ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องหม้อเทอรอยด์ครับ  (อ่าน 16900 ครั้ง)

ออฟไลน์ peelaviioza45

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
ถามเรื่องหม้อเทอรอยด์ครับ
« เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2014, 08:19:15 PM »
รบกวนด้วยครับ ในเวปนี้พอจะมีสมาชิกท่านใดรับพันหม้อแปลงเทอรอยด์บ้างครับ และนิยมพันกันไม่เกินกี่โว้ล ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ audiomania

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 402
Re: ถามเรื่องหม้อเทอรอยด์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2014, 09:00:16 PM »
ถ้าเป็นบุคคลทั่วไปไม่น่าจะมีคนไหนรับพันนะครับ เพราะหม้อเทอรอยด์ต้องมีเครื่องพันเฉพาะ ตัวสูงท่วมหัว ล้อเก็บลวดวงเบ่อเร่อ

ร้านในเมืองไทยที่นึกออก และรับงานลูกเดียวก็รับทำนี่ น่าจะเหลือแต่ แสงทองวิทยุ ที่เดียว
ส่วนที่อื่นต้องมีจำนวนมากพอสมควรถึงจะยอมขึ้นเครื่องพันให้

• Member
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2014, 09:15:18 PM »
ถ้าหม้อแปลงต่างชนิดกันใช้กับบอร์ดที่ต่างกัน แนวเสียงจะต่างกันมั้ย เทียบระหว่างอีไอกับเทอรอยด์ ผมจะได้มาพิจารณาดูอีกทีครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2014, 09:35:51 PM »
ถ้าหม้อแปลงต่างชนิดกันใช้กับบอร์ดที่ต่างกัน แนวเสียงจะต่างกันมั้ย เทียบระหว่างอีไอกับเทอรอยด์ ผมจะได้มาพิจารณาดูอีกทีครับ
แนวเสียงไม่เกี่ยวครับ แต่เนื้อเสียงต่างหากที่ต่างกัน

เท่าที่ผมลองมา ถ้าใช้ในพาวเวอร์แอมป์ ให้ผลต่างกันชัดสุด โดยเฉพาะเนื้อเสียงเบสที่ได้ ถ้าระบบนิ่งๆพอเนี่ยฟังไม่ยากเท่าไหร่ครับ EI ได้เปรียบมากกว่า

ส่วนหม้อกลมได้แซ่บ แต่เนื้อสู้ EI ไม่ได้
หลังๆ มานี่ ถ้าไม่ต้องเน้นเรื่องความบาง หรือเบากว่า แล้ว ใช้ EI เถอะครับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2014, 09:41:34 PM »

คำถามกว้างมากครับ  เอาไปใช้กับเครื่องอะไรครับ แล้วน้าเคยใช้หม้อทั้ง 2 รูปแบบหรือยังครับ  ,  ต้องการสเปคไฟเท่าไหร่ครับ กระแสเท่าไหร่ครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2014, 09:43:25 PM »
ว่าแต่ EI ก็มีแกนเหล็กเกรด หลายเกรดหลายแบบ ความร้อนสูญเสียจากหม้อก็ได้ไม่เท่ากันด้วย

รวมถึงสูตรพันหม้อไฟ แต่เจ้าไม่เหมือนกัน ก็ให้เสียงต่างกันครับ

ออฟไลน์ Warm

• ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2014, 09:48:42 PM »
เดี๋ยวจะมีคำถาม UI, C, R Core ตามมาอีก  [embarrassed]

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2014, 10:01:05 PM »
เข้าใจว่าช่วงนี้กำลังรับข้อมูลมาหลายด้าน แต่ยังไม่เคยได้ลองจริงๆ ทั้งสองแบบ

ก็มีที่ถูกจริงๆ และที่ถูก"ความจริงบางส่วน" ครับ ผมแนะนำทีละสเต็ปก็แล้วกัน

หม้อกลม มีดีที่ขนาด เล็ก กระทัดรัด ดูสวย ความจุกระแสต่อพื้นที่ๆใช้สูง
แต่ข้อเสียเรื่องกระแสกระชากจนต้องหา soft start หรือการจัดการสัญญาณรบกวนแผ่กระจาย รวมถึงถ้าหม้อไม่ได้เผื่อจุดวิกฤติแรงดัน เวลาใช้งานกับไฟบ้านที่เกินพิกัด 220V ไปมากๆ เช่นตามเมืองอุตสาหกรรม หรือหัวเมืองใหญ่บางที่ จะมีอาการสั่นครางได้

เดี๋ยวจะมีคำถาม UI, C, R Core ตามมาอีก  [embarrassed]
ตอบเผื่อคำถามน้า Warm ที่เกริ่นไว้เลยละกัน นึกภาพตามเองเน้อ
มองง่ายๆ หม้อแปลงก็คือหม้อแปลง เส้นแรงแม่เหล็กเหนี่ยวยังไงให้เพอร์เฟคที่สุด
สูตรยอดนิยม คือ EI ขดลวดอยู่กลาง แกนเหนึ่ยวเส้นแรงวิ่งซ้ายกับขวาให้ครบวง เหมือน 2 OO ติดกัน
ส่วน C core หรือชื่อเต็มคือ Cut core คือ เอา 1 โอ O มาแบ่งครึ่ง เพื่อให้ใส่ลวดที่พันไว้ในบอบบิ้นได้ สมัยก่อนเครื่องพันลวดไม่ไฮเทคพอจะทำแบบ R Core ได้ มีแค่เครื่อง"มือ"ทั้งนั้น
UI ก็เหมือน EI แต่รวมเป็น O เดียว พันแบบมัดข้าวต้ม balance สองข้างได้
หม้อกลม toroid เป็น inside-out พันยากสุด เพราะต้องใช้เครื่องจักรล้อใหญ่ๆ เปิดล้อ สอดเข้าแกนโดนัทที่ผ่าไม่ได้ แล้วค่อยกรอลวดเข้าล้อก่อน จากนั้นค่อยวนกลับมาพ้นใหม่

ส่วน EE, Pot core ไว้ถ้าได้เกี่ยวกับงาน telecom ค่อยไปพันเล่นเองก็แล้วกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤษภาคม 2014, 10:12:26 PM โดย audiomania »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2014, 10:06:43 PM »
ว่าแต่ peelaviioza45 กำลังจะเรียนมหาวิทยาลัยในสาขาไหนล่ะครับ ถามเยอะจัง...  [look-for-11]

• Member
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2014, 10:10:33 PM »
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ พอดีกำลังเลือกหม้อแปลงสำหรับ พาวเวอแอมป์คลาสเอ เคยได้ยินมาว่า คลาสเอกับเทอรอยด์เป็นของคู่กัน จริงหรือเท็จอย่างไรครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2014, 10:14:41 PM »
ว่าแต่ peelaviioza45 กำลังจะเรียนมหาวิทยาลัยในสาขาไหนล่ะครับ ถามเยอะจัง...  [look-for-11]

วิศวกรรมการผลิตครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2014, 10:20:37 PM »
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ พอดีกำลังเลือกหม้อแปลงสำหรับ พาวเวอแอมป์คลาสเอ เคยได้ยินมาว่า คลาสเอกับเทอรอยด์เป็นของคู่กัน จริงหรือเท็จอย่างไรครับ
ผมตอบไว้แล้วว่า ความจุกระแสที่ได้ หม้อกลมดีสุด ถ้าใช้พื้นที่เท่ากัน
เพราะคลาสเอ กินไฟ ถ้าใช้ EI แทนหม้อกลม ก็กินพื้นที่เพิ่ม และเครื่องจะหนักขึ้น

PE ?
คนละสายวิชาพอดู น่าจะไม่ได้เจอวิชาด้าน EE เท่าไหร่นัก ถ้าสนใจลึกๆทางด้านนี้คงต้องหาหนังสืออ่านเพิ่มเยอะหน่อยล่ะครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2014, 10:34:57 PM »
คลิปเครื่องพันแกนโดนัทตัวย่อมๆ มาให้ดู วุ่นวายพิลึก

• Member
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2014, 10:44:01 PM »
ผมตอบไว้แล้วว่า ความจุกระแสที่ได้ หม้อกลมดีสุด ถ้าใช้พื้นที่เท่ากัน
เพราะคลาสเอ กินไฟ ถ้าใช้ EI แทนหม้อกลม ก็กินพื้นที่เพิ่ม และเครื่องจะหนักขึ้น

PE ?
คนละสายวิชาพอดู น่าจะไม่ได้เจอวิชาด้าน EE เท่าไหร่นัก ถ้าสนใจลึกๆทางด้านนี้คงต้องหาหนังสืออ่านเพิ่มเยอะหน่อยล่ะครับ

ใช้ไฟ 31-0-31 ซัก8-10แอมป์ ขนาดหม้อแปลงทั้งแบบ EI และเทอรอยด์จะประมาณเท่าไรหรอครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2014, 11:09:34 PM »
ใช้ไฟ 31-0-31 ซัก8-10แอมป์ ขนาดหม้อแปลงทั้งแบบ EI และเทอรอยด์จะประมาณเท่าไรหรอครับ
ขนาดกว่า 600VA ถ้า EI ก็ราวๆ 5x4x5 นิ้ว หรือไม่ก็ 4x3x9 นิ้ว เป็นอย่างน้อย หนักมาก
เทอรอยด์ ก็ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 6 นิ้ว สูง 3 นิ้ว

ส่วนราคาลองไปสืบเองครับ รับรองมีสะดุ้ง

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2014, 11:12:54 PM »
EI น่าจะระบายความร้อนดีกว่าเพราะแกนอยู่ข้างนอกเป็นส่วนมาก  [embarrassed]

แต่ตอนทำเกนโคลน EI เสียงสู้โดนัท ไม่ได้นะสำหรับเครื่องผม  [fb-smiling]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2014, 11:16:12 PM »
EI น่าจะระบายความร้อนดีกว่าเพราะแกนอยู่ข้างนอกเป็นส่วนมาก  [embarrassed]

แต่ตอนทำเกนโคลน EI เสียงสู้โดนัท ไม่ได้นะสำหรับเครื่องผม  [fb-smiling]

หม้อของเจ้าไหนครับเสี่ย ที่เอาเปรียบเทียบกัน

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2014, 11:16:52 PM »

มีปัจจัยเรื่องชนิดแกนเหล็กด้วยครับน้า x
ส่วนโดนัทในขนาดที่เท่าๆกัน ได้เปรียบเรื่องความไวในการผ่านกระแสไฟ เป็นทุนอยู่แล้วครับ
พอดีเกนโคลนมันใช้ C กรองไฟค่าน้อย ESR ต่ำ ไดโอด Fast รวมตัวกันเลยไปด้วยกันได้ครับ

แสดงว่าน้า x นี่วัยรุ่นมากเลย ชอบเสียงแซ่บๆ เนี่ย [wink-12]

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2014, 11:25:50 PM »
มาตามเก้บข้อมูล จดๆ....
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2014, 11:35:06 PM »

หม้อของเจ้าไหนครับเสี่ย ที่เอาเปรียบเทียบกัน

หม้อสั่งพันแกนนอกอย่าให้บอกเลยครับเจ้าไหน เทียบกับโดนัทจีนจากอมรตัวละ 350 300VA

น้าแว่นครับผมไม่ได้วัยรุ่นนะครับ  [yellow-lol] โดนัทเสียงเบสลงลึกสะอาด เสียงหัวโน๊ตต่างๆก็ชัดกว่า ยังนึกขำอยู่เลยว่าจะสั่งพันทำไมให้เสียเวลา โดนัทมีอยู่แล้วแต่เป็นของจีนถูกๆ ไม่อยากใช้ เขี่ยเข้าข้างฝาไว้ก่อน แต่ทำไปทำมานึกคันหยิบมาลองดู เป็นเรื่องเลย EI เก็บไว้ใช้งานอื่นหล่ะกัน

แต่ C Core / R Core ที่เขา GB กันไม่ได้ลองนะครับ คงดีกว่าโดนัทจีนแหละผมว่า  [fb-smiling]

ออฟไลน์ darkman

• Moderator
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 69
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2014, 10:50:41 AM »
ตามความเห็นผม แกนเหล็กแต่ละชนิด มันได้เปรียบเสียเปรียบกันตรงเรื่อง noise และ bandwidth ในการส่งผ่านความถี่ที่อาจจะถูกเหนี่ยวนำเข้าไปรบกวนในวงจรได้แหละครับ  แต่เค้าก็สามารถป้องกันได้ด้วยการชีลด์ หรือหาฝาครอบมาป้องกัน

ถ้าอยากจะปรับปรุงเสียงตรงภาคจ่ายไฟผมว่าเราลองพิจารณาตัวอุปกรณ์อื่นๆ ในภาคจ่ายไฟ หรือการออกแบบวงจรของภาคจ่ายไฟเองน่าจะมีผลกับเสียงมากกว่าการเลือกชนิดแกนเหล็กของหม้อแปลงอีก
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=111.0

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2014, 01:51:05 PM »

หม้อสั่งพันแกนนอกอย่าให้บอกเลยครับเจ้าไหน เทียบกับโดนัทจีนจากอมรตัวละ 350 300VA

น้าแว่นครับผมไม่ได้วัยรุ่นนะครับ  [yellow-lol] โดนัทเสียงเบสลงลึกสะอาด เสียงหัวโน๊ตต่างๆก็ชัดกว่า ยังนึกขำอยู่เลยว่าจะสั่งพันทำไมให้เสียเวลา โดนัทมีอยู่แล้วแต่เป็นของจีนถูกๆ ไม่อยากใช้ เขี่ยเข้าข้างฝาไว้ก่อน แต่ทำไปทำมานึกคันหยิบมาลองดู เป็นเรื่องเลย EI เก็บไว้ใช้งานอื่นหล่ะกัน

แต่ C Core / R Core ที่เขา GB กันไม่ได้ลองนะครับ คงดีกว่าโดนัทจีนแหละผมว่า  [fb-smiling]

สงสัยหม้อตัวเดียวกับผมแน่ๆเลย 350 บาท ผมซื้อมาสองลูกเลย ใช้ข้างละลูก ฟังเพลินๆครับ
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ kmin

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 15
    • http://radiant.lnwshop.com/
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2014, 11:16:57 PM »
 ผมก็ซื้อมาลูกนึงมาเปลี่ยนแอมป์NAD(เทอรอยจีนเหมือนกัน) เสียงดีกว่าเดิมอีก ยังคิดอยู่เขาทำได้ไง ถูกเกิ๊น

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2014, 11:20:49 PM »
 ซื้อหม้อจีนก็อย่าลืมที่จะดูที่ลวดด้วยนะครับ ส่วนใหญ่หม้อถูกๆจะใช้ลวดอลูมิเนียม ซึ่งการใช้งานจะไม่ทนครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ