ผู้เขียน หัวข้อ: ผมต่ออะไรผิดครับเนี้ย..  (อ่าน 68840 ครั้ง)

ออฟไลน์ falakamo

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 39
Re: ผมต่ออะไรผิดครับเนี้ย..
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2013, 09:30:41 PM »
ว่าแต่น้าเฉยเขาไปเปลี่ยนชื่อตอนใหนเนี่ย

ออฟไลน์ กำล้งใจ

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 5
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2013, 09:34:08 PM »
ดูที่ขาหลอด  12ax7  ขาจุดไส้หลอด 4-5  ถึงก้นไหม  ถ้าไม่ถึงก้น กลับไปอีกด้านทั้ง 4 หลอดเลยครับ  [enjoyment]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2013, 09:34:41 PM »
 [happy-dreaming]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2013, 09:45:40 PM »
ส่วนอุปกรณ์ทั้งหมด นิมนต์ไปอยู่อีกด้านทั้งหมดเลยครับ ( รอดมาได้อย่างไร เอ้า งง)   [afraid]

• Member
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2013, 09:48:14 PM »
ส่วนอุปกรณ์ทั้งหมด นิมนต์ไปอยู่อีกด้านทั้งหมดเลยครับ ( รอดมาได้อย่างไร เอ้า งง)   [afraid]
  ถ้าลงอุปกรณ์แบบหนีนํ้าลงมาอยู่ด้านล่าง  ก็ OK นะ  [enjoyment]

ออฟไลน์ dekdoi1963

• ถูกใจกด Like+ 15
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2013, 10:25:57 PM »
ลูกศิษย์อ้ายคำ แม่นบ่ [smile-watermelon]

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2013, 10:45:39 PM »
ลูกศิษย์อ้ายคำ แม่นบ่ [smile-watermelon]

อุ๊ย......โพล่มาได้ไงนี่ เกาะกระแส [laughing-my-ass]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2013, 10:49:44 PM »

คำไหน  ..ครับ

คำไหน คำนั้น ติ๊

ถ้าลงอุปกรณ์แบบหนีนํ้าลงมาอยู่ด้านล่าง  ก็ OK นะ  [enjoyment]

พรุ่งนี้ ว่างทั้งวัน  ถ้าผมไม่ออน แสดงว่า ผมฟังแอมป์หลอด แบบสุขีอยู่ น่ะฮ่า....
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2013, 11:38:48 PM »
พรุ่งนี้ ว่างทั้งวัน  ถ้าผมไม่ออน แสดงว่า ผมฟังแอมป์หลอด แบบสุขีอยู่ น่ะฮ่า....
ขอเป็นกำลังใจและเอาใจช่วยครับ [guitar-watermelon]

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2013, 08:05:19 AM »

เอิ้กๆๆๆ   พึ่งนึกได้ว่า.. ผู้ได๋ 

มามุกนี้ คิดไม่ทันจริงๆ   ขอขำอีกรอบ 55+
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2013, 08:06:51 AM »
สงสัยเสียงจะม่วนขนาด ฟังได้ทั้งวัน ขอฟังด้วยได่บ่ [guitar-watermelon]

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2013, 08:15:18 AM »
สู้ ครับน้าซี

แล้วน้องของพ่อ เป็นไงมั่งครับ

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2013, 08:26:53 AM »
ถ้าจะตกที่นั่งเดียวกัน ผมทำสหประชาชาติพังคามือ

มารอดูคุณสุรเดชแก้ปัญหาก่อน ส่วนผมทำใจร่ม ๆ ตามวิธีการของน้าเฉยก่อน

ขอชื่นชมคุณสุรเดชที่สู้ปัญหาไม่ถอย ขอให้ได้ฟังแอมป์หลอดตัวแรกโดยเร็วครับ

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2013, 08:53:35 AM »
สู้ ครับน้าซี

แล้วน้องของพ่อ เป็นไงมั่งครับ

เป็นกระบวนการเบริน์อ่ะครับ   สูตรนี้ ไม่ได้ปล่อยที่ไหนน้ะครับ ในเวปนี้ที่เดียวจริงๆ 

เมื่ออาร์ ได้รับความร้อนจนสีน่ารับประทานแล้ว  จะแสดงศักยภาพออกมา 
ถ้าจะตกที่นั่งเดียวกัน ผมทำสหประชาชาติพังคามือ

มารอดูคุณสุรเดชแก้ปัญหาก่อน ส่วนผมทำใจร่ม ๆ ตามวิธีการของน้าเฉยก่อน

ขอชื่นชมคุณสุรเดชที่สู้ปัญหาไม่ถอย ขอให้ได้ฟังแอมป์หลอดตัวแรกโดยเร็วครับ

กำลังจะดูดตะกั่วครับ  วันนี้ถ้าหลอดไม่ไหม้  ได้ฟังแน่นอน (โม้อีกแล้ว 555+)
   ผมกำลังทำแข่งกับคุณเด็กดอยครับ แกประกอบแอมป์มิว ผมประกอบแอมป์หลอด ใครจะเสร็จก่อนกัน 

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2013, 11:32:21 AM »
โห่... ฮิ้ว โฮ่ว         ฮิ้ว.......     ดังแล้วคร๊าบๆๆๆๆๆๆๆ

ผมเปิดประมาณ 1 นาที  หลอดเพาเวอร์ด้านหนึ่งแดงมาก  แดงจะทั้งเพลท เลย  เหมือนจะมีควันขึ้น ตรงปรอท  ผมเลยรีบปิดก่อน  ปกติไหมครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2013, 11:40:37 AM »
โห่... ฮิ้ว โฮ่ว         ฮิ้ว.......     ดังแล้วคร๊าบๆๆๆๆๆๆๆ

ผมเปิดประมาณ 1 นาที  หลอดเพาเวอร์ด้านหนึ่งแดงมาก  แดงจะทั้งเพลท เลย  เหมือนจะมีควันขึ้น ตรงปรอท  ผมเลยรีบปิดก่อน  ปกติไหมครับ

โห่... ฮิ้ว โฮ่ว         ฮิ้ว.......  [huge-thumbs-up] ปกติไหม ไม่รู้แต่ถ้าเป็นผม สลับข้างไปนานแล้ว  ถ้าแดงตามหลอดไป ก็ [crying-watermelon] แต่ถ้ายังแดงข้างเดิมก็ไล่ดูใหม่  [YL76]

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2013, 11:40:53 AM »

ไม่น่าจะปกติแล้วครับ ถ้าเพลทแดงมาก

C รั่วรึเปล่าครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2013, 11:43:16 AM »
 ซีไม่รั่วหรอกครับ ผมเดาว่า กริดช็อต ตอนนี้หลอดและน่าจะไปแล้ว เป็นอาการของกระแสไหลมากจนเกินลิมิตที่หลอดจะรับได้ จากการที่ต่อซ็อกเก็ตกลับด้านแล้วจ่ายไฟ ไงก็ลองสลับหลอดดูก่อนครับว่าใช้ได้กี่หลอด หรือไปทั้งหมด  ลองวัดไฟที่ R กริดของหลอดพาวเวอร์ดูครับ ด้านที่ต่อลงกราวด์ต้องไม่มีไฟ ถ้ามีไฟก็ grid leak  ตำแหน่ง R9 470Kครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กรกฎาคม 2013, 11:48:00 AM โดย CreAte HoUse »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2013, 11:50:02 AM »
  กริท คือขาที่เท่าไหร่ครับ

เราไม่เสียบหลอดด้านหนึ่ง เปิดแค่เทสหลอดที่สงสัย  จะเป็นไรไหมครับ

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2013, 11:54:40 AM »
 กริท คือขาที่เท่าไหร่ครับ

เราไม่เสียบหลอดด้านหนึ่ง เปิดแค่เทสหลอดที่สงสัย  จะเป็นไรไหมครับ
ใช้หลอดเบอร์อะไรครับ KT88/6550 หรือเปล่า grid คือ ขา 5 ครับ  อีกประเด็นนึงถ้า r grid ตัวนี้ลอยคือไม่ได้ลงกราวด์เพลทก็แดงครับ เพราะกระแสไหลเยอะ  ซีคัปปิ้งก็ด้วย ครับ ได้ครับ ไฟจะสูงกว่าปกตินิดนึง

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2013, 12:11:15 PM »
6L6 ge ครับ

รายงานครับ  ตอนนี้เอาหลอดไปเสียบ   สลับข้าง หลอดที่เคยแดงมันไม่แดง    ตอนนี้มันแดงฝั่งเดียว เอาหลอดตัวไหนไปเสียบมันก็แดงฝั่งนั้น
 เช็คตัวไหนครับ  R ใช่ไหมครับ 

แล้วจะเกี่ยวกับไฟลบ ไหมครับ  ผมยังไม่ได้ตั้งไฟลบเลยน่ะครับ   

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2013, 12:12:49 PM »
 ผมถอดหลอดให้หมดแล้วผม ขอเชคไฟทีหลังได้ป่าว   ผมหล่ะเสียว กล้วหลอดระเบิด   

ออฟไลน์ tnosomch

• ถูกใจกด Like+ 60
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2013, 12:17:30 PM »
ดูขี้ตะกัวด้วยครับ อาจทำให้ซ็อต

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2013, 12:55:54 PM »
6L6 ge ครับ

รายงานครับ  ตอนนี้เอาหลอดไปเสียบ   สลับข้าง หลอดที่เคยแดงมันไม่แดง    ตอนนี้มันแดงฝั่งเดียว เอาหลอดตัวไหนไปเสียบมันก็แดงฝั่งนั้น
 เช็คตัวไหนครับ  R ใช่ไหมครับ  

แล้วจะเกี่ยวกับไฟลบ ไหมครับ  ผมยังไม่ได้ตั้งไฟลบเลยน่ะครับ  
เกี่ยวครับ ตั้งไฟลบให้ได้ตามที่วงจรเค้ากำหนดมา เพราะถ้า bias หนักเกิน หลอดก็จะแดงอย่างที่บอกมาครับ เซ็ทไฟแต่ละจุดให้ได้ตามวงจรก่อนคับ แต่ไฟ bias (ไฟลบ) ให้เซ็ทตามที่เค้ากำหนดมา ถ้ามากเกินที่หลอดจะทนรับได้มันก็จะยืนหน้าแดงตัวแข็งตายได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กรกฎาคม 2013, 04:39:33 PM โดย CreAte HoUse »

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2013, 01:33:03 PM »
ดูขี้ตะกัวด้วยครับ อาจทำให้ซ็อต

ดูแล้วครับ  ไล้ตะกั่วเพิ่มอีกนิดหน่อย   ขอบคุณครับ จุฟๆๆ

6L6 ge ครับ

รายงานครับ  ตอนนี้เอาหลอดไปเสียบ   สลับข้าง หลอดที่เคยแดงมันไม่แดง    ตอนนี้มันแดงฝั่งเดียว เอาหลอดตัวไหนไปเสียบมันก็แดงฝั่งนั้น
 เช็คตัวไหนครับ  R ใช่ไหมครับ 

แล้วจะเกี่ยวกับไฟลบ ไหมครับ  ผมยังไม่ได้ตั้งไฟลบเลยน่ะครับ   
เกี่ยวครับ ตั้งไฟลบให้ได้ตามที่วงจรเค้ากำหนดมา เพราะถ้า bias หนักเกิน หลอดก็จะแดงอย่างที่บอกมาครับ เซ็ทไฟแต่ละจุดให้ได้ตามวงจรก่อนคับ แต่ไฟ bias (ไฟลบ) ให้เซ็ทตามที่เค้ากำหนดมา ถ้ามากเกินที่หลอดเกินรับได้มันก็จะยืนหน้าแดงตัวแข็งตายได้ครับ

เหมือน vr มันจะเสีย  ข้างหนึ่ง    ในวงจรเค้ากำหนด -22   อีกข้างวัดไม่ขึ้น หรือวัดไม่ติดก็ไม่รู้ครับ  ตอนวีดผมก็เสียวๆ กดปลายมิเตอร์ไม่แรง กล้วหลุย 
ผมเลยไล้ตะกั่วเข้าไปใหม่ วัดได้ เกือบ -23   แต่vr คนออกแบบเค้าเก่งจริงๆ เอาvr ไว้ข้างล่าง ไม่รู้จะปรับยังไง ก็เอาแบบนี้ไปก่อน 

สรุป  โฮ่..ฮิ้ว โห่.....ฮิ้ว  .......  .....   ไฟไม่แดงแล้ว  ลองมา 5 นาทีแล้วครับ  ผมไล้ตะกั่วแล้วเปลี่ยนหลอด 12ax7 ใหม่ทั้งสองหลอด ไม่รู้จุดไหนหล่ะครับ ที่ทำให้มันไม่แดง  แต่มันไม่แดงแย้ว   สงสัยคนทำไฟแรงครับ 

ตอนนี้เปิดทิ้งไว้ กะซักครึ่ง ชม  ตอนนี้ลองกะลำโพงหน่วบหล้าตายไปก่อน  ถ้าไม่เป็นไร   เดี๋ยวต่อฟังดีดี   ขอบคุณ ทุกท่านครับ ที่ ชี้แนะและเป็นกำลังใจ  ขอตัวไปนอนฟังแอมป์หลอดให้สบายใจฉิบ    [guitar-watermelon]

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2013, 01:49:52 PM »
เก่งจัง

ออฟไลน์ Hannan

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
  • DIY เล็กๆ
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2013, 02:38:05 PM »
 [boxing-speed-bag] [great]
contact ข้าพเจ้า<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1625.0

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2013, 02:38:37 PM »
ผมแพ้อ้ายคำเลย  [sad-watermelon] [afraid] แอมป์มิวยังไม่คืบหน้าเลย

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2013, 02:53:01 PM »

ดูแล้วครับ  ไล้ตะกั่วเพิ่มอีกนิดหน่อย   ขอบคุณครับ จุฟๆๆ

6L6 ge ครับ

รายงานครับ  ตอนนี้เอาหลอดไปเสียบ   สลับข้าง หลอดที่เคยแดงมันไม่แดง    ตอนนี้มันแดงฝั่งเดียว เอาหลอดตัวไหนไปเสียบมันก็แดงฝั่งนั้น
 เช็คตัวไหนครับ  R ใช่ไหมครับ  

แล้วจะเกี่ยวกับไฟลบ ไหมครับ  ผมยังไม่ได้ตั้งไฟลบเลยน่ะครับ  
เกี่ยวครับ ตั้งไฟลบให้ได้ตามที่วงจรเค้ากำหนดมา เพราะถ้า bias หนักเกิน หลอดก็จะแดงอย่างที่บอกมาครับ เซ็ทไฟแต่ละจุดให้ได้ตามวงจรก่อนคับ แต่ไฟ bias (ไฟลบ) ให้เซ็ทตามที่เค้ากำหนดมา ถ้ามากเกินที่หลอดเกินรับได้มันก็จะยืนหน้าแดงตัวแข็งตายได้ครับ

เหมือน vr มันจะเสีย  ข้างหนึ่ง    ในวงจรเค้ากำหนด -22   อีกข้างวัดไม่ขึ้น หรือวัดไม่ติดก็ไม่รู้ครับ  ตอนวีดผมก็เสียวๆ กดปลายมิเตอร์ไม่แรง กล้วหลุย  
ผมเลยไล้ตะกั่วเข้าไปใหม่ วัดได้ เกือบ -23   แต่vr คนออกแบบเค้าเก่งจริงๆ เอาvr ไว้ข้างล่าง ไม่รู้จะปรับยังไง ก็เอาแบบนี้ไปก่อน  

สรุป  โฮ่..ฮิ้ว โห่.....ฮิ้ว  .......  .....   ไฟไม่แดงแล้ว  ลองมา 5 นาทีแล้วครับ  ผมไล้ตะกั่วแล้วเปลี่ยนหลอด 12ax7 ใหม่ทั้งสองหลอด ไม่รู้จุดไหนหล่ะครับ ที่ทำให้มันไม่แดง  แต่มันไม่แดงแย้ว   สงสัยคนทำไฟแรงครับ  

ตอนนี้เปิดทิ้งไว้ กะซักครึ่ง ชม  ตอนนี้ลองกะลำโพงหน่วบหล้าตายไปก่อน  ถ้าไม่เป็นไร   เดี๋ยวต่อฟังดีดี   ขอบคุณ ทุกท่านครับ ที่ ชี้แนะและเป็นกำลังใจ  ขอตัวไปนอนฟังแอมป์หลอดให้สบายใจฉิบ    [guitar-watermelon]
สุดยอดมากเลยครับทำแอมป์หลอดตัวแรกก็สำเร็จแล้ว ตอนแรกนึกว่าจะเสียชื่อบ้านเราซะแล้ว
แอมป์ตัวนี้คนที่ AHT เขากล่าวขานและเล่นกันมากผมกะว่าจะทำเล่นเก็บไว้สักตัวหนึ่งเหมือนกันไม่รู้ปีใหนจะเริ่ม
ขอแสดงความยินดีและดีใจด้วยครับ [champ-watermelon1] [great]

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2013, 04:30:12 PM »
     ขอโม้ซะหน่อย  จริงๆผมก็บัคกรีตามอุปกรณ์  ค่าอาร์ทุกวันนี้ก็ยังอ่านไม่เป็น  อาศัยแรงฮึด ที่น้าๆทั้งหลายเอาใจช่วย  ตอนแรกก็หนักใจ ถ่ายรูปมา แล้วจะแก้ปัญหาหน้าเวป  จะรอดเหรอ  ตอนที่เสียบแล้วควันขึ้น  แวปแรกผมคิดในใจ  ดรูว่าแล้ว ลองรอบสอง เปลี่ยนหลอด ก็ควันขึ้นอีก  ความคิดมันก็ลอยมา  ซื้อเอาป่านนี้ได้ฟังแล้ว  หาเรื่องโดยแท้  ตอนนั้น  ท้อแล้วน่ะครับ   เพราะไม่มีปัญญาเช็คแน่ๆ  อุปกรณ์ที่ลงตำแหน่ง เช็ค 4-5 เที่ยว   ตอนโพสถามแรกๆ ก็อายที่จะโพสถาม  ลายวงจรอยู่ด้านหน้า  มรึงเอาอุปกรณ์ไว้ข้างหลัง  แล้วกรูจะไล่วงจรยังไง  ผมว่าน้าๆหลายๆคน  คงคิดอย่างนี้แน่ๆ ว่าป่ะครับ 

พอพลิกอุปกรณ์มาบัคกรีใหม่  มันดังแล้ว  แต่มีปัญหาตรงหลอดแดงข้างหนึ่ง  ตอนนี้ มั่นใจแล้วว่า  น้าๆทั้งหลายช่วยได้แน่ เพราะมันใช้ได้ข้างหนึ่งแล้ว  อีกข้างไม่เหลือบ่ากว่าแรง แน่ๆ   สรุปคือ อาจจะเป็นเคสที่พี่สมชายบอก เศษตะกั่วอาจไปช็อค  ก็ไปไล่ตามพี่เล็กบอกว่า  ตรงไฟลบ   ก็โป๊ะเชะ

สุดท้ายต้องขอบคุณทั้งกองเชียร์  ทั้งกุนซือที่เป็นมันสมองให้และ เจ้าของแอมป์คิท ชุดนี้   [0002053E]

ปล  ผมทำเสร็จแล้ว  คงต้องให้อ้ายคำเขาเจิมให้ก่อนลงแท่นหล่ะครับ