmax

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 11
Re: ช่วยตอบปัญหาแก้โง่ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2012, 07:23:28 PM »
วิธีที่3 ถ้า  voltage ทาง secondary ไม่เท่ากัน (ซึ่งไม่น่าเท่ากันได้ 100 เปอร์เซนต์ ) จะเกิด circulating current คือจะเกิดกระแสไหลจากขดที่มี voltage มากกว่าไปยังขด ที่มี  voltage น้อยกว่า ทำให้เกิดการสูญเสียในรูปความร้อนที่ขดลวด (copper loss ) อาจทำให้หม้อแปลงพังได้ครับ

ออฟไลน์ โต้ง DIY

• ถูกใจกด Like+ 14
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2012, 06:04:16 AM »
ไม้สวยมากเลยครับ
เดียวขอแบ่ง igqsung ดีกว่า แต่เอาตอนทำเคลือบเงาเสร็จแล้ว    [smi_ley]

วิธีที่3 ถ้า  voltage ทาง secondary ไม่เท่ากัน (ซึ่งไม่น่าเท่ากันได้ 100 เปอร์เซนต์ ) จะเกิด circulating current คือจะเกิดกระแสไหลจากขดที่มี voltage มากกว่าไปยังขด ที่มี  voltage น้อยกว่า ทำให้เกิดการสูญเสียในรูปความร้อนที่ขดลวด (copper loss ) อาจทำให้หม้อแปลงพังได้ครับ

[yes-raccoon] [yes-raccoon] แบบนี้ เหลือ 1 กับ 2
แล้วเรื่องกระแส หล่ะครับ สมมุติว่า ผมมีหม้อแปล pir 380 V sec 50 V. 1 A ถ้า เอาไปต่อไฟ 220V จะได้ ไฟขาออก 50*380/220 คือ 28.9 เข้าใจถูกต้องหรือเปล่าครับ
แล้วกระแสจะได้เท่าไรครับ [confused-raccoon]

ออฟไลน์ Alcohol

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2012, 06:59:17 AM »
ก็ไปเอาบ้านน้ารุ่งนั่นแหละ แกขายไม้เห็นว่ามีเป็นไร่เลย  [laugh-raccoon]

ไม้ยูคานะ  [roll]

ไม้ยูคา นี่แหล่ะผมล่ะช๊อบ ชอบ
เอามาเลื่อยซอยเป็นแผ่นทำไม้ข้าง

ถ้าขัดให้เนียนซะหน่อย แล้วเอามาทำสีก็แหล่มแล้ว... [yehhhhh]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ birdwhistle

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2012, 05:19:18 PM »
ผมเข้ามาดูช้าไปหรือเปล่าครับ

แบบที่ 1 ต้องมั่นใจว่า โหลดของขด Secondary ทั้ง 2 ขด กินกระแสเท่ากันตลอดเวลาจึงจะใช้ได้
หากไม่เท่ากัน ข้างที่กินมากกว่าจะทำให้แรงดัน Primary ของตัวนั้นสูงขึ้นกว่าอีกตัวหนึ่ง แล้วแรงเคลื่อน Secondary ข้างนั้นจะสูงตามด้วย แบบนี้ไม่ควรใช้ครับตัวที่กินกระแสสูงกว่ามาก ๆ เป็นเวลานาน ๆ จะพังครับ

แบบที่ 2 และแบบที่ 3 อนุกรมขด Primary ใช้งานได้ครับ  แยกอธิบาย เฉพาะขด Secondary ของทั้ง 2 ตัวได้เป็น

2. อนุกรมขด Secodary เมื่ออนุกรมแล้ววัดแรงเคลื่อน หัว-ท้ายด้วย มันต้องได้เท่ากับผลรวม (เสริมกัน) ไม่หักล้างกันจนใกล้ศูนย์ นั่นคือcheck polarity นั่นเอง

3. การขนาน  ต่อจากแบบที่ 2 หากลองต่ออนุกรม Secondary กันแล้ววัดหัวท้ายได้แรงเคลื่อนเท่ากับผลรวม  ก็จับเอาขั้วต้นของทั้ง 2 ตัวรวมกัน และเอาขั้วปลายทั้ง 2 ตัว รวมกัน ก็คือการขนานขด Secondary เพื่อเสริมพิกัดการจ่ายกระแส
นั่นคือใช้วิธีอนุกรมเพื่อ check polarity ก่อน หากต้องการขนาน จึงจับตันต่อต้น และปลายต่อปลาย

แบบที่ 4 เอาไฟ 220 V ป้อนเข้า Primary 110 V โดยตรง เป็นการเผาหม้อแปลงเล่นวิธีหนึ่งครับ อย่าทำเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พฤษภาคม 2012, 05:36:10 PM โดย birdwhistle »

ออฟไลน์ โต้ง DIY

• ถูกใจกด Like+ 14
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2012, 06:29:43 PM »
ขอบคุณครับ [res] ดูเหมือนกรณีที่ 2 ดูดีที่สุดไม่ต้องกังวลอะไรเลย เดี๋ยวไปหาวงจรประมาณนี้ต่อเล่นครับ
ที่ยังรอคำตอบคือ ถ้าเราเอาหม้อแปลง 380 มาต่อใช้ที่ 220 ค่า limit กระแสที่จ่ายได้คำนวณอย่างไรครับ มากขึ้นหรือลดลงหรือเปล่าครับ