ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามผู้รู้เกี่ยวกับ Pre-Amp หลอด  (อ่าน 2331 ครั้ง)

ออฟไลน์ chusak34

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
ขอถามผู้รู้เกี่ยวกับ Pre-Amp หลอด
« เมื่อ: 10 เมษายน 2013, 04:37:44 PM »
 [pig90124]

ผมทำPre-Amp หลอด วงจรเป็น PCB เป็นวงจรของจีน ใช้หลอด 6922 จำนวน 2 หลอด ไฟเลี้ยงเพลท 250-0-250 AC ใช้งานร่วมกับ Power-Amp Magnet MA-5 ได้ปกติ (ไม่มีชุดป้องกันลำโพง) แต่ไปใช้งานร่วมกับ Power-Amp ของไทย (DIY) ซึ่งมีชุดป้องกันลำโพง ปรากฎว่าชุดป้องกันลำโพง ทำงานตลอดเวลา (ตัดตลอด) ผมเลยวัด DC Volt ตรง Out Put ปรากฎว่าวัดได้ 1.1 Volt ทั้งภาคซ้ายและขวาใกล้เคียงกันครับ ผมอยากจะทราบว่า ถ้าจะใช้งานกับ Power-Amp Magnet MA-5 ต่อไปจะมีปัญหาหรือไม่ครับ แล้วพอจะมีวิธีลด DC Volt ตรง Out Put หรือไม่ครับ ผมขอรบกวนท่านผู้รู้ช่วยแก้ปัญหาด้วยนะครับ ขอกราบขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

จาก ชูศักดิ์ 081-8032870

ออฟไลน์ khawfang

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 47
Re: ขอถามผู้รู้เกี่ยวกับ Pre-Amp หลอด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 เมษายน 2013, 04:45:21 PM »

ความคิดเห็นของดิฉัน ในภาคปรีหลอดนั้น C เอ้าท์พุท ยังปกติดีมั๊ย ? เฉพาะภาคปรีเช็คว่ามีไฟ DC รั่วออกมาได้รึไม่ ถ้าได้สงสัยค่ะว่า C เอ้าท์พุทของปรีจะไม่โอเชนะคะ ถ้าเป็นเช่นนี้ควรหาที่ใหม่ๆ ดีๆ มาเปลี่ยนดีกว่าค่ะ  ทีใช้กับ MA-5 ได้เพราะว่าไม่มีวงจรป้องกันลำโพงค่ะ (แต่ในรุ่นหลังๆมานี่ใส่เข้าไปแล้วนะคะ) แอมป์ดีไอวายเห็นไฟ DC มาก็ตัดสิคะเพราะมีป้องกันลำโพง แก้ไขได้ก็ดีค่ะ  ความคิดเห็นของดิฉันมีเท่านี้ค่ะ

ออฟไลน์ R&R

• ถูกใจกด Like+ 44
Re: ขอถามผู้รู้เกี่ยวกับ Pre-Amp หลอด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 เมษายน 2013, 04:47:18 PM »
ถ้าอยากได้คำตอบที่ถูกต้องที่สุด ถ่ายรูปพร้อมกับลงวงจรให้ดูด้วยได้ไหมครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 เมษายน 2013, 06:08:38 PM »
ผมไม่มีวงจรครับ มีแต่ PCB ค่าอุปกรณ์อยู่บนแผ่นปรื้นครับ ผมถ่ายรูปแผ่นปรื้นที่ลงอุปกรณ์แล้ว (ความจริงผมทำไว้ 2 ชุด แต่อีกชุดวัดได้ 0.8 Volt ซึ่งลงอุปกรณ์เหมือนกันทุกอย่างครับ)

• Member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2013, 10:08:20 AM »
 [roll]
ตอนนี้ผมแก้ปัญหาได้แล้วครับ วัดไฟ DC ที่ Output ได้ 0.2 mV ทั้ง 2 ข้าง ครับ
และขอขอบคุณท่านที่ให้ความรู้ทุกท่านครับ
 [letter]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2013, 06:15:52 PM »
แก้ไขยังไง นำมาเล่าเป็นวิทยาทานบ้างซิ
เผื่อว่าโอกาสหน้าเจอปัญญาแบบนี้จะได้ไม่ต้องงมเข็มนานครับ
 [clap hand2] [clap hand2]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!